กำลังจะคลอดลูก เดือน 9 นี้ ไม่อยากเพิ่มหนี้แล้ว อยากพ้นสถานะนี้คะ ขอคำแนะนำนะคะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91514 โดย IndyGirL

MK245 เขียน: หลังจากไปศาลให้ตัดสินเมื่อ 1/8 เมื่อวานคำบังคับมาถึงบ้านละคะ ให้ปฏิบัติตามใน 15 วัน
ถ้าจะหักคอจ่ายคือ เราสามารถจ่ายเข้าไปได้เลยโดยไม่ต้องคุยกับบริษัททวงหนี้ใช่มั๊ยคะ

ไม่ทราบว่าได้หักคอจ่ายไปบ้างรึยังคะ แล้วเจ้าหนี้ว่าอย่างไรบ้างหลักพิพากษาแล้วอ่ะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91531 โดย MK245
มีหักคอจ่ายอยู่คะ เจ้าหนี้เองก็โทรมาตามยอดของแต่ละเดือน ขอให้มียอดเงินเข้าเท่าเดือนแรกที่หักคอจ่ายคะ เท่าที่เจอคือขอให้มียอดเข้าบัญชีคะ

="IndyGirL" post=91514]

MK245 เขียน: หลังจากไปศาลให้ตัดสินเมื่อ 1/8 เมื่อวานคำบังคับมาถึงบ้านละคะ ให้ปฏิบัติตามใน 15 วัน
ถ้าจะหักคอจ่ายคือ เราสามารถจ่ายเข้าไปได้เลยโดยไม่ต้องคุยกับบริษัททวงหนี้ใช่มั๊ยคะ

ไม่ทราบว่าได้หักคอจ่ายไปบ้างรึยังคะ แล้วเจ้าหนี้ว่าอย่างไรบ้างหลักพิพากษาแล้วอ่ะคะ[/quote]

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91540 โดย IndyGirL

MK245 เขียน: มีหักคอจ่ายอยู่คะ เจ้าหนี้เองก็โทรมาตามยอดของแต่ละเดือน ขอให้มียอดเงินเข้าเท่าเดือนแรกที่หักคอจ่ายคะ เท่าที่เจอคือขอให้มียอดเข้าบัญชีคะ

ไม่ทราบว่าได้หักคอจ่ายไปบ้างรึยังคะ แล้วเจ้าหนี้ว่าอย่างไรบ้างหลักพิพากษาแล้วอ่ะคะ

[/quote]

เจ้าไหนคะที่คุณ MK245 หักคอจ่ายอยู่ กรุงศรีหรือ TMB คะ อินดี้กำลังคิด ๆ แนวทางรับมือกรุงศรีอยู่พอดีคะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91786 โดย MK245
กรุงศรีคะ หักคอจ่ายอยู่. ส่วน TMB เป็นเคสแรก ยังไม่รู้เรื่องเลยพาดทำยอมไปคะ

ตอนนี้อยากรู้ประสบการณ์เกี่ยวกับอายัดเงินเดือนคะ มีใครพอดล่าได้มั๊ยคะ ว่ามีขั้นตอนอย่างไร ระหว่างเจ้าที่ทำยอมแล้วหยุดจ่าย กับ เจ้าที่พิพากษาแล้วไม่ได้ ขั้นตอนการอายัดเหมือนกันมั๊ยคะ ใช้เวลานานแค่ไหนถึงจะเริ่มอายัดเงินเดือนเราได้ แล้วถ้าเกิดอายัดพร้อมกันหลายเจ้าทำไงคะ

uote="IndyGirL" post=91540]

MK245 เขียน: มีหักคอจ่ายอยู่คะ เจ้าหนี้เองก็โทรมาตามยอดของแต่ละเดือน ขอให้มียอดเงินเข้าเท่าเดือนแรกที่หักคอจ่ายคะ เท่าที่เจอคือขอให้มียอดเข้าบัญชีคะ

[/quote]

เจ้าไหนคะที่คุณ MK245 หักคอจ่ายอยู่ กรุงศรีหรือ TMB คะ อินดี้กำลังคิด ๆ แนวทางรับมือกรุงศรีอยู่พอดีคะ[/quote]

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92606 โดย pimz01
ขอติดตามการหักคอจ่ายด้วยค่ะ พอดี ของเราเป็นกรณี อิออนค่ะ หลังจากศาลพิพากษาแล้วตั้งแต่ พย.59 ก้อมีการจ่ายเข้าไปทุกเดือนอยู่นะคะ แต่พอวันนี้ทางacs โทรมาทวงบอกว่าต้องจ่ายปิดให้หมดซึ่งเป็นยอดประมาณแสนหก แต่ถึงอย่างไรก้อไม่สามารถจ่ายได้อยู่แล้ว ใครพอมีแนวทางยังไงบ้างคะ เพราะว่าทางacs แจ้งว่า จะส่งเรื่องอายัดเงินเดือนค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92608 โดย Hippocrite

MK245 เขียน: กรุงศรีคะ หักคอจ่ายอยู่. ส่วน TMB เป็นเคสแรก ยังไม่รู้เรื่องเลยพาดทำยอมไปคะ

ตอนนี้อยากรู้ประสบการณ์เกี่ยวกับอายัดเงินเดือนคะ มีใครพอดล่าได้มั๊ยคะ ว่ามีขั้นตอนอย่างไร ระหว่างเจ้าที่ทำยอมแล้วหยุดจ่าย กับ เจ้าที่พิพากษาแล้วไม่ได้ ขั้นตอนการอายัดเหมือนกันมั๊ยคะ ใช้เวลานานแค่ไหนถึงจะเริ่มอายัดเงินเดือนเราได้ แล้วถ้าเกิดอายัดพร้อมกันหลายเจ้าทำไงคะ

เจ้าไหนคะที่คุณ MK245 หักคอจ่ายอยู่ กรุงศรีหรือ TMB คะ อินดี้กำลังคิด ๆ แนวทางรับมือกรุงศรีอยู่พอดีคะ[/quote][/quote]

pimz01 เขียน: ขอติดตามการหักคอจ่ายด้วยค่ะ พอดี ของเราเป็นกรณี อิออนค่ะ หลังจากศาลพิพากษาแล้วตั้งแต่ พย.59 ก้อมีการจ่ายเข้าไปทุกเดือนอยู่นะคะ แต่พอวันนี้ทางacs โทรมาทวงบอกว่าต้องจ่ายปิดให้หมดซึ่งเป็นยอดประมาณแสนหก แต่ถึงอย่างไรก้อไม่สามารถจ่ายได้อยู่แล้ว ใครพอมีแนวทางยังไงบ้างคะ เพราะว่าทางacs แจ้งว่า จะส่งเรื่องอายัดเงินเดือนค่ะ

เรื่อง"หักคอจ่าย"เท่าที่อ่านมา จะใช้กับกรณีที่เป็นคำพิพากษาแบบทำสัญญาประนีประนอมยอมความหน้าศาลนะครับ และยอดหักคอจ่ายต้องมีจำนวนที่มากเพียงพอในมุมของเจ้าหนี้ด้วย แต่ก็ไม่ได้ประกันว่าเจ้าหนี้จะไม่ไปยื่นขอหมายบังคับคดีเพื่ออายัดทรัพย์สิน/สิทธิเรียกร้อง(อายัดเงินเดือน)

นั่นคือ เจ้าหนี้สามารถยื่นเรื่องที่ศาลเพื่อไปขอให้แต่งตั้งเจ้าพนักงานบังคับคดี และเจ้าพนักงานบังคับคดีจะพิจารณาออกหมายบังคับคดีตามที่เจ้าหนี้สืบทรัพย์ได้ว่าลูกหนี้มีทรัพย์สิน/สิทธิเรียกร้องอยู่ที่ใดบ้าง หากจำเลย/ลูกหนี้ไม่ปฏิบัติตามคำพิพากษาของศาล คือเป็นสิทธิของเจ้าหนี้ตามกฎหมายน่ะครับ​

การบังคับคดีกรณีอายัดสิทธิเรียกร้องในเงินเดือนจะทำได้ทีละเจ้าเท่านั้นครับ รายที่ยื่นมาทีหลังก็ต้องไปต่อคิว และหลังคำพิพากษาต้องไปยื่นขอบังคับคดีภายในกำหนด 5 ปี แต่เจ้าหนี้อาจยื่นเพื่อขอแบ่งจากรายก่อนหน้าได้ แต่ต้องไปขอศาลยุ่งยาก เขาไม่ทำกัน หลังจากยื่นบังคับคดีแล้วจะไม่มีอายุความครับ สามารถบังคับได้ตามที่ไม่เกินมูลค่าในคำพิพากษา ในมุมลูกหนี้ก็จะโดนยึดได้ไม่เกินที่กฎหมายกำหนดครับ เช่น อายัดแล้ว ต้องเหลือเงินเดือนไม่ต่ำกว่า 10,000 บาท อายัดได้ไม่เกิน 30% ของรายได้ ลองศึกษาตามกระทู้ปักหมุดประกอบ

จากประสบการณ์ของผมเองโดนหมายบังคับคดีจาก KTC ปลายปี 59 ซึ่งมีคำพิพากษาไปแล้วตั้งแต่ปี 54 ซึ่งก็แล้วแต่ดุลยพินิจของเจ้าหนี้แหละครับว่าเขาจะขอหมายบังคับคดีเมื่อไร ระยะเวลาขั้นตอนของการบังคับคดีในกรณีของผม เท่าที่อ่านจากสำนวนคดี เจ้าหนี้ไปยื่นที่ศาลเพื่อขอบังคับคดีในเดือนก.ย.59 สำนักงานบังคับคดีออกหมาย 1 ธ.ค. 59 โดยให้บังคับตามหมายภายใน 15 วัน หมายบังคับจากสำนักงานบังคับคดีถึงกรรมการผู้จัดได้ประมาณ 20 ธ.ค. 59 ครับ นั่นคือ ใช้เวลาประมาณ 2 เดือนหลังจากเจ้าหนี้ยื่นขอบังคับคดีต่อศาล และเจ้าหน้าที่บังคับคดีออกหมาย

ทั้งนี้ขึ้นกับปริมาณงานของเจ้าหน้าที่ธุรการศาล และเจ้าหน้าที่บังคับคดีในแต่ละศาลหรือสำนักงานบังคับคดีด้วยครับ ซึ่งขอผมหลังจากได้คุยกับทนายของเจ้าหนี้ ศาลและสำนักงานบังคับคดีในภูมิลำเนาผมมีปริมาณงาน/คดีไม่เยอะ เลยทำงานไว (^_-)

อันนี้แชร์ให้ฟังครับ สู้ๆ ต่อไปครับทุกท่าน เป็นกำลังใจให้

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93460 โดย MK245
รบกวนสอบถามคะ หมายบังคับที่ส่งถึงกรรมการผู้จัดการเนี่ย จะเป็นพนักงานเดินหมายมาใช่มั๊ยคะ ไม่ใช่จดหมายปิดผนึกถูกมั๊ยคะ และจะส่งไปที่บ้านด้วยเช่นกันใช่มั๊ยคะ

Hippocrite เขียน:

MK245 เขียน: กรุงศรีคะ หักคอจ่ายอยู่. ส่วน TMB เป็นเคสแรก ยังไม่รู้เรื่องเลยพาดทำยอมไปคะ

เจ้าไหนคะที่คุณ MK245 หักคอจ่ายอยู่ กรุงศรีหรือ TMB คะ อินดี้กำลังคิด ๆ แนวทางรับมือกรุงศรีอยู่พอดีคะ

[/quote]

pimz01 เขียน: ขอติดตามการหักคอจ่ายด้วยค่ะ พอดี ของเราเป็นกรณี อิออนค่ะ หลังจากศาลพิพากษาแล้วตั้งแต่ พย.59 ก้อมีการจ่ายเข้าไปทุกเดือนอยู่นะคะ แต่พอวันนี้ทางacs โทรมาทวงบอกว่าต้องจ่ายปิดให้หมดซึ่งเป็นยอดประมาณแสนหก แต่ถึงอย่างไรก้อไม่สามารถจ่ายได้อยู่แล้ว ใครพอมีแนวทางยังไงบ้างคะ เพราะว่าทางacs แจ้งว่า จะส่งเรื่องอายัดเงินเดือนค่ะ

เรื่อง"หักคอจ่าย"เท่าที่อ่านมา จะใช้กับกรณีที่เป็นคำพิพากษาแบบทำสัญญาประนีประนอมยอมความหน้าศาลนะครับ และยอดหักคอจ่ายต้องมีจำนวนที่มากเพียงพอในมุมของเจ้าหนี้ด้วย แต่ก็ไม่ได้ประกันว่าเจ้าหนี้จะไม่ไปยื่นขอหมายบังคับคดีเพื่ออายัดทรัพย์สิน/สิทธิเรียกร้อง(อายัดเงินเดือน)

นั่นคือ เจ้าหนี้สามารถยื่นเรื่องที่ศาลเพื่อไปขอให้แต่งตั้งเจ้าพนักงานบังคับคดี และเจ้าพนักงานบังคับคดีจะพิจารณาออกหมายบังคับคดีตามที่เจ้าหนี้สืบทรัพย์ได้ว่าลูกหนี้มีทรัพย์สิน/สิทธิเรียกร้องอยู่ที่ใดบ้าง หากจำเลย/ลูกหนี้ไม่ปฏิบัติตามคำพิพากษาของศาล คือเป็นสิทธิของเจ้าหนี้ตามกฎหมายน่ะครับ​

การบังคับคดีกรณีอายัดสิทธิเรียกร้องในเงินเดือนจะทำได้ทีละเจ้าเท่านั้นครับ รายที่ยื่นมาทีหลังก็ต้องไปต่อคิว และหลังคำพิพากษาต้องไปยื่นขอบังคับคดีภายในกำหนด 5 ปี แต่เจ้าหนี้อาจยื่นเพื่อขอแบ่งจากรายก่อนหน้าได้ แต่ต้องไปขอศาลยุ่งยาก เขาไม่ทำกัน หลังจากยื่นบังคับคดีแล้วจะไม่มีอายุความครับ สามารถบังคับได้ตามที่ไม่เกินมูลค่าในคำพิพากษา ในมุมลูกหนี้ก็จะโดนยึดได้ไม่เกินที่กฎหมายกำหนดครับ เช่น อายัดแล้ว ต้องเหลือเงินเดือนไม่ต่ำกว่า 10,000 บาท อายัดได้ไม่เกิน 30% ของรายได้ ลองศึกษาตามกระทู้ปักหมุดประกอบ

จากประสบการณ์ของผมเองโดนหมายบังคับคดีจาก KTC ปลายปี 59 ซึ่งมีคำพิพากษาไปแล้วตั้งแต่ปี 54 ซึ่งก็แล้วแต่ดุลยพินิจของเจ้าหนี้แหละครับว่าเขาจะขอหมายบังคับคดีเมื่อไร ระยะเวลาขั้นตอนของการบังคับคดีในกรณีของผม เท่าที่อ่านจากสำนวนคดี เจ้าหนี้ไปยื่นที่ศาลเพื่อขอบังคับคดีในเดือนก.ย.59 สำนักงานบังคับคดีออกหมาย 1 ธ.ค. 59 โดยให้บังคับตามหมายภายใน 15 วัน หมายบังคับจากสำนักงานบังคับคดีถึงกรรมการผู้จัดได้ประมาณ 20 ธ.ค. 59 ครับ นั่นคือ ใช้เวลาประมาณ 2 เดือนหลังจากเจ้าหนี้ยื่นขอบังคับคดีต่อศาล และเจ้าหน้าที่บังคับคดีออกหมาย

ทั้งนี้ขึ้นกับปริมาณงานของเจ้าหน้าที่ธุรการศาล และเจ้าหน้าที่บังคับคดีในแต่ละศาลหรือสำนักงานบังคับคดีด้วยครับ ซึ่งขอผมหลังจากได้คุยกับทนายของเจ้าหนี้ ศาลและสำนักงานบังคับคดีในภูมิลำเนาผมมีปริมาณงาน/คดีไม่เยอะ เลยทำงานไว (^_-)

อันนี้แชร์ให้ฟังครับ สู้ๆ ต่อไปครับทุกท่าน เป็นกำลังใจให้[/quote]

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93766 โดย MK245
บริษัททวงหนี้กรุงศรีดี๊ดีคะ แนะนำแหล่งเงินที่ดอกเบี้ยถูกให้ด้วย บอกว่า มีลูกหนี้รายอื่นได้มา แล้วให้เบอร์มา บอกว่าทราบมาแค่นี้ ลองติดต่อดูเผื่อมาปิดแล้วก็ไม่ต้องอายัดเงินเดือนต่อ

....

แต่สรุปแล้ว เช็คเจอว่า มันคือเจ้าของเดียวกัน กับบริษัททวงหนี้

แหม น่ารักมากคะ

7 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #93908 โดย MK245
กรุงศรีที่หักคอจ่ายไป คนทวงก็ตามดีคะ เราก็จ่ายไป จนคนทวงมาบอกว่า มีอีกทีมดำเนินการสืบทรัพย์แล้วนะคะ แล้วผ่านไปไม่ถึงเดือน ก็มีหมายอายัดเงินเดือนมา สองจิตสองใจอยู่ว่าจะขอลดอายัดดีมั๊ย จะได้ลดมั๊ยถ้าไปทำเรื่องขอ แต่สุดท้ายก็ไปทำเรื่องขอลดอายัดมาแล้วคะ

เจ้าหน้าที่ที่กรมบังคับคดีก็แนะนำดี น่ารักมากคะ รอไม่ถึงชั่วโมงก็ได้คำสั่งลดอายัดเรียบร้อย บอกให้เอาไปยื่นฝ่ายบุคคลนะ ทำงานไวมากคะ มิน่า เลยออกหมายบังคับคดีเร็ว

7 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #93911 โดย IndyGirL

MK245 เขียน: กรุงศรีที่หักคอจ่ายไป คนทวงก็ตามดีคะ เราก็จ่ายไป จนคนทวงมาบอกว่า มีอีกทีมดำเนินการสืบทรัพย์แล้วนะคะ แล้วผ่านไปไม่ถึงเดือน ก็มีหมายอายัดเงินเดือนมา สองจิตสองใจอยู่ว่าจะขอลดอายัดดีมั๊ย จะได้ลดมั๊ยถ้าไปทำเรื่องขอ แต่สุดท้ายก็ไปทำเรื่องขอลดอายัดมาแล้วคะ

เจ้าหน้าที่ที่กรมบังคับคดีก็แนะนำดี น่ารักมากคะ รอไม่ถึงชั่วโมงก็ได้คำสั่งลดอายัดเรียบร้อย บอกให้เอาไปยื่นฝ่ายบุคคลนะ ทำงานไวมากคะ มิน่า เลยออกหมายบังคับคดีเร็ว

:สู้ๆ: :สู้ๆ: สู้สู้นะคะ คุณ MK245 อินดี้เองก็กำลังต่อรองสุดชีวิต กับกรุงศรี ฟ้องแล้วเดือน ธันวา 59 จนบัดนี้ยังไม่ได้รับคำพิพากษาเลยคะ เจ้าหนี้นี้ค่อนข้างต่อรองยากมาก ไม่ได้หวังลดกว่าต้นแล้วคะตอนนี้ คนทวงก็ขู่ว่ากลัวไม่ทันกับอีกฝ่ายที่ตั้งเรื่องอายัติเงิน แสดงว่าคนทวงกับคนอายัติคนละฝ่ายกัน อินดี้ไม่อยากให้อายัติเพราะกลัวมีผลต่องาน แต่ถ้าตกลงกันไม่ได้จริง ๆ ก็คงต้องปล่อยไป :cry2: :cry2:

ไม่ทราบว่าหลังขึ้นศาลนานมั้ยค่ะกว่าจะอายัติเงินเดือน แล้วติดต่อกรมบังคับคดีได้ที่ไหนคะ :say:

7 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #93921 โดย MK245
ประมาณ 6 เดือนคะ คนทวงกับคนอายัดคนละคนกันแต่บริษัทเดียวกันคะ ส่วนเรื่องกรมบังคับคดีต้องดูว่า ศาลที่เราขึ้น ขึ้นกับพื้นที่ไหนคะ

กรุงศรีเจรจายากจริงคะ

IndyGirL เขียน:

MK245 เขียน: กรุงศรีที่หักคอจ่ายไป คนทวงก็ตามดีคะ เราก็จ่ายไป จนคนทวงมาบอกว่า มีอีกทีมดำเนินการสืบทรัพย์แล้วนะคะ แล้วผ่านไปไม่ถึงเดือน ก็มีหมายอายัดเงินเดือนมา สองจิตสองใจอยู่ว่าจะขอลดอายัดดีมั๊ย จะได้ลดมั๊ยถ้าไปทำเรื่องขอ แต่สุดท้ายก็ไปทำเรื่องขอลดอายัดมาแล้วคะ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: สู้สู้นะคะ คุณ MK245 อินดี้เองก็กำลังต่อรองสุดชีวิต กับกรุงศรี ฟ้องแล้วเดือน ธันวา 59 จนบัดนี้ยังไม่ได้รับคำพิพากษาเลยคะ เจ้าหนี้นี้ค่อนข้างต่อรองยากมาก ไม่ได้หวังลดกว่าต้นแล้วคะตอนนี้ คนทวงก็ขู่ว่ากลัวไม่ทันกับอีกฝ่ายที่ตั้งเรื่องอายัติเงิน แสดงว่าคนทวงกับคนอายัติคนละฝ่ายกัน อินดี้ไม่อยากให้อายัติเพราะกลัวมีผลต่องาน แต่ถ้าตกลงกันไม่ได้จริง ๆ ก็คงต้องปล่อยไป :cry2: :cry2:

ไม่ทราบว่าหลังขึ้นศาลนานมั้ยค่ะกว่าจะอายัติเงินเดือน แล้วติดต่อกรมบังคับคดีได้ที่ไหนคะ :say:

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93997 โดย Noey2556
บริษัทอิออน ค้างจ่ายประมาณกี่เดือนค่ะ ถึงยื่นฟ้อง และ ให้มีติดต่อเสนอให้ส่วนลดบ้างไหมคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93998 โดย Noey2556

บริษัทอิออน ค้างจ่ายประมาณกี่เดือนค่ะ ถึงยื่นฟ้อง และ ให้มีติดต่อเสนอให้ส่วนลดบ้างไหมคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94092 โดย MK245
รบกวนขอคำปรึกษาจากท่านที่ถูกอายัดเงินเดือนและยังมีเจ้าหนี้รายอื่นที่รออายัดอยู่หน่อยคะ

เจ้าหนี้รายถัดไปจะต้องรออายัดเงินเดือนต่อจากเจ้าที่อายัดอยู่ ระหว่างนี้เจ้าหนี้รายที่รอต่อเค้าดำเนินการอย่างไรกับเราบ้างคะ มีใครโดนอายัดบัญชีเงินฝาก หรืออย่างอื่นมั๊ยคะ

ระหว่างที่เค้ารออายัดจะมีเอกสารอะไรส่งมาที่บ้านหรือที่บริษัทอีกมั๊ยคะ

ขอบคุณคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94095 โดย jackTs

MK245 เขียน: รบกวนขอคำปรึกษาจากท่านที่ถูกอายัดเงินเดือนและยังมีเจ้าหนี้รายอื่นที่รออายัดอยู่หน่อยคะ

เจ้าหนี้รายถัดไปจะต้องรออายัดเงินเดือนต่อจากเจ้าที่อายัดอยู่ ระหว่างนี้เจ้าหนี้รายที่รอต่อเค้าดำเนินการอย่างไรกับเราบ้างคะ มีใครโดนอายัดบัญชีเงินฝาก หรืออย่างอื่นมั๊ยคะ

- เจ้าหนี้รายที่หนึ่ง(รายแรก) จะทำเรื่องอายัดเงินเดือนของลูกหนี้ตามคำพิพากษาของศาล่อน เพราะมันทำได้ง่าย และเสียค่าธรรมเนียมในการทำเรื่องอายัดเงินเดือนที่ไม่แพงมากนัก

- ส่วนเจ้าหนี้รายต่อๆไปที่ฟ้องศาล(รายที่ 2 , 3 , 4...) จะทำเรื่องสืบทรัพย์และยึดทรัพย์สินต่างๆของลูกหนี้แทน ถึงแม้ว่าจะต้องเสียค่าธรรมเนียมในการทำเรื่องยึดทรัพย์ที่แพงมากก็ตาม เพราะมันขี้เกียจรอเข้าแถวรออายัดเงินเดือนเป็นรายต่อไป

MK245 เขียน: ระหว่างที่เค้ารออายัดจะมีเอกสารอะไรส่งมาที่บ้านหรือที่บริษัทอีกมั๊ยคะ

หากเจ้าหนี้รายต่อๆไปจะทำการยึดทรัพย์ของลูกหนี้ จะมีเอกสารจากกรมบังคับคดี มาปิดไว้ที่หน้าบ้านของจำเลย(ลูกหนี้) เพื่อทำการสืบทรัพย์และยึดทรัพย์ต่อไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ตัวอย่าง

ขอยิ้มสู้หนี้ ปลดหนี้ ด้วยอีกคนค่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44556&limitstart=40&Itemid=64#89871

ขอแบ่งปันประสการณ์ที่น่าจะเป็น​ประโยชน์
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42116&Itemid=64#82506

ไม่หลบ ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย (รอปิดอย่างเดียว)
*** อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43734&Itemid=64#78265

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94576 โดย pimz01
Aeon ค้างจ่ายประมาณ7-8 เดือนนี่แหละค่ะ ติดต่อมาให้ส่งนลดก้อแค่ประมาณ20% ตอนนี้ขึ้นศาลมาแล้ว กำลังต่อรองการจ่ายกัน acs ให้ส่วนลด50%ค่ะ หลังไปขึ้นศาล

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94583 โดย MK245
สอบถามเกี่ยวกับการอายัดบัญชีเงินฝาก คะ บัญชีเงินเดือนที่ถูกอายัดเงินเดือนสามทรถอายัดบัญชีอีกได้มั๊ยะ

แล้วบัญชีอื่นที่ไม่ใช่บัญชีเงินเดือนจะถูกอายัดได้อีกถูกมั๊ยคะ แต่อยากทราบว่า เจ้าหนี้ต้องทำไงบ้างคะถึงอายับัญชีเงินฝากอื่นๆ ได้

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100398 โดย MK245
กรณีที่รายแรกอายัดอยู่ และถ้าเงินอายัดที่เราส่งอยู่ครบแล้ว และมีส่วนเกินอยู่ เราต้องดำเนินการอย่างไรคะ จะสามารถขอคืนส่วนที่เกินได้หรือไม่คะ
ซึ่งระหว่างที่เราส่งอายัดรายแรกอยู่ มีรายอื่นๆ มายื่นอายัดไวด้วยคะ ดูจากในระบบของกรมฯ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100400 โดย ReFreshZzz

MK245 เขียน: กรณีที่รายแรกอายัดอยู่ และถ้าเงินอายัดที่เราส่งอยู่ครบแล้ว และมีส่วนเกินอยู่ เราต้องดำเนินการอย่างไรคะ จะสามารถขอคืนส่วนที่เกินได้หรือไม่คะ
ซึ่งระหว่างที่เราส่งอายัดรายแรกอยู่ มีรายอื่นๆ มายื่นอายัดไวด้วยคะ ดูจากในระบบของกรมฯ

ตามหลัก ถ้าเจ้าหนี้รายแรกอายัดเงินครบแล้ว เจ้าหนี้รายต่อๆ ไป ที่มีการแจ้งอายัด ทางกรมบังคับคดี ก็จะทำการจัดสรรให้เจ้าหนี้ รายต่อ ๆ ไป อย่างต่อเนื่องครับ

ส่วนเงินที่จ่ายเกินนั้น ถ้าคุณถูกอายัดจากเจ้าหนี้เพียงรายเดียว คุณสามารถติดต่อขอเงินคืนจากกรมบังคับคดีได้ครับ

แต่หากว่า เงินส่วนที่จ่ายเกินไปนั้น มีเจ้าหนี้รายต่อๆ ไปได้แจ้งอายัดไว้ก่อนแล้ว ก็จะไม่สามารถขอเงินคืนได้ครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100964 โดย MK245
อยากขอแชร์ประสบการณ์คะ มีท่านไหนถูก CIMB ฟ้องแล้ว จ่ายหยอดอยู่มั๊ยคะ ไม่ทราบว่า ท่านจ่ายหยอดมานานมั๊ย แล้ว CIMB ขณะที่จ่ายอยู่ส่งอายัดเงินเดือนมั๊ยคะ

และกรณีที่เรื่องส่งบังคับคดี เรายังสามารถขอไกล่เกลี่ยได้มั๊ยคะ ไกล่เกลี่ยขณะอยู่ในชั้นบังคับคดีนะคะ

ขอบคุณคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.869 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena