เป็นหนี้ เกือบ 6 แสน ทำงัยดี ????

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57249 โดย leena nuyum
สวัสดีค่ะ ทุกๆคน ดิฉันเป็นหนี้บัตรเครดิตมา 1 ปีได้แล้ว ตอนนี้เครียดมากเลยไม่มีเงินไปใช้หนี้แล้วค่ะ ช่วยให้คำปรึกษาด้วยนะค่ะ เงินเดือนตอนนี้ประมาณ. 14,000 บาท ผ่อนรถเดือนละ 6,700 บาท ก็เหลืออีกประมาณ 7,300 บาท ยังไม่รวมค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันนะค่ะ แต่ก็ยังไม่พออยู่ดีค่ะตอนนี้ดิฉันดป็นหนี้บัตรเครดิต ดังต่อไปนี้

1.First choice. ประมาณ 50,000. บาท (ไม่จ่ายมา1 งวดแล้วค่ะ) กำหนดจ่าย 14 ของทุกเดือน
2.Krungsri Credit. . ประมาณ 75,000. บาท กำหนดจ่าย 29 ของทุกเดือน
3.K Bank Credit. . ประมาณ 65,000 บาท กำหนดจ่าย 20 ของทุกเดือน
4.K Bank. K express . ประมาณ 35,000 บาท กำหนดจ่าย 17 ของทุกเดือน
5.SCB. credit . ประมาณ 80,000 บาท กำหนดจ่าย 5 ของทุกเดือน
6.SCB speedy cash . ประมาณ 80,000 บาท กำหนดจ่าย 2 ของทุกเดือน
7.Aeon . ประมาณ 20,000 บาท กำหนดจ่าย 2 ของทุกเดือน
8.Easy buy Umay ประมาณ 165,000 บาท (ไม่จ่ายมา1 งวดแล้วค่ะ) กำหนดจ่าย 17 องทุกเดือน (โทรทุกวันเลยค่ะ วันนึงหลายรอบมากค่ะ แต่รับบ้าง ไม่รับ้างค่ะ) ดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมเยอะมากต่อเดือน

พอเจอเว็บนี้ดิฉันคิดว่าจะเริ่มหยุดผ่อนไปก่อน แล้วเก็บตังก่อน อะไรที่ประหยัดได้ก็ประหยัดค่ะ

คำถามนะค่ะ ??
1.หนูจะหยุดจ่ายทั้งหมดก่อน ดีมั้ยค่ะ
2.มีเจ้าหนี้อันไหนบ้างค่ะ ที่เราไม่จ่ายแล้วเขาจะตามมาถึงที่บ้าน เพราะแม่ยังไม่รู้ค่ะ
3.กี่เดือนค่ะ ถึงเขาจะฟ้องศาล
4.แล้วเราควรพูดหรือควรทำยังงัยถ้าเขาโทรมาทวงบ่อยๆค่ะ

เครียดมากเลยค่ะตอนนี้ ช่วยให้คำปรึกษาหน่อยนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57250 โดย tuckabt
สู้ๆๆนะคะ ดิฉันเองก้็จะหยุดจ่ายเดิอนนี้เหมือนกัน ตอนีนี้ระแวงเสียงโทรศัพท์มากเลย แต่ต้องผ่านไปให้ได้นะคะ เก็บเงินอย่างเดียวตอนนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57251 โดย jackTs
ใครเลือกใช้วิธีที่ 2
ก็ต้องเตรียมตัวเองให้พร้อมรับกับทุกเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นดังนี้

1.หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอดอย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์
(ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2.ต้องบอกครอบครัวให้รู้จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไรและเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3.ต้องบอกที่ทำงาน(หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อนคนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร)ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไรและจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชีห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักทีให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่าแล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนรวมงานตามความเหมาะสม

4.จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15,000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10,000 เหลือ 5,000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3,500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1,500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัวสำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดูส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัวพยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม
5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และเมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆที่มีสารพัดรูปแบบ

อ้างอิงข้อมูลจาก

วิธีแก้หนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57260 โดย leena nuyum
ของเจ้าหนี้อื่นไม่ค่อยเท่าไหร่ค่ะ แต่ของEasy. buy. นี้สิค่ะจิกมากเลยค่ะ
พอจะทราบมั้ยค่ะว่า Easy. Buy เขามีวิธีจัดการลูกหนี้เขายังงัยค่ะ ????

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57268 โดย uncle john
อ่านกระทู้ให้หมดครับจะได้คำตอบ ตามลิงค์ที่ ท่านนกกนะจอกเทศให้อ่ะครับ ผมก้อทำตามหนี้ ห้าแสนกว่า หมดนะ ประมาณ ปีนึง

หยุดจ่ายทุกหนี้เพื่อให้คุณถอยมาหนึ่งก้าว เพื่อเก็บตัง ไว้สำหรับเจรจาส่วนลด

การที่จะเจรจาหมายความว่าคุณไม่หนี รับโทรศัพท์ทุกสาย ให้ความร่วมมือว่าเราไม่ได้เบี้ยวหนี้

เขาจะทวงยังไงเรื่องของเขา เราก้อรับไปเหอะ 4 - 5 เดือนจะค่อยๆๆ ลด และจะได้ส่วนลด อยู่ที่ว่าคุณเก็บ

เงินไปปิดได้เมื่อไร

บอกทุกคนที่เกี่ยวข้องทราบเพื่อจะได้ไม่ตกใจ ส่วนตามถึงบ้านช่างมัน แต่เข้าบ้านก้อบุกรุก

คุณทำได้ แต่ ผ่อนรถเกือบครึ่งของเงินเดือนไหนค่าน้ำมันอีก กระอักหน่อย นะ ลดรายจ่ายให้ได้

สู้ๆๆๆๆๆ

o_) o_) o_) o_) o_)

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57273 โดย leena nuyum
ขอบคุณมากๆๆนะ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57322 โดย leena nuyum
ใครพอจะทราบวิธีจัดการกับลูกหนี้ ของ Easy Buy. บ้างค่ะ เพราะเขาโทรทุกวันเลยค่ะ เครียดมากเลย

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57334 โดย Punny
อีซี่บาย เจอเหมือนกันค่ะจนวันหนึ่งทนไม่ไหวเลยบอกไปว่า
" คือตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ เพราะเป็นหนี้เยอะมาก พยามยามจะมีสติพยายามหาทางแก้ปัญหาอยู่ค่ะ ถ้าจะโทรมาแล้วถามว่าจะจ่ายวันนี้ พรุ่งนี้ได้ไหม จ่ายยอดเท่านี้เพื่อครอบคลุมอัตราดอกเบี้ย หรือจ่ายแล้วกดคืนได้ ตอบเลยค่ะว่าไม่ได้เพราะไม่ได้เป็นหนี้คุณคนเดียว ยิ่งคุณโทรมาแล้วบีบเราว่าต้ิงวันนี้พรุ่งนี้มันยิ่งทำให้เราเครียดเพราะฉนั้นส่งเรื่องตามระบบได้เลยค่ะ "

หลังจากวันนั้นเค้าก็หายไปเลยค่ะ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57349 โดย leena nuyum
ขอบคุณมากนะค่ะ คุณ Punny แล้วตอนนี้เขาไม่โทรมาเลยหรอค่ะ เดี๋ยวถ้าทนไม่ไหวจิงๆ จะลองใช้ดูบ้างค่ะ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57351 โดย mart_san
เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆ
ตอนนี้หยุดจายมาครบ1ปีแล้วครับเหลือ2บัตรคือ ยูโอบ้ากับไทยพาล่ม55555
ล่าสุดโทรมาส่งฟ้องครับตอนนี้ได้แต่ทำใจรอหมายศาลครับเพราะพยายามแล้วสุดท้ายก็คงต้องไปเครียที่ศาล

สรุปง่ายๆคืออย่างที่พี่ๆทุกคนเคยแนะนำครับ อดทน อดออมและรอคอยเวลาครับ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57352 โดย woottichai
รวบรวมความกล้าครับในการรับสายของอีซี่บาย...รับไปเลยไม่ต้องกลัวพูดไปตามความจริงเลยครับว่าเราไม่มีจ่าย เราไม่มี อดทนเข้าไว้ ของผมหนี้อีชี่บาย 97000 บาท รวมดอกเบี้ยหยุดจ่ายตั้งแต่ ตุลาคม 56 เมื่อกลางเดือนกันยา 57 โทรมาบอกว่ามีส่วนลดให้ 50% ให้จ่ายงวดเดียว 48000 หรือจะแบ่งจ่าย 3 งวดๆละ 16000 ก็ได้ ตอนนี้ผมก็จ่ายไปแล้ว 1 งวด เหลืออีก 2 งวดก็จะเป็นไทยแล้ว สู้ๆนะครับ เค้าโทรมาก็รับๆไปเถอะยืนยันไปว่ามีปัญหาไม่มีจ่ายจริงๆ ยืนยัน นอนยัน นั่งยัน ไปเลย ไม่มี ๆ จบ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57914 โดย leena nuyum
ขอสอบถามค่ะ ว่า. ถ้าบัตรติดผ่อนมือถืออยู่. เขาจะตามกับเรายังงัยค่ะ. หรือ. ตามแบบปกติทั่วไป

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57920 โดย thanya24
อ่านไป แล้วนึกย้อนถึงตัวเองเลยนะ ตรงแม่ยังไม่รู้ เงินเดือนก็ได้รับไล่เลี่ยกันุ่นเลยนะ แต่ตอนนี้นุ่นโดนฟ้องแล้ว 1 บัตรค่ะ ทุกวันนี้หลังจากหมายศาลไปส่งแม่รู้แล้วค่ะ แต่ยังรู้ไม่ครบ เครียดเหมือนกัน ได้แต่บอกว่าสร้างเองก็จะจบเอง แต่นุ่นก็ยังแอบเครียดทุกเวลา

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57923 โดย sally
ไม่ต้องกังวลค่ะ เป็นหนี้กับ SCB Speedy เหมือนกันค่ะ จนท.บางคนพูดดีค่ะ แต่บางคนก็กวน.... ค่ะ กวนมากก็กวนตอบไปค่ะ อย่าไปกลัว เคยเจอแบบว่าต่อว่าเราเหมือนเราไปติดหนี้มันซะงั้น เลยตอบไปว่า "ขอโทษนะคะ คุณเป็นพนักงานทวงหนี้ใช่ไหมค่ะ ไม่มีสิทธิมาออกความเห็นค่ะ ทำตามหน้าที่ไปนะคะ ดิฉันไม่ได้ติดหนี้คุณ ช่วยดูสถานะตัวเองด้วยค่ะ หลังจากนั้น นางก็แก้ตัว แต่เราเริ่มเสียงแข็ง นางเลยรีบตัดบทวางสายไป" อย่าไปกลัวมันค่ะ ใครดีมาเราดีตอบ ใครไม่รู้จักสถานะตัวเอง เราก็ต้องเตือนเขาค่ะ บางคนชอบหลงผิดคิดว่าเป็นเงินของเขาเอง ทั้งที่เป็นเงินธนาคาร สู้ๆค่ะ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58370 โดย leena nuyum
วันนี้ อีซี่บาย โทรมาชวนปรับโครงสร้างหนี้ค่ะ เพราะหยุดจ่ายมา 3 เดือนแล้วค่ะ จาก 170,000 บาท ลดเหลือ 162,000 บาท ให้ไปจ่ายเดือนธันวาคมเป็นต้นไปค่ะ บอกว่าจะลดค่าธรรมเนียมให้ เหลือแต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว ควรทำยังงัยดีค่ะ ????? เครียดมากเลยค่ะตอนนี้ ชอคำปรึกษาหน่อยนะค่ะ T_T

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58383 โดย leena nuyum
วันนี้ อีซี่บาย โทรมาชวนปรับโครงสร้างหนี้ค่ะ เพราะหยุดจ่ายมา 3 เดือนแล้วค่ะ จาก 170,000 บาท ลดเหลือ 162,000 บาท ให้ไปจ่ายเดือนธันวาคมเป็นต้นไปค่ะ บอกว่าจะลดค่าธรรมเนียมให้ เหลือแต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว ควรทำยังงัยดีค่ะ ????? เครียดมากเลยค่ะตอนนี้ ชอคำปรึกษาหน่อยนะค่ะ T_T[/quote]

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58386 โดย หมอชาวบ้าน
Replied by หมอชาวบ้าน on topic เป็นหนี้ เกือบ 6 แสน ทำงัยดี ????
เก็บตัง รอ Hair Cut ทีเดียวครับ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58388 โดย Eagle KY CNX
หยุดต่อไป แล้วเก็บตังค์ให้ได้มากที่สุด..... อีกสองเดือนอาจได้ข้อเสนอดีกว่านี้

เอาใจช่วยครับ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58404 โดย art2527
ขอตอบแบบไม่ได้โลกสวยนะครับ เท่าที่อ่านดูรายรับเหลือสุทธิ หลังจากหักผ่อนรถเหลือรับ 7300 ยังไม่หักค่ากินใช้รายวัน ถามสั้่นๆ ครับจะเอาที่ไหนมาเก็บ ตามแนวทางนี้ผมแนะนำได้แบบนี้ครับ

1. เปลี่ยนงานเพื่อรับเงินเดือนที่สูงขึ้น
2. รถยนต์ตัดทิ้งได้ไหม หรือเหลือยอดไม่เยอะคงต้องกัดฟันผ่อนต่อ แต่ถ้าเพิ่งเริ่มขายดาวน์เถอะครับ
3. หยุดค่าใช้จ่ายฟุ่มเฟือย (แต่ถ้าเป็นผู้หญิงคงหยุดยากหน่อย)
4. บอกปัญหาให้ที่บ้านรับรูป ถึงเขาจะช่วยไม่ได้ แต่ก็ไม่ต้องไปกังวลในกลัวคนที่บ้านรู้
5. หากหยุดจ่ายแล้ว ยังเก็บเงินไม่ได้ก็ต้องยอมรับและรอให้ส่งฟ้อง แบงค์ไหนฟ้องก่อนได้เงินก่อนครับ

เท่าที่มีพอจะแนะนำได้ก็ประมาณนี้นะครับ ขอให้โชคดีกับการปลดหนี้ครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99611 โดย leena nuyum
ข่าวดีคือ : ปิดหนี้เกือบหมดแล้วเหลือ เฟิร์สช้อย กับ ยูแมะ
- เฟิร์สช้อย ฟ้องแล้ว ผ่อนจ่าย ใกล้จะหมด

ข่าวร้ายคือ : ปรับโครงสร้างกับยูแมะไปแล้ว ประมาณ 2 ปี (ขอโทดจิงๆ เพราะตอนนั้นมันเครียดมากเลยไม่ไหวจิงๆๆ และก็ยอดหนี้เยอะกว่าบัตรอื่นๆ)

ปัญหาคือ ยูแมะ ให้จ่าย 4,000 บาท /เดือน แต่จ่ายไม่เคยไหว เลยจ่ายมาเดือนละ 2,100 บาท มาตลอด พอมาถึงวันนี้ จ่ายไม่ไหวแล้ว ยอดหนี้เหลืออีกประมาณ 160,000 บาท เพิ่งหยุดจ่ายไป เมื่อ ธค.60 ที่ผ่านมา โทรมาทุกวัน รับทุกสายค่ะ ก็บอกว่าไม่มี ยืมใครก็ไม่ได้ (ขอโทดนะค่ะ ที่ไม่เชื่อฟัง ที่ไปทำสัญญานรกไว้) อยากจะถามว่าเขาจะทำยังงัยกับเราต่อค่ะ ถ้าไม่จ่าย (อ่านในกระทู้แล้วค่ะ ว่าจะฟ้องเร็ว แต่เร็วขนาดไหนได้ค่ะ บอกคร่าวๆ ได้มั้ยค่ะ )

ปล. น้อมรับความผิดค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.777 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena