กำลังจะคลอดลูก เดือน 9 นี้ ไม่อยากเพิ่มหนี้แล้ว อยากพ้นสถานะนี้คะ ขอคำแนะนำนะคะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100967 โดย ReFreshZzz

MK245 เขียน: อยากขอแชร์ประสบการณ์คะ มีท่านไหนถูก CIMB ฟ้องแล้ว จ่ายหยอดอยู่มั๊ยคะ ไม่ทราบว่า ท่านจ่ายหยอดมานานมั๊ย แล้ว CIMB ขณะที่จ่ายอยู่ส่งอายัดเงินเดือนมั๊ยคะ

ถ้าท่านถูกฟ้องแล้ว มีความเป็นไปได้ 2 กรณี คือ
1. ทำสัญญายอมความต่อหน้าศาล (ถ้าท่านทำผิดสัญญา จ่ายน้อยกว่ายอดที่กำหนด หรือจ่ายไม่ตรง หรือครบสัญญาแล้ว จ่ายไม่ครบตามที่กำหนด เจ้าหนี้มีสิทธิ์ที่จะบังคับคดีได้ตามกฏหมายครับ แต่ทั้งนี้ ก็ต้องขึ้นอยู่พฤติกรรมของเจ้าหนี้ด้วยว่า จะดำเนินการกับลูกหนี้อย่างไรครับ

2. ให้ศาลช่วยตัดสินแล้วทำการหักคอจ่าย (ในส่วนนี้ เจ้าหนี้ก็สามารถทำการบังคับคดีได้เช่นกันครับ เพราะถือว่า หลังจากที่ศาลมีคำพิพากษา ให้ลูกหนี้ชำระหนี้ ให้กับเจ้าหนี้แล้ว ถึงแม้จะทำการหักคอจ่าย แต่ในทางกฏหมายแล้ว เจ้าหนี้ก็ยังสามารถดำเนินการบังคับคดีได้ครับ แต่ทั้งนี้ ก็ขึ้นอยู่กับพฤติกรรมของเจ้าหนี้ด้วยว่า จะดำเนินการกับลูกหนี้อย่างไรครับ)

MK245 เขียน: และกรณีที่เรื่องส่งบังคับคดี เรายังสามารถขอไกล่เกลี่ยได้มั๊ยคะ ไกล่เกลี่ยขณะอยู่ในชั้นบังคับคดีนะคะ

ขอบคุณคะ

ปัจจุบัน กรมบังคับคดีได้จัดตั้งศูนย์ไกล่เกลี่ยข้อพิพาทประจำสำนักงานบังคับคดีทั่วประเทศ
เพื่อให้การไกล่เกลี่ยข้อพิพาทของกรมบังคับคดีสามารถอำนวยประโยชน์สูงสุดให้แก่ประชาชนได้อย่างทั่วถึงและครอบคลุมทุกจังหวัด

ขั้นตอนการไกล่เกลี่ยกรณีที่มีการบังคับคดีแล้ว
1. คู่กรณีแสดงความประสงค์ไปยังศูยน์ไกล่เกลี่ยข้อพิพาท
2. ศูนย์ไกล่เกลี่ยข้อพิพาท จัดทำสำนวนไกล่เกลี่ย
3. ศูนย์ไกล่เกลี่ยข้อพิพาท ติดต่อคู่ความ ทนายความ และผู้ไกล่เกลี่ย เพื่อกำหนด วัน เวลานัดไกล่เกลี่ย
ตระเตรียมสถานที่ไกล่เกลี่ยและอำนวยความสะดวก
4. ดำเนินการไกล่เกลี่ย

กรณีไกล่เกลี่ยสำเร็จ
- คู่กรณีตกลงทำข้อตกลงระหว่างกันต่อหน้าผู้ไกล่เกลี่ย
- ผลของข้อตกลงนำไปสู่การงดการบังคับคดี ถอนการยึด อายัด และถอนการบังคับคดี (โดยปฏิบัติตามกฏหมายที่เกี่ยวข้อง)

กรณีไกล่เกลี่ยไม่สำเร็จ
- ยุติเรื่องและดำเนินการบังคับคดีต่อไป

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101121 โดย MK245
เจ้าหนี้รายที่อายัดเงินเดือนอยู่ โทรมาถามว่า อยากปิดนอกรอบมั๊ยจะมีส่วนลดให้
ดิฉันมีคำถามคือ ตอนนี้เราว่าเราถูกนำส่งเงินอายัดไปเกินจำนวนหนี้แล้วคะ แต่เจ้าหนี้อาจจะยังไม่รู้ ยอดเงินที่เจ้าหนี้เสนอปิดก็ลดไม่เยอะจากยอดหนี้เท่าไหร่ (เข้าใจว่า อยู่ในเกณฑ์บังคับเลยลดไม่เยอะ) แบบนี้ต้องทำยังไงดีคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101138 โดย ReFreshZzz

MK245 เขียน: เจ้าหนี้รายที่อายัดเงินเดือนอยู่ โทรมาถามว่า อยากปิดนอกรอบมั๊ยจะมีส่วนลดให้
ดิฉันมีคำถามคือ ตอนนี้เราว่าเราถูกนำส่งเงินอายัดไปเกินจำนวนหนี้แล้วคะ แต่เจ้าหนี้อาจจะยังไม่รู้

เจ้าหนี้ มันรู้ดีครับ เพราะกรมบังคับคดี ได้จัดทำบัญชี รายรับ-รายจ่าย ไว้อยู่แล้ว อยู่ที่ว่า เจ้าหนี้ หรือ ลูกหนี้ อยากจะทราบยอดเมื่อไรก็ได้ครับ คุณสามารถติดต่อที่กรมบังคับคดี ที่คุณสังกัดในเขตของคุณได้ในเวลาทำการครับ

ถ้าคุณอยากรู้ว่า ยอดหนี้คุณเหลือค้างเท่าไร ให้คุณไปเช็คที่กรมบังคับคดี จะเร็วที่สุดครับ แล้ว ก็ยังมีใบเสร็จตัวจริง ที่ได้จากกรมบังคับคดีอีก (แต่อาจจะมาช้าหน่อยครับ) คุณลองถามฝ่ายบุคคล ของคุณดูครับ ใบเสร็จตัวจริงนั้นเป็นของคุณครับ เพราะเงินคุณเป็นคนจ่าย

MK245 เขียน: ยอดเงินที่เจ้าหนี้เสนอปิดก็ลดไม่เยอะจากยอดหนี้เท่าไหร่ (เข้าใจว่า อยู่ในเกณฑ์บังคับเลยลดไม่เยอะ) แบบนี้ต้องทำยังไงดีคะ

คุณมีแค่ 2 ทางเลือกครับ คือ
1. ปล่อยอายัดต่อไป
2. ต่อรอง H/C (แต่คุณต้องเช็คยอดที่เหลือให้ชัดเจนก่อน คุณถึงจะคำนวณได้ว่า คุณอยากจะ H/C เท่าไรครับ

คุณก็ลองคำนวณดู ถึงผลกระทบ ว่า แนวทางไหนจะเหมาะกับคุณมากที่สุดครับ

6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101165 โดย MK245
ขอบคุณมากเลยคะ @ReFreshZzz ไปเช็คยอดมาแล้วคะ ตอนนี้ครบหนี้ไปแล้ว รอเวลา 15 วันหลังอายัดครั้งสุดท้าย บัญชีก็จะถอนอายัดคะ แต่ยังไม่สามารถรับส่วนเกินคืนได้ ต้องรอเจ้าหนี้มาตรวจสอบบัญชีก่อน

ยอดคงค้างตามที่กรมบังคับคดีแจ้งคือเหลือ 53xxx คือส่วนที่เจ้าหนี้ยังไม่ได้มารับไป
แตาเจ้าหนี้เสนอปิด 50000 แล้วไปถอนอายัดให้ แต่เราต้องจ่ายค่าธรรมเนียมต่างๆ เอง

แบบนี้ ยังไงดีคะ

6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101166 โดย ReFreshZzz

MK245 เขียน: ขอบคุณมากเลยคะ @ReFreshZzz ไปเช็คยอดมาแล้วคะ ตอนนี้ครบหนี้ไปแล้ว รอเวลา 15 วันหลังอายัดครั้งสุดท้าย บัญชีก็จะถอนอายัดคะ แต่ยังไม่สามารถรับส่วนเกินคืนได้ ต้องรอเจ้าหนี้มาตรวจสอบบัญชีก่อน

เงินส่วนเกินจะขอคืนได้ก็ต่อเมื่อ เจ้าหนี้ได้เงินครบแล้ว และไม่มีเจ้าหนี้รายอื่น ๆ มาแจ้งอายัดต่อครับ

MK245 เขียน: ยอดคงค้างตามที่กรมบังคับคดีแจ้งคือเหลือ 53xxx คือส่วนที่เจ้าหนี้ยังไม่ได้มารับไป
แตาเจ้าหนี้เสนอปิด 50000 แล้วไปถอนอายัดให้ แต่เราต้องจ่ายค่าธรรมเนียมต่างๆ เอง

แบบนี้ ยังไงดีคะ

ค่าธรรมเนียนในการถอนอายัด ตามกฏหมาย เจ้าหนี้ต้องเป็นคนชำระครับ (แต่ทั้งนี้ ก็อยู่ที่ข้อตกลงระหว่าง เจ้าหนี้และ ลูกหนี้ครับ ว่าข้อตกลงจะออกมาอย่างไรครับ)

MK245 เขียน: แบบนี้ ยังไงดีคะ

ผมเองก็ตอบให้คุณไม่ได้นะครับ เพราะแต่ละเคส ไม่เหมือนกัน แต่ ก็พอจะแนะนำคร่าว ๆ ให้นะครับ
- ในกรณีที่ คุณไม่มีเจ้าหนี้รายอื่นๆ ที่รอต่อแถวอายัดเงินเดือน แล้วละก็ ผมว่า H/C น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดสำหรับคุณนะครับ ให้คุณติดต่อ กรมบังคับคดี ให้ช่วยเป็นตัวกลางไกล่เกลี่ย ให้เพื่อหาข้อยุติ ไม่แน่ว่า คุณอาจจะสามารถ H/C ได้ต่ำกว่า 50,000 ก็เป็นได้นะครับ เพื่อที่จะได้ ขอคืนส่วนต่าง ที่อายัดเกินไปคืนมาครับ

- แต่ถ้าในกรณีที่ คุณมีเจ้าหนี้รายอื่น ๆ ที่แจ้งอายัดต่อ ผมว่าคุณต้องตัดสินใจแล้วแหละครับ ว่า จะ H/C หรือไม่ หรือว่าจะปล่อยให้อายัด ต่อไป เพราะว่า เงินที่ถูกอายัดเกินไว้ จะไม่สามารถขอคืนได้ ถ้าหากว่า มีเจ้าหนี้รายต่อ ๆ ไป มาแจ้งขออายัดเงินเดือน

การตัดสินใจ ในเคสนี้ ต้องคำนึงถึงผลกระทบต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องกับตัวของท่านเองโดยตรงนะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.434 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena