จะเลือกจ่ายอย่างไรดี

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4054 โดย Baifern
สวัสดีค่ะ พี่ๆ คณะกรรมการชมรม และเพื่อนๆทุกคน

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ปวดหัวกับการเป็นหนี้มานาน จนได้เข้ามาอ่านเวปนี้บ่อยๆ ทำให้ตัดสินใจได้ว่า
ต้องเริ่มหยุดจ่ายบ้างแล้ว ตอนนี้มีรายการเป็นหนี้ดังนี้ค่ะ
ไทยพาณิชย์ บัตรเครดิต ยอด 69000 (บริษัทฯจ่ายเงินเดือนผ่านแบงค์)
กรุงศรี บัตรเครดิต ยอด 32000
กสิกร บัตรเครดิต ยอด 14000 (เพิ่งเริ่มใช้ ได้ 2 เดือนที่ผ่านมา)
บ.บัตรกรุงไทย บัตรเครดิต ยอด 80000 บัตรกดเิงินสด ยอด 19000
บ.บัตรกรุงศรี บัตรสินเชื่อ ยอด 28000

ส่วนตัวมีเงินเดือน 20000 ผ่อนค่ารถเดือนละ 9000 คิดว่าจะเริ่มหยุดจ่ายตั้งแต่เดือนนี้
แต่จะยังคงจ่ายยอดของ กสิกร และบัตรกดเงินของ บัตรกรุงไทย เนื่องจากจำนวนเงินน้อย
แต่เห็นคำแนะนำของชมรมบอกว่าอย่าหยุดจ่ายหนี้แบงค์ที่โอนเงินเดือน ซึ่งจ่ายไม่ไหวค่ะ
จึงอยากขอคำแนะนำ ว่าจะเลือกจ่ายอย่างไรดีคะ ควรหยุดจ่ายกสิกร และบัตรกรุงไทยและ
นำเงินส่วนนั้นมาจ่ายให้ไทยพาณิชย์ (แต่ก็ยังไม่พอกับยอดขั้นต่ำ) หรือควรเลือกอย่างไรดีคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4056 โดย Napassawan

Baifern เขียน: สวัสดีค่ะ พี่ๆ คณะกรรมการชมรม และเพื่อนๆทุกคน

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ปวดหัวกับการเป็นหนี้มานาน จนได้เข้ามาอ่านเวปนี้บ่อยๆ ทำให้ตัดสินใจได้ว่า
ต้องเริ่มหยุดจ่ายบ้างแล้ว ตอนนี้มีรายการเป็นหนี้ดังนี้ค่ะ
ไทยพาณิชย์ บัตรเครดิต ยอด 69000 (บริษัทฯจ่ายเงินเดือนผ่านแบงค์)
กรุงศรี บัตรเครดิต ยอด 32000
กสิกร บัตรเครดิต ยอด 14000 (เพิ่งเริ่มใช้ ได้ 2 เดือนที่ผ่านมา)
บ.บัตรกรุงไทย บัตรเครดิต ยอด 80000 บัตรกดเิงินสด ยอด 19000
บ.บัตรกรุงศรี บัตรสินเชื่อ ยอด 28000

ส่วนตัวมีเงินเดือน 20000 ผ่อนค่ารถเดือนละ 9000 คิดว่าจะเริ่มหยุดจ่ายตั้งแต่เดือนนี้
แต่จะยังคงจ่ายยอดของ กสิกร และบัตรกดเงินของ บัตรกรุงไทย เนื่องจากจำนวนเงินน้อย
แต่เห็นคำแนะนำของชมรมบอกว่าอย่าหยุดจ่ายหนี้แบงค์ที่โอนเงินเดือน ซึ่งจ่ายไม่ไหวค่ะ
จึงอยากขอคำแนะนำ ว่าจะเลือกจ่ายอย่างไรดีคะ ควรหยุดจ่ายกสิกร และบัตรกรุงไทยและ
นำเงินส่วนนั้นมาจ่ายให้ไทยพาณิชย์ (แต่ก็ยังไม่พอกับยอดขั้นต่ำ) หรือควรเลือกอย่างไรดีคะ

หากหยุดควรหยุดทุกตัวเงินจะไม่รั่ว (เงินรั่วคุณจะเก็บเงินไม่ได้)

หากไม่สามารถจ่าย เจ้าหนี้ที่มีบัญชีเงินเดือนได้(ยอดสูง) ต้อง
1.เล่นเกมส์กดเงิน
2.ขอประนอมหนี้เฉพาะเจ้านี้ (จะได้จ่ายในยอดต่ำ แต่ผ่อนนานมาก)
3.หยุดจ่าย แล้วเก็บเงินเคลียร์เจ้านี้ก่อน ให้เร็วที่สุด

แนะนำ ค่าผ่อนรถคุณสูงมาก หากไม่จำเป็นต้องใช้จริงๆ ลดภาะระทิ้งไปจะดีไหม
หรือ หากจำเป็นจริงๆ ขายไป แล้วไปหารถมือสองถูกๆ มาใช้ก่อน หมดหนี้แล้วค่อยไปซื้อใหม่ที่อยากได้
เพราะ ค่ารถไม่รวมค่าใช้จ่ายจำเป็นก็น่าจะเกินครึ่งของรายได้แล้ว จะทำให้เก็บเงินได้ช้า

หยุด ทุกตัว หยุด บางตัว ประวัติเสียเหมือนกัน ต่างกันตรง เก็บเงินเคลียร์หนี้ได้ช้าหรือเร็วต่างกัน

ลองไปอ่านในห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ดู วิธี และ ผล ของเพื่อนๆ แต่ละคนเป็นแนวทางดูนะครับ

และ รอเพื่อนๆมาให้ความเห็นเพิ่มเติมอีก ในกระทู้นี้

หากสงสัยอะไรเพิ่มเติมก็ถามต่อในกระทู้นี้เลยนะครับ เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4058 โดย meawpung
ผ่อนรถสูงมากครับ จำเป็นหรือไม่ ถ้าไม่จำเป็น พิจารณาขายออกไปก่อนครับ ลองอ่านในห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ แล้วไปปรับใช้เอานะครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4068 โดย Baifern
สำหรับรถ พิจารณาหลายรอบแล้วค่ะ
คิดจะขายเหมือนกัน แต่ด้วยสายงานที่ทำ
ยังต้องใช้ในการหาลูกค้าเพื่อรับจ๊อบพิเศษด้วย
หากไม่มีรถใช้ โอกาสจะยิ่งยากขึ้นค่ะ
อีกอย่างถ้าใช้รถมือสอง คำนวณดอกเบี้ยที่สูงกว่า
ปกติบวกเข้าไป กับค่าซ่อม เกรงว่าจะหนักกว่าคันนี้ค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4070 โดย Pachiby8

Baifern เขียน: สำหรับรถ พิจารณาหลายรอบแล้วค่ะ
คิดจะขายเหมือนกัน แต่ด้วยสายงานที่ทำ
ยังต้องใช้ในการหาลูกค้าเพื่อรับจ๊อบพิเศษด้วย
หากไม่มีรถใช้ โอกาสจะยิ่งยากขึ้นค่ะ
อีกอย่างถ้าใช้รถมือสอง คำนวณดอกเบี้ยที่สูงกว่า
ปกติบวกเข้าไป กับค่าซ่อม เกรงว่าจะหนักกว่าคันนี้ค่ะ

แต่ถ้ามือสองสภาพดีๆ ขายคันนี้ไปแล้วซื้อสดในราคาที่ขายมาได้ ก็น่าสนใจนะคะ เพราะแบบนี้จะเหลือเก็บแต่เดือนเท่าไหร่คะ ถ้าหากค่าใช้จ่ายทั้งหมดแล้ว ลองทำบัญชีรายรับ-รายจ่ายดูนะคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4072 โดย Ly89

nat1001 เขียน:

Baifern เขียน: สำหรับรถ พิจารณาหลายรอบแล้วค่ะ

แต่ถ้ามือสองสภาพดีๆ ขายคันนี้ไปแล้วซื้อสดในราคาที่ขายมาได้ ก็น่าสนใจนะคะ เพราะแบบนี้จะเหลือเก็บแต่เดือนเท่าไหร่คะ ถ้าหากค่าใช้จ่ายทั้งหมดแล้ว ลองทำบัญชีรายรับ-รายจ่ายดูนะคะ

ถ้าคุณ Baifern อยากแก้หนี้แบบเจ็บตัวน้อยที่สุด คำแนะนำของพี่พีจัง คุณ nat1001 และคุณ Narasingh ก็น่าลองพิจรนาดูนะครับ....

แต่ถ้ายังไงก็จะใช้รถคันเนี๊ย...หนี้ของคุณก็อาจจะเป็นหนังม้วนยาวได้ครับ ต้องต่อสู้ฟาดฟันกันอีกหลายกระบวนท่าเลยทีเดียว....ค่อยๆคิดครับ...ใจเย็นๆ...ปัญหาแก้ได้ทั้งนั้น..จะช้าหรือเร็วก็เท่านั้นเอง...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4092 โดย Baifern
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำมากค่ะ
ยังไงจะลองหาแนวทางดูนะคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4114 โดย aim
ยังไงก็ลองพิจารณาเรื่องการเก็บออมให้มากขึ้นอีกนิด มีอะไรที่สามารถลดรายจ่ายได้อีกก็ต้องทำ พยายามตัดมายาคติที่มีอยู่กับเรื่องบางเรื่องออกไป ถ้า " รับได้ หรือ ไม่มีมันแล้วอยู่ได้ " คุณก็จะมีกระแส เงินสดมากขึ้นในการเก็บออม

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.452 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena