เริ่มจัดการหนี้ 1.3ล้าน ขอกำลังใจด้วยคะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84271 โดย tip.P
***update 25-04-59

2-3 วันก่อน กสิกรโทรมาสอบถามเรื่องปิดบัญชี ยอด ณ วันนี้ 122,xxx หยุดมา 8 เดือน ลดให้ได้ที่
64,000 มีกระซิบให้ทราบว่ากำลังจะส่งฟ้องแล้วนะ เป็นคดีดำแล้ว บลา บลา

ยังเก็บตังไม่ถึงเลยคะ ถ้าคุณมีโปรลดมากกว่านี้ พี่ก็จะปิดเลย มีตังก้อนนึงแต่ยังไม่พอ ขอเก็บก่อนละกัน คุยซักพักจนท.หลุดปากบอกว่า เดือนนี้คงยังลดมากกว่านี้ไม่ได้ ต้องเดือนหน้า อ้าว ไหงเป็นงั้นล่ะ รอค่ะ

รายได้ลดลงไปครึ่งค่อนแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87272 โดย tip.P
Update ; 17-07-59
หายไป 2เดือน โพสอีกทีถึงกับอื้อๆเลย
วันนี้เจอหมายศาล กสิกร ห้อยอยู่รั้วบ้าน ตกใจเล็กน้อย เหตุเพราะไปทำบุญคุณแม่สามีที่วัดแต่เช้า แวะไปทำธุระกลับมาถึงเย็นพอดี

ไม่คิดว่าจะมีหมายมา เพราะล่าสุดเพิ่งคุยเมื่อเดือน มิย 59 ยังขอส่วนลด จนท บอกว่าจะไปขอทางแบงให้ว่าได้หรือไม่ แล้วโทรกลับ ปรากฎว่าโทรมา 2ครั้ง แต่ไม่ได้รับวันนั้นไปเยี่ยมคุณพ่อมา ยังคิดว่า จนท ต้องโทรมา ไม่คิดว่าจะเป็นหมายมาแทน แอบเศร้าเลยคะ
ชะล่าใจจริงๆ ตั้งใจอยู่แล้วว่าต้องปิดละ

***หมายมาขนาดนี้ ไม่รู้ว่ายังคุยส่วนลดได้เท่าเดิมหรือเปล่า รบกวนเพื่อนๆช่วยแชร์เคส กสิกร ด้วยคะ นอนไม่หลับเลย****

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87273 โดย IndyGirL
กสิกรทำไมฟ้องเร็วจังค่ะ ของอินดี้โชคดีมากคะ มาปิดได้ตอนหยุดไป 1ปี3เดือน

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87276 โดย tomyumkung
***หมายมาขนาดนี้ ไม่รู้ว่ายังคุยส่วนลดได้เท่าเดิมหรือเปล่า รบกวนเพื่อนๆช่วยแชร์เคส กสิกร ด้วยคะ นอนไม่หลับเลย****[/quote]

Hair cut สามารถทำได้ตลอด

ทุกช่วงเวลาหลังจากที่"หนี้"ของเรา"เน่า"แล้ว...ไม่ว่าจะเป็น

- ก่อนได้รับหมายฟ้อง (แต่ต้องหยุดจ่ายนานๆ หลายๆเดือนซะก่อนนะครับ)
- ได้รับหมายฟ้องแล้ว แต่ยังไม่ถึงวันที่ต้องไปขึ้นศาล
- ขึ้นศาลแล้ว แต่ยังอยู่ในระยะเวลาระหว่างการต่อสู้คดี โดยรอขึ้นศาลอีกครั้งในนัดหน้านัด หรือนัดต่อไป (ศาลยังไม่ได้พิพากษา)
- ได้รับหมายฟ้องแล้ว และไปขึ้นศาลมาแล้ว โดยไปทำ"สัญญาไกล่เกลี่ยประนีประนอมยอมความ"ที่ชั้นศาลมาแล้ว
- ถูกศาลพิพากษาแล้ว และอยู่ในระหว่าง รอการจ่ายชำระหนี้คืนตามคำพิพากษา
- ถูกศาลพิพากษาแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้จ่ายชำระหนี้คืน จนกระทั่งถูกอายัดเงินเดือน หรือถูกอายัดทรัพย์สินอยู่ในขณะนี้

เห็นไหมล่ะครับ ว่า Hair cut สามารถทำได้ตลอดชีพจริงๆ

แต่การ Hair cut ที่ได้ราคางามที่สุด (หรือที่เรียกว่า "นาทีทอง" นั้น...มักจะอยู่ในช่วงของเวลาดังต่อไปนี้
- หยุดจ่ายนานเกิน 10 เดือนขึ้นไป
- ได้รับหมายฟ้องแล้ว แต่ยังไม่ถึงวันที่ต้องไปขึ้นศาลในนัดแรก
- ขึ้นศาลแล้ว แต่ยังอยู่ในระยะเวลาระหว่างการต่อสู้คดี อีกหลายนัด (ยังไม่ได้พิพากษา)
ถ้าพ้นกำหนดช่วงเวลาดังกล่าวนี้ไปแล้ว โปรโมชั่น "นาทีทอง" อาจหมดไป แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า จะทำ Hair-cut ไม่ได้...เพียงแต่ว่า อาจไม่ได้ราคางามๆตามโปรโมชั่นของ "นาทีทอง" ก็เท่านั้นเอง

และที่สำคัญ การทำ Hair cut จะต้องให้ทางเจ้าหนี้ออกเอกสาร

ยืนยันว่า จะลดหนี้ให้ตามเงื่อนไขที่เจรจาตกลงกันไว้ ด้วยทุกครั้ง

โดยเราต้องได้รับหนังสือยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษรจากทางเจ้าหนี้

ก่อนที่จะทำการจ่ายชำระ Hair cut ใดๆ

อย่าไปจ่ายหนี้ที่ตกลงกันด้วยวาจาผ่านทางโทรศัพท์โดยเด็ดขาด (สัญญาหรือข้อตกลงใดๆ ที่เป็นแค่วาจาหรือ“ลมปาก” ไม่สามารถใช้เป็นข้อยืนยันในทางกฏหมายได้)

ขอย้ำอีกครั้ง...ถ้าคุณยังไม่ได้รับหนังสือยืนยันการ

ลดหนี้ (หนังสือ Hair cut) เสียก่อน

ห้ามจ่ายโดยเด็ดขาด...!

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87279 โดย tip.P
คะ คุณ Indy จริงๆจะว่าเร็วก็ไม่นะ เพราะเพื่อนสมาชิกบอกแล้วว่า ประมาณ 1ปีขึ้นไป คือ ตั้งใจว่าถ้าโทรมาอีกครั้งก็ปิดล่ะ

ถามว่าพอใจกับส่วนลดมั้ย พอใจนะ เงินมี แต่ช่วงนั้นเบลอๆ สับสนมัวแต่คิดว่าจะคุยกับ ktc
ที่ไหนได้ มาเฉยเลย คงเช็คแล้วกระมังว่าเราไม่ได้ทำงาน เป็น พนง ประจำ เลยเอาซะเลย

นอนไม่หลับเลยเมื่อคืน ทำใจได้ล่ะ ว่าจะโทรไปคุยกับ พนง รอคะ ติดวันหยุด

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87281 โดย tip.P
ขอบคุณ คุณ Tomyumkung คะ

เพราะจริงๆ บัตรใบนี้ไม่ได้ปรับโครงสร้างเลย จ่ายตรง จ่ายก่อนด้วยซ้ำ รูสึกแย่มากๆที่เจอแบบนี้ โทดตัวเองว่าชะล่าใจจริงๆ

ก่อนหน้านี้ยังคุยกับ จนท ว่าถ้าปิดต้องส่งเอกสารอะรัยบ้าง คุยกันดิบดี มีรัยโทรมานะ เป็นงั้นไป วันนี้ทำใจได้แล้วคะ คิดว่าเปิดงานวันพุธจะโทรไปคุย

****ขอบคุณเพื่อนสมาชิกมากๆคะ****

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87493 โดย tip.P
update 27-07-59

ขอบันทึกเพื่อเตือนตัวเองคะ

!!! มาแล้วใบปิดบัญชี กสิกรไทย ยอดสุดท้าย 130,000 ปิดที่ 53,000 ส่วนลดเกือบ 60% ดีใจน้ำตาปริ่มเลยคะ เนื่องจากที่โพสไว้ว่า คุยอยู่ดีๆว่าจะปิด ไหงมีหมายศาลมาเฉยเลย นึกว่าจะปิดไม่ได้ยอดตามที่คุยไว้มีเครียด นอนไม่หลับเกือบ 2อาทิตย์ ปวดหัว หงุดหงิด สาระพัด

เข้าไปเช็คล่ะ โอเคร วันศุกร์ 29-07-59 วิ่งไปชำระเลย

สรุปคือ เหลือ KTC 3ใบ จ่ายมาได้ครบปีล่ะ หายใจแป๊ป กะว่าจะโทรไปขอปิด 1ใบก่อนคะ

****ขอบคุณเพื่อนสมาชิก และแนวทางชมรมอีกครั้งคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87497 โดย giftun
ฟ้องแล้ว แต่ลดให้หรอคะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87624 โดย tip.P
Update 01-08-59

เรียบร้อยละคร่า กสิกร ปืดจบที่ 53,000 แต่ด่างพร้อยตรงมีหมายศาล ไม่เป็นรัย สู้ๆกันไป

เหลือ KTC 3ใบ แสนสาหัส เดือนนี้ชำระงวดที่ 12 ล่ะ เร็วมากเลย 1ปีล่ะ ปีที่2 ต้องชำระเดือนละ 10,000
สำหรับบัตร 3ใบ 3บัญชีหนักเหมือนกัน หลังชำระงวดนี้ว่าจะโทรไปคุยเพื่อปิด 1ใบก่อน ไม่รู้ว่าเงื่อนไขเป็นงัย

เพื่อนๆมีข้อมูล KTC ฝากแชร์ด้วยนะคะ เพื่อเป็นแนวทางในการคุย ขอบคุณล่วงหน้าคะ

**** เห็นได้ว่า Hair Cut ทำได้ตลอด ตามที่เพื่อนสมาชิกแชร์ข้อมูล เพียงแต่ทำให้เราวิตกจริต นอนไม่หลับ (มาก ล้อเล่น)

ยังงัยก็ต้องขอบคุณบ้านหลังนี้ เพื่อนๆ ที่ทำให้เรามีความอดทน เพื่อเป็นไทกับตัวเองคะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87629 โดย IndyGirL
กสิกร เป็นเจ้าหนี้ทึ่ดีที่สุดเท่าที่เคยโดนทวงมาเลยคะ แรกๆ อาจจะมีจิกกัดบ้าง แต่ถือว่าเบาๆถ้าเทียบกับอีกหลายๆเจ้า ไม่เคยโทรเข้ามี่ทำงาน ไม่โทรจิกโทรเสนอลดเราไม่เอาก็ไม่วีนใส่ ขอลดไปเค้าก็เหมือนฝห้เต็มที่เช่นกัน เราเดาว่า ลิมิตเค้าน่าจะไม่ให้เกิน60% มั้งคะเพราะของเราก็ได้ 59.5% เลยคะ :ลั่ลล้า:

คุณ tip โชคดีมากๆ เลยคะโดนฟ้องแล้วยังลดให้เยอะขนาดนี้ ของเราทีาuob ฟ้องพี่เล่นไม่ลดต้นเลยสักบาทเป้นเจ้าหนี้ที่ได้เงินต้นเราไปเต็มๆทุกบัตร :upset:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87962 โดย tip.P
ใช่คะ คุณ IndyGirL tipโชคดีมาก เพราะถ้าเป็นเจ้าหนี้อื่น คงได้นอนไม่หลับ มองว่าเรทของกสิกรไม่น่าเกิน 59% คะ

เอาใจช่วยนะคะ ของคุณใกล้จะเป็นไทล่ะ

อันนี้เรื่องจริงเลย เมื่อก่อนตอนมีบัตรพลาสติกหลายๆใบ ไอ้ Platinumเนี่ยทุกใบเล้ย ดูมันโก้เนอะ แต่ความสุขมันไม่มีเลย มีแต่ทุกข์ ณ ตอนนี้ไม่มีบัตรซักใบ ใช้แต่เงินสด มันวิเศษจริงๆคะ

***คิวต่อไป คือ KTC 3ใบ จ่ายมาก็ 1ปีล่ะ ถึงเวลาจัดการรายต่อไป ถ้าโปรไม่น่าสนใจคงต้องผ่าน

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87969 โดย chai202519
ดีใจด้วยคราบจบแบบสวยงาม ของผมตัวสุดท้ายready credit เจอหมาศาลแล้วครับส่งฟ้อง 29/07/16 ขึ้นศาล 06/02/17 มีเวลาอีก6เดือนได้หายใจแต่ยอดฟ้องเยอะจริงๆ310000 เงินเก็บก็ไม่มีสงสัยต้องไปทำยอมอิอิ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88385 โดย tip.P
ขอบคุณคะ คุณ chai ตอนนี้ก็ถึงคิว เจ้าหนี้รายสุดท้ายล่ะ KTC 3ใบ แค่นึกก็เหนื่อย สู้ๆกันไป

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88387 โดย noiize_ska

tip.P เขียน: ขอบคุณคะ คุณ chai ตอนนี้ก็ถึงคิว เจ้าหนี้รายสุดท้ายล่ะ KTC 3ใบ แค่นึกก็เหนื่อย สู้ๆกันไป

สู้ สู้ น่ะค่ะ เจ้าหนี้เดียวกันเลยค่ะ มี2ใบ ยังไงรบกวน updateเจ้าหนี้ ktc ให้อ่านบ้างน่ะค่ะ :สู้ๆ:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88390 โดย tip.P
ของ tip เลื่อนได้ 2นัด คุยตลอดก็ไม่ยอมลด KTC ทำมาให้ผ่อนเดือนละ 7,000 จากบัตร 3ใบ 3 ปี เท่ากันทุกปี ดอกเบี้ย 10% เราก็โทรไปคุย ขอลดต่อเดือนน้อยลงกว่านี้ได้มั้ย ทางจนท.บอกว่าให้ทำยอมความไปก่อน หลังจากนั้นถ้ามีตังค่อยโทรมาคุยขอส่วนลด

จนท.ทำผ่อนแบบขั้นบันไดมา เราก็ไม่มีสติ เ(ต้องคอนเตือนตัวเองตลอด) ปรากฎดังนี้

-ปีที่1 ผ่อน 12 เดือนๆละ 6,000
-ปีที่2 ผ่อน 12 เดือนๆละ 10,000
-ปีที่3 ผ่อน 12 เดือนๆละ 15,000

ตอนนั้นเคลียรเกือบหมด เหลือ กสิกร ตัวเดียว ยังงัยก็เอาอยู่ ที่ไหนได้ บริษัทฯปิดเฉยเลยเดือนถัดไป โอ้แม่เจ้า อึ้งเลย

แต่ก็ได้ ตังมาเยอะพอที่จะปืด 3ใบได้ มีเหลืออีกครึ่ง โทรไปอีก อยากปิดใจจะขาด จนท.มันบอกลดสุดๆ จากยอดบัตร 3ใบ 510,000 เหลือ 496,000 ลดให้ 14,000

***ใครวะจะบ้าปิด ตังกำอยู่ในมือ 500,000 ลดสุดๆ 14,000 บ้าไปล่ะ***

นี่ก็ 1ปีผ่านไปไวมากๆ ตอนนี้ก็ผันตัวเองมาทำฟรีแลนชคะ สู้ๆเช่นกัน แต่จำไว้ว่าต้องมีสติอยู่กับตัวเองตลอด

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88391 โดย rainy2016

tip.P เขียน: ของ tip เลื่อนได้ 2นัด คุยตลอดก็ไม่ยอมลด KTC ทำมาให้ผ่อนเดือนละ 7,000 จากบัตร 3ใบ 3 ปี เท่ากันทุกปี ดอกเบี้ย 10% เราก็โทรไปคุย ขอลดต่อเดือนน้อยลงกว่านี้ได้มั้ย ทางจนท.บอกว่าให้ทำยอมความไปก่อน หลังจากนั้นถ้ามีตังค่อยโทรมาคุยขอส่วนลด

จนท.ทำผ่อนแบบขั้นบันไดมา เราก็ไม่มีสติ เ(ต้องคอนเตือนตัวเองตลอด) ปรากฎดังนี้

-ปีที่1 ผ่อน 12 เดือนๆละ 6,000
-ปีที่2 ผ่อน 12 เดือนๆละ 10,000
-ปีที่3 ผ่อน 12 เดือนๆละ 15,000

ตอนนั้นเคลียรเกือบหมด เหลือ กสิกร ตัวเดียว ยังงัยก็เอาอยู่ ที่ไหนได้ บริษัทฯปิดเฉยเลยเดือนถัดไป โอ้แม่เจ้า อึ้งเลย

แต่ก็ได้ ตังมาเยอะพอที่จะปืด 3ใบได้ มีเหลืออีกครึ่ง โทรไปอีก อยากปิดใจจะขาด จนท.มันบอกลดสุดๆ จากยอดบัตร 3ใบ 510,000 เหลือ 496,000 ลดให้ 14,000

***ใครวะจะบ้าปิด ตังกำอยู่ในมือ 500,000 ลดสุดๆ 14,000 บ้าไปล่ะ***

นี่ก็ 1ปีผ่านไปไวมากๆ ตอนนี้ก็ผันตัวเองมาทำฟรีแลนชคะ สู้ๆเช่นกัน แต่จำไว้ว่าต้องมีสติอยู่กับตัวเองตลอด

ktc ลดน้อยจริงๆ ตัวเอง มีใบนี้ด้วย ฟังแล้วหดหู่จริงเลย
สู้ๆ นะคะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88760 โดย tip.P
ลดน้อยคะ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ก็เลยผ่อนมันต่อไปยาวๆ

รอดูมันต่อ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89548 โดย tp9940
เข้ามาอ่านกระทู้คุณทิพย์ทีไร สร้างกำลังใจให้ตัวเองตลอดครับ เห็นคุณทิพย์สู้กะยูเมะแล้วอยากได้ส่วนลดแจ่มๆแบบมั้งจัง :สู้ๆ:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89613 โดย tip.P
ขอบคุณ คุณ tp9940 กระทู้ของทิพย์ สามารถช่วยเพื่อนๆไม่มากก็น้อย ยินดีคะ ทิพย์ยังไม่ได้สรุปอย่างเป็นทางการให้เพื่อนสมาชิกเลย

จริงๆแล้วทิพย์ โล่งมาซักพักใหญ่ล่ะ ตอนนี้เงินสดอย่างเดียว แสนสบายใจกว่าตอนมีบัตรหลายๆใบ
เหลือก็ KTC นี่แหละ แสนสาหัสเลย จ่ายไปก่อน ไว้อารมย์ดีๆค่อยโทรไปคุย

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96349 โดย tip.P
หวัดดีเพื่อนๆสมาชิกใหม่และเก่าคะ ถ้าได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ วันนี้มารายงานตัวหลังห่างหายไปเกือบ 1ปี

*****เหลือ KTC จอมโหด คู่ซี้ที่เกลียดที่สุด โทรไปหลายครั้งก็ไม่ได้รับคำตอบที่อยากจะปิดมันเลย ผ่อนมา 2 ปีเต็ม เข้าสู่ปีที่3 ตอนนี้เงินเดือนหายไปเท่าตัวล่ะ

โดยยอดชำระตอนแรกก่อนขึ้นศาลที่คุยกับทนาย ซึ่งเสียรู้และหลอกเราว่าจะทำเรื่องให้ผ่อนต่ำลง กลายเป็นแบบขั้นบันได ไม่สามารถแก้ไขได้เนื่องจากต้องไปขึ้นศาลวันรุ่งขึ้น และโดนทนายกล่อม คือ

***หนี้ 5XX,XXX บาท สำหรับบัตร 3ใบ คือ เครดิต 2ใบ กดเงินสด 1ใบ***

***ผ่อนปีแรก น้อย และปีถัดลูกหนี้โทรมาคุยกับแผนกประนอมหนี้เพื่อขอลดค่าผ่อนลงได้ ถ้ามีความจำเป็น*** ซึ่งมันไม่มีทางเลย ตามนี้เลยค่ะ

ปีที่1 ผ่อนจ่ายใบละ 2,000*3 = 6,000
ปีที่2 ผ่อนจ่าย บัตรเครดิต 2ใบๆละ 3,500*2+บัตรกดเงินสด 1ใบๆละ 3,000 = 10,000
ปีที่3 ผ่อนจ่ายใบละ 5,000*3 = 15,000

เดือน กย.60 นี้ก็เข้าสู่ปีที่ 3ล่ะ โหมดรัดเข็มขัดกำลังมา คือชำระเดือนละ 15,000 บาท สำหรับบัตร 3ใบ

***ขอเพื่อนๆ หรือท่านประธาน ช่วยแชร์ประสบการณ์การคุยกับทาง เคทีซวย ด้วยค่ะ***

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.773 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena