สวัสดีครับ....หยุดจ่ายแล้วครับ ปลดหนี้ 1.7ล้านให้ได้ภายใน 1 ปี

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71050 โดย jowenboy
อ่านกระทู้มาได้สักพักแล้วครับ....ขอถามก่อนว่ามีใครใช้สินเชื่อของ Ibank ไหมครับ
ของผมกู้มา 800,000 มีคนค้ำ ตอนนี้หยุดจ่ายไป 1 เดือนล่ะ....ยอดคงเหลือน่าจะ
500,000 พอดีเพื่อนค้ำให้ ไม่อยากให้เพื่อนลำบากไปด้วย...ผมควรจะทำอย่างไรดี... :say:

พรุ่งนี้จะมาอัพเดทยอดหนี้ ที่เหลือครับ บัตรเครดิต กับสินเชื่อบุคคล

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71055 โดย jowenboy
ว่าจะโทรไปปรับโครงสร้างหนี้...ลดค่างวดการจ่ายลงจะดีไหมครับ..ผ่อนเดือนล่ะ 17,600 รายได้ เงินเดือนรับ 55,000 หัก( ประกันสังคม+ภาษี) :shy:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71057 โดย jowenboy

jowenboy เขียน: ว่าจะโทรไปปรับโครงสร้างหนี้...ลดค่างวดการจ่ายลงจะดีไหมครับ..ผ่อนเดือนล่ะ 17,600 รายได้ เงินเดือนรับ 55,000 หัก( ประกันสังคม+ภาษี) :shy:

โทรไปล่ะ...เขาบอกต้องเป็นหนี้เสียก่อนอ่ะ....ถึงจะทำได้....เซ็ง... :ไม่ยอม:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71061 โดย FFM
คุณได้อ่านกระทู้แนวทางการปลดหนี้ของชนรมเรามั่งไหมครับ ถ้าได้อ่านจะเห็นว่า
ชมรมเราไม่เคยแนะนำให้ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ เพราะมันไม่ได้ทำให้หมดหนี้เลย

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71063 โดย jowenboy

FFM เขียน: คุณได้อ่านกระทู้แนวทางการปลดหนี้ของชนรมเรามั่งไหมครับ ถ้าได้อ่านจะเห็นว่า
ชมรมเราไม่เคยแนะนำให้ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ เพราะมันไม่ได้ทำให้หมดหนี้เลย

ครับผม....กลัวผู้ค้ำเดือดร้อนครับ...เลยยังลังเลใจ....ตัวอืื่นหยุดหมดแล้วครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71070 โดย FFM

jowenboy เขียน:

FFM เขียน: คุณได้อ่านกระทู้แนวทางการปลดหนี้ของชนรมเรามั่งไหมครับ ถ้าได้อ่านจะเห็นว่า

ครับผม....กลัวผู้ค้ำเดือดร้อนครับ...เลยยังลังเลใจ....ตัวอืื่นหยุดหมดแล้วครับ

ถ้าทำประนอมหนี้แล้วส่งได้ตลอดรอดฝั่ง ก็ทำได้ครับ แต่ถ้าทำแล้วส่งไม่ไหวอีก คราวนี้ตอนโดนฟ้อง
ลูกหนี้จะเป็นฝ่ายเสียเปรียบ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71075 โดย jowenboy
สรุป. Ibank..... ขอส่งต่อครับ...รักษามิตรภาพเพื่อนใว้ครับ :love:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71110 โดย jowenboy
สรุปหนี้ของกระผม

Bank

1.Ibank สินเชื่อ 500,000 (มีคนค้ำประกัน) จ่ายเดือนล่ะ 17,600 ==> จ่ายอยู่
2.TMB สินเชื่อ 273,767 Stop 6/58
3.UOB เครดิต 29,063 Stop 6/58
4.UOB สินเชื่อ 22,519 Stop 6/58

Non-bank

1.KTC เครดิต 161,133 Stop 6/58
2.KTC PROUD บัตรกดเงินสด 149,240 Stop 6/58
3.First Choice 111,467 Stop 6/58
4.Krungsri เครดิต139,063 Stop 6/58
5.Krungsri ดรีมโลน 109,700 Stop 7/58
6.Citi เครดิต 92,944 Stop 6/58
7.Citi ready 124,429 Stop 6/58
8.Citi advance 200,000 Stop 6/58

ยอดหนี้ บัตร กับ สินเชื่อ =1,913,325

เงินเดือน 63,000 หัก ประกันสังคม +ภาษี + กองทุนสำรอง เหลือ 55,000
-รายจ่าย
1.ค่าบ้าน 21,000
2.ค่ารถ 8,200
3.ค่าใช้จ่ายส่วนตัว 7,000
4.สินเชื่อ Ibank 17,600
-เหลือ 1,200 :cry2: :cry2: :cry2:

ทำงัยดี.....จะเก็บเงินได้ไหมน้อ :pray:
ช่วยเป็นกำลังใจให้ด้วยน่ะครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71140 โดย nop_pl
ผมเองก็ยังใหม่คงแนะนำให้ได้แค่ คำที่ได้ยินบ่อยของชมรมนี้คือ "อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆ" ครับ หัวใจของการสู้มันอยู่ที่การจัดทัพ ปรับรายรับ-รายจ่าย เตรียมรับมือสิ่งที่จะเจอตามผู้มีประสบการณ์ที่เขาเล่าไว้ว่าแต่ละ Step จะต้องเจออะไรบ้าง และต้องรับมืออย่างไร...สู้ๆไปด้วยกันครับ :สู้ๆ:
เท่าที่ดูแค่ค่าผ่อนบ้าน กับค่าผ่อนรถ ก็เกิน 50% ของรายรับแล้วนะครับ เป็นปัญหาทั้งระยะสั้นและระยะยาวเลย

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71145 โดย jowenboy

nop_pl เขียน: ผมเองก็ยังใหม่คงแนะนำให้ได้แค่ คำที่ได้ยินบ่อยของชมรมนี้คือ "อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆ" ครับ หัวใจของการสู้มันอยู่ที่การจัดทัพ ปรับรายรับ-รายจ่าย เตรียมรับมือสิ่งที่จะเจอตามผู้มีประสบการณ์ที่เขาเล่าไว้ว่าแต่ละ Step จะต้องเจออะไรบ้าง และต้องรับมืออย่างไร...สู้ๆไปด้วยกันครับ :สู้ๆ:
เท่าที่ดูแค่ค่าผ่อนบ้าน กับค่าผ่อนรถ ก็เกิน 50% ของรายรับแล้วนะครับ เป็นปัญหาทั้งระยะสั้นและระยะยาวเลย

ขอบคุณครับผม......สู้ไปด้วยกันครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71146 โดย IndyGirL
เงินเดือนสูง แต่รายจ่ายประจำค่อนข้างหนักมากทีเดียว ทั้งบ้าน ทั้งรถ และสินเชื่อ ibank เก็บเงินแต่ละเดือนได้น้อยจะปิด ไม่ทันเอานะคะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71148 โดย jowenboy

IndyGirL เขียน: เงินเดือนสูง แต่รายจ่ายประจำค่อนข้างหนักมากทีเดียว ทั้งบ้าน ทั้งรถ และสินเชื่อ ibank เก็บเงินแต่ละเดือนได้น้อยจะปิด ไม่ทันเอานะคะ

รับทราบครับ...ช่วงนี้ยิงมีข่าวว่า บริษัทจะปิดด้วยแล้วก็ยิ่งเศร้าครับ :cry2:
แต่ถ้าได้เงินชดเชย...กับรีบหางานใหม่ทำก็น่าจะช่วยได้ครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71149 โดย FFM
เหลือเงินเดือนละ 1200 ผมว่าโดนฟ้องก่อนจะปิดได้แน่ๆ
คุณต้องพยายามลดรายจ่าย หรือ หารายได้เพิ่มแล้วหละครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71152 โดย pfs
ที่คุณจะสามารถทำได้อีกอย่างเพื่อเก็บเงินได้มากขึ้น ลองติดต่อธนาคารที่คุณส่งบ้านเพื่อขอลดยอดการผ่อนบ้านลงได้ค่ะโดยวิธีนี้ประวัติไม่เสียค่ะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71176 โดย jowenboy

pfs เขียน: ที่คุณจะสามารถทำได้อีกอย่างเพื่อเก็บเงินได้มากขึ้น ลองติดต่อธนาคารที่คุณส่งบ้านเพื่อขอลดยอดการผ่อนบ้านลงได้ค่ะโดยวิธีนี้ประวัติไม่เสียค่ะ

ขอบคุณครับ คุณ pfs :สู้ๆ:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71192 โดย pfs
เพราะถ้าคุณไม่เตรียมรับมือ ถ้าคุณไม่สามารถปิดหนี้ได้เกรงว่าบ้านก็จะมีปัญหาแน่นอนค่ะ
โดยเฉพาะเครือซิตี้

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71213 โดย jackTs
.
หยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดให้หมดทุกใบ ยกเว้นหนี้ของ IBank ที่ยังต้องจ่ายอยู่
แล้วพยายามทำตัวเองให้"ว่างเปล่า"...ไม่มีชื่อเป็นเจ้าของทรัพย์สินใดๆทั้งสิ้น ไม่เช่นนั้นทรัพย์สินที่มีอยู่ โดนยึดไม่เหลือแน่

แล้วหลังจากนั้น ก็ให้เจ้าหนี้ทุกรายมา"เข้้าแถว"อายัดเงินเดือนไปทีละราย

ปล.กรณีอย่างของคุณ ใช้วิธีแก้หนี้ด้วยการ Haircut ไม่ทันหรอกครับ...เชื่อผมเถอะ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jowenboy

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71246 โดย jowenboy
ขอบคุณครับ...คุณนกระจอกเทศ..
ตอนนี้ บ้าน กับ รถ เท่านั้นที่ผ่อนอยู่ที่มีชื่อผมเป็นเจ้าของ...ศาลสามารถสั่งให้ยึดได้หรือไม่ครับ เพราะอย่างอื่นก็ไม่มีครับ :shy:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71247 โดย jackTs

jowenboy เขียน: ขอบคุณครับ...คุณนกระจอกเทศ..
ตอนนี้ บ้าน กับ รถ เท่านั้นที่ผ่อนอยู่ที่มีชื่อผมเป็นเจ้าของ...ศาลสามารถสั่งให้ยึดได้หรือไม่ครับ เพราะอย่างอื่นก็ไม่มีครับ

ผมก็ทำ Link ไว้ให้อ่านแล้วนี่ครับ...ทำไมถึงไม่อ่านล่ะครับ?

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71294 โดย jowenboy
ขอบคุณครับอ่านแล้วครับยึดทรัพย์ได้โดยการขายทอดตลาด ....เตรียมตัว เตรียมใจใว้ถึงตอนนั้นครับ ก็คงต้องหาทางแก้เป็นคราวๆไป :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.608 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena