คำว่า "ผีพนัน" หมดทุกอย่าง ปัญหาอาจน้อยนิด แต่สำหรับผมแล้ว อยากจะตายๆไปเลยหนักโลก

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49634 โดย konmanba
สวัสดีครับผมได้เข้ามาอ่าน ผมรู้สึกว่าปัญหาผมมันเด็กๆไปเลย ตอนนี้ผมเป็นหนี้มากมาย เพราะผมดันเข้าไปวงจรการพนันออนไลน์ ด้วยความอยากได้เงิน ในขณะนั้นผมพอมีเงินเก็บประมาณแสนนึง แล้วรู้สึกมันน้อยไปอยากหาอะไรทำให้มากกว่านี้ เลยมีเพื่อนแนะนำมาลองเล่นพนันออนไลน์ เล่นไปเล่นมาก็มีเงินได้จากการพนันหลายหมื่นเกือบแสน แต่พอเล่นไปสักพักก็เริ่มโดนกินมาตลอด ผมพึ่งคิดได้ว่ามันโกง เอาเปรียบในการเล่นพนันตลอด แต่ด้วยความโง่ของผมกับปัญญาอ่อน (เป็นควายยังดีกว่าผมอีก) พอเสียไปก็เอาเงินเก็บมาเล่น เล่นมา 3 ปีกว่า ก็ค่อยๆหมด จนหันไปทำบัตรเงินสด และก็กลับไปเล่นอีก ด้วยความคิดที่ว่าจะเอาคืน ตอนแรกก็เอาคืนได้ ไม่นานก็เสียอีกเพราะความโลภอัดหนักๆ สุดท้ายหมดครับ วงเงินเต็มหมด แถมกูหนี้ยืมสินที่ทำงานที่บ้าน และแฟนหลายรอบ ช่วงนั้นก็สารภาพกับที่บ้าน ที่บ้านถึงเอาเงินเก็บของน้าสองคนรวมได้แสนกว่าๆ เอาไปโปะบัตร ผมก็โดยว่าไปหลายวัน ผมว่าตัดสินใจเลิก น้าให้ผ่อนเดือน สองสามพัน รวมเกือบสี่ปี ด้วยความร้อนใจไม่อยากเป็นหนี้ ก็เลยสร้างหนี้ด้วยการกดบัตรเงินสดมาอีก (บัตรให้น้ายืดไปแล้ว แต่ทำมาใหม่) ก็เลยกลับไปเล่นจนเสีย แล้วก็คิดเหมือนเดิมอีกไม่อยากเป็นหนี้แต่ดันสร้างหนี้ คิดเรื่องชั่วๆ หาเรื่องไปกู้บริษัท แล้วก็ไปขอยืมเงินแฟน โดยบอกว่าจะไปลงทุนหาเงิน แฟนก็ถามผมก็โกหก โดยคิดในใจ เล่นให้ได้วันละ 300 บาท ไม่น่ายาก (ตอนแรกก็ทำได้) พอโลภเข้าก็หมดอีก ไปให้เพื่อนช่วยเรื่องเงิน บางคนคบมาเกือบสิบปี ขอยืมเงินไปปิดบัตร ก็ปฏิเสธ (เข้าใจครับเงินมันเยอะ แถมรู้ว่าเล่นพนันอีก) แฟนก็รู้แล้วขอเลิก ง่ายๆคือ แฟนทิ้ง เพื่อนหาย ตอนนี้ไม่กล้าบอกน้าเลย เพราะทำ "ระ ยำ" (ขอใช้คำไม่สุภาพนะครับ แต่เหมาะสำหรับผม) ผมเริ่มมองตัวเองแล้ว ว่าผมจะเป็นเล่นทำไม เล่นแล้วก็เสียอีก ไม่มีความเจริญหรอก ผมการันตีเลยเจ้าของโต๊ะรวยหรือเว็บพนันรวย ตอนนี้ผมมีเงินเดือนแค่ 10,500 หักประกันสังคมแล้ว ไม่มีรายได้อะไรเลย ไม่รู้จะทำอะไร ไม่กล้าทำอะไร กลัวทำไม่ได้ เลยหลงกับการเล่นพนันออนไลน์ที่ตอนนี้เว็บเยอะมาก (โกง) คนโง่อย่างผม (โลภ) ผมลืมบอกไปว่าผมไม่มีพ่อแม่ แม่ตายตอนอายุ 21 ปี น้องพิการ โปลิโอ แถมปัญญาอ่อน อยู่กับน้ามาแต่เด็กเพราะแม่ไปทำงานที่กรุ่งเทพ ครอบครัวของผมเป็นครอบครัวคนจีนปากกัดตีนถีบ น้าผมอ่านหนังสือไม่ค่อยออก ตอนนี้พออ่านได้แล้ว ตอนนี้ผมพิมไปก็อยากร้องไห้อยู่คนเดียว สับสนตัวเองผมทำอะไรลงไป ผมเป็นคนขยันมากทำงานกับร้านหนังสือ ทำตั้งแต่ 6 โมง ถึง 2 ทุ่ม ได้เงินเดือนเกือบ 14,000 บาท แต่ดันลาออกเพราะอยากก้าวหน้าที่ดีกว่าเดิม แต่ดันมาออกตอนอายุ 33 ปี แถมวุฒิปริญญาตรี ผมก็จบไม่ใช่สายช่าง และจบแบบนอกระบบ ตอนนี้ผมบอกตรงๆอยากฆ่าตัวตายมากๆ ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว แต่ติดปัญหาหลายอย่าง น้องผม อาม่าผม น้าผม จะอยู่ยังไง และเงินเก็บที่ยืมเค้ามา เมื่อผมฆ่าตัวตาย เงินก็หาย น้องผมอีก หนี้บริษัทเค้าต้องมาเรียกกับน้าผมแน่ และถ้าตอนผมไม่อยู่เค้าจะอยู่อย่างไร เค้าเริ่มแก่แล้ว เป็นแม่บ้าน แฟนเค้าก็เริ่มแก่รับจ้างขับรถ บอกตอนนี้ผมเหมือนคนหมดอนาคตไปแล้ว ไม่มีความเจริญอะไรอีกแล้ว การงานไม่ดี แฟนทิ้ง เพื่อนไม่มี คิดแล้วคิดอีกอยากตายๆจริง วันนี้เคสของผม ขอเป็นอุทาหรณ์ให้กับเด็กวัยรุ่นหรือคิดจะเล่นการพนัน ผมขอให้หยุดคิดใหม่เถอะ ไปหาเงินทางอื่นดีกว่า ไม่ต้องนั่งเล่นทั้งคืนทั้งวัน ทำงานอดิเรกเอา เหนื่อยหน่อย เรื่องผมเป็นเรื่องจริงทุกประการ เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะหน่อยครับ ผมก็ไม่อยากตายเหมือนกันยังเป็นห่วงคนในบ้านอยู่ ใครอ่าน ด่าผมได้เลยนะครับ ไม่ต้องเกรงใจ ผมยอมรับสภาพแล้ว หมดหนทางจริงๆ หนี้ทั้งหมดมันเยอะสำหรับผมมาก

หนี้ทั้งหมดของผม
หนี้บัตรยูเมะ 50,000 บาท
หนี้บัตรอิออน 30,000 บาท
หนี้ กยศ. เป็นหนี้อยู่ 5,000 บาท
หนี้บริษัทกู้มา 85,000 คำนวณพร้อมดอก 120,000 บาท ผ่อนใช้เดือน 3,000 ใช้มาเกือบ 3เดือนแล้ว
หนี้แฟน 30,000 บาท (แฟนไปกู้บริษัทมา)

ผมอ่านวิธีแก้ปัญญหาหนี้ในบอร์ดแล้ว ผมคงเลือกจ่ายขั้นต่ำ แต่มันไม่พอจ่าย จะบอกน้าน้าคงเสียใจกับการกระทำของผม แล้วเค้าจะเครียดมาก (ไม่อยากให้เค้ารู้) ส่วนต้นเหตุของเรื่องตัวผมเอง ไม่คิดจะกลับไปเล่นการพนันอีกแล้ว จะต้องทำให้ได้...ไม่งั๊นก็กลับมาสภาพแบบนี้อีก ซ้ำเล่าซ้ำเล่า จนกลับตั้งตัวไม่ทันอีกเลย เพราะตอนนี้เหมือนตกนรกทั้งเป็น จะตายก็ตายไม่ได้ ไฟไหม้สิบครั้ง ยังเหลือของบางอย่าง แต่ติดการพนันถ้าเลิกไม่ได้ไม่เหลืออะไรเลยตอนนี้ เพื่อนๆพี่ๆช่วยเป็นกำลังใจให้ผมด้วยครับ หรือด่าว่าตักเตือนแรงเลยๆถือว่าช่วยครอบครัวผม ผมอาจจะได้กลับไปยืนเป็นหัวหน้าครอบครัวผมในอนาคต เมื่อเค้าแก่ตัวลง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49635 โดย อาร์ทคุง
เข้ามาให้กำลังใจคุณ konmanba อย่างที่คุณได้ยกมาว่าไฟไหม้บ้านยังเหลืออะไรอยู่บ้าง แต่ผีพนันเข้าสิง ไ่ม่มีอะไรเหลือแน่นอน ขอให้คุณอย่าพึ่งคิดใจร้อนหรือร้อนใจรีบหนีปัญหา หาทางออกโดยใช้วิธิคิดสั้นนะครับ คนข้างหลังจะอยู่อย่างไร หนี้ของคุณยังถือว่าไม่มาก และคุณก็โชคดีแล้วครับที่ได้เข้ามาในเว็ปนี้ ค่อยๆหาทางออก แก้ปัญหาทีละเปราะ ทุกอย่างเราใช้เวลาสร้างขึ้น เราก็ต้องใช้เวลาแก้ปัญหาหรือใช้หนี้เช่นกัน....

ผมก็เป็นคนนึงที่เป็นหนี้ที่เกิดจากติดพนัน เล่นในออนไลน์เหมือนกับคุณ เล่นทุกอย่างที่มี เริ่มเล่นก็ตอนเรียนปี 4 (คณะผมเรียน 5 ปี) พอจบมาก็เริ่มทำบัตรเครดิต และสินเชื่อแรกๆก็บัตรเดียว หลังๆรวมๆแล้วเกือบ 10 บัตร ยอดหนี้ 300000 เกือบ 400000 บาท ผมก็ยังมีแอบเล่นบ้าง แต่ตอนหลังแฟนให้เลิก ผมคิดว่าคงเลิกไม่ได้ ว่างทีไรเข้าเวปทุกครั้ง จนคิดอยากเลิกผมจึงไปสาบาญกับพระธาตุไชยา ให้มีอันเป็นไปหากกลับไปเล่นอีก ซึ่งมีครั้งนึงผมกลับมาเล่น คืนนั้นผมนอนไม่หลับ มีผีมาหลอกนั่งทับบนอกเลย หลังจากนั้นมาผมไม่ได้กลับไปเ่่ล่นอีกเลย เลิกมาเกือบปีแล้วครับ ชีวิตก็ดีขึ้น ตอนนี้แต่งงานแล้วได้ 1 เดือน ปิดบัญชีไป 2 บัตร ทำเรื่องผ่อนอีก 1 บัตร ยังไงผมก็ขอเอาใจช่วยครับ สักวันคุณจะหมดหนี้ครับ และที่สำคัญขยันเข้ามาอ่านเรื่องราวของพี่ๆท่านอื่น และกระทู้แนะนำนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49643 โดย darkman
ก็ยังดีนะคับที่คุนยังคิดได้ ว่าหากตายไป คนข้างหลังจะอยุยังไง นั่นมันไม่ไช่ทางออกหรอกครับ มันเรียกว่า หนีปันหามากกว่า คุนเปนอะไรไป ก็ไม่ไช่ว่าเรื่องทุกอย่างจะจบ คนที่อยุ่่นี่ละ จะเดือดร้อนและลำบาก ในสิ่งที่เขาไม่ได้ก่อขึ้น ดีแล้วคับ อย่าไปคิดทำแบบนั้นเลย คนอื่นเขาหนักกว่าคุนอีกเยอะ ผมก้หนึ่งในนั้น มาเติมกำลังใจกันดีกว่าครับ มีกลางคืนก็ต้องมีสว่างครับ สุ้ๆ :สู้ๆ:

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49646 โดย Som jai mai
เป็นกำลังใจให้นะคะ

เราก็เป็นคนหนึ่งที่ได้รับผลกระทบการที่แฟนไปเล่นการพนัน เลิกก็เลิกไม่ได้ ปากบอกเลิกแล้ว เว้นไปสองสามเดือนก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม

หนักเข้าก็เอาข้าวของในบ้านไปจำนำ บ้านช่องไม่กลับ นอนในร้านเกมส์ (เคยตามหาจนเจอ สองครั้ง) มีเรื่องที่ต้องเสียเงินก้อนโต หลายครั้ง แต่อ้างว่าเป็นอุบัติเหตุ

ตอนแรกก็เชื่อใจ ต่อมาเกิดเรื่องซ้ำๆ หลายครั้ง เสียเงินบ่อยๆเข้าก็เริ่มไม่ไหว เริ่มคิดมาก จากที่ไว้ใจเป็นไม่ไว้ใจเค้าแล้ว พูดอะไรไม่อยากจะเชื่อ ความผูกพันกันมันเริ่มหายไป

ขนาดมีลูกด้วยกันก็มีความรู้สึกว่าเค้าไม่ได้รักลูกและเราเลย เค้ารักแต่เค้าตัวเอง

ให้อภัยมาเป็นหลายสิบครั้ง พ่อแม่เตือนว่า คนติดการพนันนั้นเลิกยาก ตอนแรกนั้นไม่เชื่อ เพราะเรายังให้โอกาศเค้าในการปรับปรุงตัว

แต่สุดท้ายเค้าก็ยังหันกลับไปเล่นอีก...ครั้งสุดท้ายที่จับได้ ไปเจอที่ร้านเกมส์ วันนั้นเงินเดือนเค้าออก และที่บ้านมีเรื่องต้องใช้เงิน โทรหาบอกยังทำงานไม่เสร็จ รอแล้วโทรไปอีกก็ไม่รับสายอีกเลย

ตอนนั้นในใจคิดเลยว่าเค้าต้องกลับไปเล่นอีกแน่ๆ เงินที่จำเป็นต้องใช้ก้อนนั้นสงสัยจะไม่ได้จากเค้า

ตามไปจนเจอที่ร้านเกมส์ ถามหาเงินเดือน บอกใช้ไปหมดแล้ว...ใจเราแทบสลาย....หมดแล้ว..ความไว้ใจ ความอดทน การให้อภัยกับเค้าที่่ผ่านมานับหลายสิบครั้ง ห้าหกปีผ่านไป กลับไปอยู่ที่ศูนย์....

ทุกวันนี้ไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้วค่ะ อยู่กับลูก ภาระทุกอย่างรับอยู่คนเดียว ทั้งบ้านที่ผ่อน ค่าใช้จ่ายทุกอย่าง เค้าไม่เคยถามถึงและไม่เคยช่วยรับผิดชอบ แม้แต่ค่าเลี้ยงดูลูก

++++++++++++++++++++++++++

สงสารจิตใจผู้ที่ได้รับผลกระทบจากการกระทำนี้บ้างนะคะ

หากคุณตั้งใจที่จะเิลิก ขอให้เลิกอย่างเด็ดขาดค่ะ ขออย่าได้กลับไปสู่วังวนนั้นอีกเลยนะคะ ขอให้ตั้งหน้าตั้งตาทำงาน เป็นคนดีของครอบครัวและสังคม และชดใช้หนี้ตามวิถีของเว็ปนี้ ทุกอย่างต้องค่อยเป็นค่อยไปค่ะ

ดิฉันก็กำลังทยอยใช้หนี้อยู่เหมือนกันค่ะ สู้ๆ ไปด้วยกันนะคะ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49648 โดย konmanba
ขอบคุณมากๆครับ ทุกคำตอบ และตอบได้เหมือนกับรู้จักกันเลย ตอนนี้ผมต้องเลิกให้ได้ครับ เพราะครั้งนี้ผมไม่เหลืออะไรแล้ว อีกอย่างผมควรจะใช้หนี้อย่างไรดี เงินเดือนออกมาไม่เหลือขนาดประหยัดสุดๆแล้ว เงินเดือนผมน้อยมาก 10,500 บาท ออก 2 วิก วันที่ 5 กับ 20 มากกว่ารายรับ ที่ผมบอกว่าจะจ่ายขั้นต่ำ ไม่รู้เมื่อไหร่จะหมด อยากจะเลือกหยุดจ่ายบัตรทั้งหมดเหมือนกัน กลัวแต่ต้องอับอายแน่ๆเพราะคงโทรเข้าบริษัทกับที่บ้าน และถ้าน้ารู้ก็คงเสียใจมาก อย่างที่เค้าบอก ผมกลายเป็นคนโกหก พูดอะไรไม่มีใครเชื่อแล้ว อยากจะใช้หนี้บัตรให้หมดเร็วๆ ถ้าเลือกขั้นต่ำมันคงหลอกหลอนผมแน่ๆ นี่ผมก็อายุปาเข้าไป 35 ปีแล้ว กว่าจะหมดคงแก่หาเงินเก็บไม่ได้ และอีกอย่างที่บ้านน้าเค้าซื้อบ้านมือสอง ก็ลงชื่อเจ้าของบ้านสองคนให้ผมกับน้อง(ลูกน้าจริงๆ) แต่โฉนดอยู่กับน้า ถ้าผมเลือกหยุดบริษัทคงสืบหาทรัพย์สิน และหาทางบังคับคดีให้ขายหรือจำนองที่ดิน เพื่อเอาเงินเป็นแน่ ทั้งๆที่บ้านนั้นไม่ใช่ของผมเลยความจริง เพราะน้าเก็บเงินซื้อเองกว่าจะได้มา

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49650 โดย jackTs

konmanba เขียน: ลงชื่อเจ้าของบ้านสองคนให้ผมกับน้อง(ลูกน้าจริงๆ) แต่โฉนดอยู่กับน้า ถ้าผมเลือกหยุดบริษัทคงสืบหาทรัพย์สิน และหาทางบังคับคดีให้ขายหรือจำนองที่ดิน เพื่อเอาเงินเป็นแน่ ทั้งๆที่บ้านนั้นไม่ใช่ของผมเลยความจริง เพราะน้าเก็บเงินซื้อเองกว่าจะได้มา

ง่ายนิดเดียว...คุณก็อย่ามีชื่อเป็น"เจ้าบ้าน"สิครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: konmanba

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49653 โดย konmanba
ก่อนหน้านี้เข้ามาอ่านบอร์ด ผมว่าจะเลือกหยุดจ่าย แล้วเก็บเงินก้อนไปจ่าย ก็เคยบอกน้าแล้วว่าจะโอนคืนไป ยามเค้าแก่ค่อยว่ากัน ส่วนเรื่องโอนมันใช้เงินเหมือนกันครับ ตอนนั้นจำได้ ว่าประมาณ 1,5000 บาท ส่วนตอนนี้ไม่รู้ น่าจะเกิน 1,5000 บาท ซึ่งเงินจำนวนนี้ตอนนี้ผมไม่มีจริงๆ ส่วนน้าคงไม่โอนกลับแน่ เพราะเสียดายเงินค่าโอน ผมไม่รู้จะพูดยังไง ผมก็ไม่กล้าบอก รู้เค้าจะหมดศรัทธาในตัวผมทันที อุตส่าห์โอนบ้านให้เป็นเจ้าของ เค้าคงหวังพึ่งผมในยามแก่เฒ่า แต่ผมทำระ ยำซะนี่ (ขอใช้คำไม่สุภาพ) ปัญหาหนี้บัตรก็อ่านมาเยอะเหมือนกัน แต่ไม่คิดว่าจะเกิดกับตัวเองเลย ดันไปเล่นพนันพอเสียแล้วหวังได้คืน เลยต้องมาอยู่ในสถานะการณ์แบบนี้ ปัญหาผมเหมือนจะเล็กน้อยนะครับ แต่สำหรับผมแล้วมันกระวนกระวายอยากใช้หนี้ อยากจะลืมตาอ้าปาก กลับไปเป็นเหมือนเมื่อก่อน วันนี้ช่วงเย็นคงตระเวนหางานทำ ตามร้านอาหาร (คงไม่พ้นเด็กเสริฟ) ไม่รู้ว่าจะได้ไหม เพราะอายุปาเข้าไป 35 ปี แต่สมองยังคิดเหมือนเด็กๆ ผมคิดว่าในการแก้ปัญหาคงต้องบริหารเงินใหม่ และหารายได้ให้มากว่าร่ายจ่าย ปัญหาหนี้คงจะหมดเร็วขึ้น เพราะผมจะจ่ายให้ที่มีหรือไม่จ่ายขั้นต่ำ แต่ตอนนี้ปัญหาคือยังหางานทำไม่ได้ ถ้าได้คงจบแน่

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49654 โดย konmanba
ถ้าหยุดจ่ายเงิน เช่น บัตรยูเมะ ยอดเงิน 50,000 บาท พนก.งานทวงหนี้ ส่วนมากจะวิธีการใดบ้างครับ
หรือทำเหมือนกันหมด ยกตัวอย่างเช่น เข้ามาประจานในบริษัท ต้องเจอแน่ๆใช่หรือเปล่าครับ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49658 โดย รอวันฟ้าใส
มีของ ยูเมะกับอิออนเหมือนกันค่ะ หยุดมา 2รอบบิลแล้ว ตอนนี้ที่เจออยู่ก็คือ การโทรทวงค่ะ ก็ยังไม่มีการประจานหรือโทรเข้าที่ทำงานนะ โทรมาทางเจ้าหน้าที่เค้าก็คุยดีนะค่ะ. (หรือเพราะว่าเพิ่งหยุดก็ไม่รู้ ^^ )
ปล.เรารับทุกสายที่เค้าโทมาค่ะ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49665 โดย konmanba
ผมได้ลองอ่านหลายๆกระทู้ พอจะได้ความรู้มากมายเลยครับ (พรุ่งนี้ตอนบ่ายๆคงโทรมาแน่เลย) งวดก่อนหน้าไม่มีเงินจ่าย พอวันที่ 2 โทรมาน้องยูเมะโทรมาเลย พูดตามเหมือนในกระทู้ปลดหนี้เลย "หยอดเงิน" (อ่านวันนี้งงบังเอิญเหมือนหรือพล็อตเรื่องเดียวกัน) บอกให้ผมกดบัตรจ่ายขั้นต่ำไปก่อน บัญชีผมตอนนั้นยังเหลือกดได้ 2000 บาท และผมทำยังงัยครับ ท่านๆคงจะเดาได้ ....... ครับ ไปกดมาจ่ายขั้นต่ำไป เออ..อ่านวันนี้ขำตัวเอง กดมาเพิ่มดอกเบี้ยไปอีก และรักษาสัญญาหนี้สินให้เดินต่อไป (กินดอกเบี้ยต่อไป)

พรุ่งนี้เจ้าหนี้โทรมาคงบอก "ไม่พร้อมติดปัญหาเรื่องเงิน" และคงหยุดจ่ายจริงๆครับ ดูแล้วจะไม่ไหว และต่อจากนี้ไปคงเข้าสู่กระบวนการปลดหนี้ ขอบคุณมากครับสำหรับประโยชน์เรื่องเกี่ยวกับการปลดหนี้ และไม่คิดสั้นๆตื้นๆ ผมหวังว่าภายใน 1 ปีนี้ จะขจัดได้สักบัตร ส่วนหนี้อื่นๆคงต้องจ่ายเหมือนเดิม ถ้ามีเรื่องราวอะไรเกี่ยวกับผีพนันตนนี้ และออกไปจากตัวผมได้มั๊ย กับการเริ่มชีวิตใหม่อันโดดเดี่ยวสักปี จะนำมาเล่าให้ฟังครับ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49673 โดย konmanba
เริ่มใจไม่ดีแล้วครับ เมื่อเวลา 10:40 ของวันนี้ พนักผู้ชายจากยูเมะ โทรมาละ บอกว่าลืมการจ่ายหรือเปล่า ถ้าติดปัญหาให้จ่ายขั้นต่ำไปก่อน แต่เค้ามีข้อเสนอ ให้จ่าย 1,300 บาท เอง เสียงพูดชัด มีน้ำหนัก (น่ากลัว) :sweat: จะไปรอดมั๊ย..

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49675 โดย jackTs

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49678 โดย konmanba
ผมไม่หยุดแน่ครับ หนี้ ก.ย.ศ อ่านแล้วครับ ตอนนี้ผมเริ่มสบายใจแล้ว มีพนักงานรุ่นพี่ก็เป็นหนี้มาเหมือนกันและจะครบ5ปีแล้วด้วย แต่เค้าบอกว่าตอนนี้ยังโทรมาอยู่ คงจะมาให้้หยอดเงินแน่เลย เพราะจะหมดอายุความ แต่พี่ที่เป็นหนี้ไม่รู้กฎหมายเลย ผมเลยบอกเนื้อหาเค้าไป อยู่เว็บนี้ทําให้มีความรู้มากๆครับ ผมคงโพสน้อยลงเพราะจะทําให้คนอื่นเดือดร้อนกว่าโพสแล้วกระทู้ตกไป

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49725 โดย konmanba
รบกวนสอบถามสักนิดครับ ที่ผมเล่าให้ฟังเรื่องเกี่ยวกับบ้าน คือในโฉนดที่ดิน มีผมกับน้อง (ลูกน้า) เป็นเจ้าของโฉนด แต่ในทะเบียนบ้านในโฉนดดังกล่าว น้องเป็นเจ้าบ้านครับ และปัจจุบันนี้ชื่อผมอยู่ทะเบียนบ้านญาตอีกคน ในฐานะผู้อยู่อาศัย ดังนั้นผมขอถามว่า ถ้าเจ้าหนี้สืบได้ว่าผม เป็นเจ้าของโฉนด (ถือเป็นสินทรัพย์ร่วม)

เจ้าหนี้จะสามารถยื่นเรื่องฟ้อง บังคับคดีให้นำสินทรัพย์ ขายทอดตลาด เพื่อนำเงินมาชำระหนี้ของเรา ได้หรือเปล่าครับ ก่อนหน้านี้ที่ถามเรื่องบ้าน ผมเข้าใจว่าผมเป็นเจ้าของโฉนด ต้องเป็นเจ้าบ้านร่วม (ผมไม่รู้จริงๆครับ) น้ายกมาให้ดื้อๆ

ตอนนี้อยู่ในช่วง H/C รวมถึงไล่ผีพนันในตัวผม รู้สึกว่ามันสบายใจขึ้นครับ ไม่เข้าไปดูเว็บหรือบอร์ดพวกนี้แล้ว เพื่อนที่ทำงานคุยเรื่องบอล ผมเดินไปไกลเลยครับ ไม่ฟังแล้ว และอีกอย่าง ผลจากการ H/C ทำให้ไม่ต้องดิ้นรนไปหาเงินง่ายๆ (เล่นพนัน) เพื่อมาต่อยอดขั้นต่ำที่ยาวนาน

ขอให้สังคมให้โอกาสผมบ้าง ว่าผมตั้งใจจริง ถึงแม้จะผิดซ้ำแล้วซ้ำเล่า แต่ครั้งนี้หนักมาก ไม่เหลือความเป็นคน และต่อให้ชำระหนี้หมด มีเงินมากขึ้นก็ไม่หันกลับไปอีกเลยตลอดชีวิต

กระทู้นี้อาจจะนอกเรื่องบ้าง ต้องขออภัยทุกท่านด้วยนะครับ (ไม่ยุ่งเกี่ยวเว็บพนัน แต่ดันเข้าเว็บปลดหนี้ทั้งวันเลย เห้ออ..)

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49729 โดย eddy_ku62
เป็นกำลังใจให้ครับ ที่ผมเป็นหนี้ทุกวันนี้ก็เพราะ การพนัน แหละครับ หยุด เลิก ครับถ้าหวังจะไม่มีหนี้

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49733 โดย tomyumkung
คนเราผิดพลาดเดินทางผิดได้ทุกคนละครับ

อยู่ที่เมื่อพลาดไปแล้ว กลับตัวกลับใจ แก้ไข และไม่ย้อนกลับไปทำเรื่องที่ผิดพลาด

แค่นี้ก้เริ่มชีวิตใหม่ได้แล้วครับ ค่อย ๆแก้ปัญหาที่มันค้างคา ยังไงวันนึงมันก็ต้องสำเร็จครับ

สู้ ๆ ครับ

ปล หนึ่งในส่วนของหนี้ผม ก็ เชียร์ผี เชียร์หงษ์ เหมือนกันนี่ละครับ

^^

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49835 โดย konmanba
ตอนนี้ได้หยุดหนี้บัตรแล้ว เมื่อวันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2557 เจ้าหนี้เริ่มโทรมาทวงแล้ว และกรณีเราเป็นเจ้าของโฉนดที่ดิน ถ้าเรารีบโอนโฉนดไปให้ญาติ ตอนนี้สามารถโอนทันไหม ผมยังไม่ได้รับหมายฟ้อง เพราะไม่กี่วัน แต่กลัวระยะยาว เค้าจะสืบได้ว่ามีสินทรัพย์คือโฉนด เห็นคนอื่นเค้าบอกว่า จะเป็นการผิดกฎหมาย ในลักษณะยักยอก ถ่ายเท ให้พ้นจากตามทวงคืนหนี้สิน ช่วยตอบด้วยครับ :crying:

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #50939 โดย konmanba
พึ่งหยุดจ่าย วันที่ 2 มีนาคม ช่วงเดือนที่ผ่านมาลองหยุดจ่าย โทรกระหน่ำ ด้วยความรำคาญการทวง เลยจ่ายขั้นต่ำไป (โง่สิ้นดี :say: ) คำนวณดู ดอกเบี้ย 1000 กว่าบาท หักต้นแค่ 400 บาท :upset:

ตอนนี้หยุดจ่ายเด็ดขาด ขืนจ่ายขั้นต่ำไปอีก ต้องตายแน่ๆ ช่วงนี้ไอออนโทรเข้าน้อยมาก (คงวางแผนอยู่) ส่วนอีนี่บาย (ขยันจริง) โทรเช้า กลางวัน เย็น พูดทำนองเดียวกันหมด ยังพูดหวานกันอยู่ ตามที่ได้ศึกษาในกระทู้ไว้ คิดในใจขณะรับโทรศัพท์เจ้าหนี้ ว่า ต้องทน ต้องทน ถ้าอยากจะมีชีวิตใหม่ "ต้องทน" ถ้าผ่านเรื่องนี้ไปไม่ได้ จะเป็นหัวหน้าครอบครัวได้ยังไง

ส่วนการพนันหยุดตั้งแต่เข้าเป็นสมาชิกบอร์ด ตัดกิเลสวิธีหาเงินง่ายๆออก (เหมือนจะง่าย) โดยตอนเย็นไปวิ่งสวนสุขภาพ จนเหยื่อแตกถึงจะกลับบ้าน (น้ำหนักลดเร็วมาก) รู้สึกคลายเครียดอย่างบอกไม่ถูก ถึงบ้านเริ่มเพลีย อาบน้ำ เปิดเว็บชมรมอ่านสักแปบ (เตรียมข้อมูลการรับมือเจ้าหนี้) ก็เริ่มไม่ไหว ปิดเครื่อง สวดมนต์ก่อนนอน (ไม่เคยสวดมนมาก่อน) เป้นอย่างนี้เกือบทุกวัน

ผมวางแผนหนี้ของผม โดยตั้งใจเก็บเงินแล้วว่า ประมาณ 10-12 เดือน ต้องเก็บเงินให้ได้ก่อนโดนฟ้อง (ไม่อยากขึ้นศาล) บางทีก็ปรึกษาเพื่อนๆที่ทำงาน บางคนก็แนะนำดี บางคนก็บอกว่าจะได้ส่วนลดจริงหรือเปล่า จะจริงหรือไม่จริงสำหรับผม ก้าวเข้ามาในชมรมแล้ว ก็ต้องทำตามให้ได้

ช่วยเป็นกำลังใจให้ผมด้วยคนครับ ผมต้องทำให้ได้ ผมจะเข้ามารายงาน แต่ไม่บ่อยๆมาก :bye:

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52058 โดย konmanba
ตอนนี้ผมหยุดหนี้บัตรเงินสด ของไอ้อ้อน กับ อีนี่บาย ได้ 2 เดือน ณ ขณะนี้ไอ้อ้อน ส่งแมสเข้ามาในบริษัทแล้ว (เซงเลย) ส่วนอีนี่บาย เสนอส่วนลดให้ จากยอดเงินต้นพร้อมดอก 53000 บาท พร้อมส่วนลด เหลือประมาณ 35000 บาท งงเลย หยุดได้แค่ 2 เดือนให้ส่วนลดแล้วกับอีนี่บาย ดังนั้นผมสงสัยว่า

คำถาม :เฮ้อ:
อีนี่บาย ทำไมให้ส่วนลด ถึงแม้ไม่ถึง 40-50% ทั้งๆที่หยุดจ่ายได้ 2 เดือนเอง แต่ตอนท้ายได้ยิน พน.ทวงหนี้ เค้าบอกว่าเดือนหน้าจะยกเลิกสัญญาแล้ว อันนี้ดูเหมือนว่าเค้าจะฟ้องแล้วหรือครับ จากการหาความรู้ในบอร์ด ก็คือ ถ้าเจ้าหนี้จะฟ้องต้องยกเลิกสัญญาสินเชื่อก่อนฟ้อง งงมากครับ หนี้บัตรเงินสดนะครับ ไม่ใช่บัตรเครดิต ช่วยตอบด้วยครับ :say:

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52060 โดย jackTs

konmanba เขียน: อีนี่บาย ทำไมให้ส่วนลด ถึงแม้ไม่ถึง 40-50% ทั้งๆที่หยุดจ่ายได้ 2 เดือนเอง แต่ตอนท้ายได้ยิน พน.ทวงหนี้ เค้าบอกว่าเดือนหน้าจะยกเลิกสัญญาแล้ว อันนี้ดูเหมือนว่าเค้าจะฟ้องแล้วหรือครับ จากการหาความรู้ในบอร์ด ก็คือ ถ้าเจ้าหนี้จะฟ้องต้องยกเลิกสัญญาสินเชื่อก่อนฟ้อง งงมากครับ หนี้บัตรเงินสดนะครับ ไม่ใช่บัตรเครดิต ช่วยตอบด้วยครับ

ยกเลิกสัญญาในการทวงหนี้ด้วยตนเอง แล้วก็ให้บริษัทรับจ้างทวงหนี้ข้างนอก ไปทวงหนี้ต่อยังไงล่ะครับ

ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#6235

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.132 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena