เริ่มจัดการหนี้ 1.3ล้าน ขอกำลังใจด้วยคะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77019 โดย jowenboy

tip.P เขียน: update 26-09-58

สตินี่สำคัญมาก ถ้าเรามีสติก็สามารถจัดการได้ื แต่บางทีชะตาก็เล่นเอาเรางงเหมือนกัน

Ktc ยอดหนี้ 5xx,xxx รวม 3 ใบ ไปขึ้นศาลรอบ 2 ให้ทนายทำผ่อนแบบขั้นบันไดมา ก็นึกว่าจะช่วยได้ เราก็มึนๆ ช่วงนั้นปรากฎว่าทำมาเป็น

***ปีแรก ผ่อนเดือนละ 6,000
***ปีที่ สอง ผ่อนเดือนละ 10,000
***ปีที่ สาม ผ่อนเดือนละ 15,000

คือยอดหนี้หนักเอาการ กะเอาอยู่ เนื่องจากปิดหมด เหลือ กสิกรใบเดียว กับ Ktc บวกกับสามี เปิดไฟเขียวว่าให้ปิดให้หมด ของเค้าใช้เมื่อไหร่ก็ได้ ก็เลยวางแผนว่า ปี 2559 จะเริ่มปิด 1ใบก่อนโดยผ่อนแบบ 12 งวด ลดดอกเบี้ย 50% แล้วได้ลดต้นอีกนิดหน่อย อีก 2 ใบก็ใช้วิธีผ่อนจนหมดใบแรกก็จะเริ่ม H/c ใบถัดไป น่าจะไม่ถึง 2 ปีก็หมด

ที่ไหนได้ บริษัทเลิกจ้างเดือน พย 58 จะทำงัยกับมันดี ต้องวางแผนใหม่แล้ว

ติดตามชมครับ ของผมมี KTC 2 บัตร...ยอด 330,000 จะผ่อนแบบไหนดีน้อ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77043 โดย แมวอ้วน
สู้ๆๆนะคะ ตอนนี้ รอหมายศาลทุกแบงค์เลยคะ ไม่มีเงินปิดH/C เป็นกำลังใจให้คะ เลิกกับสามี ตอนท้อง คลอดลูกเลี้ยงคนเดียว เลี้ยงครอบครัว รายจ่ายไม่พอ แต่ก็สู้คะ ยอดหนี้9แสนคะ 555แสนสาหัสเลย สู้ไปด้วยกันนะคะ :vomit:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77155 โดย tip.P
ตอบคุณ fongfong แนะนำว่าให้โทรไปคุยกับจนท.ที่ดูแล บช ของเรา บอกว่ามีความตั้งใจที่จะปิด ที่เงียบไปเนื่องจากเก็บตังอยู่ สนใจอยากปิด บช ขอส่วนลด แต่คุณต้องมีตังในกระเป๋านะค่ะ เสียงดัง คุยได้ ตั้งเป้าไว้ในใจว่าต้องการส่วนลดเท่าไหร่ เจ้านี้ ส่วนลดดี 50%ขึ้นไป บอกถึงความจำเป็น ภาระหนี้ให้ทราบ คุณน่าจะ HC ได้ค่ะ

โชคดีค่ะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77157 โดย tip.P
ตอบคุณ jowenboy

เข้าไปเช็คเวป ขึ้นศาลเขตไหน โทรไปสอบถามส่วนประนอมหนี้ ktc ว่าเขตของคุณมีจัดมหกรรมไกล่เกลี่ยรึไม่ ถ้ามีจะลดหนี้ได้เยอะค่ะ ดอกเบี้ย 7% ปิดบช มีส่วนลดอีก แบ่งชำระได้ค่ะ

ของ tip มันเศร้าจิงๆ ไม่มีมหกรรมไกล่เกลี่ย เลยจัดเลื่อน 1รอบ ได้ 1-1.5 เดือน ขึ้นรอบสองให้ KTC ทำมาแบบขั้นบันได หว้งจะปิดให้เร็วที่สุด ท้ายสุดดันมาเจอศึกหนัก เลิกจ้างอีก หนังม้วนนี้เลยต้องมี ภาค 2 ค่ะ

รอชม

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77159 โดย aey1717
คิดแบบขั้นบันได เป็นยังงัย คะ คือเค้าลดอะไร บ้าง ดอกเบี้ย ค่าธรรมเนียม หรือ เงินต้น คะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77161 โดย tip.P
ขอบคุณค่ะ คุณแมวอ้วน เช่นกันค่ะ เพื่อนสมาชิกมีทุกเคส แอบเศร้าว่าทำไมชีวิตคนเรา มันมีมรสุมเข้ามาให้สู้ตลอดเลยเนอะ ท้อไม่ได้เลยค่ะ

นี่ก็ไม่ได้บอกคุณพ่อ น้องๆทุกคนเลย ว่าตัวเองกำลังจะตกงานล่ะ tip ทำงานทั้งชีวิต ไม่เคยหยุดเปลี่ยนงานก็บ่อย ตกงานแปป ก็ได้ ดันมาเลิกจ้างตอนใกล้เกษียรนี่สิ ทั้งที่เรายังมีไฟทำงานอีกหลายปี หนี้ก็ยังมี น่าจะไม่เกิน 1-2 ปีก็หมดล่ะ นี่สิ คิดๆดูก็เหมือนโชคชะตาจะนำพาเราให้ออกมาทำเองล่ะ เป็นลูกจ้างเค้าไม่ได้

สู้ๆ บอกกับตัวเองตลอด สามีและลูกอีก 2 แค่นี้ก็พอ กำลังใจเหลือล้น

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77196 โดย eakz
ตามอ่านอยู่นานไม่ได้มาตอบเลยครับ สู้ๆครับพี่ ของผม 8แสนจะ 9แสน ของแฟน 4 แสน เข้ารอบบิลที 3

ยังเก็บไม่ได้สักกะบาทเลยครับใช้จ่ายประจำวันครอบครัวก็เหนื่อยแล้ว เดี๋ยวต้องจ่ายค่าเทอมลูกๆอีก

สู้ๆกันไปครับ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77422 โดย fongfong

tip.P เขียน: ตอบคุณ fongfong แนะนำว่าให้โทรไปคุยกับจนท.ที่ดูแล บช ของเรา บอกว่ามีความตั้งใจที่จะปิด ที่เงียบไปเนื่องจากเก็บตังอยู่ สนใจอยากปิด บช ขอส่วนลด แต่คุณต้องมีตังในกระเป๋านะค่ะ เสียงดัง คุยได้ ตั้งเป้าไว้ในใจว่าต้องการส่วนลดเท่าไหร่ เจ้านี้ ส่วนลดดี 50%ขึ้นไป บอกถึงความจำเป็น ภาระหนี้ให้ทราบ คุณน่าจะ HC ได้ค่ะ

โชคดีค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองโทรไปดีกว่าคะ รอบแรกแอบตกใจ งงๆอยู่เลยพูดไม่ออก มีบัตรเดียวไม่เคยต่อรองค่ะ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79500 โดย tip.P
ไม่ได้เข้ามาโพสนานละ แต่เข้ามาอ่านเคสเพื่อนๆตลอด
งานเยอะมากมาย ต้องเคลียรงานให้จบ เหนื่อยจุง

***คุณ fongfong เป็นงัยบ้าง อ่านเคสคุณล่ะ ขึ้นศาลแล้วใช่มั้ยคะ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79501 โดย tip.P
Update (10-12-15)

Ktc บัตร 3ใบ กับหนี้ 5xx,xxx ใช้วิธีผ่อนจ่ายหลังขึ้นศาล ทำยอมความ ผ่อนเดือนละ 6,000 ตั้งใจว่าได้เงินชดเชยก็จะปิด คุยแล้วค่ะ ไม่ลดต้นเลย ลดแค่ดอกเบี้ย สรุปคือผ่อนต่อละกัน

กสิกร บัตร visa ยอดหยุด 1xx,xxx ชำระครั้งสุดท้าย เดือน มิย 58 จนท โทรมาตลอด สุภาพค่ะ เพิ่งจะโอนให้ สนก. โทรมาทวงค่ะ เราก็ห่างหายไปนานล่ะ ปิดเหลือ ktc, กสิกร ก็คุยแบบ งงๆ จนท สนก. พยายามหว่านล้อมให้ทำสัญญาปรับโครงสร้าง ไม่เอาค่ะ อยากปิด

ลดให้ค่ะ 30% ยังน้อย รอก่อนยังไม่เน่าพอ จนท.บอกว่า สิ้นเดือนนี้ก็จะส่งกลับแบงแล้วนะครับ อ๋อค่ะ ไม่เป็นรัย พี่รอได้แต่ไม่ทำหรอกค่ะสัญญาที่คุณบอก

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79505 โดย pfs
ถึงคุณ tip P หายไปนานเลย
กสิกรใจเย็นไปก่อน ทวงไม่โหด ใกล้ครบปีถึงจะฟ้องค่ะแต่ก็มีส่วนลด 50% ได้แน่นอนของ pfs หยุด
1 ปี 1 เดือนก็เจรจาปิดจบได้ก่อนฟ้องแต่ต้องปิดพร้อมกัน 3 บัตรยอดรวมสี่แสนห้า ได้ส่วนลด 54%
ผ่านมาได้หวุดหวิด

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79577 โดย tip.P
คิดถึงคุณ pfs จังค่ะ น่ารักเหมือนเดิมเลย คุณเป็นครู tip เลยนะเนี่ย เคสคุณ pfs เป็นตำราปิดหนี้เลยค่ะ

กสิกร คุยสุภาพค่ะ แถมบอกว่าจะไม่รบกวนอีก สิ้นเดือนนี้เรื่องจะส่งกลับเข้าแบงอีกครั้ง รอค่ะ เหลือใบเดียวล่ะ

แต่ยังเคือง Ktc ไม่หาย รู้นะว่าไม่ลดต้น ลดแต่ดอกเบี้ย ใจว่าจะปิดซักใบ ยอด 18x,xxx ไม่ลดเลยแถมผ่อน 2-3 งวดเอง ก็เลยรอก่อนละกัน ขอกอดเงินก่อนล่ะกัน

ขอบคุณนะค่ะ ห่วงใยกันตลอด จะมาสรุปหนี้เร็วๆนี้ล่ะค่ะ คุณ pfs

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79733 โดย rtana
กำลังเป็นน้องใหม่อีกคน 1.2. ล้าน จะเริ่มหยุดงวดนี้คะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81759 โดย tip.P
Update

ห่าหายเป็นเดือน นานมากไม่ได้เข้ามา เพื่อนๆไปกันไกลมาก ปิดกันได้เยอะ ดีใจกับเพื่อนๆ

Ktc เกือบเลยคะ เมื่อเดือนที่แล้ว มัวแต่เคลียรงาน ลืมสนิท นึกขึ้นได้เอาตอน 2ทุ่มกว่าๆ วันสุดท้าย ดีนะยังนึกได้ โทรไปเลยคะ จ่ายวันรุ่งขึ้น เดือนนี้ตั้งเตือนโทรสับ กันลืมเลยคะ

กสิกร Visa สนง กม. เจ้าแรก ยอดค้างปัจจุบัน วิ่งไป11x,xxx แล้ว เสนอส่วนลดมา 80,000 ปฎิเสธไปคะ ค้าง 6 เดือน หายไป เดือนนึง มาเดือนนี้ สนง กม. เจ้าที่สอง ค้าง 8 เดือน เสนอส่วนลดมา 75,000 พอบอกมีไม่ถึง ลดเหลือ 65,000 คะ รอก่อนละกัน มีโปรแรงๆค่อยมาว่ากัน เจ้าหน้าที่บอกได้คะ ไว้โทรมาใหม่นะคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81972 โดย tip.P
สอบถามเพื่อนๆที่มีเคส. KTC

ตอนนี้ผ่อนอยู่ทั้ง 3บัตร ใจก็อยากปิดซักใบนึง แต่คุยยังงัยก็ไม่ลดเลย ก็ผ่อนไปเรื่อยๆ พอจะมีทางคุยยังงัยบ้าง เผื่อจะลดได้ จะได้ชำระน้อยลงต่อเดือน คือจะเอาตังที่ได้จากกองทุนและชดเชยมาปิดบ้าง เพราะ ตอนนี้ก็มาทำ ฟรีแลนเองละ รายได้หายไปเกือบเท่าตัว ลูกค้ายังน้อยอยู่ จะได้มีกำลังใจลุยหาลูกค้า

เพื่อนๆมีประสบการณ์ KTC กรณีขึ้นศาลแล้วทำผ่อน แชร์ด้วยคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81978 โดย pfs
ความเห็นของ pfs ยังไม่ต้องปิดของ KTC เพราะยังไงก็ไม่ลดเงินต้นให้อยู่แล้ว สู้เก็บเงินไว้รอปิดกสิกร
เจ้านี้รออีนิดได้ส่วนลด 50-54% แต่ต้องปิดพร้อมกันทุกบัตรค่ะ ของ pfs กสิกรเป็นเคสยากสุดมี 3 บัตรยอดรวมหลังจากหยุดไป 1 ปี 1 เดือนยอดวิ่งไปเกือบห้าแสนได้ส่วน 54% ค่ะ ใช้เงินปิดไปสองแสนกว่า

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81979 โดย phatth
ในกระทู้ของคุณpsf มีค่ะสำหรับktc

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81980 โดย phatth
ขออภัยค่ะของคุณpfsมีค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82297 โดย tip.P
ขอบคุณ pfs มากเลย เวลาเราท้อๆเข้ามาโพสก็มีเพื่อนสมาชิกนี่แหละที่ทำให้หายท้อ

เข้ามาอ่านกระทู้ เพื่อนๆหลายคน อดคิดไม่ได้ว่าถ้าปีที่แล้วไม่ตัดสินใจหยุด ไม่รู้ว่าป่านนี้ความเครียดมันจะทวีคูณแค่ไหน ยังแอบเสียดายว่าหยุดไปรอบแรก ปิดได้ 2ใบ นึกว่าจะนำพาให้เราใช้เจ้าบัตรพลาสติกได้ต่อไป ที่ไหนได้กลับหนักกว่ารอบแรก มีหนี้ 1.3 ล้าน ผ่านมาได้งัยไม่รู้ ปีที่แล้วอดทนมากเลย มาปีนี้ดันตกงาน แต่ก็ยังโชคดีมีเงินชดเชย+ เงินกองทุน+งานฟรีแลนซ ซึ่งอดทนทำตั้งแต่มีหนี้กองโต มันช่วยผ่อนคลายได้บ้าง สู้ๆกันต่อไปคะเพื่อนสมาชิก เอาใจช่วยทุกคน มันต้องผ่านพ้นได้

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83218 โดย tip.P
ช่วงนี้ได้เข้ามาอ่านบ้าง อะไรที่ช่วยเพื่อนสมาชิกได้ ยินดีคะ

เนื่องจากงานพิเศษมีเข้ามาตลอด นับเป็นความโชคดีของตัวเอง การที่เราโดนจ้างออกนี่ก็ไม่ใช่ว่าแย่นะ
ถ้าเราคิดบวกก็มีแรงฮึดที่จะลุยในสิ่งใหม่ๆ ขอให้อดทนเข้าไว้ซะ

อะไรที่มันไม่เคย ก็เคยซะ ไอ้ความสุขสบายที่เคยมี ลดๆซะบ้าง เราจะได้มีความสุขที่แท้จริง พูดกับตัวเองตลอด

*****งานพิเศษที่เคยทำช่วงมีปัญหาเรื่องหนี้สิน มันสานต่อมาเรื่อยๆ ลูกค้า คนใก้ลตัวก็น่ารักเอางานมาให้ทำ
ประกอบกับตัวเองก็ต้องผันมาเป็นที่ปรึกษา ทำฟรีแลนด จนลูกค้าเริ่มเข้ามาเป็นตัวตน ถึงแม้ว่ารายได้จะไม่เท่า
เหมือนงานประจำ แต่ความเครียด ความกดดัน น้อยลง ชีวิตมีความสุขมากขึ้นคะ
ลูกค้าก็เกือบเต็มมือเหมือนงานประจำล่ะ*****

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.778 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena