หนี้สุดท้ายนี้ จะเป็นยังไง

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82518 โดย Na99
สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ เป็นประสบการณ์ขึ้นศาลเลย :สู้ๆ: :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87891 โดย MakeMeSmile
ช่วงนี้มีใครปิดกับ TMB บ้างมั้ยคะ
ได้ส่วนลดกันบ้างมั้ยคะ
คุยกะสนง. กฎหมาย เค้าไม่ลดเลย ถ้าเราคุยกับเจ้าหน้าที่ธ. โดยตรงจะได้มั้ยคะ
ขอคำแนะนำหน่อยคะ

เพิ่มเติมหน่อยคะ
มีใครเคยโดน TMB อายัดเงินเดือนบ้างมั้ยคะ
ก่อนอายัดเค้่ามีการแจ้งเตือนไรมั้ยคะ

ขอบคุณเพื่อนๆคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87904 โดย myaochan
เพิ่งได้หมายศาลมาเมื่อวานเหมือนกันค่ะ ของ TMB

แต่ที่แปลกใจคือเราเจรจาค้างกับเค้าอยู่ ยอดต้น 44,000 วิ่งไป 55,000

พอรู้บ้างเหมือนกันค่ะว่า TMB ไม่ค่อยมีส่วนลดให้ ลดให้แต่ดอกเบี้ย เราก็เจรจรจบที่ 44,000 ผ่อน 8 งวด ให้งวดแรก 9000 บาท ที่เหล่ือ 5000 * 5 งวด

แต่ไปๆมาๆ เราได้ หมายฟ้องเฉยเลย เค้าบอกว่าติดต่อเราไม่ได้ 2 ครั้ง เลยยื่นฟ้อง ถ้าจะปิดกับเค้าตอนนี้ ได้แค่ 48,000 ผ่อน 4 งวด ( เจรจาจาก 1 งวด)

ตอนนี้กำลังลังเลใจอยู่ค่ะ ว่าจะปิดที่ 4 งวด หรือไปยอมความที่หน้าศาลดี อย่างน้อย ยอดเงินต่องวดก็ลดลง แต่แน่นอนมีดอกเบี้ย

ของ TMB เค้ามีข้อเสนออะไรให้บ้างคะ? มีแบบผ่อน 12 งวดแบบไม่มีดอกเบี้ยไหม?

ขอบคุณค่ะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95073 โดย MakeMeSmile
TMB ขายหนี้ให้ ไอคอน แคปปิตอล
ได้รับจดหมายแจ้งให้ชำระหนี้ ยอดอยู่ที่ 126,XXX บาท
เราติดต่อไป เจ้าหน้าที่เค้าแจ้งว่าลดให้ได้ 20% ที่แค่เห็นลดให้ไม่เกิน 35%
สำหรับบัญชีที่มีการฟ้องร้องไปแล้ว
ถ้าต้องการผ่อน ขั้นต่ำคือ เดือนละ 5,000

รบกวนสอบถามผู้มีประสบการณ์ค่ะ
ต่อรองยังไงให้ได้ส่วนลดกว่านี้ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95093 โดย MakeMeSmile
มีใครเคยต่อรองกับเจ้านี้บ้างค่ะ
ส่งเอกสารอะไรให้บ้าง รบกวนแนะนำหน่อยจ้า

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95098 โดย IndyGirL
เพิ่งดีลกับทหารไทยปิดบัญชี เมื่อเดือน มีนา 60 หยุดจ่ายตอน พย 57 หยุดเกิน 2 ปีไม่ฟ้องสักทีเลยโทรติดต่อเข้าไป ลดให้ไม่ต่ำกว่าต้นตลอดการติดต่อกัน แต่แม้เราโทรไปเองเค้าก็ไม่ได้กดดันอะไร เอื่อย ๆ เรื่อย ๆ ^^ ^^

ตอนแรกก็คิดว่า่จะปล่อยฟ้องแล้วค่อยผ่อนดีมั้ยเพราะได้ยินว่าเจ้านี้ให้ผ่อนได้ยาวนานมาก ๆ ่แต่ก็ไม่อยากยืดเยื้อแล้ว เอกสารที่เจ้าหนี้ขอก็ บัตรประชาชน เค้าบอกเอาไปตรวจบูโร สลิปเงินเดือน พวกใบแจ้งหนี้กับหมายศาลด้วยคะ ก็ให้ ๆ ไปอยากจบเร็ว ๆ แล้ว

สรุปจบกันได้ที่ ต้น 145,600 ยอดหนี้รวมดอกตอนปิด 228,472 ลดเหลือ 150,000 แบ่งจ่าย 12 งวด โดยเจ้าหน้าที่แจ้งว่างวดแรกต้องตัดเยอะ 30% ของยอดหนี้ (ตอนแรกจะให้ผ่อนแค่ 11 งวด) หรือประมาณ 50,000 Indy ไม่ไหวต่อรองกันไปมา จบที่ เดือนแรก 30,000 เดือนที่ 2-11 เดือนละ 5000 เดือนสุดท้ายนี้โหดหน่อย 70,000 บาท แต่ก็ยังดีมีเวลาให้หายใจหายคอ เดินหน้าเก็บเงินกันต่อไป
:สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95109 โดย MakeMeSmile
ดีใจด้วยนะ เราว่า Indy ได้ส่วนลดค่อนข้างโอเลยนะ
ของเราหยุดจ่าย 1 ปี ฟ้อง ก่อนฟ้องอ้อนแล้วอ้อนอีก ไม่ยอมลดให้เลย
ฟ้องเสร็จก็ไม่ยอมลดนะ จนขายหนี้ให้ไอคอน..... ดูท่าจะยากอีกแระ
เหนื่อยจุง

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95112 โดย dnnkid
TMB ของผม ยอดตอนหยุดจ่ายอยู่ที่ 100,000 ผ่านไป 2 ปีกว่า ดอกเบี้ยวิ่งไปที่ 170,000 ไม่ทวงไม่ลด สุดท้ายจบกันได้ที่ 90,000 ครับ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95115 โดย MakeMeSmile
คุณ dnnkid อันนี้เค้าฟ้องรึยังค่ะ หรือ ขายหนี้ไปแล้วมั้ยคะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95128 โดย dnnkid

MakeMeSmile เขียน: คุณ dnnkid อันนี้เค้าฟ้องรึยังค่ะ หรือ ขายหนี้ไปแล้วมั้ยคะ

ยังไม่ฟ้องครับ แต่ว่าหนี้ออกไปสำนักงานกฏหมายแล้วครับ คุยกันหลายรอบมาก ไม่เคยลดต่ำกว่านี้เลย

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95129 โดย MakeMeSmile
สดๆ ร้อนๆ เลยค่ะ
ตะกี้ลองโทรไปขอลดหนี้มา
พี่แกบอกว่าลดได้เต็มที่ 5% :laughing:
ไม่รู้จะหัวเราะเป็นภาษาอะไรดี :shy:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95133 โดย badzmaru
ของbadzmaruจากเงินต้น 83,***ยอดตอนฟ้อง147,***ลดให้ที่86,*** ผ่อน 3งวด. ตอนที่เจรจาไม่มีเงินเก็บเลย ทำข่มธนาคาร ต่อรองเขาจนทางนั้นรำคาญ บางทีก็อาจขึ้นอยู่กับโชคด้วยอะค่ะ. ปิดจบ หมดละค่ะ สิ้นเดือนนี้กับเจ้านี้ ก็เหลืออีกตัว สุดท้าย

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95135 โดย MakeMeSmile
ต่อรองกับเจ้านี้แล้วเพลียมาก
ไม่ให้กำลังใจคนปลดหนี้กันบ้างเลย :cry2:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95139 โดย badzmaru
ใจเย็นๆๆค่ะทุกปัญหามีทางออก. เท่าที่อ่านมาของคุณmakemesmile เจ้าหนี้เป็นต่อกว่ามาก จึงลดให้น้อย. ชองbadzเองตอนขึ้นศาล ยื่นคำให้การที่คุณอาไพโรจน์เขียนต่อเจ้าหน้าที่ศาล. อย่างน้อยถ้าตกลงกับทางธนาคารไม่ได้ก็ยังได้รับความเห็นใจจากศาลเพราะทันได้อ่านคำให้การของเรา. ต่อสู้ในเรื่องดอกเบี้ย และไม่เซ็นเอกสารใดๆจนกว่าจะพบศาล. โชคดีด้วยค่ะที่เจอทนายที่เล่เหลี่ยมไม่เยอะและเขาเห็นใจลูกหนี้อย่างเรา

สู้ๆค่ะ. ผ่านมันได้อย่างแน่นอน. ถ้าทางนั้นไม่อยากได้เป็นงวดๆๆอาจจะมีส่วนลดมาให้อีกก็ได้ค่ะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95145 โดย MakeMeSmile
ขอบคุณคุณ badz มากๆ นะค่ะ ที่ให้กำลังใจ :love:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95148 โดย MakeMeSmile
TMB ฟ้องเราไปแล้ว และขายหนี้ให้ไอคอน
ไอคอนสามารถอายัดเงินเดือนเราได้เลย
โดยไม่ต้องฟ้องใหม่ใช่หรือไม่
:say:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95154 โดย jackTs

MakeMeSmile เขียน: TMB ฟ้องเราไปแล้ว และขายหนี้ให้ไอคอน
ไอคอนสามารถอายัดเงินเดือนเราได้เลย
โดยไม่ต้องฟ้องใหม่ใช่หรือไม่

การซื้อขายหนี้กันระหว่างเจ้าหนี้กับผู้ที่มาซื้อหนี้ไป ถ้าหากผู้ที่มาซื้อหนี้ไปเป็นลักษณะของตัวบุคคล หรือเป็นบริษัท/ห้างร้านต่างๆ เช่นเป็น บุคคลธรรมดา , สำนักงานกฎหมาย , สำนักงานทนายความ , บริษัททวงหนี้ทั่วไป...การซื้อขายหนี้กันแบบนี้ จะเป็นการซื้อขายหนี้ที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย(ผิดกฎหมาย) ซึ่งผู้ที่ซื้อหนี้ไป จะไม่สามารถบังคับคดีกับลูกหนี้ได้ตามกฎหมาย เนื่องจากไม่ใช่โจทก์ที่แท้จริงและกฎหมายไม่ยอมรับ

การที่จะซื้อ-ขายหนี้กัน โดยถูกต้องตามกฎหมายนั้น จะต้องเข้าเงื่อนไขดังนี้

ข้อ 1. ผู้ที่ซื้อหนี้ไป จะต้องเป็นธนาคารหรือ Non-Bank ที่อยู่ภายใต้การกำกับควบคุมดูแลของธนาคารแห่งประเทศไทย หรือ ผู้ที่ซื้อหนี้ไปจะอยู่ในรูปแบบของบริษัทก็ได้ แต่ต้องจดทะเบียนเป็นบริษัทบริหารสินทรัพย์เสียก่อน จึงจะเป็นการซื้อหนี้ที่ถูกต้องตามกฎหมายในเบื้องต้น

ข้อ 2. ถึงแม้ผู้ที่ซื้อหนี้ไปจะมีคุณสมบัติตามข้อ 1. ในข้างบนแล้วก็ตาม แต่ผู้ที่ซื้อหนี้ไปก็ยังไม่สามารถบังคับคดี(ยึดทรัพย์/อายัดเงินเดือน)เอากับลูกหนี้ได้ จนกว่าผู้ที่ซื้อหนี้ไปจะไปทำเรื่องร้องขอต่อศาลแพ่ง เพื่อให้ศาลแพ่งมีคำสั่งใหผู้ที่ซื้อหนี้ไป มีสิทธิ์ในการบังคับคดีกับลูกหนี้เสียก่อน
การร้องขอต่อศาลแพ่งในลักษณะแบบนี้ ไม่ได้ทำการฟ้องร้องใครนะครับ เพียงแต่ร้องขอให้ศาลแพ่งออกคำสั่งให้ผู้ที่ซื้อหนี้ไปมีสิทธิ์/มีอำนาจในการบังคับคดีกับลูกหนี้ เทียบเท่ากับเจ้าหนี้ตัวจริงรายเดิมที่เป็นผู้ขายหนี้ให้ ถ้าหากไม่มีคำสั่งของศาลแพ่งดังกล่าว ผู้ที่ซื้อหนี้ไปก็ไม่สามารถบังคับคดีเอากับลูกหนี้ได้

ผมก็ไม่รู้นะครับว่า ไอ้ผู้ที่ซื้อหนี้ของคุณไป มันไปร้องขอต่อศาลแพ่งตามในข้อ 2.แล้วหรือยัง ถ้ามันร้องขอต่อศาลแพ่งแล้ว มันก็สามารถทำเรื่องอายัดเงินเดือนของคุณได้ เทียบเท่ากับเจ้าหนี้ตัวจริงรายเดิม
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: MakeMeSmile

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95169 โดย MakeMeSmile
ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศมากค่ะ สำหรับความรู้

ผู้ที่ซื้อหนี้ของเราไปคือ บริษัท บริหารสินทรัพย์ ไอคอน แคปปิตอล (ประเทศไทย) จำกัด

ตั้งแต่ได้รับจดหมาย เราติดต่อเค้าไป 4 ครัั้่งแล้ว
ไม่เคยได้รับการติดต่อกลับมาเลย
ครั้งแรกแจ้งว่าจะได้รับส่วนลด 25% หากต้องการส่วนลดมากกว่านี้ ให้ส่งเอกสารนั้นนี่นู้นไป
โทรไปอีกครั้ง เจอเจ้าหน้าที่อีกคน บอกให้ส่วนลดได้แค่ 5%
เพลียใจมากค่ะ :say:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95172 โดย MakeMeSmile
เรามีทางสู้ทางไหนอีกบ้างมั้ยค่ะ :shy:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95252 โดย MakeMeSmile
เจ้านี้เป็นอะไรที่แปลกมาก
ไม่ค่อยติดต่ออะไรกลับมาเลย
ส่งจดหมายมา 1 ฉบับ นอกนั้นเราโทรตามขอส่วนลดอย่างเดียว

สงสัยเราจะตามเค้ามากเกินไป :shy:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.768 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena