สินเชื่อส่วนบุคคล ฟ้องเร็วไม๊คะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102369 โดย dajialing

nupangpang เขียน: TMB ของเราประมาณ 1 ปีครึ่งค่ะ หมายศาลมาแขวนไว้หน้าบ้านเลย เพิ่งปิดบัญชีไปเดือนที่แล้วนี่เองค่ะ

ส่วนรายอื่นๆ ของเราก้อมี CIMB / Krungsri / SCB / Standard Chartered หยุดจ่ายมาแล้วเกือบ 2 ปี ยังไม่ได้รับหมายศาลค่ะ

เพิ่งปิด TMB / CIMB ไปค่ะ กำลังอยู่ระหว่างเจรจา H/C กับ Standard Charterd ค่ะ

ของกรุงศรีกับ CIMB 2 ปียังไม่ฟ้องเหรอคะ ทำไมหลายคนบอกกรุงศรีฟ้องเร็วมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105713 โดย nittaah
โดนบังคับคดี อายัดเงินเดือนค่ะ จุกมากกก เนื่องจากว่าเราไปไกล่เกลี่ยที่ศาลแล้ว ทำสัญญายอม แต่พลาดตรงที่ชำระไม่ตรงแค่เดือนเดียว ซึ่งเป็นความผิดเราเองอะค่ะ

อยากบอกเป็น case study ให้ทุกคนนะคะ ถ้าไกล่เกลี่ยที่ศาลแล้วทำยอมชำระรายงวด ผิดนัดแค่วันเดียว โดนบังคับคดีเลยค่ะ

ยังหาทางออกไม่ได้ ถ้างัยคงต้องปล่อยให้อายัดเงินเดือนไป แต่จะสู้ต่อค่ะ เพื่ออนาคตของลูกและครอบครัว

เฮ้ !!!

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105714 โดย jibpy
รบกวนสอบถามค่ะ ไปขึ้นศาลของกรุงศรี ได้เงื่อนไขยังไงบ้างคะ พอดีติดมาเกือบ5ปีแล้ว กรุงศรียังไม่ฟ้องเลยค่ะ แต่คงจะได้ไปศาลเร็วๆวันนี้ค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105716 โดย nittaah
ดิฉันทำยอมค่ะคุณ jibpy เพราะไม่มีเงินก้อนเลย ตอนนี้ก็ยังผ่อนต่อเดือนอยู่ค่ะ กะว่าหากมีเงินก้อนก็จะเจรจาขอปิดอีกทีค่ะ กรุงศรีมี 2 อย่างเลยค่ะ ทั้งสินเชื่อ ทั้งบัตรเครดิต โดนฟ้องเรียบค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105735 โดย thida28

nittaah เขียน: ของเราประมาณ 1 ปีค่ะ แต่เราไม่เคยจ่ายเลยตั้งแต่ยืมมาเนื่องจากภาวะชีวิตสดุดพอดี แล้วก็ไม่ได้ส่วนลดเลยค่ะ เค้าบอกว่าธนาคารไม่ยอมลดให้เพราะเราไม่จ่ายเลย ก็เลยยอมรับสภาพไปค่ะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ส่วนตัวรอฟ้องอยู่ค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105787 โดย jibpy
ทางกรุงศรให้ผ่อนเดือนละเท่าไรคะ ตอนนี้ยอดของเราปาไป130000 แล้วค่ะ จากต้นแค่6หมื่น
เราก็คงจะไปทำยอมเ่นกันค่ะ เพราะคงหาเงินแสนมาปิดไม่ได้ เศร้า

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106275 โดย nittaah
ได้รับหนังสือจากกรมบังคับคดีอายัดเงินเดือนจาก CIMB ค่ะหลังจากที่ทำยอมที่ศาลผ่อนจ่ายเดือนละ 3,000 จากเงินต้น 1.5 แสนบวกดอกเบี้ย ก็เข้าใจว่าตัวเองจ่ายตรงทุกเดือนมาโดยตลอด แต่จู่ๆ ได้รับหนังสืออายัดเงินเดือน ตกใจมาก โทรเช็คกลับไป คือ เค้าแจ้งว่าเราขาดส่งไป 1 เดือน พอไปดูหลักฐานการจ่ายมันหายไปจริงๆ ซึี่งไม่รู้ว่าพลาดตรงไหน ก็เป็นความผิดเราเองที่ไม่รอบคอบเอง

พอดีรถเราผ่อนใกล้จะหมด เลยเอาไปรีไฟแนนซ์มาเจรจาต่อรองขอปิดจบจากยอด 1.9 แสนกว่าบาท เหลือให้จ่าย 1.5 แสน เฮ้ออออออ คือมันโหดร้ายมาก จากยอดเงินที่เรายืมคือ 1.5 แสน แล้วเราผ่อนจ่ายไปตั้งหลายงวดกว่าจะหยุดจ่าย และทำยอมหน้าศาลแล้วก็จ่ายมาอีกตั้งหลายงวด ก็ไม่ได้ลดไปกว่านี้เลย

แต่ก็อย่างว่า เป็นหนี้ต้ัองใช้ ให้มันจบๆ ไปทีละเคส ก็ยังถือว่าดี ที่สามีเข้าใจและช่วยกันแก้ปัญหา สู้ต่อไปเพื่ออนาคตลูก เฮ้ !!!!!

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106668 โดย nittaah
และแล้วก็ปิดจบไปอีกใบสำหรับบัตรเครดิตธนาคารสีเหลือง หลังจากที่ไปศาลทำยอมจากยอด 5 หมื่นกว่าบาท จ่ายงวดละ 2,000 มาแล้ว 17 งวด มีเจ้าหน้าที่บริษัทกฎหมายโทรมาแจ้งส่วนลด แรกให้ทำปิดจบที่ 22,000 แต่ขอลดเหลือ 15,000 สุดท้ายให้ได้เต็มที่ 18,000 ก็สรุปจบที่ 18,000 พอดีมีเงินเหลือจากรีไฟแนนซ์รถอยู่ ก็เลยจบไปอีกใบ

หนทางใกล้ความจริงเข้าไปทุกทีละ มีกำลังใจขึ้นเยอะค่ะ มองย้อนกลับไป เราก็สามารถผ่านเรื่องเลวร้ายมาได้ หากเรามีสติ และยอมรับความจริง แล้วก็ค่อยๆหาทางแก้ปัญหาไป จงอย่าอายนะคะ ถ้าหากอยากจะหลุดพ้นจากวังวนของหนี้สิน

สู้ๆ นะคะ ทุกคน เฮ้ !!

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107195 โดย Nongnaew

nittaah เขียน: และแล้วก็ปิดจบไปอีกใบสำหรับบัตรเครดิตธนาคารสีเหลือง หลังจากที่ไปศาลทำยอมจากยอด 5 หมื่นกว่าบาท จ่ายงวดละ 2,000 มาแล้ว 17 งวด มีเจ้าหน้าที่บริษัทกฎหมายโทรมาแจ้งส่วนลด แรกให้ทำปิดจบที่ 22,000 แต่ขอลดเหลือ 15,000 สุดท้ายให้ได้เต็มที่ 18,000 ก็สรุปจบที่ 18,000 พอดีมีเงินเหลือจากรีไฟแนนซ์รถอยู่ ก็เลยจบไปอีกใบ

หนทางใกล้ความจริงเข้าไปทุกทีละ มีกำลังใจขึ้นเยอะค่ะ มองย้อนกลับไป เราก็สามารถผ่านเรื่องเลวร้ายมาได้ หากเรามีสติ และยอมรับความจริง แล้วก็ค่อยๆหาทางแก้ปัญหาไป จงอย่าอายนะคะ ถ้าหากอยากจะหลุดพ้นจากวังวนของหนี้สิน

สู้ๆ นะคะ ทุกคน เฮ้ !!

สอบถามสินเชื่อกรุงศรีหยุดกี่ปีฟ้องคะ ของเรา 3 ปีกว่าแล้ว ยังไม่ฟ้องเลยค่ะ คนทวงก็ไม่โทรมาแล้วตอนนี้ ไม่รู้ไปถึงไหนแล้วค่ะ แล้วกรณีทำยอมที่ศาล ยอดสูงมั้ยคะ เห็นยอดค้าง ใกล้เคียงกะของเราเลยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.452 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena