สมาชิกใหม่ ขอคำปรึกษาด่วนคร๊า

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4238 โดย chucky
คือตอนนี้ มีจดหมาย แจ้งให้ชำระหนี้ กับบริษัท อิออน ธนสินทรัพย์ จำกัด ซึ่งเอกสาร บอกว่า" ผิดสัญญาเช่าซื้อ" จำนวนเงินค้างชำระ 2,009.06 บาท ซึ่งเอกสารฉบับนี้ส่งมาจาก บ.เอซีเอส เซอร์วิสซิ่ง จำกัด(ACS)
เค้าแจ้งให้เราติดต่อฝ่ายกฎหมายทางเค้าภายใน 3 วัน

เลยอยากจะทราบว่าต้องไปจ่ายหรือไม่ เนื่องจากผ่อนสินค้าเป็น TV มาค่ะแต่ทีวีนั้นโดนขโมยไปเมื่อปี 2549 แล้วมันผิดนัดชำระงวดสุดท้ายปี 2549 เดือนมกราคาคืองวดที่ผิดค้างชำระ แต่จริงๆ แล้วดิฉันชำระงวดสุดท้ายให้แล้วเป็นเงิน 800+ ที่ 7-11 แต่ล่าช้าไป 2 เดือนคือเดือน มีนาคมค่ะ เพราะกลับมาเรียนต่ออีกจังหวัด แล้วพอหลังจากชำระไปแล้วงวดสุดท้ายเมื่อเดือนมีนาคม มาเดือนเมษายนส่งจดหมายแจ้งมาทวงอีกทั้งโทรจิกพูดจาหยาบคาย ว่าไม่ได้จ่าย เราก็แย้งไปว่าจ่ายแล้ว แต่ใบที่จ่ายไม่ได้เก็บไว้คือมันหายอะค่ะ เค้าบอกว่าไม่มียอดเข้ามาหาเค้า แล้วคุยไปคุยมาเค้าบอกว่ามันเป็นยอดจ่ายค่าปิดไม่งั้นไม่ปิดให้ งงเลยค่ะ สรุปคือมันก็ยังไม่ปิดให้เลยเฉยไม่ตอบไม่ติดต่อไรอีกต่อไป จนปัจจุบันปี 2555 ส่งจดหมายมาแจ้งตามที่กล่าวข้างต้นอ่าค่ะ ควรทำอย่างไรดี ไม่ทราบว่าอายุความหมดหรือยัง รู้สึกยอดเงินมันจะเพิ่มดอกเพิ่มอะไรมามากกว่าเดิมจากยอด 864 บาทได้ จนตอนนี้ 2,009.06 บาท รบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ ^^"

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4240 โดย Champcyber99
ตอบด่วย
คุณchuckyครับการที่เราเป็นหนี้นั้นจะนานแค่ไหนเราก็ต้องจ่ายคุณเป็นหนี้2009.06 บาทนั้นให้ทำการจ่ายแบบh/cไม่ต้องไปพูดเรื่องศาลครับมันไม่ฟ้องคุณแน่ เขาต้องการเงินมากกว่า ต่อรองให้ได้มากที่สุดของคุณผมคิดว่าคุณได้ส่วนลดดีแน่ครับถ้าเป็นเรื่องจริงตามที่คุณเขียนมาก่อนจะจ่ายให้เจ้าหนี้ส่งเอกสานให้ก่อนทุกครั้ง
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: chucky

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4241 โดย Champcyber99

chaowalert เขียน: ตอบด่วย
คุณchuckyครับการที่เราเป็นหนี้นั้นจะนานแค่ไหนเราก็ต้องจ่ายคุณเป็นหนี้2009.06 บาทนั้นให้ทำการจ่ายแบบh/cไม่ต้องไปพูดเรื่องศาลครับมันไม่ฟ้องคุณแน่ เขาต้องการเงินมากกว่า ต่อรองให้ได้มากที่สุดของคุณผมคิดว่าคุณได้ส่วนลดดีแน่ครับถ้าเป็นเรื่องจริงตามที่คุณเขียนมาก่อนจะจ่ายให้เจ้าหนี้ส่งเอกสานให้ก่อนทุกครั้ง

ตอบด่วยไปแล้วตอบด่วนอีกนิดหนึ่ง
ไม่ทราบว่าอายุความหมดหรือยัง รู้สึกยอดเงินมันจะเพิ่มดอกเพิ่มอะไรมามากกว่าเดิมจากยอด 864 บาทได้ จนตอนนี้ 2,009.06 บาท รบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ "
คุณยังไม่จ่ายดอกมันก็ขึ้นไปตามวันเวลาเป็นเรื่องปกติหาเงินมาจ่ายนะครับไม่ต้องใสใจเรื่องศาล
ขออภัยใช้ภาษาผิดบางครั้ง
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: chucky

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4242 โดย chucky
สรุปคือ จ่ายให้กับมันใช่หรือเปล่าค่ะ แล้วต้องจ่ายตรงบริษัท อิออน หรือ บริษัท เอซีเอสคะ
กลัวจ่ายแล้วไม่ปิดให้อีก เบื่อมากค่ะ ต้องมีค่านั่นค่านี่ งงกับมันมาก จนปัจจุบัน

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4243 โดย Champcyber99

chucky เขียน: สรุปคือ จ่ายให้กับมันใช่หรือเปล่าค่ะ แล้วต้องจ่ายตรงบริษัท อิออน หรือ บริษัท เอซีเอสคะ
กลัวจ่ายแล้วไม่ปิดให้อีก เบื่อมากค่ะ ต้องมีค่านั่นค่านี่ งงกับมันมาก จนปัจจุบัน

ใครก็ได้ให้ทำใบปลดหนี้ให้เรา ให้ต่อรองให้มากที่สุด ก่อนจ่ายต้องได้ใบหมดภาระหนี้ก่อนทุกครั้ง

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4244 โดย chucky
ก่อนจ่ายต้องได้ใบหมดภาระหนี้ก่อนทุกครั้ง

ยังไงอะค่ะช่วยอธิบายทีค่ะไม่ค่อยเข้าใจ ><

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4245 โดย Champcyber99

chucky เขียน: ก่อนจ่ายต้องได้ใบหมดภาระหนี้ก่อนทุกครั้ง

ยังไงอะค่ะช่วยอธิบายทีค่ะไม่ค่อยเข้าใจ ><

อย่าไปจ่ายหนี้ที่ตกลงกันด้วยวาจาผ่านทางโทรศัพท์โดยเด็ดขาด (สัญญาหรือข้อตกลงใดๆ ที่เป็นแค่วาจาหรือ“ลมปาก” ไม่สามารถใช้เป็นข้อยืนยันตามกฏหมายได้)ขอย้ำอีกครั้ง...ถ้าคุณยังไม่ได้รับหนังสือยืนยันการชำระหนี้ จะต้องให้ทางเจ้าหนี้ออกเอกสารยืนยันว่า จะจ่ายหนี้ให้ตามเงื่อนไขที่เจรจาตกลงกันไว้ ด้วยทุกครั้ง โดยเราต้องได้รับหนังสือยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษรจากทางเจ้าหนี้ ก่อนที่จะทำการจ่ายชำระ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4248 โดย chucky
หมายความว่า โทรให้ทางเจ้าหนี้ออกเอกสารยืนยันว่า จะจ่ายหนี้ให้ตามเงื่อนไข แล้วต้องได้รับหนังสือยืนยันจากทางเจ้าหนี้ก่อนที่จะทำการชำระใช่ไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ ^^"

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4250 โดย Skynine
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

ข้อความบางส่วน คัดลอกมาให้อ่าน...

เห็นไหมล่ะครับ ว่า Hair-cut สามารถทำได้ตลอดชีพจริงๆ

แต่การ Hair-cut ที่ได้ราคางามที่สุด (หรือที่เรียกว่า "นาทีทอง" นั้น...มักจะอยู่ในช่วงของเวลาดังต่อไปนี้
- หยุดจ่ายนานเกิน 10 เดือนขึ้นไป
- ได้รับหมายฟ้องแล้ว แต่ยังไม่ถึงวันที่ต้องไปขึ้นศาลในนัดแรก
- ขึ้นศาลแล้ว แต่ยังอยู่ในระยะเวลาระหว่างการต่อสู้คดี อีกหลายนัด (ยังไม่ได้พิพากษา)
ถ้าพ้นกำหนดช่วงเวลาดังกล่าวนี้ไปแล้ว โปรโมชั่น "นาทีทอง" อาจหมดไป แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า จะทำ Hair-cut ไม่ได้...เพียงแต่ว่า อาจไม่ได้ราคางามๆตามโปรโมชั่นของ "นาทีทอง" ก็เท่านั้นเอง
และที่สำคัญ การทำ Hair-cut จะต้องให้ทางเจ้าหนี้ออกเอกสารยืนยันว่า จะลดหนี้ให้ตามเงื่อนไขที่เจรจาตกลงกันไว้ ด้วยทุกครั้ง โดยเราต้องได้รับหนังสือยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษรจากทางเจ้าหนี้ ก่อนที่จะทำการจ่ายชำระ Hair-cut ใดๆ
อย่าไปจ่ายหนี้ที่ตกลงกันด้วยวาจาผ่านทางโทรศัพท์โดยเด็ดขาด (สัญญาหรือข้อตกลงใดๆ ที่เป็นแค่วาจาหรือ“ลมปาก” ไม่สามารถใช้เป็นข้อยืนยันตามกฏหมายได้)

ขอย้ำอีกครั้ง...ถ้าคุณยังไม่ได้รับหนังสือยืนยันการลดหนี้

(หนังสือ Hair-cut) เสียก่อน

ห้ามจ่ายโดยเด็ดขาด...!

ถูกหลอกให้จ่ายเงินเข้าไปเพื่อหักหนี้ในราคาเดิม(ไม่มีส่วนลด) โดยโกหกว่าจะยอมลดราคา Hair-cut ให้
ด้วยคำพูด หรือการรับปากกันทางโทรศัพท์ แต่แล้วก็ไม่ยอมทำ Hair-cut ให้จริงๆ

มีลูกหนี้โดนหลอกมานับไม่ถ้วนแล้วนะครับ...ขอเตือน...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

อ่านฉบับเต็มได้ที่นี่ กรุณาคลิก..

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4259 โดย Pych

นกกระจอกเทศ เขียน:

ขอคำปรึกษาครับด่วนครับ

เรื่องหนี้ไม่มีคำว่า"ด่วน"

หากใครมาตั้งกระทู้แล้วใช้คำว่าด่วน จะไม่ตอบให้

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=24836&catid=2

รับทราบและขอยึดเป็นแนวปฏิบัติ เพื่อให้สมาชิกใฝ่หาความรู้ด้วยตัวเองด้วยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4263 โดย chucky
ก็ศึกษาหาข้อมูลอ่านแล้วอะค่ะ เลยไม่ค่อยเข้าใจสักเท่าไรค่ะ ขอโทษด้วยที่ใช้คำว่าด่วน
เพราะไม่ได้คิดอะไรกับคำว่าด่วนค่ะ และที่ใช้พอดีว่าจดหมายมันบอกภายใน 3 วันแต่จดหมายได้วันที่ 3 ของมันกำหนดพอดี ก็เลยกลัวว่าไม่รุ้จะทำอย่างไรค่ะ ขอโทษแล้วกันคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4266 โดย Pych
ถ้ายังไง ขอให้ตั้งใจอ่าน link ที่พี่อังให้ไว้อย่างมีสติ เพราะข้อมูลมีอยู่แล้ว ขอเพียงตั้งใจอ่าน ผมมั่นใจว่า ถ้าอ่านสักรอบสองรอบ น่าจะมีความเข้าใจที่มากกว่านี้ (ดูจากคำถามที่คุณถามมา)

อ่านกระทู้ต่อไปนี้ด้วยนะครับ สักรอบสองรอบ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.560 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena