น้องใหม่ ขอคำปรึกษาเรื่องหนี้

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4034 โดย Nunok
สวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวนปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆ

คือว่าตอนนี้มีหนี้จากบัตรเคดิตและสินเชื่อจำนวนมาก เริ่มจ่ายไม่ไหวมาประมาณสามสี่เดือนแล้วเลยขอทำประนอมหนี้ไปบ้างกับบางแบ้งค์ ก็เฉลี่ยต่อเดือนจะจ่ายอยู่ที่สองหมื่นถึงสามหมื่นแต่พักหลังเริ่มจ่ายไม่ไหว และหยุดจ่ายบ้างเป็นบางแบ้งค์ ตอนนี้เริมสับสนว่าหนี้ในแต่ละแบ้งค์เหนือเท่าไหร่บ้าง แต่น่าจะรวมกันทั้งหมดราวๆสามแสนค่ะ

มีพี่บางคนบอกว่าให้หยุดจ่าย แล้วรอศาลฟ้อง แต่ไม่ทราบข้อมูลเลยค่ะว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างพอดีเปินเน็ตดู เห็นว่าเว็บนี้น่าจะให้คำปรึกษาได้ เลยเข้ามาขอคำแนะนำค่ะ

ทีนี้ตอนที่เริ่มจ่ายไม่ไหว ได้ย้ายที่ทำงาน เปลี่ยนเบอร์มือถือค่ะ ก็เลยไม่ได้เอกสารจากแบ้งเพราะเดิมให้ส่งที่ทำงานเก่าค่ะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ

ดิฉันเป็นพยาบาลโรงพยาบาลเอกชน รายได้ต่อเดือนประมาณสามหมื่น ตอนนี้ผ่อนรถอยู่งวดละ 10000 ไม่เลยขาดส่ง ถ้าเราถูกศาลฟ้อง เราจะโดนยึดรถที่ผ่อนอยู่ไหมคะ กลัวโดนยึดค่ะ เพราะหนี้ทั้งหมดแม่ไม่ทราบ และไม่อยากให้แม่รู้ กลัวเค้าห่วง แล้วถ้าโดนยึดรถแม่ต้องรู้ และตอนนี้กลัวว่าเอกสารจะส่งไปบ้านที่ต่างจังหวัดด้วยค่ะ เราจะต้องทำยังไงบ้างคะ ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะต้องทำอะไรก่อนหลัง

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4035 โดย Skynine
โอสถแก้หนี้

1.เมื่อไม่ไหวก็หยุดจ่าย หยุดตั้งหลัก
2.รถกับบ้านห้ามหยุดจ่าย (รถหากไม่มีความจำเป็นต้องใช้มากนัก แนะให้ขายดาวน์นำเงินมาเก็บไว้ แล้วเปลี่ยนไปใช้บริการโดยสารด้านอื่นๆ ดูบ้างก็ดีนะ ไว้หมดหนี้ซื้อคันใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิม เป็นเพียงข้อเสนอแนะนะ ทำตามหรือไม่แล้วแต่คุณ)
3.ณ ตอนนี้เอาครอบครัว+ตัวเราให้อิ่มก่อนหนี้ ข้อนี้สำคัญมากๆ นะ
4.เก็บเงินไว้ มากน้อยเป็นก้อนใหญ่ เดือดร้อนนำมาใช้ โดยไม่ต้องหยิบยืมจากใคร รอแฮร์คัต
5.ทำบัญชีรายรับ-จ่าย
6.อุดสิ่งที่ฟุ่มเฟือย เช่น เคยดื่มเบียร์ เหล้า ไวน์ บุหรี่ หยุดซะ เปลี่ยนไปดื่มผลไม้ น้ำเปล่า ซึ่งดีต่อสุขภาพกาย และกระเป๋า สิ่งของหากยังไม่จำเป็นต้องใช้ ชะลอออกไปก่อน ซ่อมได้ก็ซ่อม
7.ระหว่างหยุด ไม่จ่ายหยอด หรือจ่ายเดินบัญชีทั้งสิ้น และไม่ต้องไปปรับโครงสร้างหนี้หรือประนอมหนี้ (ชื่อมันเพราะเสนาะหู แต่มันแฝงไว้ด้วยช็อกโกแลตสอดไส้ยาพิษ หลงกล จ่ายไม่ไหว หนี้เพิ่มสองเท่า และจะเกี่ยวกับข้องกับอายุความด้วย (เริ่มนับใหม่)ฟ้องเร็วขึ้น ยอดฟ้องยอดใหม่ไม่ใช่ยอดหนี้เดิม ต้องระวังเป็นพิเศษ
8.ไม่สร้างหนี้เพิ่มขึ้นมาอีก ข้อนี้สำคัญมากๆ
9.หลังหยุดจ่ายสิ่งแรกที่จะต้องโดนกันทุกคน คือ การโดนโทรทวงหนี้ (ไม่ต้องไปกลัวมัน วิธีแก้ให้ไปอ่านวิธีแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วน ในนั้นมีคำตอบให้ทั้งหมด เพียงคุณลงมืออ่านให้เข้าใจแล้วนำไปใช้แก้ปัญหาตรงจุดที่มี
10.การทวงหนี้ของพวกเจ้าหนี้ มีหลายแบบ ก็รับมือไปตามสถานการณ์ หากพูดข่มขู่ ประจานเรา ทำเรื่องร้องเรียนไปที่ธปท. หากมาบริษัทเรามีสิทธิที่จะไม่ให้เข้าพบ หากมันยังระรานบอกยามจัดการกับมัน หรือถ้าเอาให้หนักโทรแจ้งตำรวจ
11.เราแค่เป็นหนี้ เราไม่ได้ไปฆ่าใครตาย ไม่ต้องไปกลัว เป็นคดีแพ่งไม่ติดคุก
12.ตำแหน่งเล็กตำแหน่งใหญ่ก็เป็นหนี้กันได้ทั้งนั้น เพราะมันเป็นเรื่องส่วนตัว คนเรามีความจำเป็นที่จะต้องใช้ต้องกิน เพราะเราต้องดำรงชีพอยู่ด้วยพื้นฐานปัจจัย 4 อย่าง คือ อาหาร ที่อยู่อาศัย เครื่องนุ่งห่ม และยารักษาโรค เมื่อเราพลาด เรากำลังแก้ไข อย่ากังวล

ปล. ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4042 โดย Nok2865
ไปอ่านกระทู้ปักหมุดก่อนนะคะ บัวอยากให้คุณเริ่มตรงนี้ก่อน
ไม่ต้องตกใจ ลนลาน หรือกลัวอะไรทั้งนั้น คุณลองแจกแจงออกมาว่า มีหนี้ที่ไหนบ้าง สถาบันใด ยอดล่าสุดเท่าที่พอนึกได้ ออกมา
แล้วอย่าพึ่งถามคำถาม ให้ไปอ่านปักหมุดให้ครบก่อน มีลิงค์กี่ลิงค์ไปอ่านให้หมด
ให้เวลากับการหาความรู้ต่างๆ สักอาทิตย์ ถ้ายังมีคำถาม ให้มาถามต่อกระทู้เดิมนะคะ
ส่วนกำลังใจ มีให้เสมอ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4045 โดย Ly89

Nunok เขียน: สวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวนปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆ

คือว่าตอนนี้มีหนี้จากบัตรเคดิตและสินเชื่อจำนวนมาก เริ่มจ่ายไม่ไหวมาประมาณสามสี่เดือนแล้วเลยขอทำประนอมหนี้ไปบ้างกับบางแบ้งค์ ก็เฉลี่ยต่อเดือนจะจ่ายอยู่ที่สองหมื่นถึงสามหมื่นแต่พักหลังเริ่มจ่ายไม่ไหว และหยุดจ่ายบ้างเป็นบางแบ้งค์ ตอนนี้เริมสับสนว่าหนี้ในแต่ละแบ้งค์เหนือเท่าไหร่บ้าง แต่น่าจะรวมกันทั้งหมดราวๆสามแสนค่ะ

มีพี่บางคนบอกว่าให้หยุดจ่าย แล้วรอศาลฟ้อง แต่ไม่ทราบข้อมูลเลยค่ะว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างพอดีเปินเน็ตดู เห็นว่าเว็บนี้น่าจะให้คำปรึกษาได้ เลยเข้ามาขอคำแนะนำค่ะ

จากเริ่มหยุดจ่าย จนถึงกระบวนการฟ้องร้อง มันมีอะไรให้ทำอีกเยอะแยะ สนุกดีด้วย หาข้อมูลเอาเองก่อนนะครับ

ทีนี้ตอนที่เริ่มจ่ายไม่ไหว ได้ย้ายที่ทำงาน เปลี่ยนเบอร์มือถือค่ะ ก็เลยไม่ได้เอกสารจากแบ้งเพราะเดิมให้ส่งที่ทำงานเก่าค่ะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ

เจ้าหนี้ต้องติดตามคุณจนเจอจนได้ครับ คุณต้องรับโทรศัพท์การทวงหนี้นะครับ ถือเป็นหน้าที่ที่ต้องผ่านให้ได้สำหรับคนที่จะหักดิบหนี้ ส่วนจะรับมืออย่างไรก็ลองหาข้อมูลเอาเองก่อนเหมือนกัน...

ดิฉันเป็นพยาบาลโรงพยาบาลเอกชน รายได้ต่อเดือนประมาณสามหมื่น ตอนนี้ผ่อนรถอยู่งวดละ 10000 ไม่เลยขาดส่ง ถ้าเราถูกศาลฟ้อง เราจะโดนยึดรถที่ผ่อนอยู่ไหมคะ กลัวโดนยึดค่ะ เพราะหนี้ทั้งหมดแม่ไม่ทราบ และไม่อยากให้แม่รู้ กลัวเค้าห่วง แล้วถ้าโดนยึดรถแม่ต้องรู้ และตอนนี้กลัวว่าเอกสารจะส่งไปบ้านที่ต่างจังหวัดด้วยค่ะ เราจะต้องทำยังไงบ้างคะ ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะต้องทำอะไรก่อนหลัง

ทำตามที่พี่บัวแนะนำไว้นะครับ คำตอบมันอยู่ในน้นหมดเลยครับ.....

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4051 โดย Nunok
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะ ตอนนี้เริ่มศึกษากระทู้ตามพี่บัวแนะนำ เริ่มทำความเข้าใจเรื่อย พออ่านแล้วเริ่มเห็นทางออกมาบ้าง ขอบคุณจริงๆขอบคุณจากใจค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4053 โดย june

Nunok เขียน: สวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวนปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆ

คือว่าตอนนี้มีหนี้จากบัตรเคดิตและสินเชื่อจำนวนมาก เริ่มจ่ายไม่ไหวมาประมาณสามสี่เดือนแล้ว
และหยุดจ่ายบ้างเป็นบางแบ้งค์ ตอนนี้เริมสับสนว่าหนี้ในแต่ละแบ้งค์เหนือเท่าไหร่บ้าง
แต่น่าจะรวมกันทั้งหมดราวๆสามแสนค่ะ

มีทีนี้ตอนที่เริ่มจ่ายไม่ไหว ได้ย้ายที่ทำงาน เปลี่ยนเบอร์มือถือค่ะ ก็เลยไม่ได้เอกสารจากแบ้งค์
เพราะเดิมให้ส่งที่ทำงานเก่าค่ะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ค่ะ... :love: :love:

1. หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอด อย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์
ยกเว้นหนี้แบงค์ที่จ่ายเงินเดือนให้ และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะทำให้มีผลการนับอายุความ
และจะทำให้เก็บเงินก้อนไม่ได้ด้วย

2. ต้องบอกครอบครัวและคนที่เกี่ยวข้องทั้งหมดให้รู้ ทั้งที่ทำงาน หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล
คนที่ทำงาน เพื่อน คนที่อาจถูกรบกวน จากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร ให้รับรู้ไว้
บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไร และจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชี ห้ามอาย
/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ จะได้ไม่ตกใจรู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร
ผลจะเป็นอย่างไรและเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3. ระหว่างที่เรารอหยุดจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชี ไม่จ่ายทีละนิดเพราะหนี้จะไม่หมดสักที

4. จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่
เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือยแต่ละคนจะเก็บมากเท่าไรแล้วแต่ภาระครอบครัว พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลอง
เจรจาแฮร์คัทดู ส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัวและพยายามหารายได้พิเศษเพิ่มเติม

5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆ ศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้
และเมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆ ที่มีสารพัดรูปแบบ

และหาอ่านเพิ่มเติมตามเรื่องที่คุณต้องการรู้ได้จาก google
และพิมพ์คำว่า site:consumerthai.org ต่อด้วยคำที่อยากหา เช่น
site:consumerthai.org
แฮร์คัท [/u]หรือ site:consumerthai.org ทวงหนี้
[/b]

ถ้าหากคุณ Nunok มีอะไรสงสัยหรือไม่เข้าใจ ให้กลับมาถามได้ ในกระทู้เดิมนี้นะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ...ขอให้โชคดีนะคะ ;) ^^ ^^ ...

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.541 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena