หนี้ก้อนใหญ่ จัดลำดับไม่ถูกเลยคร้า

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80748 โดย overseas_kung
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ปกติเข้าใจอย่างนี้มาโดยตลอด ว่าน่าจะทำได้ แต่ยังไงก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย คำอธิบายของคุณทำให้เปลี่ยนแนวคิดเลยค่ะ

Tann เขียน: อันนี้ผมก็เคยทำครับ แล้วที่อ่านๆมาหลายคนก็ทำครับ แต่มันไม่ใช่ทางออกที่ถูกต้องครับ หนี้ไม่สามารถล้างด้วยหนี้ก้อนใหม่ แล้วย้ายไปที่เจ้าหนี้ใหม่เนี่ยมันก็ไม่ได้่ส่วนลดอะไรเลย เหมือนเลี้ยงไข้ไปก่อน

overseas_kung เขียน: ในความเห็นถ้าเป็นเรานะ เราจะขอกู้กับแบงค์ที่ดอกน้อย ๆ แล้วเอามาโปะหนี้ บัตรเครดิต ที่มีอยู่ให้หมดเลย จากนั้นก็เป็นหนี้ทีเดียว แล้วค่อยทยอยส่งให้หมด จะมีแบงค์ปล่อยดอกต่ำ ๆ อาทิ ออมสิน ธกส.น่ะ

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้จ้าา

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80749 โดย overseas_kung
ขอบคุณที่เข้ามาอธิบายนะคะ ทำให้เปลี่ยนแนวคิดเลยค่ะ เพราะปกติจะเข้าใจแบบนี้มาโดยตลอดค่ะ

jinnyja เขียน:

overseas_kung เขียน: ในความเห็นถ้าเป็นเรานะ เราจะขอกู้กับแบงค์ที่ดอกน้อย ๆ แล้วเอามาโปะหนี้ บัตรเครดิต ที่มีอยู่ให้หมดเลย จากนั้นก็เป็นหนี้ทีเดียว แล้วค่อยทยอยส่งให้หมด จะมีแบงค์ปล่อยดอกต่ำ ๆ อาทิ ออมสิน ธกส.น่ะ

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้จ้าา

เราเองก็เคย จะทำแบบ ที่คุณแนะนำค่ะ กู้ที่อื่น ดอก ต่ำๆ มาปิด แต่ ถ้า ยอดหนี้คุณเยอะ ก็ไม่พอเอามาปิดหรอกค่ะ เพราะอย่างมาก เขาก็ให้แค่ 5 เท่า ของเงินเดือน แถมต้องหาคนค้ำประกันอีก เดือดร้อนคนอื่นอีก อีกอย่าง ก่อนเขาจะอนุมัติให้ เขาก็ต้องประเมิน เครดิตบูโร และ หนี้ที่เป็นอยู่ ยังไงก็ไม่ผ่านค่ะ ยิ่ง ออมสิน ยิ่งพิจารณายากมาก เงื่อนไขเยอะ ส่วน ธกส. ก็ต้องมีคนค้ำ หรือ หลักทรัพย์ค้ำประกันค่ะ ลองมาหมดแล้วค่ะ และได้ค้นพบว่า ทางออก ตามแนวทางในชมรมนี้ เป็นทางออกที่ดี ที่สุด เพียงกล้าเผชิญกับความจริง และยอมรับ กับสิ่งที่จะต้องเจอ และตามมา เราสามารถหมดหนี้ได้ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81499 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ
Replied by ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ on topic หนี้ก้อนใหญ่ จัดลำดับไม่ถูกเลยคร้า
ไม่ได้เข้ามาอัพเดทกระทู้ซะนาน เพราะไม่มีอะไรคืบหน้าเลยค่ะสำหรับ Speedy cash ล่าสุด(น่าจะสองสามอาทิตย์ได้) ติดต่อมาให้ปิดที่ยอด 50,000 บาท ถ้าไม่ได้ก้อเดินบัญชีเข้าไปสัก 1,500 เพื่อให้แบงค์เห็นว่าเราไม่ขาดการติดต่อ เพื่อดึงเรื่องไว้ไม่ให้ตกระบบ บลาๆๆ อยากจะตอบเค้าจิงๆเลยค่ะ ว่าได้ยินคำนี้มาจนชินหูและปิดจบไปหลายรายแล้วค่ะ^^ ก้อได้แต่ตอบไปให้เค้าเห็นใจเราหน่อย เงินทุกบาททุกสตางค์ตอนนี้สำคัญกับเราจิงๆ อย่าหลอกให้เราจ่ายเข้าไปเดินบัญชีเลย ขอเก็บไว้ปิดจบก้อนเดียวเลยดีกว่า แล้วเค้าก้อเงียบหายยยยยย....ไปเลย

ปล.หยุดตั้งแต่รอบบิล ม.ค.58 แล้วค่ะ แปลกใจจิงๆ ว่าทำไมให้ส่วนลดน้อยจัง :shy:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81502 โดย tomyumkung
หนี้ยิ่งนาน ยิ่งเน่า ยิ่งลดเยอะ เป็นหลักการครับ

ส่วนนโยบายของแต่ละสถาบันการเงินก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

บางสถาบันก็ลด 30 % 50% 60% 80% ตรงนี้ไม่สามารถเอามาวัดกันได้แบบเป๊ะ ๆ ครับพี่

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81535 โดย Lukwa
ของเราซิตี้ประนอมไปแล้วส่ง6400ส่งไป8เดือนตอนนี้หยุดมาใด้4เดือนยอดเป็น216000แล้วนางโทรมาบอกลดให้25%เราไม่พร้อมเคยอ่านเจอคะว่าเจ้านี้แฮร์คัตใด้ลดเยอะไม่ว่าสัญญาใหนแฮร์คัตใด้หมดคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81550 โดย Lukwa
พอลงใด้ซักพักซิ้ติ้โทรมาจากแมคเน็ตกรุปบอกว่าลดใด้40%เหลือ130000เก็บเงินไม่ทันบอกให้จ่าย1งวดก่อนเพื่อรักษาสัญญา6400เราไม่เครคะจ่ายหยอดอะเก็บเงินดีกว่าร

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81801 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ
Replied by ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ on topic หนี้ก้อนใหญ่ จัดลำดับไม่ถูกเลยคร้า

Lukwa เขียน: ของเราซิตี้ประนอมไปแล้วส่ง6400ส่งไป8เดือนตอนนี้หยุดมาใด้4เดือนยอดเป็น216000แล้วนางโทรมาบอกลดให้25%เราไม่พร้อมเคยอ่านเจอคะว่าเจ้านี้แฮร์คัตใด้ลดเยอะไม่ว่าสัญญาใหนแฮร์คัตใด้หมดคะ

เข้ามาอัพเดทบ้างนะคะ มีสัญญานรกกับที่นี่เหมือนกัน แฮะๆ แต่ยังไม่พร้อมหยุดจ่าย ขอรับมือกับ Speedy cash ก่อนค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81802 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ

tomyumkung เขียน: หนี้ยิ่งนาน ยิ่งเน่า ยิ่งลดเยอะ เป็นหลักการครับ

ส่วนนโยบายของแต่ละสถาบันการเงินก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

บางสถาบันก็ลด 30 % 50% 60% 80% ตรงนี้ไม่สามารถเอามาวัดกันได้แบบเป๊ะ ๆ ครับพี่

เคยอ่านเจอในกระทู้ค่ะ เคสของ SCB ลดได้ถึง 50% แต่ปัจจุบันไม่รู้นโยบายจะเปลี่ยนไปรึยัง ถ้าใครมีข้อมูลอัพเดทมาบอกกันบ้างนะคร้า

ขอบคุณล่วงหน้าคร้า

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82014 โดย justmenow
เรามี SCB เหมือนกัน (Credit card) หยุดจ่ายเข้าเดือนที่ 6 แล้ว
ยอดปัจจุบันเกือบ 7 หมื่น (ยอดหยุด : 6 หมื่นต้นๆ + หยุดเดือน 8/58)

เปลี่ยนสนง.กฎหมายรอบที่ 2 แล้ว >>> ไม่ยอมให้ส่วนลดเลยค่ะ >>>

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88640 โดย Tom9449
คุณtip หยุดนานไหม ของผมยอดหยุด170,000 หยุดมา1ปี3เดือน ยอดไปที่230,000จะให้ปิดที่160,000 6เดือน ยังสูงเกินไป ก็ขู่บอกว่าทนายจะไปยื่นฟ้องวันที่28เดือนสิงหา บลาๆๆๆ ถ้าได้เลขคดีจะโทรบอก ต่อรองไปก็ไม่ได้ ต้องรอกันยาวๆแล้ว ตัวนี้ยอดเยอะที่สุด ที่อ่านๆประสบการณ์ของเพื่อนสมาชิกแล้วก็ไม่ค่อยมีถึงขึ้นศาลกัน ยังคิดอยู่ว่าถ้าต้องขึ้นศาลจะทนายจะมีข้อเสนอแบบไหนบ้าง

tip.P เขียน: น่าจะได้นะ ส่วนใหญ่เพื่อนๆสมาชิกได้กัน 3 งวด พอดีของ tipได้ จนท ที่ติดต่อมาคุยดีมาก คุยอยู่นานกว่าจะตกลงได้ tip แสดงเจตนาว่าเราต้องการชำระ ปิดบัญชี บอกความเดือดร้อนและเหตุผลไป

***แรกๆก็จะเอาเอกสารเยอะแยะไปหมด tip เข้าไปอ่านเคสของเพื่อนสมาชิก ตัดสินใจไม่ให้ดีกว่า สุดท้ายก็ไม่ต้องให้เอกสาร ยอดหยุด 18X,XXX ชำระ 90,000 ลดไม่ได้อีกเลย แต่ จนท ยื่นขอเสนอให้ แบ่งชำระได้ 6 งวดคะ

ขอให้โชคดีคะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89898 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ
คุณ Tom9449 ตอนนี้ SCB ถึงขั้นไหนแล้วคะ ของเราหยุดมา 1ปี 9 เดือน นานๆๆจะโทรมาหาทีนึง แต่ตกลงกันไม่เคยได้เลย เหลืออีกตัวเดียวแต่ระแวงทุกวัน เฮ้อออออ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90120 โดย Tom9449
ผมหยุดมาประมาณ 1ปี 4 เดือน ยังตกลงกันไม่ได้เหมือนกันครับ ยอดตอนนี้ประมาณ 6 หมื่นกว่าจากตอนหยุดประมาณ5หมื่น อยากไล่ปิดตัวที่ยอดน้อยๆ เพราะมีตัวCIMB กับTMB ที่ยอด2แสนกว่าทั้งคู่ กลัวว่าถ้าต้องผ่อน2เจ้านี้จะเก็บเงินปิดไม่ได้ครับ

ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ เขียน: คุณ Tom9449 ตอนนี้ SCB ถึงขั้นไหนแล้วคะ ของเราหยุดมา 1ปี 9 เดือน นานๆๆจะโทรมาหาทีนึง แต่ตกลงกันไม่เคยได้เลย เหลืออีกตัวเดียวแต่ระแวงทุกวัน เฮ้อออออ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90674 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ
และแล้ววันนี้ก้อมาถึงค่ะ หมายศาลฉบับแรกในชีวิต SCB ที่รัก ฮืออออ...สนง.กฏหมายติดต่อมาเมื่อวันที่ 26 หรือ 27 ตุลา นี่แหล่ะค่ะ ตกลงกันไม่ได้ หยุดมา 1 ปี 10 เดือน ยอดหยุดประมาณ 6 หมื่น ยอดปัจจุบันประมาณ 87,xxx บาท ให้ปิดที่ 57,000 บาทงวดเดียว ลดน้อย + เงินไม่พอ เลยตกลงกันไม่ได้ สนง.กฎหมายเลยบอกว่างั้นส่งฟ้องเลยนะคะ เราก็ตอบไปว่าทำตามระบบเลยค่ะ เมื่อวานหมายมาเลย ส่งฟ้องวันที่ 27 ตุลา เร็วเว่อออออร์ ขึ้นศาลวันที่ 21 พย.59

แนวทางไปศาลที่คิดไว้ มี 2 ทางค่ะ คือประนอมหน้าศาล(่ผ่อนปลอดดอกเบี้ย 36 งวด หรือปลอดดอกเบี้ย 24 งวดแต่แบบขึ้นบันได) กับหักคอจ่ายเดือนละประมาณ 2500 บาท

รบกวนสอบถามค่ะ ถ้าเราหักคอจ่ายแบบนี้มีโอกาสถูกอายัดเงินเดือนมั้ยคะ (ลองคำนวณแล้วถ้าดอกเบี้ยศาลสั่ง 15% จะหมดภายใน 45 งวดค่ะ) เงินเดือนสูงถ้าปล่อยให้อายัดไม่คุ้มกันค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ^^

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90938 โดย Tom9449
ของผมน่าจะใกล้เคียงกันพยายามเก็บเงินปิด หลังจากเจรจากันล่าสุดเมื่อ3เดือนที่แล้ว ไม่โทรอีกเลยส่งจดหมายแทนมาทั้งที่ทำงานและที่บ้าน ส่งมาแบบนี้6เดือนแล้ว อยากจะปิดมากแต่เงินไม่พอ ถึงได้ลด 30% ถ้ามีเงินก้อนน่าจะคุ้มว่าทำยอมหรือให้ศาลตัดสิน

ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ เขียน: และแล้ววันนี้ก้อมาถึงค่ะ หมายศาลฉบับแรกในชีวิต SCB ที่รัก ฮืออออ...สนง.กฏหมายติดต่อมาเมื่อวันที่ 26 หรือ 27 ตุลา นี่แหล่ะค่ะ ตกลงกันไม่ได้ หยุดมา 1 ปี 10 เดือน ยอดหยุดประมาณ 6 หมื่น ยอดปัจจุบันประมาณ 87,xxx บาท ให้ปิดที่ 57,000 บาทงวดเดียว ลดน้อย + เงินไม่พอ เลยตกลงกันไม่ได้ สนง.กฎหมายเลยบอกว่างั้นส่งฟ้องเลยนะคะ เราก็ตอบไปว่าทำตามระบบเลยค่ะ เมื่อวานหมายมาเลย ส่งฟ้องวันที่ 27 ตุลา เร็วเว่อออออร์ ขึ้นศาลวันที่ 21 พย.59

แนวทางไปศาลที่คิดไว้ มี 2 ทางค่ะ คือประนอมหน้าศาล(่ผ่อนปลอดดอกเบี้ย 36 งวด หรือปลอดดอกเบี้ย 24 งวดแต่แบบขึ้นบันได) กับหักคอจ่ายเดือนละประมาณ 2500 บาท

รบกวนสอบถามค่ะ ถ้าเราหักคอจ่ายแบบนี้มีโอกาสถูกอายัดเงินเดือนมั้ยคะ (ลองคำนวณแล้วถ้าดอกเบี้ยศาลสั่ง 15% จะหมดภายใน 45 งวดค่ะ) เงินเดือนสูงถ้าปล่อยให้อายัดไม่คุ้มกันค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ^^

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90941 โดย Beer_HD
ของผม CIMB เพิ่งหยุดจ่าย 10/59 เข้ารอบบินทีสอง ยอดอยู่ 12x,xxx โดยประมาณ
มีใบจาก ธนาคารมาว่ามียอดค้าง สู้เหมือนกันครับ อยากได้ส่วนลด เหมือนของพี่ๆ ครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90964 โดย Tom9449
รอติดตามนะครับ คุณชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ ขึ้นศาลแล้วเป็นอย่างไรมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ scbของผมก็ติดต่อมา ยอด2บัตรรวม160,000ลดให้เหลือ110,000 คงใกล้ฟ้องแล้วเหมือนกันครับ

ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ เขียน: และแล้ววันนี้ก้อมาถึงค่ะ หมายศาลฉบับแรกในชีวิต SCB ที่รัก ฮืออออ...สนง.กฏหมายติดต่อมาเมื่อวันที่ 26 หรือ 27 ตุลา นี่แหล่ะค่ะ ตกลงกันไม่ได้ หยุดมา 1 ปี 10 เดือน ยอดหยุดประมาณ 6 หมื่น ยอดปัจจุบันประมาณ 87,xxx บาท ให้ปิดที่ 57,000 บาทงวดเดียว ลดน้อย + เงินไม่พอ เลยตกลงกันไม่ได้ สนง.กฎหมายเลยบอกว่างั้นส่งฟ้องเลยนะคะ เราก็ตอบไปว่าทำตามระบบเลยค่ะ เมื่อวานหมายมาเลย ส่งฟ้องวันที่ 27 ตุลา เร็วเว่อออออร์ ขึ้นศาลวันที่ 21 พย.59

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91122 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ
ไปศาลมาเรียบร้อยค่ะ ก่อนไปตกลงกับสนง.กฏหมายมาก่อนแล้วว่าจะขอทำยอมความ(ไม่กล้าเสี่ยงหักคอจ่ายค่ะ กลัวโดนอายัดเงินเดือนไม่คุ้มกัน) ผ่อน 24 งวด แต่ได้มาแค่ 18 งวดแบบปลอดดอกเบี้ย ยอดตั้งต้นก็เป็นยอดตามฟ้องเลยค่ะ(เงินต้น+ดอกเบี้ย)
งวดที่ 1-12 งวดละ 2500 บาท
งวดที่ 13-18 งวดละไม่น้อยกว่า 9200 บาท (เอายอดเงินที่เหลือมาหาร 6 งวด)
ถ้าผิดนัดชำระงวดหนึ่งงวดใด ก็คิดดอกเบี้ย 15% จากเงินต้นคงค้างค่ะ

ที่ทำยอมความเพราะว่าไม่กล้าเสี่ยงหักคอจ่าย กลัวโดนอายัดเงินเดือนค่ะ เงินเดือนสูงไม่คุ้มกัน เลยยื้อเวลาเก็บเงินปิดบัญชีไปปีนึงค่ะ ทนายบอกว่ามีส่วนลดให้ทุกเดือน พร้อมปิดเดือนไหนก็ติดต่อเข้ามาเลย เด่ือนนี้เลยตั้งใจจะหยุดจ่ายสัญญานรก ซิตี้แบงค์ 1 รายการ ไว้โบนัสออกค่อยปิดบัญชีค่ะ

เฮ้ออออ...ผ่านไปสักที ไปศาลมันไม่น่ากลัวอย่างที่คิดจริงๆค่ะ แต่เราต้องทำการบ้านมาก่อนว่าจะไปแนวทางไหน ยังไงก็เอาใจช่วยทุกๆคนให้หมดหนี้กันเร็วๆนะคะ สู้ๆ :สู้ๆ:

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91125 โดย 9trinkub
ของผมก็ สแตนดาร์ครับ ยอด 3 ใบ

1. 240000
2.45000
3. 26000

เลิกจ่ายมาเกือบ ปีกว่า โทรมาบอกว่า จะยังไม่ยื่นฟ้อง แต่ มีโปรแกรมลดและผ่อน 10 เดือนให้ เลยขอลดใบแรกก่อน จาก 26000 เหลือ 19000 แบ่งจ่าย 10 เดือน เดือนละ 1900 ที่เหลือ หยอดไปเดือนละ 500 จ่ายมา 2 เดือนละ คิดว่าจ่ายอีกเดือยก็จะหาปิด แล้วไปจัดการใบที่ 2 ต่อ ไม่รู้คิดถูกคิดผิด เพราะตอนนี้หนี้รวมทุกบัตร ทุกสิยเชื่อ เกือบ ล้านกว่าบาท กู้มาทำธุรกิจ แล้วโดนเชินเงิน เครียดเลยครับ แต่สู้ๆๆ ครับ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91170 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ

9trinkub เขียน: ของผมก็ สแตนดาร์ครับ ยอด 3 ใบ

1. 240000
2.45000
3. 26000

เลิกจ่ายมาเกือบ ปีกว่า โทรมาบอกว่า จะยังไม่ยื่นฟ้อง แต่ มีโปรแกรมลดและผ่อน 10 เดือนให้ เลยขอลดใบแรกก่อน จาก 26000 เหลือ 19000 แบ่งจ่าย 10 เดือน เดือนละ 1900 ที่เหลือ หยอดไปเดือนละ 500 จ่ายมา 2 เดือนละ คิดว่าจ่ายอีกเดือยก็จะหาปิด แล้วไปจัดการใบที่ 2 ต่อ ไม่รู้คิดถูกคิดผิด เพราะตอนนี้หนี้รวมทุกบัตร ทุกสิยเชื่อ เกือบ ล้านกว่าบาท กู้มาทำธุรกิจ แล้วโดนเชินเงิน เครียดเลยครับ แต่สู้ๆๆ ครับ

หนี้รวมทุกบัตรล้านกว่าบาท ต้องทนจ่ายหยอดทุกบัตรๆ ไม่ไหวมั้งคะ เก็บเงินที่จ่ายหยอดรวมๆไว้ทำ haircut ดีกว่านะคะ แสตนดาร์ดถ้ามีเงินก้อน ส่วนลดดีงามอยู่ค่ะ^^ ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้หมดหนี้เร็วๆนะคะ

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93754 โดย Tom9449
ผมต้องขึ้นศาลของscbวันพรุ่งนี้ ทุนฟ้อง170,000 ให้ผ่อน 24 งวดงวดละ7,000 ไม่มีดอกขอส่งเดือนละ3,000 จำนวน23งวด งวดที่24ปิดยอดที่เหลือ สำนักกฏหมายไม่ยอมแฮะ ให้3,000 12งวด งวดที่13-24งวดละ12,000 แต่ถ้าไม่ไหวก็เดือนละ3,000ไปเรื่อยๆ ดอก15%จนกว่าจะหมด ยังคิดไม่ตกเลย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.752 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena