มือใหม่ เริ่มหยุดจ่าย ควรตั้งรับยังไงดี มีเวลากี่เดือนก่อนจะได้เสนอ H/C

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71699 โดย maruko

jackky เขียน: ขอบคุณนะคับทุกๆๆกำลังใจ และทุกคำแนะนำ ช่วงนี้ออกงานต่างจังหวัดบ่อยคับไม่ค่อยได้เข้ามาอัฟเท่าไหร่

เจ้าหนี้ช่วงนี้ก็โทมาตลอดเสนอประนอมหนี้ซะส่วนใหญ่ ทั้ง Citi bank และ FC แต่มีข้อสงสัยอย่างหนึ่งครับอยากจะขอรบกวนเพื่อนๆพี่ให้คำแนะนำหน่อย ระยะเวลาในการฟ้องระหว่างสินเชื่อ กับบัตรเครดิต ต่างกันมากมั้ยคับระยะเวลาพอๆกันมั้ยคับ รบกวนด้วยนะคับผม :เฮ้อ:

กรณี maruko เนื่องจากเจ้าหนี้ 1 เจ้ามีทั้งสินเชื่อฯ และเป็นบัตรเครดิต(กดเงินสด+รูดซื้อของ) เวลาฟ้องศาลเขาก็เอามารวมเป็นยอดหนึ่งเดียว...ฟ้องรวมกัน..แต่marukoเสียดายตรงที่....ไม่ได้สู้คดี..ในเรื่องเจ้าหนี้ยำหนี้รวมกันฟ้อง..สามารถแย้งได้หรือเปล่า?.....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71896 โดย jackky

maruko เขียน:

jackky เขียน: ขอบคุณนะคับทุกๆๆกำลังใจ และทุกคำแนะนำ ช่วงนี้ออกงานต่างจังหวัดบ่อยคับไม่ค่อยได้เข้ามาอัฟเท่าไหร่

เจ้าหนี้ช่วงนี้ก็โทมาตลอดเสนอประนอมหนี้ซะส่วนใหญ่ ทั้ง Citi bank และ FC แต่มีข้อสงสัยอย่างหนึ่งครับอยากจะขอรบกวนเพื่อนๆพี่ให้คำแนะนำหน่อย ระยะเวลาในการฟ้องระหว่างสินเชื่อ กับบัตรเครดิต ต่างกันมากมั้ยคับระยะเวลาพอๆกันมั้ยคับ รบกวนด้วยนะคับผม :เฮ้อ:

กรณี maruko เนื่องจากเจ้าหนี้ 1 เจ้ามีทั้งสินเชื่อฯ และเป็นบัตรเครดิต(กดเงินสด+รูดซื้อของ) เวลาฟ้องศาลเขาก็เอามารวมเป็นยอดหนึ่งเดียว...ฟ้องรวมกัน..แต่marukoเสียดายตรงที่....ไม่ได้สู้คดี..ในเรื่องเจ้าหนี้ยำหนี้รวมกันฟ้อง..สามารถแย้งได้หรือเปล่า?.....

:wo: ขอบคุณนะคับคุณ maruko อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ทาง city bank ก็บอกยอดรวมมาเหมือนกันคับ ทั้งเครดิตและบัตรกดเงินสด ผมว่าเหมือนโดนเอาเปรียบยังไงไม่รู้ ยอดมันสูงดอกเบี้ยก็สูงตามไปด้วย ขอส่วนลดปิดบัตรแยกไปเป็นทีละบัตรดีกว่า ยอดปิดจะได้ไม่ต้องใช้เงินก้อนเยอะมาก เพราะเงินเก็บผมแต่ละเดือนก็ไม่สูงมาก วันจันทร์อีกแล้ว สู้รบกันอีกอาทิตย์ :เฮ้อ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71939 โดย jackky
:shy: วันนี้รีบออกไปทำงานจนลืมโทรศัพท์ไว้ที่ห้อง คิดได้ตอนที่กำลังเดินทางไปสระบุรีแล้วคับ ในใจคิดว่าคงมีสายโทรเข้ามาจากหลายๆที่ กลัวจะโทรเข้าไปที่ออฟฟิตเหมือนกัน กลับจากสระบุรีมาก็ห้าโมงเย็นกลับถึงห้อง รีบดูโทรศัพท์เลย กะว่ายังไงๆก็ต้องไม่ต่ำจาก 10 สายแน่ๆ โอ้พระเจ้า...ไม่มีสักสายเลย เป็นไปได้ไง ของ citi bank กำลังจะเข้ารอบบิลที่ 5 แล้วคับ FC เข้ารอบที่ 3 ,TMB เข้ารอบบิลที่สอง และสินเชื่อ CIMB เข้ารอบบิลที่สองเหมือนกัน กลัวที่สุดก็ของ Citi นี้ละครับ โทรมาให้ประนอมหนี้ตลอด แต่ช่วงหลังๆโทรมาน้อยลง คงจะเริ่มมีส่วนลดมาแน่นอนหรือไม่ก็เตรียมฟ้อง แต่ตอนนี้เงินเก็บยังไม่เยอะเลยคับ ต้องสู้ๆกันต่อไป

"ตอนนี้ผมกำลังหางานใหม่อยู่ครับ เพื่อจะเพิ่มรายได้ขึ้นมาจะได้มีเงินเก็บเพิ่มขึ้น สู้ๆๆกันทุกคนนะครับ :bye: "

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72404 โดย jackky
:shy: สอบถามนะครับ พอดีช่วงนี้มีสองสถาบันที่โทรมา บอกมาประมาณว่า ให้เราจ่ายไปก่อนสักงวด ไม่งั้นเค้าจะส่งเรื่องข้างนอกแล้ว งงตรงไอ้ข้างนอก มันคือสำนักงานกฎหมายหรือเปลี่ยนเป็นบริษัททวงหนี้ใหม่ ที่บอกมาก็มีของ CITI bank ที่หยุดกำลังเข้ารอบบิลที่ 5 แล้วของ FC กำลังเข้ารอบบิลที่ 3 ครับ ส่วนของเจ้าอื่นๆก็มีปกติคั ของ TMB โทรมาเสียอารมณ์กำเรานิดๆ แต่ก็ยังรับมือไหวครับ :เฮ้อ:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72589 โดย maruko
เปลี่ยนบริษัททวงหนี้ใหม่ครับ...เปิด clip อีกครั้งวิธีเดิมๆจะได้เห็น ของ maruko เจ้าหนี้ K bank ฟ้องจนให้ศาลตัดสินแล้ว bankขายหนี้ให้บริษัททวงหนี้อีกเจ้า marukoก็จะพบกับวิธีการเดิมๆ เข่น
- ส่งจดหมายทวงหนี้
- โทรมาให้ประนอมหนี้
- โทรมาให้จ่าย"หยอด" เพื่อรักษาบัญชี และ
- ทำหนังสือแจ้งว่าจะ "ฟ้อง" (เอะ! จะฟ้องอะไร 2-3 รอบ อยากรู้เหมือนกันนะ ฟ้องจนได้คำตัดสินศาล แล้วฟ้องซ้ำไปอีก ศาลจะว่าอย่างไร maruko จะให้ศาลท่านตัดสินอีกรอบ แล้วจะมาแชร์เพื่อนสมาชิกให้ทราบอีกครั้งนะครับ)

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72765 โดย jackky

maruko เขียน: เปลี่ยนบริษัททวงหนี้ใหม่ครับ...เปิด clip อีกครั้งวิธีเดิมๆจะได้เห็น ของ maruko เจ้าหนี้ K bank ฟ้องจนให้ศาลตัดสินแล้ว bankขายหนี้ให้บริษัททวงหนี้อีกเจ้า marukoก็จะพบกับวิธีการเดิมๆ เข่น
- ส่งจดหมายทวงหนี้
- โทรมาให้ประนอมหนี้
- โทรมาให้จ่าย"หยอด" เพื่อรักษาบัญชี และ
- ทำหนังสือแจ้งว่าจะ "ฟ้อง" (เอะ! จะฟ้องอะไร 2-3 รอบ อยากรู้เหมือนกันนะ ฟ้องจนได้คำตัดสินศาล แล้วฟ้องซ้ำไปอีก ศาลจะว่าอย่างไร maruko จะให้ศาลท่านตัดสินอีกรอบ แล้วจะมาแชร์เพื่อนสมาชิกให้ทราบอีกครั้งนะครับ)

:ลั่ลล้า: ขอบคุณนะคับคุณ maruko สำหรับคำแนะนำและแนวทาง วันนี้มาขออัฟข้อมูลให้ครับ ตอนนี้เจ้าแรกที่เสนอ H/C มาเป็น FC ครับกำลังเข้ารอบบิลที่สาม เสนอมาเร็วมาก ยอดหยุดอยู่ประมาณ 54,000 ปัจจุบันยอดขึึนมาที่ 59,200 ดอกเบี้ยบวกค่าธรรมเนียมขึ้นมาไวมากๆๆๆ เสนอส่วนลดมาจ่ายที่ 36,000 งวดเดียวจบ ถ้า 10 งวด จะจ่ายยอด 48,000 ตกเดือนละ 4,800 เลยบอกไปตอนนี้ยังไม่พร้อม ให้ติดต่อมาใหม่ กะว่าจะรอให้ผ่านเดือนที่ห้าไปก่อน ส่วนลดคงได้เยอะกว่านี้ เพราะตอนนี้เงินเก็ยังไม่เยอะ ต้องอดทนกันต่อไปครับ :เฮ้อ:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73196 โดย chanisorn
บัตร citi bank ยอดหนี้ 77430 เปลี่ยนบริษัททวงหนี้บริษัทที่ 2 แล้ว หยุดจ่ายมาตั้งแต่ มกรา 58 วันที่ 17
กรกฏาคม โทรมาให้จ่าย 35100 บาทและออกใบปิดหนี้ให้เรียบร้อยค่ะ ซึ่งต่อรองขอ 35000 ไม่ให้แต่ขอเพิ่มอีก 100 ก็โอเครค่ะ ปิดเรียบร้อย อยากให้คุณต่อรองดูนะค๊ะ ต้องใช้เวลาหน่อยค่ะ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73390 โดย jackky

chanisorn เขียน: บัตร citi bank ยอดหนี้ 77430 เปลี่ยนบริษัททวงหนี้บริษัทที่ 2 แล้ว หยุดจ่ายมาตั้งแต่ มกรา 58 วันที่ 17
กรกฏาคม โทรมาให้จ่าย 35100 บาทและออกใบปิดหนี้ให้เรียบร้อยค่ะ ซึ่งต่อรองขอ 35000 ไม่ให้แต่ขอเพิ่มอีก 100 ก็โอเครค่ะ ปิดเรียบร้อย อยากให้คุณต่อรองดูนะค๊ะ ต้องใช้เวลาหน่อยค่ะ

ขอบคุณมากนะคับผม จะลองดูให้ผ่านเดือนที่หกไปก่อน ส่วนลดอาจจะเยอะตามไปด้วย แต่ที่สำคัญคือต้องเก็บเงินให้ได้ก่อนคับ ตอนนี้ยังไม่เยอะเท่าไหร่ :crying: สู้ๆๆ :upset:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73500 โดย jackky
:wake: มาอัฟข้อมูลนะคับ ตอนนี้มีจดหมายส่งมาสองเจ้าหนี้ คือจดหมายเปลี่ยนบริษัท ทวงหนี้ มีของ FC กับ Citi bank ครับ ส่วนเจ้าอื่นๆยังโทรมาทวงถามปกติ มีดุบ้างบางครั้ง แต่เราก็เฉยไว้ก่อน พยายามพูดดีๆ ส่วนของ citi เครดิต มีโทรมาเสนอให้ผ่อนเดือนละ 800 กว่าๆ หนึ่งปี หลังครบหนึ่งปีถ้าปิดได้ให้ปิดเลย หรือต่อสัญญาได้

อันนี้ยังคิดๆๆอยู่ แต่ยังไม่ตกลง กลัวมันคือสัญญานรก ส่วนของ FC ที่เสนอมาก่อนหน้านี้คงต้องขอเลื่อนไปก่อนเพราะยังไม่พร้อมจริงๆ :crying: "ตอนนี้เครียดพอสมควร เงินที่ได้มาแต่ละเดือนไม่ค่อยพอใช้ พยายามเก็บแต่ก็ได้น้อย มันท้อแท้ แต่ก็จะสู้ อดทนต่อไป สงสารที่บ้านเพราะเราไม่ค่อยได้ส่งเงินให้พ่อแม่ได้เหมือนเดิม ตอนนี้กำลังพยายามหางานใหม่กับหารายได้เสริมอยู่ครับ กะว่าจะเอาเงินไปซื้อของมาขายตามตลาดนัดช่วงวันหยุด พอจะได้กำไรมาบ้างก็ยังดี ต้องสู้ๆกันต่อไปอีกยาววเลย :hurt:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74625 โดย jackky
:crying: ความเครียดสะสมนี้มันน่ากลัวจริงๆครับ พยายามทำใจให้สบายๆแล้ว แต่บางทีก็กลับมานั่งคิด ภาระหนี้เลยเครียดไปเลย ตอนนี้ทาง citi bank โทรมา ส่งเอกสารมา พยายามให้เราเข้าร่วมโครงการผ่อนสบายหนึ่งปี ตกเดือนละ 800 บาท แต่ก็ไม่ทำเพราะทำไปก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากมาย ตอนนี้หยุดมาเข้ารอบบบิลที่ 5 แล้วคับ ส่วน FC ก็โทรมาเปลี่ยนคนใหม่พยายามจะให้เราจ่ายไปก็ทุกงวด แล้วปลายปีจะเสนอส่วนลดให้ พยายามพูดให้ดูดีไว้ แต่ผมไม่หลงกลแน่นอน บอกๆปัดไปสิ้นเดือนจะลองดูให้ล่ะกัน ส่วนเจ้าอื่นๆก็โทมาประปลายคับ ได้รับบ้างไม่รับบ้าง ชีวิตต้องสู้กันต่อไป สู้ๆนะคับเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนเช่นกันคับ :เฮ้อ:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74626 โดย mommam...1_1
สู้ๆตอนนี้เราก็พยายามมองหารายได้เสริมเหมือนกันค่ะ ก่ะว่าปิดหนี้เสร็จภายใน2-3ปีนี้ หมดหนี้เมื่อไหร่จะแบ่งเงินให้พ่อแม่ใช้ทุกเดือนสงสารท่านท่านแก่ล่ะไม่อยากให้ท่านทำงานหนักอีกแล้ว :cry2:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74771 โดย jackky

mommam...1_1 เขียน: สู้ๆตอนนี้เราก็พยายามมองหารายได้เสริมเหมือนกันค่ะ ก่ะว่าปิดหนี้เสร็จภายใน2-3ปีนี้ หมดหนี้เมื่อไหร่จะแบ่งเงินให้พ่อแม่ใช้ทุกเดือนสงสารท่านท่านแก่ล่ะไม่อยากให้ท่านทำงานหนักอีกแล้ว :cry2:

สู้ๆนะครับ ผมก็เช่นกัน อยากปิดหนี้ให้ได้ไวๆ อยากให้พ่อแม่สบายไม่ต้องทำงานหนักๆอีก อบคุณนะคับสำหรับกำลังใจ สู้ๆๆอดทน แล้วสักวันจะเป็นของเรา :wo:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74957 โดย jackky
:เฮ้อ: มาอัฟเดฟนะครับ วันนี้ก้มีบริษัทหลายๆที่โทรมาหลายสาย ส่วยใหญ่คงเป็น citi bank แน่ๆ วันนี้ผมไม่ได้รับสักสายเลย เพราะไม่ว่าง อีกอย่างฝึกทำโปรแกรมที่จะใช้ทำงานเสริมอีก ไม่อยากเสียสมาธิเท่าไหร่ เเพราะตอนนี้เงินเก็บยังไม่มีเท่าไหร่เลยคับ เลยต้องหางานเพิ่มมาทำ ถ้ามีเงินแล้วพอจะกล้าคุยอยู่ ตอนนี้เอกสารที่ส่งมาก็เยอะพอสมควร เก็บไว้หมดเอาไว้ดูว่ายอดเพิ่มไปเท่าไหร่ได้เตรียมการถูกในวันข้างหน้า ทุกวันนี้ก็เข้ามานั่งอ่านในกระทู้เพื่อนๆอยู่ ไว้เป็นกำลังใจ ไม่ท้อ อดทนกันต่อไปเพื่อวันข้างหน้า เป็นกำลังใจให้ทุกคนคั สู้กันต่อไป :pray:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74984 โดย IndyGirL

jackky เขียน: :crying: ความเครียดสะสมนี้มันน่ากลัวจริงๆครับ พยายามทำใจให้สบายๆแล้ว แต่บางทีก็กลับมานั่งคิด ภาระหนี้เลยเครียดไปเลย ตอนนี้ทาง citi bank โทรมา ส่งเอกสารมา พยายามให้เราเข้าร่วมโครงการผ่อนสบายหนึ่งปี ตกเดือนละ 800 บาท แต่ก็ไม่ทำเพราะทำไปก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากมาย ตอนนี้หยุดมาเข้ารอบบบิลที่ 5 แล้วคับ ส่วน FC ก็โทรมาเปลี่ยนคนใหม่พยายามจะให้เราจ่ายไปก็ทุกงวด แล้วปลายปีจะเสนอส่วนลดให้ พยายามพูดให้ดูดีไว้ แต่ผมไม่หลงกลแน่นอน บอกๆปัดไปสิ้นเดือนจะลองดูให้ล่ะกัน ส่วนเจ้าอื่นๆก็โทมาประปลายคับ ได้รับบ้างไม่รับบ้าง ชีวิตต้องสู้กันต่อไป สู้ๆนะคับเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนเช่นกันคับ :เฮ้อ:

ของเราเองเค้าก็เสนอแบบนี้มา เราไม่รับเพราะกลัวผ่อนไม่ตลอดรอดฝั่ง แล้วอีกอย่างผ่อนครบ 12 เดือนแล้วจะทำไงต่อก็ไม่บอกเรา เราเลยไม่เอา พอผ่านไปสัก 2 อาทิตย์ เค้าก็เสนอลด มาประมาณ 40% แถมผ่อนได้ 12 เดือนแนะ อันนี้ผ่อนจบคือหมดหนี้เลย คุ้มกว่าเห็น ๆ ยังไงอดใจรอสักนิดนะคะ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75589 โดย jackky

IndyGirL เขียน:

jackky เขียน: :crying: ความเครียดสะสมนี้มันน่ากลัวจริงๆครับ พยายามทำใจให้สบายๆแล้ว แต่บางทีก็กลับมานั่งคิด ภาระหนี้เลยเครียดไปเลย ตอนนี้ทาง citi bank โทรมา ส่งเอกสารมา พยายามให้เราเข้าร่วมโครงการผ่อนสบายหนึ่งปี ตกเดือนละ 800 บาท แต่ก็ไม่ทำเพราะทำไปก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากมาย ตอนนี้หยุดมาเข้ารอบบบิลที่ 5 แล้วคับ ส่วน FC ก็โทรมาเปลี่ยนคนใหม่พยายามจะให้เราจ่ายไปก็ทุกงวด แล้วปลายปีจะเสนอส่วนลดให้ พยายามพูดให้ดูดีไว้ แต่ผมไม่หลงกลแน่นอน บอกๆปัดไปสิ้นเดือนจะลองดูให้ล่ะกัน ส่วนเจ้าอื่นๆก็โทมาประปลายคับ ได้รับบ้างไม่รับบ้าง ชีวิตต้องสู้กันต่อไป สู้ๆนะคับเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนเช่นกันคับ :เฮ้อ:

ของเราเองเค้าก็เสนอแบบนี้มา เราไม่รับเพราะกลัวผ่อนไม่ตลอดรอดฝั่ง แล้วอีกอย่างผ่อนครบ 12 เดือนแล้วจะทำไงต่อก็ไม่บอกเรา เราเลยไม่เอา พอผ่านไปสัก 2 อาทิตย์ เค้าก็เสนอลด มาประมาณ 40% แถมผ่อนได้ 12 เดือนแนะ อันนี้ผ่อนจบคือหมดหนี้เลย คุ้มกว่าเห็น ๆ ยังไงอดใจรอสักนิดนะคะ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

ขอบคุณมากนะคับคุณ IndyGirL สำหรับคำแนะนำ จะอดทนเก็บเงินรอจังหวะดีๆต่อไป ตอนนี้ต้องขยันๆมากขึ้นหลายเท่าเลยคับ ขอบคุณมากนะคับคุณ IndyGirL

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75590 โดย jackky
:upset: อาทิตย์ที่ผ่านมาเซ็งกับกรุงศรึ FC เปลี่ยนบริษัททวงหนี้ใหม่ เป็นฝ่ายกฎหมายแถวๆพระรามเก้า ไม่คิดเลยว่าเค้าจะส่งเอกสารไปที่ทำงานเก่าที่เคยออกจากงานมาเกือบๆ 4 ปีแล้ว พอดีมีน้องเค้าโทรมาบอก ทั้งๆที่มันก็ส่งเอกสารตัวเดียวกันมาที่ทำงานปัจุบัน ที่บ้านก็ส่งมา เป็นเอกสารตัวเดียวกัน แต่ไม่เข้าใจว่าจะส่งไปที่ทำงานที่เก่าทำมั้ย เพราะส่งไปผมก็ไม่ได้รับอยู่ดี หงุดหงิดไปเลย ยังกะส่งเอกสารไปประจานผมที่อื่นๆเลย ดีนะที่ยังมีน้องที่สนิทเก็บไว้ให้ น้องเค้ายังงงๆว่ามาได้ไงเนี้ย เซ็งไปเลยย :เฮ้อ: จะแก้เผ็ดมันยังไงดี แนะนำหน่อยครับ :pray:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75595 โดย jinnyja

jackky เขียน: :upset: อาทิตย์ที่ผ่านมาเซ็งกับกรุงศรึ FC เปลี่ยนบริษัททวงหนี้ใหม่ เป็นฝ่ายกฎหมายแถวๆพระรามเก้า ไม่คิดเลยว่าเค้าจะส่งเอกสารไปที่ทำงานเก่าที่เคยออกจากงานมาเกือบๆ 4 ปีแล้ว พอดีมีน้องเค้าโทรมาบอก ทั้งๆที่มันก็ส่งเอกสารตัวเดียวกันมาที่ทำงานปัจุบัน ที่บ้านก็ส่งมา เป็นเอกสารตัวเดียวกัน แต่ไม่เข้าใจว่าจะส่งไปที่ทำงานที่เก่าทำมั้ย เพราะส่งไปผมก็ไม่ได้รับอยู่ดี หงุดหงิดไปเลย ยังกะส่งเอกสารไปประจานผมที่อื่นๆเลย ดีนะที่ยังมีน้องที่สนิทเก็บไว้ให้ น้องเค้ายังงงๆว่ามาได้ไงเนี้ย เซ็งไปเลยย :เฮ้อ: จะแก้เผ็ดมันยังไงดี แนะนำหน่อยครับ :pray:

ร้องเรียน แบงก์ชาติเลยค่ะ ตาม พรบ.ทวงหนี้ ไม่มีสิทธิ์ ทำแบบนี้แล้ว ถามไปเลยค่ะ ว่าที่ทำงานใหม่คุณก็มีข้อมูล จดหมายก้ส่งมาถูก แล้วจะส่งไปที่ทำงานเก่า ที่ออกมาแลวตั้ง 4 ปี เพื่ออะไร ถ้าไม่ใช่ต้องการประจานหนี้ จัดไปเลยค่ะ ยิ่ง พรบ. ทวงหนี้มีผลบังคับใช้แล้วด้วย ให้พวกทวงหนี้มันไปติดตามข่าวกันมั่ง บอกมันอย่ามั่ว สู้ๆค่ะ

^^

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75642 โดย jackky

jinnyja เขียน:

jackky เขียน: :upset: อาทิตย์ที่ผ่านมาเซ็งกับกรุงศรึ FC เปลี่ยนบริษัททวงหนี้ใหม่ เป็นฝ่ายกฎหมายแถวๆพระรามเก้า ไม่คิดเลยว่าเค้าจะส่งเอกสารไปที่ทำงานเก่าที่เคยออกจากงานมาเกือบๆ 4 ปีแล้ว พอดีมีน้องเค้าโทรมาบอก ทั้งๆที่มันก็ส่งเอกสารตัวเดียวกันมาที่ทำงานปัจุบัน ที่บ้านก็ส่งมา เป็นเอกสารตัวเดียวกัน แต่ไม่เข้าใจว่าจะส่งไปที่ทำงานที่เก่าทำมั้ย เพราะส่งไปผมก็ไม่ได้รับอยู่ดี หงุดหงิดไปเลย ยังกะส่งเอกสารไปประจานผมที่อื่นๆเลย ดีนะที่ยังมีน้องที่สนิทเก็บไว้ให้ น้องเค้ายังงงๆว่ามาได้ไงเนี้ย เซ็งไปเลยย :เฮ้อ: จะแก้เผ็ดมันยังไงดี แนะนำหน่อยครับ :pray:

ร้องเรียน แบงก์ชาติเลยค่ะ ตาม พรบ.ทวงหนี้ ไม่มีสิทธิ์ ทำแบบนี้แล้ว ถามไปเลยค่ะ ว่าที่ทำงานใหม่คุณก็มีข้อมูล จดหมายก้ส่งมาถูก แล้วจะส่งไปที่ทำงานเก่า ที่ออกมาแลวตั้ง 4 ปี เพื่ออะไร ถ้าไม่ใช่ต้องการประจานหนี้ จัดไปเลยค่ะ ยิ่ง พรบ. ทวงหนี้มีผลบังคับใช้แล้วด้วย ให้พวกทวงหนี้มันไปติดตามข่าวกันมั่ง บอกมันอย่ามั่ว สู้ๆค่ะ

^^

:wo: ขอบคุณนะคับสำหรับคำแนะนำ เดี๋ยววันนี้ยังไงทางฝ่ายกฎหมายของ FC ต้องโทรมาอยู่แล้ว ผมจะจัดหนักถามไปตรงๆเลย ร้องเรียนไปที่แบงก์ชาติด้วย ขอบคุณอีกครั้งคับผม เป็นกำลังใจให้หมดหนี้ไปพร้อมๆๆกันทุกคนนะคับ สู้ๆๆ :สู้ๆ:

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77788 โดย jackky
:wo: ไม่ได้เข้ามาอัฟข้อมูลไปนานเลยคับ ส่วนใหญ่เข้ามานั่งอ่านแนวทาง วิธีรับมือกับการทวงหนี้ วันนี้เลิกงานเร็วเลยมาบอกเล่าข้อมูลกันให้ฟังคับ ช่วงที่ผ่านมาเดือนสองเดือนเจ้าหนี้ที่โทรมาบ่อยคือทาง citi bank คับ ส่วนเจ้าอื่นโทรมาน้อย คุยง่ายคุยไม่นาน แต่ทาง citi นี้แหละคับวันนี้โทรมา เสียงเหมือนคุณป้า ถามเราว่ามีทางไหนที่เราจะจ่ายได้มั้ย เราบอกว่ายังจ่ายไม่ได้ รอเก็บเงินก่อนแล้วทางธนาคารยังเสนอส่วนลดมาน้อยเงินยังไม่พอที่จะจ่ายภายในงวดเดียว ป้าเค้าฟังเราแล้วหัวเราะ ในใจอยากจะถามเลยว่าหัวเราะทำไม แต่นิ่งๆไว้ก่อน ทาง citi ก็ถามกลับมาว่าพอจะจ่ายขั้นต่ำมาก่อนทั้งสองบัญชีได้มั้ย คุณจะจ่ายได้เท่าไร

ผม: ผมเลยตอบไปดูว่า 1500 ทั้งสองบัญชี รวม 3000 ต่อเดือน
citi : งั้นคุณต้องจ่ายก่อนวันที่ 30 นะคะ เพราะเราจะรักษาข้อมูลเดินบัญชีทางผมไว้ บัญชีทั้งสองบัญชีของคุณเรื่องถึงสำนักงานทนายความแล้ว แต่ถ้าคุณจ่ายมาก่อนเราจะชะลอเรื่องไว้ให้

ผม: ครับผม ฟังแล้วแอบยิ้มๆๆ นี้มันขู่กันชัดๆๆ แล้วตอนท้ายยังเสนอเงินกู้ให้ผม บอกว่าสำหรับโครงการคนที่ติดหนี้บัตรโดยเฉพาะ ให้กู้มาปิดบัตรประมาณ 200,000 แต่ต้องเช็คเครดิตบูโรที่ธนาคาร ธอส พระรามเก้า คิดในใจจะผ่านได้ยังไง ติดหนี้บัตรอยู่หลายเจ้าตอนนี้ มีเบอร์โทรมาให้ด้วย

ผมหยุดทาง citi bank มาได้เกือบๆจะแปดเดือนแล้วคับ ส่วนลดยังไม่เท่าไหร่เลย ลดแต่ดอกเบี้ย คงต้องรอกันอีก อดทนๆๆๆ ตอนท้ายเจ๊เค้ายังบอกว่าให้เราจ่ายขั้นต่ำมาก่อน ระหว่างที่ยื่นเรื่องกู้ ผมก็ครับๆๆอย่างเดียว ใครจะไปจ่ายอุตสาห์อดทนมาได้ขนาดนี้ อีกอย่างผมคงไม่กู้เงินมาเพิ่มอีกแล้ว ไม่แน่นอน

สู้ๆๆนะคับทุกคน เงินเก็บยังน้อย คงต้องสู้กันต่อไป :bye:

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77798 โดย eakz
สอบถามหน่อยครับ

จม ทวงหนี้ เคยมีได้รับเป็นแบบลงทะเบียนไหมครับ

เผอิญผมได้รับแบบลงทะเบียนของ TMB ครั้งแรกไม่แน่ใจเลยมาถามดูครับว่ามันมีนัยยะอะไรไหม

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.734 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena