หยุดจ่ายแล้วครับขอคำแนะนำและกำลังใจด้วยครับ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74145 โดย IndyGirL

nungfd เขียน: ตอนนี้จะเข้ารอบบิลที่สามละครับ ต่อรองขอส่วนลดไปที่35000ติดต่อกลับมาว่าไมสามารถลดให้ใด้
แล้วก็ชวนประนอมหนี้เราก็ปัดไม่เอา เขาขู่เราว่าถ้าเกินสามรอบบิลแล้วเขาจะยกเลิกสัญญาแล้วเราจะไม่ใด้ส่วนลดแล้วจะต้องจ่ายยอดทั้งหมดจริงมั้ยครับ

เราเองได้ส่วนลดตอนเดือนที่ 4-5 นะคะ มาเรื่อย ๆ คะส่วนลดเจ้านี้ เท่าที่อ่านแทบจะเป็นตัวที่เพื่อนๆ ปิดได้ก่อนแทบทุกคนนะคะ ส่วนลดเท่าไหร่นั้นอย่างมองแต่ยอดเงินที่ลด มองเงินในมือเราว่าไหวมั้ย จ่ายไปแล้ว ครอบครัวลำบากเกินไปรึป่าว รอเวลาเนิ่นนานไปดอกเบี้ยมันไม่ได้หยุดนะคะ มันคิดทุกวัน แต่ถ้าไม่ไหวจริง ๆ ก้อปล่อยผ่านไปคะ :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74147 โดย nungfd
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ คือตอนนี้ผมยังไม่พร้อมจ่ายอะครับเพราะจริงๆมีหนี่อีก2ที่กำลังเคลียอยู่
น่าจะเดือน9จึงจะเรื่มมีกำลังจ่ายของยูเมะครับ ที่ลองขอส่วนลดเพื่มจากที่เขาให้มาเพราะจะขายรถมอใซปิดเลยคับจะใด้จบๆ เลยลองถามว่าเข้าเดือนที่3-4จะยังมีส่วนลดให้อยู่อีกมั้ยคับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74952 โดย nungfd
ตอนนี้ 3 รอบบิลแล้วครับเริ่มเงี่ยบและไม่ค่อยโทรมาทวงเท่าไรครับ หยุดนานแค่ใหนเขาจะฟ้องครับ
เพราะเดือนหน้าจะเริ่มเหลือเงินและเริ่มคุยส่วนลดแล้วครับ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76988 โดย nungfd
ตอนนี้หยุดจ่ายมา4เดือนยอดวิ่งไป126,000บาท
เสนอส่วนลดมาเหลือ55,000จ่าย3งวดเลยขอไป40,000
ทางยูเมะให้ใด้50,000จ่าย3งวดเลยokคับเพราะจะใด้หมดหนี้ซะที
ตอนนี้รอหนังสืออยู่ครับ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76994 โดย Lukwa
ไม่จริงอย่าไปสนมันต้องดูที่เงินเดือนเราแน่ของเราหยุดแค่สองเดือนโทรมาลดให้ยอด 86000เหลือ70000เรายังไม่ตกลงรอลดอีกอนทนรับโทรศัพไปก่อนไม่มีไรเครียดกว่านี้แล้วตอนจ่ายขั้นต่ำหมุนไปมาเครียดและทุเรศตัวเองยิ่งกว่าตอนนี้นิสัยดีขึ้นมากประหยัดมองเห็นอนาคตเลยใจเย็นเย็นนะสู้สู้กันอ่านเยอะเยอะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80389 โดย nungfd
มาอับเดทครับปิดเรียบร้อยกับยูเมะ

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93645 โดย nungfd
:cry2: หลังจากเคยต่อสู้กับยูเมะสำเร็จใด้เมื่อหลายปีก่อน ตอนนี้ด้วยเหตุผมหลายๆอย่างจึงทำให้ผมกลับมาเป็นหนี้อีกครับ ตอนนี้เลยหยุดจ่ายทุกบัตร์ตั้งใจจะเก็บเงินทำแฮร์คัท ขอคำแนะนำและกำลังใจต่อสู้จากทุกๆคนด้วยครับ
City bank ready credit ยอด55,000
First Choice เงินสด 70,000
ธนาคาร เครดิต 39,000
พอมีวิธีรับมือแนะนำมั้ยครับ
สาเหตูเพราะภรรยามีคนอื่นจึงต้องเลิกกันและต้องรับผิดชอบหนี้คนเดียว

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93662 โดย nungfd
แต่ละเจ้าเริ่มทวงกันมาตามระเบียบ แต่ก็ยังทวงดีอยู่ครับ
ใครมีประสบการณ์รบกวนช่วยแนะแนวทางกันด้วยนะครับขอบคุณครับ

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93676 โดย nungfd
อัพเดทครับ วันนี้ city กับธนชาติ โทรมาทวงตามระเบียบแต่เช้า
ยังพูดจาดีอยู่ แต่ก็บอกไปว่ายังไม่มีเงินเลยครับ แล้วก็วางสายไป

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98527 โดย nungfd
อับเดทข้อมูลครับ ปิดจบไปแล้ว3ใบ เหลือ1ใบครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98649 โดย buskubsa

nungfd เขียน: ผมมีหนี้อยู่สามใบครับ ตอนนี้หยุดทุกใบใด้8เดือน
1 ธนาชาติ บัตร์เครดิต. 43,000 ยังต่อรองส่วนลดอยู่
2 เฟริสช้อย กดเงินสด83,000 ปิดจบ 38000
3 ซิตี้ แบงค์ เรดดี้เครดิต 74,000 ปิดจบ 30000
สู้มาจนเหลือเจ้าสุดท้ายแล้วครับ

เฟิสช้อยกับเรดดี้ หยุดมากี่เดือนครับ มีเทคนิคการต่อรองยังไงบ้างครับ
เฟิสช้อย 36000
เรดดี้ 75000

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100486 โดย nungfd
พอดีผมถูกหมายฟ้องจากบัตรcity นัดสืบวันที่19/2/2018
แต่ผมจ่ายปิดไปแล้วตั้งแต่ธันวาคมปี2017ใด้เอกสารปิดเรียบร้อย
แต่วันนี้ผมลองโทรไปที่ศาลจึงรู้ว่าหมายผมยังไม่ใด้ถูกถอนฟ้อง
ผมจึงโทรไปสอบถามกับทางcity จึงใด้คำตอบว่าทางทนายเขาจะเตรียมเอกสาร
มาถอนฟ้องวันที่19วันนัดเลย แล้วอย่างนี้ผมเขื่อใจใด้แค่ใหนครับว่าเขาจะจัดการ
ให้เรียบร้อย หรือผมยังต้องเดินทางไปศาลอยู่ครับ แต่ทางเขาบอกผมว่าไม่ต้องเดินทางไปศาล

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100497 โดย jackTs

nungfd เขียน: พอดีผมถูกหมายฟ้องจากบัตรcity นัดสืบวันที่19/2/2018
แต่ผมจ่ายปิดไปแล้วตั้งแต่ธันวาคมปี2017ใด้เอกสารปิดเรียบร้อย
แต่วันนี้ผมลองโทรไปที่ศาลจึงรู้ว่าหมายผมยังไม่ใด้ถูกถอนฟ้อง
ผมจึงโทรไปสอบถามกับทางcity จึงใด้คำตอบว่าทางทนายเขาจะเตรียมเอกสาร
มาถอนฟ้องวันที่19วันนัดเลย แล้วอย่างนี้ผมเขื่อใจใด้แค่ใหนครับว่าเขาจะจัดการ
ให้เรียบร้อย หรือผมยังต้องเดินทางไปศาลอยู่ครับ แต่ทางเขาบอกผมว่าไม่ต้องเดินทางไปศาล

เคยมีกรณีแบบนี้เกิดขึ้นหลายครั้งแล้วครับ ที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันไม่ประสานงานกันเอง เช่น

- ลูกหนี้เพิ่งไปเซ็นต์สัญญาประนอมหนี้(สัญญา นรก)กับเจ้าหนี้ และลูกหนี้ก็ยังผ่อนจ่ายหนี้ตาม"สัญญา นรก"อยู่ตามปกติ แต่ลูกหนี้กลับถูกเจ้าหนี้ฟ้องต่อศาลว่าหยุดจ่ายหนี้ ไม่ยอมชำระหนี้...พอลูกหนี้ไปขึ้นศาลแล้วแสดงหลักฐานว่ายังจ่ายเงินตาม"สัญญา นรก"อยู่เป็นปกติ ทนายโจทก์มันก็ขอเลื่อนคดีไปอีก 1นัด เพื่อกลับไปตรวจสอบหลักฐานและเอกสารดังกล่าว หากเป็นความจริงตามที่ลูกหนี้แย้งมา มันก็จะไปทำการถอนฟ้องให้ (เคยมีสมาชิกมาตั้งกระทู้บอกเล่าเรื่องนี้ด้วย แต่อยู่ในกระทู้ไหนไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว)

- ลูกหนี้ตกลงทำสัญญา Haircut แบบขอผ่อนชำระ 3งวด หลังจากที่ถูกหมายฟ้องมาปิดที่หน้าบ้านแล้ว พอลูกหนี้จ่ายชำระเข้าไป 1งวดแรกแล้ว ลูกหนี้ก็ไปขึ้นศาลตามหมายที่นัด แต่ทางฝ่ายทนายโจทก์มันกลับไม่รู้เรื่องอะไรเลย พอเอาเอกสาร Haircut พร้อมกับใบเสร็จที่จ่ายชำระไปแล้ว 1งวด ให้ทนายโจทก์มันดู มันก็ขอศาลให้เลื่อนคดีออกไปอีก 2เดือน เพื่อกลับไปตรวจสอบเอกสาร และเพื่อรอให้ลูกหนี้จ่ายชำระหนี้ให้หมดครบ 3งวดเสียก่อน หากลูกหนี้จ่ายหนี้จนครบ 3งวด ตามสัญญาของ Haircut แล้ว มันก็จะทำเรื่องถอนฟ้องให้ต่อไป

- ลูกหนี้ทำ Haircut หลังจากที่ถูกหมายศาลฟ้องแล้ว โดยตกลงจ่ายกันที่ 1งวด(ไม่มีผ่อน) และได้มีการจ่ายชำระเงินกันเสร็จก่อนนัดที่จะขึ้นศาล 4วัน พอถึงวันนัด ลูกหนี้ก็ไปขึ้นศาลตามหมายนัดเรียก ทนายโจทก์มันก็ถามลูกหนี้ว่า...จะเอายังไง?...จะผ่อนจ่ายกี่งวด?...สามารถผ่อนจ่ายได้เดือนละกี่บาท?...พอลูกหนี้เอาเอกสาร Haircut พร้อมกับใบเสร็จการชำระเงินให้ทนายโจทก์มันดู มันก็พูดว่า"ปั๊ดโธ่...จ่ายหนี้หมดแล้วก็ไม่ยอมบอก งั้นผมขอเลื่อนคดีออกไปก่อนแล้วกันนะครับ ขอกลับไปตรวจเอกสารก่อน หากจ่ายหนี้จริง และไม่มีหนี้เหลืออยู่อีกแล้ว ผมจะทำเรื่องถอนฟ้องให้นะครับ"

นี่เป็นกรณีตัวอย่างที่ผ่านมาทั้งหมด

ถึงแม้ลูกหนี้จะจ่ายชำระหนี้ตามสัญญาต่างๆที่เคยตกลงกันไว้แล้วก็ตาม แต่ถ้าหากมีการฟ้องร้องกันเกิดขึ้นมาแล้ว ลูกหนี้จะต้องไปขึ้นศาลเพื่อไปรักษาสิทธิ์ของตนเองทุกครั้ง อย่าไปคิดเอาเองว่าเจ้าหนี้มันจะปกป้องสิทธิให้เรา

เนื่องจากการฟ้องร้องอันไม่เป็นไปตามความจริงนั้นมันเกิดขึ้นอยู่เรื่อยๆ (จะเป็นเพราะเหตุที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันทำงานชุ่ย ไม่ยอมประสานงานและข้อมูลกันก็ตาม) ถ้าลูกหนี้ไม่ยอมไปศาลและเอาความจริงไปแฉตามข้อเท็จจริง ลูกหนี้ก็จะถูกศาลพิพากษาให้มีความผิดตามฟ้อง แล้วลูกหนี้จะต้องมาจ่ายหนี้ตามที่ศาลพิพากษาต่อไป
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100513 โดย Ice23

นกกระจอกเทศ เขียน:

nungfd เขียน: พอดีผมถูกหมายฟ้องจากบัตรcity นัดสืบวันที่19/2/2018

เคยมีกรณีแบบนี้เกิดขึ้นหลายครั้งแล้วครับ ที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันไม่ประสานงานกันเอง เช่น

- ลูกหนี้เพิ่งไปเซ็นต์สัญญาประนอมหนี้(สัญญา นรก)กับเจ้าหนี้ และลูกหนี้ก็ยังผ่อนจ่ายหนี้ตาม"สัญญา นรก"อยู่ตามปกติ แต่ลูกหนี้กลับถูกเจ้าหนี้ฟ้องต่อศาลว่าหยุดจ่ายหนี้ ไม่ยอมชำระหนี้...พอลูกหนี้ไปขึ้นศาลแล้วแสดงหลักฐานว่ายังจ่ายเงินตาม"สัญญา นรก"อยู่เป็นปกติ ทนายโจทก์มันก็ขอเลื่อนคดีไปอีก 1นัด เพื่อกลับไปตรวจสอบหลักฐานและเอกสารดังกล่าว หากเป็นความจริงตามที่ลูกหนี้แย้งมา มันก็จะไปทำการถอนฟ้องให้ (เคยมีสมาชิกมาตั้งกระทู้บอกเล่าเรื่องนี้ด้วย แต่อยู่ในกระทู้ไหนไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว)

- ลูกหนี้ตกลงทำสัญญา Haircut แบบขอผ่อนชำระ 3งวด หลังจากที่ถูกหมายฟ้องมาปิดที่หน้าบ้านแล้ว พอลูกหนี้จ่ายชำระเข้าไป 1งวดแรกแล้ว ลูกหนี้ก็ไปขึ้นศาลตามหมายที่นัด แต่ทางฝ่ายทนายโจทก์มันกลับไม่รู้เรื่องอะไรเลย พอเอาเอกสาร Haircut พร้อมกับใบเสร็จที่จ่ายชำระไปแล้ว 1งวด ให้ทนายโจทก์มันดู มันก็ขอศาลให้เลื่อนคดีออกไปอีก 2เดือน เพื่อกลับไปตรวจสอบเอกสาร และเพื่อรอให้ลูกหนี้จ่ายชำระหนี้ให้หมดครบ 3งวดเสียก่อน หากลูกหนี้จ่ายหนี้จนครบ 3งวด ตามสัญญาของ Haircut แล้ว มันก็จะทำเรื่องถอนฟ้องให้ต่อไป

- ลูกหนี้ทำ Haircut หลังจากที่ถูกหมายศาลฟ้องแล้ว โดยตกลงจ่ายกันที่ 1งวด(ไม่มีผ่อน) และได้มีการจ่ายชำระเงินกันเสร็จก่อนนัดที่จะขึ้นศาล 4วัน พอถึงวันนัด ลูกหนี้ก็ไปขึ้นศาลตามหมายนัดเรียก ทนายโจทก์มันก็ถามลูกหนี้ว่า...จะเอายังไง?...จะผ่อนจ่ายกี่งวด?...สามารถผ่อนจ่ายได้เดือนละกี่บาท?...พอลูกหนี้เอาเอกสาร Haircut พร้อมกับใบเสร็จการชำระเงินให้ทนายโจทก์มันดู มันก็พูดว่า"ปั๊ดโธ่...จ่ายหนี้หมดแล้วก็ไม่ยอมบอก งั้นผมขอเลื่อนคดีออกไปก่อนแล้วกันนะครับ ขอกลับไปตรวจเอกสารก่อน หากจ่ายหนี้จริง และไม่มีหนี้เหลืออยู่อีกแล้ว ผมจะทำเรื่องถอนฟ้องให้นะครับ"

นี่เป็นกรณีตัวอย่างที่ผ่านมาทั้งหมด

ถึงแม้ลูกหนี้จะจ่ายชำระหนี้ตามสัญญาต่างๆที่เคยตกลงกันไว้แล้วก็ตาม แต่ถ้าหากมีการฟ้องร้องกันเกิดขึ้นมาแล้ว ลูกหนี้จะต้องไปขึ้นศาลเพื่อไปรักษาสิทธิ์ของตนเองทุกครั้ง อย่าไปคิดเอาเองว่าเจ้าหนี้มันจะปกป้องสิทธิให้เรา

เนื่องจากการฟ้องร้องอันไม่เป็นไปตามความจริงนั้นมันเกิดขึ้นอยู่เรื่อยๆ (จะเป็นเพราะเหตุที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันทำงานชุ่ย ไม่ยอมประสานงานและข้อมูลกันก็ตาม) ถ้าลูกหนี้ไม่ยอมไปศาลและเอาความจริงไปแฉตามข้อเท็จจริง ลูกหนี้ก็จะถูกศาลพิพากษาให้มีความผิดตามฟ้อง แล้วลูกหนี้จะต้องมาจ่ายหนี้ตามที่ศาลพิพากษาต่อไป
.

ขอบคุณครับ ของผมก็เคสนี้เหมือนกัน นัดครั้งแรกไม่ได้ไปศาล เพราะคุยกันบอกไม่ต้องไปเดี๋ยววันนัดจะถอนฟ้องให้ แต่ได้หมายเลื่อนมาใหม่แทน โทรไปถามบอกถอนฟ้องไม่ทันเลยเลื่อน แล้ววันที่เลื่อนก็บอกว่าไม่ต้องไปเค้าจะถอนฟ้องให้ อันนี้ปิดจบหมดแล้ว ถ้าเราไปรักษาสิทธิ์ แล้วทนายเค้าขอเลื่อนอีก เราไม่อยากให้เลื่อนให้ศาลท่านตัดสินเลยได้มั๊ยครับว่าเราจ่ายครบแล้ว...เอกสารยืนยันการหมดหนี้ก็ได้มาแล้ว

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100528 โดย nungfd

นกกระจอกเทศ เขียน:

.

ขอบคุณมากครับสำหรับบคำแนะนำครับคุณนกกระจอกเทศ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.584 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena