สวัสดีปีใหม่เพื่อนที่เปนหนี้ทุกท่านนะคับ ผมเปนคนหนึ่งทีเปนหนี้มายาวนานหลายปี

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52979 โดย darkman
มาแล้ว ของเฟิร์สช้อย ลดเกือบ50% แบ่งจ่าย4งวด 4เดือน :ลั่ลล้า:

ไคพอทราบเรื่องดอกเบี้ยสแตนดาร์ด ที่ผมหยุดไป6เดือน มันขึ้นมา4หมื่น(เฉพาะดอก) คิดบ้าบอคอแตกยังไง
ถึงได้เพิ่มขนาดนั้นคับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52984 โดย nookung
ดีใจด้วยค่ะที่กำลังจะปิดได้อีกใบกุ้งพึ่งหยุดไปจะเข้าเดือนที่สองเอง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52986 โดย darkman

nookung เขียน: ดีใจด้วยค่ะที่กำลังจะปิดได้อีกใบกุ้งพึ่งหยุดไปจะเข้าเดือนที่สองเอง

ทนอีกหน่อยคับ อีกไม่กี่เดือน คุยต่อรองได้เลย เค้าให้ไม่ยาก ไม่เรื่องมาก เหมือนที่อื่น

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60727 โดย darkman
ไม่ได้เข้ามานาน...พอเจอหมายศาลเข้าไป..เลยต้องมาทบทวนกันหน่อย ผิดคาดครับ กรุงศรี วีซ่า มาเร็วกว่าเพื่อน ผมไปมาเมื่อวันที่2 ธ.ค ที่ผ่ามา เจอทนายโจทเข้าไป อย่างโหด พุดยังกับจะกินเราอยุ่ละ :sweat: สรุบที่ผมไม่ยอมจ่ายตามที่เค้าเสนอมา เพราะยังมีค้างอีกหลายใบ ขืนยอมไปทุกๆใบ ต้องกลับมาตั้งต้นใหม่อีก พุดง่ายๆ ไม่มีปันยาจ่าย ว่างั้น :laughing: ทีตัดสินใจแบบนี้ เพราะคิดมานานแล้ว จากที่อ่านและศึกษามาจากบ้านหลังนี้ สุดท้ายขอกลับโดยไม่เซนเอกสารไดๆ เพราะพี่ทนายจากศาลอีกคน (ไม่ไช่ทนายโจท) มาไห้คำปรึกษา ก้รอคำพิพากษาจากศาลท่านละคับ ว่ายังไง จ่ายเท่าไหร่ ถ้ายังไม่พร้อม ก้บังคับคดีไป หักเงินเดือน ก้เท่านั้น

จากที่ติดอยุ่เกือบสิบอย่าง ตอนนี้ ก้ปิดfirst choice ไป1ไบ กับอีซี่บาย ได้ส่วนลดมาจาก2หมื่น ขอลดเหลือ12000 แบ่งจ่าย6งวด ณ ตอนนี้ เหลือ 2งวด ก้หมดละ ส่วน citibank กับready ยอมประนอมไป เค้าไห้ส่งสองใบ 1700 แบบหยุดดอกเบี้ย 1ปี เหนว่าไม่น่าเกลียด ก้ส่งไป เพราะไปตัดเงินต้นอยุแล้ว ที่เหลือก้ต้องปล่อยไปละคับ ก้เกบเงินไม่ทันนิ จะทำไงละ

ตอนนี้ทุกอยุ่อย่างเดียว คือบ้านยังผ่อนอยู่ แถมมีกู้ร่วมอีก อยากถามผู้รุ้คับ ว่าจะมีผลกระทบกับคนที่กู้ร่วมรึเปล่า หากบ้านถุกยึดแล้ว จะเกิดอะไรขึน .

รอกันต่อไป ว่าแบงค์ไหนจะเปนรายต่อไปที่จะมาฟ้อง เพราะแบงค์แรกอายัดเงินเดือนไปแล้ว แบ่งต่อไป คงสืบทรัพ และต้องเอาบ้านผมไปแน่ๆ :cry2:

เฮ้อออ..เมื่อไหร่จะผ่านพ้นไปซะที..

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60746 โดย pandon
หาทางขายบ้านได้หรือเปล่าครับ เพราะถ้าบังคับคดียึดบ้านแล้วเราเสียเปรียบมากๆ
จากเหตุการของท่านนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42121&Itemid=64

หรือรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60780 โดย darkman
ขอบคุนมากคับคุณpandon ..ผมก้รอคำตอบเหมือนกันคับ..ว่า..กรุงศรีที่ฟ้องเปนเจ้าแรก..เค้าจะอายัดเงินเดือน..หรือตามไปยึดบ่านก่อนกันแน่..ตอนนี้ก้หาบอกขายอยุคับ..ขอถามอีกคับ..ผมกุ้ร่มกับแฟนเก่าแต่ไม่ได้จดทะเบียน ..คนกุ้ร่วมจะเดือดร้อนด้วยรึป่าวคับ :shy:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60990 โดย devilpoo
ของเรามียอด แสตนดาร์ด อยู่เงินต้น 180000 บาท แล้วกรุงศรีสไมล์แคสเนี่ย 100000 บาท แต่แบบว่าเงินเดือนเข้ากรุงศรีด้วย แจ้งเปลี่ยนธนาคารเงินเข้าไม่ได้ เลยต้องเล่นเกมส์กด แต่เพิ่งหยุดเดือนที่ 3 ที่สำคัญยังเก็บเงินไม่ได้ด้วยสิ แย่

กรุงศรีมีโทรมาทวง เป็นระยะ ยังพูดดีอยู่ค่ะ แล้วมีจดหมายจาก บริษัททวงหนี้ไปที่บ้านล่ะ น้องส่งมาให้ดู อยากปิดกรุงศรีนี่ละก่อน เพราะไม่อยากเล่นเกมส์กด รอสิ้นเดือนมกราคม ว่าโบนัสออกสามารถปิดได้หรือป่าว ถ้าปิดได้จะได้ไม่ต้องวิ่งกดเงิน เฮ้อ เครียดบ้างเป็นระยะ แต่สู้ ๆ นะคะ สู้ไปด้วยกัน

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61031 โดย darkman
ขอบคุนคับ..คุน devilpoo..กรุงศรี3เดือน..ยังต่อรองยากคับ..รอไปก่อน..หรือหากโดนทวงก้ลองคุยไปเลย ถ้าพอมีเงินพร้อมจะปิด...แต่ถ้าไม่มีก้เล่นเกมกดไปก่อนอะคับ..แต่ผมว่า..มันก้อันตรายนะ ถ้าเเค้าเรวกว่า งานเข้าเลยคับ ยังไงก้สุ้ๆ รอส่วนลดดีกว่า..ผมได้ลด50% แต่ไม่พร้อมจ่าย เลยโดนฟ้องซะเลย.. :laughing:

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63576 โดย darkman
ขออัปเดทคับ..
ล่าสุดจบไปแล้ว 2 รายการ จากทั้งหมดในกระทุ้ ศาลไปมาแล้วของกรุงศรี แต่คุยกันไม่รุ้เรื่อง กลับบ้านแม่มเลย .ล่าสุดหมายศาลกสิกรมาอีก..คงไม่ไหวจะเคลีย..ปล่อยไปก่อน... ตอนนี้มีเอกสารของกรุงศรีมา..ผมยังงงๆ ไคพอรุ้ช่วยตอบที :shy:
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63578 โดย FFM
ในที่ท่านแนบมา คือ เอกสารข้อมูลบูโรเครดิต ที่เขาส่งไปให้สำนักงานบูโรเครดิตครับ

เล่าประสบการณ์ในศาลของกรุงศรีให้ฟังหน่อยครับ มีข้อเสนออะไรไหม

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63597 โดย darkman
ขอบคุณคับคุน ffm ที่ไม่เข้าใจคือ ยอดล่าสุดที่เขียนว่า 11 คือปิดบันชี หมายถึงอะไรคับ คือผมยังไม่ได้ทำอะไรกับกรุงศรีเลยคับ.

การไปศาลของกรุงศรี ก้ไม่มีไรน่ากลัวคับ ไปตามนัด ตามเวลา ถึงศาล หาดูที่บอร์ด ว่าคดีเราอยุ่ห้องไหน
พอทราบห้องก้เข้าไปนั่งเลยคับ ด้านหน้าจะมีทนาย ของแต่ละคดี นั่งเรียงกันอยุ่ พอเราเดินเข้าไป จะมีเจ้าหน้าที่ของศาลถามเราว่าชื่ออะไีร จะได้รุ้ว่าเรามาแล้วนะ ส่วนทนายเค้าจะเรียกเราเอง ของผมเรียกไปคุยด้านข้างบันลังเลย ผมยืนเค้านั่ง ชิวมาก ทนายผมจะโหดหน่อยคับ ถามตงๆแข็งๆ "คุนจะชำระยังไง ,แบ่งจ่ายไหวมั้ย เดือนละ2600,รึไห้ศาลพิพากษา "ผมก้คุยว่าไม่ไหว เค้าก้ถามว่า ได้ที่เท่าไหร่ ผมเลยขอออกไปคิดดุก่อน ก่อนออกไปยังตะโกนทิ้งท้ายอีก ไห้เวลาไม่นานนะคุณ........ :เฮ้อ: พอผมออกไปข้างนอกเพื่อจะโทหาคนรุ้จักที่เปนทนาย เพื่อสอบถามว่า จะเอาไงดี ดันไม่ติด สักพักนึง มีผุ้ชายคนนึง เดินเข้ามา บอกว่า ผมเปนทนายของศาลที่นี่ ทนายของโจท เค้าไห้มาช่วยคุย กลัวเราจะไม่ไว้ใจเค้า ผมเลยปรึกษาเค้าว่า จะทำไงดี ถ้าประนีประนอมยอมจ่ายบัตรนี้ อีกหลายๆบัตรมา คงไม่ไหวแน่(เคยปรึษาพี่คนนึงที่อยู่ในชมรม แนะนำว่า ไม่ทันแน่ ให้ปล่อย รออายัตเงินเดือนเถอะ เพราะหนี้เยอะกว่ารายได้มาก ขืนไปดันทุรังจ่าย ก้ต้องวนเวียน กลับมาเปนเหมือนเดิมอีก) คุยกันอยุ่นาน พี่ทนายพุดแบบเดียวกับที่ผมคิด เลยได้ข้อสรุป กลับบ้านดีกว่าค้าบบ ปล่อยๆไป
แต่หลังจากนั้น แค่เดือนเดียว ก้ยังมีเจ้าหน้าที่ ของกรุงศรี โทมาตลอด เพื่อจะไห้ส่วนลด แต่ผมยังไม่พร้อม เลยปฎิเสธไปก่อน ก้ประมานนี้อะคับ ไม่มีไรหน้ากลัว เราทำใจให้ดีๆไว้คับ ไม่ต้องไปคิดมาก ผมเคยเปนคับ คิดๆๆๆๆจนนอนไม่หลับ พอมาเจอชมรมนี้ อ่านๆ ดุวิธีของคนอื่น ที่เค้าเคยเจอมา หนักๆกว่าเราก้มี ความเครียดความกลัวต่างๆ มันจะแยกตัวออกไปเอง ตอนนี้ผมเฉยๆ ชิวมาก หมายศาล จะมากี่ไบก้มา ไคจะโทมาทวง ก้รับทุกคน พร้อมไม่พร้อมก็พุดไป เอาปากเอาท้องเราไว้ก่อนดีกว่า ก้ประมานนี้หละคับ สู้ๆไปด้วยกัน :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63600 โดย FFM
ขอบคุณมากเลยครับ เรื่องสถานะบูโร สงสัยต้องรอท่านประธานมาตอบ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63641 โดย darkman

darkman เขียน: ขออัปเดทคับ..
ล่าสุดจบไปแล้ว 2 รายการ จากทั้งหมดในกระทุ้ ศาลไปมาแล้วของกรุงศรี แต่คุยกันไม่รุ้เรื่อง กลับบ้านแม่มเลย .ล่าสุดหมายศาลกสิกรมาอีก..คงไม่ไหวจะเคลีย..ปล่อยไปก่อน... ตอนนี้มีเอกสารของกรุงศรีมา..ผมยังงงๆ ไคพอรุ้ช่วยตอบที :shy:

ไครพอทราบบ้างคับ ช่วยตอบผมที ขอบพระคุณมากครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64020 โดย darkman
จำวันผิด..ลืมไปศาลตามนัด ของกสิกร เมือวันที่5 ขอถามคับ
..ถ้าเราไม่คิดจะไปประนีประนอม ไม่ไปก้ได้รึป่าวคับ..

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79103 โดย darkman
เกือบปีแล้วที่ไม่ได้เข้ามา..เพราะตั้งหน้าตั้งตาหาตังใช้หนี้ให้กับบรรดาเจ้าหนี้ทั้งหลาย..ปิดไปแล้วกับกสิกรทั้ง2ใบ ปันหาหนักตอนนี้คือกรุงศรี(HSBC)เจ้าแรกเลยที่มีหมายศาลมา แต่เค้าเล่นตัวจัง จะปิดๆไปหลายรอบ พอเค้าพร้อม เราไม่พร้อม ผ่านไปเดือนเดียว ไม่ลดให้เราซะแล้ว ผ่านมาจนตอนนี้ เชคมาล่าสุด ทำการอยัดเงินเราเรียบร้อย แต่ยังเสือกโทรมาถามการชำระอยุ่เปนปกติ :shy: :shy: เราเชคมาว่าเค้าหักมาหลายเดือนละแต่หักไม่ได้ อาจเพราะ บรษัทเราทำการเปลียนsubใหม่มั้ง
คำถาม...เค้าจะใช้เวลานานมั้ยกว่าจะรุ้ว่าเราเปลี่ยนsubใหม่ เพื่อจะมาทำการหักเงิรเราตามปกติ เพราะตอนนี้ ดูเหมือนคุยยากขึ้น ไม่ลดเยอะเหมือนทีแรก ไครมีประสบการหรือพอรุ้ รบกวนหน่อยคับ.. :sweat:

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79115 โดย jackTs

darkman เขียน: ล่าสุดจบไปแล้ว 2 รายการ จากทั้งหมดในกระทุ้ ศาลไปมาแล้วของกรุงศรี แต่คุยกันไม่รุ้เรื่อง กลับบ้านแม่มเลย .ล่าสุดหมายศาลกสิกรมาอีก..คงไม่ไหวจะเคลีย..ปล่อยไปก่อน... ตอนนี้มีเอกสารของกรุงศรีมา..ผมยังงงๆ

ที่ไม่เข้าใจคือ ยอดล่าสุดที่เขียนว่า 11 คือปิดบันชี หมายถึงอะไรคับ คือผมยังไม่ได้ทำอะไรกับกรุงศรีเลยคับ.

กรุงศรีมันคงขายหนี้เน่าของคุณออกไปอีกครั้งมั๊งครับ แต่จะขายหนี้ออกไปให้กับใครนั้น...ไม่รู้ครับ

ข้อมูลหนี้กลับเข้ามาในระบบบูโรทำยังไงดี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40554&Itemid=64

ถ้าคุณอยากรู้ความจริงของข้อมูลเครดิต ณ ปัจจุบัน ก็ต้องไปเช็คข้อมูลที่เครดิตบูโรครับ

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

เลือกทำอย่างไรดี เจ้าหนี้ตามเจอในปีที่ 7
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43881&Itemid=64#78514

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79320 โดย tuck_123

darkman เขียน: เกือบปีแล้วที่ไม่ได้เข้ามา..เพราะตั้งหน้าตั้งตาหาตังใช้หนี้ให้กับบรรดาเจ้าหนี้ทั้งหลาย..ปิดไปแล้วกับกสิกรทั้ง2ใบ ปันหาหนักตอนนี้คือกรุงศรี(HSBC)เจ้าแรกเลยที่มีหมายศาลมา แต่เค้าเล่นตัวจัง จะปิดๆไปหลายรอบ พอเค้าพร้อม เราไม่พร้อม ผ่านไปเดือนเดียว ไม่ลดให้เราซะแล้ว ผ่านมาจนตอนนี้ เชคมาล่าสุด ทำการอยัดเงินเราเรียบร้อย แต่ยังเสือกโทรมาถามการชำระอยุ่เปนปกติ :shy: :shy: เราเชคมาว่าเค้าหักมาหลายเดือนละแต่หักไม่ได้ อาจเพราะ บรษัทเราทำการเปลียนsubใหม่มั้ง
คำถาม...เค้าจะใช้เวลานานมั้ยกว่าจะรุ้ว่าเราเปลี่ยนsubใหม่ เพื่อจะมาทำการหักเงิรเราตามปกติ เพราะตอนนี้ ดูเหมือนคุยยากขึ้น ไม่ลดเยอะเหมือนทีแรก ไครมีประสบการหรือพอรุ้ รบกวนหน่อยคับ.. :sweat:

หลังจากขึ้นศาลกรุงศรี แล้วขึ้นที่ไหนอีกมั้ยค่ะ แล้วเรื่อง อายัดเงินเดือน อายัดบ้าน เป็นอย่างไรบ้าง

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108138 โดย Pheonix
CIMB โทรเข้ามาตามหนี้เมื่อวานนี้ เพิ่งได้คุยกันหลังจากหายไปเกือบ 10 ปียอดหนี้ที่ 80,000 กว่าบาทมาแจ้งเมื่อวานเป็น 200,000 หน่อยๆแล้ว ถามเราว่าจะทำยังไงได้เราเลยตอบตรงๆว่าช่วงนี้ติดปัญหา เรื่องเงินจริงๆเขาถึงแจ้งว่า ศาลสั่งฟ้องแล้วก็รอดำเนินคดีต่อไปแต่มาคิดอีกทีว่าทำไมดอกเบี้ยถึงโหดขนาดนี้

ตำถามว่า เป็นหนี้ะไรครับ
บัตรเครดิต อายุความ 2 ปี
สินเชื่อบุคคล กู้ยืมเงินอายุความ 5 ปี
สินเชื่อบุคคล บัตรกดเงินสด ศาลว่า อายุึ่ความ 10 ปี
แต่นับตั้งแต่ลูกหนี้หยุดชำระหนี้แล้ว ถือว่าสัญญาเลิกต่อกันแล้ว โจทก์ไม่สามารถอาศัยขิ้อตกลงนตามสัญญาที่เลิกแล้วคิดดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 28% ต่อปี ได้อีกต่อไป ถือเป็นเบี้ยปรับที่สูงเกินส่วนอันสมควร ศาลมีอำนาจปรับลดลงใหิ้ได้ตามที่ศาลเห็นสมควร ส่วนใหญ่จะให้ 12% ต่อปี

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.770 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena