ลากันทีกับหนี้ 1.3 ล้าน บทเรียนชีวิตที่ยิ่งใหญ่!!!!!

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94657 โดย IndyGirL

เจ๋งแจ๋ว เขียน: เกิดความสงสัย และหวาดระแวง สำนักงานกฏหมายนี้จัง

ทหารไทย ของ อินดี้ ต้นตอนหยุดจ่าย 145,600 หยุด ธค57 รวมๆ แล้ว 2 ปีกว่า ๆ เค้าเสนอปิดที่ 150,000 งวดแรก 30,000 งวดที่ 2-11 เดือนละ 5000 และงวดสุดท้าย 70,000 อินดี้ ก็โอเคมากกว่าต้นนิดหน่อยแต่ได้ ผ่อนยาวๆ แต่เค้าให้ส่งเอกสาร หมายศาล หรือใบแจ้งหนี้ต่างๆ รวมทั้งสลิปเงิน แถมให้เขียนในบัตรประชาชนว่า ยิมยอมให้ตรวจบูโร เลยกลัว ๆ ว่าจะมีอะไรแอบแฝง หรือป่าว

เพื่อน ๆ มีใครเคยเจอให้ส่งสลิปเงินเดือนแบบอินดี้บ้างมั้ยคะ :shy:

ขอโทษนะครับ ยอมรับว่าผมไม่ได้อ่านทุกข้อความ
เพียงแต่สงสัยว่า ถ้ามันเกิน 2 ปี ถือว่าหมดอายุความแล้วหรือเปล่าครับ
รอเพียงแค่หมายศาลมาแล้วเรายกประเด็นเรื่องอายุความมาบอกกับศาลแบบนี้ถือว่าได้มั้ยครับ
ถ้ามีอะไรมากกว่านี้ต้องขอโทษด้วยนะครับเพราะอย่างที่บอก ไม่ได้อ่านทั้งหทด

TMB ของอินดี้เป็นสินเชื่อบุคคลอายุความ 5 ปีคะ ซึ่งถ้าหมดอายุความจริง ๆ ก็ต้องทำตามทีคุณ เจ๋งแจ๋ว บอกได้เลย แต่ของอินดี้ยังอีกยาว ๆ เลยเคลียก่อนดีที่สุด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94658 โดย IndyGirL

badzmaru เขียน: ของbadzก็เข้ามาอ่านของคุณอินดี้บ่อยๆเพราะกรุงศรีเหมือนกัน ยังไม่ได้รับหมายศาล แต่ดูแววแล้วน่าจะผ่อนยาว เพราะฮาร์ทคอแบบคุณอินดี้ไหว เหลือเจ้าหนี้นี้เจ้าสุดท้ายเหมือนกันค่ะ. แอบหวั่นเลย

สวัสดีคะ คุณ badzmaru เห็นว่าเคลียกับ ทหารไทยไปได้แล้วดีใจด้วยนะคะ อินดี้เองกับกรุงศรีนี่ก็แทบไม่ไหวเหมือนกันคะ คุยกันหลายรอบมากๆๆๆๆ :cry2:

ใกล้ถึงจุดหมายปลายทาง การปลดหนี้ กันสักทีนะคะ ต้องขอบคุณชมรมนี้มากจริง ๆ ต่อไปจะใช้เงินอย่างมีสติให้มาก เข็ดแล้ววกับการเป็นหนี้หัวโตแบบนี้ :ลั่ลล้า:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94665 โดย badzmaru
เข็ดมากมายเหมือนกันค่ะ ทหารไทยเป็นเพราะโชคช่วยด้วยค่ะ ที่เขาไม่เรียกเราเยอะ แต่ก็พยายามศึกษาแนวทางของคุณอินดี้และเพื่อนในชมรมเยอะมากๆๆเลย ว่าจะเอาแนวทางไหนดี หวั่นใจกับกรุงศรีมากเลยค่ะ บอกตรง ยอดหนี้คงวิ่งไป3แสนแล้วมั๊งคะ เพราะล่าสุด 250,xxxได้ ถ้าได้หมาย คงจะยื่นคำให้การเหมือนเดิม อย่างน้อยให้สาลลดเรื่องดอกเบี้ยก้ยังดี แต่ก็ได้แต่หวังว่ามันจะผ่านไปได้ด้วยดี

หมดตัวนี้คงไม่กลับไปเป็นหนี้อีก เข็ดแล้ว
:bye: :bye: :bye:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94717 โดย IndyGirL
[img]http://

[img]http://29/05/60

จบกันเสียทีกับ สินเชื่อกรุงศรีตอนนี้หนี้สินที่อินดี้สะสมมา เหลือ 2 เจ้า ไม่รวมหนี้สหกรณ์ หรือที่ญาติ ๆ ช่วยเหลือนะคะ :laughing: :ลั่ลล้า: :laughing:
-เฟิสช้อย ผ่อนตามทำยอมหน้าศาล ซึ่งก็เสนอลด 20% จากยอดคงเหลือ แต่คงผ่านไปก้อน ตังหมดบ๋อแบ๋
-TMB ได้ส่วนลดปิดจบที่เงินต้น โดยประมาณ แบ่งจ่าย 12 เดือน :สู้ๆ:
จากตารางหนี้ของอินดี้ จะเห็นว่ายอดเงินส่วนลด บางเจ้าน้อยมาก เพราะเนื่องจากบางทีฟ้องแล้วปิดไม่ทันหรือปิดแบบผ่อนจ่าย ทำให้ส่วนลดที่ได้รับน้อยมาก เพราะก็ต้องเป็นไปตามสถานการณ์ของตัวเอง เอาที่เราไหว ของอินดี้เองมันมีคัวแปรอีกอย่างที่สำคัญคือ งานประจำที่ทำ เกี่ยวข้องกับเงินโดยตรง ประเด็นที่เน้นเลยคือพยายามให้ถึงที่สุดที่จะไม่ให้โดนอายัติเงินเดือน บอกตรงๆคือกลัวตกงานมาก ๆ คะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94753 โดย kcp
ยินดีด้วยนะคะ ของเรายังเหลืออีกหลายตัวเลย ต้องสู้ต่อไป (o_O)

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95936 โดย IndyGirL
29/07/60

First Choich จ่ายมา 18 งวดใกล้งวดสุดท้ายเข้ามาแล้ว อยากจะปิดแต่เงินสำรองยังไม่เยอะพอ

TMB เหลืออีก 100,000 จะจบแล้ว บอกตัวเองให้อดออมเข้าไว้ช่วงนี้ชักจะตบะแตกบ่อย ค่าใช้จ่ายเริ่มเยอะขึ้นเรื่อย ๆ

(o_O) (o_O) ใกล้จะถึงฝั่งแล้วเรา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96346 โดย tip.P
สวัดดีค่ะ คุณอินดี้ ทิพย์หายไปนานเลย ใกล้แล้วเนอะ ดีใจด้วยค่ะ

ทิพย์เอง ตอนนี้ก็มาทำงานบริษัทอีกล่ะ แต่ทำกับคุณสา ก็ดูแลเราดีมากเกิน โดนคุมค่าใช้จ่าย เงินเดือนเบาๆ แต่สบายใจม๊าก งานพิเศษก็ยกเลิกหมดเลยเพราะ ปัญหา เรื่องเยอะ เจอลูกค้าเอาแต่ใจให้ผลตอบแทนน้อยๆ แต่ของานจากเราเยอะๆ เหนื่อยคะ ลูกๆก็จบหมดล่ะ

555 ลูกให้เงินเดือนแม่

ไม่ยักกะอดตาย ทำมายเวลาเงินเดือนค่อนแสน อดมื้อบ่อยมาก เงินเดือนออกทีก็ กดออกมาใช้หนี้บัตรหมดเลย นอนไม่หลับ หรือหลับแบบไม่สบายใจ ร้องไห้ก็บ่อยนะ โทดตัวเองตลอด แต่ตอนนี้ชีวิตเปลี่ยนไปมากเลย มีตบะแตกบ่อยเหมือนกัน แต่คุมได้

เข้าเรื่องที่จะระบายเลยดีกว่า เหลือ KTC นี่แหละ เซ็งมันมาก โทรไปหลายครั้ง ไม่ลดเลย เดือนหน้าก็เข้าปีที่3ล่ะ ว่าจะโทรไปคุยยังไม่ว่างเลย โดนทนายมันหลอกแต่แรกค่ะให้ทำปีแรกน้อย มันทำมาแบบขั้นบันได

ปีที่ 1 ผ่อนใบละ 2,000*3 ใบ รวมเดือนละ 6,000
ปีที่ 2 ผ่อนใบละ 3,500*2 ใบ+3,000*1ใบ รวมเดือนละ 10,000
ปีที่ 3 ผ่อนใบละ 5,000*3 ใบ รวมเดือนละ 15,000

หนี้ 5XX,XXX บาท ไม่จบเสียที เด๋วไประบายในกระทู้ตัวเองอีก เผื่อเพื่อนสมาชิกมีอะไรจะแนะนำ

เก่งคะ นักสู้

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96367 โดย IndyGirL

tip.P เขียน: สวัดดีค่ะ คุณอินดี้ ทิพย์หายไปนานเลย ใกล้แล้วเนอะ ดีใจด้วยค่ะ

ทิพย์เอง ตอนนี้ก็มาทำงานบริษัทอีกล่ะ แต่ทำกับคุณสา ก็ดูแลเราดีมากเกิน โดนคุมค่าใช้จ่าย เงินเดือนเบาๆ แต่สบายใจม๊าก งานพิเศษก็ยกเลิกหมดเลยเพราะ ปัญหา เรื่องเยอะ เจอลูกค้าเอาแต่ใจให้ผลตอบแทนน้อยๆ แต่ของานจากเราเยอะๆ เหนื่อยคะ ลูกๆก็จบหมดล่ะ

555 ลูกให้เงินเดือนแม่

ไม่ยักกะอดตาย ทำมายเวลาเงินเดือนค่อนแสน อดมื้อบ่อยมาก เงินเดือนออกทีก็ กดออกมาใช้หนี้บัตรหมดเลย นอนไม่หลับ หรือหลับแบบไม่สบายใจ ร้องไห้ก็บ่อยนะ โทดตัวเองตลอด แต่ตอนนี้ชีวิตเปลี่ยนไปมากเลย มีตบะแตกบ่อยเหมือนกัน แต่คุมได้

เข้าเรื่องที่จะระบายเลยดีกว่า เหลือ KTC นี่แหละ เซ็งมันมาก โทรไปหลายครั้ง ไม่ลดเลย เดือนหน้าก็เข้าปีที่3ล่ะ ว่าจะโทรไปคุยยังไม่ว่างเลย โดนทนายมันหลอกแต่แรกค่ะให้ทำปีแรกน้อย มันทำมาแบบขั้นบันได

ปีที่ 1 ผ่อนใบละ 2,000*3 ใบ รวมเดือนละ 6,000
ปีที่ 2 ผ่อนใบละ 3,500*2 ใบ+3,000*1ใบ รวมเดือนละ 10,000
ปีที่ 3 ผ่อนใบละ 5,000*3 ใบ รวมเดือนละ 15,000

หนี้ 5XX,XXX บาท ไม่จบเสียที เด๋วไประบายในกระทู้ตัวเองอีก เผื่อเพื่อนสมาชิกมีอะไรจะแนะนำ

เก่งคะ นักสู้

คุณ TIP สวัสดีค่ะหายไปนานเลยนะคะ ตอนนี้คงเบาไปเยอะ อินดี้เองเห็นด้วยมากๆๆ ตอนเป็นหนี้บัตรเยอะ ๆ หลาย ๆ เจ้านี่หมุนเงินกันเวียนหัวมาก จ่ายบัตรนั้นกดบัตรนี้ ตอนนี้เศรษฐกิจแย่คะ ถ้าอินดี้อยากหาเงินพิเศษก็เลือกทำ OT แทนเพราะไม่ต้องลงทุนลงแต่แรง เหนือ่ยหน่อยแต่ได้เงินแน่นอน

ของกรุงไทยเองอินดี้มีแค่บัตรกดเงินสด สถานะปกติ ช่วยแนะนำอะไรไม่ได้เลยคะ :sweat: ได้แต่บอกว่าสู้สู้ คะมาถึงขั้นนี้แล้วยังไงต้องหลุดพ้นแน่นอน

อินดี้เองบางบัตรที่ปิดไป บางที่ลดเท่าเงินต้นเองด้วยซ้ำแต่ก็ต้องทำใจเนื่องจากเคลียกันก่อนฟ้องไม่ทัน ฟ้องแล้วนี่ต่อรองยากมากจริง ๆ

(o_O) (o_O)

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97193 โดย IndyGirL
26/09/60

สินเชื่อ เฟิสช้อย หลังจากจ่ายตามทำยอมหน้าศาลไปได้ 20 งวด ก็ได้คุยตกลงเรื่องปิดบัญชีกัน ทางบริษัทที่ดูบัญชี แจ้งลดให้ 20% อินดี้ก็เอาคะขี้เกียจลีลา พอไหวก็จ่าย แต่เรื่องของเรื่องคือมีความเรื่องมากด้านเอกสารปิดบัญชี ไม่ยอมส่งแฟกซ์ หรือ อีเมลล์ให้ ต้องจดหมายลงทะเบียนเท่านั้น ซึ่งตั้งแต่ตกลงกันคือวันที่ 20/9/60 จนวันนี้ จนท ยังไม่ได้เอกสารส่วนลดเลย กว่าจะส่งให้อีก มันอะไรกันหนักหนา พอจะจ่ายก็เหมือนไม่อยากได้เงินซะอย่างงั้น เราโทรตามเอกสาร 2-3 รอบจนไม่อยากตามแระ

:upset: :upset:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97314 โดย IndyGirL
29/09/60

ปิดจบกันเสียทีกับ เฟิสช้อย ที่ใคร ๆ ก็ว่าลดเยอะ แต่อินดี้คงโชคดีเจอฟ้องซะเร็วเชียว จ่ายเต็ม ๆ แถมดอกเบี้ยให้แบงก์ไปอีก :sweat:

ยอดคงเหลือตอนแรกบอก 21,800 ลด 20% เหลือ 17,500 จริง ๆ ยอดเราก็ไหวแต่พอเอกสารมายอดเหลือแค่ 21,291 แหม่ๆๆๆๆลดไปไม่ถึงที่บอกอินดี้สักหน่อยแต่ก็เอาเถอะ จบ ๆ ไปก็ดี ตกลงกันตั้งแต่ 19-20กว่าจะได้เอกสาร มาถึงมือวันสุดท้ายเลย 29 เอกสารให้จ่ายได้ถึง 30

:สู้ๆ: :สู้ๆ: เหลือทหารไทยอีกเจ้าเดียวเท่านั้น ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดไม่เกินสิ้นปีนี้ อินดี้คงได้เป็นไทแน่นอน :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97318 โดย siratirange
ยินดีด้วยน่ะค่ะ จะได้เริ่มชีวิตใหม่ซ่ะที อยากหมดหนี้เหลือเกิน

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97530 โดย IndyGirL
09/10/60

วันนี้วันดี จ่ายชำระหนี้เจ้าสุดท้าย TMB 90,000 บาท จริง ๆ แล้วงวดสุดท้ายคือเดือน กุมภาปี 61 แต่อยากจบเร็ว ๆ พอหาทางได้ก็รีบปิดเลยดีกว่า

3ปีที่สู้มา โชคดีที่ครอบครัวคือแม่ เป็นคนที่ให้กำลังใจมาตลอด ไม่เคยต่อว่าดุด่าสักคำ มีแต่ให้คำปรึกษา ปลอบใจ ช่วยคิดหาทางออกหลาย ๆ อย่างถึงแม้จะช่วยเรื่องเงินไม่ได้(แม่เองก็ลำบากคะ ปกติอินดี้จะเป็นคนให้ค่าใช้จ่าย) ไม่เคยซ้ำเติมแถมช่วยใช้เงินอย่างประหยัดด้วย ส่วนแฟนอาจจะมีความไม่เข้าใจกันบ้างเรื่องหนี้ แต่ก็พยายามอดทนสู้กันไป

สิ้นสุดหนี้ในระบบทั้งหลายกันเสียที ดิ้นมาหลายทาง ปรับเปลี่ยนชีวิตตัวเองไปเยอะมาก ๆ ประหยัดอดออมมากขึ้น รู้จักทำบัญชีรายรับ-รายจ่าย จดบันทึกทุกอย่าง ทำให้รู้ว่าเราสิ้นเปลืองไปกับอะไร สิ่งใดลดได้ก็ลด แต่ไม่ได้ถึงกับ ตึงเป๊ะไปซะหมด ใช้ชีวิตให้มีความสุขด้วย เครียดกับภาระหนี้มาเยอะแล้ว ^^ ^^

แต่ แต่ แต่ ก็ยังไม่จบซะทีเดียวนะคะ อินดี้ยังมีติดค้าง หนี้นอกระบบไม่เสียดอกเบี้ย หนี้ญาติที่ช่วยเหลือยามปิดยอดไม่เสียดอกเบี้ย หนี้สหกรณ์ดอกเบี้ยถูกมาก คิดไปคิดมาเหลือเยอะเหมือนกันแหะ :sweat:

อยากให้เพื่อน ๆ ในชมรม สู้ สู้ คะอย่าเพิ่งท้อ ชีวิตมีทางออกเสมอ ทางเดินแต่ละคน คนละเส้นทาง แต่จุดหมายปลายทางเหมือนกันคือปลอดหนี้

:สู้ๆ: :ลั่ลล้า: :สู้ๆ: :ลั่ลล้า: :สู้ๆ: :ลั่ลล้า:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97533 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: IndyGirL

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97534 โดย สุขอยู่ที่ใจ
ยินดีด้วยนะคะ :love: มีคุณindy เป็น ตย .ในการต่อสู้ เข้ามาศึกษาข้อมูลของคุณบ่อยๆ ขอบคุณนะคะที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ของดิฉันหนี้เพิ่งปิดได้1ใบอีก1ใบบัตรเซ็นทรัลกำลังผ่อน5งวดถึง11/1/61 ส่วนที่เหลือลุ้นกันเป็นรายวัน เหนื่อยแทบขาดใจแต่ต้องสู้เพื่อลูก สู้กันต่อไป :สู้ๆ:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97549 โดย rainy2016

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97636 โดย Barcode910
ยินดีด้วยครับ

ว่าแต่ TMB เขาเสนอส่วนลดมาให้หรือติดต่อไปเองครับ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97660 โดย IndyGirL
ต้องขอขอบคุณเวปบอร์ดแห่งนี้ รวมถึงท่านประธาน และเพื่อน ๆ สมาชิก ได้ความรู้และประสบการณ์ของเพื่อน ๆ จากที่นี้เยอะมากกกกกกกกกกกกก

ส่วนของ ทหารไทย เค้าหายไปนานมากคะหลายเดือน อินดี้เลยโทรไปติดต่อเนื่องจากแอบคิดว่าถ้าฟ้องก็รีบฟ้องเถอะอย่าเยิ้นเย้อให้ดอกเบี้ยมันวิ่งทะยานไปกว่านี้เลย อินดี้กะว่าถ้าฟ้องก็คงทำยอมผ่อนไปยาว ๆ เพราะเหลือตัวนี้ตัวเดียวแล้ว พอติดต่อไปทางแบงค์เค้าก็โยนเรื่องต่อให้สำนักงานกฏหมาย ก็ได้บทสรุปคือยอดเงินต้น แบ่งจ่าย 12 งวด ตอนแรกเค้าจะให้จ่ายงวดแรกหนักมาก 50,000 บาทก็ต่อรองไปเรื่อย ๆ คะ

:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97675 โดย Barcode910

IndyGirL เขียน:
ส่วนของ ทหารไทย เค้าหายไปนานมากคะหลายเดือน อินดี้เลยโทรไปติดต่อเนื่องจากแอบคิดว่าถ้าฟ้องก็รีบฟ้องเถอะอย่าเยิ้นเย้อให้ดอกเบี้ยมันวิ่งทะยานไปกว่านี้เลย อินดี้กะว่าถ้าฟ้องก็คงทำยอมผ่อนไปยาว ๆ เพราะเหลือตัวนี้ตัวเดียวแล้ว พอติดต่อไปทางแบงค์เค้าก็โยนเรื่องต่อให้สำนักงานกฏหมาย ก็ได้บทสรุปคือยอดเงินต้น แบ่งจ่าย 12 งวด ตอนแรกเค้าจะให้จ่ายงวดแรกหนักมาก 50,000 บาทก็ต่อรองไปเรื่อย ๆ คะ

:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

ขอบคุณมากครับ จะได้เป็นแนวทางต่อไปครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98427 โดย Jomsoon12

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98428 โดย Jomsoon12
ยินดีด้วยนะคะ ไม่ได้เข้ามาเกือบปี คุณอินดี้ปิดหมดซะแล้ว

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.837 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena