มีข้อสงสัยของการทำยอมที่ศาล

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95232 โดย nhk1983
ตอนนี้มีการทำยอมของSCBT สินเชื่อบุคคลที่ศาล แต่มีข้อสงสัยค่ะ
ยอดทำยอมที่ศาลคือ 220,000 โดยผ่อนเดือนละ 5000บาท 24เดือน
เดือนสุดท้ายจะต้องจ่ายส่วนที่เหลือใช่ไหมคะ
หากเดือนสุดท้ายไม่สามารถจ่ายที่เหลือได้จะถูกส่งเรื่องไปที่กรมบังคับคดีไหมคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95234 โดย jackTs

nhk1983 เขียน: ตอนนี้มีการทำยอมของSCBT สินเชื่อบุคคลที่ศาล แต่มีข้อสงสัยค่ะ
ยอดทำยอมที่ศาลคือ 220,000 โดยผ่อนเดือนละ 5000บาท 24เดือน

เดือนสุดท้ายจะต้องจ่ายส่วนที่เหลือใช่ไหมคะ

หากเดือนสุดท้ายไม่สามารถจ่ายที่เหลือได้จะถูกส่งเรื่องไปที่กรมบังคับคดีไหมคะ

คุณก็"ทำหน้ามึน"ผ่อนจ่ายเหมือนเดิม ต่อไปเรื่อยๆสิครับ

ตัวอย่าง การ"ทำหน้ามึน "จ่าย

เริ่มต้นหยุดจ่าย สู้กันสักตั้ง !! ลองดู สู้ๆ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43845&Itemid=64&limitstart=100

อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42103&limitstart=80&Itemid=64#80933

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42084&limitstart=20&Itemid=64#63603

หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลัง​ใจด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

จะถูกบังคับคดี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=30759&Itemid=64#30842

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95235 โดย jackTs
.
ที่สำคัญ คณต้องไปอ่านดูในท้ายของสัญญายอมความ ที่คุณไปเซ็นต์ไว้ต่อหน้าศาลด้วยนะครับ ว่าทนายโจทก์มันเขียนให้ตัวคุณ(จำเลย)ต้องจ่าย ค่าฤชาธรรมเนียมศาล + ค่าทนายโจทก์ ด้วยหรือเปล่า?

มิฉะนั้น ก็จะเป็นดังเช่นตัวอย่างของในกรณีนี้

มีใครเป็นหนี้บัตร ควิกแคช แล้วหยุดจ่ายเงินบ้างคะ เข้ามาช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยค​่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42963&limitstart=40&Itemid=64#84166

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95294 โดย nhk1983
แยกออกเป็นของสัญญาที่เซ็นต์ยอมหน้าศาลของ2ที่นะคะ
ที่แรกของTMB
1. จำเลยยินยอมชำระเงิน จำนวน 130,975 พร้อมดอกเบี้ยอัตราร้อยละ 12ต่อปี ของเงินต้น 102,263
นับจากวันฟ้องเป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จ โดยแบ่งชำระเป็นรายงวดรวม 48 งวด ขำระงวดไม่น้อยกว่า 3000 บาท งวดแรกชำระภายในวันที่ 25 สิงหา งวดต่อไปชำระภายในวันที่ 25ของทุกเดือนจนกว่าจะครบถ้วน
หากจำเลยผิดนัดงวดใดงวดหนึ่งให้ถือว่าผิดนัดในงวดที่เหลือทั้งหมด ยอมให้โจทก์บังคับคดีได้ทันที
พร้อมดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 15ต่อปี ของต้นเงินที่ค้างชำระ แต่ต้นเงินต้องไม่เกิน 102,263 นับแต่วันผิดนัดเป็นต้น จนกว่าจะชำระเสร็จ
2.จำเลยยินยอมชดใช้ค่าทนายความ จำนวน 1,000 บาทและค่าฤชาธรรมเนียมที่ศาลไม่ส่งคืนแก่โจทก์ โดยจะชำระให้เสร็จภายในงวดสุดท้ายของการชำระ

ส่วนที่สองของSCBT
1. จำเลยตกลงยินยอมชำระหนี้ให้แก่โจทก์เป็นเงินจำนวน 227,735.51 และโจทก์ตกลงให้จำเลยผ่่อนชำระหนี้ดังกล่าวเป็นรายเดือนจำนวน 24งวด จำนวน5,000บาทต่องวด โดยงวดแรกชำระภายในวันที่ 25 มีนาคม 2559และงวดต่อๆไปภายในวันที่25ของทุกเดือนติดต่อกันจนกว่าจะชำระหนี้ครบถ้วนเสร็จสิ้น
2.หากจำเลยผิดนัดชำระหนี้ตามข้อ1. ข้างต้นไม่ว่างวดใดงวดหนึ่งหรือทั้งหมดหรือไม่ชำระตรงตามงวด
หรือขำระต่ำกว่าค่างวด ให้ถือว่าจำเลยผิดนัดชำระหนี้ที่ยังคงค้างชำระอยู่ทั้งหมด และยินยอมให้โจทก์บังคับคดีในหนี้ที่ยังค้างชำระอยู่ดังกล่าวได้ทันที โดยจำเลยยินยอมให้โจทก์คิดดอกเบี้ยผิดนัดกับจำเลยได้ในอัตราร้อยละ 15ต่อไปของเงินต้นที่ยังค้างชำระแต่ไม่เกินต้นเงินของยอมตามฟเอง
3. ค่าฤชาธรรมเนียมในส่วนของศาลไม่สั่งคืน และค่าทนายความให้เป็นพับ

รายละเอียดมีประมาณนี้ค่ะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95861 โดย nhk1983
หากทำหน้ามึนจ่ายไปเรื่อยๆ ทางธนาคารสามารถบังคับคดีได้ไหมคะ
ยังเหลืออีกหลายหมื่นเลย

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97084 โดย nhk1983
ทหารไทยมาแปลกๆ ปกติก็จะโทรมาสอบถามวันที่จะชำระว่าจ่ายเมื่อไหร่แล้วก็จะวางสายไป
วันนี้บอกสนใจโครงการชำระเงินโดยหักที่เงินต้นไหมคะ เดิมทีเป็นการหักที่ดอกเบี้ยแล้วจึงหักเงินต้น
เพราะถ้าหักเงินต้น ยอดเหลือน้อยลง ดอกเบี้ยจะถูกลง มันมีโครงการใหม่หรืือคะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99465 โดย nhk1983
ปิดทหารไทย สินเชื่อส่วนบุคคล ยอดฟ้อง 130,976 + ค่าทนายและค่าฤชาธรรมเนียม 6,000
วันทำเรื่องขอปิดยอดคงเหลือ 79,000 ขอส่วนลดปิดธนาคารให้อยู่ 61,000 :ลั่ลล้า:

คราวนี้เหลือยอดใหญ่และโหดมากมาย คือ แสตนดาร์ดที่ขายไปให้ สินทรัพย์ เจ เรียบร้อย
และยังไม่มีส่วนลดใดๆ เหลือเวลาอีก2เดือน แต่ยอดคงเหลือตอนนี้อยู่ที่ 150,000 :ไม่ยอม: :sweat:

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99467 โดย thanji

nhk1983 เขียน: ปิดทหารไทย สินเชื่อส่วนบุคคล ยอดฟ้อง 130,976 + ค่าทนายและค่าฤชาธรรมเนียม 6,000
วันทำเรื่องขอปิดยอดคงเหลือ 79,000 ขอส่วนลดปิดธนาคารให้อยู่ 61,000 :ลั่ลล้า:

ที่ขอลดได้นี่คือได้ไปศาลหรือยัคะ หรือว่าขึ้นศาลแล้วค่อยมาเจรจา แล้วทหารไทยติดต่อมาใช่ไหมคะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99491 โดย nhk1983

thanji เขียน:

nhk1983 เขียน: ปิดทหารไทย สินเชื่อส่วนบุคคล ยอดฟ้อง 130,976 + ค่าทนายและค่าฤชาธรรมเนียม 6,000

ที่ขอลดได้นี่คือได้ไปศาลหรือยัคะ หรือว่าขึ้นศาลแล้วค่อยมาเจรจา แล้วทหารไทยติดต่อมาใช่ไหมคะ

ทำยอมที่ศาลค่ะ ผ่อนเดือนละ2,700 x 48 เดือน แต่ดอกเบี้ยยังเดินตามตูดนะคะ
ผ่อนมา2ปีแล้วค่ะ เมื่อตอนเดือนพฤศจิกายน ทางเจ้าหน้าที่โทรติดต่อชวนให้เข้าโครงการผ่อนผันหนี้
แต่เราไม่ได้สนใจ จนมาเมื่อสิ้นเดือนที่แล้วเจ้าหน้าทีโทรมาสอบถามว่า เดือนนี้จะชำระเท่าไหร่คะ
จึงสอบถามเจ้าหน้าที่ไปว่า ยอดปิดอยู่ที่เท่าไหร่ จนได้ยอดปิดที่แจ้งไว้ด้านบน
ทหารไทยพูดง่ายอยู่นะคะ ถึงแม้ส่วนลดจะไม่มากเท่าไหร่
ไม่ทราบว่าขึ้นศาลหรือยังคะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99524 โดย tong4004
ประสบการณ์ครับ หลังๆธนาคาร ยิ่งนาน ยิ่งฟ้อง จะให้ส่วนลดน้อยมากครับ :upset:

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100543 โดย nhk1983

นกกระจอกเทศ เขียน: .
ที่สำคัญ คณต้องไปอ่านดูในท้ายของสัญญายอมความ ที่คุณไปเซ็นต์ไว้ต่อหน้าศาลด้วยนะครับ ว่าทนายโจทก์มันเขียนให้ตัวคุณ(จำเลย)ต้องจ่าย ค่าฤชาธรรมเนียมศาล + ค่าทนายโจทก์ ด้วยหรือเปล่า?

มิฉะนั้น ก็จะเป็นดังเช่นตัวอย่างของในกรณีนี้

มีใครเป็นหนี้บัตร ควิกแคช แล้วหยุดจ่ายเงินบ้างคะ เข้ามาช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยค​่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42963&limitstart=40&Itemid=64#84166

2.หากจำเลยผิดนัดชำระหนี้ตามข้อ1. ข้างต้นไม่ว่างวดใดงวดหนึ่งหรือทั้งหมดหรือไม่ชำระตรงตามงวด
หรือขำระต่ำกว่าค่างวด ให้ถือว่าจำเลยผิดนัดชำระหนี้ที่ยังคงค้างชำระอยู่ทั้งหมด และยินยอมให้โจทก์บังคับคดีในหนี้ที่ยังค้างชำระอยู่ดังกล่าวได้ทันที โดยจำเลยยินยอมให้โจทก์คิดดอกเบี้ยผิดนัดกับจำเลยได้ในอัตราร้อยละ 15ต่อไปของเงินต้นที่ยังค้างชำระแต่ไม่เกินต้นเงินของยอดตามฟ้องจำนวน183,778.16

ยอดสุดท้ายที่่จะต้องทำจ่าย คือ 102,000 แต่ถ้าไม่ได้จะเกิดดอกเบี้ยร้อยละ 15
ตอนนี้ยังไม่มีเงินจ่ายก้อนโต จะทำหน้ามึนต่อไป ก็กลัวจะส่งไปบังคับคดี :ไม่ยอม:

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100569 โดย thanji

ไม่ทราบว่าขึ้นศาลหรือยังคะ

จนท ยังโทรมาเจรจาอยู่เรื่อย ๆ ค่ะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100600 โดย nhk1983

nhk1983 เขียน:

นกกระจอกเทศ เขียน: .

หรือขำระต่ำกว่าค่างวด ให้ถือว่าจำเลยผิดนัดชำระหนี้ที่ยังคงค้างชำระอยู่ทั้งหมด และยินยอมให้โจทก์บังคับคดีในหนี้ที่ยังค้างชำระอยู่ดังกล่าวได้ทันที โดยจำเลยยินยอมให้โจทก์คิดดอกเบี้ยผิดนัดกับจำเลยได้ในอัตราร้อยละ 15ต่อไปของเงินต้นที่ยังค้างชำระแต่ไม่เกินต้นเงินของยอดตามฟ้องจำนวน183,778.16

ยอดสุดท้ายที่่จะต้องทำจ่าย คือ 102,000 แต่ถ้าไม่ได้จะเกิดดอกเบี้ยร้อยละ 15
ตอนนี้ยังไม่มีเงินจ่ายก้อนโต จะทำหน้ามึนต่อไป ก็กลัวจะส่งไปบังคับคดี :ไม่ยอม:

เช้าเมื่อวานนี้จนท.โทรเข้ามาแจ้งอีกรอบว่า ขอโทษนะคะ ขอแก้ยอดที่แจ้งอยู่ที่ 102,300
และยืนยันว่าไม่สามารถลดได้แล้ว เนื่องจากเป็นตัวเลขที่ทำยอมที่ศาล..... คงต้องบอกว่าเจสินทรัพย์เขี้ยวมาก ว่าทหายไทยเขี้ยวแล้ว.... และเราก็ยอมปิดตามที่จนท.บอก เป็นไทสักทีค่ะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100601 โดย nhk1983

nhk1983 เขียน: สวัสดีค่ะ

อายุ 31 ปี เงินเดือนสุทธิ 33,000 บาท
รายจ่าย
- น้ำมันเครื่อง 6,000
- ค่าน้ำไฟ 3,000

มีหนี้ ที่หยุดจ่ายตั่งแต่เดือนนี้

- SCB เครดิต หนี้ 120,000 จ่ายขั้นต่ำ ผ่อน 12,000
- KTC เครดิต หนี้ 34,000 จ่ายขั้นต่ำ ผ่อน 3,400
- TMB สินเชื่อบุคคล 103,000 เดือนละ 3,600
- SCBT สินเชื่อบุคคล 151,000 เดือนละ 5,300
- CITIAD สินเชื่อบุคคล 160,000 เดือนละ 4,600
- CIMB สินเชื่อบุคคล 140,000 เดือนละ 3,500

ตั้งใจว่าจะเก็บเงินแล้ว รอH/Cค่ะ
แต่คนที่รู้จักแนะนำให้ขอปรับโครงสร้างหรือขอประนอมหนี้ให้จ่ายน้อยกว่าเดิม
เท่าที่ศึกษาในกระทู้แนะนำแล้ว อยากจะหยุดจ่ายทุกตัว
แต่กลัวว่าธนาคารจะเรียกรวมตัวเรียกเก็บทีเดียว
ดิฉันควรจะจัดการยังไงดีค่ะ เตรียมรับมือกับการโดนทวงหนี้ทุกรูปแบบอยู่
ไม่ทราบพอจะมีคำแนะนำอะไรบ้างไหมคะ ขอบคุณค่ะ

ตอนนี้มีการทำยอมของSCBT สินเชื่อบุคคลที่ศาล แต่มีข้อสงสัยค่ะ

ระยะเวลา 3ปี8เดือน...ในที่สุดก็เป็นไทสักที ไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ และถ้าเป็นหนี้ก็ต้องใช้
วิธีการไม่ว่าจะอะไรก็แล้วแต่ ล้วนขึ้นอยู่กับวินัยและการต่อรอง และขึ้นกับเจ้าหนี้แต่ละเจ้าแต่ละธนาคารจริงๆ ขอขอบคุณบอร์ดนี้นะคะ ที่เราได้เอาวิธีการของแต่ละท่านนำมาปรับใช้ และก็หลุดพ้นสักที :bye:

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101117 โดย Barcode910
ยินดีด้วยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.610 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena