++ ขอบคุณคนข้างกายที่แสนดี ขอบคุณครอบครัวที่อบอุ่น ++

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71883 โดย ปีศาจน้อย
ลิ้งเสียเปิดอ่านไม่ได้ค้าบเจ้านายยย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71884 โดย jackTs
แก้ไข Link ให้ใหม่แล้วครับ...ไปเปิด Link อ่านได้เลย

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82020 โดย ปีศาจน้อย
ตอนนี้สถานะการณ์โดนซิตี้ฮันเตอร์อายัดเงิยเดือน30% ไปแล้วประมาณ6เดือนๆละ6000จากยอดอายัดจากศาลประมาณ6หมื่
แต่ตอนนี้ผมลาออกจากงานแล้วใแลัวออกมาทำงานอย่างอื่นที่รับเงินโดยตรงไม่ผ่านบริษัทแบบนี้ทางทวงหนี้ก็ไม่สารถาตามหนี้ได้ใช่มั้ย
หรือมันสามารถตามมาทวงที่บ้านได้อีกหรือไม่

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82067 โดย ปีศาจน้อย
ตอนนี้ผมโดนหมายศาลตัดสินอายัดเงินเดือนแล้ว. 2ใบ โดนอายัดไปประมาณ6เดือน แต่หนี้ใบแรกยังไม่หมด
แล้วตอนนี้ผมลาออกจากบริษัทที่โดนอายัดเงินเดือน แล้วไปประกอบอาชีพอิสระหรือทำงานรายวันรับเงินสดไม่ผ่านบัญชี
แบบนี้ถ้าผมมีรถมอไซค์อยู่1คันจะสามารถโอนเป้นชื่อคนอื่นเพื่อกันเค้ามายึดทรัพย์ได้มั้ย
ผมกะว่าจะเก็บเงินก้อนเองแล้วค่อยไปติดต่อขอแฮร์คัทเองทีหลัง

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106554 โดย ปีศาจน้อย
ตอนนี้ผมหยุดจ่ายบัตรทั้งหมดประมาณ5ปีกว่า (คำนวณจากการตั้งกระทู้ครั้งแรก)
ตอนนี้ผมออกจากงานบริษัทประมาณ3ปี ไปประกอบอาชีพอิสระ
ก่อนออกจากงานมีคำสั่งศาลของซิตี้..หักเงินเดือนชำระหนี้ไปยอด 60,000 หักเดือนละประมาณ 6,000 ไปแล้ว6เดือน หลังจากนั้นก็มีหมายศาลมาที่บ้าน1ฉบับแต่ผมไม่ได้ไปเพราะไม่ได้อยู่ที่นั่นแค่อาศัยทะเบียนบ้านเค้าอยู่ แต่หลังจากนั้นของเจ้าหนี้อื่นๆก็ไม่มีหมายศาลมาอีก ส่วนคำตัดสินศาลของเจ้าที่2ก็ไม่เห็นได้รับ
แบบนี้ผมสามารถตรวตสอบได้มั้ยว่าผมมีหมายคำสั่งศาลทั้งหมดกี่คดีแล้ว..แล้วหนี้ทั้งหมดเท่าไร เราสามารถเช็คได้ที่ไหนบ้าง

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106555 โดย jackTs
.
คุณจะต้องย้อนกลับไปที่ศาลจังหวัด ตามที่อยู่ในทะเบียนบ้านเท่านั้น เพื่อไปขอถ่ายเอกสารหมายศาลที่ถูกฟ้องทั้งหมด(ภาษากฎหมายเรียกว่า"ขอคัดสำเนา") ทั้งในส่วนที่เป็นคำฟ้อง(คดีดำ) และในส่วนที่เป็นคำพิพากษา(คดีแดง)ด้วย เพื่อนำมาดูว่า ศาลในแต่ละคดีที่คุณถูกฟ้อง ศาลท่านพิพากษาคุณไว้ว่าอย่างไรบ้าง?

แต่...คุณต้องไปติดต่อให้ถูกต้อง ตามสถานที่ของศาลด้วยนะครับ
ซึ่งโดยส่วนมาก ลูกหนี้ในคดีของบัตรต่างๆ จะถูกเจ้าหนี้บัตร ฟ้องให้ต้องขึ้นต่อศาลผู้บริโภคคดี ผบ. (คดีผู้บริโภค)...ไม่ได้ถูกฟ้องให้ขึ้นต่อศาลแพ่ง

ดังนั้น ลูกหนี้จะต้องไปเช็คข้อมูลด้วยตัวเอง ที่ศาลผู้บริโภค ประจำจังหวัด ที่ตัวของลูกหนี้มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้าน ได้เพียงอย่างเดียว...เท่านั้น

และ...ไม่แนะนำให้ไปเช็คข้อมูลในระบบคอมพิวเตอร์ของศาล
เพราะส่วนใหญ่ ข้อมูลที่อยู่ในระบบ Internet ของศาล มักจะไม่ค่อย Update
ขนาดลูกหนี้บางคน เคยถูกศาลพิพากษาไปนานถึง 5ปีมาแล้ว แต่ข้อมูลในระบบ Internet ของศาล ยังไม่มีการ Update แจ้งข้อมูลให้เห็นใดๆเลย ก็มีอยู่บ่อยไปครับ
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ปีศาจน้อย

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107199 โดย ปีศาจน้อย
สงสัยอีกอย่างผมโดนฟ้องอายัดเงินเดือนตอนกฏหมายเก่าคืออายัดเงิน30%แต่ต้องเหลือเงินเดือนให้ผู้ถูกอายัดไม่ร้อยกว่าหนึ่งหมื่นบาท ผมโดนอายัดไปประมาณ6เดือนหลังจากนั้นลาออกจากงานมาทำอาชีพอิสระประมาณ3ปีแล้ว แต่ตอนนี้จะกลับเข้าไปทำงานบริษัท อยากทราบว่าเราจะโดนอายัดเงินเดือนต่อจากเดิมมั้ยแล้วอายัดตามกฏหมายเก่าหรืออายัดตามกฏหมายใหม่ที่ลูกหนี้ต้องมีเงินเดือนสองหมื่นขึ้นไปถึงจะอายัดเงินเดือนได้

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107213 โดย ReFreshZzz

ปีศาจน้อย เขียน: สงสัยอีกอย่างผมโดนฟ้องอายัดเงินเดือนตอนกฏหมายเก่าคืออายัดเงิน30%แต่ต้องเหลือเงินเดือนให้ผู้ถูกอายัดไม่ร้อยกว่าหนึ่งหมื่นบาท ผมโดนอายัดไปประมาณ6เดือนหลังจากนั้นลาออกจากงานมาทำอาชีพอิสระประมาณ3ปีแล้ว แต่ตอนนี้จะกลับเข้าไปทำงานบริษัท อยากทราบว่าเราจะโดนอายัดเงินเดือนต่อจากเดิมมั้ยแล้วอายัดตามกฏหมายเก่าหรืออายัดตามกฏหมายใหม่ที่ลูกหนี้ต้องมีเงินเดือนสองหมื่นขึ้นไปถึงจะอายัดเงินเดือนได้

กฎหมายใหม่ มีผลบังคับใช้ ตั้งแต่ 4 ก.ย. 60 ดังนั้น

หากเจ้าหนี้ใด ๆ ของคุณ ได้ยื่นเรื่องอายัดเงินเดือน ก่อน 4 ก.ย. 60 จะใช้กฎหมายเก่าครับ

แต่หากเจ้าหนี้ใด ๆ ของคุณ ได้ยื่นเรื่องอายัดเงินเดือน ตั้งแต่ 4 ก.ย. 60 จะใช้กฎหมายใหม่ครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108029 โดย ปีศาจน้อย
เพื่อนฝากมาถาม...
ตอนนี้เพื่อนค้างนางช้อยมา2งวดเพราะส่งขั้นต่ำที่5,x xxx ไม่ไหว ยอด55,x xx (เป็นหนี้บัตรรายเดียว แต่มีนอกระบบที่หนักกว่าเลยกะจะปิดนอกระบบก่อน) เลยคิดจะประนอมหนี้เพราะอยากจ่ายขั้นต่ำที่เดือนละ1-2พันโดยไม่ซีเรียสเรื่องจำนวนงวดที่ต้องส่ง
แบบนี้เค้าก็ติดบูโรอยู่แล้วใช่มั้ย ถึงจะทำหรือไม่ทำประนอมหนี้ก็ถือว่าติดบูโรใช่มั้ยครับ
เค้าคิดว่าการกู้ก้อนใหม่มาโป๊ะยอดเก่าที่รวมดอกเบี้ยกับค่าปรับแล้วจ่ายขั้นต่ำที่ยอดน้อยลงที่พอจะจ่ายไหวเป็นทางออกที่ดีที่สุด

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108054 โดย ReFreshZzz

ปีศาจน้อย เขียน: เพื่อนฝากมาถาม...
ตอนนี้เพื่อนค้างนางช้อยมา2งวดเพราะส่งขั้นต่ำที่5,x xxx ไม่ไหว ยอด55,x xx (เป็นหนี้บัตรรายเดียว แต่มีนอกระบบที่หนักกว่าเลยกะจะปิดนอกระบบก่อน) เลยคิดจะประนอมหนี้เพราะอยากจ่ายขั้นต่ำที่เดือนละ1-2พันโดยไม่ซีเรียสเรื่องจำนวนงวดที่ต้องส่ง
แบบนี้เค้าก็ติดบูโรอยู่แล้วใช่มั้ย ถึงจะทำหรือไม่ทำประนอมหนี้ก็ถือว่าติดบูโรใช่มั้ยครับ
เค้าคิดว่าการกู้ก้อนใหม่มาโป๊ะยอดเก่าที่รวมดอกเบี้ยกับค่าปรับแล้วจ่ายขั้นต่ำที่ยอดน้อยลงที่พอจะจ่ายไหวเป็นทางออกที่ดีที่สุด

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108067 โดย ปีศาจน้อย
อันนี้อ่านหมดแล้วครับ....แต่สิ่งที่สงสัยคือ
การประนอมหนี้คือการกู้เงินก้อนใหม่มาเพื่อปิดก้อนเก่าที่มันบวกค่าปรับบวกดอกเบี้ยที่มันเกินกฏหมายกำหนด เพื่อให้ได้ยอดจ่ายขั้นต่ำต่อเดือนที่ต่ำกว่าเดิม (อันนี้รับได้ที่ยอดมันบวกทั้งดอกทั้งค่าปรับ)
คือถ้าเราประนอมหนี้ไปแล้วก็เท่ากับหนี้ก่อนเก่าชำระหมดแล้วไม่มีติดค้างใช่มั้ย เราก้แค่ย้ายมาชำระหนี้ก่อนใหม่แทนไม่ให้มันขาดส่งเท่านั้น
ปล. ในระบบมีแค่บัตรใบเดียว แต่จะพอจ่ายไหวถ้าขั้นต่ำแค่พันกว่าๆ เพราะจะเอาเงินที่เหลือไปปิดนอกระบบให้จบๆไป

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.509 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena