เริ่มคิดหาทางออกว่าจะทำอย่างไรดี

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99957 โดย koharu1
สู้ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้ ผมเองก็ทำงานคนเดียว ลูก 2 คน ไม่มีคนช่วยเลี้ยง ภรรยา จึงไม่ได้ทำงาน ให้เลี้ยงลูก เป็นกำลังใจให้นะครับ[/quote]

ขอบคุณมากนะคะ
ตอนนี่สะดุดอยู่ ขอเวลาสักนิด
หาทางต่อว่าจะแก้อะไรยังไง
บทเรียนแสนแพงเพราะความสะเพร่าของตัวเอง
แต่จะไม่ท้อค่ะ

เป็นกำลังใจให้เช่นกันนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101243 โดย koharu1
มีคำถามค่ะ

นอกเหนือจากลูกหนี้ เจ้าหนี้สามารถโทรหาบุคคลอ้างอิง
หรือบุคคลที่สามได้ด้วยหรอคะ

ตามพรบคุ้มครองลูกหนี้ ที่เคยได้ข้อมูลเหมือนจะทำไม่ได้

บริหารสินทรัำย์เจ ที่สแตนดาร์ดชาร์เตอร์ขายหนี้ไปแล้ว
โทรไปหาแม่เราค่ะ เหตุผลเพราะติดต่อเราไม่ได้
ซื้อตัวเราองไม่ได้เปลี่ยนเบอติดต่อ รับโทรศัพท์หมด หรือถ้าไม่ได้รับ ก็โทรกลับหมด

พรบ ยังเหมือนเดิมมั้ยคะ หรือว่า มีการเปลี่ยนแปลงไปแล้ววว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101251 โดย Barcode910

koharu1 เขียน:

หลังขึ้นศาลเกิดปัญหา มีความจำเป้นต้องหยุดจ่าย
TMB 195,026 หยุดจ่าย 11 เดือน รับหมายศาล 20/03/59
กำหนดขึ้นศาลครั้งที่1 11/05/59 ยอดฟ้อง 254,985.16
กำหนดขึ้นศาลครั้งที่2 28/06/59 สรุปผล ประนอมยอมความชำระต่อ 60 งวด ขั้นต่ำ 4,300 บาท
พร้อมดอกเบี้ยของเงินต้น 195,026 จำนวน 12% ต่อปี

ขอสอบถามหน่อยครับ TMB ขึ้นศาลครั้งที่1 ขอศาลเลื่อนนัดหรือครับ

แล้วครั้งที่ 2 นั้น ทาง TMB เสนอมาหรือครับ ผ่อน 60 งวด ขั้นต่ำ 4300 บาท

พอดีจะขึ้นศาลครั้งแรก 26/05 นี้นะครับ

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101654 โดย koharu1

Barcode910 เขียน:

koharu1 เขียน:

หลังขึ้นศาลเกิดปัญหา มีความจำเป้นต้องหยุดจ่าย
TMB 195,026 หยุดจ่าย 11 เดือน รับหมายศาล 20/03/59
กำหนดขึ้นศาลครั้งที่1 11/05/59 ยอดฟ้อง 254,985.16
กำหนดขึ้นศาลครั้งที่2 28/06/59 สรุปผล ประนอมยอมความชำระต่อ 60 งวด ขั้นต่ำ 4,300 บาท
พร้อมดอกเบี้ยของเงินต้น 195,026 จำนวน 12% ต่อปี

ขอสอบถามหน่อยครับ TMB ขึ้นศาลครั้งที่1 ขอศาลเลื่อนนัดหรือครับ

แล้วครั้งที่ 2 นั้น ทาง TMB เสนอมาหรือครับ ผ่อน 60 งวด ขั้นต่ำ 4300 บาท

พอดีจะขึ้นศาลครั้งแรก 26/05 นี้นะครับ

ของเรา ทำยอมไปค่ะ เค้าเอายอดหนี้หาร 60เดือน
ออกมาก็ประมาณ 4300 ยอดหนี้น่าจะสองแสนกว่าๆๆ

ตอนที่เราไปศาล
ก็มีสองทางเลือกในตอนนั้นค่ะ
ทางที่หนึ่งคือยอมความเค้า ยอมจ่ายไป เดือนละ 4300 ขั้นต่ำนะคะ ย้ำว่าขั้นต่ำ
ทางที่สองถ้าเราไม่ไหวหรือไม่เหนด้วยกับยอดชำระ ดอกเบี้ยและอื่นๆ ก็ต้องเขียนคำให้การยื่นภายใน15วันค่ะ

กับเจ้านี้เรายอมความไปแต่สุดท้าย ไม่ไหว เพราะ มีภาระเพิ่มขึ้น และตั้งครรภ์ค่ะ
ค่าใช้จ่ายต้องเอามาใช้กับตรงนี้เลยปล่อยแล้ว

เพราะดอกเบี้ยตามยอมเหลือ 12หรือ 15%ต่อปีค่ะ
รอหมายจากบังคับคดีอย่างเดียวแล้ว

ส่วนตัวตอนนี้โดนอายัดเงินเดือนแล้วค่ะ แต่จากเจ้าอื่น
TMB เป็นหนึ่งในห้าเจ้า สุดท้ายที่เหลือและต้องชำระ

สถานการณ์ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ของเรา ผลกลายออกมาแบบนี้

คือลองคำนวนหลายๆๆอย่างแล้ว
60งวด เดือนละ 4300 ครบกำหนด หนี้ก็ไม่หมดอยู่ดี
เลยตัดสินใจแบบนี้ไปค่ะ

ถ้ามีแค่เจ้าเดียว กำลังส่งไหว หรือกำลังส่งมากกว่าขั้นต่ำ ใน5ปีก็น่าจะหมดค่ะ
ลองพิจารณาสถานการณ์ของตัวเองค่ะว่า เราไหวแบบไหน

แต่ยังไงขอให้ไปขึ้นศาลให้ถูกต้องนะคะ เพราะเราจะได้ไม่เสียเปรียบในเรื่องที่ไม่ควรเกิด
เช่นดอกเบี้ย ถ้าเราปล่อยโจทก์เลย ดอกเบี้ยออาจจะไม่ใช่ 15ค่ะ อาจจะเป้น 28
เรื่องเล็กๆน้อยๆแบบนี้แหละค่ะ

ขอให้ไป ตัดสินกันระหว่างที่โจทก์อยู่นะคะ
จะยอมความหรือยื่นคำให้การเพื่อแย้งเหตุผล ให้ทางศาลท่านพิจารณาให้
แล้วแต่เราเลยค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

เพิ่มเติมให้จากประสบการณ์ของตัวเอง
ถ้าในกรณียอมความ ให้ตรวจสอบดอกเบี้ยนะคะ
และถ้าเริ่มจ่ายแล้ว ในใบเสร็จรับเงิน จะไม่มีการแก้เรทดอกเบี้ยทันที
คือฐานข้อมูลยังเป็นดอกเบี้ยเก่า ให้แย้งทางธนาคาร หรือ ติดต่อกลับเจ้าหน้าที่ที่ดูคดีเรานะคะ
เราเจอบริษัททวงหนี้ที่พูดจาไม่ดีเท่าไหร่ คือแย่มาก
ทั้งๆที่เรา พยายามใจเยน
ยังไม่ถึงวันที่ต้องจ่ายก็โทรมาละ เข้าใจว่าหน้าที่เค้าค่ะ
แต่มารยาทแย่มาก

สู้ๆๆค่ะ

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101672 โดย siratirange
บริหารเจเปนตอนนี้สถานการเปนอย่างไรบ้างค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.483 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena