มีข้อสงสัยของการทำยอมที่ศาล

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #54509 โดย nhk1983
สวัสดีค่ะ

อายุ 31 ปี เงินเดือนสุทธิ 33,000 บาท
รายจ่าย
- น้ำมันเครื่อง 6,000
- ค่าน้ำไฟ 3,000

มีหนี้ ที่หยุดจ่ายตั่งแต่เดือนนี้

- SCB เครดิต หนี้ 120,000 จ่ายขั้นต่ำ ผ่อน 12,000
- KTC เครดิต หนี้ 34,000 จ่ายขั้นต่ำ ผ่อน 3,400
- TMB สินเชื่อบุคคล 103,000 เดือนละ 3,600
- SCBT สินเชื่อบุคคล 151,000 เดือนละ 5,300
- CITIAD สินเชื่อบุคคล 160,000 เดือนละ 4,600
- CIMB สินเชื่อบุคคล 140,000 เดือนละ 3,500

ตั้งใจว่าจะเก็บเงินแล้ว รอH/Cค่ะ
แต่คนที่รู้จักแนะนำให้ขอปรับโครงสร้างหรือขอประนอมหนี้ให้จ่ายน้อยกว่าเดิม
เท่าที่ศึกษาในกระทู้แนะนำแล้ว อยากจะหยุดจ่ายทุกตัว
แต่กลัวว่าธนาคารจะเรียกรวมตัวเรียกเก็บทีเดียว
ดิฉันควรจะจัดการยังไงดีค่ะ เตรียมรับมือกับการโดนทวงหนี้ทุกรูปแบบอยู่
ไม่ทราบพอจะมีคำแนะนำอะไรบ้างไหมคะ ขอบคุณค่ะ

ตอนนี้มีการทำยอมของSCBT สินเชื่อบุคคลที่ศาล แต่มีข้อสงสัยค่ะ
ยอดทำยอมที่ศาลคือ 220,000 โดยผ่อนเดือนละ 5000บาท 24เดือน
เดือนสุดท้ายจะต้องจ่ายส่วนที่เหลือใช่ไหมคะ
หากเดือนสุดท้ายไม่สามารถจ่ายที่เหลือได้จะถูกส่งเรื่องไปที่กรมบังคับคดีไหมคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54518 โดย lioncris
คุณเข้าไปอ่านในกระทู้ปักหมุดเลยค่ะ คลังความรู้เพียบ

อ่อ ไอ้ปรับโครงสร้างหนี้เนี่ย ไม่แนะนำให้ทำเด็ดขาด ลองไปอ่านในกระทู้ปักหมุดเลยค่ะ

ที่นี่ชมรมนี้ เรียกสัญญาประเภทนี้ว่า" สัญญานรก " ค่ะ อย่าเผลอไปทำเชียวนา

แนะนำให้อ่านเยอะๆ ทุกคนที่มาที่นี่หัวอกเดียวกันทั้งนั้น

สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54961 โดย nhk1983
วันนี้โดนทวงแล้ว 1 ราย
TMB:สวัสดีค่ะ คุณยูนะคะ
ยู:ใช่ค่ะ
TMB: เกินวันชำระแล้วนะคะ ไม่ทราบจะสะดวกจ่ายวันไหนคะ
ยู: ยังไม่มีอะค่ะ
TMB: ขอจ่ายเข้ามาภายในวันที่ 9 นะคะ หากไม่จ่ายดอกจะหมุนไปทุกวันนะคะ
เดี๋ยวเจ้าหน้าที่จะติดต่อมาใหม่ค่ะ

เอาแล้วไง :upset:
ควรนิ่งใช่ไหม แต่ไม่มีเงินจ่ายแล้ว

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54990 โดย Alohayabu12
เราก็มี TMB ค่ะ เพิ่งโดนโทรทวงสดๆร้อนๆเหมือนกัน
ตอนนี้ไม่มีเงิน ทำได้แต่นิ่ง เพื่อเก็บเงินเท่านั้น เงินมาเสียงมาค่ะสู้ๆ
:psy:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54994 โดย nhk1983
สายแรกสติสตางค์ไปหมด ทำได้แค่ว่าไม่มีค่ะ และสติยิ่งตกไปอีกเมื่อบอกว่าดอกเบี้ยจะถูกคิดเป็นรายวัน
นี่เป็นกู้ในระบบหรือว่ากู้นอกระบบกันแน่หนอ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55253 โดย nhk1983
มาอัพเดทของ CIMB
CIMB - คุณยูนะคะ
ยู - ใช่ค่ะ
CIMB - รอบบิลวันที่ 5 ที่ผ่านได้จ่ายรึยังคะ
ยู - ยังค่ะ
CIMB - แล้วจะชำระได้เมื่อไหร่คะ
ยู - ยังไม่มีค่ะ
CIMB - งั้นรบกวนชำระเข้ามาก่อนวันที่ 11นะคะ ขอบคุณค่ะ

ยังพูดน้ำเสียงดีอยู่ แต่ก็กังวลอยู่ดี :sweat:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55257 โดย Alohayabu12
คุณยูหยุดมานานรึยังคะ ของเราหยุด TMB มาเข้ารอบบิลที่ 2 คาดว่ากำลังจะระงับบัตรแล้วค่ะ :เฮ้อ:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55289 โดย nhk1983
เพิ่งหยุดได้บิลแรกค่ะ ของยูเป็นสินเชื่อส่วนบุคคลนะคะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55392 โดย nhk1983
วันนี้โดนอีก1บัตร scb อีกหนึ่งเจ้า พูดจายังน่าฟังอยู่

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55416 โดย debtman
ความรู้เบื้องต้น

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=29 มารยาทในการตั้งกระทู้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29 สัญญานรกคืออะไร? (การประนอมหนี้ ,เซ็นสัญญาไปแล้ว แต่ยังไม่จ่ายมีผลบังคับหรือไม่)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=19608&Itemid=29 ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี

สู้ๆครับ
debtman

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55428 โดย wutha
รับทุกสาย หยุดจ่าย แล้วเก็บเงินให้ได้ ห้ามนำไปใช้อย่างอื่นเด็ดขาด

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55647 โดย nhk1983
ช่วงนี้scbโทรทุกวันเลย รบกวนจ่ายยอดภายในวันพรุ่งนี้ด้วยนะคะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะติดต่อมาใหม่ เราเลยบอกเขาไปว่าไม่มีค่ะ แล้วจะจ่ายได้เมื่อไหร่คะ ยังไม่รู้ค่ะ แล้วชีก็วางสายไปแบบไม่พอใจ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55651 โดย wutha
ขายรถครับ ลดค่าใช้จ่ายและได้เงินมาบางส่วน

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55653 โดย blue sky
อดทนอย่างเดียวค่ะคุณเดี๋ยวคุณจะผ่านไปได้เองคะ เครียดในช่วงแรกที่หยุดจ่ายแค่นั้นคะ ผ่านช่วงเวลาทวงถามไปได้คุณรอดแล้วค่ะ เพราะมันคือช่วงต่อรอง ที่สำคัญเก็บเงินคะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55669 โดย nhk1983
เช้านี้ scbโทรมาให้จ่ายก่อน บอกไม่มีค่ะ เจ้าหน้าที่บอกจ่ายนิดนึงเข้ามาก่อน บัตรก็จะยังใช้ได้อยู่ค่ะ
สายๆ cimb ก็โทรมาตามอีก บอกยังไงก็หามาจ่ายก่อนนะคะ เบี้ยปรับจะเท่ายอดจ่ายอยู่แล้วนะคะ
ตอนนี้ทำได้แต่ตอบว่าไม่มีค่ะ เพราะถ้าจ่ายก็เหมือนเดิมหมุนจนมึนเหมือนกัน
ติดต่อแฟนเก่าให้มาจ่ายหนี้ ก็กลับบอกว่ากู้มาก็จ่ายคืนเองสิ

เมื่อสักพักโดน tmbโทรมาตามอีก แต่ทำไมสแตนดาร์ดเงียบจังยอดสูงกว่าใครเพื่อน
ว่าเดือนหน้าจะหยุดจ่าย citi advance , ktc รู้สึกเครียดๆ
ขายรถก็ไม่ได้ เพราะบริษัทไม่มีรถตู้มารับที่บ้าน เศร้าจัง

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55753 โดย nhk1983
scb ส่งข้อความมาตอกย้ำความเครียด ให้เดือนนี้จ่ายขั้นต่ำ 18,000 จะเอาเงินที่ไหนมาจ่ายให้ค่ะ

พอคุยเรื่องขายรถกับที่บ้านไม่มีใครเห็นด้วยสักคน สืบเนื่องจากบ้านอยู่ปทุมและต้องมาทำงานอยุธยา

ซึ่งบริษัทก็ไม่มีรถมารับที่ใกล้เคียงเลย ใจนึงก็กลัวว่าเจ้าหนี้จะมายึดรถ เพราะมีทรัพย์สินอย่างเดียวที่เป็นชื่อ

ของดิฉัน :ไม่ยอม:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55760 โดย mayong
ตกลงว่ามีหนี้ทั้งหมด ึ708,000 บาท มีทรัพสินย์คือรถ 1 คันที่ไม่ต้องผ่อนแล้ว? เงินเดือน 33,000 บาท ขั้นต่ำ 32,400 !!!!!! ค่าน้ำมันกับน้ำไฟอีก 9,000
คุณพระ ไม่หยุดจ่ายตอนนี้ต่อไปคงต้องกินอากาศเป็นอาหารแน่เรย ดังนั้นอย่าลังเลที่จะหยุดจ่ายนะคะเท่าที่มะยงคิด ถ้าเก็บเงินเต็มที่เดือนละ 20,000 ปีหนึ่งก็ 240,000 ยังไม่ได้ครึ่งเรย(สมมุติเจ้าหนี้ใจดีลด 50% ทุกเจ้า) เผื่อได้โบนัสมาโปะ ก็อาจไม่ทันเจ้าที่ฟ้องเร็ว อย่าง พี่ตี้ กับ ktc มะยงก็เห็นว่าขายรถช่วยได้เพราะถ้าไม่ได้มีเงินก้อนจากที่อื่นมา มีแนวโน้มมากว่าคุณอาจไม่สามารถปิดได้ใน 1 ปี อย่าง TMB (มะยงมีTMB ค่ะ) พอครบปีก็ฟ้องเลย เท่าที่รีวิวมาไม่มีใครเกินปี ถ้าฟ้อง ก็มีแนวโน้มที่จะถูกยึดรถแน่เรย แล้วรถถูกยึดจะตีราคาต่่ำกว่าเราเอาไปขายเองอยู่แล้วค่ะ วางแผนให้ดีค่ะ อ่านให้มากๆ อ้อ..คุณไม่สามารถย้ายไปใกล้ที่ทำงานได้ใช่ใหมคะแล้วค่อยกลับบ้านเสาอาทิตย์ เฮ้อ...ช่างเถอะมะยงก็คิดแทนไปเรื่อย
มะยงจะเป็นกำลังใจให้นะคะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55784 โดย nhk1983
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55842 โดย nhk1983
scb นี่โทรหาได้ทุกวัน รบกวนจ่ายในวันพรุ่งนี้ ก็ตอบว่าไม่มีค่ะ
เจ้าหน้าที่ก็บอกไม่เป็นไรค่ะ จะโทรหาทุกวันตามระบบ
cimb เปลี่ยนมาเป็นเจ้าหน้าที่ผู้ชาย ปากน่าจะจัดอยู่
tmb ก็โทรวันเว้นวัน

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55845 โดย คนชลบุรีอยากปลดหนี้

nhk1983 เขียน: scb นี่โทรหาได้ทุกวัน รบกวนจ่ายในวันพรุ่งนี้ ก็ตอบว่าไม่มีค่ะ
เจ้าหน้าที่ก็บอกไม่เป็นไรค่ะ จะโทรหาทุกวันตามระบบ
cimb เปลี่ยนมาเป็นเจ้าหน้าที่ผู้ชาย ปากน่าจะจัดอยู่
tmb ก็โทรวันเว้นวัน

สู้ๆครับหนี้คล้ายกันถ้ามันไม่ไหวก็ต้องขายรถใช้หนี้ครับแต่ถ้าจำเป็นต้องใช้รถก้เอาไว้ขับก่อนก่อนติดไฟแนนซ์อยู่ยึดเราไม่ได้ แต่ต้องปล่อยอายัตเงินเดือนนะครับ ผมว่าว่าจะปล่อยอายัติเงินเดือนแล้วเก็บเงิน H/C ฟาดหัวเจ้าหนี้ไปครับ เป้นการจัดระเบียบหนี้เราด้วย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.660 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena