2 ปีผ่านไป ผมปิดหนี้ได้เกือบหมดแล้วครับ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #65141 โดย kujoang
สวัสดีครับ ผมมือใหม่อยากแฮร์คัท ครับ
ยอดหนี้มีสูงพอสมควร แต่ผมกลัวครับ กลัวเจ้าหนี้มายึดบ้าน ครับ

1.ผมมีบ้านที่กู้ร่วม ผ่อนกับ ไทยพาณิย์ 2 หลัง (14200+4500) (ผมเป็นผู้กู้หลัก) (ผมไม่ได้เป็นเจ้าบ้านทั้งสองหลัง)
2.รถยังผ่อน เหลืออีก 28 เดือน (6350)

ผมอยากทราบว่า ถ้าผมหยุดจ่ายบัตรทั้งหมด เจ้าหนี้สามารถมาทำอะไรกับทรัพย์สินดังกล่าวได้หรือไม่
ยอดหนี้ผม ณ ขณะนี้ :crying:

ซิตี้แอดแวนเจอร์ ยอดหยุด 94000 ลดเหลือ 45000 แบ่ง 3 งวด
ซิตี้เรดดิ้งงง ยอดหยุด 86000 ลดเหลือ 40000 แบ่งได้ 5 งวด
สินเชื่อในฝันดรีมโยน ยอดหยุด 43000 ลดเหลือ 33500 แบ่งได้ 2 งวด ลดน้อยเพราะฟ้องแล้วขึ้นศาล

ซิติวีซ่า 56000 เหลือ 40000 แบ่ง 5 งวด

เฟริสช้อย 1 บัตร 75000 ฟ้องที่ 93000+ ให้ศาลตัดสิน ลดเหลือเงินต้น + ดอก12% จ่ายหักคอไป 7 เดือน ตอนนี้เหลือประัมาณ 20000+
ยูเมะ 1 บัตร ยอดหยุด 93000 ฟ้อง 120000+ ทำยอมหน้าศาล เหลือ 60000 ผ่อน 6 งวด

กสิกร 2 บัตร 85000 รอฟ้อง ผ่านมาแล้ว 2 ปี
uob อีก 2 บัตร ร่วมๆ 60000+ ฟ้องแล้ว จ่ายหักคอมาแล้ว 6 เดือน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65151 โดย benyathip
ไม่ต้องกลัวนะค่ะ แวะมาให้กำลังใจ เราก็กุ้บ้าน กับไทยพาณิชย์ กู้หลักด้วย เป็นชื่อเจ้าบ้านด้วยค่ะ
เราก็ยังส่งบ้านกับ รถเหมือนเดิม เราพยายามเครียร์ของไทยพาณิชย์ ให้หมด เพราะบัญชีเงินเดือนเข้าที่นี้ ไทยพาณิชย์ด้วย แล้วก็อ่าน ข้อมูลกระทู้นี้เยอะๆๆนะค่ะ เราแวะมาอ่านทุกวันเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65153 โดย kujoang
ขอบคุณครับ คือ มือใหม่ เลยหวั่นๆ เกรงจะกระทบกับหนี้บ้านครับ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65160 โดย jackTs
จากประสบการ์ณในการให้คำปรึกษาเรื่องหนี้ตลอด 10ปี ที่ผ่านมา
ผมมักเจอปัญหาจากผู้ที่โทรศัพท์เข้ามาถาม ทางสาย Hotline อยู่เสมอ...อาทิเช่น

- ดิฉันมีหนี้บัตรเครดิตกับ ธ.ธนชาติ แล้วก็มีหนี้ที่ต้องผ่อนรถอยู่กับ ธ.ธนชาติ ด้วย เมื่อหยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิตทุกใบแล้ว(ซึ่งรวมของของ ธ.ธนชาติด้วย) แต่ยังคงผ่อนหนี้รถไปเรื่อยๆจนหมด
พอผ่อนหนี้รถจนหมดแล้วเราต้องการโอนรถให้เป็้นชื่อของเรา ธนชาติกลับไม่ยอมโอนให้ โดยอ้างว่ายังติดหนี้บัตรเครดิตอยู่ ถ้าอยากจะให้ทำการโอนรถให้ ก็ต้องจ่ายหนี้บัตรเครดิตทั้งหมดเสียก่อน โดยไม่มีส่วนลดเลย(ไม่มี Hair cut)...ต้องทำยังไงดีคะ?

- มีหนี้บัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดหลายใบ(จ่ายไม่ไหว หยุดจ่ายหมดแล้ว) แต่ก็มีหนี้สินเชื่อเงินกู้กับ ธ.ธนชาติที่ยังไม่หยุดจ่าย และก็ยังผ่อนหนี้รถกับธนชาติอยู่(ยังไม่หยุดจ่าย)
พอดิฉันรู้ว่าขืนผ่อนหนี้รถต่อไปจนหมด หนี้บัตรเครดิตใบอื่นๆที่หยุดจ่ายไป ก็คงฟ้องศาลและมายึดเอารถไปแน่ๆ จึงอยากทำเรื่องขายรถคันนี้ให้กับพี่สาวในตอนนี้ซะก่อน แล้วให้พี่สาวไปผ่อนต่อที่เหลือกับธนชาติเอาเอง แต่ธนชาติกลับไม่ยอมให้ โอน ขาย หรือเปลี่ยนมือได้เลยค่ะ
ทางเขาอ้างว่าถ้าจะเปลี่ยนมือ ก็ต้องจ่ายหนี้เงินกู้ให้หมดเสียก่อน ไม่งั้นก็ไม่ยอมทำสัญญาใหม่ให้...ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

- ผมมีหนี้บัตรเครดิตกับ UOB และก็ยังผ่อนบ้านอยู่กับ UOB ด้วย และผมก็หยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิตหมดทุกใบแล้ว รวมทั้งบัตรเครดิตของ UOB ด้วย แต่สำหรับหนี้บ้านผมยังผ่อนอยู่นะครับ
พอมาทราบข้อมูลจากชมรมฯว่า บ้านที่ยังผ่อนอยู่ เจ้าหนี้บัตรเครดิตใบอื่นๆก็สามารถยึดได้ทั้งๆที่ยังผ่อนอยู่ก็ตาม ผมก็เลยคิดว่าควรรีบขายบ้านไปซะตั้งแต่ตอนนี้ ดีกว่าถูกยึดบ้านในอนาคต
ตอนนี้ผมหาผู้ซื้อบ้านได้แล้วครับ แต่พอผมไปติดต่อขายบ้านโดยให้ UOB ต้องมาเซ็นต์ชื่อร่วมด้วย ทาง UOB กลับไม่ยอมเซ็นต์ชื่อโอนให้ครับ ทางผู้ซื้อก็ซื้อต่อไปไม่ได้ เพราะ UOB มีสถานะเป็น"เจ้าหนี้จำนอง" ถ้าหากไม่ยอมเซ็นต์ชื่อมอบโอนให้ ก็จะทำการ ซื้อ-ขาย บ้านกันไม่ได้เลย
ทาง UOB อ้างอย่างเดียวว่าผมยังติดหนี้บัตรเครดิตอยู่ ถ้าไม่ยอมใช้หนี้บัตรเครดิตให้หมด ก็จะไม่ยอมเซ็นต์ชื่อให้ ผมก็เลยขอต่อรองส่วนลดหนี้บัตรเครดิตกับ UOB ดู (ขอ Hair cut) ปรากฏว่ามันไม่ยอมลดหนี้ให้แม้แต่บาทเดียวเลยครับ เล่นตัวตลอด โดยอ้างว่ามีฐานะเป็น"เจ้าหนี้จำนอง"ถ้าไม่จ่ายหนี้ให้หมด ก็ยึดบ้านในฐานะที่เป็นเจ้าหนี้บุริมสิทธิ์...ผมจะทำยังไงได้บ้างครับ?

นี่เป็นเพียง"ตัวอย่าง"ที่ผมได้รับทราบปัญหา ผ่านทางสาย Hotline ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา

ผู้ทีมีหนี้บัตรเครดิตและหนี้ทรัพย์สินที่ยังผ่อนอยู่ เป็นเจ้าหนี้"รายเดียวกัน"

มักจะมีปัญหาและเสียเปรียบเสมอ เนื่องจากมีทรัพย์เป็นตัวประกัน

อ้างอิงข้อมูลจาก
กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65216 โดย kujoang
ขอบคุณครับ เดือนหน้า ว่าจะหยุด ทั้งหมดแล้วครับ รอเก็บเงิน ปิดไปทีละตัวๆ เดี๋ยวจะมารายงานเรื่อยๆ ครับ
ยอดหนี้ผม
ไทยพาณิชย์ 93000
กสิกร 28000
UOB 23000
ยูเมะ 77000
ซีตี้แบงค์ 72000
เฟิร์สช้อย 65000
ซิตี้แอดว้าน 88000
ซีตี้ ViSA 52000
กรุงศรีดรีมโลน 40000

ยอดหนี้ 538,000 บาท

เพื่อนๆ พี่ๆ ว่า ในลีสรายการนี้ เจ้าหนี้รายใด จะฟ้องเร็วสุด ครับ :เฮ้อ:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65219 โดย pfs
เครือซิตี้ฟ้องเร็ว แตส่วนลดก็เยอะนะ หยุด 4-5 เดือน 50% ต้องวางแผนเก็บเงินจบเจ้านี้อันดับแรก

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65259 โดย Gif
Scb speedy....ถ้าเปิดบัตรมานาน หยุดจ่าย6เดือน ขอส่วนลดได้เยอะค่ะ
ยูเมกพลัด หรืออีซี่บาย..... ถ้าเปิดใช้บัตรมานาน หยุดจ่าย4-6 เดือน ขอส่วนลดปิดบัญชีได้คะ.....2ที่นี่ยืนยันได้ชัวร์ๆ :cry2: :bye:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65359 โดย kujoang
Scb ถือบัตรมาเกิน 3 ปีครับ
ยูเมะ ประมาณ 2 ปี
ที่ถือมานานมาก คือ CItiBank ประมาณ 5-6 ปี

มีหนี้กับเค้าทั้ง 3 แบบ (บัตรเงินสด + บัตรเครดิต + สินเชื่อ citiadvance)
เค้าจะรวบเป็นก้อนเดียวมั้ยครับ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65426 โดย kujoang
ตัดสินใจหยุดตั้งแต่เดือนนี้ครับ
ยกเว้น
1.SCB เพราะมีบ้านกับแบงค์นี้อยู๋
2. Umay UOB ไว้รอบบิลหน้า เพราะดันจ่ายไปเมื่อต้นเดือน
นอกนั้นก็ รัน ครับ

วันสองวันนี้ มีโทรมาทวง โทรมาแจ้งบ้างแล้ว คาดว่า คงกระหน่ำหลังจากนี้เป็นแน่ อ๊าส์
สู้ๆ หนี้เราสร้าง เราก็ต้องล้างมันเอง ขอกำลังใจและคำชี้แนะด้วยครับ ^^

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65480 โดย kujoang
แปดโมงวันนี้ ทั้ง citi ทั้ง Fc โทรมาแต่เช้า :No:

ในบรรดาเจ้าหนี้ในรายการผม
มีเจ้าไหน ทวงโหดมั้ยครับ จะได้ ตั้งรับมือถูก :upset:

กสิกร 28000
UOB 23000
ยูเมะ 77000
ซีตี้แบงค์ 72000
เฟิร์สช้อย 65000
ซิตี้แอดว้าน 88000
ซีตี้ ViSA 52000
กรุงศรีดรีมโลน 40000

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65483 โดย pfs
โชดดีที่คุณมีเจ้าหนี้ไม่โหดค่ะ เพียงแตทวงบ่อยและถี่มาก เช่น ยูเมะ อดทนรับสาย 2 เดือนเยอะหน่อย
ส่วนซิตี้ต้องรีบเก็บเงินเครียร์จบเป็นเจ้าแรก ฟ้องเร็ว 4-5 เดือนก็ฟ้องแล้ว แต่ส่วนลดดี 40-50% ค่ะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65484 โดย kujoang
ขอบคุณครับ ขอสอบถามเพิ่มอีกนิดครับ
ในส่วนของ citi ผมมียอด 3 รายการ
เวลา ฟ้อง เค้าฟ้องแยกมั้ยครับ
มีบัตรเงินสด
บัตรเครดิต
และก็สินเชื่อ Citi advance :shy:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65879 โดย kujoang
หยุดในเดือนแรก
โทรกระหน่ำทุกเจ้าครับ

ที่ฮาสุดคือ FC ยิงมา ไม่ยอมพูด สามสี่ครั้ง
ที่ปากจัดสุดก็ citi บอกให้รีบหามาจ่าย 555 (ถ้าตรูมีคงจ่ายไปแล้วว้อยย)

ที่สุภาพ และน่ารัก ยกให้ แบงค์ชาวนา ครับ
อ่อนนุ่ม ตามขั้นตอน

ยอมอดทน เก็บเงิน ให้ได้ ตั้งใจจะปิดน้องตี้ก่อน ตามคำแนะนำของพี่ๆ ครับ ^^
ไม่รู้มันจะมีเวลาให้ผมกี่เดือน :shy:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65887 โดย pfs
หนี้บ้านกับหนี้บัตรไม่เกี่ยวข้องกันค่ะ เพียงแต่ว่าเรามีหลักทรัพย์เป็นตัวประกันเท่านั้นเอง คุณหยุดจ่าย scb
ได้ค่ะ หยุุด 4-5 เดือนก็ได้ส่วนลด 40-50% แล้วค่ะ แต่หยุดแล้วคุณต้องเก็บเงินให้ได้ค่ะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65890 โดย Jungkokbambie
ติดตามคะ อยากรู้เรื่อง Citibank คะ
เป็นเหมือนกัน
CitibVisa 45000
Citiready 89000
Citiadvance 67000 เหลือ 21 งวด
อยากรู้ว่าเขารวบยอดฟ้องหรือเปล่า

9 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66151 โดย kujoang
ผมทำตารางไว้ เพื่อกันลืม และเอาไว้เตือนความจำครับ เฉพาะตัวที่หยุดแล้ว

สถานการ์ตอนนี้
น้องเฟิรสโทรบ่อยสุด ออกจะแนวจิตนิดด้วยๆ
แต่ล่าสุด มีเจ้าหน้าที่ผู้ชายโทรมาคุย อธิบายชักชวนให้เราทำประนอมหนี้ (555 แกล้งฟังมันไป)

ส่วน citi ทั้ง 3 รายการ มีแต่โทรมา ส่งจดหมายมา ส่ง SMS มา บอกได้เลย เยอะะะะะ

ส่วนน้องชาวนา ไม่ค่อยโทรเท่าไหร่ครับ

9 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66152 โดย kujoang
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

9 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66154 โดย kim01417
ถ้าหยุดแล้วจะสามารถเก็บเงินได้ไหมคะ มีวินัยด้วยนะค่ะ ตัวไหนยอดน้อย ขอผ่อนดูสิคะ สัก 3 เดือน เอาที่ไหวนะค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ มีหนี้ :cheer:

9 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66288 โดย kujoang
เริ่มเข้าสู่ รอบบิลที่สอง
โทรทุกเจ้าครับ มี FC ที่เสนอปรับโครงสร้างมา คุยกันนานมาก แต่คุยดีหน่อยรอบนี้เป็นผู้ชาย น่าจะวัยรุ่น คุยไปฮาไป น้องมันบอกให้จ่ายเดือนนึง จะไม่เสียค่าปรับล่าช้าห่ารัยก็ไม่รู้ ผมเลยบอก เอ็งอย่ามารั่วกับพี่ไอ้น้อง ถ้ามีพี่จ่ายไปแล้ว 5555 เอาเป็นว่า ขออีก ซัก 2 รอบบิลนะ ค่อยคุย 555 มันก็ฮาครับ

มี Citi มาแปลก ส่ง SMS มา ให้โทรหาใครไม่รู้ บอกว่า เรื่องข้อเสนอปิดบัญชี
คิดในใจ มรึงอยากได้ ก็โทรเองดิวะ 55555

ตอนนี้เข้ารอบบิลสองแล้ว ก็พอเก็บตังค์ได้บ้างซักก้อนแล้วล่ะ แต่ตั้งใจไว้ตามที่พี่ๆ แนะนำคือ ผมจะสอย citi ให้ร่วงเป็นเจ้าแรกก่อนครับ ยอดเยอะสุด และลีลาดีด้วย

ไปละครับ มาอัพเดท สู้ๆ ครับทุกท่าน

9 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66292 โดย chanisorn
หยุดมา 3 เดือน citi bank โทรมาลดหนี้ให้ 30% แต่ต้อง fax เอกสารและหนี้อื่น ๆ เพื่อขอนุมัติในการลดหนี้
จริงหรือเปล่าค๊ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.729 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena