ตัดสินใจจะหยุดจ่ายล่ะค่ะสินเชื่อ/บัตรเครดิต

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94027 โดย nongwawajung

Kigyakuza เขียน: เป็นกำลังใจให้นะคะ ถึงไปศาลมาแล้วแต่ก็มีกำลังใจมาให้เติมพลังใจค่ะสู้ๆไปด้วยกันชาวยิ้มสู้หนี้ค่ะ :สู้ๆ:

สู้ๆค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94028 โดย Noey2556
k bank และ scb นานไหมคะ ถึงจะฟ้อง และมีเสนอยอดปิดหนี้ให้ประมาณกี่เดือนคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94030 โดย nongwawajung

Noey2556 เขียน: k bank และ scb นานไหมคะ ถึงจะฟ้อง และมีเสนอยอดปิดหนี้ให้ประมาณกี่เดือนคะ

กสิกรไม่ทราบค่ะเพราะตอนนี้ยังเงียบ

ไทยพาณิชย์ หยุดจ่ายประมาณปีกว่าๆค่ะถึงมีหมายศาลมา ยอดหนี้ 49,XXX ต่อรองหลังจากกไปศาลมาแล้ว ต่อรองได้ 19,000เลยปิดจบทีเดียวค่ะ จ่ายรอบเดียวเลยค่ะเค้าไม่ให้ผ่อน

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94031 โดย nongwawajung

nongwawajung เขียน:

Noey2556 เขียน: k bank และ scb นานไหมคะ ถึงจะฟ้อง และมีเสนอยอดปิดหนี้ให้ประมาณกี่เดือนคะ

กสิกรไม่ทราบค่ะเพราะตอนนี้ยังเงียบ

ไทยพาณิชย์ หยุดจ่ายประมาณปีกว่าๆค่ะถึงมีหมายศาลมา ยอดหนี้ 49,XXX ต่อรองหลังจากกไปศาลมาแล้ว ต่อรองได้ 19,000เลยปิดจบทีเดียวค่ะ จ่ายรอบเดียวเลยค่ะเค้าไม่ให้ผ่อน

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94032 โดย nongwawajung

เอกสารตามไฟล์แนบค่ะ ได้รับเอกสารแล้วก็ไปปิดจบค่ะ

ไฟล์แนบ:

ชื่อไฟล์: 26042017145353.pdf
ขนาดไฟล์:26 kb
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94033 โดย Noey2556

กสิกร หยุดจ่ายมานานหรือยังคะ
ส่วนไทยพาณิชย์ มีบัตรกดเงินสด ยอดหนี้ 32000 บาท หยุดจ่ายไปประมาณ มค. เรายังพอมีเวลาเก็บเงินอีกหลายเดือนใช่ปะคะกว่าเขาจะฟ้อง ยอดหนี้

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94035 โดย nongwawajung

Noey2556 เขียน:

ส่วนไทยพาณิชย์ มีบัตรกดเงินสด ยอดหนี้ 32000 บาท หยุดจ่ายไปประมาณ มค. เรายังพอมีเวลาเก็บเงินอีกหลายเดือนใช่ปะคะกว่าเขาจะฟ้อง ยอดหนี้

สู้ๆค่ะ ถ้ารับโทรศัพท์เรื่อยๆก็คงยืดไปได้อีกสักพักค่ะ คุยกะเจ้าหน้าที่บ่อยๆแสดงเจตนาว่าเราอยากจ่ายแต่เราไม่มีจริงๆ ก็คงประมาณปีกว่าๆน่ะค่ะ อันนี้ความเห็นส่วนตัวน่ะค่ะ แฮ่ๆๆๆ สู้ๆค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94037 โดย pinklemon
ตอนนี้ได้รับหมายศาลของกรุงไทยล่ะค่ะต้องไปศาลวันที่9มิย59
ยอดฟ้อง7หมื่นกว่า และนี่เป็นครั้งแรกสำหรับการไปศาลค่ะ เด๊ยวมาแชร์ประสบการณ์ค่ะ

ไปศาล นี่คือถ้าทะเบียนบ้านอยู่จ.ไหน ก็ต้องไปที่นั่น ใช่มั้ยคะ ?

แล้วเป็นไงมั่งคะ ราบรื่นดีมั้ยคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94039 โดย Noey2556

สู้ๆค่ะ ถ้ารับโทรศัพท์เรื่อยๆก็คงยืดไปได้อีกสักพักค่ะ คุยกะเจ้าหน้าที่บ่อยๆแสดงเจตนาว่าเราอยากจ่ายแต่เราไม่มีจริงๆ ก็คงประมาณปีกว่าๆน่ะค่ะ อันนี้ความเห็นส่วนตัวน่ะค่ะ แฮ่ๆๆๆ สู้ๆค่ะ

ไทยพาณิชย์บัตรกดเงินสด โทรมาตะกี้เลยจ้า พูดถึงนางก็มาเลย
จนท : หยุดมา 4 เดือน สรุปจ่ายได้ไหมคะ ยืนยันมาเลยคะว่าจะไม่จ่าย
ลูกหนี้ : บอกคะ ยังไม่มียังไม่พร้อมจ่ายตอนนี้ พร้อมแล้วจะจ่าย
จนท : ไม่มี ไม่มีใช่ไหมคะ ไม่จ่ายใช่ไหม ขอคำยืนยันเลยคะ ว่าไม่จ่าย
ลูกหนี้ : คะยังไม่จ่ายคะ
จนท : ตามนี้นะ งั้นก็รอผล ดำเนินการตามระบบละนะคะ
น้ำเสียงไม่ดี เลยเหมือนเราไม่มีปัญญาจ่ายมัน :No: :No: :ไม่ยอม:

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94040 โดย nongwawajung

pinklemon เขียน: ตอนนี้ได้รับหมายศาลของกรุงไทยล่ะค่ะต้องไปศาลวันที่9มิย59
ยอดฟ้อง7หมื่นกว่า และนี่เป็นครั้งแรกสำหรับการไปศาลค่ะ เด๊ยวมาแชร์ประสบการณ์ค่ะ

ไปศาล นี่คือถ้าทะเบียนบ้านอยู่จ.ไหน ก็ต้องไปที่นั่น ใช่มั้ยคะ ?

แล้วเป็นไงมั่งคะ ราบรื่นดีมั้ยคะ

ใช่ค่ะ เค้าจะส่งหมายไปที่อยู่ตามทะเบียนบ้านค่ะ กรุงไทยโอเครอยู่ค่ะ แต่ก็ไม่ได้ส่วนลดอะไรน่ะค่ะ ณตอนนั้น เพราะเราก็ไม่มีเงินก้อนที่จะไปปิดยอดค่ะ ทางแบ้งก็ร่างข้อเสนอมาอยู่แล้วค่ะ อยู่ที่เราจะโอเครไหม จ่ายไหวไหม ตอนที่ไปของกรุงไทยก็เป็นครั้งแรกเลยค่ะ เลยไม่ค่อยรุ้อะไรไม่รู้จะต่อรองอย่างไร มีแต่ฝั่งแบ้งพูดแล้วก็ให้เราอ่านกระดาษที่เค้าร่างสัญญามาค่ะ
หลังจากที่ไปศาลมาแล้วของ KTC สรุปคือ ยอดฟ้องที่ 9หมื่นกว่า เงินต้น 80,000 ที่เหลือดอกเบี้ย ตกลงตอบรับข้อเสนอที่ธนาคารยื่นมาคือ
ปีที่1 ชำระเดือนละ 1,000 บาท โดยแบ้งเป็นใบละ 500 บาท
ปีที่2 ชำระเดือนละ 1,500 บาท โดยแบ่งเป็นใบละ 750 บาท
ปีที่3 ชำระเดือนละ 2,000 บาท โดยแบ่งเป็นใบละ 1,000 บาท
****อัตราดอกเบี้ย 10% **** หลังจาก3ปี นี้ไปส่วนที่เหลืออัตราดอกเบี้ยไม่เกิน 15% ส่วนจะปิดจบหรือผ่านต่อ เราค่อยไปเคลียกับธนาคารค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94041 โดย chaaiimz

ไทยพาณิชย์บัตรกดเงินสด โทรมาตะกี้เลยจ้า พูดถึงนางก็มาเลย
จนท : หยุดมา 4 เดือน สรุปจ่ายได้ไหมคะ ยืนยันมาเลยคะว่าจะไม่จ่าย
ลูกหนี้ : บอกคะ ยังไม่มียังไม่พร้อมจ่ายตอนนี้ พร้อมแล้วจะจ่าย
จนท : ไม่มี ไม่มีใช่ไหมคะ ไม่จ่ายใช่ไหม ขอคำยืนยันเลยคะ ว่าไม่จ่าย
จนท : ตามนี้นะ งั้นก็รอผล ดำเนินการตามระบบละนะคะ
น้ำเสียงไม่ดี เลยเหมือนเราไม่มีปัญญาจ่ายมัน :No: :No: :ไม่ยอม:

สู้ๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ ตอนนี้เอมก็คิดว่าจะหยุดจ่ายบัตร SCB Speedy cash อยู่เหมือนกันคะ ทุกวันนี้จ่ายไปแค่ขั้นต่ำอยู่ตลอดๆ คะ แต่หยุดจ่ายไป 2 บัตร คือ U-may+ เงินต้น 89,000฿ หยุดไป 3 เดือนคะ รวมดอกตอนนี้ก็ 93,xxx฿ แต่ล่าสุดโทรมาให้ส่วนลดเหลือ 65,000฿ แต่ไม่ไหวคะ เลยปฏิเสธไปก่อน และก็เงียบไปคะ ตั้งแต่วันที่ 21/4/60 ส่วนอีกบัตรก็บัตรกดเงินสด KTC ยอด 40,000฿ ล่าสุดโทรมาให้ไปจ่าย 3 งวดที่หยุดจ่ายไปคือ 3,6xx฿ ภายในวันที่ 28/4/60 นี้คะ แต่ก็ลังเลว่าจะหยุดจ่ายไปเลยดีไหม หรือไปจ่ายยอดที่เค้าแจ้งมาดี ของ KTB ไม่ค่อยโทรมาทวงคะ ตอนนี้ก็ลังเล....

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94042 โดย nongwawajung

อย่าคิดมากเลยค่ะ คิดบวกชีวิตบวก เก็บเงินไว้ค่ะ ถึงเวลาเราจะได้ต่อรองได้ ไม่ต้องกังวลอะไรค่ะ ปล่อยก็คือปล่อย ไม่ต้องอายใครทั้งนั้น ไม่ต้องคิดมากด้วยค่ะ ยังไงเราเป็นหนี้เราก้อต้องจ่าย จะช้าจะเร็วจะมากจะน้อยสุดท้ายก็ต้องจ่ายอยู่ดี เด๊ยวก็ดีขึ้นเนอะ เป็นกำลังใจให้กันค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94043 โดย chaaiimz

pinklemon เขียน: ตอนนี้ได้รับหมายศาลของกรุงไทยล่ะค่ะต้องไปศาลวันที่9มิย59

ใช่ค่ะ เค้าจะส่งหมายไปที่อยู่ตามทะเบียนบ้านค่ะ กรุงไทยโอเครอยู่ค่ะ แต่ก็ไม่ได้ส่วนลดอะไรน่ะค่ะ ณตอนนั้น เพราะเราก็ไม่มีเงินก้อนที่จะไปปิดยอดค่ะ ทางแบ้งก็ร่างข้อเสนอมาอยู่แล้วค่ะ อยู่ที่เราจะโอเครไหม จ่ายไหวไหม ตอนที่ไปของกรุงไทยก็เป็นครั้งแรกเลยค่ะ เลยไม่ค่อยรุ้อะไรไม่รู้จะต่อรองอย่างไร มีแต่ฝั่งแบ้งพูดแล้วก็ให้เราอ่านกระดาษที่เค้าร่างสัญญามาค่ะ
หลังจากที่ไปศาลมาแล้วของ KTC สรุปคือ ยอดฟ้องที่ 9หมื่นกว่า เงินต้น 80,000 ที่เหลือดอกเบี้ย ตกลงตอบรับข้อเสนอที่ธนาคารยื่นมาคือ
ปีที่1 ชำระเดือนละ 1,000 บาท โดยแบ้งเป็นใบละ 500 บาท
ปีที่2 ชำระเดือนละ 1,500 บาท โดยแบ่งเป็นใบละ 750 บาท
ปีที่3 ชำระเดือนละ 2,000 บาท โดยแบ่งเป็นใบละ 1,000 บาท
****อัตราดอกเบี้ย 10% **** หลังจาก3ปี นี้ไปส่วนที่เหลืออัตราดอกเบี้ยไม่เกิน 15% ส่วนจะปิดจบหรือผ่านต่อ เราค่อยไปเคลียกับธนาคารค่ะ

ตามอ่านข้อมูลของคุณ nongwawajung ขอบคุณมากๆ คะ ที่เอาข้อมูลมาแชร์ จากที่อ่านมา กว่าจะฟ้องศาลก็นานเหมือนกันนะคะ ตอนนี้เอมหยุดจ่าย 2 บัตร หยุดพร้อมกันไปตั้งแต่ 2/2/60 คะ แต่ยังมีอีกหลายใบ เริ่มคิดว่าอยากจะหยุดทุกใบเหมือนกันคะ ทุกวันนี้ก้อจ่ายขั้นต่ำอยู่ตลอดๆ

ยังไงก็สู้ๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95390 โดย nongwawajung
วันนี้มา up date ของ TMB (ทหารไทย)

ไปศาลมาแล้วเมื่อวันที่ 09/05/2560 พอไปถึงก็มีทนายฝ่ายทหารไทยมาคุยด้วย เอาเอกสารมาให้อ่าน แจ้งยอดหนี้ตอนนี้ 13X,XXX บาท แสนสามกว่าๆ เงินต้นประมาณ 84000 บาท ที่เหลือคือดอกเบี้ย และเป็นยอดที่ธนาคารฟ้อง คือแสนสามกว่าบาท กำหนดมาว่าให้ผ่อนเดือนละ 3,000 บาท เลยแจ้งไปว่าผ่อนไม่ไหวยอดเยอะไปขอผ่อนเดือนละ 1500-2000ได้ไหม เค้าบอกว่าธนาคารไม่ยอมหรอก งั้นก็ให้ศาลตัดสินเนอะ เราก็ตอบว่า โอเครค่ะ แล้วก็เข้าไปในห้องที่มีผู้พิพากษามานั่งบรรลัง เค้าก็ถามแค่ว่าทำงานอะไร ผ่อนไม่ไหวหรอ เราก็ตามว่าไม่ไหว แล้วเค้าก็ให้เราเซ็นเอกสารเหมือนยินยอมให้ศาลตัดสินไรงี้แหละค่ะ แล้วก็กลับบ้านได้ ผ่านมาประมาณ1-2 สัปดาห์ มีคำพิพากษามาที่บ้าน บอกให้เราชำระยอดหนี้ ภายใน15 วัน อัตราดอกเบี้ย 15% แต่เราก็ไม่ได้จ่ายหรอกค่ะ และก็ไม่ได้ติดต่ออะไรไปที่ธนาคารด้วยค่ะ

จนมาวันนี้วันที่ 28/06/2560 มีเจ้าหน้าที่ สนง.กฏหมาย โทรมา
เค้าถามเราว่าเป็นอย่างไรบ้าง พอจะปิดยอดได้ไหม เราบอกไม่ได้ค่ะ คงผ่อนค่ะ ผ่อนก็คงผ่อนได้ไม่เยอะ เดือนละ 1000-1500 ได้ไหม จนท.ก็บอกว่าเด๊ยวจะติดต่อกลับวันที่ 30/06/2560 ค่ะ แต่เราลองมาคิดดูแล้วน่ะ ถ้าเราจ่ายไป1000 แล้วเค้าไม่เฉลี่ยให้ว่าตัดดอกเท่าไหร่ ตัดเงินต้นเท่้าไหร่ ยอดหนี้ก้อนนี้ก็ไม่มีวันหมดค่ะ เพราะถ้าเอาไปตัดดอกก่อน ทั้งจำนวนก็แย่ค่ะ เพราะดอกก็ยังเดิน 15% อยู่ เด๊ยวรอเจ้าหน้าที่โทรมาคุยเด๊ยวมาเล่าสุ่กันฟังเนอะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95393 โดย nongwawajung
ีup date กรุงไทยค่ะ

ตอนนี้เราจ่ายกรุงไทยเดือนละ 1000 บาท มาประมาณ 12 งวดแล้ว เราเลยโทรไปเช็คว่ายอดหนี้เหลือเท่าไหร่เค้าก็แจ้งมาว่ายอด บัตรเครดิต 37000 บัตรกดเงินสด 38000 เราเลยถ้าปิดตอนนี้ยอดลดไหมเค้าก็บอกว่าปิดก็ลด แต่เราจำได้คร่าวๆว่าลดบัตรละ 6-7 พันต่อ 1 ใบ ก็ลดเยอะน่ะแต่เรายังไม่มีเงินที่จะปิดได้ อนาคตเราจะพยายามปิดทีละใบค่ะ เค้าบอกใ้หปิดทีละใบได้ แต่ตอนนี้กรุงไทยดอกเบี้ยแค่ 10% (3ปีแรกน่ะค่ะ)
เราเลยคิดว่า เราจ่ายแบบนี้ไปอีกสักปี ค่อยปิดค่ะ เพราะถ้าเกิน3ปีไปแล้ว ดอกเบี้ยจะปรับเป็น 15% ค่ะ ตอนนี้เรากำลังเริ่มจ่ายเดือนละ1500 ของกรุงไทย เพราะเค้าให้จ่ายแบบขั้นบันไดค่ะ ปีแรก 1000 ปี2 1500 ปี3 2000 บาท

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95394 โดย nongwawajung
ีup date กสิกร K-Bank

ตั้งแต่หยุดจ่ายมาเหมือนจะโทรมาไม่ถึง 10 ครั้ง
เมื่อเดือนที่แล้วเราเลยโทรไปที่ธนาคารกสิกร โทรไปถามว่าเราเป็นหนี้เท่าไหร่ ธนาคารบอกว่าไม่มีประวัติเราอยู่ที่ธนาคารเลย เลยเช็คไม่ได้ว่าเราเป็นหนี้เท่าไหร่ เค้าบอกว่าขอเวลาเช็ค อีกประมาณ10วันจะโทรมาแจ้ง แล้วเรื่องก็เงียบไปค่ะ จิงๆเราไม่อยากโทรหรอกเพราะเหมือนว่ามันใกล้จะหมดอายุความแล้ว แต่ก็อยากโทรไปเคลียเพราะยอดไม่เยอะ ประมาณ 3-4 หมื่นบาท ยอดน้อยเลยไม่อยากให้มีหมายศาลมาที่บ้านเพราะที่บ้านไม่สบายใจ จนวันนี้ก็ยังไม่มีใครโทรมา ตอนนี้กำลังศึกษาค่ะว่าจะทำอย่างไรต่อไปดี แต่ก็ต้องพยายามเก็บเงินไว้ค่ะ เผื่อยอดมาไม่สูงก็ปิดไปเลยจบค่ะ 555+++

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95396 โดย nongwawajung
สำหรับเรื่องหมดอายุความเราก็ไม่ค่อยแน่ใจน่ะค่ะ ว่ายังไงกันแน่ แต่รู้ว่าเค้าก็พิจารณาจากหลายอย่างเหมือนกัน ตอนนี้กำลังศึกกษาอยู่ค่ะ แต่ก็กลัวว่าจะมีมือผีที่ไหนมาจ่ายหนี้หยอดๆให้แล้วมีหมายศาลตามอ่ะค่ะ เด๊ยวจะลองศึกษาดูน่ะค่ะ ว่าต้องทำยังไงต่อไป

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.665 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena