สวัสดีครับ....หยุดจ่ายแล้วครับ ปลดหนี้ 1.7ล้านให้ได้ภายใน 1 ปี

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71299 โดย jackTs
.
ผมละเบื่อหน่ายกับคุณจริงๆเลย :sweat:

ที่ผมบอกว่าให้ไปอ่านนั้น หมายถึงให้อ่านจบครบทุกกระทู้ที่อยู่ใน Link นั้น(โดยเฉพาะกระทู้ในด้านล่างๆ)...แต่นี่คุณอ่านเฉพาะด้านบนอย่างเดียวเลย ส่วนเนื้อหาที่มีประโยชน์ล้วนๆ ซึ่งอยู่ในด้านล่างๆ คุณกลับไม่ยอมอ่านอะไรเลยสักอย่าง

ซึ่งผมได้เขียนโดยชัดเจนเอาไว้ว่า บ้านที่ยังผ่อนอยู่นั้น สามารถถูกยึดได้

ได้เข้าไปอ่านไหมครับ?
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71300 โดย nop_pl

jowenboy เขียน: ขอบคุณครับอ่านแล้วครับ.....ยึดทรัพย์ได้แค่บางอย่างที่นอกเหนือจากการใช้ในชีวิตประจำวัน หรือทำเป็นอาชีพ .....เตรียมตัว เตรียมใจใว้ถึงตอนนั้นครับ :สู้ๆ:

คุณต้องกลับไปอ่านกระทู้ที่คุณนกกระจอกเทศตอบคุณอันแรกให้ครบทุกลิ้งค์ครับ ถึงจะได้ข้อมูลครบตามที่คุณนอกกระจอกเทศบอก ถ้าคุณอ่านแล้วสรุปได้แค่นี้แปลว่าคุณยังรับข้อมูลไม่ครบทุกลิ้งค์

ผมขอแนะนำคีย์สำคัญในลิ้งค์นั้นแล้วกัน

1.เรื่องการเตรียมตัวมี
1.1 พยายามทำตัวเองให้"ว่างเปล่า"
1.2 ให้เจ้าหนี้ทุกรายมา"เข้้าแถว"อายัดเงินเดือนไปทีละราย
เหตุผลที่ต้องทำ 2ข้อนี้ บอกอยู่ในกระทู้อยู่แล้ว

2.ถ้าไม่ทำข้อ 1.1 มันจะมีอะไรตามมา มีอยู่ 2 ลิ้งค์ อ่านให้ครบ

และที่สำคัญ บ้านและที่ดินถึงแม้คุณจะยังผ่อนกับแบงค์อยู่ ถ้าศาลตัดสินแล้วคุณดื้อแพ่งไม่จ่าย คุณโดนอายัดแน่ถ้าโดนสืบเจอ เงินฟ้องแค่ไม่กี่หมื่นยังโดนมาแล้ว
ส่วนรถ ถ้ายังผ่อนไม่หมดเขาจะใจดีให้คุณผ่อนต่อไปจนเป็นชื่อคุณ หมดเมื่อไหร่คุณเจอแบบเดียวกับบ้านและที่ดิน

รายละเอียดไปหาอ่านเอาในกระทู้ตามที่คุณนกกระจอกเทศได้ชี้ทางไว้แล้วครับ...ได้คำแนะนำจากประธานขนาดนี้แล้วจะรอดหรือไม่รอดอยู่ที่ตัวคุณแล้วล่ะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71338 โดย jowenboy
รับทราบครับ..ตอนนี้ผมกำลังยืดระยะการผ่อนงวดรถไปอีกยาวๆเลย...ส่วนบ้านเพิ่ง รีไฟแนนซ์มา....ถ้าเขาคิดจะยึดเพื่อขายทอดตลาดก็คงจะต้องหาวิธีแก้ไขก่อนที่จะโดนครับ....ขอบคุณทั้งสองท่านมากที่แนะนำ

:wake: :wake: :wake:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71356 โดย Cat_kanjanasatrian
คุณ jowenboy แคทก็เป็นของ Ibank เหมือนกัน ตอนนี้ยอกเหลือประมาณ 160,xxx ส่งต่ออยู่เหมือนกัน เพราะเกรงใจพี่ที่เค้าค้ำให้ กลัวเค้าเสียเครดิตไปด้วย แต่ตัวอื่น ๆ หยุดหมดแล้ว เจ้านี้ขอปรับเงื่อนไขค่อนข้างยาก ขอเลื่อนกำหนดวันจ่ายให้ไปตรงกันเงินเดือนออกยังไม่ได้เลยค่ะ สู้ ๆ ไปด้วยกัน นะค่ะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71408 โดย jackTs

jowenboy เขียน: รับทราบครับ..ตอนนี้ผมกำลังยืดระยะการผ่อนงวดรถไปอีกยาวๆเลย...ส่วนบ้านเพิ่ง รีไฟแนนซ์มา....ถ้าเขาคิดจะยึดเพื่อขายทอดตลาดก็คงจะต้องหาวิธีแก้ไขก่อนที่จะโดนครับ....ขอบคุณทั้งสองท่านมากที่แนะนำ

โทรมาถามสิครับ ผมมีทางออกที่จะแนะนำให้ แต่บอกในนี้ไม่ได้ครับ

เหตุผล
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40552&Itemid=64#45365

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71479 โดย jowenboy

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71591 โดย jowenboy
อัพเดท สถานการณ์ครับ
ช่วงนี้เจ้าหนี้ทุกเจ้า เริ่มโทรมาเยอะขึ้นเพราะเริ่มจะเข้าสองงวดล่ะ
หนักๆก็จะเป็น Citi และก็ กรุงศรี firstchoise ส่วน KTC. นานๆทีครับ
เดือนนี้รายจ่ายเยอะเก็บแทบไม่ได้เลย...เฮ้อ :vomit:

ยังงัยก็จะสู้ต่อไปครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71870 โดย jowenboy
วันนี้...Citi 3 เจ้า โทรมาครบเลย
1.Ready
2.Credit
3.Advance
แต่แปลกเจ้า advance ถามว่าปัญหาของคุณ เป็นระยะสั้น หรือยาว ผมเลยบอกไปว่า ยังประเมินสถานการณ์ ทางเขาก็เลยบอกว่า จะมีโครงการ...สงสัยจะให้ประนอมหนี้....ผมมีแผนตอบไปล่ะ....ว่าตอนนี่ ท่าท่างจะไม่ไหวประนอมหนี้ก็คงจะยาก....รอ H/C.... :สู้ๆ:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71875 โดย konsupan

jowenboy เขียน: สรุปหนี้ของกระผม

Bank

1.Ibank สินเชื่อ 500,000 (มีคนค้ำประกัน) จ่ายเดือนล่ะ 17,600 ==> จ่ายอยู่
2.TMB สินเชื่อ 273,767 Stop 6/58
3.UOB เครดิต 29,063 Stop 6/58
4.UOB สินเชื่อ 22,519 Stop 6/58

Non-bank

1.KTC เครดิต 161,133 Stop 6/58
2.KTC PROUD บัตรกดเงินสด 149,240 Stop 6/58
3.First Choice 111,467 Stop 6/58
4.Krungsri เครดิต139,063 Stop 6/58
5.Krungsri ดรีมโลน 109,700 Stop 7/58
6.Citi เครดิต 92,944 Stop 6/58
7.Citi ready 124,429 Stop 6/58
8.Citi advance 200,000 Stop 6/58

ยอดหนี้ บัตร กับ สินเชื่อ =1,913,325

เงินเดือน 63,000 หัก ประกันสังคม +ภาษี + กองทุนสำรอง เหลือ 55,000
-รายจ่าย
1.ค่าบ้าน 21,000
2.ค่ารถ 8,200
3.ค่าใช้จ่ายส่วนตัว 7,000
4.สินเชื่อ Ibank 17,600
-เหลือ 1,200 :cry2: :cry2: :cry2:

ทำงัยดี.....จะเก็บเงินได้ไหมน้อ :pray:
ช่วยเป็นกำลังใจให้ด้วยน่ะครับ

มาให้กำลังใจครับ เพราะจำนวนเงินรับที่เหลือและยอดหนี้ใกล้เคียงกันเลย เคทีซีฟ้องเร็วมาก

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72000 โดย jowenboy
วันนี้

บัตรเครดิตกรุงศรี.....โทรมาว่า คุณเคยมีประวัติดีมาก่อน ทำไหมไม่จ่ายเข้าไปครับ (ผช.)จะครบสองงวดแล้ว....จะจ่ายได้ยัง..คุณไม่มีความตั้งใจจะจ่ายเข้ามาใช่ไหม?
กรุณาช่วยจ่่ยเข้ามางวดนึงก่อนครับ......

Citibank (Ready & Big C)..... ยังพูดดีสั้นๆไม่ยาวเหมือนข้างบนให้หาจ่ายงสดนึงก่อน

กรุงศรีดรีมโลน....ก็ให้หามาจ่ายภายในวันที่ 12 นี้น่ะค่ะ (ผญ.)

TMB สินเชื่อ กับ UOB ( บัตรเครดิต กับ กดเงิน) ยังพูดดีอยู่....ให้พยายามจ่ายเข้าไป

KTC ยังเงียบ

ยังงัยจะสู้ต่อไปครับ :สู้ๆ:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72177 โดย jowenboy

konsupan เขียน:

jowenboy เขียน: สรุปหนี้ของกระผม

Bank

1.Ibank สินเชื่อ 500,000 (มีคนค้ำประกัน) จ่ายเดือนล่ะ 17,600 ==> จ่ายอยู่
2.TMB สินเชื่อ 273,767 Stop 6/58
3.UOB เครดิต 29,063 Stop 6/58
4.UOB สินเชื่อ 22,519 Stop 6/58

Non-bank

1.KTC เครดิต 161,133 Stop 6/58
2.KTC PROUD บัตรกดเงินสด 149,240 Stop 6/58
3.First Choice 111,467 Stop 6/58
4.Krungsri เครดิต139,063 Stop 6/58
5.Krungsri ดรีมโลน 109,700 Stop 7/58
6.Citi เครดิต 92,944 Stop 6/58
7.Citi ready 124,429 Stop 6/58
8.Citi advance 200,000 Stop 6/58

ยอดหนี้ บัตร กับ สินเชื่อ =1,913,325

เงินเดือน 63,000 หัก ประกันสังคม +ภาษี + กองทุนสำรอง เหลือ 55,000
-รายจ่าย
1.ค่าบ้าน 21,000
2.ค่ารถ 8,200
3.ค่าใช้จ่ายส่วนตัว 7,000
4.สินเชื่อ Ibank 17,600
-เหลือ 1,200 :cry2: :cry2: :cry2:

ทำงัยดี.....จะเก็บเงินได้ไหมน้อ :pray:
ช่วยเป็นกำลังใจให้ด้วยน่ะครับ

มาให้กำลังใจครับ เพราะจำนวนเงินรับที่เหลือและยอดหนี้ใกล้เคียงกันเลย เคทีซีฟ้องเร็วมาก

ขอบคุณครับ....ก่อนฟ้องKTC มีสัญญาณเตืิิิอนว่าฟ้อง บางหรือป่าวครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72178 โดย jowenboy
วันนี้ เจ้า Citibank Ready กะ บัตรบิ๊กซี โทรมาเรื่องปรับโครงสร้างหนี้ล่ะ....ยังไม่ถึง ครบ 3 เดือนเลยหรือประมาณนี้ล่ะ...ที่จะให้ทำสัญญานรก :shy:

งั้นตอบไปไปว่า.....ขอดูเป็นการชำระปิดบัญชีดีกว่า....ไม่ปรับโครงสร้าง

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72182 โดย kidzdevilz
ของผมก็อาการคล้ายๆคุณครับ เรื่องบ้านผมตัดสินใจขาย ด้วยหลายๆเหตุผลประกอบกัน
ยิ่งขายได้เร็วก็ยิ่งดี คิดซะว่ามีเมื่อไหร่ค่อยสร้างใหม่ ดีกว่าจมอยู่แบบนี้ไปตลอดชีวิต

หลายๆกระทู้ หรือความรู้จาดทุกคนในนี้ช่วยได้เยอะมากครับ พยายามดูครับ
เห็นยอดเงินเราก็ไม่ต่างกัน เงินเดือนผมน้อยกว่าครึ่ง แต่ภาระหนี้ไม่เยอะเท่า แต่โดยรวมเราคงต้องเก็บเงินให้ได้มากที่สุดครับ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #72949 โดย jowenboy
อัพเดท สถาณการณ์ครับ
ช่วงนี้ Citi โทรมาให้ทำสัญญานรก.....เพิ่งจะครบ 3 เดือน
ส่วนเจ้าอื่น f/c, Krungsri, UOB โทรมาเรื่อยๆ
ส่วน KTC นี้เงียบเลยน่ากลัวๆ :laughing:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #72954 โดย Na99
สู้ครับ ผมพึ่งหยุดจ่ายเดือนนี้

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #72967 โดย chanisorn
มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆ ค่ะ
ของดิฉัน citi bank บิกซี กับ master card เพิ่งปิดไปค่ะ
บัตรบิกซี ยอด 8800 ปิดที่ 6200 ส่วน master card 77300 ปิดที่ 35100 ค่ะ
เริ่มหยุด มกรา 58 ระหว่างนี้โทรชวนปรับโครงสร้างหนี้ ชวนจ่ายหยอด ตลอดๆ ค่ะ แต่ใจแข็ง แล้วก็ขอ
ส่วนลดหลายครั้ง จนได้ยอดที่พอจ่ายไหวก็เลยจ่ายไป

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #72970 โดย pfs
เก่งมากค่ะ สมาชิกรุ่นใหม่ต่อรองส่วนลดได้เยอะและสามารถปิดได้เร็ว

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #72973 โดย chanisorn
ต้องขอบคุณความรู้ในชมรมนี้ค่ะ ถ้าไม่มีชมรมนี้คงยังหมุนอยู่ หมุน ๆ จนเครียด ครอบครัวแตกแยก
โชคดีที่พบ เวปนี้ค่ะ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #72974 โดย jowenboy

chanisorn เขียน: มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆ ค่ะ
ของดิฉัน citi bank บิกซี กับ master card เพิ่งปิดไปค่ะ
บัตรบิกซี ยอด 8800 ปิดที่ 6200 ส่วน master card 77300 ปิดที่ 35100 ค่ะ
เริ่มหยุด มกรา 58 ระหว่างนี้โทรชวนปรับโครงสร้างหนี้ ชวนจ่ายหยอด ตลอดๆ ค่ะ แต่ใจแข็ง แล้วก็ขอ
ส่วนลดหลายครั้ง จนได้ยอดที่พอจ่ายไหวก็เลยจ่ายไป

ต่อรองนานไหมครับ..ใช้เวลากี่เดือน ? เราต้องบอกเขาหรือป่าวว่าเราจะปิด บช. เลยขอส่วนลด?

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #72979 โดย chanisorn
เริ่มได้ส่วนลดเดือนที่5 ค่ะ แต่ลดไม่มาก พอเราบอกไม่พร้อมเงินไม่พอ ก็ชวนจ่ายหยอด ค่ะ เราก็บอกไม่สนใจ ทางบริษัททวงหนี้ก็มีขู่บ้างไรบ้าง เหมือนเปลี่ยนบริษัททวงด้วยนะค๊ะ จนสุดท้ายถามเราตรง ๆ ว่ามีเท่าไร เราบอกมีแค่ 3 หมื่น เค้าบอกไม่ได้ขอ 4 หมื่น เราก็บอกถ้า 4 หมื่น แบ่งจ่าย 2 งวดนะ เค้าก็บอกขอ
ไปปรึกษาหัวหน้า แล้วจะติดต่อมาใหม่ จนเมื่อ 15 กค ก็แจ้งว่า ได้สุด ๆที่ 35100 บาท งวดเดียวไหวไหม
ก็เลยรีบตกลงค่ะ ตอนนี้ก็ยังเหลือเจ้าอื่น ๆ ยอดใหญ่ ๆ ทั้งนั้น แสตนดาร์ด ธนชาติ ซีไอเอ็มบี ไม่รู้จะเก็บเงินทันไหม

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.633 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena