รบกวนปรึกษาค่ะเจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีสามารถเข้ามาทวงหนี้ที่ทำงานได้ด้วยหรือคะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #55932 โดย jkyu
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยนะคะ
ขอเริ่มเรื่องเลยนะคะเนื่องจากไม่สบายใจและว้าวุ่นใจมาก เพราะได้รับโทรศัพท์ทวงหนี้
โดยที่คนทวงบอกว่าโทรมาจากกรมบังคับคดี เป็นผู้ดูแลเอกสารของเราอยู่น่ะค่ะ
ซึ่งเรายอมรับว่าไม่กล้ารับโทรศัพท์เพราะไม่รู้จะคุยยังไงดี แต่ว่าเค้าโทรเข้าเบอร์ที่ทำงานและพูดจาไม่ดีเลยค่ะ โดยเรารับเองแต่แอบอ้างบอกไปว่า ตัวเราไม่อยู่ ออกไปพบลูกค้า เค้าเลยถามว่า "เราเป็นใคร หัวหน้างานหรอ เราทำหน้าที่อะไร ทำไมโทรไปไม่รับเลย (คืออยากเถียงมากๆว่าที่มือถือไม่มีเบอร์เค้าโทรเข้ามาเลยค่ะ) เค้าเลยบอกว่าฝากเบอร์ให้โทรกลับก็ไม่โทร บอกเค้าด้วยว่า(ชื่อคนทวง)โทรมาจากกรมบังคับคดี มันเป็นเรื่องเกี่ยวกับผลประโยชน์ของเค้า ถ้าเค้าไม่ติดต่อกลับมา เราต้องเข้าไปหาที่ทำงาน เนื่องจากเราพยายามติดต่อสุดๆแล้ว ซึ่งถ้าเข้าไปก็จะมีผลต่อหน้าที่การงานเค้าแน่นอน " ก็เลยได้แต่พูดว่า ค่ะ แล้วจะแจ้งให้ แต่ในใจและในหัวคิดมากไปต่างๆนานาๆเลยค่ะ ว่าถ้าเค้าเข้ามาจะทำยังไงดี
เลยต้องมาขอรบกวนขอคำปรึกษาและคำแนะนำน่ะค่ะ ว่าควรทำยังไงดี เพราะจากที่เคยเห็นส่วนมากกรมบังคับคดีจะส่งเป็นหนังสือมาให้ยังฝ่ายบุคคลเพื่อหักเงินเดือนของพนักงานที่เป็นหนี้ แต่ทำไมของเราบอกว่าจะเข้ามาหา
กรณีนี้คือสินเชื่อ speedy loan ไทยพาณิชย์ ยอดหนี้ประมาณ 38,000 บาท หยุดจ่ายมาประมาณ 7 เดือนค่ะ
เพิ่มเติมค่ะ เค้าเคยฝากเบอร์ไว้ตอนนั้นให้เพื่อนรับแทน บอกว่าโทรจากบริษัท pcj แต่วันนี้บอกโทรจากกรมบังคับคดีค่ะ

ขอถามเพิ่มเติม
1.กรณีถูกตัดเงินในบัญชีค่ะ เค้าสามารถตัดกันข้ามธนาคารได้ไหมคะ อย่างเช่น เป็นหนี้ของscbบัญชีเงินเดือนเข้าtmb ทาง scb สามารถตัดใน tmb ได้ไหมคะ
2.ปกติเงินเดือนเข้า6โมงเช้า ประมาณไม่เกิน8โมงเราจะรีบไปกดออกมา เพราะเคยโดนตัดเงินไป (หนี้สินเชื่อtmb) จะเป็นไปได้ไหมคะว่าทางธนาคารจะตั้งหักเงินที่เราเป็นหนี้อัตโนมัติทันทีที่เงินเข้า เริ่มกังวลหลายอย่างมากแล้วค่ะตอนนี้

ขอบคุณมากๆนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #55934 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jkyu

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #55937 โดย wutha
ถูกหลอกแล้วครับ เจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีไม่มีการโทรไปหาหรอกครับ แค่ทำเรื่องการอายัด การถอนอายัดก็แทบจะหมดวันแล้วครับ จากประสบการณ์ที่ผมถูกอายัดเงินเดือนสองครั้ง หนังสืออายัดเงินเดือนจะถูกส่งไปสองที่คือ 1 ที่บ้าน 2 ที่ทำงาน ลักษณะจดหมายเหมือนกัน แผ่นเดียว มีข้อความว่าจะทำการอายัดเงินเดือนเราตามรายละเอียดใน จม แล้ว hr ก็จะแจ้งเราพร้อมหักเงินเดือนเราส่งกรมบังคับคดี เราก็รับเงินเดือนส่วนที่เหลือ ไม่มีไรน่ากลัวครับ สู้ๆครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #55939 โดย wutha
ลืมตอบข้อ 1 & 2

scb ไม่มีสิทธิ์และอำนาจใดๆทั้งสิ้นที่จะไปทำการตัดเงินในบัญชีของ tmb ครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #55945 โดย jkyu
ขอบคุณมากๆค่ะ ตอนนี้ตั้งสติพร้อมรับมือรอให้นางโทรมา

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56047 โดย jkyu
พอพร้อมตั้งรับไม่เห็นเค้าโทรมาเลยค่ะ
ควรโทรกลับไปไหมคะ
หรือถ้าเค้ามาที่ทำงานควรตั้งรับยังไงดีคะ
ขออนุญาตรบกวนอีกครั้ง
ขอบคุณมากค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56056 โดย wutha
จะโทรกลับไปหาทำไมครับ
ถ้ามาที่ทำงานก็ไม่ต้องกลัวครับ ถ้าออกแนวประจานเรา ฟ้องกลับเลยครับ

สู้ๆ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56064 โดย jkyu
ขอบคุณมากๆค่ะ กลัวมาเสียงดังโวยวายรบกวนคนอื่นเค้าน่ะค่ะ เพราะฟังจากที่เคยรับโทรศัพท์แล้วการพูดของนางแบบเลวร้ายมากค่ะ จะทำใจสู้ค่ะ!!

ปล.หากทำอะไรผิดกฏไปต้องขอโทษด้วยนะคะ (o_O)

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56065 โดย jackTs

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jkyu

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56066 โดย jkyu
ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศและคุณwuthaมากๆนะคะ อ่านแล้วทำให้ใจชื้นขึ้นมาบ้าง :pray: o_)

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56071 โดย jkyu
มาขอถามเพิ่มเติมอีกแล้วค่ะ แล้วถ้ามันมาที่ทำงานแล้วบังคับให้เราเซ็นต์เอกสารล่ะค่ะ รับมือยังไงดีคะ
และกรณีที่เรากดเงินไม่ทันถูกธนาคารดูดเงินหักหนี้ไปก่อน นอกจากฟ้องศาลแล้วรอนั้น ทำยังไงได้อีกเพื่อป้องกันเหตุการณ์นี้เกิดคะ :wake: ขอบคุณมากมายค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56072 โดย wutha
ไม่ต้องเซ็น ไม่ต้องจ่ายอะไรทั้งสิ้นครับ บอกไม่มี

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56074 โดย jackTs

jkyu เขียน: กรณีที่เรากดเงินไม่ทันถูกธนาคารดูดเงินหักหนี้ไปก่อน นอกจากฟ้องศาลแล้วรอนั้น ทำยังไงได้อีกเพื่อป้องกันเหตุการณ์นี้เกิดคะ

คุณจะหยุดจ่ายธนาคารที่เงินเดือนเข้าก็ได้ แต่ต้องเล่น"เกมส์กด"ให้ไวกว่าเจ้าหนี้

เทคนิคการเล่นเกมส์กด

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32017&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=30889&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=34173&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=38411&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32780&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32069&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=18157&Itemid=64&view=topic

.

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56553 โดย jkyu
เข้ามา update ค่ะ หลังจากที่เข้ามาขอคำปรึกษาและรอรับโทรศัพท์ ปรากฏว่าไม่เห็นมีใครโทรมาหาเลยค่ะ
ในส่วนของการเล่นเกมส์กด ตอนนี้ลุ้นระทึกมากๆค่ะ เงินเดือนเข้าตอน6โมงต้องรีบกดออกทันทีเลย ไม่กล้าปล่อยทิ้งไว้

ขอบคุณมากๆนะคะทั้งคุณwutha และคุณนกกระจอกเทศ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56793 โดย jkyu
ไม่น่าเชื่อเลยค่ะ หลังจากเข้ามา update ว่าไม่เห็นนางโทรมาแล้ว
ปรากฏว่าได้ผลมาก คือ นางโทรมาค่ะ โทรมาเบอร์โต๊ะที่ทำงาน
แต่ด้วยความที่ไม่อยู่โต๊ะ พี่ที่นั่งข้างกันเลยรับสายแทนทุกครั้ง
นางพูดจาไม่ดีเลยค่ะ ก็คือโทรมาถามหา พอบอกว่าไม่อยู่ก็ถามว่าไปไหน ยังไง
ทำไมโทรมาทีไรก็ไม่อยู่ (ก็ไม่อยู่จริงๆนี่)
จนวันนี้นางเลยฝากบอกว่า "จะเอายังไงก็ไม่บอก โทรมาทีไรก็ไม่เคยอยู่
ฝากเบอร์ไว้ก็ไม่โทรกลับ คงต้องให้เจ้าหน้าที่เข้าไปที่บริษัทแล้วล่ะ"
พี่เค้าเลยตอบแทนไปว่า "ค่ะ"
ตอนนี้เลยมานั่งลุ้นระทึกว่าใครจะมาไหม :wake:
กลัวอย่างเดียวกลัวเจอกับเจ้านาย :pray:
ปล.เราสามารถร้องเรียนได้ไหมคะ กรณีพนักงานที่โทรมาแล้วพูดจาไม่สุภาพ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56930 โดย jkyu
มีเรื่องมาupdateและขอปรึกษาเพิ่มเติมค่ะ
วันนี้ได้รับสายแจ้งว่ามากจากฝ่ายประนอมหนี้ของทาง scb speedy loan ซึ่งเจ้าหน้าที่แจ้งว่า หักลดให้จากที่ต้องจ่ายทั้งหมด 41,000 บาท ลดให้เหลือ 29,000 บาท ถ้ามีเงินก้อนนำไปจ่ายหมดนี้ก็จะปลดเครดิตให้ แต่ได้แจ้งไปแล้วว่า ไม่มีเงินก้อนหรอกค่ะ ที่บ้านจน บัตรที่ทำก็ให้พ่อแม่ไปใช้ ไม่ได้ใช้เอง (พูดตามความจริง) เลยแจ้งว่ายอมให้ส่งหมายศาลให้ศาลอายัดเงินเดือนไป เค้าก็บอกว่าทำไมพูดง่ายแบบนี้ถ้าขึ้นศาลก็ต้องเสียค่าทนาย ค่าเดินทาง ค่านู่นนี่ บลาบลาบลา...... เค้าเลยบอกว่าจะดึงเรื่องให้เราจะจ่ายขั้นต่ำต่อเดือนได้เท่าไหร่ 1,000 บาทไหวไหม เราก็บอกไม่ไหว เค้าก็บอกว่าให้เวลาคิดว่าจะไหวเท่าไหร่ ก็เลยบอกว่าถึงบอกว่าเดือนนี้ไหว ถ้าเดือนอื่นๆไม่ไหว มันก็คงวนเข้าวัฏจักรเดิม เค้าก็ต้องโทรมาอีก เลยจะรบกวนปรึกษาน่ะค่ะ
1. ถ้าตามที่เค้าแจ้งเดือนละ 1,000 บาท เราพอสู้ไหว แต่เราควรตกลงยอมจ่ายดีไหมคะ
2. ศาลจะสั่งเป็นบุคคลล้มละลายได้กรณีไหนบ้าง เพราะเห็นพี่ที่ทำงานเก่าคนนึงเค้าเล่าว่าไปค้ำประกันซื้อบ้านให้เพื่อน แล้วเพื่อนเค้าหนีไปต่างประเทศ แล้วเค้าไม่มีสินทรัพย์ เค้าบอกว่าได้รับหมายศาลแจ้งว่าเค้าเป็นบุคคลล้มละลายเพราะสินทรัพย์ไม่พอจ่ายหนี้แทน

ขอบคุณมากค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56933 โดย jkyu
เพิ่มเติมอีกคำถามค่ะ เราสามารถเช็คได้เองไหมคะว่ามีหมายศาลส่งไปที่บ้านตามที่อยู่ทะเบียนบ้านหรือยัง ถ้าได้ เช็คอย่างไรคะ (เพราะชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านของน้าเขยน่ะค่ะ แล้วเวลามีจดหมายหรืออะไรสำคัญๆเค้าไม่เคยบอกเลย)

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57405 โดย jackTs

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.757 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena