สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี

9 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66340 โดย คนโง่
สวัสดีครับ เป็นสมาชิกใหม่ครับ ขอสอบถามเรื่องอายุความ เนื่องจากได้อ่านกระทู้หลายกระทู้ แต่ยังคาใจ เรื่องอายุความ "สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี"

ตามที่ได้ศึกษาข้อมูลจากเวปฯ มีข้อมูลเรื่องอายุความที่ผมเข้าใจดังนี้ครับ

1.หนี้บัตรเครดิต อายุความ 2 ปี
2.สินเชื่อส่วนบุคคล อายุความ 5 ปี
3. หนี้วงเงินเบิกเกินบัญชี อายุความ 10 ปี
4. หนี้เงินกู้ อายุความ 10 ปี

ผมไปตรวจสอบเครติดบูโร มีประเภทสินเชื่อเป็น "สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี" และศึกษาข้อมูลในนี้มี 2 ประเด็นที่ผมไม่เข้าใจครับ

1.มีบางท่านบอกอายุความ 10 ปี เนื่องจากเป็นหนี้วงเงินเบิกเกินบัญชี
2.มีบางท่านบอกอายุความ 5 ปี เนื่องจากเป็นกลฉ้อฉลของเจ้าหนี้เอง ซึ่งเราสามารถสู้คดีให้ศาลท่านพิจารณาประเภทสัญญาได้ (มาตรา 193/34 ข้อ (7) )

และได้ศึกษาข้อมูลเรื่อง อายุความคดีเงินจากท่านประธานแล้ว

สรุปกรณีนี้เป็น
สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี มีอายุความ 5 ปี

อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ

ในเครดิตบูโรเป็นหนี้ของ
1.บัตรกดเงินของ CITY
2.บัตรยูเมะพลัส (ให้เงินเป็นก้อน และ เบิกเงินจากตู้ได้)

ผิดนัดชำระ เดือน มีนาคม 2551 (ทั้งสองใบครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบจากทุกท่านครับ ไม่ชัดเจนประการใด ขออภัยดัวยครับ
:sweat:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66354 โดย jackTs
สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี จัดเป็นสินเชื่อประเภท OD
กล่าวคือผูที่ใช้สินเชื่อประเภทนี้ จะต้องทำการเปิดบัญชีกระแสรายวัน และบัญชีออมทรัพย์เอาไว้คู่กัน
บัญชีกระแสรายวัน ก็คือการเซ็นต์จ่ายเช็คตามที่เรารู้จักกัน
ส่วนบัญชีออมทรัพย์ ก็เพื่อการฝากเงินเอาไว้ในการตัดจ่ายเป็นเงินเช็ค
นั่นหมายความว่าสินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี ก็คือบัญชีเดินสะพัดในทางกฎหมายนั่นเอง

ดังนั้น ถ้าเป็นสินเชื่อประเภทที่ใช้เป็นบัตรพลาสติก ในการกดรูดเงินที่ตู้ ATM
ยังไงก็เป็นสินเชื่อบุคคล ถึงแม้ในสัญญาจะถูกระบุว่าเป็นสินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี หรือถูกระบุเป็นอย่างอื่นใดก็ตาม จึงมีอายุความ 5ปี ตามที่กฎหมายกำหนด

สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40448&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66366 โดย คนโง่
ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศมากครับ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77568 โดย คนโง่
สอบถามเพิ่มเติมกับผูู้รู้ในนี้ครับ

เนื่องจากผมย้ายที่อยู่ใหม่ ซึ่งที่อยู่ปัจจุบันผมได้ย้ายมาเมื่อประมาณ 2 ปี ได้ เป็นห้องเช่า แต่แปลกใจว่าทำไม เจ้าหนี้ถึงทราบว่าผมย้ายซึ่งมีการส่งจดหมายทวงหนี้ตามเลขที่อยู่ เจาะจงได้จนถึงเลขที่ห้อง ไม่ทราบเจ้าหนี้หาที่อยู่ผมได้ละเอียดขนาดนี้ได้ยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79634 โดย คนโง่
แบบขำๆ จากคนทวงหนี้ ที่ซื้อหนี้เน่ามา หลัง 7 ปีกว่า ๆที่ทิ้งผมไป
คนทวง--สวัสดีค่ะ คุณคนโง่ บัญชี กรุงเทย สเมยเฮย ขาดการชำระมานานแล้วนะคะ คุณคุนโง่จะดำเนินการอย่างไรได้บ้าง (น้ำเสียงอ่อนหวาน)
คนโง่---มีแนวทางอย่างไรบ้างครับ
คนทวง--คุณมียอด สามหมื่น.... ลดให้ สองหมื่่น ถ้วนคะ ช่วงนี้ลดให้เป็นพิเศษ เนื่องจากคุณขาดการชำระมาสองปีกว่าแล้ว
คนโง่ --- (สองปี ตามบูโร 7 ปี 9 เดือน)<-เพิ่มเติม
คนทวง----สะดวกชำระมั้ยคะ
คนโง่---มีแนวทางอื่นๆมั้ยครับ สองหมื่นหนักไป
คนทวง---เดินบัญชีมาก่อนมั้ยคะ เดือนละ สองพันห้า เด่วจะให้ระหัสไปชำระทางเคาเตอร์
คนโง่---อยากจะปิดครับ แต่สองหมื่นเยอะไป ลดได้อีกมั้ย
คนทวง --- ไม่ได้คะ ยอดนี้สุด ๆแล้วคะ
คนโง่---ที่คุณบอกสองปีที่ไม่ชำระ ครั้งสุดท้ายที่ชำระเมื่อไหร่ครับ
คนทวง--- บลาๆๆๆ
คนโง่ ---ผมว่าผิดแล้วละ หนี้ตัวนี้ซื้อต่อมาจาก เฮ็ดจังจู่ได่ มาใช่มั้ยครับ ยอดที่คงค้างน้อยมาก ถ้าคุณยื่นยันที่สองหมื่น ขอให้ปล่อยไปตามระบบเลยครับ แต่ถ้ามีส่วนลดมากกว่านี้คุณติดต่อผมมาอีกที
คนทวง--(เสียงปรี๊ดๆ) คุณจะไม่จ่ายใช่มั้ย จะเบี้ยวใช้มั้ย จะไม่จ่ายแน่นะ คงต้องดำเนินตามระบบนะครัาาาาาาาาาาาาา
คนโง่-- ครับ (กดตัดสาย)

ช่วงนี้เร่งทำตัวเลขให้ได้โบนัสกันหรืออย่างไร พอไม่ได้ดังใจ ปรี๊ดแตกกันเลยทีเดียวเชียว อีกตัวก็ขู่ฟ่อๆจะฟ้อง บอกให้ฟ้อง ก็เงียบเชียว

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79648 โดย jackTs
ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64#63799

เลือกทำอย่างไรดี เจ้าหนี้ตามเจอในปีที่ 7
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43881&Itemid=64#78514

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79682 โดย คนโง่

ตั้งแต่เข้ามาอ่านในเวปนี้ก็มีภูมิคุ้มกันเยอะ เลยไม่ค่อยกลัวเรื่องที่เจ้าหนี้ขู่เท่าไหร่
เมื่อไหร่ที่ได้เงิื่อนไขที่เหมาะสมคงปิดบัญชีให้จบไป

ของผมเจ้าหนี้ทุกตัวที่เช๊คเครดิตบูโร ไม่เคยมีได้รับหมายฟ้องเลยครับ ตอนนี้คงหมดอายุความทุกตัว คงรอเวลาและเงื่อนไขต่อไป

ขอบคุณครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #80050 โดย คนโง่
สอบถามครับ

เนื่องจากต้องการร้องเรียนบริษัททวงหนี้ที่ทวงหนี้ให้ ธ.กรุงศรีฯ(หนี้เดิมของ HSBC)เกี่ยวกับพฤติกรรมการทวงหนี้ ที่ไม่เหมาะสม-แจ้งหนี้ให้ผู้อื่นทราบ(ผิด พรบ.ทวงนี้ 2558)- ตอนนี้ร้องเรียนไปที่ ศคง. แล้ว ทาง ศคง. ให้ร้องเรียนไปที่ ธ.กรุงศรี เจ้าของหนี้ ก่อน หากไม่คืบหน้าให้แจ้งที่ ศคง. อีกครั้ง

ท่านใดที่เคยร้องเรียนการทวงหนี้ไปที่ ธ.กรุงศรี รบกวนขอความรู้ด้วยครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #80062 โดย jackTs
.
โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ (ชมคลิป)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42576&Itemid=64

ไม่ต้องไปร้องเรียนต่อ ศคง.หรอกครับ แค่คุณเข้าไปในเว็ปตาม Link นี้
www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2558/A/016/1.PDF

แล้วก็ทำการ Print ราชกิจจานุเบกษาของ พ.ร.บ.ทวงหนี้ ฉบับนี้ออกมา
เอาปากกาไฮไลท์ไปขีดไว้ที่ มาตรา ๘ (๒)...มาตราแปด วงเล็บที่สอง
เสร็จแล้วก็ถือเอา พ.ร.บ.ฉบับนี้ พร้อมกับหลักฐานการทวงหนี้ของบริษัทรับจ้างทวงหนี้ที่ทำการละเมิด ไปแจ้งความดำเนินคดีเพื่อเอาผิดกับบริษัทดังกล่าว ที่สถานีตำรวจ ณ ท้องที่ความรับผิดชอบ ตามสถานที่เกิดเหตุ

*** โปรดสังเกตุในมาตรา ๓๐ ***
มาตรา ๓๐ เพื่อประโยชน์ในการรับเรื่องร้องเรียนเกี่ยวกับการทวงถามหนี้ ให้ที่ว่าการอําเภอและสถานีตํารวจเป็นสถานที่รับเรื่องร้องเรียนเกี่ยวกับการทวงถามหนี้ได้ด้วย รวมทั้งให้หัวหน้าหน่วยงานดังกล่าวมีอํานาจหน้าที่รวบรวมข้อเท็จจริงและเอกสารเพื่อส่งเรื่องต่อไปยังที่ทําการปกครองจังหวัด หรือกองบัญชาการตํารวจนครบาล แล้วแต่กรณี ทั้งนี้ ตามหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขที่คณะกรรมการกําหนด

ให้เอาปากกาไฮไลท์ไปขีดไว้ที่ มาตราแปด , มาตราสามสิบ แล้วเอาราชกิจจานุเบกษาฉบับบนี้ไปยื่นให้ตำรวจดูด้วยนะครับ เพราะกฎหมายฉบับนี้เป็นกฎหมายที่ใหม่มาก ขนาดตำรวจบางคนยังไม่รู้เรื่องเลยว่ามีกฎหมายฉบับนี้คลอดออกมาแล้ว

.

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #80072 โดย คนโง่
เรียน คุณนกกระจอกเทศ

เจ้าหนี้ทวงทางโทรศัพท์ครับ เหมือนที่แจ้งข้างต้นว่าเงื่อนไขที่เสนอมาไม่โอเค คนทวงหนี้โทรเข้ามือถือผมและบอกเงื่อนไขเดิม ผมบอกให้พิจารณาอีก หลังจากที่วางหูจากผมปุ๊บ คนทวงหนี้กลับโทรไปหาแผนกบุคคล สอบถามเรื่องรายได้รายละเอียดข้อมูลทั้งหมด โดยทางแผนกบุคคลแจ้งว่า ขอรายละเอียดเรื่องโบนัส และรายละเอียดส่วนตัวที่เกินขอบเขตที่บุคคลไม่สามารถตอบได้ ซึ่งผมมองว่า มันเกินไปเพราะผมยังรับสายคนทวงหนี้ตลอด

เลยร้องเรียนไปที่ ศคง. ครับ ตอนนี้ ศคง.ดำเนินตามที่แจ้งข้างบนครับ ยังไงขอบคุณคุณนกกระจอกเทศมากครับ สำหรับคำแนะนำ

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83353 โดย คนโง่
รบกวนสอบถามสมาชิกครับ

เนื่องจากลองสมัครบัตรเครดิตเพื่อทดสอบว่าจะผ่านหรือไม่ ปรากฏว่าผ่าน เป็นบัตรเครดิตที่เป็นบัญชีเงินเดือน แบบนี้ถือว่าข้อมูลในเครติดบูโร ได้ลบออกไปแล้วใช่หรือไม่ครับ เพราะตอนนี้ผ่านมา 8 ปีแล้ว

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ป.ล. ยังไม่ได้ไปตรวจเครดิตบูโร สอบถามเป็นการเบื้องต้นครับ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91364 โดย คนโง่
อยากสอบถามครับ ผมผิดนัดชำระ ตั้งแต่ก.พ. 51 ทำไมข้อมูลในเครติดบูโรไม่หายครับ ทั้งๆที่เกิน 8 ปีแล้วครับ

ขออภัย รูปในไฟล์แนบไม่ค่อยชัดครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91370 โดย jackTs

คนโง่ เขียน: อยากสอบถามครับ ผมผิดนัดชำระ ตั้งแต่ก.พ. 51 ทำไมข้อมูลในเครติดบูโรไม่หายครับ ทั้งๆที่เกิน 8 ปีแล้วครับ

ขออภัย รูปในไฟล์แนบไม่ค่อยชัดครับ

รูปภาพแนบไม่ชัดเจน อ่านไม่รู่เรื่องแบบนี้...ไม่มีใครสามารถตอบคุณได้หรอกครับ

.

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91376 โดย คนโง่
ขออภัยด้วยครับ
อันนี้เป็นแบบชัดครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #94199 โดย คนโง่
ตอนนี้ผมได้รับหมายแล้วครับ ผมต้องไปศาลทั้งวันที่ 6 และ วันที่ 17 ใช่หรือไม่ครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ เนื่องจากผมที่ผมอ่านเรื่องการไปศาล แจ้งว่าให้ไปวันไกล่เกลี่ยและนัดสือบพยานเลยครับ

จะไปต่อสู้คดีความเรื่องอายุความครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94314 โดย คนโง่
มีเพื่อนๆ พี่สมาชิกท่านใดที่ได้รับเอกสารฉบับนี้แนบกับหมายศาลบ้างครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94349 โดย jackTs

คนโง่ เขียน: มีเพื่อนๆ พี่สมาชิกท่านใดที่ได้รับเอกสารฉบับนี้แนบกับหมายศาลบ้างครับ

เอกสารแบบนี้ เขาเรียกว่าหนังสือขอเชิญชวนให้ไปร่วมในงาน มหกรรมนัดไกล่เกลี่ยคดี

สมาชิกในชมรมแห่งนี้ เขาก็ได้เอกสารแบบนี้กันเยอะแยะ

"มหกรรม"นัดไกล่เกลี่ยในคดีแพ้ง หรือคดีผู้บริโภค จะมีการจัดขึ้นที่ศาลในกรุงเทพและปริมณฑลเสียเป็นส่วนใหญ่ โดยจะทำการจัดขึ้นทุกๆ 3เดือน (มีการจัดงาน 3เดือนต่อครั้ง)

ซึ่งเป็นมหกรรมที่ทางเจ้าหนี้(โจทก์)จัดขึ้นเอง โดยขอความร่วมมือจากทางศาล และใช้พื้นที่ของศาลในการจัดงาน

การจัดงานแบบนี้...วันที่นัดจัดงาน"มหกรรม"นัดไกล่เกลี่ยดังกล่าว อาจไม่ตรงกับวันที่ศาลนัดไกล่เกลี่ยตามที่ระบุไว้ในหมายศาลก็ได้ เพราะทางเจ้าหนี้เป็นผู้กำหนดวันที่เอาเอง ไม่เกี่ยวกับวันนัดของศาล
โดยทางเจ้าหนี้ จะนัดให้ลูกหนี้ทุกรายที่ถูกฟ้องแล้วให้ไปรวมตัวกันในวันนัดของ"มหกรรม"นี้...ก่อนจะถึงวันนัดที่แท้จริงในหมายศาล

ถ้าใครที่ไปในงาน"มหกรรม"นี้ ก็จะมีผู้อธิบายถึง ข้อดี-ข้อเสีย ของการไกล่เกลี่ยให้จำเลย(ลูกหนี้)ได้ฟังในห้องประชุมของศาล ตามไฟล์เสียงที่อยู่ในกระทู้นี้

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259 ...

ตัวอย่างการจัดงาน"มหกรรม"นัดไกล่เกลี่ยในคดีของ KTC

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=412&limit=50&limitstart=300&Itemid=64&view=topic#16424

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=33209&limitstart=180&Itemid=64#53142

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=34544&limitstart=40&Itemid=64#52142

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=32145&Itemid=64&limitstart=60#51058

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=37732&limitstart=40&Itemid=64#49503

ภาพถ่ายในวันจัดงานมหกรรมของ KTC

.

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94360 โดย คนโง่
ผมคงไม่ไปวัน มหกรรม จะไปวันที่ 17 เพื่อยื่นคำให้การต่อสู้คดีเรื่องอายุความครับ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95161 โดย คนโง่
หลังจากไปศาลพร้อมทนายเพื่อยื่นคำให้การสู้คดี โจทย์ขอเลื่อน
มีเพื่อนๆพี่ๆท่านใดเคยต่อสู้กับไทยเซอวิสพลัสบ้างครับ
เห็นบนป้ายติดประกาศแจ้งว่า. ประเภทคดี คือ "ยืม" มีความหมายว่าอย่างไรครับ
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95746 โดย คนโง่
ประสบการณ์การขึ้นศาล นัดสืบพยาน

หลังจากโจทย์เลื่อนนัดจากวันที่ 15 มิถุนายน
วันนี้เดินทางไปถึงศาล เวลาประมาณ 12.00 น.
กินข้าว ทำธุระส่วนตัว ขึ้นไปนั่งรอหน้าห้องพิจารณาคดี
รอทนายโจทน์ กว่าจะมาก็ปาไป 13.30 น.
เข้าไปนั่งรอ ศาลเรียกสืบพยาน โดยเริ่มจากทนายฝ่ายจำเลย
สืบพยานโจทน์ประเด็นสำคัญคือจำนวนเงินที่เป็นหนี้แท้จริง
รวมถึงหลักฐานการชำระ พยานฝั่งโจทน์แจ้งบอกไม่มีหลักฐาน
และต่อมาทนายโจทน์สืบพยานจำเลย สอบถามจำนวนการชำระ
ที่เคยชำระ และลักษณะการกดเงินไปใช้
รอเซ็นเอกสาร นัดฟังคำพิจารณาเดือน หน้า
หวังเป็นอย่างยิ่งว่า ศาลท่านจะเมตตา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.906 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena