เป็นหนี้ เกือบ 6 แสน ทำงัยดี ????

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99614 โดย Maifar18

sally เขียน: ไม่ต้องกังวลค่ะ เป็นหนี้กับ SCB Speedy เหมือนกันค่ะ จนท.บางคนพูดดีค่ะ แต่บางคนก็กวน.... ค่ะ กวนมากก็กวนตอบไปค่ะ อย่าไปกลัว เคยเจอแบบว่าต่อว่าเราเหมือนเราไปติดหนี้มันซะงั้น เลยตอบไปว่า "ขอโทษนะคะ คุณเป็นพนักงานทวงหนี้ใช่ไหมค่ะ ไม่มีสิทธิมาออกความเห็นค่ะ ทำตามหน้าที่ไปนะคะ ดิฉันไม่ได้ติดหนี้คุณ ช่วยดูสถานะตัวเองด้วยค่ะ หลังจากนั้น นางก็แก้ตัว แต่เราเริ่มเสียงแข็ง นางเลยรีบตัดบทวางสายไป" อย่าไปกลัวมันค่ะ ใครดีมาเราดีตอบ ใครไม่รู้จักสถานะตัวเอง เราก็ต้องเตือนเขาค่ะ บางคนชอบหลงผิดคิดว่าเป็นเงินของเขาเอง ทั้งที่เป็นเงินธนาคาร สู้ๆค่ะ

ขอสอบถามหน่อยนะคะ ของSCB SPEEDY CASH ปิดจบไปหรือยังคะ ได้รับส่วนลดเยอะมั้ยคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99615 โดย Maifar18
สอบถามหน่อยนะคะ ของ SCB SPEEDY CASH ได้รับส่วนลดเยอะมั้ยคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99621 โดย leena nuyum
เขาก็มาเสนอส่วนลดเรื่อยๆๆ เลยค่ะ จาก ยอดตอนนั้น 90,000 กว่า ลดเหลือประมาณ 50,000 กว่าๆ ให้ผ่อน 12 งวด แบบหยุดดอกเบี้ยค่ะ ก็เลยเอาค่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99654 โดย leena nuyum
ปรับโครงสร้างหนี้กับยูแมะไปแล้ว ประมาณ 2 ปี (ขอโทดจิงๆ เพราะตอนนั้นมันเครียดมากเลยไม่ไหวจิงๆๆ และก็ยอดหนี้เยอะกว่าบัตรอื่นๆ)

ปัญหาคือ ยูแมะ ให้จ่าย 4,000 บาท /เดือน แต่จ่ายไม่เคยไหว เลยจ่ายมาเดือนละ 2,100 บาท มาตลอด ก็เป็นดอกเบี้ยซะส่วนใหญ่ ไปหักต้นแค่นิดเดียว
พอมาถึงวันนี้ จ่ายไม่ไหวแล้ว ยอดหนี้เหลืออีกประมาณ 160,000 บาท เพิ่งหยุดจ่ายไป เมื่อ ธค.60 ที่ผ่านมา โทรมาทุกวัน รับทุกสายค่ะ ก็บอกว่าไม่มี ยืมใครก็ไม่ได้ (ขอโทดนะค่ะ ที่ไม่เชื่อฟัง ที่ไปทำสัญญานรกไว้) อยากจะถามว่าเขาจะทำยังงัยกับเราต่อค่ะ ถ้าไม่จ่าย (อ่านในกระทู้แล้วค่ะ ว่าจะฟ้องเร็ว แต่เร็วขนาดไหนได้ค่ะ บอกคร่าวๆ ได้มั้ยค่ะ )

ปล. น้อมรับความผิดค่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99655 โดย ReFreshZzz

leena nuyum เขียน: ปรับโครงสร้างหนี้กับยูแมะไปแล้ว ประมาณ 2 ปี (ขอโทดจิงๆ เพราะตอนนั้นมันเครียดมากเลยไม่ไหวจิงๆๆ และก็ยอดหนี้เยอะกว่าบัตรอื่นๆ)

ปัญหาคือ ยูแมะ ให้จ่าย 4,000 บาท /เดือน แต่จ่ายไม่เคยไหว เลยจ่ายมาเดือนละ 2,100 บาท มาตลอด ก็เป็นดอกเบี้ยซะส่วนใหญ่ ไปหักต้นแค่นิดเดียว
พอมาถึงวันนี้ จ่ายไม่ไหวแล้ว ยอดหนี้เหลืออีกประมาณ 160,000 บาท เพิ่งหยุดจ่ายไป เมื่อ ธค.60 ที่ผ่านมา โทรมาทุกวัน รับทุกสายค่ะ ก็บอกว่าไม่มี ยืมใครก็ไม่ได้ (ขอโทดนะค่ะ ที่ไม่เชื่อฟัง ที่ไปทำสัญญานรกไว้) อยากจะถามว่าเขาจะทำยังงัยกับเราต่อค่ะ ถ้าไม่จ่าย (อ่านในกระทู้แล้วค่ะ ว่าจะฟ้องเร็ว แต่เร็วขนาดไหนได้ค่ะ บอกคร่าวๆ ได้มั้ยค่ะ )

ปล. น้อมรับความผิดค่ะ

nonbank ส่วนใหญ่ คิดว่าคงไม่นานนะครับ สำหรับยอดหลักแสน โดยมาตราฐาน ในความคิดของผม กับสถานการณ์ ของคุณ ณ ขณะนี้ มี 2 ประเด็น ครับ
1. ภายใน 10 เดือนข้างหน้าคงได้ขึ้นศาล + - ไม่เกิน 2 เดือน
2. ถ้าคุณสามารถพูดคุยกับเจ้าหนี้รายนี้ ได้เรื่อยๆ คุณก็จะสามารถยืดเวลา ที่จะถูกฟ้องไปได้อีกสักระยะครับ (คุณก็ต้องใช้เหตุผลต่าง ๆ นานา ในการอ้างอิงกับ เจ้าหนี้หละครับ แล้วชี้ให้เห็นว่า คุณจ่ายมาตลอด ผมคิดว่า คุณก็อาจจะยื้อ ได้ถึง 2 ปี นะครับ หรือมากกว่านั้น ถ้าโชคดี)

*** ระยะเวลาที่บอกไปข้างต้นนั้น เป็นเพียงการคาดคะเน จากประสบการณ์ครับ ทุกอย่างไม่มีอะไรแน่นอนครับ ขอให้โชคดีครับ ***

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99704 โดย leena nuyum
ขอบคุณมากเลยนะค่ะ สำหรับข้อมูล แต่ขอถามอีก 1 คำถามค่ะ คือ

ถ้าหากเราหยุดจ่ายแบบนี้ เขาจะมีส่วนลด ปิดบัญชี ให้เราอีกหรือป่าวค่ะ

( ตอนนี้รับสายทุกวันเลยค่ะ รับทุกสายด้วย วันนี้ โทรมาว่า...

อีซี่ : ไม่ทราบว่าจะจ่ายได้ช่วงไหนค่ะ เรายังให้คุณจ่ายเป็นยอดช่วยเหลือค่ะ คือ 2,100 (ดอกเบี้ยล้วน)
ลูกหนี้ : เราก็บอกว่าไม่มีเงิน เพราะมีปัญหาส่วนตัว จิงๆ
อีซี่: ให้หามาทยอยจ่ายก็ได้ ให้ครบภายในเดือน นี้ค่ะ
ลูกหนี้ : ไม่มีเลยค่ะ ที่ตัวไม่มีเงินเลยค่ะ ยืมใครก็ไม่ได้ค่ะ
อีซี่ : ไม่เป็นไรค่ะ เข้าใจว่ามีปัญหาจิง ลองพยายามดูอีกทีนะค่ะ ทางเราคิดว่าคุณน่าจะหาได้ จ่ายครั้ง
500 ... 600 ... 1,000 บาท ก็ครบ 2,100 บาท ในเดือนนี้
ลูกหนี้ : เราก็ค่ะๆๆๆๆ อย่างเดียว
อีซี่ : มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมมั้ยค่ะ แล้วก็วางค่ะ )

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99705 โดย leena nuyum

ReFreshZzz เขียน:

leena nuyum เขียน: nonbank ส่วนใหญ่ คิดว่าคงไม่นานนะครับ สำหรับยอดหลักแสน โดยมาตราฐาน ในความคิดของผม กับสถานการณ์ ของคุณ ณ ขณะนี้ มี 2 ประเด็น ครับ
1. ภายใน 10 เดือนข้างหน้าคงได้ขึ้นศาล + - ไม่เกิน 2 เดือน
2. ถ้าคุณสามารถพูดคุยกับเจ้าหนี้รายนี้ ได้เรื่อยๆ คุณก็จะสามารถยืดเวลา ที่จะถูกฟ้องไปได้อีกสักระยะครับ (คุณก็ต้องใช้เหตุผลต่าง ๆ นานา ในการอ้างอิงกับ เจ้าหนี้หละครับ แล้วชี้ให้เห็นว่า คุณจ่ายมาตลอด ผมคิดว่า คุณก็อาจจะยื้อ ได้ถึง 2 ปี นะครับ หรือมากกว่านั้น ถ้าโชคดี)

*** ระยะเวลาที่บอกไปข้างต้นนั้น เป็นเพียงการคาดคะเน จากประสบการณ์ครับ ถูกอย่างไม่มีอะไรแน่นอนครับ ขอให้โชคดีครับ ***

ขอบคุณมากเลยนะค่ะ สำหรับข้อมูล แต่ขอถามอีก 1 คำถามค่ะ คือ

ถ้าหากเราหยุดจ่ายแบบนี้ เขาจะมีส่วนลด ปิดบัญชี ให้เราอีกหรือป่าวค่ะ

( ตอนนี้รับสายทุกวันเลยค่ะ รับทุกสายด้วย วันนี้ โทรมาว่า...

อีซี่ : ไม่ทราบว่าจะจ่ายได้ช่วงไหนค่ะ เรายังให้คุณจ่ายเป็นยอดช่วยเหลือค่ะ คือ 2,100 (ดอกเบี้ยล้วน)
ลูกหนี้ : เราก็บอกว่าไม่มีเงิน เพราะมีปัญหาส่วนตัว จิงๆ
อีซี่: ให้หามาทยอยจ่ายก็ได้ ให้ครบภายในเดือน นี้ค่ะ
ลูกหนี้ : ไม่มีเลยค่ะ ที่ตัวไม่มีเงินเลยค่ะ ยืมใครก็ไม่ได้ค่ะ
อีซี่ : ไม่เป็นไรค่ะ เข้าใจว่ามีปัญหาจิง ลองพยายามดูอีกทีนะค่ะ ทางเราคิดว่าคุณน่าจะหาได้ จ่ายครั้ง
500 ... 600 ... 1,000 บาท ก็ครบ 2,100 บาท ในเดือนนี้
ลูกหนี้ : เราก็ค่ะๆๆๆๆ อย่างเดียว
อีซี่ : มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมมั้ยค่ะ แล้วก็วางค่ะ )

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99708 โดย Nitchaya

Maifar18 เขียน: สอบถามหน่อยนะคะ ของ SCB SPEEDY CASH ได้รับส่วนลดเยอะมั้ยคะ

Speedy cash ได้ไม่เยอะค่ะ ของเราเป็นหนี้อยู่ 28,000 รวมดอกเบี้ย
ลดให้ แค่ 4,000 จ่าย 24,000 แต่ก็ปิดค่ะ เพราะช่วงนั้นมีเงินก้อนพอปิดได้ ลองต่อรองดูนะคะ
เผื่อขอส่วนลดได้เยอะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99713 โดย ReFreshZzz

leena nuyum เขียน: ขอบคุณมากเลยนะค่ะ สำหรับข้อมูล แต่ขอถามอีก 1 คำถามค่ะ คือ

ตอบ
อย่าลืมนะครับ H/C ทำได้ตลอดชีวิต
และในเคสของคุณ มีการชำระเข้าไปอย่างต่อเนื่อง ถึงแม้ว่าจะเป็นการชำระแต่ดอกเบี้ย ก็ตาม จุดนี้แหละครับ มันก็เหมือนกับคุณเริ่มนับ 1 ใหม่ แต่ กลับเข้าสู่ แนวทางที่ 2 ของวิธีแก้ไขหนี้ นั่นแหละครับ

คำแนะนำเพิ่มเติม
- คุณควรเปลี่ยนบทสนทนา ในแบบเฉพาะของคุณนะครับ (ถ้าในเมื่อคุณรู้ว่า เจ้าหนี้ จะคุยแบบนี้ คุณก็ลองทำการบ้านดูครับ)

โชคดีครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99727 โดย pfs
ถึงปรับโครงสร้างหนี้ไปแล้ว ถ้าไม่ไหวก็หยุดค่ะ ปล่อยไปตามระบบ เดี๋ยวเขาก็เสนอส่วนลดมาเองขึ้นอยู่กับว่าเราพร้อมแบบไหน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.501 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena