เวรซ้ำกรรมซัด ลูกชาวนา ซื่อ(โง่)บริสุทธิ์

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4281 โดย yakisawa
จากเด็กเลี้ยงควาย ต่างจังหวัดทำงานส่งตัวเองเรียน และกู้ กยศ.55000 ได้ใบปริญญา ดั้นด้น เข้าทำงานในเมืองหลวงในช่วงฟองสบู่แตก ใช้ชีวิต สมถะ อยู่หลายปี อยากมีแฟนกับเขาบ้างสุดท้าย โดนคนต่างจัดหวัดด้วยกันหลอก ให้กู้เงิน CaP-OK 41ม000 บากดอกเบี้ย(ตอนนี้ 69,000)ดาวน์รถให้ พร้อมค้ำประกัน ช่วยผ่อนอีกต่างหาก 3-4 งวด กดบัตรเครดิต SCB-17,930+master 3318 ปลายปี 2004-2005 เธอหายไปพร้อมรถยนต์ เวรซ้ำ น้องสาวเข้ามาเรียนราม ไม่มีค่าเทอม กู้ Easy buy 20,000(บวกดอก 29,070) อยากทำธุรกิจขายของในห้องเช่าให้ซื้อ ปรินเตอร์อีก GE Cap(first choise) 13,980(วงเงิน 15960) กู้ GE-ทำทุนอีก (วง 15,000)หนี้รวม20,558 ทำบัตรเครดิต อิออนไว้หมุน และสำรองจ่ายค่าเทอมน้องอีก (วงเงิน 15000)วงที่ใช้ไป 10,204 ตกงานปลายปี 2005 รอบแรก ยอดหนี้ รวม ประมาณ 200,000 หยุดหมด ไปงานใหม่ ปลายปี 2006-2007 เกิดอุบัติเหตุ รถยนต์ หมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท เป็นช่วงจะเก็บตังค์ ไปปิดบัญชีก็ต้องรักษาตัวเองอีกไม่เหลือป่วยจนต้องออกจากงาน มารักษาตัว ตกงานเกือบ 2ปี ตะลอนเข้าออกวัดเป็นที่พึ่ง พบรักแท้ต้นปี 2010 แต่งงานจดทะเบียนช่วยภรรยาขายของ เล็กๆน้อยๆ ได้งานใหม่กลางปี 2011 ก็มีเหตุให้ต้องตกงาน อีก(พ.ย.) เพิ่งจะมี ลูกอายุ 2 เดือน ครึ่ง ศุกร์ที่ผ่านมา 05-02-2012 ไปบ้านเพื่อน ซึ่งขอย้ายทะเบียนบ้านเข้าบ้านเขา ตั้งแต่ 52เพราะ เจ้าหนี้โทรไปหาผู้ใหญ่บ้าน แม่อายุ จะ 80 (คงรับไม่ได้) เจอหมายแจ้งอายัดเงินเดือน 30% (ยอดหนี้69,000-CAPok)กับบริษัทเก่าล่าสุดจาก กรมบังคับคดี โดย เจ เอ็ม ที เน็ทเวอร์ค ก่อนหน้าเพื่อนไม่เคยบอกว่ามีหมายศาล จะได้ไปประนอมหนี้ หรือขอความเมตตาจากศาล
-ตอนนี้ตกงาน ไม่เงิน ดูแลลูกน้อยและเมีย บ้านก็ต้องเช่าแถม ถูกน้ำท่วม ช่วงตกงาน พย 54 แต่จะทำงานที่ใหม่ 15 กพ ซึ่งให้ทีทำงานใหม่ รุ้ไม่ได้ จำทำยังไงดี
-อยากล้างหนี้ ทั้งหมดที่มีเพื่ออนาคตลูกน้อยที่เกิดมาแต่หาทางออกไม่ได้จนคิดอยากฆ่าตัวตายบางครั้ง แต่ก็จะสู้เพื่อลูก
- คิดไม่ออก ไม่มีความรู้กฎหมาย รบกวนชี้ทางสว่างได้ใหมครับอยากแก้ปัญหาเฉพาะหน้าก่อน 15 กพ นี้
- ไม่มีจดหมายทวงหนี้ไดๆทุกเจ้าหนี้ หลงเหลือ เพื่อนบอกไม่ได้เก็บไว้ให้ จะแก้ยังไงได้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4282 โดย Nok2865
คุณตั้งสติก่อน ใจเย็นๆ ต้องอ้างคำพูดของคุณเครดิตโอเค มารตัวพ่อประจำบอร์ดของเราบอกว่า
คนที่เข้ามาเจอชมรมหนี้ฯ ส่วนใหญ่เป็นพวก "ผีถึงป่าช้า" กันแล้วทั้งนั้น
หมุนเงิน หมุนบัตรจนไม่มีทางออก ตกงาน ไม่มีเงินกินข้าว จึงมาเจอชมรมหนี้ฯ
คุณไปเช็คหมายศาลที่เขตที่คุณมีชื่อในทะเบียนบ้านก่อน
คุณไปดูนะคะว่า คุณอยู่เขตอะไร ขึ้นศาลอะไรในนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1642&Itemid=29 ขอบเขตอำนาจศาล

คุณเข้าใจเรื่องอายุความไหม? คุณไปอ่านลิงค์พวกนี้ก่อน
ความรู้เบื้องต้น
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...;id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...10&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=720&Itemid=29 กิจกรรมให้คำปรึกษาทุกวันอาทิตย์ที่สวนลุม
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=813&Itemid=29 อายุความในการฟ้องร้องคดีแพ่ง(หนี้เงิน)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=500&Itemid=29 รวบรวมเรื่องราวของอายุความ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=514&Itemid=29 ไขปัญหา หนี้ที่เกิดจากการผ่อนสินค้า

คุณอ่านให้เข้าใจก่อน มีเวลาอีก 10 วัน ก่อนจะถึงวันเริ่มต้นทำงานใหม่ อ่านเสีย
ไม่เข้าใจเข้ามาถามในกระทู้นี้กระทู้เดิม อย่าไปตั้งกระทู้ใหม่ เดี๋ยวเพื่อนๆมาช่วยตอบเองค่ะ
บัวเคยรับสาย Hotline มาเยอะต่อเยอะ เจอสมาชิกท่านหนึ่ง เป็นหนี้กว่าห้าแสน เพราะเป็นสาวโสด ไปค่ำประกันโน้นนี่ให้คนโน้นคนนี้ แล้วประสาทตาเธอก็เสื่อมลงเรื่อยๆ
จนวันนี้ เธอเป็นผู้พิการทางสายตาไปเรียบร้อย ตาเธอบอด แต่เธอก็อยากหาวิธีแก้หนี้อย่างถูกวิธี
คุณเองมือเท้า สายตายังดี อย่ายอมแพ้อะไรง่ายๆ
สมาชิกเราหลายคนหนี้เป็นหลายแสน หลายล้าน ยังไม่ยอมแพ้
คุณต้องสู้ให้ได้ ให้คิดเสมอว่า "อย่ายอมแพ้เพียงเพราะคุณเป็นหนี้"
ทุกคนเป็นกำลังใจให้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, meawpung, Bphatt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4303 โดย meawpung
เป็นกำลังใจให้นะครับ อ่านตามที่คุณกอบัวบอก มีอะไรก็ถามในกระทู้คุณอันนี้แหละครับ สู้ๆ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4304 โดย ntps
คุณ Yakisawa ค่ะ มาจาก Japan หรือค่ะ ^^

จะบอกว่า ไม่ต้องเครียด คุณคงทำไม่ได้ เพราะตอนนี้ คุณคงมึนงง
และ กลัวกับหนังสืออายัดเงินเดือนอยู่

คุณบอกว่า คุณตกงาน คือไม่มีงาน ไม่มีบ้าน แล้วคุณจะกลัวอะไรค่ะ

ไม่มีเงินเดือน เขาก็อายัดไม่ได้ค่ะ ไม่มีบ้านก็ยึดไม่ได้ค่ะ แต่คุณมีรถไหม
ถ้ารถยังเป็นชื่อคุณ น่าจะขายดาวน์ หรือขายเพื่อนบ้าน เอาเงินมาต่อ
รองปิด แต่ต้องบี้ให้สุดๆๆ ให้ต่ำสุดเท่าที่คุณคิดว่า คุณเหลือจ่ายเขา
เท่าไรค่ะ สัก 2หมื่น มากไปไหม :555:

ทางออกมีให้เลือกค่ะ ถ้าเขายอมปิดจบกับคุณ อย่าลืม
1 หนังสือยืนยันปิดหนี้
2. ใบเสร็จตามที่เคยจ่าย
3. หนังสือปิดภาระหนี้ หลังเขาได้รับเงินแล้วค่ะ

เก็บมันไว้ให้ดีนะค่ะ แล้วปลดหนี้ได้ ก็พยายามมีวินัยการเงิน ใช้ชีวิตแบบ
พอเพียงนะค่ะ เพื่อครอบครัวค่ะ

อ้อ ถ้าเขาอายัดอะไรไม่ได้ ก็จะคาไว้จนกว่าคุณจะมีค่ะ อย่าลืมบัญชี
เงินฝาก ระวังเขามาอายัดนะค่ะ ถอนแล้วเก็บเงินไว้กับตัวหรือลูกหรือ
แฟนก็ได้ค่ะ

ถ้าไม่หาย ยังสงสัย กังขา อยู่ มีสายด่วนให้โทรได้ค่ะ แหมลูกชาวนา
ใสซื่อบริสุธิ์แต่ สงสัยไม่บริสุทธิ์ละมังค่ะ มีแฟนมาแล้วตั้ง 2คนนะ ชอบ
ที่บอกว่าเป็นลูกชาวนาค่ะ เป็นใครก็ตามเราเท่าเทียมกันค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4306 โดย Ly89
พิมพ์ไว้ซะยืดยาว...กดส่งดันหายหมดเลย....

ขอเป็นกำลังใจให้ก็แล้วกันนะครับ...

อ่านลิงค์ให้ครบ...ไม่เข้าใจอ่านซ้ำ...ไม่เข้าใจอีกค่อยถามนะครับ...

.......สู้ๆๆๆๆ......

ปล. หนี้....มันไม่เลือกหรอกครับ ว่าจะเป็นชาวนา หรือคนมั่งมี...ทุกคนเท่าเทียมกันหมดครับ

......อย่ายอมแพ้.......

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4308 โดย Napassawan

yakisawa เขียน: จากเด็กเลี้ยงควาย ต่างจังหวัดทำงานส่งตัวเองเรียน และกู้ กยศ.55000 ได้ใบปริญญา ดั้นด้น เข้าทำงานในเมืองหลวงในช่วงฟองสบู่แตก ใช้ชีวิต สมถะ อยู่หลายปี อยากมีแฟนกับเขาบ้างสุดท้าย โดนคนต่างจัดหวัดด้วยกันหลอก ให้กู้เงิน CaP-OK 41ม000 บากดอกเบี้ย(ตอนนี้ 69,000)ดาวน์รถให้ พร้อมค้ำประกัน ช่วยผ่อนอีกต่างหาก 3-4 งวด กดบัตรเครดิต SCB-17,930+master 3318 ปลายปี 2004-2005 เธอหายไปพร้อมรถยนต์ เวรซ้ำ น้องสาวเข้ามาเรียนราม ไม่มีค่าเทอม กู้ Easy buy 20,000(บวกดอก 29,070) อยากทำธุรกิจขายของในห้องเช่าให้ซื้อ ปรินเตอร์อีก GE Cap(first choise) 13,980(วงเงิน 15960) กู้ GE-ทำทุนอีก (วง 15,000)หนี้รวม20,558 ทำบัตรเครดิต อิออนไว้หมุน และสำรองจ่ายค่าเทอมน้องอีก (วงเงิน 15000)วงที่ใช้ไป 10,204 ตกงานปลายปี 2005 รอบแรก ยอดหนี้ รวม ประมาณ 200,000 หยุดหมด ไปงานใหม่ ปลายปี 2006-2007 เกิดอุบัติเหตุ รถยนต์ หมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท เป็นช่วงจะเก็บตังค์ ไปปิดบัญชีก็ต้องรักษาตัวเองอีกไม่เหลือป่วยจนต้องออกจากงาน มารักษาตัว ตกงานเกือบ 2ปี ตะลอนเข้าออกวัดเป็นที่พึ่ง พบรักแท้ต้นปี 2010 แต่งงานจดทะเบียนช่วยภรรยาขายของ เล็กๆน้อยๆ ได้งานใหม่กลางปี 2011 ก็มีเหตุให้ต้องตกงาน อีก(พ.ย.) เพิ่งจะมี ลูกอายุ 2 เดือน ครึ่ง ศุกร์ที่ผ่านมา 05-02-2012 ไปบ้านเพื่อน ซึ่งขอย้ายทะเบียนบ้านเข้าบ้านเขา ตั้งแต่ 52เพราะ เจ้าหนี้โทรไปหาผู้ใหญ่บ้าน แม่อายุ จะ 80 (คงรับไม่ได้) เจอหมายแจ้งอายัดเงินเดือน 30% (ยอดหนี้69,000-CAPok)กับบริษัทเก่าล่าสุดจาก กรมบังคับคดี โดย เจ เอ็ม ที เน็ทเวอร์ค ก่อนหน้าเพื่อนไม่เคยบอกว่ามีหมายศาล จะได้ไปประนอมหนี้ หรือขอความเมตตาจากศาล
-ตอนนี้ตกงาน ไม่เงิน ดูแลลูกน้อยและเมีย บ้านก็ต้องเช่าแถม ถูกน้ำท่วม ช่วงตกงาน พย 54 แต่จะทำงานที่ใหม่ 15 กพ ซึ่งให้ทีทำงานใหม่ รุ้ไม่ได้ จำทำยังไงดี
-อยากล้างหนี้ ทั้งหมดที่มีเพื่ออนาคตลูกน้อยที่เกิดมาแต่หาทางออกไม่ได้จนคิดอยากฆ่าตัวตายบางครั้ง แต่ก็จะสู้เพื่อลูก
- คิดไม่ออก ไม่มีความรู้กฎหมาย รบกวนชี้ทางสว่างได้ใหมครับอยากแก้ปัญหาเฉพาะหน้าก่อน 15 กพ นี้
- ไม่มีจดหมายทวงหนี้ไดๆทุกเจ้าหนี้ หลงเหลือ เพื่อนบอกไม่ได้เก็บไว้ให้ จะแก้ยังไงได้ครับ

รู้ว่าร้อนใจนะ

นี่เบอร์ hotline

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

โทรไปก่อนก็ได้ เวลามีอีกมาก ปรึกษาให้พอเย็นใจก่อน

แล้วกลับมาอ่านกระทู้ ที่เพื่อนๆ ให้ไว้มากๆ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4310 โดย Chattarika1997
เข้ามาให้กำลังใจครับ คุณ yakisawa
ทำตามที่ คุณกอบัว คุณแก้วจ๋า บอก
ใจเย็นๆครับ เดี๋ยวทุกอย่งก็จะผ่านไป
ที่นี่มีน้ำใจและกำลังใจให้เสมอครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4313 โดย yakisawa
ขอบพระคุณ คุณกอบัวและ พี่ๆ ชมรมทุกท่านครับ ที่ให้กำลังใจ วันนี้จะไปเช็คขอมูลเครดิตบูโรทั้งหมด ว่าสถานะแต่ละบัญชีเป็นยังไง แล้วจะเช็คไปที่ศาลแขวงธนบุรี ตามทะเบียนบ้านที่ฝากเพื่อนไว้ว เพื่อดูว่ามีคดีอื่นที่ฟ้องหรือไม่ ก่อนทีจะมาขอความเห็นว่าจะคุยกับ JMT ยังไงครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม ส่วนตัวไม่มีทรัพย์สินไดๆ ครับ ที่ผ่านมาอาศัยทำงานกับบริษัทเอกชนอย่างเดียว

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4368 โดย yakisawa
วันนี้ไป ขอข้อมูลเครดิตบูโรมา สถานะบัญชีอื่น เป็น 40 อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อปิดบัญชี นอกจากบัญชีเดียวที่ถูกฟ้อง และบังคับคดีเรียบร้อย คือ CapOK ยอด 69000 เงินต้น 41000 วันที่ชำระครั้งสุดท้าย 09-06-2005 หลังจากนั้นโทรไปที่ศาลแขวงธนบุรี เจ้าหน้าที่เช็คข้อมูลให้ บอกว่ามีคดีเดียวที่ฟ้อง และบังคับคดี ตั้งแต่ กย.53 โดย มีคำสัง ชำระ69000 พร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปีของเงินต้น 41000 นับถัดจากวันฟ้อง 25 ธค 53 จนกว่า จะชำระเสร็จ กับให้ใช้ ค่า ฤชาธรรมเนียม แทนโจทย์ กำหนดค่าทนาย 30000 ทางเจ้าหน้าที่ให้เบอร์ ทนายมา ลองเจรจาดู จะทำยังไงได้ หลังจากนี้โทรไปกรมบังคับคดี สอบถามเจ้าหน้าที่ที่ออกหมายอายัดเงินเดือน ได้ความว่าบริษัทเก่า ที่ลาออกมาแล้ว ตั้งแต่ สิ้นเดือนพย ไม่ได้แจ้งกลับและนำส่งเงิน จึงปรึกษาเจ้าหน้าที่ เรื่องที่ทำงานที่ใหม่ ถ้าเจรจากับเจ้าหนี้ไม่สำเร็จ ว่าเราไม่มีศักยภาพที่จะชำระหนี้ได้ เจ้าหน้าที่บอกให้ทำเรื่องลดอายัด 15 % ได้
รบกวนเรียนถามพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ ว่า
- ควรจะโทรหาทนาย เจ้าของคดีเพื่อ เจรจา เรื่องการชำระว่า จะเป็นงวดๆ หรือ ลดหนี้ให้ครั้งเดียว หรือโทรหาเจ้าหน้าที่ที่บริษัทที่ฟ้องเราดี เพราะ ตอนนี้ ไม่มีศักยภาพจ่ายหนี้ให้จริงๆ
-จะมีแนวทางเจรจายังไง เพราะไม่มีประสบการณ์
- อยากแก้ปัญหา หรือได้ข้อสรุปโดยที่ เมือไปเริ่มงาน ที่ใหม่ 15 กพ นี้ แล้ว โจทย์ ไม่ตามไป อายัดเงินเดือน โดยที่บริษัทใหม่ ให้ความสำคัญกับเรื่องการเงินมาก และงานที่ใหม่ เป็นงานที่เกี่ยวกับข้องกับเงินด้วย ถ้าไม่ทำ ก็ไม่มีตังค์มาเลี้ยงลูกและใช้หนี้
- เราสามารถคุยกับฝ่ายบคคลได้ใหม ว่าจะส่งประกันสังคมเอง ตามมาตรา 39 เพราะคิดว่า เจ้าหนี้ น่าจะสืบและได้ข้อมูลจากประกันสังคม
- ขอความอนุเคราะห์ช่วยไขปํญหาให้คนหัวทึบหน่อยนะครับ คืนที่ผ่านมาพยายามอ่านและทำความเข้าใจกับกระทู้ ที่คุณกอบัวให้มา ก็จะพยายามทำความเข้าใจต่อไปครับ แค่จะสู้หนี้เพื่อลูก เพราะเขาเป็นสิ่งเดียว ที่ดูแลได้ดีที่สุดในชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4391 โดย Ploylyly

yakisawa เขียน: วันนี้ไป ขอข้อมูลเครดิตบูโรมา สถานะบัญชีอื่น เป็น 40 อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อปิดบัญชี นอกจากบัญชีเดียวที่ถูกฟ้อง และบังคับคดีเรียบร้อย คือ CapOK ยอด 69000 เงินต้น 41000 วันที่ชำระครั้งสุดท้าย 09-06-2005 หลังจากนั้นโทรไปที่ศาลแขวงธนบุรี เจ้าหน้าที่เช็คข้อมูลให้ บอกว่ามีคดีเดียวที่ฟ้อง และบังคับคดี ตั้งแต่ กย.53 โดย มีคำสัง ชำระ69000 พร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปีของเงินต้น 41000 นับถัดจากวันฟ้อง 25 ธค 53 จนกว่า จะชำระเสร็จ กับให้ใช้ ค่า ฤชาธรรมเนียม แทนโจทย์ กำหนดค่าทนาย 30000 ทางเจ้าหน้าที่ให้เบอร์ ทนายมา ลองเจรจาดู จะทำยังไงได้ หลังจากนี้โทรไปกรมบังคับคดี สอบถามเจ้าหน้าที่ที่ออกหมายอายัดเงินเดือน ได้ความว่าบริษัทเก่า ที่ลาออกมาแล้ว ตั้งแต่ สิ้นเดือนพย ไม่ได้แจ้งกลับและนำส่งเงิน จึงปรึกษาเจ้าหน้าที่ เรื่องที่ทำงานที่ใหม่ ถ้าเจรจากับเจ้าหนี้ไม่สำเร็จ ว่าเราไม่มีศักยภาพที่จะชำระหนี้ได้ เจ้าหน้าที่บอกให้ทำเรื่องลดอายัด 15 % ได้
รบกวนเรียนถามพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ ว่า
- ควรจะโทรหาทนาย เจ้าของคดีเพื่อ เจรจา เรื่องการชำระว่า จะเป็นงวดๆ หรือ ลดหนี้ให้ครั้งเดียว หรือโทรหาเจ้าหน้าที่ที่บริษัทที่ฟ้องเราดี เพราะ ตอนนี้ ไม่มีศักยภาพจ่ายหนี้ให้จริงๆ
-จะมีแนวทางเจรจายังไง เพราะไม่มีประสบการณ์
- อยากแก้ปัญหา หรือได้ข้อสรุปโดยที่ เมือไปเริ่มงาน ที่ใหม่ 15 กพ นี้ แล้ว โจทย์ ไม่ตามไป อายัดเงินเดือน โดยที่บริษัทใหม่ ให้ความสำคัญกับเรื่องการเงินมาก และงานที่ใหม่ เป็นงานที่เกี่ยวกับข้องกับเงินด้วย ถ้าไม่ทำ ก็ไม่มีตังค์มาเลี้ยงลูกและใช้หนี้
- เราสามารถคุยกับฝ่ายบคคลได้ใหม ว่าจะส่งประกันสังคมเอง ตามมาตรา 39 เพราะคิดว่า เจ้าหนี้ น่าจะสืบและได้ข้อมูลจากประกันสังคม
- ขอความอนุเคราะห์ช่วยไขปํญหาให้คนหัวทึบหน่อยนะครับ คืนที่ผ่านมาพยายามอ่านและทำความเข้าใจกับกระทู้ ที่คุณกอบัวให้มา ก็จะพยายามทำความเข้าใจต่อไปครับ แค่จะสู้หนี้เพื่อลูก เพราะเขาเป็นสิ่งเดียว ที่ดูแลได้ดีที่สุดในชีวิต

ค่าทนาย 30000 ( สามหมื่น ) เลยเหรอครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4393 โดย yakisawa
คุณ GOKU พิมพ์ผิดน่ะครับ ค่าทนาย 3000 ครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4397 โดย ntps

yakisawa เขียน: รบกวนเรียนถามพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ ว่า
1. หากจะโทรไปหาเจ้าหนี้ คุณต้องรู้ว่า คุณวางแผนจ่ายหนี้เขายังไงค่ะ
1.1 ปิดจบก้อนเดียวหรืออาจมากว่า 1 งวดแต่ไม่เกิน 6งวด ได้ส่วนลดเยอะถ้างวดเดียว
1.2 ขอผ่อนชำระมากกว่า 6งวด อาจไม่ได้ลด แต่อาจขอปลอดดอกเบี้ยแทนค่ะ
1.3 หักคอจ่ายค่ะ ด้วยการคำนวณจำนวนเงินที่เหมาะสม และคุณสามารถจ่ายได้ทุกเดือน

ทุกประเด็นต้องขึ้นอยู่ที่ความสามารถของคุณเท่านั้น เราไม่รู้ว่า คุณมีเงินเดือนเท่าไร ความสามารถ ในการหาหรือออมเงินยังไง ตอบได้แต่กว้างๆ ค่ะ

2. ทุกท่านในที่นี่ก็อ่าน แบบที่คุณกอบัวส่งให้อ่านค่ะ จะทำให้เกิดไอเดียว่า จะต้องทำยังไงค่ะ
เราให้ได้แต่แนวทาง แต่การปลดได้หรือไม่ ขึ้นกับคุณค่ะ เวลาไปซื้อของในตลาด ถ้าคุณชอบ
ของสิ่งใดคุณถามแม่ค้าใช่ไหมค่ะ ถ้าแพงไป คุณก็ต่อใช่ไหมค่ะ ฉันใดก็ฉันนั้นค่ะ ดิฉันเองก็ได้
บอกก่อนหน้านี้แล้วว่า ให้คุณทำใจให้สงบ ไม่เครียด คุณจะได้นั่งอ่านกระทู้แล้วจะเข้าใจได้ดี
ขึ้นกว่าตอนที่คุณใจไม่สงบค่ะ หนี้ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน สถานะของแต่ละคนไม่ตรงกัน
ไม่มีสูตรสำเร็จแบบบะหมี่มาม่าค่ะ ต้องปรับต้องเปลี่ยนให้เข้ากับตัวเอง แล้วสู้ค่ะ เราส่งเสริม
คนให้คนตกปลาเป็น ไม่ใช่หาปลามาป้อนค่ะ

คุณขา ขึ้นกับฝ่ายบุคคลคุณค่ะ แต่เมื่อคุณทำงาน บริษัท เขาก็ต้องทำตามระเบียบ ไม่งั้นเขาก็ผิดอาญานะค่ะ คุณหนีทำไมค่ะ ดูเหมือนคุณไม่เผชิญความจริงสักเท่าไรค่ะ การขอลดการอายัดทำได้ ถ้ามีภาระเลี้ยงดูพ่อแม่ลูกค่ะ แต่ไม่แนะนำ ถ้าคุณมีหนี้มากกว่า 1 ค่ะ

ดีค่ะ ที่สู้เพื่อลูกค่ะ ขอชื่นชมค่ะ แต่ต้องอยู่กับความจริงให้ได้ ว่าเป็นหนี้สักวันคุณก็ต้องหนีการชำระไม่พ้นค่ะ

มีอะไรสงสัยโทรหากรรมการนะค่ะ และขอร้อง นั่งสมาธิแล้วพยายามอ่านให้เข้าใจประเด็นค่ะ ก็ว่าแล้วคุณต้องพิมพ์ 3000 เป็น 30000 ค่ะ ค่าทนายคุณแพงมากจัง ^^
ขอบคุณค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4496 โดย yakisawa
จะใช้หนี้คับ หลังจากรอดตายมาได้ ด้วยอุบัตเหตุ 2 ครั้ง หนี้ที่ถูกบังคับคดี แล้ว Capital OK หลังจากปี 2008 มีข้อมูลในบูโร แต่เช็คล่าสุด 06/02/2012 ไม่มี เจ้าหน้าที่บอกว่า ไม่มี Capok เป็นสมาชิกแล้ว จึงไม่มีข้อมูล ก็เลยไปขอถ่ายสำนวนคดีมาเป็นข้อมูล จะเจรจากับเจ้าหนี้ พรุ่งนี้

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4498 โดย Champcyber99

yakisawa เขียน: จะใช้หนี้คับ หลังจากรอดตายมาได้ ด้วยอุบัตเหตุ 2 ครั้ง หนี้ที่ถูกบังคับคดี แล้ว Capital OK หลังจากปี 2008 มีข้อมูลในบูโร แต่เช็คล่าสุด 06/02/2012 ไม่มี เจ้าหน้าที่บอกว่า ไม่มี Capok เป็นสมาชิกแล้ว จึงไม่มีข้อมูล ก็เลยไปขอถ่ายสำนวนคดีมาเป็นข้อมูล จะเจรจากับเจ้าหนี้ พรุ่งนี้

กรณีลูกหนี้ไม่มีเงินเดือนและไม่มีทรัพย์สิน ตรงนี้ลูกหนี้ก็จะได้รับประโยชน์ในการเจรจา เพราะเมื่อเจ้าหนี้ไปสืบทรัพย์แล้วพบว่าลูกหนี้ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สินอื่นๆ คาดว่าน่าจะเป็นหนี้ที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้แล้ว การเจรจาขอส่วนลดและปิดบัญชี ลูกหนี้น่าจะได้ประโยชน์มากกว่า ซึ่งการเจรจาในลักษณะนี้ อาจจะสามารถลดหนี้ได้มากกว่า 50% ส่วนถ้าลูกหนี้ไม่ดำเนินการอะไรก็จะไม่ถูกบังคับคดีเนื่องจากไม่มีทรัพย์สินใดๆ ให้ยึด แต่จะมีติดเพียงประวัติในเครดิตบูโร หรือที่เรียกว่า black list เท่านั้น

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4520 โดย ntps

yakisawa เขียน: จะใช้หนี้คับ หลังจากรอดตายมาได้ ด้วยอุบัตเหตุ 2 ครั้ง หนี้ที่ถูกบังคับคดี แล้ว Capital OK หลังจากปี 2008 มีข้อมูลในบูโร แต่เช็คล่าสุด 06/02/2012 ไม่มี เจ้าหน้าที่บอกว่า ไม่มี Capok เป็นสมาชิกแล้ว จึงไม่มีข้อมูล ก็เลยไปขอถ่ายสำนวนคดีมาเป็นข้อมูล จะเจรจากับเจ้าหนี้ พรุ่งนี้

ปล่าวว่า คุณไม่จ่ายนะค่ะ แต่แค่ขอให้ทำตัวปกติ ไม่ต้องกลัว ปิดบัง
ซ่อนเร้น เพราะเราแค่ทำผิดพลาดทางการเงินค่ะ
การอายัดเงินเดือน อาจเป็นทางออกที่ดีสำหรับคุณนะค่ะ ในวันที่
คุณยังไม่มีเงินเก็บมากๆ พอที่จะปิดค่ะ ถ้าคุณมีเงินในมือ 2-3หมื่น
ก็เดินหน้าโทรต่อรองได้เลยค่ะ แต่ไม่แนะนำให้ผ่อนต่อเดือน เพราะ
เขาจะไม่ลดอะไรให้ทั้งที่เราควรได้ลดค่ะ ก็เขาปิดกิจการไปแล้ว
จริงไหมค่ะ อย่าให้ความกลัวมาบดบังสตินะค่ะ

เรื่องอายัดก็เหมือนกัน ถ้าเป็นไปได้ ขอให้เจ้านาย จ่ายเงินสด
ดีไหมค่ะ บอกว่า เราไม่มีบัญชีเงินฝาก มีเหตุขัดข้องทางการเงิน
ที่กำลังแก้ไขค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4561 โดย yakisawa

kaewja เขียน:

ปล่าวว่า คุณไม่จ่ายนะค่ะ แต่แค่ขอให้ทำตัวปกติ ไม่ต้องกลัว ปิดบัง
ซ่อนเร้น เพราะเราแค่ทำผิดพลาดทางการเงินค่ะ
การอายัดเงินเดือน อาจเป็นทางออกที่ดีสำหรับคุณนะค่ะ ในวันที่
คุณยังไม่มีเงินเก็บมากๆ พอที่จะปิดค่ะ ถ้าคุณมีเงินในมือ 2-3หมื่น
ก็เดินหน้าโทรต่อรองได้เลยค่ะ แต่ไม่แนะนำให้ผ่อนต่อเดือน เพราะ
เขาจะไม่ลดอะไรให้ทั้งที่เราควรได้ลดค่ะ ก็เขาปิดกิจการไปแล้ว
จริงไหมค่ะ อย่าให้ความกลัวมาบดบังสตินะค่ะ

เรื่องอายัดก็เหมือนกัน ถ้าเป็นไปได้ ขอให้เจ้านาย จ่ายเงินสด
ดีไหมค่ะ บอกว่า เราไม่มีบัญชีเงินฝาก มีเหตุขัดข้องทางการเงิน
ที่กำลังแก้ไขค่ะ

วันนี้ ได้คุยกับพี่แล้วสบายใจครับ ขอบพระคุณที่ให้คำแนะนำเป็นอย่างดี อยากจะให้จบภายในปีนี้ จะได้ลืมตาอ้าปากได้กับเขามั่ง

บทเรียนราคาแพง หนีหนี้ อยู่เจ็ดปี ไม่เคยมีวันให้มีความสุขจริงๆ สักที วันนี้ ด้วยหนึ่สมองสองมือพ่อ จะยิ้มสู้หนี้ เพื่ออนาคตลูก..

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4563 โดย tjulteera
เป็นกำลังใจให้คะ
เราก็กำลังจะหมดหนี้แหละ เหลืออีกแค่ 3 ใบจาก 13
ก็ได้พี่แก้วจ๋า พี่บัว นี้แหละ ค่อยสอน ค่อยเตือน สอนให้เราคิดเป็น เกือบเป็นไท แล้ว

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4642 โดย yakisawa
โทรไปเจรตาขอลดหนี้ จะหาเงินมาปิดให้ สินเชื่อ Capok lสองวันที่แล้ว ไม่เห็นติดต่อมาเลย รอ และ รอ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4674 โดย ntps
ลูกชาวนาที่น่าสงสารค่ะ ไม่ต้องรอให้เสียเวลาทำมาหากินหรอกค่ะ
ถ้าเขาอยากรับเงินคุณ ป่านนี้เขาโทรมาแล้วค่ะ

เก็บเงินไว้ค่ะ อาทิตย์หน้าก็เริ่มงานใหม่แล้ว สู้ๆ นะค่ะ ตั้งใจทำให้ดีที่
สุด อย่าไปหมกมุ่นกับเรื่อง ไม่ ok นี้ดีกว่า เดี๋ยวเจ้านายจะไม่ปลื้มค่ะ
ถ้าผลงานเราดี เขาก็ไม่มีสิทธิมายุ่งเรื่องส่วนตัวเช่น หนี้เราค่ะ

ดูแลตัวเอง ภรรยา และลูกนะค่ะ ครอบครัวแข็งแรง ปัญหาใดๆๆ ก็ผ่าน
ไปได้ฉลุยค่ะ :)

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4715 โดย yakisawa

kaewja เขียน: ลูกชาวนาที่น่าสงสารค่ะ ไม่ต้องรอให้เสียเวลาทำมาหากินหรอกค่ะ
ถ้าเขาอยากรับเงินคุณ ป่านนี้เขาโทรมาแล้วค่ะ

เก็บเงินไว้ค่ะ อาทิตย์หน้าก็เริ่มงานใหม่แล้ว สู้ๆ นะค่ะ ตั้งใจทำให้ดีที่
สุด อย่าไปหมกมุ่นกับเรื่อง ไม่ ok นี้ดีกว่า เดี๋ยวเจ้านายจะไม่ปลื้มค่ะ
ถ้าผลงานเราดี เขาก็ไม่มีสิทธิมายุ่งเรื่องส่วนตัวเช่น หนี้เราค่ะ

ดูแลตัวเอง ภรรยา และลูกนะค่ะ ครอบครัวแข็งแรง ปัญหาใดๆๆ ก็ผ่าน
ไปได้ฉลุยค่ะ :)

ขอบพระคุณพลังแรงใจครับพี่ ซึ้งครับพี่

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.909 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena