เริ่มคิดหาทางออกว่าจะทำอย่างไรดี

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84682 โดย koharu1
อัพเดตรายการหนี้สิน

บัตรกดเงินสด UOB 40,000 ชำระปกติ เพราะแม่และน้องสาวใช้และชำระให้

Ready credit. 72,659 หลังจากที่เจรจาให้เราทำประนอมไม่ได้ ตอนนี้เสนอส่วนลดมาประมาณ38%ค่ะ เสนอมาให้ปิด 45,000 แต่มาช้าไป เพิ่งปิดอีกเจ้าไป เลยคงต้องใช้เวลาอีกซักพัก

Krungsri credit card ยอดหยุด50,000 กว่าๆหยุดไป 8 เดือน ยอดที่นำมาเจรจาคือ 56,615.14 ดจรจาปิดบัญชีแล้ว ยอดจบที่ 28,000 ลดไป 50%up( 26/12/58)

KBank 40,000 ชำระปกติ (บัญชีเงินเดือน)

KTC 70,000 หยุดได้ 6 เดือน ขึ้นศาลทำประนอมยอมความที่ศาลผ่อน 3 ปี
งวดสุดท้ายต้องปิด

SCB family plus 112,000 หยุดจ่าย 11 เดือน

สินเชื่อบุคคล
CIMB69899 หยุดจ่ายได้ 11 เดือน (นานๆโทรมาที)
ยอดก่อนปิด 88,722.21 เจรจาปิดที่ 42680 คิดเป็น 51.89% (30 เมษายน 59

CIMB2 ประมาณ 94,216 หยุดจ่ายได้ 11 เดือน
ยอดปัจจุบันจากบูโร 115851 (หายไปเลย)

STCB 148,054 หยุดจ่ายได้ 11 เดือน
ยอดปัจจุบันจากบูโร 165,041 ยอดนี้ตั้งแต่เดือน ตค 58
ไม่มีการเดินดอกเบี้ย ( ไม่มีการติดต่อเลย)

Citi advance 131,902หยุดจ่าย 6 เดือน (มีคนมาทวงหนี้ถึงบ้าน)
ยอดปัจจุบันจากบูโร 143,407 สำนักหฎหมายติดต่อมาเจรจาปิดที่
90,000 สถานะเงินยังไม่พอ TwT

TMB 198,388 หยุดจ่าย 11 เดือน รับหมายศาล 20/03/59
กำหนดขึ้นศาล 11/05/59 ยอดฟ้อง 250,000

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85112 โดย koharu1
จากการไปศาลมาเมื่อวาน
คดีของธนาคารทหารไทย

เราไปถึงที่ศาลประมาณ 08:40
พอไปถึงก็รายงางนตัวกับเจ้าหน้าที่ว่ามาถึงแล้ว เจ้าหน้าที่บอกว่าทนายฝั่งโจทย์ยังไม่มา
รอจนเกือบ9โมง ก็มีทนายผู้หญิงเดินเข้ามา
ทำหน้าแบบไม่พอใจอะไรเลย พอมาเจอเรากับพี่อีกคน
คำถามแรกที่ทนายสาวถามคือ

ทนาย "จะผ่อนต่อใช่ไหม"
เรา มองหน้ากับพี่อีกคน เราก็เลยถามกลับไปว่า ธนาคารให้นโยบายมาอย่างไรคะ?
ทนาย ของคุณยอดสองแสนกว่า ธนาคารให้ผ่อนต่อ 60งวด ตกเดือนละประมาณ 4300ไหวมั้ย?
เรา ระหว่างผ่อนมีดอกเบี้ยระหว่างผ่อนมั้ยคะ?
ทนาย 12%
เราก็เลยบอกว่าลดกว่านี้อีกได้ไหม ทนายก็บอกว่าแค่ว่า ถ้าไม่ยอมตามนี้ก็ขึ้นบัลลัง
พี่อีกคนก็โดนคำถามเดียวกัน และเรากับพี่เค้า ก็เลยตามกันไปขึ้นบัลลัง

ต่อจากนั้น ก็ไปที่บัลลังรออยู่ชั่วโมงนึง คนที่นั่งหน้าบัลลังก็ถามว่าจะให้ศาลพิพากษาเลยมั้ย
เรากับพี่อีกคนตอบตรงกันว่า ขอแถลงหน้าบัลลัง
แต่พอผ่านไปอีกสักพักทนายโจทย์ก็เอากระดาษมาให้เซ็น หัวกระดาษเขียนว่ารายงานระหว่างการพิพากษา? (ชื่อผิดต้องขออภัย) พอเราอ่านในรายละเอียดกลับเขียนว่า “สอบถามจำเลยแล้วจำเลยแจ้งว่าจะไม่ทำการแถลงและให้พิพากษาได้” (ประมาณนี้นะคะ) อึ้งกับพี่อีกคนไปแป๊บๆ เลยคุยกันสองคนว่าไม่เซ็น จะขอแถลงให้ได้ อย่างน้อยขอให้ได้แถลง ทนายก็ทำหน้าไม่ค่อยพอใจ นางหน้าบัลลังก็พูดออกมา จะแถลงอ่ะทำไปก็เท่านั้นแหละ ผู้พิพากษาเค้ามีดุลพินิจของเค้า คุณจะเอาอะไรไปแถลง (ทนายกับนางหน้าบัลลังเม้าท์กันใหญ่ค่ะ สนิทกันมาก)
ผ่านไปอีกเกือบชั่วโมง ก็เข้ามาเรียกเรากับพี่ไปบอกให้ไปแถลง ก็เดินตามเค้าไป เป็นบัลลังนอกห้อง คล้ายโพเดียมแล้วมีป้ายติดว่า “ผู้พิพากษา” สักแป๊บ
พี่คนที่มาด้วยกันโดนเรียกก่อน
ผู้พิพากษา ว่ามาจะแถลงอะไร
พี่ เรื่องดอกเบี้ยครับ
ผู้พิพากษา เค้าเป็นธนาคารนะ เค้ามีสิทธิ์เรียกเก็บตามขอบเขตที่เค้าได้รับคือ 28%
พี่ (เค้าหน้าตาแบบอึ้งมากกับคำพูดนี้)
ผู้พิพากษา มีอะไรแถลงเพิ่มมั้ย
พี่ ไม่มีแล้วครับ

พอมาถึงคิวเรา
ผู้พิพากษา จะแถลงเรื่องอะไร ตกลงกันไม่ได้หรอ
เรา คือหนูมีข้อสงสัยกับเอกสารแนบของโจทย์ค่ะ
ผู้พิพากษา เรื่องอะไร
เรา ตารางการคิดดอกเบี้ยและเงินต้นจากยอดที่จ่ายค่ะ
ผู้พิพากษา ตรงไหน
เรา เนื่องจากสัญญากู้เป็นแบบลดต้นลดดอก แต่ในตารางที่แสดงรายการนี้
ในเดือนแรก หนุจ่ายไปตามค่างวด 6280 บาท แต่ช่องรายละเอียดเงินต้นระบุไว้ 3342บาท
แต่ในช่องดอกเบี้ยกลับไม่มีอะไรเลย เลยสงสัยว่าเงินที่เหลือ 2938 ไปอยู่ที่ไหน
ในสัญญาตอนที่ทำอัตตราดอกเบี้ย 18% เข้าใจค่ะว่ามี CPR+6 แต่ในตารางกลับระบุหมดเลย
ว่าทุกงวดเป็น 24% หนูต้องการคำตอบของข้อสงสัยที่หนูมี แต่ตอนนี้ฝั่งโจทย์กลับไม่อยู่ให้ซักถาม
ตอนก่อนที่จะขึ้นมาบัลลัง ทนายก็ไม่เปิดโอกาสให้ถามเลย หนูเลยต้องมาขอแถลง
ผู้พิพากษา แต่ก็นะ เข้าใจที่เราพูด งั้นก็ต้องไปหาเอกสารทั้งหมดที่หนูสงสัยมาว่าสิ่งที่หนูพูดมันขัดแย้งยังไง
เรา แต่เอกสารที่พูดถึง แม้กระทั่งงสัญญากู้ ธนาคารก็ไม่ได้ส่งอะไรมาให้ ใบเสร็จเนื่องจากเป็นสลิปของ7-11
รายละเอียดจะไม่บอกเลยค่ะว่า หักเป็นดอกเบี้ยเท่าไหร่เงินต้นเท่าไหร่ และดอกเบี้ยที่โดนเรียกเก็บก็เกินกว่า
อัตตราที่กฏหมายกำหนด
ผู้พิพากษา ตัดบทเราเลยแล้วบอกว่า เค้าเป็นธนาคารเค้ามีสิทธิ์เรียกเก็บตามขอบเขตที่เค้าได้รับคือ 28%ก็ไม่ได้ผิดอะไร
เรา คือไม่เข้าใจในสิ่งที่ท่านพูดเลย จึงตัดสินใจจบบทสนทนาเพราะพยายามจะพูดต่อ แต่ท่านบ่ายเบี่ยงและรีบร้อน
ที่จะออกไปจากตรงนั้น

หลังจากนั้นก็กลับไปที่ห้องบัลลัง เรากับพี่คนอีกคนจึงถามว่า อยากขอเลื่อนไปก่อนขอไปเจรจากับธนาคารอีกครั้งต้องทำอย่างไรบ้าง นางหน้าบัลลังบอกว่า ก็ต้องสู้คดี กลับไปหาทนายและกลับไปเขียนคำให้การมายื่นภายใน 15วัน หันไปถามทนายบวกกับตรวจตารางพิพากษาของผู้พิพากษาได้มาเป้นวันที่ 28 มิ.ย ตามนี้นะ
พูดจบนางก็ไม่สนใจเราอีกเลย พิมๆๆๆๆแล้วก็ให้ทนายโจทย์เอามาให้ รายละเอียดก็ระบุตามที่นางบัลลังบอกเมื่อกี้
เราพยายามจะคุยให้เข้าใจแต่นางกลับเดินออกจากห้องไป ปล่อยให้อยู่กับทนาย
ทนายก็พูดแค่ว่า ก็ไปทำตามที่เค้าบอกมาละกัน จำใจต้องเซ็นค่ะ เพราะนางหน้าบัลลังออกไปข้างนอกแล้ว พอหลังจากเซ็น
ทนายก็บอกแค่ว่าเจอกันอีกเดือนครึ่งนะ ทำหน้าเชิดๆๆหยิ่งๆแล้วเดินออกไป

คือแอบผิดหวังมากๆกับสิ่งที่เกิดขึ้นวันนี้
แต่ก็ต้องเดินต่อไป คงต้องหาคำสู้คดีไปยื่นก่อนเพื่อให้ได้ไปต่อที่ศาลในอีกเดือนครึ่งข้างหน้า

แต่เราเพิ่งคุยกับพี่ที่เค้าเป็นทนาย (เค้าช่วยเขียนคำให้การให้ค่ะ) มองแล้วคงต้องยอมความ
ตามเงื่อนไขของธนาคารแล้วค่อยเจรจาขอปิดภายหลัง
แต่ตอนนี้ยื้อเวลาออกไปก่อนเพื่อตั้งหลักต่อไป

ประสบการณ์ครั้งนี้จะไม่ลืมเลย
"การันตีเลยค่ะว่า ไม่ควรไปไปศาลคนเดียวหากไม่มีความรู้เรื่องกฏหมาย"
สู้ๆนะคะทุกคน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85117 โดย kcp
เข้ามาส่งกำลังใจค่ะ สู้ๆ นะคะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85122 โดย Na99
อึ้งอีกคน เจอแบบนี้ เข้ามาให้กำลังใจครับ ยอดใกล้ๆกัน

สู้ๆครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85124 โดย Rasitayee

koharu1 เขียน: ชื่อเพลงค่ะเป็นพนักงานบริษัทรายได้รวมก่อนหักภาษีและอื่นๆตามระเบียบของบริษัทอยู่ที่ 44,000
ตอนนี้เป็นหนี้บัตรเครดิตรงมกับสินเชื่อบุคคลหลายแห่งดังนี้

บัตรกดเงินสด UOB 40,000
Ready credit. 70,000
Krungsri credit card 50,000
KBank 40,000
KTC 70,000
SCB family plus 112,000

CIMB ประมาณ 130,000(จาก2แสน) ผ่อนมาแล้วประมาน20งวด
STCB 140,000 ผ่อนมาแล้ว 12งวด
Citi advance 140,000 ผ่อนมาแล้ว12งวด
TMB 180,000 ผ่อนมาแล้ว10งวด

แต่เนื่องจากตั้งแต่ผลายปีที่แล้วได้ทำการเปลี่ยนงาน
จึงไม่มีรายได้ในส่วนโบนัสจึงทำให้ต้องเริ่มเอาเงินมาหมุนจากบัตรนั้นโปะบัตรนี้เรื่อยมา
จรตอนนี้วงเงินเต็มทุกบัตร

ตอนนี้อยากจะปิดบัตรเครดิตก่อนแต่อาจจะต้องอาศัยเวลาในการเก็บด้วยเพราะ
มีภาระลูก1คน รถ1คันค่าเช่าบ้านและใช้จ่ายประจำวันก็ประมาน15,000บาท

อยากขอคำแนะนำจากกระทู้นี้ให้เป็นอีกหนึ่งทางความคิดเพื่อตัดสินใจว่าจะทำอย่างไรดี

ตอนนี้คิดอยากจะหยุดจ่ายทั้งหมดให้ตัวเองฟื้นตัวและจะเริ่มจ่ายใหม่

ในกรณีถ้าจะหยุดจ่ายสินเชื่อส่วนบุคคลจะเป็นอย่างไรบ้างคะ
ในส่วนบัตรเครดิตเรายกเลิกเลยได้หรือเปล่าเพราะตั้งใจว่าจะไม่พกบัตรเครดิตอีกแล้วหลังจากปลดหนี้ก้อนนี้
แล้วรถที่ผ่อนอยู่จะมีผลกระทบอะไรบ้างหรือไม่คะ
บุคคลอ้างอิงตอนขอกู้เงินเป็นแม่ เป็นจะโทรไปหาหรือเปล่า

แล้วเวลาเค้าโทรมาทวงหนี้ดิฉันควรรับสายแล้วบอกเค้าไปว่าอย่างไรดีคะ

ถ้าหนี้ส่วนบัตรเครดิตหมดในส่วนของสินเชื่อบุคคลดิฉันสามารถชำระได้ปกติค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

คุณ เพลงมีคล้ายกันเลยค่ะ กสิกร cimb scbt scb ยอดพอๆ กันค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ ๆไปด้วยกัน อัพเดทบ่อย ๆนะค่ะ ติดตามค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85127 โดย koharu1
คุณ Rasitayee สู้ๆเช่นกันนะคะ
อัพเดตกันและกันเนาะ
เป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ

Rasitayee เขียน:

koharu1 เขียน: ชื่อเพลงค่ะเป็นพนักงานบริษัทรายได้รวมก่อนหักภาษีและอื่นๆตามระเบียบของบริษัทอยู่ที่ 44,000
ตอนนี้เป็นหนี้บัตรเครดิตรงมกับสินเชื่อบุคคลหลายแห่งดังนี้

บัตรกดเงินสด UOB 40,000
Ready credit. 70,000
Krungsri credit card 50,000
KBank 40,000
KTC 70,000
SCB family plus 112,000

CIMB ประมาณ 130,000(จาก2แสน) ผ่อนมาแล้วประมาน20งวด
STCB 140,000 ผ่อนมาแล้ว 12งวด
Citi advance 140,000 ผ่อนมาแล้ว12งวด
TMB 180,000 ผ่อนมาแล้ว10งวด

แต่เนื่องจากตั้งแต่ผลายปีที่แล้วได้ทำการเปลี่ยนงาน
จึงไม่มีรายได้ในส่วนโบนัสจึงทำให้ต้องเริ่มเอาเงินมาหมุนจากบัตรนั้นโปะบัตรนี้เรื่อยมา
จรตอนนี้วงเงินเต็มทุกบัตร

ตอนนี้อยากจะปิดบัตรเครดิตก่อนแต่อาจจะต้องอาศัยเวลาในการเก็บด้วยเพราะ
มีภาระลูก1คน รถ1คันค่าเช่าบ้านและใช้จ่ายประจำวันก็ประมาน15,000บาท

อยากขอคำแนะนำจากกระทู้นี้ให้เป็นอีกหนึ่งทางความคิดเพื่อตัดสินใจว่าจะทำอย่างไรดี

ตอนนี้คิดอยากจะหยุดจ่ายทั้งหมดให้ตัวเองฟื้นตัวและจะเริ่มจ่ายใหม่

ในกรณีถ้าจะหยุดจ่ายสินเชื่อส่วนบุคคลจะเป็นอย่างไรบ้างคะ
ในส่วนบัตรเครดิตเรายกเลิกเลยได้หรือเปล่าเพราะตั้งใจว่าจะไม่พกบัตรเครดิตอีกแล้วหลังจากปลดหนี้ก้อนนี้
แล้วรถที่ผ่อนอยู่จะมีผลกระทบอะไรบ้างหรือไม่คะ
บุคคลอ้างอิงตอนขอกู้เงินเป็นแม่ เป็นจะโทรไปหาหรือเปล่า

แล้วเวลาเค้าโทรมาทวงหนี้ดิฉันควรรับสายแล้วบอกเค้าไปว่าอย่างไรดีคะ

ถ้าหนี้ส่วนบัตรเครดิตหมดในส่วนของสินเชื่อบุคคลดิฉันสามารถชำระได้ปกติค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

คุณ เพลงมีคล้ายกันเลยค่ะ กสิกร cimb scbt scb ยอดพอๆ กันค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ ๆไปด้วยกัน อัพเดทบ่อย ๆนะค่ะ ติดตามค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85129 โดย IndyGirL
เจอแบบนี้เป็นเราก็คงเครียดแหละคะ เราโชคดีเจอหน้าบัลลังก์และผู้พิพากษาใจดี เราสงสัยอะไรก็เดินไปถามหน้าบัลลังก์เลยคะ แต่คำตอบของเค้าเราก็ต้องเอามากลั่นกรองอีกทีนะคะ ไม่ได้เขื่อหมดทุกคำพูด ต้องมีสติ :vomit:

เคสของเราเองกับ UOB ทนายขอเลื่อน พอท่านนั่งบัลลังก์ผู้พิพากษาก็บอกกับเราคะว่ายังมีโอกาสสู้คดีในนัดหน้านะ ศาลไม่ปิดโอกาสตรงนั้นซึ่งก็คือต้องยื่นคำให้การ. ปรึกษาท่านประธานแล้วข้อสงสัยในใจกระจ่างขึ้นเยอะเลยคะ :laughing:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85138 โดย MK245
กำลังต้องไปขึ้นศาลของทหารไทยเหมือนกันคะ ยังตั้งหลักไม่ถูกว่าควรทำอย่างไรต่อดี

แต่ขอส่งกำลังใจให้นะคะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85203 โดย peck
ของKTC ของฟ้องเขามีข้อเสนออะไรให้ไหม ไม่อยากไปศาลเลยลางานลำบากอ่า :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86867 โดย koharu1
ขอโทษที่เข้ามาตอบช้ามากๆๆ
ติดงานชนิดที่ว่า ลูกเกือบลืมหน้าไปแล้วค่ะ

ตอนKTC กำลังจะส่งฟ้องศาลเค้าให้ข้อเสนอมาแค่2ทาง
1. จ่ายปิดก้อนเดียว
2. แบ่งจ่าย 6เดือน
ตอนนั้นคือยังกรอบมาก หมุนไม่ได้เลยด้วยซ้ำค่ะ
เลยปฏิเสธไป
หลังจากนั้นสองอาทิตย์หมายศาลฉบับแรกในชีวิตก็มาเลย
พอถึงวันนัด ก็ไป เจอทนายฝั่งโจทย์ ถึงแค่ขั้นตอน ไกลเกลี่ยค่ะ
เพราะเค้าให้ชำระต่อ 36 งวด อย่างน้อย 1500 บาท
ก็เลยตกลงไปค่ะ

ตอนนี้ยอดก็ลงเรื่อยๆเพราะมีมากก็จ่ายมาก มีน้อยก็จ่ายเท่ายอดขั้นต่ำ

ข้อคิดที่ได้จากครั้งนี้คือ
อย่าหนีศาล อย่ากลัวการไปศาลค่ะ
เพราะถ้าเรากลัวและเลือกไม่เผชิญหน้าเราจะเสียเปรียบ เสียโอกาสทุกอย่างเลยค่ะ
สู้ๆๆนะคะ

peck เขียน: ของKTC ของฟ้องเขามีข้อเสนออะไรให้ไหม ไม่อยากไปศาลเลยลางานลำบากอ่า :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86868 โดย koharu1
ขอบคุณมากๆๆค่ะ

kcp เขียน: เข้ามาส่งกำลังใจค่ะ สู้ๆ นะคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86869 โดย koharu1
ขอบคุณมากๆๆค่ะ

Na99 เขียน: อึ้งอีกคน เจอแบบนี้ เข้ามาให้กำลังใจครับ ยอดใกล้ๆกัน

สู้ๆครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86870 โดย koharu1
อยากเจอผู้พิพากษาแบบนี้จัง
แต่เป็นเพราะเราไม่มีความรู้ด้วยแหละ
บางทีท่านอาจจะพยายามบอกไรเรารึเปล่า? ไม่แน่ใจนะคะ
แต่ก็นะ สู้ๆๆค่ะ
เคสนี้ของเราพิพากษาเรียบร่อยแล้วค่ะ

IndyGirL เขียน: เจอแบบนี้เป็นเราก็คงเครียดแหละคะ เราโชคดีเจอหน้าบัลลังก์และผู้พิพากษาใจดี เราสงสัยอะไรก็เดินไปถามหน้าบัลลังก์เลยคะ แต่คำตอบของเค้าเราก็ต้องเอามากลั่นกรองอีกทีนะคะ ไม่ได้เขื่อหมดทุกคำพูด ต้องมีสติ :vomit:

เคสของเราเองกับ UOB ทนายขอเลื่อน พอท่านนั่งบัลลังก์ผู้พิพากษาก็บอกกับเราคะว่ายังมีโอกาสสู้คดีในนัดหน้านะ ศาลไม่ปิดโอกาสตรงนั้นซึ่งก็คือต้องยื่นคำให้การ. ปรึกษาท่านประธานแล้วข้อสงสัยในใจกระจ่างขึ้นเยอะเลยคะ :laughing:

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86872 โดย koharu1
ขอบคุณค่ะ

MK245 เขียน: กำลังต้องไปขึ้นศาลของทหารไทยเหมือนกันคะ ยังตั้งหลักไม่ถูกว่าควรทำอย่างไรต่อดี

แต่ขอส่งกำลังใจให้นะคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #86873 โดย koharu1
อัพเดตรายการหนี้สิน
บัตรกดเงินสด UOB 30,000 ชำระปกติ
Ready credit72,659 (บริษัทบริหารสินทรัพย์)
KBank 30,000 ชำระปกติ (บัญชีเงินเดือน)
SCB family plus 145,xxx หยุดจ่าย 1ปี 2 เดือน
CIMB2 ประมาณ 94,216 หยุดจ่ายได้ 11 เดือน
ยอดปัจจุบันจากบูโร 115851 (หายไปเลย)
STCB 148,054 หยุดจ่ายได้ 11 เดือน
ยอดปัจจุบันจากบูโร 165,041 ยอดนี้ตั้งแต่เดือน ตค 58
ไม่มีการเดินดอกเบี้ย ( ไม่มีการติดต่อเลย)
Citi advance 131,902หยุดจ่าย 6 เดือน (มีคนมาทวงหนี้ถึงบ้าน)
ยอดปัจจุบันจากบูโร 143,407 สำนักหฎหมายติดต่อมาเจรจาปิดที่

ปิดจบแล้ว
Krungsri credit card
ยอดหยุด50,000 กว่าๆหยุดไป 8 เดือน
ยอดที่นำมาเจรจาคือ 56,615.14
เจรจาปิดบัญชีแล้ว ยอดจบที่ 28,000 ลดไป 50%up(26/12/58)
CIMB
69,899 หยุดจ่ายได้ 11 เดือน
ยอดก่อนปิด 88,722.21 เจรจาปิดที่ 42680 คิดเป็น 51.89% (30/04/59)

ขึ้นศาลอยู่ระหว่างการชำระ
KTC 70,000 หยุดจ่าย 6 เดือน รับหมายศาล 12/09/58
ขึ้นศาล 12/11/58 ยอดฟ้อง 77,xxx
ทำประนอมยอมความที่ศาลชำระต่อ 36 งวด ขั้นต่ำเดือนละ1,500 บาท งวดสุดท้ายต้องปิด
พร้อมดอกเบี้ยของเงินต้น 69,xxx จำนวน 10% ต่อปี
TMB 198,388 หยุดจ่าย 11 เดือน รับหมายศาล 20/03/59
กำหนดขึ้นศาลครั้งที่1 11/05/59 ยอดฟ้อง 254,985.16
กำหนดขึ้นศาลครั้งที่2 28/06/59 สรุปผล ชำระต่อ 60 งวด ขั้นต่ำ 4,300 บาท
พร้อมดอกเบี้ยของเงินต้น 195,026 จำนวน 12% ต่อปี

ล่าสุด
CIMB(ธรรมศิริรัฐ) ขั้นต่ำตามสัญญา 2,500 ตื้อให้จ่ายเพื่อยื้อบัญชีให้อยู่กับสำนักงาน
บอกว่าจ่ายเข้ามาตัดเงินต้นหมด
STCB(ธรรมศิริรัฐ) ขั้นต่ำตามนโยบายธนาคาร 2,000 ตื้อให้จ่ายเพื่อยื้อบัญชีให้อยู่กับสำนักงานบอกว่าจ่ายเข้ามาตัดเงินต้นหมด
Citi Advance(เชษฐ์) ขั้นต่ำตามสัญญา 5,543 ตื้อให้จ่ายเพื่อยื้อบัญชีให้อยู่กับสำนักงานพอต่อรองขอจ่ายให้ลดลงก็บอกว่างั้นคงต้องไปเจรจาที่ศาล เพราะตอนนี้เอกสารเตรียมฟ้องส่งมาที่สำนักงานแล้ว
SCB(บริษัทชาล์เตอร์ ) ติดต่อมาให้ปิดที่ 90,000 หรือขั้นต่ำ 3,400 2ปี
citi bank ready credit(บริหารสินทรัพย์) ให้ประนอมจ่ายเดือนละ 1,000

ยังปฏิเสธทั้งหมด

โดยเฉพาะของ CIMB และ STCB จริงถ้าเป็นเงื่อนไขแบบนั้นน่าสนใจนะ
เสียที่ว่า ไม่มีเอกสารไรยืนยันเลยว่า จะเป็นอย่างนั้นจริงๆ กลัวเป็นการจ่ายหยอด

หนูเลือกถูกวิธีใช่มั้ยคะ?

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86915 โดย kcp
เข้ามาส่งแรงใจค่ะ สู้ๆ นะคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86919 โดย MK245
อยากถามของ TMB ที่ไปศาล2 นัดคะ ว่า นัด 2 เกิดขึ้นจากการขอเลื่อนหรือว่าอย่างไรคะ

แล้วนัด 2 นี่คือศาลตัดสินหรือว่า ทำยอมคะ

koharu1 เขียน: อัพเดตรายการหนี้สิน
บัตรกดเงินสด UOB 30,000 ชำระปกติ
Ready credit72,659 (บริษัทบริหารสินทรัพย์)
KBank 30,000 ชำระปกติ (บัญชีเงินเดือน)
SCB family plus 145,xxx หยุดจ่าย 1ปี 2 เดือน

ปิดจบแล้ว
Krungsri credit card
ยอดหยุด50,000 กว่าๆหยุดไป 8 เดือน
ยอดที่นำมาเจรจาคือ 56,615.14
เจรจาปิดบัญชีแล้ว ยอดจบที่ 28,000 ลดไป 50%up(26/12/58)
CIMB
69,899 หยุดจ่ายได้ 11 เดือน
ยอดก่อนปิด 88,722.21 เจรจาปิดที่ 42680 คิดเป็น 51.89% (30/12/59)

ขึ้นศาลอยู่ระหว่างการชำระ
KTC 70,000 หยุดจ่าย 6 เดือน รับหมายศาล 12/09/58
ขึ้นศาล 12/11/58 ยอดฟ้อง 77,xxx
ทำประนอมยอมความที่ศาลชำระต่อ 36 งวด ขั้นต่ำเดือนละ1,500 บาท งวดสุดท้ายต้องปิด
พร้อมดอกเบี้ยของเงินต้น 69,xxx จำนวน 10% ต่อปี
กำหนดขึ้นศาลครั้งที่1 11/05/59 ยอดฟ้อง 254,985.16
กำหนดขึ้นศาลครั้งที่2 28/06/59 สรุปผล ชำระต่อ 60 งวด ขั้นต่ำ 4,300 บาท
พร้อมดอกเบี้ยของเงินต้น 195,026 จำนวน 12% ต่อปี

ล่าสุด ฃ
CIMB(ธรรมศิริรัฐ) ขั้นต่ำตามสัญญา 2,500 ตื้อให้จ่ายเพื่อยื้อบัญชีให้อยู่กับสำนักงาน
บอกว่าจ่ายเข้ามาตัดเงินต้นหมด
STCB(ธรรมศิริรัฐ) ขั้นต่ำตามนโยบายธนาคาร 2,000 ตื้อให้จ่ายเพื่อยื้อบัญชีให้อยู่กับสำนักงานบอกว่าจ่ายเข้ามาตัดเงินต้นหมด
Citi Advance(เชษฐ์) ขั้นต่ำตามสัญญา 5,543 ตื้อให้จ่ายเพื่อยื้อบัญชีให้อยู่กับสำนักงานพอต่อรองขอจ่ายให้ลดลงก็บอกว่างั้นคงต้องไปเจรจาที่ศาล เพราะตอนนี้เอกสารเตรียมฟ้องส่งมาที่สำนักงานแล้ว
SCB(บริษัทชาล์เตอร์ ) ติดต่อมาให้ปิดที่ 90,000 หรือขั้นต่ำ 3,400 2ปี
citi bank ready credit(บริหารสินทรัพย์) ให้ประนอมจ่ายเดือนละ 1,000

ยังปฏิเสธทั้งหมด

โดยเฉพาะของ CIMB และ STCB จริงถ้าเป็นเงื่อนไขแบบนั้นน่าสนใจนะ
เสียที่ว่า ไม่มีเอกสารไรยืนยันเลยว่า จะเป็นอย่างนั้นจริงๆ กลัวเป็นการจ่ายหยอด

หนูเลือกถูกวิธีใช่มั้ยคะ?

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87149 โดย koharu1
ไปนัดสอง เพราะขอเลื่่อนนัดค่ะ
ได้ยื่นคำให้การ (ให้พี่ที่ทำงานที่เป็นทนายด้วยเขียนให้)
แต่สุดท้ายก็ทำยอมไปค่ะ

ทนายฝั่งโจทย์ช่วยแค่ให้ได้จ่ายถัดไปอีก1เดือน
แต่ค่างวด ไม่ช่วยเลย เค้าบอกแค่ว่า "นโยบายธนาคารมาแบบนี้"
ตามนั้นค่ะ ยืมเค้ามาก็ต้องใช้ สู้ๆนะคะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87733 โดย koharu1
อัพเดตเรื่อง

กับธนาคารCIMB(บัญชีที่1)
หลังจากที่ได้จ่ายปิดไปเมื่อวันที่ 30 เมษายน 59
จนผ่านมาแล้ว3เดือน ก็เลยโทรกลับไปสอบถามทางสำนักงานกฏหมาย
เค้าก็บอกว่า ตัวนี้ต้องติดต่อทางธนาคารโดยตรงเพราะบัญชีไม่ได้อยู่ที่เค้าแล้ว
(เจ้าหน้าที่เฟรนลี่ดีมากค่ะ)
เราก็ได้เบอมาเลยโทรไปติดต่อ
คำตอบที่ได้
CIMB ทางธนาคารProcess 120ค่ะ
เรา แต่ตอนที่ติดต่ออจะปิดแจ้งมาว่า45-60วันเองนะคะ
CIMB งั้นข้อมูลคงผิดแล้วค่ะ
เรา ถ้าอย่างนั้นก็ต้องรอไปอีกเดือนนึงนะคะ แล้วจะติดต่อมาใหม่

เรื่องเก่าไม่ทันหาย เรื่องใหม่มาอีก
เมื่อ NCB ส่งมาที่บ้าน (เราขอล่วงหน้าไว้ให้ส่งมาทุก4เดือน)
เมื่อเปิดดูรายละเอียดก็ต้องอึ้งตามไฟล์แนบเลยค่ะ
สถานะไม่ปิดบัญชี แถมไม่พอเป็น สถานะปกติอีกต่างหาก
ยอดหนี้ก็ยังคงเหลือ

เราก็เลยโทรกลับไปหา CIMBอีก
เจอเจ้าหน้าที่คนเดิม

CIMB ทางธนาคารได้ส่งข้อมูลให้แล้วคงเหลือทางNCB ค่ะเพราะเค้ามีรอบการปรับข้อมูล
เรา แล้วจะต้องทำยังไง
CIMB คงต้องติดต่อNCBเองค่ะ

เราเลยรีบติดต่อ NCB ทันทีแจ้งเลขบัตรให้แล้วถามข้อมูล
และเล่าเรื่องที่ธนาคารบอกเรามา
เจ้าหน้าที่ตรวจข้อมูลให้เค้าบอกว่า

NCB จากสถานะล่าสุดทางธนาคารส่งข้อมูลมาให้แบบนี้ค่ะ
ลองติดต่อธนาคารอีกทีนะคะ ดิฉันว่าคงมีข้อผิดพลาดเกิดขึ้น
ถ้าคุณบอกว่าได้มีการเจรจาปิด เวฟดอกเบี้ยอะไรกันหมดแล้ว
เรา ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

เราไม่รอช้า เราโทรกลับไปที่CIMBทันที ก็ยังคงเป็นเจ้าหน้าที่คนเดิม
จนนางชักน้ำเสียงแล้วบอกว่า เดี่ยวโอนให้คนดูแลบัญชีคุณละกัน
แล้วตัดสายโอนเลย เรารออยู่เกือบ5นาที ก็ไม่มีใครรับและไม่มีการโอนกลับ

เราเลยโทรเข้าสำนักงานใหญ่ แล้วเค้าก็โอนเข้าคอลเซ็นเตอร์ให้
เราก็เล่าเรื่องที่เกิดขึ้นให้ฟังอีกครั้ง
เค้าเลยโอนสายให้อีกที โชคดีเลย เจอหัวหน้าคงพนักงานคนนั้น เป็นคนอนุมัติหรือชี้ขาดว่าจะให้ส่วนลดเท่าไหร่ บทสนทนาจึงเกิดขึ้น

เรา ติดต่อคุณ......ค่ะ โทรเข้าเบอร์ตรงแล้วเค้าไม่รับ อีกคนรับให้ก็พูดบ่ายเบี่ยง
CIMB มีเรื่องอะไรหรอครับ ผมชื่อ ..... เป็นหัวหน้างานโดยตรงของเค้าครับ แจ้งผมได้เลย
เรา เราก็เล่าเรื่องทั้งหมดให้ฟัง......
CIMB เดี๋ยวนะครับคุณบอกว่าปิดไปตั้งแต่เมื่อไหร่
เรา 30 เมษา ค่ะ
CIMB โห นี่3เดือนแล้วยังไม่ได้ใบปิดหรอครับ คุณเจรจากับสำนักงานไหน
เรา ธรรมศิริรัฐค่ะ เจ้าหน้าที่ของคุณ ที่เบอร์ตรงลงท้าย 4470 ค่ะ เค้าบอกว่าดำเนินการ120วัน
CIMB 120วัน? จริงๆตามกระบวนการ ไม่เกิน90วันก็ได้แล้วครับ
ผมขอตรวจสอบข้อมูลก่อนนะครับว่าอะไรเป็นมาอย่างไร แล้วเมื่อกี้ที่บอกข้อมูลของNCB
เรา ยังขึ้นว่า ปกติ ค่ะ ซึ่งจริงๆแล้วไม่น่าใช่
CIMB ถ้าเรื่องเป็นแบบนี้ ยังไงสถานะต้องเป็น ปิดบัญชีครับ
ผมขอเบอร์ติดต่อกลับครับ เดี๋ยวผมจะรีบตรวจสอบข้อมูลแล้วจะติดต่อกลับทันทีครับ
เรา ขอบคุณมากนะคะ ไหนๆก็ไหนๆแล้วข้อร้องเรียนต่อเลยค่ะ กับพนักงานเบอร์ตรงลงท้าย 4470
คำพูดหรือน้ำเสียงที่ใช้กับลูกค้า ควรมีการปรับปรุงนะคะ หรือถ้าตอบคำถามอะไรไม่ได้
ควรเลี่ยงคำพูดบ่ายเบี่ยง หรือปัดให้คนอื่น แล้วข้อมูลที่ตอบมาไม่แม่นยำ ทำให้คนอื่นเค้า
เข้าใจผิดแบบนี้ มันไม่ถูก
CIMB ขอบคุณมากครับ ผมจะรับเรื่องและดำเนินการต่อนะครับเดี่ยวได้เรื่องยังไงผมจะติดต่อกลับครับ

คงต้องรอดูต่อไป
มีพี่ๆเพื่อนๆเคยเจอแบบนี้บ้างหรือเปล่าคะ?
แล้วจัดการกันแบบไหน แนะนำด้วยนะคะ
เรื่องนี้คงอีกยาวเลยค่า
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90127 โดย koharu1
อัพเดต
หลังจากได้ติดตามทางธนาคารไปผลสุดท้ายหลังจากนั้นอาทิตย์นึง
ธนาคารส่งหนังสือปิดภาระหนี้มาให้ค่ะ
จบไปอีกหนึ่ง

koharu1 เขียน: อัพเดตเรื่อง

กับธนาคารCIMB(บัญชีที่1)
หลังจากที่ได้จ่ายปิดไปเมื่อวันที่ 30 เมษายน 59
จนผ่านมาแล้ว3เดือน ก็เลยโทรกลับไปสอบถามทางสำนักงานกฏหมาย
เค้าก็บอกว่า ตัวนี้ต้องติดต่อทางธนาคารโดยตรงเพราะบัญชีไม่ได้อยู่ที่เค้าแล้ว
(เจ้าหน้าที่เฟรนลี่ดีมากค่ะ)
เราก็ได้เบอมาเลยโทรไปติดต่อ
คำตอบที่ได้
CIMB ทางธนาคารProcess 120ค่ะ
เรา แต่ตอนที่ติดต่ออจะปิดแจ้งมาว่า45-60วันเองนะคะ
CIMB งั้นข้อมูลคงผิดแล้วค่ะ
เรา ถ้าอย่างนั้นก็ต้องรอไปอีกเดือนนึงนะคะ แล้วจะติดต่อมาใหม่

เรื่องเก่าไม่ทันหาย เรื่องใหม่มาอีก
เมื่อ NCB ส่งมาที่บ้าน (เราขอล่วงหน้าไว้ให้ส่งมาทุก4เดือน)
เมื่อเปิดดูรายละเอียดก็ต้องอึ้งตามไฟล์แนบเลยค่ะ
สถานะไม่ปิดบัญชี แถมไม่พอเป็น สถานะปกติอีกต่างหาก
ยอดหนี้ก็ยังคงเหลือ

เราก็เลยโทรกลับไปหา CIMBอีก
เจอเจ้าหน้าที่คนเดิม

CIMB ทางธนาคารได้ส่งข้อมูลให้แล้วคงเหลือทางNCB ค่ะเพราะเค้ามีรอบการปรับข้อมูล
เรา แล้วจะต้องทำยังไง
CIMB คงต้องติดต่อNCBเองค่ะ

เราเลยรีบติดต่อ NCB ทันทีแจ้งเลขบัตรให้แล้วถามข้อมูล
และเล่าเรื่องที่ธนาคารบอกเรามา
เจ้าหน้าที่ตรวจข้อมูลให้เค้าบอกว่า

NCB จากสถานะล่าสุดทางธนาคารส่งข้อมูลมาให้แบบนี้ค่ะ
ลองติดต่อธนาคารอีกทีนะคะ ดิฉันว่าคงมีข้อผิดพลาดเกิดขึ้น
ถ้าคุณบอกว่าได้มีการเจรจาปิด เวฟดอกเบี้ยอะไรกันหมดแล้ว
เรา ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

เราไม่รอช้า เราโทรกลับไปที่CIMBทันที ก็ยังคงเป็นเจ้าหน้าที่คนเดิม
จนนางชักน้ำเสียงแล้วบอกว่า เดี่ยวโอนให้คนดูแลบัญชีคุณละกัน
แล้วตัดสายโอนเลย เรารออยู่เกือบ5นาที ก็ไม่มีใครรับและไม่มีการโอนกลับ

เราเลยโทรเข้าสำนักงานใหญ่ แล้วเค้าก็โอนเข้าคอลเซ็นเตอร์ให้
เราก็เล่าเรื่องที่เกิดขึ้นให้ฟังอีกครั้ง
เค้าเลยโอนสายให้อีกที โชคดีเลย เจอหัวหน้าคงพนักงานคนนั้น เป็นคนอนุมัติหรือชี้ขาดว่าจะให้ส่วนลดเท่าไหร่ บทสนทนาจึงเกิดขึ้น

เรา ติดต่อคุณ......ค่ะ โทรเข้าเบอร์ตรงแล้วเค้าไม่รับ อีกคนรับให้ก็พูดบ่ายเบี่ยง
CIMB มีเรื่องอะไรหรอครับ ผมชื่อ ..... เป็นหัวหน้างานโดยตรงของเค้าครับ แจ้งผมได้เลย
เรา เราก็เล่าเรื่องทั้งหมดให้ฟัง......
CIMB เดี๋ยวนะครับคุณบอกว่าปิดไปตั้งแต่เมื่อไหร่
เรา 30 เมษา ค่ะ
CIMB โห นี่3เดือนแล้วยังไม่ได้ใบปิดหรอครับ คุณเจรจากับสำนักงานไหน
เรา ธรรมศิริรัฐค่ะ เจ้าหน้าที่ของคุณ ที่เบอร์ตรงลงท้าย 4470 ค่ะ เค้าบอกว่าดำเนินการ120วัน
CIMB 120วัน? จริงๆตามกระบวนการ ไม่เกิน90วันก็ได้แล้วครับ
ผมขอตรวจสอบข้อมูลก่อนนะครับว่าอะไรเป็นมาอย่างไร แล้วเมื่อกี้ที่บอกข้อมูลของNCB
เรา ยังขึ้นว่า ปกติ ค่ะ ซึ่งจริงๆแล้วไม่น่าใช่
CIMB ถ้าเรื่องเป็นแบบนี้ ยังไงสถานะต้องเป็น ปิดบัญชีครับ
ผมขอเบอร์ติดต่อกลับครับ เดี๋ยวผมจะรีบตรวจสอบข้อมูลแล้วจะติดต่อกลับทันทีครับ
เรา ขอบคุณมากนะคะ ไหนๆก็ไหนๆแล้วข้อร้องเรียนต่อเลยค่ะ กับพนักงานเบอร์ตรงลงท้าย 4470
คำพูดหรือน้ำเสียงที่ใช้กับลูกค้า ควรมีการปรับปรุงนะคะ หรือถ้าตอบคำถามอะไรไม่ได้
ควรเลี่ยงคำพูดบ่ายเบี่ยง หรือปัดให้คนอื่น แล้วข้อมูลที่ตอบมาไม่แม่นยำ ทำให้คนอื่นเค้า
เข้าใจผิดแบบนี้ มันไม่ถูก
CIMB ขอบคุณมากครับ ผมจะรับเรื่องและดำเนินการต่อนะครับเดี่ยวได้เรื่องยังไงผมจะติดต่อกลับครับ

คงต้องรอดูต่อไป
มีพี่ๆเพื่อนๆเคยเจอแบบนี้บ้างหรือเปล่าคะ?
แล้วจัดการกันแบบไหน แนะนำด้วยนะคะ
เรื่องนี้คงอีกยาวเลยค่า

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.940 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena