ขอจบหนี้ในปี 2558 เราจะผ่านมันไปให้ได้

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60548 โดย SRI
สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกท่าน เมื่อ 4เดือนที่แล้ว ได้ตามอ่าน webboard มา 1 อาทิตย์เต็มๆ
ไล่อ่านของทุกท่าน อ่านซ้ำไปซ้ำมา เป็น case study และตัดสินใจหยุดจ่ายตามที่ทุกท่านแนะนำค่ะ
โชคดีได้เงินก้อนมาจากโบนัสเพื่อภาระกิจปลดหนี้

ขอเรียกตัวเองว่าศรีนะคะ ศรีอายุ 32 ปี เป็นหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคลมา 6-7ปี ได้แล้ว
แรกๆ มีแค่ 2 บัตร ใช้เท่าไหร่ก็จ่ายเต็มไม่มีปัญหา หลังๆ มีคนเสนอบัตรนู่นนี่มาให้
พร้อมกับภาระทางบ้านที่ต้องใช้เงินเยอะเนื่องจากมี 4 ชีวิต แต่ต้องทำงานคนเดียว
พ่อ-แม่ตกงาน น้องกำลังจะเข้ามหาลัย นั่นแหละค่ะคือจุดเริ่มต้น

ตามที่บอกแหละค่ะ มีบัตรเยอะ เพราะเริ่มจ่ายบัตรแรกๆ ไม่ไหว
ก็กดอันนั้นมาโปะอันนี้ สินเชื่อส่วนบุคคลเสนอมา
ตอนแรกคำนวนเงินไว้ ก็คิดว่าเอาอยู่ ไปๆ มาๆ ชักเอาไม่อยู่
สรุปหนี้สินให้ดูกันก่อนนะคะ หนี้ทั้งหมดรวมเป็นเงิน 674,000 บาท

เริ่มด้วยวายร้าย 3ตัวค่ะ ตระกูล Citi

1. Citibank Ready Credit ยอดสินเชื่อ 266,000 บาท (ผ่อน 11,000บาท*30งวด) จ่ายครั้งสุดท้าย มิย.57
ผ่อนมาแล้ว 16งวด เป็นเงิน 176,000 บาท หักหนี้เงินต้น (ไม่ได้หักดอกนะคะ) คงเหลือ 90,000 บาท
ตค. แจ้งว่ายอดหนี้คงเหลือ 165,000 บาท เสนอให้ปรับโครงสร้างหนี้
พย. แจ้งว่ายอดหนี้งคือ 169,145 บาท เสนอโครงการผ่อนสบาย ปลอดดอก 1 ปี (1,700บาท*12เดือน)
ส่วนที่เหลือค่อยมาคุยกันว่าจะมีส่วนลดให้เท่าไหร่ (จะหักดอกเบี้ยบางส่วน และค่าทวงถามออกให้)
ตอนนี้พอมีเงินก้อนอยู่เลยขอส่วนลดปิดยอดค่ะ BES ให้ 110,000 บาท (ลดไปประมาณ 34% เท่านั้น)
ขอต่อเหลือ 100,000 บาทถ้วน เจ้าหน้าที่แจ้งว่าไม่มีนโยบายลดต่ำกว่า 35% แล้วค่ะ
มีหลายคนแจ้งว่าเคยได้ที่ 40-50% BES ไม่ทราบเหมือนกันว่าเอาข้อมูลมาจากไหนกัน

2. Citibank VISA M Platinum Rewards จ่ายครั้งสุดท้าย มิย.57
ตค. ยอดหนี้คือ 81,980 บาท เสนอให้ปรับโครงสร้างหนี้
พย. ยอดหนี้คือ 83,350 บาท เสนอปิดยอดเดียวที่ 55,000 บาท (ลด 35%) ขอต่อเหลือ 50,000 บาทถ้วน

ทั้ง 2 ยอดของ Citibank นี้ ทาง BES เป็นผู้ดูแลค่ะ ขอต่อปิดยอดเดียวที่ 150,000 บาท
BES ให้ fax บัตรปชช.พร้อมเอกสารหนี้สินทั้งหลายไปให้
ผลสรุป BES ไม่ตกลงค่ะ เลยค้างไว้ก่อน เอาเงินไปปิดตัวอื่นก่อนก็ได้

กลัว Citibank จะฟ้องอยู่เหมือนกัน เพราะตอนนี้ก็เข้าเดือนที่ 5 ละ
เขาบอกยอดเรารวมกัน 2บัตรแล้วเกิน 2แสน โอกาสฟ้องสูงแน่นอน
(เห็นบางคนก็โดนฟ้องเร็ว บางคนเกือบปีก็ยังไม่โดนฟ้อง แถมได้ส่วนลดง๊ามงาม)
ไม่รู้เราจะโดนเร็วเหมือนคนอื่นเขาป่าว ถ้าให้เราผ่อนซัก 6เดือนนะ ลดแค่ 35% ก็กัดฟันเอาแล้ว
นี่ให้ปิดเป็นก้อน ใครจะมีล่ะแม่คุณ

เดี๋ยวมาต่อ วายร้ายตัวที่3 นะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60549 โดย SRI
3. Citi Advance ยอดสินเชื่อ 260,000 บาท (ผ่อน 8,050บาท*48งวด) จ่ายครั้งสุดท้าย มิย.57
ผ่อนมาแล้ว 9งวด เป็นเงิน 72,450 บาท เท่า หักหนี้เงินต้น (ไม่ได้หักดอกนะคะ) คงเหลือ 187,550 บาท

ตค. มีเจ้าหน้าที่มาเยี่ยมถึงที่ทำงานเลยค่ะ ขึ้นมาถึงโต๊ะทำงานเลย ตกใจอยู่เหมือนกัน
เอาเอกสารปรับโครงสร้างหนี้มาให้เพราะเราค้างชำระ 4เดือนแล้ว เราก็เลยดึงไปคุยในห้องประชุม
กลัวคนอื่นจะรู้ว่ามีคนมาทวงหนี้ถึงโต๊ะเลย บอกว่าจะขอบัตรปชช. สลิปเงินเดือน
และให้เซ็นต์เอกสารที่เขาเสนอลดดอกเบี้ยและให้ผ่อนชำระยาวขึ้น
ศรีไม่เซ็นต์หรอกค่ะ บ้าหรอ เอกสารอะไรก็ไม่ให้ดู ยอดเงิน ยอดดอกก็ไม่สรุปให้ดู
เลยบอกว่าขอคิดดูก่อนนะคะ จริงๆ อีก 2เดือนจะได้เงินก้อนและคิดว่าจะปิดยอดเลย ไม่อยากผ่อนชำระแล้ว และก็เชิญเขากลับ

อาทิตย์ต่อมาเจ้าหน้าที่คนเดิม (ขอเรียกว่า A นะคะ) add line มาทวงเงินวันอาทิตย์เลยค่ะ
(ไอ้เราก็ดันไม่ได้ตั้ง block add line จากเบอร์โทร)
A: พี่ครับจ่ายหยอดมา 1งวดก่อนก็ได้นะครับ
ศรี: ไม่มีจริงๆ ค่ะ ถ้ามีจ่ายไปนานแล้ว
A: งั้นเป็น 5พัน ก่อนก็ได้ครับ
ศรี: ไม่มีค่ะ
A: งั้น 2 พัน ก่อนนะครับ
ศรี: ก็ไม่มีไงคะ
A: ผมคิดว่าจะพูดกันรู้เรื่อง จะทำงานง่ายๆ แล้วนะครับ จะให้ผมเข้าไปเก็บเงินมั้ยครับ ผมจะทำตามระบบนะครับ
ศรี: (เริ่มโมโหเหมือนกันค่ะ ขู่แบบนี้คิดว่ากูกลัวใช่มะ ระบบอะไรของมึง จริงๆ ก็กลัวอยู่อะนะ)
ไม่มีค่ะ แล้วก็อย่าเข้ามาที่ทำงานอีกนะคะ ขอให้ทำตามระบบที่แบงค์ชาติระบุไว้นะคะ
อย่าทำอะไรนอกเหนือจากนั้น ถ้ามีปัญหาเดือดร้อนที่ทำงานเราจะได้เจอกันแน่นอนค่ะ
A: พี่ครับ ผมรบกวนพี่ช่วยจ่ายก่อนสัก 2พัน นะครับ ถือว่าช่วยกันให้ทำงานได้
ศรี: ตอนนี้ไม่มีจริงๆ ค่ะ บอกแล้วอีก 2เดือน ได้เงินก้อนจะจ่ายปิดให้เลย
A: งั้นผมจะทำตามระบบนะครับ
ศรี: (ระบบอะไรของมึงวะ) ค่ะ ทำตามระบบ ให้ถูกฎหมายได้เลยค่ะ

วันจันทร์มัน line มาอีกแล้วค่ะ
A: พี่ครับ สนใจจะปิดยอดมั้ยครับ ผมมีส่วนลด
ศรี: ส่วนลดเท่าไหร่คะ
A: เหลือ 177,000 บาทครับ
ศรี: ไม่ไหวหรอกคะ ผ่อน 6 งวดได้ปะ
A: งั้นพี่โทรไปเบอร์นี้นะครับ **** หัวหน้าผมเอง ลองขอเขาดู
ศรีก็โทรไปค่ะ หัวหน้าA บอกว่าลดได้แค่ที่ A บอกจริงๆ ยังไงถ้ามีเงินก้อนเมื่อไหร่
เดือนหน้าลองโทรมาอีกทีนะครับ จะลองคำนวนให้ใหม่ว่าจะลดได้เท่าไหร่ แล้วก็เงียบหายไป 1เดือน

12พย.มันมาอีกแล้วค่ะ คราวนี้เปลี่ยนคนใหม่ มาเยี่ยมถึงโต๊ะทำงานอีกแล้ว
B มาถึงก็กระซิบบอก พี่ครับเชิญข้างนอกหน่อยครับ ผมมาจาก Citi Advance ศรีก็ลากเข้าห้องประชุมอีกค่ะ

B: พี่ครับผมมีเงื่อนไขมาเสนอ
ศรี: เสนออะไรคะ ปรับโครงสร้างหนี้ไม่เอานะ พี่เคยขอ A จะปิดยอดได้ แต่เขาไม่ให้ผ่อน พี่ไม่ไหว
B: ผมมีดีกว่านั้นอีกพี่ สนใจป่าว
ศรี: ยังไงว่ามาสิ
B: ผมลดให้พี่ 50% ผ่อนได้ 3เดือน แต่ถ้าพี่จะจ่ายก้อนเดียวผมให้ 55%
โดยที่ผมจะออกจม.ยืนยันลดหนี้ให้ พี่ไม่ต้องกลัวผมจะมามั่วซั่วนะ
ศรี: (อืม น่าสนใจ) เอายอดมาป่าวลดเหลือเท่าไหร่
B: งั้นเดี๋ยวผมกลับไปดูยอดให้แล้ววันจันทร์ผมโทรหาพี่นะ
ศรี: OK ได้ (จริงๆ มึงโทรมาก็ได้มะ เสียเวลามาถึงนี่ ว่างสินะ)

17พย. B โทรมา พี่ครับยอดพี่อยู่ที่ 250,000 บาทนะ ผมให้พี่ 125,000 บาท
(ซึ่งจริงๆ ยอดเงินต้นที่เหลือตั้ง 187,000 บาท นี่ยังไม่ได้รวมดอกเบี้ยนะคะ) ศรีก็ดีใจดิ
ศรี: เอางี้นะ ขอ 100,000 บาทถ้วนได้ปะ ผ่อน 3เดือน
B: พี่ครับ ผมลดได้เท่านี้จริงๆ
ศรี: เอางี้ ลดให้อีกหน่อยนะ อยากปิดแล้ว จะได้ไม่ต้องติดหนี้อีก 110,000บาทละกัน
B: OK ครับพี่ เดี๋ยวผมทำจม.ยืนยันให้นะ แต่พี่ช่วย fax บัตรปชช. พร้อมกับจม.หนี้สินทั้งหมดแนบมาให้ผมได้มั้ย
ศรี: (เอาวะ เสี่ยงดู เพื่อจะปิดหนี้) OK เดี๋ยว fax ให้เลย อีก 15 นาที รอรับนะ
แล้วมันก็หายเงียบไป 2วัน เลยต้องโทรตาม เพราะมันบอกต้องจ่ายงวดแรกภายในวันที่ 25พย.
ศรี: นี่ จม.อะได้ยัง เดี๋ยวไปจ่ายไม่ทัน
B: ครับพี่ผมเร่งให้
โทรไปจิกทุกวันเลย จนวันศุกร์ที่ 21พย. ศรีก็ถามว่าตกลงยังไงเนี่ย จม.ได้ยัง จะได้จ่ายๆ ซะที
B: ใจเย็นพี่เดี๋ยวบ่ายๆ วิ่งเข้าไปให้เลย
ศรี: เออ ดี อย่าเบี้ยวอีกนะ (แล้วมันก็เบี้ยวอีก บอกว่าอนุมัติแล้ว จม.แค่รอนายเซ็นต์)
B: พี่ไปจ่ายรอได้เลย เดี๋ยววันจันทร์ผมวิ่งเข้าไปให้ แล้วพี่ก็จ่ายรอ เอาใบเสร็จให้ผม
ศรี: พี่รอก่อนดีกว่า เอาจม.มาก่อน นะ ด่วน ให้เวลาพี่ไปจ่ายด้วย ไม่ใช่มาถึงแล้วถึงวัน dateline งี้ ไม่ได้นะ
สรุปได้จม.วันจันทร์ที่ 24พย. กำหนดจ่าย 25พย. (ดีนะ 7-11 อยู่ใกล้ๆ ลงตึกไปจ่ายได้เลย)
สุรปปิดหนี้ Citi Advance ยอดรวมดอก 250,000 บาท (เงินต้นจริงๆ 187,000 บาท) ลดเหลือ 110,000บาท ผ่อน 3งวด
งวดแรก 25พย. 6,000 บาท
งวดสอง 25ธค. 9,000 บาท
งวดสุดท้าย 25มค. 95,000 บาท

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60550 โดย SRI
ต่อนะคะ

4. KBANK VISA จ่ายครั้งสุดท้าย เดือน กค.57
ตค. ยอดหนี้คือ 72,800 บาท – เจ้าหน้าที่เสนอปรับโครงสร้างหนี้
พย. ยอดหนี้คือ 74,700 บาท – เจ้าหน้าที่เสนอปิดงวดเดียว 53,000 บาท (ลดไป 30%)
ขอต่อไปเหลือ 40,000 บาท เจ้าหน้าที่พูดจากวนประสาทมาก (ได้แต่คิดในใจอย่าให้กูเห็นว่ามึงล้มมั่งนะ)
แต่ก็ต้องพยายามอ้อนวอนนาง ให้ช่วยหน่อย อยากปิดหนี้จริงๆ
เหมือนเดิมนางให้ fax บัตรปชช.พร้อมเอกสารหนี้ทั้งหลายให้
สุดท้ายได้จม.ลดยอดเหลือ 45,000 บาท (ลดไป 40% จาก 74,700 บาท)
จ่ายภายในวันที่ 27พย. ชำระเรียบร้อย รอจม.ยืนยันปิดบช.อย่างเดียวค่ะ

5. Central จ่ายครั้งสุดท้าย เดือน มิย.57 ยอดหนี้คือ 55,000 บาท
ตค. เจ้าหน้าที่หนุ่มโทรมา แจ้งลดหนี้ให้เหลือ 38,000 บาท (ลดไป 30%)
ขอเขาเหลือ 30,000 บาทถ้วนได้มะ เขาบอกไม่ได้พี่
อืม.. งั้นขอ 33,000 บาท ผ่อน 3เดือนได้มะ
เจ้าหน้าที่บอกไม่ได้พี่ อืม.. งั้นพี่ขอคิดดูก่อนนะ
พย. เจ้าหน้าที่สาวคนใหม่โทรมา แจ้งยอดตอนนี้ 55,780 บาทนะคะ
แต่คราวนี้นางบอกให้ 33,000 บาท แต่ผ่อนไม่ได้นะคะน้อง
อืม.. ถ้าจ่ายก้อนเดียวตอนนี้น้องมี 30,000บาทถ้วน เอามั้ยคะพี่ ช่วยหน่อยเหอะ อยากปิดหนี้จะตาย
เหมือนเดิมค่ะ นางให้ fax บัตรปชช.พร้อมเอกสารหนี้ สรุปอนุมัติยอด 30,000 บาท (ลดไป 46% จาก 55,780 บาท)
จ่ายภายในวันที่ 21พย. ชำระเรียบร้อย รอจม.ยืนยันปิดบช.อย่างเดียวค่ะ

6. บัตรกดเงินสด กรุงศรี Just Cash จ่ายครั้งสุดท้าย เดือน มิย.57 ยอดหนี้คือ 36,000 บาท
พย. ผ่านไป 4เดือน โทรไปจะขอปิดบช. ยอดหนี้เพิ่มเป็น 38,550
เจ้าหน้าที่บอกให้ 26,000 บาท (ลดไป 30%) ศรีบอก ขอคิดดูก่อน เงินไม่พอจ่ายตอนนี้
เขาบอกผ่อนก็ได้นะครับ 2งวด ได้เลย (จริงๆ มี แต่อยากได้ลดกว่านี้อีก จะได้ไปปิดบัตรอื่นด้วย)
ยืนยันว่าไม่พอ ขอ 20,000ถ้วน อาจจะไหว

อีก 3วัน เขาโทรมาบ่นๆ ว่าศรีไม่ค่อยรับสาย แล้วก็ไม่โทรกลับด้วย พร้อมบอกว่าให้เต็มที่ 24,000บาท
ศรี: คุณค่ะเอาสุดๆ เลยดีกว่าให้ได้เท่าไหร่
เขา: 23,000 เขาน่าจะให้ได้ ส่งบัตรปชช.พร้อมเอกสารหนี้ให้ผมนะครับ ถ้าผ่านต้องจ่ายภายใน 28พย.นะครับ
ศรี: คุณค่ะ วันนี้วันที่ 25พย.นะคะ อีก 2วัน คุณทำเอกสารอนุมัติทันหรอ (จากบัตรอื่นๆ ที่ผ่านมา รอจม.อนุมัตินานมาก)
เขา: ทันครับ วันเดียวก็ได้ คุณ fax เอกสารมาเลยนะ
ศรีก็จัดการ fax เอกสารให้ทันทีค่ะ พร้อมโทรไปแจ้งว่า fax ให้แล้วนะ
คุณรีบเสนอนะ เดี๋ยวไม่ทัน deal แล้วจะมาว่าเราจ่ายช้าผิดสัญญา ไม่ได้นะ

26พย. โทร เช้า-สาย-บ่าย-เย็น เลยค่ะ อยากหาว่าศรีไม่รับสายดีนัก ถามผลตลอดทั้งวันเลยค่ะ
จนเขาบอกคุณศรีไม่ต้องกลัวนะครับ เดี๋ยวผลออกมาแล้วผมโทรไปแจ้งเอง ไม่ต้องกลัวว่าจะผิดสัญญานะครับ
เพราะถ้าผลออกมาไม่ทัน deal มันก็จะเลื่อนไปอีก ไม่ต้องห่วง แล้วเดี๋ยวผมโทรหาเองนะครับ
(เป็นไงล่ะ รู้สึกยังว่าการโดนโทรจิกมันเป็นยังไง)

สรุปผลอนุมัติออกวันที่ 1ธค.ค่ะ ได้ 23,000 บาท (ลดไป 40% จาก 38,550 บาท)
ในจม.เขียนว่าให้ชำระหนี้ภายในวันที่ 28พย. แต่ลงวันที่จม.1ธค. ศรีโทรถามทางบัตรค่ะ
เขาแจ้งว่าให้ชำระได้ภายในวันที่ 2ธค. ไม่ผิดเงื่อนไข ชำระไปละเมื่อกี้
สรุปจบไปอีก 1บัตรแล้ว รอจม.ยืนยันปลดหนี้เหมือนเดิม

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60551 โดย p.namdech
สู้ สู้ ครับเป็นกำลังใจให้ครับ ผมพึ้งหยุดเดือนแรกยังไม่รู้เลยว่าจะยังไงแต่ก็จะสู้ครับ ขอบคุณครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60553 โดย SRI
7. สุดท้ายค่ะ First Choice (จอมกวนไม่ยิ่งหย่อนกว่าใคร) จ่ายครั้งสุดท้าย เดือน มิย.57 ยอดหนี้คือ 62,150 บาท
อันนี้เป็นยอดรวมจากการใช้วงเงินสินเชื่อเงินสดและการรูดบัตรเครดิตนะคะ
ตค. ยอดหนี้เพิ่มเป็น 64,990 บาท (ช่างโหดดีแท้) เจ้าหน้าที่บอกไม่มีส่วนลดทั้งสิ้น
ต้องจ่ายมาก่อน 1,000 บาท แล้วเราจะทำเรื่องเสนอส่วนลดให้ (ซึ่งจะลดหรือเปล่าก็ไม่รู้ คิดว่ากูโง่งั้นสิ)
บอกว่าต้องจ่ายนะคะ อีก 2วัน ชำระด้วย แล้วจะโทรมา
อีก 2วัน นางโทรมาใหม่ (ไม่แน่ใจว่าหลุดออกสำนักกฏหมายแล้วยัง)
นาง: ต้องจ่ายนะคะ
ศรี: ไม่มีค่ะ ไว้จะดูให้นะคะ
นาง: ทำไมไม่จ่ายคะ ต้องจ่ายนะคะ จ่ายค่ะ (เสียงกวนประสาทใช้ได้เลย)
ศรี: ก็ไม่มีไงคะ ไว้จะดูให้ แค่นี้นะ

ปลายพย.เจ้าหน้าที่หนุ่มจากสำนักกฏหมายโทรมา (เสียงโหดใช้ได้)
เสนอให้ปิด 50,000 บาท ลดกว่านี้ไม่ได้แล้วครับ ถ้าไม่ปิดรบกวนจ่ายก่อน 1,000 บาทขั้นต่ำนะคะ
ศรี: ค่ะแล้วจะดูให้นะคะ
หนุ่ม: รบกวนจ่ายก่อนนะครับ
ศรี: ค่ะแล้วจะดูให้
หนุ่ม: ทำไมล่ะครับ จ่ายก่อนนะครับ ยอด 1,000 บาท
(แม่งไม่ยอมวางพูดซ้ำไปซ้ำมา ประโยคเดิม นี่มึงเป็นหุ่นยนต์ใช่มะ)
ศรี: แล้วจะดูให้ (ตัดสายทิ้งเลยค่ะ)
First Choice หลอนประสาทสุดๆ คงต้องอดทนรออีกสัก เดือน 2 เดือน หวังว่าจะได้ลดอีก

อ่อ.. เพิ่มนิดนึง เล่าประสบการณ์การอดทนผ่าน 3เดือนแรก มันกระหน่ำมาก เดือนแรก รับบ้าง ไม่รับบ้าง
โทรมา 7-8 บัตรค่ะ เจ้าละประมาณ 20 สาย ทั้งมือถือ ทั้งที่ทำงาน
(โชคดีหน่อย โทรศัพท์ที่ทำงานโชว์เบอร์ค่ะ พอจะเดาออกว่าเบอร์นี้ทวงหนี้ ก็ไม่รับ)

เดือนที่ 2-3 block เบอร์เลยค่ะ จับได้ว่าเบอร์ไหนทวงหนี้ block หมดเลย เอาเบอร์ใหม่โทรมาก็ block อีก

ปลายเดือนที่ 3 เข้าเดือนที่ 4 เริ่มปลด block ค่ะ เพราะเตรียมต่อลองขอส่วนลด

ตอนนี้ก็เหลือ
1. First Choice รออีกเดือน 2 เดือน หวังว่าจะได้ส่วนเยอะกว่านี้หน่อย
2. สุดท้าย 2แสบ Citi หวังว่าจะยังไม่ฟ้องศรีนะ ไม่ได้หนีไปไหน แต่อยากให้ช่วยลดให้อีกนิด อยากผ่อนด้วย
เพราะตอนนี้เงินหมดละ ต้องทยอยเก็บใหม่ เลวร้ายสุดคืออาจต้องยอมเข้าโครงการผ่อนสบายปลอดดอก 12เดือน
แล้วค่อยลุ้นกันว่าจะได้ส่วนลดปิดยอดเท่าไหร่

หนี้ทั้งหมดรวม 7ตัว เป็นเงิน 674,000 บาท
ปิดไปได้แล้ว 4ตัว ยอด 355,800.- (ลดไป 147,800.- ประมาณ 43%) เหลือ 208,000.-บาท

เหลือหนี้ 3ตัว ยอด 318,200.- หนักเอาการอยู่ รีบเก็บเงินต่อ ยังไงก็ตั้งเป้าว่าจะจบหนี้ให้ได้ภายในปี 2558

สุดท้ายนี้ ขอให้ทุกท่านสู้ๆ นะคะ แล้วเราจะผ่านไปด้วยกัน เป็นกำลังใจให้ทุกท่านค่ะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60567 โดย superrich
มาเป็นกำลังใจให้คร่า เพิ่งจะหยุดเดือนนี้ครั้งแรก มีเฟิร์สช้อยด้วยคร่า มันทวงเป็นไงบ้างค่ะ มาถี่หรือเปล่าค่ะ ส่วนใหญ่มันโทรเข้ามือถือหรือว่าที่ทำงานค่ะ ....กำลังอยู่ในช่วงเตรียมตัวรับมือค่ะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60568 โดย SRI

superrich เขียน: มาเป็นกำลังใจให้คร่า เพิ่งจะหยุดเดือนนี้ครั้งแรก มีเฟิร์สช้อยด้วยคร่า มันทวงเป็นไงบ้างค่ะ มาถี่หรือเปล่าค่ะ ส่วนใหญ่มันโทรเข้ามือถือหรือว่าที่ทำงานค่ะ ....กำลังอยู่ในช่วงเตรียมตัวรับมือค่ะ

3เดือนแรกโทรตามทุกวันค่ะ พอไม่รับสายก็โทรเข้าที่ทำงาน
บางทีก็โทรเข้าทั้ง 2ที่เลย เอาแน่นอนไม่ได้
พูดวนอยู่แต่ให้จ่ายเดือนนึงเข้ามาก่อน เหมือนหุ่นยนต์โดนป้อนโปรแกรม
ไม่ยอมวางสายด้วยค่ะ เราต้องตัดสายเองทุกครั้ง

3-4เดือนแรก ต้องใช้ความอดทนอย่างมาก
อนทนนะคะ แล้วเราจะผ่านมันไปได้
ที่สำคัญพยายามเก็บเงินให้ได้เร็วที่สุด สู้ๆ นะคะทุกคน

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60569 โดย SRI

p.namdech เขียน: สู้ สู้ ครับเป็นกำลังใจให้ครับ ผมพึ้งหยุดเดือนแรกยังไม่รู้เลยว่าจะยังไงแต่ก็จะสู้ครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณค่ะ ท่องไว้นะคะ อดทน อดทน เก็บเงิน เก็บเงิน
สู้ๆ ค่ะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60579 โดย Debtfighter
เห็นกระทู้นี้แล้วผมพึงกับต้องสมัครสมาชิกแล้วมาตอบเลยครับ

หลังจากอ่านจากที่คุณมาแชร์ดูแล้วผมรู็สึกมีกำลังใจในการที่จะสู้กับหนี้เลยครับ เพราะเป็นหนี้ในสถาบันการเงินคล้ายๆกันและวงเงินหนี้พอๆกัน (แต่ผมพึ่งตัดสินใจหยุดส่งมาประมาณเดือนนึงเพื่อมาสะสมเงินก้อน)

ได้ประโยชน์มากๆครับในแง่ของ timeline ที่แต่ละที่จะยื่นฟ้อง หรือสามารถเจรจาต่อรองได้เมื่อไร ผมได้ปักธงส่วนตัวไว้อย่างนึงแล้วว่าจะไม่ให้โดนฟ้องเด็ดขาด (ไม่สามารถให้ที่บ้านรู้ได้จริงๆ)

ผมมีคำถามอยู่นิดนนึงครับไม่รู้ว่าคุณพอจะช่วยตอบได้ไหม

1. สำหรับกลุ่ม CITI ที่น่าจะเป็นอะไรที่ฟ้องเร็วสุด ผมเป็นหนี้อยู่ประมาณ 200,000 กะหยุดส่งประมาณ 3 เดือน ก่อนเจรจา HC คำถามคือ ผมสามารถเจรจา HC ก่อนที่ทางนั้นจะยื่นฟ้องได้ใช่ไหมครับ? และโครงการผ่อนสบาย 0% 1 ปี สามารถโทรไปเปิดข้อเสนอกับ จนท. ฝ่ายเร่งรัดของ CITI ได้เลยหรือเปล่า

2. พอมีความรู้เกี่ยวกับ AEON ไหมครับเรื่องการเจรจา

ตอนนี้ผมเข็ดแล้วครับกับหนี้บัตรเครดิต ตั้งใจจะเคลียร์ให้เสร็จภายใน 2 ปี ก่อนไปใช้ชีวิตใหม่อย่างมีสติมากขึ้น

ยังไงขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60582 โดย Ketsara9652
อยากแชร์ให้เพื่อนๆนะครับ
เราต้องไม่พยายามสือออกไปว่า เจตนาเราต้องการที่จะขอส่วนลดแบบว่าจงใจนะครับ
เพราะถ้าเราทำแบบนี้ จนท.เค้าจะรู้ว่าเรามีเงิน แต่ไม่ยอมจ่าย เพราะอยากได้ส่วนลด

ผมแนะนำว่า พยายามปฏิเสธเงื่อนไขที่เค้าเสนอ ถ้าเราคิดว่ามันน้อยเกินไป
หรือเงินที่เรามียังไม่พร้อมออกไปก่อน ประมาณว่า "ยังไม่มีเงินมากขนาดนั้น หรือตอนนี้ไม่มีจริงๆ"

หรือถ้าคิดว่ายอดที่เค้าเสนอมามันใกล้เคียงกับที่เรามีจริงๆ อยากลองต่อรองดู
สมมติ ยอดหนี้ 100,000 บาท เค้าเสนอมา 70000 ถ้าเราคิดว่าพร้อมจ่ายจริงๆ ได้ประมาณ 60,000
ก็บอกไปเลยว่า "ตอนนี้มีอยู่ 50000 ช่วยคุยกับธนาคารหน่อยได้มั้ย อยากจบเหมือนกัน เพราะมีคุยไว้กับธนาคารอื่นอยู่เหมือนกัน กำลังตัดใจอยู่ว่าจะเอาเงินก้อนนี้ไปปิดที่ไหนก่อน "

ถ้าเค้าบอกว่ามันน้อยเกินไป เราก็ดูท่าทีก่อน ไม่จำเป็นต้องคุยให้จบภายในครั้งเดี่ยวก็ได้
คราวนี้ จนท.จะรู้แล้วว่าเรามีเงินพร้อมจ่าย 50,000 เค้าก็อยากปิดเคสเหมือนกัน
รับรองเค้าต้องพยายามโทรหาคุณ
คราวนี้ คุณก็ลองประเมินสถานการณ์ดูว่า เป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน
แล้วค่อยขยับตัวเลขหน่อยบอกว่า "ถ้างั้นขอสัก 55000 ได้มั้ย เดี๋ยวพยายามยืมญาติมาซัก 5000"

ลองดูครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60630 โดย wanzwanz
อ่านแนวทาง แล้วคล้ายกันมากค่ะ เรามีหยุดเพราะมีภาระทางบ้าน หยุดมา1เดือนเข้าเดือนที่ 2 ค่ะ ของอิออน

แต่โทรทวงบ่อยประมานเฟริสช้อยเลยทีเดว คิดไว้ว่าจะพยายามเคลียให้หมด ภายในปีนี้เหมือนกัน ค่ะ

ตอนนี้เกบตังขายเสื้่อผ้าที่มะได้ใช่แล้ว ละรับงานมาทำที่บ้าน ส่วนตัวรับโทรศัพท์อิออนทุกสายถ้ารับทัน

พูดดีบ้าง พูดแย่บ้าง อดทนสู้ๆบางทีคำพูดมันก้อบั่นทอนบ้าง เข้ามาอ่านกะทู้เกี่ยวกับอิออน แล้วตั้งสติ

ปรับรูปแบบของแต่ละคนปรับใช้กับตัวเรา ซึ้งช่วยได้มาก อดทนสู้ๆๆ ไปด้วยกันค่ะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60632 โดย Wayo
ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆค่ะได้ข้อมูลที่นำมาแชร์ที่เป็นความรู้มากๆ ของเรามี่FirstChoi เหมือนกันจะเริ่มหยุดเดือนนี้
สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้คร่าาาาา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60639 โดย DOGMA
CITI ADVANCE นี่ตามถึงที่โต๊ะทำงานเลยหรือครับ ทำไมเข้าได้สะดวกจัง มันไม่โทรมาแจ้งล่วงหน้าก่อนหรือครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60669 โดย SRI

Debtfighter เขียน: เห็นกระทู้นี้แล้วผมพึงกับต้องสมัครสมาชิกแล้วมาตอบเลยครับ

หลังจากอ่านจากที่คุณมาแชร์ดูแล้วผมรู็สึกมีกำลังใจในการที่จะสู้กับหนี้เลยครับ เพราะเป็นหนี้ในสถาบันการเงินคล้ายๆกันและวงเงินหนี้พอๆกัน (แต่ผมพึ่งตัดสินใจหยุดส่งมาประมาณเดือนนึงเพื่อมาสะสมเงินก้อน)

ได้ประโยชน์มากๆครับในแง่ของ timeline ที่แต่ละที่จะยื่นฟ้อง หรือสามารถเจรจาต่อรองได้เมื่อไร ผมได้ปักธงส่วนตัวไว้อย่างนึงแล้วว่าจะไม่ให้โดนฟ้องเด็ดขาด (ไม่สามารถให้ที่บ้านรู้ได้จริงๆ)

ผมมีคำถามอยู่นิดนนึงครับไม่รู้ว่าคุณพอจะช่วยตอบได้ไหม

1. สำหรับกลุ่ม CITI ที่น่าจะเป็นอะไรที่ฟ้องเร็วสุด ผมเป็นหนี้อยู่ประมาณ 200,000 กะหยุดส่งประมาณ 3 เดือน ก่อนเจรจา HC คำถามคือ ผมสามารถเจรจา HC ก่อนที่ทางนั้นจะยื่นฟ้องได้ใช่ไหมครับ? และโครงการผ่อนสบาย 0% 1 ปี สามารถโทรไปเปิดข้อเสนอกับ จนท. ฝ่ายเร่งรัดของ CITI ได้เลยหรือเปล่า

2. พอมีความรู้เกี่ยวกับ AEON ไหมครับเรื่องการเจรจา

ตอนนี้ผมเข็ดแล้วครับกับหนี้บัตรเครดิต ตั้งใจจะเคลียร์ให้เสร็จภายใน 2 ปี ก่อนไปใช้ชีวิตใหม่อย่างมีสติมากขึ้น

ยังไงขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

สำหรับ CITI ที่ติดตามอ่านของท่านอื่นๆ เห็นว่าฟ้องเร็วมาก
CITI ติดต่อมาให้เข้าโครงการประนอมหนี้ค่ะ แต่ศรีบอกว่าไม่เอา อยากปิดเลย เขาจึงเสนอยอดปิดมาให้
ศรีบอกไม่ไหว ยอดยังสูงอยู่มีไม่ถึง CITI เลยเสนอโครงการผ่อนสบาย 0% มาให้ค่ะ

AEON นี่ไม่มีความรู้เลยจริงๆ แต่เท่าที่อ่านมาจากท่านอื่นเห็นว่าลดเยอะ ลดเร็ว แต่ก็ทวงโหดอยู่เอาการ
ตามจิกถึงที่เหมือน CITI Advance เลยค่ะ

ที่สำคัญคือ เราต้องพยายามเก็บเงินก้อนให้ได้ ที่ไหนเสนอมาเข้าตาเราปุ๊บ ปิดทันทีเลยค่ะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60671 โดย SRI

DOGMA เขียน: CITI ADVANCE นี่ตามถึงที่โต๊ะทำงานเลยหรือครับ ทำไมเข้าได้สะดวกจัง มันไม่โทรมาแจ้งล่วงหน้าก่อนหรือครับ

CITI Advance เข้ามาหาถึงโต๊ะเลยค่ะ เขาก็เข้ามาแลกบัตรกับ รปภ. แจ้งขอพบเรา เหมือนติดต่องานทั่วไป ขึ้นมาเคาะหน้าโต๊ะทำงานเลยทีเดียว
อย่างไม่มีปี่มีขลุ่ย ไม่เคยแจ้งให้ทราบล่วงหน้า ทำศรีหลอนไปเลย แต่ยังดีหน่อยที่ไม่มาแบบกระโตกกระตากเอะอะโวยวาย ไม่งั้นคงแย่เหมือนกัน

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60672 โดย jackTs
อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

แต่มันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61261 โดย superrich
วันนี้วันแรกที่หยุดทุกอันเลย คริๆ ครบดิลวันนี้
ทายเลยว่าพรุ่งนี้รายแรกที่โทรมาเป็นพี่เฟิร์สช้อยชัวร์เลยค่ะ เพราะวันนี้มันยังมาบอกให้ไปจ่ายด้วยระบบอัต
โนมัติ...พรุ่งนี้พร้อมคร้าบบบบ(ช่วงแรก หยุดครั้งแรกมันคงยังพูดดีอยู่ชิมิค่ะ) :laughing:

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62439 โดย SRI
update สถานการณ์กันหน่อยค่ะ 13 มค. เข้ารอบบิลที่ 7 แล้ว

9 ธค. Firstchoice ตัวแสบโทรเข้าโต๊ะทำงานค่ะ ศรีรับสายเอง
FC: สวัสดีครับขอสายคุณศรีครับ
ศรี: คุณศรีไม่เข้า 1อาทิตย์ค่ะ
(จริงๆ ศรีต้องไปต่างประเทศ 1อาทิตย์ เริ่มตั้งแต่คืนนี้เลยเข้ามาเคลียงาน เจอแจ็คพ็อตพอดี)
FC: แต่ผมโทรไปฝ่ายบุคคลแล้วนะครับ เขาแจ้งว่าคุณศรีเข้าทำงานปกติ ทำไมคุณถึงบอกว่าไม่เข้า แล้วรู้ได้ยังไงครับว่าเขาไม่เข้า 1อาทิตย์
ศรี: (ปรี๊ดเลยค่ะ โมโหมาก โทรเข้าฝ่ายบุคคลเช็คเลยหรอ ฉันไม่ใช่ฆาตกรนะเว้ย) ก็อยู่ชั้นเดียวกันทำไมจะไม่รู้ละคะ นี่ก็อยู่แผนกเดียวกัน ไม่ทราบคุณโทรมาจากไหนคะ จะได้บอกเขาให้ตอนกลับมา
FC: บอกเขาให้โทรกลับ ... ด้วยนะครับ
ศรี: ค่ะ แล้วจะแจ้งให้ (ทำแบบนี้ รู้จักศรีน้อยไปแล้ว)

หลังจากนั้น 1อาทิตย์ กลับมาจากต่างประเทศ ศรีลุยเลยค่ะ
ศรี: ขอสายคุณ ... ค่ะ
FC: อ่อ คุณ .. ติดสาย อยู่ค่ะ ไม่ทราบจากไหน ฝากไว้ให้โทรกลับได้มั้ยคะ
ศรี: ได้ค่ะ ฝากแจ้งด้วยนะคะว่าศรี คนที่คุณ .. โทรเข้า office แต่ศรีไม่อยู่ หัวหน้าศรีสายพอดี แล้วคุณ .. ก็วีนหัวหน้าศรี พูดจาไม่ดี และน้ำเสียงแย่มาก แล้วยังบอกอีกว่าโทรเช็คกับฝ่ายบุคคลด้วยว่าศรีเข้าทำงานหรือเปล่า ไม่ทราบ FC มีนโยบายให้พนักงานทำแบบนี้หรอคะ ศรีจะแจ้งแบงค์ชาตินะคะ ว่าเจ้าหน้าที่คุณทำแบบนี้ เพราะตอนนี้ศรีมีปัญหากับหัวหน้างานแล้วค่ะ เป็นเรื่องราวใหญ่โตด้วย ศรีจะเอาเรื่องกับบริษัทคุณ และกับคุณ .. ด้วย
FC: เอ่อ .. คุณศรีใจเย็นๆ ก่อนนะคะ เราจะให้คุณ .. ติดต่อกลับโดยเร็วเลยค่ะ

สักพัก FC โทรกลับมา
FC: คุณศรีครับ ผม ... ครับ
ศรี: ค่ะ คุณโทรเข้า office ศรีใช่มั้ยคะ แล้วรู้มั้ยคนที่รับสายเป็นหัวหน้าศรี แถมคุณยังบอกอีกว่าเช็คการเข้างานของศรีกับฝ่ายบุคคล มันอะไรคะ ตามกฎหมายทำไม่ได้ คุณรู้ใช่มั้ยคะ ศรีจะร้องเรียน
FC: (เสียงสลด) ใจเย็นก่อนนะครับคุณศรี ผมต้องขออภัยด้วย เนื่องจากเราติดต่อคุณศรีไม่ได้
ศรี: ค่ะ ติดต่อไม่ได้แล้วไง ถามว่าตามกฎหมายคุณทำแบบนั้นไม่ได้ คุณรู้ใช่มั้ยคะ
FC: เงียบ ... ผมต้องขออภัยอีกครั้งนะครับ ผมขออนุญาตส่งเรื่องตามระบบต่อไปนะครับ
ศรี: ค่ะ ทำตามระบบ อะไรก็เชิญ ขอให้ทำตามหลักการที่เขาระบุไว้นะคะ อย่าทำอะไรแบบนั้นอีก
FC: ครับ ผมต้องขออภัยด้วยนะครับ
ศรี: ตัดสายทิ้งเลย ..

ตั้งแต่วันนั้น มันหายไปเลยค่ะ ไม่ติดต่อมาอีกเลย ดีเหมือนกัน ลดได้ 50% เมื่อไหร่แล้วค่อยโทรมา

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62441 โดย SRI
ส่วนของ Citi Ready Credit และ VISA วันนี้เปลี่ยนจาก BES มาเป็นสำนักกฎหมายเจ้าใหม่แล้วค่ะ
แต่นางก็ยังเสนอให้เข้าโครงการจ่ายหยอดผ่อนสบายเหมือนเดิม บอกว่าไม่สนๆ ลดๆ มาซะทีเหอะ อยากปิดหนี้แล้ว เห้อ :say:

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62463 โดย windebt
มาสู้ไปด้วยกันค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.880 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena