บ้านโดนยึดไปแล้ว โดนหักเงินเดือนเกือบ 2ปี หนี้ไม่ลดอยากปิดบัญชีหนี้ ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #58965 โดย mt-fullmoon
สวัสดีค่ะ
ความเป็นมานะคะ
พ่อกู้ซื้อบ้าน จาก ธ.กสิกรไทย 1,300,000 ขาดผ่อนเพราะส่ง
จนเรื่องขึ้นศาล โดนฟ้องยึดบ้านไปแล้วบ้านขายทอดตลาด มีคนมาอยู่ใหม่แล้ว ธนาคารแจ้งให้ชำระหนี้ต่อ
เจรจาว่าต้องใช้ประมาณ 2แสนกว่า โดยการหักเงินเดือน เดือนละ16,000 บ
พ่อโดนหักเงินเดือนมาเกือบ 2ปีกว่า พร้อมโบนัสเมื่อต้นปี แต่หนี้ก็เหมือนจะยังไม่หมด
พวกเราออกมาเช่าบ้านอยู่ในซอยเดิมกับบ้านหลังเก่า ไม่มีบ้านแถมหนี้ก็ไม่มีวี่แววจะหมดพ่อกับแม่หนูเค้าไม่รู้วิธีแก้ ก็ยอมให้ธนาคารหักเงินมาโดยตลอด ลองโทรไปปรึกษาธนาคารแล้วค่ะ เจ้าหน้าที่ธนาคารบอกว่า ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้ ต้องให้โทรไปคุยกับเจ้าหน้าที่ที่โทรมาทวงเงิน บ.ที่หักเงินเดือนตอนนี้ เลยอยากหาทางช่วยพ่อปิดบัญชีบ้านให้หมดสักที สงสารพ่อกับแม่มากเลยค่ะ พยายามปิดบัญชีหนี้ให้หมด
อยากจะขอปิดหนี้ ลดจาก2 แสน เหลือสัก 1แสน หรือลดมากกว่านั้น แต่ไม่รู้จะได้รึป่าว (รอโบนัส สิ้นปี ของพ่อค่ะ) แล้วเริ่มต้นกันใหม่

***ขอคำปรึกษาด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ส่วนหนูเงินเดือนน้อยค่ะ
เรียนไปด้วยทำงานไปด้วย (เพิ่งจบ มิย. ปีนี้ค่ะ กู้ กยศ 2ปี จนเรียนจบ)
แย่ที่ทำเรื่องช่วยพ่อไม่ได้เพราะติดเรื่อง เช่าซื้อรถจักรยานยนต์
โดยแฟนเก่าให้ใช้ชื่อเราเช่าซื้อ แม่เค้าเป็นผู้ค้ำ เขาจะผ่อนเอง
เพิ่งมารู้ว่าไม่เคยผ่อนจ่ายเลย ไม่ได้ผ่อนเลยมาตลอด 3-4ปี
จ่ายแค่2-3 เดือนแรก
แล้วเอารถมาให้เมื่อต้นปี เราไม่กล้าเอาไปคืนค่ะ
เลยให้แม่เอารถไปใช้เวลาขายของค่ะ
แต่เพิ่งจะมี บริษัท ส่งจดหมายว่าให้ชำระและส่งมอบรถคืน ภายใน 7 วัน
เป็นค่ารถ 67,634.96 + ค่าทวงถามอีก 27,054 บ.
อยากคืนอยากปิดหนี้ตัวเอง แต่ยังไม่มีเงินก้อนค่ะ ไม่รู้ต้องส่งรถคืนแล้วทำยังไงต่อดี
(แม่จะผ่อนต่อ เราก็กลัวว่าจะไม่คุ้มค่ะ)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58971 โดย YNWA
ใจเย็นๆ ค่อยๆ คิด อ่านกระทู้ในเว็บนี้เยอะๆ เดี๋ยวเราก็จะเข้าใจแล้วเอามาปรับใช้กับเราได้เอง
ขอเพียงอย่างเดียวอย่าหมดหวัง และอย่าท้อ ทุกๆ อย่างมีทางแก้ไข
สู้ๆ ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58996 โดย mt-fullmoon

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #59003 โดย uncle john

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82984 โดย mt-fullmoon
สวัสดีค่ะ.
เนื่องด้วย ได้เช่าซื้อรถจักยานยนต์ มาเมื่อ ตค. ปี2553
และเริ่มมีการ ผิดนัดชำระ ธค. ปี2553 และหยุดจ่ายมาตลอด
จนเมื่อ ตค. ปี 2557. มี จม. ส่งมาที่ทำงาน(ที่ใหม่)
ว่าให้เราคืนรถและชำระหนี้ที่ค้างชำระ ให้หมด รวมค่าทวงถาม (9 หมื่นกว่าบาท)
*(ตามเอกสารแนบ)

ต่อมา ธค. ปี 2557 ได้ทำเรื่องคืนรถไปแล้ว
ทางนั้นก็เงียบหายไปเลย จนถึงปัจจุบัน ไม่มีเอกสารส่งมาอีกเลยค่ะ

*หมายเหตุ: ตอนนี้ได้เงินเดือนเพิ่มขึ้นมาจากเดิมนิดหน่อย พร้อมเงินเก็บ(ไม่มาก)
อยากปิดบัญชีหนี้ เช่าซื้อรถ จึงไปเช็คบรูโรมา มีติดหนี้อยู่บัญชีเดียว และ
ปรากฎว่า หนี้รถยังคงเท่าเดิม ไม่มียอดเงินลดลง เมื่อคืนทรัพย์สินขายทอดตลาดไป
**** เราควรทำอย่างไรดีคะ เพื่อจะปิดบัญชีนี้เลย "เพราะค้างคามาหลายปี'
ขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม มาดังนี้ นะคะ

1.) หนี้เน่ามาเป็นปี เราจะขอส่วนลดได้มากน้อยแค่ไหนคะหรือปกติเหมือนอื่นๆ "สำหรับหนี้เช่าซื้อรถแบบนี้"
ส่วนลด 50℅ หรือมากกว่านี้ ได้หรือไม่ (จะได้คำนวนและเตรียมเงินไว้ล่วงหน้าได้ค่ะ)

2.) ถ้าจะทำเรื่องปิดหนี้ และขอส่วนลด เราควรโทรไปก่อนเลยได้หรือไม่
(เพราะอ่านๆดู เราไม่ควรไปง้อทางนั้นก่อนที่เขาจะโทรมาง้อเรา). แต่ทางนั้นเงียบไปแล้ว เราอยากปิดหนี้ค่ะ

3.) เมื่อโทรคุย เราควรพูดไปในทิศทางไหนถึงจะดีกับเราที่สุด
- ถามยอดหนี้ปัจจุบัน
- และถามเรื่องรถที่เอาไปประมูล "เหลือส่วนต่างอีกเท่าไหร่" แล้วส่วนลดจากนั้น ใช่หรือไม่คะ

4.) เรื่องระยะเวลา เมื่อขาดชำระหนี้ เกินมา 2ปี และเมื่อยึดทรัพย์สินไป เกิน 6 เดือนแล้ว
เราสามารถ เอามาเจรจาต่อรองกับทางนั้นได้อีกหรือไม่ "เพื่ออาจขอส่วนลดได้อีก" หรือไม่จำเป็น

หมายเหตุ: ถ้าเราไม่พอใจ ยอดที่เขาเสนอมา เราจะขอให้เขาฟ้องศาลเลยได้ไหม
แล้วทางนั้นจะเงียบอีกไหมคะ เราต้องง้อเขาเพื่อให้ส่วนลดเราเป็นไปในทางที่เราพอจะจ่ายได้เลยได้ไหม

จากนี้ ขอบคุณทุกคน ล่วงหน้านะคะ

และถ้าผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82994 โดย jackTs
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: mt-fullmoon

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109418 โดย mt-fullmoon
สวัสดีค่ะ

จากที่เคยสอบถามเรื่องติดหนี้เช่าซื้อรถมอไซต์ ธค. ปี53 มาค่ะ
ได้รับ จม.ส่งมาที่ทำงาน ให้คืนรถ (คืนรถแล้ว พย.ปี 57)

ทุกอย่างเงียบหายไปไม่มีจดหมายส่งมาอีกค่ะ ณ ปัจจุบัน รวม 8 ปี

ปีนี้ 62 เงินเดือนขึ้น และพอจะมีเงินเก็บบ้าง

เราลองติดต่อหาเบอร์จาก จม. ปี 57 ที่เคยส่งมาให้ใช้หนี้คืนรถ
พอโทรไป เขาบอกเรื่อง ถูกส่งไป บ.ไฮเวย์ เดิมที่เราเช่าซื้อรถมา

ได้เบอร์ติดต่อและลองโทรไป สอบถามยอดและขอปิดหนี้
แจ้งว่าเราย้ายที่อยู่ไม่เคยได้เอกสารอะไรจาก ไฮเวย์
เจ้าหน้าที่ ไฮเวย์ แจ้ง ยอดจากขายรถ ได้แล้ว 14,000 กว่า
เหลือส่วนต่าง 71,134 บาท
ต่อลองสุดๆ จน ขอส่วนลดเพื่อปิดที่ 35,000
ทางนั้นขอไปคุยกับหัวหน้าแล้วให้เราโทรไปใหม่วันถัดไป

พออีกวันโทรไป ได้คุยกับเจ้าหน้าที่อีกคน แจ้งว่าทางผู้ใหญ่ไม่อนุมัติ
ลดให้ได้อยู่ที่ 56,000 บาทไม่ลดแล้ว ผู้ใหญ่ให้ได้แค่นี้

เราบอกขอลดอีกได้มั๊ย ให้ช่วยหน่อย เขาไม่ยอมอย่างเดียว
เราบอกงั้นตอนนี้ยังไม่มีหรอก คงต้องรอไปก่อน
ทางนั้นไม่พูดอะไร รึขอเบอร์เราไว้เลยค่ะ

**อีกวันมีพี่สาว โทรไปให้ แจ้งขอเอกสารจากทางไฮเวย์
ขอใบที่ขายรถว่าได้เท่าไหร่ ส่วนต่าง ดอกเบี่ยคิดเท่าไหร่
อยากได้เอกสารตรงนี้
ทางไฮเวย์ แจ้งว่าเอกสารเก็บคลังไปแล้ว ตอนนี้ไม่มี จะไปหาให้
แล้วให้ทางเรารอสายนานมาก จนวางไป

*** สรุป. อยากสอบถามว่า เราควรโทรไปตามเอกสารทางนั้นอีกรึไม่
เราควรเจราขอส่วนลดเขาอีกมั๊ย จะยังลดได้รึไม่
(เรามีงบ 30,000 -35,000 ที่พอจะหาจ่ายได้ ค่ะ)
☆☆ ควรเจรจา ไปในทิศทางใด เพื่อขอส่วนลดตามที่เราพอจะจ่ายไหวคะ☆☆

เรื่องมันนานแล้วเขาฟ้องศาล เรารึยัง ควรถามเขาก่อนดีมั๊ยคะ

ปล.อยากปิดหนี้ให้จบๆไปค่ะ เพราะเรื่องมันนานมากแล้วค่ะ

ไม่เป็นหนี้เป็นลาปอันประเสริฐ
ขอบคุณทุกๆคนล่วงหน้าค่ะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109423 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.486 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena