ยิ้มสู้หนี้ อิออนไม่ยอมฟ้อง

9 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66135 โดย Ekasit
Update

อิออนเงียบหายไปเลย รอ H/C

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67388 โดย Ekasit
แปลกจัง อิออน เงียบหายไม่โทรมาเลย สามเดือนล่ะที่เงียบไป

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67395 โดย windebt
:laughing: คิดถึงเหรอคะ อิอิ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69716 โดย Ekasit
update

อิออนส่งจดหมายมาเรื่องส่วนลด จะลดให้ 20 % ให้ติดต่อกลับ
จะต้องติดต่อกลับไหมครับ ผมอยากได้ส่วนลดสัก 40-50%

รบกวนสอบถามท่านที่มีประสบการณ์กับ อิออนด้วยครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69745 โดย jackTs
อิอ้อนให้ส่วนลดเต็มที่ก็แค่ 30% เองครับ ถ้าหากลูกหนี้ไม่ตกลง มันก็จะปล่อยให้หนี้เน่าไปเรื่อยๆ สุดท้ายแล้ว ก็จะทำการ"ขายหนี้เน่า"นั้นออกไป

ถ้าคุณอยากได้ส่วนลด 50% ก็ต้องรอให้อิอ้อนมันขายหนี้เน่าของคุณ ออกไปให้บริษัทรับจ้างทวงหนี้เสียก่อน คุณถึงจะได้ส่วนลด 50%

การซื้อขายหนี้เน่ากันนั้น จะซื้อขายกันอยู่ที่ราคา 20-25% ของมูลหนี้
ดังนั้น ไอ้บริษัทที่ซื้อหนี้เน่าของอิอ้อนมาบริหารต่อ ซึ่งซื้อหนี้เน่ามาในราคาถูกๆ(20-25% เท่านั้น) หากมันให้ส่วนลดกับลูกหนี้(Haircut)กันที่ 50% ตัวมันเองก็ยังได้กำไรอยู่ดี ตัวอย่างก็มีให้เห็นอยู่เยอะแยะ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42885&Itemid=64#69209

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42021&Itemid=64#59314

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41582&Itemid=64#55205

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41581&Itemid=64

หากลูกหนี้ได้ส่วนลด 50% แล้ว แต่ก็ยังไม่ยอมจ่ายอีก บริษัทรับจ้างทวงหนี้มันก็จะไปฟ้องต่อศาล โดยอ้างตัวมันเองเป็นโจทก์ในการฟ้อง
ถ้าเป็นแบบนี้ ลูกหนี้ก็ไปสู้คดีซะ จะสู้ในประเด็นว่าด้วยเรื่อง"อายุความ" หรือ "การค้าความ"ก็ได้

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0#63799

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69759 โดย Ekasit
ขอบคุณมากครับคุณนกกระจอกเทศ
ผมถามอีกคำถามครับ นานแค่ไหนที่อิออนจะขายหนี้ครับ พอจะมีข้อมูลบ้างไหมครับ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77162 โดย Ekasit
ช่วงนี่อิออนเริ่มโทรมาทวงอีกรอบละโดยบริษัท ACS

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84525 โดย Ekasit
Update ครับ

อิออนมอบอำนาจให้สำนักงานกฎหมายประชาชน โทรมาทวงหนี้ หลังจากผมไม่ได้จ่ายค่าบัตรเครดิต 2 ปี แสดงว่าตอนนี้อิออนได้ขายหนี้แล้วหรือยังครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84538 โดย jackTs

Ekasit เขียน: อิออนมอบอำนาจให้สำนักงานกฎหมายประชาชน โทรมาทวงหนี้ หลังจากผมไม่ได้จ่ายค่าบัตรเครดิต 2 ปี แสดงว่าตอนนี้อิออนได้ขายหนี้แล้วหรือยังครับ

ไม่มีใครสามารถตอบได้หรอกครับ ว่ามันขายหนี้ออกไปแล้วหรือยัง?
ถ้าคุณอยากรู้ความจริง ก็ต้องไปเช็คข้อมูลที่เครดิตบูโรเอาเองครับ

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

เรื่อง JMT กับ AEON
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

สอบถามเรื่องอายุความ ขอคำแนะนำด้วยครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41083&Itemid=64#50231

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91220 โดย Ekasit
ผมลองไปเช็คสถานะเครดิตบูโร สถานะคือ 40 ตอนนี้สำนักกฎหมายประชาชนโทรมาลดยอดให้จาก 100,000 เหลือ 60,000 กำลังเจรจาขอต่อรองให้ผ่อนชำระแบ่ง 6 งวด แต่สำนักงานกฎหมายบอกว่าสามารถขอผ่อนจ่ายได้แค่ 3 งวด ขอคำแนะนำด้วยครับ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91419 โดย Ekasit
อัพเดทครับ
ตอนนี้สำนักงานกฎหมายเพื่อประชาชนได้รับมอบอำนาจจากอิออนโทรมาทวงทุก 2 อาทิตย์ หยุดจ่ายเมื่อ พฤษภา ปี 57 ยอดหนี้ 106,000 บาท จะลดให้เหลือ 54,000 แต่ให้จ่ายทีเดียว เลยยังไม่ตกลง พยายามต่อรองขอผ่อนสัก 3 งวด เจรจายากมากๆ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92904 โดย Ekasit
อัพเดท รอส่วนลดจากสำนักงานกฎหมายเพื่อประชาชน

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92956 โดย Hippocrite

Ekasit เขียน: อัพเดท รอส่วนลดจากสำนักงานกฎหมายเพื่อประชาชน

สำนักกฎหมายตั้งชื่อนี้ได้เหรอครับ แปลกจริง (^_-)

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93016 โดย Ekasit
ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ที่โดนทวงทุกวันนี้ของอิออนก็สำนักงานกฎหมายเพื่อประชาชนนี่แหละครับ

7 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #93800 โดย knd
คุณExasit เก็บเงินh/cได้เร็วมากเลยค่ะ 6เดือนแรกเคลียร์ได้ตั้ง300,000

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93817 โดย Ekasit
ขอบคุณครับคุณ knd ผมพยายามอดทนเก็บเงินเพื่อปลดหนี้ให้ได้เร็วที่สุด ตอนนี้เหลือแค่อิออนตัวเดียวครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94246 โดย Ekasit
กำลังเจรจา กับอิออน รอผล

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95292 โดย Ekasit
ผมเหลือหนี้บัตรเครดิตอิออนเจ้าเดียว ผิดนัดชำระครั้งแรก พ.ค. 2557 หยุดจ่ายมา 3 ปีแล้วตอนนี้สำนักกฏหมายโทรมาให้ส่วนลดยอดจาก 105000 เหลือ 64000 ผมขอผ่อน 6 งวด บอกไม่ได้ ผมเลยบอกไปคุยกับอิออนมาใหม่ถ้าไม่ได้ตามที่ขอก็รอไปก่อน

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95313 โดย jackTs

Ekasit เขียน: ผมเหลือหนี้บัตรเครดิตอิออนเจ้าเดียว ผิดนัดชำระครั้งแรก พ.ค. 2557 หยุดจ่ายมา 3 ปีแล้ว ตอนนี้สำนักกฏหมายโทรมาให้ส่วนลดยอดจาก 105000 เหลือ 64000 ผมขอผ่อน 6 งวด บอกไม่ได้ ผมเลยบอกไปคุยกับอิออนมาใหม่ถ้าไม่ได้ตามที่ขอก็รอไปก่อน

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&limitstart=20&Itemid=64#64964

ได้รับหมายศาล บัตรเครดิต อิออน โจทย์ คือ JMT network
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45255&Itemid=64&limitstart=0

.

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95314 โดย jackTs
.
เกร็ดความรู้เสริมเพิ่มเติม

การที่ลูกหนี้จะเป็น NPL หรือเป็น"หนี้เน่า"ได้นั้น เกิดขึ้นจากการที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้เป็นเวลานานติดต่อกันถึง 3เดือน แล้วหลังจากนั้น สถานะของลูกหนี้ดังกล่าว ก็จะถูกปรับเปลี่ยนให้เป็นหนี้ NPL ทันที

NPL ย่อมาจากอะไร หมายถึง…
webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:HCgCJcjyY94J:www.xn--12c0ecxsex2q.com/npl/+&cd=1&hl=th&ct=clnk&gl=th

ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่ใช้วิธีหยุดจ่าย
หลังจากที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้มานานจนครบ 3เดือนแล้ว ก็จะมีประวัติเป็น"หนี้เสีย"(NPL)อย่างเป็นทางการ...ซึ่งก็หมายความว่าลูกหนี้ได้มีสถานะเป็น Blacklist (บัญชีดำ) ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากวันใดที่ลูกหนี้ได้ทำการจ่ายปิดบัญชีหนี้จนหมดแล้ว (โดยไม่สนใจว่าลูกหนี้จะจ่ายปิดบัญชีด้วยวิธีการ Haircut หรือด้วยวิธีการใดๆก็ตาม รวมทั้งการขายหนี้เน่าของลูกหนี้ออกไปด้วย) ลูกหนี้ก็จะต้องติด Blacklist อยู่ต่อไปอีกแค่ 3ปี เท่านั้น แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปจนหมดสิ้น

แถมกฏหมายฉบับใหม่ของเครดิตบูโร ยังเขียนไว้ด้วยอีกว่า ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายชำระหนี้คืนเลยก็ตาม ก็กำหนดให้ลูกหนี้ต้องติด"บัญชีดำ"(Blacklist)อยู่ในเครดิตบูโร เพียงแค่ 8ปีเท่านั้น หากเมื่อเกิน 8ปีไปแล้ว ต้องทำการลบล้างประวัคิเสีย(Blacklist)ของลูกหนี้ ออกจากระบบข้อมูลของเครดิตบูโรทันที

*** กำหนดไว้อยู่ใน ข้อ ๑๘ (๒) และ (๓) ของราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๑๓๑ ตอนพิเศษ ๑๘๕ ง ***
debtclub.consumerthai.org/media/kunena/attachments/10551/CreditBureau.PDF

ผมเคยอธิบายไว้มานานแล้ว อยู่ในกระทู้นี้ครับ

เหมือนเกิดใหม่"ราชกิจจานุเบกษา" ประกาศชัด ล้างประวัติลูกหนี้แบล็คลิสต์ 6 แสนราย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41892&Itemid=64#58267

ดังนั้น...ใครก็ตามที่ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรมานานจนครบ 8ปีแล้ว
ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ , ไม่ยอม Haircut , ไม่จ่ายหนี้เลย...ไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดๆทั้งสิ้น ก็ตาม

ประวัติ Blacklist (บัญชีดำ) ของลูกหนี้ที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปทันทีตามที่กฎหมายฉบับใหม่ได้บัญญัติเอาไว้

ไม่มีใครเขาติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรไปจนตลอดชีวิตหรอกครับ ถึงแม้จะไม่จ่ายหนี้เลยก็ตาม

อ้างอิงข้อมูลจาก
สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบู​โร (Credit Bureau) *** อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64#91954

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.697 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena