มือไม่ใหม่ กำลังจะหยุดจ่ายครั้งที่ 2 มีคำถามครับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61614 โดย superrich
แอบกลัวทีเอ็มบีเหมือนกันค่ะ ยอด ห้าหมื่นกว่าตอนหยุด เพิ่วหยุดเดือนนี้ครั้งแรก นาง/นายโทรมาทุกวันเลย
(มีบอกล่วงหน้าด้วยว่าจะโทรมาหาทุกวัน) คำถามก็ซ้พเดิมคือจะเอาวันที่ ที่เราจะไปจ่าย เฮ้ออออ่านของเจ้านี้แล้วก็แอบกลัวจริงๆ เพราะกิตศัพท์ คือ ให้ส่วนลดน้อยหรือไม่ให้เลย บ้างก็ส่งคนไปที่ทำงาน แต่ก็จะสู้ๆ คร่า ไงก็สู้ๆนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61623 โดย dnnkid
คุณ superrich กับ tmb ผมทำใจไว้ละว่า ส่วนลดคงได้น้อย กะว่าจะไว้ปิดเป็นตัวท้ายๆเลยคับ และ tmb นี่ยอดผม 100000 เยอะกว่าตัวอื่นเลย แต่ของผมเค้าแทบไม่โทรมาเลยล่ะคับ สู้ๆคับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61774 โดย Samsan
ของผม TMB ยอด 160,000 ครับ จ่ายได้4เดือน ก้อหยูดเหมือนกันครับ รับภาระไม่ไหว เจ้านี่เงียบจิงๆ ครับ ของผมคงจะเครียร์ท้ายสุดเหมือนกันครับ รบกวนแชร์ประการของ TMB ให้เรื่อยๆ น๊ะครับ ผมจะติดตามอ่านครับ
ขอบคุณครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63713 โดย dnnkid
Update 20150209

วันนี้ easy เสนอส่วนลดปิดบัญชี จาก 80000 กว่าบาท เหลือจ่ายงวดเดียว 40000 คับ 50% และถ้าผ่อนก็สามารถผ่อนได้สูงสุด 3 เดือน

ผมควรเลือกจ่ายทีเดียวหรือผ่อนดีคับ ใจจริงอยากจะจ่ายผ่อน เพราะอยากมีเงินสำรองเอาไว้กรณีมีเจ้าอื่นเสนอมาด้วยน่ะคับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63734 โดย FFM
ตอนผมได้ส่วนลด ผมเลือกผ่อนเพราะต้องการมีเงินสำรองไว้ใช้ตอนฉุกเฉินครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63739 โดย pfs
ถ้ามีเงินพร้อมที่จะจ่ายแบบงวดเดียวได้ แนะนำว่าลองต่อรองขอส่วนลดเพิ่มค่ะ เจ้านี้ลดได้ถึง 68%
ข้อดีของการจ่ายงวดเดียวคือไม่ต้องเป็นกังวลว่าถ้าเกิดการจ่ายสะดุด ที่จ่ายไปแล้วจะสูญเปล่า
แตถ้ามั่นใจว่าจ่ายได้ตลอดก็ดีค่ะ จะได้มีเงินไว้ H/C เจ้าอื่น

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63749 โดย dnnkid
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำมากๆเลยครับ (o_O)

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64425 โดย dnnkid
Update 20150220

ได้เอกสารยืนยันการ HC ของ umay+ มาเรียบร้อยแล้วครับ สรุปจ่ายที่ 3 งวด จากยอดเต็ม 80000 เหลือ 40000 ครับ เพิ่งเข้าไปจ่ายงวดแรกวันนี้ที่ยอด 12000 บาท เหลืออีก 2 งวดครับ จะได้ปิดเป็นตัวแรกซะทีครับ :ลั่ลล้า: (ที่จริงเงินในมือตอนนี้สามารถปิดได้ที่งวดเดียว แต่เผื่อเหตุฉุกเฉินเลยขอแบ่งจ่ายดีกว่า)

ส่วนของที่อื่นยังไม่มีการเสนอ HC มา ยังมีแต่ชวนประนอมหนี้อยู่ครับ

ปล. TMB สินเชื่อส่วนบุคคลเงียบหายไปเลย ไม่โทรมาสักครั้ง โทรไปสอบถามทางบ้านที่ต่างจังหวัดว่ามีหมายศาลมาหรือเปล่า ก็ยังไม่มีมา :pray:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65411 โดย dnnkid
Update 20150310

first choice เข้าสำนักกม.แล้ว โทรมาเสนอประนอมหนี้ เลยตอบไปว่าไม่ไหว มีโครงการอื่นหรือเปล่า เค้าเลยบอกมีส่วนลดให้จาก 120000 เหลือ 80000 ผ่อน 4 เดือน แต่ก็ยังไม่ไหวอยู่ดี รอกันไปครับ สู้ๆๆ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67389 โดย dnnkid
Update 20150427

วันนี้ได้เข้าไปจ่ายหนี้งวดสุดท้ายของ umay+ มาครับ จบไปสำหรับเจ้าแรกสำหรับการ Hair cut จากยอดหนี้ 80,000 ได้ hc มาที่ 40,000 ครับ :ลั่ลล้า: เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ สู้ไปด้วยกันนะครับ

ช่วงนี้เจ้าหนี้เงียบมากครับ โทรมาครั้งสองครั้งเอง ส่วนตัวก่อนหน้านี้ยังไม่กล้าต่อรอง hc เพราะยังติดผ่อน umay+ อยู่ แต่ตอนนี้ผ่อนหมดแล้ว ก็กะว่าจะดำเนินการต่อรองเจ้าอื่นต่อไปครับ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68682 โดย dnnkid
กรุงศรี smile cash โทรมาบอกจะส่งเรื่องเข้าขั้นตอนกฏหมายแล้ว มีสมาชิกท่านใดเป็นหนี้ของกรุงศรี smile cash บ้างครับ นี่หยุดเข้าเดือนที่ 8 แล้วมันยังไม่หลุด haircut ออกมาสักแอะเลย :upset: ของ umay นี่แค่ 5 เดือนก็เสนอมาแล้ว ส่วนเจ้าอื่นๆก็เสนอประนอมหนี้ แต่เจ้านี้ยังเขี้ยวอยู่เลย

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69346 โดย dnnkid
Update สถานการณ์ครับ 20150528

ได้รับหนังสือ hc จาก first choice แล้วคับ จากยอดที่ตอนนี้พุ่งไปที่ 120000 ได้ hc ที่ยอด 80000 แบ่งจ่าย 3 งวด :ลั่ลล้า:

ถึงจะเป็นยอดลดที่ไม่เยอะมาก แต่ว่าตอนนี้มีเงินพอที่จะจ่ายได้ 3 งวดแล้วครับ เลยไม่รอต่อ เพราะว่าเจ้านี้เสนอ hc มาให้เป็นรอบที่ 3 แล้วแต่ก็ยังลดน้อยอยู่ มารอบนี้เรามีเงินพร้อมแล้วเลยขอจบดีกว่า เจ้านี้ยอดสูงเสียด้วย

ตอนนี้เหลือบอสใหญ่ที่น่ากลัวที่สุดก็คือ tmb cash 2 go ครับ ไม่ติดต่อมาเลย เงียบมากๆๆๆ :pray:

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69350 โดย SassyGirl5433
ติดตามค่ะ ติดของ TMB อยู่เหมือนกัน ไม่รู้ว่ามีนโยบายปรับโครงสร้างหนี้ไหม

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69356 โดย sonia_poo
ของดิฉัน tmb 160000 หยุดส่ง กพ 58 โทรมาน้อยมาก มีค แบงก์โทรมา เมย สนง.กฎหมาย โทรมา ล่าสุดเมื่อวันอังคารที่ผ่านมา สนง.กฎหมายโทรมาอีกบอกให้จ่ายเข้าไปก่อน 5000 เลยบอกไปว่าไม่มีค่ะ ทางนั้นบอกว่าแล้วจะโทรมาอีก ถามด้วยนะคะว่าพักอยู่แถวไหน คงจะมาแน่เลย ยังไงก็เป็นกำลังใจให้คุณนะคะ สู้ๆ นะคะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69370 โดย dnnkid
ขอบคุณคุณ sonia_poo สำหรับกำลังใจครับ tmb เป็นเจ้าที่ไม่หลุด hc ออกมาเลยครับ (หรือแม้แต่สัญญานรกก็ไม่มีหลุดมาเหมือนกัน ซึ่งโดยทั่วๆไปแล้วเจ้าสัญญานรกนี่จะต้องหลุดออกมาเป็นอันดับแรกเลย) แม้จะหยุดเข้ารอบบิลที่ 8 แล้วก็ตาม ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเป็นเพราะมันเป็นสินเชื่อหรือเปล่า เค้าเลยไม่รีบในการทวง เพราะที่ผ่านมาที่เสนอ hc เร็วๆจะเป็นบัตรเครดิตหรือบัตรกดเงินสดน่ะครับ

สำหรับการส่งคนเข้ามา ผมโดนกับธนชาติครับ แต่จะบอกว่าไม่น่ากลัวครับ เค้าเข้ามาส่งเอกสารให้แล้วก็รีบไป เหมือนเค้าก็เกรงๆเราอยู่เหมือนกันนะครับ ออกแนว messenger ครับ สู้ๆครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69416 โดย sunisa
อยากทราบเหมือนกันค่ะ ตอนนี้เปนหนี้ tmbอยุ่จ่ายขั้นต่ำทุกเดือน แต่เงินไม่พอใช้เลยค่ะ เลยอยากหยุดมั่ง อยากทราบว่าจะมคสถานะการณ์ยังไงบ้างค่ะ แล้วเค้าจะคุยกับเราเรื่องลดหนี้ก่อนหรือจะมีจดหมายศาลส่งมาเราเลยค่ะถ้าหากเราหยุดจ่ายไป กลัวๆๆกล้าๆๆค่ะตอนนี้ :เฮ้อ:

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69426 โดย dnnkid
tmb ของผมยังไม่มีการเสนอส่วนลดหนี้ใดๆเลยครับ นานๆทวงทีนึง ส่วนใหญ่แล้วเขาจะเสนอส่วนลดมาก่อนที่จะฟ้องครับ ยกเว้นแต่ว่าเค้าเสนอมาแล้ว เราไม่มีจ่ายสักที สุดท้ายแล้วก็จะโดนฟ้องครับ ส่วนจะเสนอกี่ครั้งนั้นไม่ทราบได้ เพราะแต่ละที่ไม่เหมือนกันครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69466 โดย Pheonix
การแก้ไขหนี้ ลูกหนี้ต้องอยู่รอด การจ่ายขั้นต่ำ เสียเงินไป แต่หนี้ไม่ลด เพราะดอกแพงมาก Second way out คือทางรอดครับ หยุดทุกเจ้า ฟ้องก็สู้คดีไป สุดท้ายเมื่อศาลพิพากษาแล้ว ก็อายัดเงินเดือนได้ทีละเจ้า อายัดได้ 30% ของรายได้ ห้ามอายัดซ้ำ เราเหลือ 70% เราก็อยู่รอดได้ วิธีนี้ต้องไม่มีทรัพย์สินให้ยึด ห่วงตัวเรา ห่วงลูกเรา ห่วงพ่อแม่เรา ไม่ต้องไปห่วงเจ้าหนี้ และคนทวงหนี้ ทำอะไรเราไม่ได้ นอกจากต้องไปฟ้องศาล

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69480 โดย sunisa
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ คิดว่าจะหยุดจ่ายสิ้นเดือน มิ.ย 58 เปนเดือนแรกค่ะ กลัวๆๆเครียดอยุ่เหมือนกันค่ะไม่อยากให้คนที่บ้านรู้เลยค่ะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69483 โดย nukatae2525
อยากทราบ ธนชาติ เหมือนกันค่ะ รบกวนส่งข่าวด้วยนะค่ะ สู้สู้ ค่ะ 30/5/58

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.699 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena