TMB,CIMB,เฟิร์สช้อย,กสิกร ทวงโหดไหมค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88052 โดย Na99
สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88057 โดย makamza41

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90511 โดย superrich
มาอัพเดตค่ะ สดๆร้อนๆหนังสืออายัดเงินเดือนวางกองอยู่ตรงหน้า T_T
เป็นของบัตรเฟิร์สช้อยค่ะ...นั่งเช็คเอกสารอยู่แล้วเกิดความสงสัยว่า "ในหนังสือสั่งอายัดเงินเดือน(ที่ขอถ่ายสำเนามาจากบริษัท)ไม่เห็นมียอดแจ้งเลยว่าจะต้องหักเพื่อไปจ่ายยอดหนี้จำนสนเท่าไหร่ หรือว่าหักไปเรื่อยๆจนครบ ซึ่งคนที่จะรู้ยอดของเราก็คือกรมบังคับคดีอย่างนั้นหรือ?"
ท้าสความนิดค่ะ...หลังจากที่ไปศาลแล้วต้องยอมความทำสัญญานรกนั้น เราก็มีการจ่ายเงินรายเดือนไปให้มัน คิดยอดรวมตอนนี้ก็เป็นเงิน 4,500 บาทซึ่งมาลองคิดๆดูถึงแม้โดนหักดอกเบี้ยไปยอดเงินต้นมันก็ต้องมีลดลงบ้างซักเล็กน้อย แต่มาดูเอกสารที่แนบมากับหนังสือสั่งอายัดเงินเดือน มันเป็นเอกสารใบเดียวกับที่เราได้มาตอนยอมความมันซึ่งเป็นยอดทีถูกฟ้องแแบบเต็มจำนวนเลย และแถมมีเอกสารเพิ่มมาอีก2ใบเงมันเขียนว่า'ค่าฤชาธรรมเนียมในส่วนที่ศาลไม่สั่งคืนโจทย์ 3,600 บาท+คืนค่าขึ้นศาลให้โจทย์เป็นกรณีพิเศษจำนวน 800 บาท" แต่พอมาเปิดดูในเอกสารที่ทำยอมความเพื่อผ่อนชำระมันก็มีคำว่า"จำเลยยอมชำระค่าธรรมเนียมที่ศาลไม่สั่งคืนและค่าทนายความจำนวน 2,000บาท" เอิ่ม...อันนี้มันใช่อันเดียวกับไอ้ 3,600 บาทหรือไหมคะ

ตอนนี้กำลังรอบรวมเอกสารเพื่อไปขอลดยอดอายัดเงินเดือนอยู่ อยากให้เหลือซัก 15% ไม่รู้จะได้ไหม เพราะขืนหัก 30% ตัวเราแย่แน่ๆ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90512 โดย jackTs

superrich เขียน: มาอัพเดตค่ะ สดๆร้อนๆหนังสืออายัดเงินเดือนวางกองอยู่ตรงหน้า T_T
เป็นของบัตรเฟิร์สช้อยค่ะ...นั่งเช็คเอกสารอยู่แล้วเกิดความสงสัยว่า "ในหนังสือสั่งอายัดเงินเดือน(ที่ขอถ่ายสำเนามาจากบริษัท)ไม่เห็นมียอดแจ้งเลยว่าจะต้องหักเพื่อไปจ่ายยอดหนี้จำนสนเท่าไหร่ หรือว่าหักไปเรื่อยๆจนครบ ซึ่งคนที่จะรู้ยอดของเราก็คือกรมบังคับคดีอย่างนั้นหรือ?"
ท้าสความนิดค่ะ...หลังจากที่ไปศาลแล้วต้องยอมความทำสัญญานรกนั้น เราก็มีการจ่ายเงินรายเดือนไปให้มัน คิดยอดรวมตอนนี้ก็เป็นเงิน 4,500 บาทซึ่งมาลองคิดๆดูถึงแม้โดนหักดอกเบี้ยไปยอดเงินต้นมันก็ต้องมีลดลงบ้างซักเล็กน้อย แต่มาดูเอกสารที่แนบมากับหนังสือสั่งอายัดเงินเดือน มันเป็นเอกสารใบเดียวกับที่เราได้มาตอนยอมความมันซึ่งเป็นยอดทีถูกฟ้องแแบบเต็มจำนวนเลย และแถมมีเอกสารเพิ่มมาอีก2ใบเงมันเขียนว่า'ค่าฤชาธรรมเนียมในส่วนที่ศาลไม่สั่งคืนโจทย์ 3,600 บาท+คืนค่าขึ้นศาลให้โจทย์เป็นกรณีพิเศษจำนวน 800 บาท" แต่พอมาเปิดดูในเอกสารที่ทำยอมความเพื่อผ่อนชำระมันก็มีคำว่า"จำเลยยอมชำระค่าธรรมเนียมที่ศาลไม่สั่งคืนและค่าทนายความจำนวน 2,000บาท" เอิ่ม...อันนี้มันใช่อันเดียวกับไอ้ 3,600 บาทหรือไหมคะ

ตอนนี้กำลังรอบรวมเอกสารเพื่อไปขอลดยอดอายัดเงินเดือนอยู่ อยากให้เหลือซัก 15% ไม่รู้จะได้ไหม เพราะขืนหัก 30% ตัวเราแย่แน่ๆ

เคยอธิบายรายละเอียดไปหมดแล้วครับ

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42963&limitstart=40&Itemid=64#84166

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90553 โดย Freedom9876
อดทนนะครับ ผ่านมันไปให้ได้ เราจะผ่านเรื่องร้ายๆไปด้วยกันครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90565 โดย Rasitayee

superrich เขียน: คือของกสิสร ในอนาคตมันจะเป็นบัญชีเงินเดือนค่ะ ก็เลยกำลังคิดว่าจะจ่ายไปก่อนหรือจะเอายังไงดีค่ะ (จะย้ายที่ทำงานค่ะและบริษัทที่จะย้ายไปน่าจะจ่ายเงินเดือนเข้ากสิกรค่ะ)

ของดิฉันก็กสิกร เงินเดือนก็เข้ากสิกร เล่นเกมกด จนได้ส่วนลดกว่า 50% ตอนนี้ให้ใจเย็นๆ นะ อดทนไว้
เดี่ยวส่วนลดจะมาเอง

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90588 โดย Chokdee
ขอตอบในส่วนที่ตัวเองมี ประสบการณ์คือ ไม่มีการแจ้งยอดอายัดเหมือนกัน สิ่งที่ทำคือคำนวณเอง จากเงินเดือน 30% เป็นเท่าไร แล้ว 15% คือเท่าไร เขียนเหตุผลขอลดในแบบฟอร์ม ที่กรม
คือเราต้องคำนวณยอดเองหมดอะคะ ลองไปอ่านกระทู้นี้ดูนะคะ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42116&Itemid=64

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94138 โดย superrich
02/05/2560 - อัพเดตนะคะ
หลังจากห่างหายไปยอมรับกับชะตากรรมรมที่ตัวเองเคยก่อเอาไว้ วันนี้จะขออัพเดตดังนี้ค่ะ
1.เรื่องขอลดหย่อยการอายัดเงินเดือน ตอนนี้ได้รับการลดหย่อนเป็น 15% เรียบร้อยแล้วค่ะ แต่ส่วนอื่นๆยังคงถูกหักตามเดิมคือโบนัส 50% และจากการคำนวณดูแล้วนั้นเจ้าตัว FC น่าจะถูกหักครบจำนวณหนี้ภายในนี้นี้ค่ะ
2.เจ้าหนี้รายอื่นๆค่อนข้างเงียบหายต้อบหายต๋อมหายไปเข้ากลีบเมฆหมดเลย อ่อ!! ยังมีของ TMB กับ CIMB ยังคงมีโทรมาบ้าง ประโยคที่โทรมาก็เดิมๆคือยอดหนี้คุณเท่ากับ...คุณพร้อมจ่ายหรือยังหรือจะให้ดำเนินการอย่างไร ส่วนตัวเราก็ตอบเหมือนเดิมในทุกๆรอบคือ"เชิญคุณดำเนินตามกระบวณการของคุณไปเถอะค่ะ เพราะตอนนี้ยังไม่พร้อมจ่ายจริงๆ" อ่อ! ของอิ CIMB มันเก่งมากเลยนะ มันติดตามจนหาที่ทำงานใหม่เราเจอแล้วมันก็ส่ง จม.น้อยสีขาวราบเรียบมาทวงเงินเราถึงที่บริษัทฯใหม่เลยในทุกๆเดือน แล้วก่อนหน้าที้มันจะส่ง จม.มามันได้มีการโทรเข้ามาสอบถามกับบริษัทเราว่าเราทำงานอยู่ที่นี่ไหมอะไรประมาณนี้(คนรับสายเป็นโอเปอเรเตอ์เล่าให้เราฟัง)
.............
3. นี้เป็นคำถามค่ะ "คือว่าตอนนี้มีเงินเดือนเข้าผ่าน Kbankและตัวเราเองมีหนี้บัตรเครดิตกับเจ้านี่ และได้เคยถูกปรับปรุงโครงสร้างหนี้มาแล้วคือชำระ 3 ปีดอกเบี้ย 20%(เท่ากับดอกเบี้ยบัตรเครดิตตอนที่ยังใช้ปกติเลย T_T) ตัวเราก็จ่ายตามระบบ แต่ต่อมาได้มีการหยุดชำระไปเมื่อตอนเดือน 01/2017 ไป 1 งวด ทางแบงค์ก็ยังไม่ได้มีดำเนินการอะไร ซึ่งพอหลังจากงวดนั้นมาเราก็จ่ายปกติ แต่พอมาเดือนนี้ 04/2017 เราเงินไม่พอจ่ายซึ่งการไม่จ่ายงวดเท่ากับว่สเป็นการผิดนัดชำระหนี้ครั้งที่ 2 และก่อนหน้านี้ได้มี จนท.ของธนาคารโทรมาแจ้งเตือนให้ชำระหนี้ เราเลยแจ้งกลับว่าเดือนนี้จ่ายไม่ไหวจริงๆแต่เดือนหน้าจะจ่ายได้ปกติทและเดือนต่อไปจะจ่ายทบให้เป็น 2 เท่าของที่ต้องจ่าย จทน.บอกว่าถ้าไม่จ่ายงวดนี้ทางแบงค์จะส่งเรื่องออกไปให้สำนักงานกฏหมายแล้วนะ ถ้ายังไงคุณไปเจรจากับสำนักงานกฏหมายเอาเอง
- คำถาม...ถ้าเรื่องถูกส่งออกไปให้สำนักงานกฏหมายตามที่ จนท.แจ้ง ตอนนั้นเงินเดือนเราจะ"ถูกดูด" หรือยังคะ??? (เคยอ่านเจอแต่ว่าจะถูกดูดหลัง 2-3 เดือนที่หยุดจ่าย แต่ของเราเป็นการหยุดจ่ายแบบหลังปรับปรุงโครงสร้างหนี้แล้วน่ะค่ะ เลยไม่แน่ใจว่าจะโดนเลยไหม)
- คำถาม.."การเล่นเกมส์กด" กับพวกแบงค์ที่มีแอพเช่น เค แบงค์กิ้ง หรืออะไรก็ตาม(รวมวิธีที่ตัวเรากดเองหน้าตู้ด้วย) เราจะมีโอกาสรอดจากการถูกดูดไหมค่ะ? คือกลัวเรื่องว่าแบงค์เจ้าหนี้ตั้งระบบอัตโนมัติว่าให้ดูดเงินเดือนเราเลยน่ะค่ะ มันจะมีไอ้ระบบอัตโนมัติแบบนี้ไหมค่ะ
- ตอนนี้ตัวเราตัดสินใจแน่นอนแล้วว่าถ้ามีหมายศาลของเจ้าหนี้รายใดๆมาก็ตามคงจะไม่ไปศาลแล้ว เพราะคิดว่าถ้าไปก็ต้องถูกบีบให้ยอมความอยู่ดี ไหนจะเสียทั้งเงินค่าเดินทาง ค่าที่พัก ค่ากิน และเวลาอีกเลยคิดว่าจะไม่ไปดีกว่าค่ะ (ทะเบียนบ้านอยู่ ตจว.น่ะค่ะเลยต้องไปศาล ตจว.) ไม่ทราบว่าการทำแบบนี้ถูกต้องแล้วหรือไม่คะ?

// ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ และขอเป็นกำลังใจให้ชาวหนี้ทุกท่านผ่านพ้นปัญหาหนี้ด้วยนะคะ สู้ๆแล้วซักวันพวกเร่ต้องเป็นไทไร้หนี้!!
// ตอนนี้เอาจริงๆคือหลังจากโดนคำสั่งอายัดเงินเดินไปแล้ว เราก็ไม่เครียดไม่กลัวการถูกทวงหรืออะไรๆจากเจ้าหนี้เลย ถึงมันจะขู่จะดำเนินการตามกฏหมายต่างๆก็ตาม เพราะเรารู้อยู่แล้ว(จากที่อ่านในกระทู้) ว่าการอายัดเงินเดือนทำได้ที่ละลำดับเท่านั้น(เว้นเสียแต่ว่ามันไปตกลงกันเองว่าจะแบ่งครึ่งกันหรืออื่นๆ)
ดังนั้นเราเลยไม่เครียดอีกเลย แต่ก็เพิ่งมารู้สึกจะเครียดก็อิตอนกลัวจะถูกดูดเงินนี่แหละค่ะ T_T

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94139 โดย superrich

Rasitayee เขียน:

superrich เขียน: คือของกสิสร ในอนาคตมันจะเป็นบัญชีเงินเดือนค่ะ ก็เลยกำลังคิดว่าจะจ่ายไปก่อนหรือจะเอายังไงดีค่ะ (จะย้ายที่ทำงานค่ะและบริษัทที่จะย้ายไปน่าจะจ่ายเงินเดือนเข้ากสิกรค่ะ)

ของดิฉันก็กสิกร เงินเดือนก็เข้ากสิกร เล่นเกมกด จนได้ส่วนลดกว่า 50% ตอนนี้ให้ใจเย็นๆ นะ อดทนไว้
เดี่ยวส่วนลดจะมาเอง

อันนี้คือหยุดจ่ายมันกี่เดือนถึงโดนมันดูดหรอค่ะ บอกตามตรงว่าตอนนี้กลัวมากๆค่ะ T_T

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94700 โดย superrich
มาแล้วจ้า CIMB เสนอส่วนลดให้ 50% แต่...ตอนนี้เงินยังไม่พอเลยก็ต้องปล่อยผ่านไป

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.497 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena