มือไม่ใหม่ กำลังจะหยุดจ่ายครั้งที่ 2 มีคำถามครับ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58511 โดย dnnkid
สวัสดีคับ ผมเคยหยุดจ่ายครั้งแรกเมื่อเดือน มกราคม 2557 หยุดทุกบัญชียกเว้น บัญชีเงินเดือน หยุดได้ประมาณ 2 งวดคับ เนื่องจากตอนนั้นเงินเดือนติดลบ เป็นงูกินหางแล้ว แต่มีเหตุการณ์ที่ต้องกลับไปจ่ายใหม่คือ ผมได้ขึ้นเงินเดือนจากทางบริษัท เลยกลับไปจ่ายขั้นต่ำต่อ :say: ด้วยคิดว่าน่าไปจะไปรอด แต่เหตุการณ์ไม่เป็นอย่างนั้น ระหว่างที่จ่ายขั้นต่ำไป ก็ยังไม่พอกินอยู่ดี ถึงเงินเดือนจะเพิ่มก็ตาม เพราะว่าเจ้าหนี้พวกนี้ มันไม่ได้ลดลงเลย

ปัญหามีอยู่ว่าสถานะเกือบทุกบัญชีเป็นปกติแล้วคือ จ่ายขั้นต่ำอยู่ แต่มีบัญชีนึง คือ สินเชื่อรีไฟแนนซ์ของ TMB ซึ่งมีสถานะค้างชำระอยู่ 2 งวด ผมจึงมีคำถามว่า ถ้าหากผมหยุดจ่ายอีกเป็นครั้งที่ 2 เจ้า TMB นี่จะฟ้องทันทีเลยรึเปล่าครับ ผมอ่านกระทู้ปักหมดหลายกระทู้เรื่องการจ่ายหยอด จ่ายกน้อยว่าขั้นต่ำ มาแล้วว่าอายุความจะเริ่มนับใหม่หลังจากจ่ายหยอดเข้าไป แต่ผมไม่แน่ใจครับว่า กรณีของผม ที่จ่ายเต็มจำนวนที่ระบุไว้ในแต่ละงวด (แต่ก็ยังมีค้าง) เข้าข่ายของการจ่ายหยอดหรือเปล่าครับ? วันนี้ผมได้รับ message จากทาง TMB ว่าให้จ่ายเข้าไปเพื่อป้องกันการดำเนินการทางกฏหมาย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #59075 โดย dnnkid
Update ครับ 20141020

เนื่องจาก ผมได้ขาดส่งสินเชื่อส่วนบุคคล TMB (สินเชื่อรีไฟแนนส์) เป็นเวลา 3 งวด (ขาดส่งไป 2 งวด แล้วกลับมาจ่ายต่อตามปกติอีก 5 งวด แล้วก็ขาดส่งอีกเป็นรอบสุดท้ายในเดือนนี้) ซึ่งทางเจ้าหนี้ก็ไม่ค่อยได้โทรมาทวงเลย นานๆโทรมาที แต่วันนี้มีจดหมายส่งมาว่า

"สัญญากู้เงิน (เพื่อผู้บริโภค) ของท่านได้พิจารณาให้ส่งดำเนินคดีตามกฏหมาย"

ผมเลยเกิดความสงสัยว่า

1. ข้อความอย่างนี้หมายความว่าเค้าส่งฟ้องเราแล้ว หรือเป็นแค่จดหมายทวงหนี้ตามปกติครับ เพราะทางบ้านที่ต่างจังหวัดก็ยังไม่ได้รับหมายศาลแต่อย่างใด และผมสงสัยว่าขาดส่งแค่ 3 งวดนี่จะฟ้องแล้วเหรอ?

2. ปกติ ทางธนาคารเมื่อทวงไม่ได้ เค้าจะให้สำนักงานกฏหมายเป็นคนมาทวงต่อก่อนจะส่งฟ้องหรือเปล่าครับ เพราะผมแทบจะไม่ได้รับการติดตามทวงจากเจ้าหนี้เลย อยู่ๆก็มีจดหมายแบบนี้เข้ามาเลย

กรุณาแนะนำผมด้วยนะครับ ผมก็เข้ามาอ่านคำแนะนำในเว็บนี้พอสมควรแล้ว แต่พอเจอจดหมายข้อความแบบนี้เข้าไปก็จิตตกไปเหมือนกันครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #59077 โดย jackTs
ตัวอย่างจดหมายทวงหนี้ จดหมายขู่จากเจ้าหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=6076&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #59081 โดย dnnkid
ขอบคุณมากๆเลยครับคุณนกกระจอกเทศ

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59487 โดย dnnkid
update สถานการณ์ 20141106 คับ

TMB
TMB โทรเข้ามา ไม่ถามอะไรมากมาย ถามแค่ว่า
TMB - "คุณพี่จะไม่จ่ายใช่หรือเปล่าคับ"
dnnkid - "ยังไม่จ่ายคับ"
TMB - "คับ ขอบคุณคับ วางสาย"

5 วินาทีต่อมา มี message เข้ามาจาก TBM ข้อความว่า "ต้องดำเนินการตามขั้นตอนกฏหมาย เพื่อดำเนินการฟ้องในขั้นต่อไป" อืมมม นี่มันข้อความเดินเมื่อ 2 สัปดาห์ที่แล้วนี่หว่า อ่ะ ดำเนินการไปเถอะนะ ไม่มีตังค์นิ

Easy-buy
ของรายนี้ช่วงเดือนที่ผ่านมานี่ โทรกระหน่ำ เช้า กลางวัน เย็น บางที ทุ่มนึงก็ยังโทรมา ขยันจริงๆเจ้านี้ และก็เป็นที่สุดของการเวิ่นเว้อ ก็บอกไป ยังไม่มีคับ

ธนชาติ
ผมมีสินเชื่อเก่าจากธนาคารนครหลวงเก่า ซึ่งตอนนี้มาอยู่ในการดูแลของธนชาติแล้ว เจ้านี้ นานๆทวงที ยังสุภาพอยู่ ไม่เวิ่นเว้อ บอกว่ายังไม่มี ก็วางหูไป

FirstChoice
เจ้านี้ยังไม่ทวง เพราะเพิ่งหยุดเดือนนี้ และยังไม่ถึงดีลเรียกเก็บ แต่จากประสบการณ์ที่เคยหยุดมาครั้งนึงแล้ว เจ้านี้ทวงเรื่อยๆ แต่ lavel ความดุก็จะเพิ่มมาเรื่อยๆเช่นกัน ไม่เหมือนกับ umay ที่นิ่มๆแต่เน้นจิกเรื่อยๆ

หนี้ทั้งหมดนี้ ผมเคยหยุดจ่ายมาครั้งนึงแล้ว เมื่อเดือน มกราคม 2557 ซึ่งหยุดไปได้ 3 เดือนก็กลับมาจ่ายต่อ ด้วยเหตุผลของความใจไม่แข็งพอ ความกลัวไม่กล้าที่จะเดินต่อ และด้วยความคิดที่ว่า เอาน่า จ่ายขั้นต่ำแล้วไม่กดมาอีก เด๋วก็หมด แต่ ผมคิดผิดคับ มันไม่หมด แต่ยิ่งเพิมคับ

ตอนนี้ผมต้องหยุดรอบที่ 2 แล้ว และตั้งมั่นว่าจะไม่เขวอีกแล้ว ภูมิต้านทานจากการหยุดรอบแรก ทำให้ครั้งที่ 2 นี่มีความกล้ามากขึ้น เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ที่คิดเดินทางนี้แล้ว ผมอยากให้เดินไปจนจบนะคับ อย่าเขวนะคับ เพราะถ้าผมหยุดตั้งแต่ครั้งแรก ในวันที่ผมมา post รอบที่ 2 นี้ ผมอาจจะปิดไปได้หลายตัวแล้วก็เป็นได้คับ :pray:

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59851 โดย dnnkid
Update 20141117 คับ

ช่วงนี้หยุดเข้าเดือนที่ 2 ก็มีเจ้าหนี้โทรมาทวงเป็นระยะๆคับ แต่มีเจ้านึงที่หายไปเลยคือ สินเชื่อ TMB แต่ผมสังเกตุว่ามักจะมีเบอร์ยิงเข้ามา โดยจงใจให้ผมรับไม่ทัน หรือรับแล้วก็ไม่มีคนพูดคับ ไม่รู้จะเป็น TMB นี่หรือเปล่าเพราะหายไปนานเหลือเกิน ผมเลยสงสัยว่า มันจะเอาไปเป็นเหตุผลฟ้องเราเร็วหรือเปล่าคับ โดยอ้างว่าเราไม่ยอมรับโทรศัพท์ :pray:

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59908 โดย niranum
ของผม tmb ตอนนนี้อยู่ที่สำนักกฎหมายละ แถมมีเจ้าหน้าที่มาถึงออฟฟิศ ดีไม่อยู่

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59909 โดย dnnkid
ของคุณ niranum หยุด tmb มาได้กี่เดือนถึงเข้าสำนัก กม. คับ ของผมตอนนี้ tmb เงียบมากคับ มีแต่ message จากทาง tmb ว่าจะดำเนินการส่งฟ้องเข้ามา 2 รอบแค่นั้นเอง ยอดหยุด tmb ของผมสูงซะด้วยสิ :sweat:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60413 โดย dnnkid
Update 20141128

TMB - เพิ่งโทรมาอย่างนิ่งๆเงียบๆ ว่าค้างมา 3 งวดจะจ่ายตอนไหน ก็ตอบกลับไปว่าไม่มี เดี๋ยวไว้มีจะจ่ายนะครับ

ธนชาติ - เริ่มเสียงแข็ง บอกว่าคุณรับปากจะจ่ายตอนเงินเดือนออก แต่ยังไม่จ่ายเลยนะค๊ะ จะจ่ายมั้ยค๊ะ จ่ายตอนไหนค๊ะ กรุณาให้คำตอบด้วยค่ะ ก็ตอบกลับไปไม่มี มีแล้วเด๋วจ่าย

easy - สิ้นเดือนแล้วค่ะ เงินเดือนออกหรือยังคะ ทางเราจะยกเลิกสัญญาแล้วนะคะ ก็บอกไป เงินเดือนยังไม่ออกคับ มีแล้วเด๋วจ่าย

FC - เพิ่งหยุดได้ 1 งวด ยังไม่ทวงอะไรมากมาย

ทำไงดี เข้างวดที่ 3 กันแล้ว ยังไม่มีเงินเก็บเลยครับ มีเหตุต้องจ่ายออกตลอด :sweat:
ตั้งแต่เป็นหนี้มา น้ำหนักหายไป 7 โลคับ :ลั่ลล้า: หุ่นดีเรย เพราะทานน้อยลง

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60418 โดย niranum
TMB ครบ 4 เดือนแล้วครับ โทรมา บอกให้จ่ายขั้นต่ำ 1 งวดเข้าไป ไม่งั้นจะส่งฟ้องแล้ว ยอดผม 80,000

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60420 โดย dnnkid
ของผมได้รับ message ว่าจะส่งฟ้องแล้ว 2 ครั้ง และได้รับจดหมายว่าจะส่งฟ้องแล้วอีก 1 ครั้ง สองวันก่อนได้รับจดหมายเพื่อให้ทำการประนอมหนี้ (แต่ผมก็พับๆโยนเข้าลิ้นชักเก็บเอาไว้) ผมหยุดได้เข้าเดือนที่ 4 เหมือนกันคับ ยอด 100,000 คับ ใจภาวนาอยากให้ขู่แบบนี้ไปนานๆๆๆ อย่าเพิ่งทำจริงเลย :pray:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60424 โดย niranum
tmb ใช่สำนักกฎหมาย ยู พี ป่ะครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60427 โดย dnnkid
จดหมายชวนประนอมหนี้ของผม ส่งมาจาก บริษัท เอซีเอส เซอร์วิสซิ่ง น่ะคับ ส่วนที่ส่ง message ว่าจะส่งฟ้อง 2 ครั้งก่อนหน้านั้น ส่งมาจาก tmb เองคับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60526 โดย dnnkid
Update 20141201

วันนี้ easy โทรมา เสนอส่วนลดจาก 80,000 บาท เหลือ 50,000 คิดเป็น 37.5% หยุดมาได้ 3 งวด แต่เงินไม่มีคับ ก็รอต่อไป

TMB ยังคงเงียบ (กลัวเจ้านี้ที่สุด เพราะยอดเยอะ โทรตื้อน้อยถึงน้อยมาก)

ธนชาติบอก ถ้าไม่จ่ายภายในศุกร์นี้ ส่งสำนักงานกฏหมายแล้วนะ (เชิญเลย เจ้านี้คิดว่าจะเก็บไว้เป็นรายท้ายๆ เพราะยอดน้อย)

FC ตัวนี้หยุดทีหลังเพื่อน ยังโทรมาน้อยอยู่

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60595 โดย Debtfighter
เดี๋ยวนี้หยุดไป 3 เดือนก็มีข้อเสนอมาให้ H/C แล้วหรอเนี่ย ตอนแรกผมเข้าใจว่าต้องให้ส่งหมายศาลมาก่อนซะอีกถึงจะเจรจาได้

ไม่ทราบว่าเป้นแบบนี้ทุกแบงค์เลยหรือเปล่าครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60597 โดย Ketsara9652

Debtfighter เขียน: เดี๋ยวนี้หยุดไป 3 เดือนก็มีข้อเสนอมาให้ H/C แล้วหรอเนี่ย ตอนแรกผมเข้าใจว่าต้องให้ส่งหมายศาลมาก่อนซะอีกถึงจะเจรจาได้

ไม่ทราบว่าเป้นแบบนี้ทุกแบงค์เลยหรือเปล่าครับ

อ่านมาจากไหนครับว่า HC ต้องรอหมายศาลก่อน
HC ทำได้ตลอดครับ ถ้าคุณมีเงินในมือ และเงินที่คุณมีธนาคารเค้ายอมที่จะรับ ก็ทำได้ตลอดครับ

HC จะเร็วหรือช้า ขึ้นอยู่กับนโยบายของแต่ละธนาคาร วงเงินหนี้ และเทคนิคในการเจรจาของเราด้วย
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jackTs

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60911 โดย dnnkid
H/C ของทาง easy ที่เสนอมา เค้ามาเป็นช่วงๆคับ 3 เดือนแรกของผมนี่เสนอมา 50% แบ่งจ่ายได้ 4 งวดคับ แต่ผมปฏิเสธ เพราะยังไม่มีเงิน หลังจากนั้นเค้าก็ทวงให้จ่ายขั้นต่ำมาเรื่อยๆ ผมเชื่อว่า พออีกสักพักก็คงเสนอมาอีกล่ะคับ

Update 20141209

FC - วันนี้โทรมาทวงแบบใส่อารมณ์คับ ก็ตอบไป ไม่มีคับ ชวนประนอมหนี้ด้วยคับ ก็ตอบไป ไม่เอาคับ เธอบอกวันหลังโทรมาใหม่ เอ้าาเชิญญ (ต้องยอมรับเลยว่า เจ้านี้คัดคนได้มาตรฐานจริงๆ แต่ละคนกัดแสบๆทั้งนั้น ถ้าคุมสติไม่ดี มีหลุดได้ง่ายๆคับ แล้วแถมเจ้านี้ ถ้ามือถือไม่ได้รับล่ะก็ โทรเข้า office เลยคับ แล้วครั้งต่อๆไปก็จะโทรเข้า office ตลอด)

easy - โทรมาให้จ่ายขั้นต่ำ เจ้านี้พูดเวิ่นเว้อ แต่กัดไม่แสบเท่า FC คับ

ธนชาติ - ไม่พูดไรมาก บอกว่าจะส่งฝ่ายกฏหมายแล้วนะ เสร็จแล้วก็วางไป

TMB - เงียบมากกกก ไม่โทร ไม่ส่ง message อีกเลย

กรุงศรี smile - อันนี้ผมเสี่ยงหยุดเป็นเดือนแรก เพราะเป็นบช.เงินเดือน ผมเล่นเกมส์กดเอา เพิ่งโทรมาทวงเรียบๆง่ายๆอยู่

สถานะที่น่ากลัวตอนนี้คือ TMB :pray:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60914 โดย astone
Easy โทมาเหมือนกันค่ะ โทมาแบบว่าขอเปิดใจคุย เราบอกไม่มีตอนนี้แต่ขอจ่าย200เข่ามาก่อน เราเลยบอกไม่มี พูดยาวมาก รำคานเลยวางเลย

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60917 โดย p.namdech
สู้ สู้ นะครับ เป็นกำลังใจให้ มาแอบอ่านเก็บข้อมูลเพื่อเอาไปปรับใช้กับตัวเองครับพึ้งเริ่มหยุดเดือน 12/57 ครับ สู้ สู้ ครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61560 โดย dnnkid
Update 20141223

ช่วงนี้เจ้าหนี้ไม่ค่อยโทรมาทวงสักเท่าไหร่คับ ขาประจำก็จะเป็น easy

Easy - โทรมาบอกหากไม่จ่ายขั้นต่ำเข้ามา ก็ต้องปิดยอดเต็มจำนวนที่ 80,000 ก็รอกันต่อไป

FC Visa - โทรมาบอกให้จ่ายขั้นต่ำ กับชวนประนอมหนี้ ก็รอกันต่อไป

ธนชาติ - ได้แต่บอกว่าจะส่งสำนักกฏหมายแล้วนะ แล้วก็หายไป

TMB - ไม่มีสัญญาณตอบรับใดๆ (หายไปไหนน้อ โทรมาหน่อยสิ)

กรุงศรี Smily - เพิ่งหยุดเดือนแรก โทรมาทวงน้อย

หยุดเข้าเดือนที่ 3 เก็บเงินได้ 10,000 เดียวเอง มีเรื่องต้องจ่ายตลอด :say: สู้โว้ยยยยยย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.677 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena