น้องใหม่กับหนี้ 1.5 ล้าน ต้องการคำปรึกษาครับ

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51111 โดย JumboA
สวัสดีครับท่านสมาชิกชมรม
หลังจากได้อ่านข้อแนะนำของจากหลายๆท่านรวมถึงได้อ่านกระทู้จากผู้ร่วมอุดมการณ์จึงได้รวบรวมความกล้าที่จะหยุดการสร้างหนี้และเริ่มเก็บเงิน :upset:
หนี้ของผมประมาณ 1.5 ล้านครับ กับระยะเวลาสร้างหนี้ ประมารณ 7 ปี บางตัวหยุดตั้งแต่ ธค 2556 แต่หยุดหมด ตั้งแต่ กพ 2557 (เหลือแต่ของกสิกรที่คงต้องจ่ายเพราะเป็นบัญชีเงินเดือน,ผ่อนบ้าน และรถยนต์)ตอนนี้กำลังเข้าสู่ขั้นตอน ทวง ๆๆๆๆๆๆ ทุกวันครับ :sweat:
ก่อนที่จะตัดสินใจหยุดผมเข้ามาอ่านและทำความเข้าใจขั้นตอนการปลดหนี้แล้วคิดว่าเป็นแนวทางที่สุดยอดมากๆครับ เสียดายที่เมื่อ 4-5 ปีที่แล้วทำไมถึงไม่เจอเวปนี้ก่อน คงหยุดจ่ายและปลดหนี้ไปแล้ว :ลั่ลล้า:
ที่ตัดสินใจหยุดเพราะไม่อยากสร้างหนี้ด้วยการ เอาอันนั้นไปจ่ายอันนี้ แบบสร้างไปเรื่อยๆเป็นหนี้ไปเรื่อยๆไม่จบไม่สิ้น แต่กลับกันผมคิดว่าการหยุดจ่ายและให้ชื่อเราติดเครดิตบรูโรหรือ Backlist กลับเป็นเรื่องดี ที่ทำให้เราไม่สามารถสร้างหนี้ได้อีก (อิอิ เข้าข้างตัวเอง)
ผมเองยังต้องผ่อนบ้าน (กู้ร่วมกับภรรยา) ผ่อนเดือนล่ะ 18,700 ผ่อนได้ 7ปี พร้อมๆกับการสร้างหนี้ ด้วยความอยากมีของผมอยากให้ครอบครัวมีความมั่นคงอยากขอคำปรึกษาเพื่อเตรียมความพร้อมรับมือกับสถานการณ์ข้างหน้า คงต้องไปศาลแน่นอน เพราะยังไม่มีเงินก้อนซึ่งกำลังเริ่มเก็บ อยากให้ท่านผู้มีประสบการณ์ช่วยชี้ทางสว่างให้ผมกับครอบครัวด้วยครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51114 โดย tomyumkung
อ่านและทำความเข้าใจมาแล้วนิครับ

ที่เหลือก็ลงภาคปฏิบัติ ลุยเลยครับ

สู้ ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้

ปล.อ่านเคสเยอะๆ อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51120 โดย JumboA
ขอบคุณครับ คุณ tomyumkung ที่เป็นกำลังใจให้ผม ผมคงต้องสู้ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่ครับ
แต่ต้องการแสงเทียนที่จะส่องนำทางพาผมและครอบครัวไปให้ถึงแสงสว่างนั้นถึงแม้ว่าเส้นทางจะลำบากหรือยาวไกลก็ตาม
แสงเทียนนั้นก็คือแรงใจและคำปรึกษาจากท่านๆที่ได้ผ่านประสบการณ์มาแล้ว
ผมจะพยายามอ่านให้เยอะแต่ย่างไรก็ตามก็คงต้องมีบางคำถามที่อาจจะต้องการคำตอบที่จะลบกวนนะครับ

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51121 โดย mcry.107
เป็นกำลังใจให้นะครับ ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้ หากเราตั้งใจ ผมมาครึ่งทางแล้ว ลุยไปด้วยกัน

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51122 โดย uncle john
อ่านให้หมดนะ ข้อสำคัญ อยู่ที่การเก็บเงิน ผ่อนบ้าน (กู้ร่วมกับภรรยา) ผ่อนเดือนล่ะ 18,700 แสดงว่า คุณมีกะตังมาก ถ้าคุณเก็บเดือนละ 30000 บาท 12 เดือน 360000 ปิดได้ไวเลย คนธรรมดา ผ่อนบ้าน เก่งก้อ 6-7 พัน ต่อ ยอด 7-8 แสน แสดงว่า บ้านน่าจะ 2-3 ล้าน
สู้ๆๆๆ ครับ เก็บเงิน หยุดไร้สาระกับค่าใช้จ่าย ต้องหัด จมให้ลง
o_) o_) o_) o_) o_)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=939&Itemid=64

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51142 โดย aodaod
เป็นกำลังใจให้ สู้ ๆ ไปด้วยกันครับ

ผมก็เป็นสมาชิกคนหนึ่งที่มีหนี้ล้านอัพเหมือนกันครับ

ตอนนนี้ผมหยุดจ่ายมารอบบิลที่ 4 แล้ว ยังเจรจา H/C ไม่ได้สักกะตัว

มีเจ้าหนี้ 4 เจ้า หนัก ๆ ตอนนี้เร่งเก็บเงินรอทำ H/C อย่างเดียวเลยครับ

10 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51316 โดย JumboA
ขอบคุณครับ คุณ mcry.107 คุณ aodaod คุณ uncle john ที่เป็นกำลังใจให้ร่วมถึงท่านสมาชิกทุกท่าน ขอโทษทีไปต่างจังหวัดมาครับ ต้นสัปดาห์มานี้ โทรมาทวงทุกวันครับ จนวันนี้ได้รับจดหมายจาก UOB ว่าจะดำเนินการตามกฏหมาย แต่ที่เหลือยังเงียบๆ มีแต่ทวงๆๆ ก็ตอบกลับไปว่ายังรับปากไม่ได้ ให้ดำเนินการตามขั้นตอนของธนาคารไปได้เลย ตอนนี้ก็คงต้องลดรายจ่าย คงต้องขายดาวน์รถ :cry2: :cry2: เพื่อเก็บเงินที่ต้องผ่อนแต่ละเดือนไว้เตรียมพร้อม :bye: :bye: แต่ความจำเป็นต้องใช้รถอาจจะต้องเอาเงินขายดาวน์ไปซื้อมือสองไว้ใช้ไปก่อน
หากได้หมายศาลเมื่อไรสงสัยคงต้องปรึกษาคุณอา บ่ายวันอาทิตย์ที่สวนลุม นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าไว้ก่อนครับ

10 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51330 โดย uncle john
ผมใช้ ฮุนได โซ นาต้า คันละ 65000 คุณมีพอจะซื้อสดไหมล่ะ แต่นี้ก้อมีใช้แว้ว หรือ จะเอา มาสด้า แอสทิน่า คันละ 75000 พอขับได้ก้อพอ ไม่ต้องเท่ หมดหนี้ต่อยกลับมาเท่ ใหม่

สู้ๆๆ อ่ะจ้า หาเครื่อง 1500-1600 ติดแกสถูกๆๆๆ นะ ประหยัดเงิน

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51467 โดย JumboA
มา update status หน่อย ตอนนี้ได้รับโทรศัพท์ทวงหนี้ทุกวันแต่ดีที่ยังไม่เจอเจ้าหนี้พูดจาไม่ดี ก็บอกไปว่ายังไม่มี หรือ ลองดูสิ้นเดือนอีกที่ ถ้าผ่านเดือนนี้ไปคงบอกไปตรงๆว่าให้เจ้าหนี้ดำเนินการตามขั้นตองการทวงหนี้ได้เลย ช่วงนี้ที่ตามหนัก ก็ UOB แต่ที่เงียบก็ KTC

ผ่านมาจะ 3 เดือนแล้ว แต่ก็ยังใจสู้ เก็บเงินๆๆๆ แต่คงต้องมี่บางตัวรอหมายศาล :cry2: ดีที่ภรรยาเป็นกำลังใจให้มาตลอด

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51771 โดย JumboA
มา update status ครับ
UOB ส่งเอกสารจะดำเนินการยกเลิก => ในใจคิดว่ารีบเลย
Standard จะให้ประนอมหนี้ => ตอบไปว่าไม่ ไม่มีเงินจะกินจะเอาที่ไหนมาจ่าย
CIMB จะให้ประนอมหนี้ 7 ปี => มันอะไรของคุณโหดไปป่าว บอกไปว่าไม่ทำ
กรุงศรี ให้หาเงินมาจ่าย ห้ามเกินวันที่ 8/04 จะส่งเรื่องไปสำนักงานกฏหมาย => รอให้ถึงวันที่ 8 ก่อน
CITY ให้คำแนะนำว่าประนอมหนี้ หรือ ให้ยกเลิกบัตรแล้วรอ HC 20%-30% => ขอบคุณครับที่แนะนำ ผมคงรอ HC แต่ในใจอยากได้50%
KTC ให้จ่ายก่อน 1 งวด => บอกว่าไม่มี ให้ดำเนินการตามขั้นตอนไปเลย

โชคดีของผมที่ยังไม่เจอทวงหนี้โหด
ได้แต่รอว่าจะได้ HC ตัวแรกเมื่อไรนั้นคือจุดเริ่มต้นของการปลดหนี้

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51784 โดย rach2819
เป็นกำลังใจให้นะคะ ครอบครัวที่เข้าใจกันมีค่ามากกว่าอะไรทั้งหมด สู้ๆนะคะ (หัวอกเดียวกัน)

10 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #52212 โดย JumboA
ขอคำปรึกษาครับ สำหรับ UOB ผมมีอยู่ 2 บัญชี
1 สินเชื่อ UOB i-Cash 171,866
2 บัตรกดเงินสด 77,383

หลังจากหยุดมา 3 เดือน วันนี้ UOB ส่งข้อความเสนอโครงการยกเว้นดอกเบี้ย 100% มาให้ผมพิจาราณา ลบกวนขอคำปรึกษาว่าจะทำดีหรือไม่ครับ และเราสามารถเลือกผ่อนได้นานสุดได้กี่ปีครับ
ขอโทษนะครับที่ถามคำถามนี้มือใหม่จริงๆครับ

10 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #52224 โดย kanisorn1982
จอมมารยูโอกะโปโล ไม่ต้องรับข้อเสนอครับ รอนานหน่อยแต่มีส่วนลด
ตอนนี้แนวทางที่ผมทำอยู่คือ ปล่อยให้ฟ้อง 1 ตัว คือ เคทีซวย เพราะไม่ลดเงินต้นลดแต่ดอกเบี้ย (ฟ้องแล้วยังผ่อนถูกกว่า สัญญาเดิมอีกนะ ดีว่ะ)
และก็ใช้หมายศาลของ เคทีซวย ต่อรองกับเจ้าอื่น เพื่อขอส่วนลด (ได้ผลดีซะด้วย) เป็นแนวทางนะครับ แชร์ประสบการณ์

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52352 โดย JumboA
ขอบคุณครับ คุณ kanisorn1982 ที่แชร์ประสบการณ์ สงสัยต้องรบกวนท่านอีกในอนาคตครับ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55514 โดย JumboA
แล้ววันนี้ก็มาถึง ได้รับหมายศาลใบแรกของ KTC นัดไกล่เกลี่ยที่ศาลแขวงสมุทรปราการ 16 สิงหา หลังจากหยุดมาตั้งแต่ ธันวา 56
:เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55518 โดย Alohayabu12
เป็นกำลังใจให้นะคะ เดินหน้าปลดหนี้กันค่ะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55557 โดย wutha
แนะนำให้เอาชื่อกู้ร่วมออกครับ ให้ภรรยากู้คนเดียว
ส่วนรถยนต์ ให้นำไปขายครับ
แล้วเก็บเงินให้ได้เยอะๆ ไว้ปิดบัญชีครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #55841 โดย kanisorn1982

JumboA เขียน: แล้ววันนี้ก็มาถึง ได้รับหมายศาลใบแรกของ KTC นัดไกล่เกลี่ยที่ศาลแขวงสมุทรปราการ 16 สิงหา หลังจากหยุดมาตั้งแต่ ธันวา 56
:เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

ไปศาลของ เคทีซวย ไม่มีอะไรหน้ากลัวครับ ไปคุยกับเจ้าหนี้ซะมากกว่า เจรจาหาทางออกของหนี้ ถ้ารับข้อเสนอได้ ก็เป็นอัน win win ทั้งสองฝ่าย แต่ เคทีซวย มันเขี้ยวลากดินครับ ไม่ยอมลดเงินต้น ลดแต่ดอกเบี้ยครับ ลองต่อลองเจรจาดูครับ เป็นกำลังใจให้ สู้ๆ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58127 โดย JumboA
หลังจากไปขึ้นศาลมาก้ไม่ได้อัปเดทเลย งานเยอะ เจ้าหนี้ก็ตามกันจัง
สรุปว่า แบ่งจ่าย
ปีที่ 1 => 1500
ปีที่ 2 => 2500
ปีที่ 3 => 8500

ตัวที่เหลือก็อยู่ในขั้นตอนรอฟ้องศาล ก็ได้แต่รอ :upset: :upset:

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58132 โดย leadglass
เป็นกำลังใจให้นะคะ ของดิฉัน 4.5 ล้านค่ะ หยุดได้ 6 เดือน H/C ไปได้ 2 บ/ช และกำลังเจรจา H/C อีก 1 บ/ช ค่ะ (แต่ยังเหลืออีก 10+ บ/ช นะคะ อิอิ)

อ่านเยอะๆ เก็บเงินให้ได้เร็วๆ อะไรไม่จำเป็นขายได้ก็ขาย ตัดได้ก็ตัด จะทำให้เก็บเงินได้เร็วขึ้นค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ สู้ไปด้วยกันค่ะ

ปล กำลังรอหมายศาลของ UOB กับ CIMB อยู่ค่ะ เจรจาไม่ได้เลย ไม่ยอมลด (CIMB ลด แต่ยังลดน้อยค่ะ เงินไม่พอ) ขู่จะฟ้องท่าเดียว อิอิ มาเลย เตรียมรับมือเต็มที่ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.787 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena