อบรมมาแล้วมั่นใจมากขึ้น @ลาก่อนหนี้เกือบล้าน

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55410 โดย debtman

pfs เขียน: คุณ debtman รบกวนสอบถาม UOB และ Kbank ไปศาลนัดแรกมีข้อเสนอผ่อนยาวบ้างไหมคะ
กังวลใจอยู้ต้องเตรียมรับมือล่วงหน้าค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

นัดแรก ! UOB เสนอผ่อนจบ 1 ปี (ทุนทรัพย์ 240,000)
แบงค์นี้ มันคง บ้า! ไปแล้ว

Kbank ให้ผ่อนยาว 2 ปี แต่ไหนๆก็จะสู้คดีแล้วก็เลยเลื่อนนัดทั้งหมด
หลังจากนั้นผมจัดทำคำให้การ ต่อสู้คดีเองครับ

สำหรับการต่อสู้คดีนั้น ต้องจ้างทนายความ หรือหากมีความรู้ทางด้านกฏหมายมาบ้าง
ก็สามารถสู้คดีเองได้เลยครับ (ไม่ต้องเสียค่าจ้างทนายความ)

โชคดีน่ะครับ
debtman

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55411 โดย debtman

liveifuwant เขียน: คุณ debtman รบกวนสอบถาม ผมอยากจะลากเวลากับทาง UOB ให้นานที่สุดเท่าที่ทำได้ อย่างน้อยต้องกลางปีหน้าถึงจะมีเงินพอคุยกับ UOB ได้ ควรทำยังไงดีครับ เลื่อนนัด กับต่อสู้คดีหรือไม่ครับ และมีค่าใช้จ่ายยังไงบ้างครับ รบกวนด้วยครับ ตัวสุดท้ายละ แต่ยอดหนักสุดเลยของผม คุยยากโครตๆ เจ้าหน้าที่โทรมาทุกอาทิตย์ เสต็ปเหมือนเดิม
-ได้รับหมายศาลแล้วใช่ไหมครับ
-คุณอยากปิดไหม ผมจะลดดอกเบี้ยให้แต่ไม่ลดเงินต้น แต่ต้องปิดภายในสามเดือนนะ แล้วผมจะถอนฟ้องให้
-นึกในใจ.....
อาทิตย์ต่อมาบอกเสต็ปเดียวกัน!!!!

เรียนคุณ liveifuwant
ผมเจอเหตุการณ์คล้ายๆคุณครับ ผมโดนบีบคั้นด้วยระยะเวลาการผ่อนที่สั้นมาก ยอดต่อเดือนสูง
และที่สำคัญผมด่ากับมันประจำ มันคงไม่ลดให้ผมแน่ๆ ดังนั้น เพื่อให้ตัวเองรอด ก็คือการต่อสู้คดีครับ

การเขียนคำให้การต่อสู้คดีนั้น หากไม่มีความรู้ทางด้านกฏหมายผมก็ไม่อยากแนะนำ แต่หากว่าคุณอยากลองเสี่ยงดู ก็ลองหาข้อมูลในเนต และเขียนเองเลย คำให้การในคดีบัตรเครดิตประเด็นสู้คดีนั้นไม่ค่อยแตกต่างกันมากเท่าไหร่ แต่คุณต้องเขียนให้ชัดแจ้ง หากศาลอ่านแล้วไม่เข้าใจคำให้การของคุณ ว่าคุณจะสู้คดีในประเด็นไหน ศาลอาจให้คุณสละคำให้การได้ และจะพิพากษาให้โจทก์ชนะคีเลยครับ

อีกทางเลือกหนึ่ง
คือ ไปหาคุณอาประพัฒน์ ที่สวนลุม (ค่าใช้จ่ายในการเขียนประมาณ 3,000 บาท) หากอยู่ในเขต กทม. ในวันนัดสืบคุณอาน่าจะไปถามค้านพยานโจทก์ด้วย

หากฟ้องโจทก์บกพร่อง เผลอๆอาจจะชนะคดีได้ด้วยน่ะครับ 555

การต่อสู้ในครั้งนี้ 99% ลูกหนี้แพ้แน่นอนครับ!
อ้าวววว...รู้ว่าสู้แล้วแพ้ แล้วจะสู้ทำไมล่ะ?

คำตอบ ก็คือเวลา ไงครับที่ทำให้เราชนะ !! (เรามีเวลาหาเงินมาใช้หนี้ 1-2 ปีเลยทีเดียว)

เมื่อศาลมีคำพิพากษาออกมาแล้ว (หลังจากวันสืบประมาณ 1-3 เดือน)
หากจำเลยไม่พอใจในคำพิพากษา ก็สามารถยื่นอุทธรณ์ได้ (ภายใน 1 เดือน หลังจากมีคำพิพากษาชี้ขาด)
แต่ต้องเป็นข้อที่ได้ว่ากล่าวกันมาแล้วในศาลชั้นต้น นั้นก็คือ คำให้การของคุณนั่นเอง
หากคุณไม่ยื่นคำให้การ คุณก็ไม่มีสิทธิ์อุทธรณ์ ครับ
(เงื่อนไขอุทธรณ์ ทุนทรัพย์ตั้งแต่ 50,000 บาทขึ้นไป)

ในขณะอุทธรณ์ต้องยื่น คำขอ ทุเลาการบังคับคดีไปด้วยน่ะครับ

เมื่อศาลอุทธรณ์มีคำพิพากษาชี้ขาดมาแล้วหากไม่พอใจในคำพิพากษาของศาลอุทธรณ์
ก็ยื่นต่อศาลฏีกาอีกครั้งหนึ่งครับ (ทุนทรัพย์ 200,000 บาทขึ้นไป)

ระบบยุติธรรมของบ้านเรามี 3 ศาลน่ะครับ โปรดใช้สิทธิให้เต็มที่ 555

โชคดีครับคุณ liveifuwant

debtman

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55412 โดย debtman

Natty เขียน: คุณ Deptman คุยกับกสิกรยังไงเนี่ยลดให้เยอะจัง
ของเรากสิกรนัดขึ้นศาล ปลายสิงหานี้แล้วค่ะ
ยอดหยุด 73000 ยอดฟ้อง 102000 ให้ปิดงวดเดีย 6++++ เยอะมาก
แทบจะเท่ายอดหนี้ที่หยุด เราไม่มีเงินก้อนที่จะปิดขอผ่อนก็ไม่ได้

ยิ่งพอบอกส่งเรื่องฟ้องแล้ว ยิ่งเสียงแข็งใส่เราอีก กะว่าจะไปคุยกับทนายน่าจะลดให้ได้บ้าง
แต่เห็นคุณบอกว่า ทนายให้เบอร์โทรไปคุยกับพนักงานอีก โอ้ยไม่อยากคุยกับเจ๊คนเดิมเลย T T

อ่อ ยอด 4000 ที่ทนายให้ผ่อนต่อเดือนนั้น เค้าคิดจากยอดไหนค่ะ ลดให้ไหม

ไม่ต้องกลัวหรอกครับ ฟ้องก็ไปศาล ครับ :ลั่ลล้า:
ส่วนเรื่องเรทการผ่อนนั้น ได้ผ่อนแน่นอนครับ ทางเจ้าหนี้ก็อยากได้เงินคืนไวๆ ยอดต่อเดือนจะสูง
เวลาจะสั้น ดูๆแล้วเราอาจจะไม่ไหว หากมีหลายตัว!!

ส่วนยอดผ่อนที่ทนายมาเสนอทำสัญญาประนีประนอมยอมความนั้น เขาคิดจากยอดทุนทรัพย์ตามฟ้องครับ
ถามว่าลดได้ไหม? ทนายเขาได้รับคำสั่งมาว่าได้เท่านี้ เขาไม่ต่อรองให้เราหรอกครับ เราต้องต่อรองเอง
ลองถามทนายว่าให้คุยกับใคร เดี๋ยวเขาจะให้เบอร์ติดต่อเองครับ
ทนายไม่มีอำนาจตัดสินใจใดๆทั้งสิ้นครับ เราต้องต่อรองกับธนาคารโจกท์เองครับ

หากคิดอะไรไม่ออก นัดแรกก็ขอเลื่อนนัดไปก่อน เพื่อเจรจากับแบงค์
แต่คุณต้องมีเหตุผลตอบศาลนะครับว่าเลื่อนเพราะอะไร? ส่วนมากก็เลื่อนกันได้ทุกคน

โชคดีครับ
debtman

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55413 โดย debtman
วันนี้ว่าง ขอเล่าเหตุการณ์ไปศาล ณ วันนั้น กับน้องยูโอเบบี๋ สักหน่อยน่ะครับ

สาวสวยหน้าบัลลังค์: คุณ debtman จะต่อสู้คดีเหรอค่ะ
debtman: ครับ ขอยื่นคำให้การแนบสำนวณได้เลยมั้ยครับ
สาวสวยหน้าบัลลังค์: ได้ค่ะ เดี๋ยวเรียนท่านให้
หลังจากยื่นคำให้การแล้ว กลัวว่าศาลจะให้สืบวันนี้ นั่งก้มหน้าก้มตาเตรียมคำถาม ไว้ถามค้านทนายโจทก์ใหญ่เลย แหม๋ๆๆๆ ทนายโจทก์เดินมาแอบดูว่าเราเขียนอะไร เรารีบปิดไว้ แล้วก็ถามว่าจะสู้คดีหรือครับ ผมก็เลยบอกว่าสู้ครับพี่ ก็พี่ไม่ต่อรองให้ผมเลย ผมขอ 3 ปี ยังไม่ได้เลยครับ และแล้วเขาก็เดินไปประจำที่
ในขณะที่กำลังยุ่งกับการคิดและเขียนคำถามค้านโจทก์อยู่นั้น ก็ได้ยินน้ำเสียงหวานๆ ดังขึ้นมาอย่างหนักแน่น
ทุกท่านเตรียมตัว ยืนตรง เคารพศาล (ผมรีบลุกขึ้นและโค้งคำนับทันที) ศาลบอกให้นั่งลง โค้งคำนับแล้วนั่ง
ศาล: คดีระหว่าง ธนาคารยูโอ... (ทนายโจทก์ยืน)กับ นายdebtman (เมื่อได้ยินชื่อรีบลุกเหมือนกัน อิอิ)
ศาลได้พิเคราะห์คำให้การจำเลยแล้ว เป็นคำให้การที่ไม่แตกต่างจากคดีทั่วๆไปที่ศาลฎีกา ได้มีคำพิพากษาไว้หมดแล้ว หากจำเลยต่อสู้คดีจะไม่เป็นประโยชน์ต่อตัวจำเลย เพราะจำเลยจะต้องเสียค่าธรรมเนียมศาล และค่าทนายความในอัตราสูงสุด ศาลอยากให้จำเลยสละคำให้การ ส่วนเรื่องดอกเบี้ยศาลจะดูให้ จำเลยจะสละคำให้การและให้ศาลพิพากษาเลยมั้ย
debtman: เรียนศาลที่เคารพ การที่จำเลยต่อสู้คดีนั้น มีอยู่หลายประเด็นเหมือนกัน ซึ่งประเด็นหลักๆก็คือเรื่องฟ้องเคลือบคลุม อัตราดอกเบี้ย และข้อสัญญาไม่เป็นธรรม จำเลยได้คำนวนอัตราดอกเบี้ยที่โจทก์เรียกเก็บแก่จำเลยแล้ว พบว่าโจทก์คิดอัตราดอกเบี้ยสูงเกินกว่าธนาคารที่แห่งประเทศไทยกำหนด ยกตัวอย่างเช่น ดอกเบี้ยตามเอกสารท้ายฟ้องหมายเลข... โจทก์คิดอัตราดอกเบี้ยรวมแล้วเท่ากับร้อยละ 31.15 บาท
ศาล: ขอยืมเครื่องคิดเลขหน้าบัลลังค์ กดดู... ศาลคำนวณดูแล้วไม่ผิดนี่ มันเป็นไปไม่ได้ที่โจทก์จะคำนวณผิด เพราะโจทก์เป็นธนาคาร ใช้คอมพิวเตอร์คำนวณ
โจทก์ว่าไง?
ทนายโจทก์: ยืนยันความถูกต้อง
ศาล: จำเลยมีข้อโต้แย้งอะไรอีกมั้ย?
debtman: เรียนศาลที่เคารพ ดอกเบี้ยก่อนฟ้องนั้นถูกต้อง แต่ดอกเบี้ยหลังฟ้อง มันมากเกินควรครับท่าน
ศาล: ก็ศาลบอกแล้วไง ว่าศาลจะดูดอกเบี้ยหลังผิดนัดให้
debtman: จำเลยขอให้ดอกเบี้ยเป็นโมฆะทั้งหมดครับท่าน
ศาล: ดอกเบี้ยเป็นโมฆะทั้งหมดไม่ได้ จำเลยไปหาหลักฐานมานัดหน้าศาลจะเลื่อนสืบให้
debtman: ครับท่าน
ทนายโจทก์ และ debtman ก็ลงชื่อ รับทราบกระบวณพิจารณา แล้วเดินออกจากห้องไป
debtman เลยกระซิบทนายโจทก์ว่าขอผ่อนยาว 3 ปีได้มั้ย รู้อยู่แล้วว่าไม่มีอำนาจแต่ถามไปงั้นล่ะ!!

:laughing: :laughing:

วันนี้ในสมองยังคิดข้อต่อสู้ไม่ออก เพราะศาลท่านดักทางไว้หมดแล้ว อยากจะไปขอความรู้ท่านประธานก่อนสืบเดือนหน้าก่อนลงสนามจริง หวังว่าท่านประธานคงจะพอมีเคล็ดวิชาดีๆให้ชนะคดีได้
(รอเคลียร์งานให้จบ แล้วจะติดต่อท่านประธานฯนะครับ)

debtman

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55417 โดย debtman
เพิ่มเติมสักนิด หากต้องการจะสู้คดี!!

ในการดำเนินกระบวนการพิจารณาความแพ่ง น้ำหนักจะอยู่ที่ฝ่ายโจทก์มากกว่าเพราะโจทก์เป็นฝ่ายที่ถูกโต้แย้งสิทธิ์ ดังนั้นจำเลยเวลาขึ้นศาลจะรู้สึกว่าเหมือนศาลท่านจะเข้าข้างโจทก์ แต่ไม่ใช่อย่างนั้นครับ หากจำเลยมีพยานหลักฐานมายืนยันต่อศาลได้ ศาลท่านก็จะรับฟังด้วยเหตุผลครับ
ต่างจากคดีอาญา ศาลท่านจะมองจำเลยว่าเป็นผู้บริสุทธิ์ก่อน หากพยานโจทก์ไม่มีน้ำหนักพอที่จะเอาผิดแก่จำเลยได้ศาลท่านก็ยกฟ้องครับ

debtman

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55419 โดย liveifuwant
เรียนคุณ debtman
สุดย๊อดมากๆครับ ผมเหมือนคุณเด๊ะเรยครับ คือมันคุยมาแบบเอ่อ ให้ฟุตบอลไทยไปแตะบอลโลกอะครับ คือไม่มีทางเป็นไปได้ อยากทำให้ได้ แต่มัน....
ผมคงไปปรึกษาคุณอาฯ ที่สวนลุมและคงยื่นคำให้การเหมือนอย่างที่คุณdebtman แนะนำมานะครับ อยากได้เวลานานๆหน่อยเพราะนี่ตัวสุดท้ายแล้ว ยอดฟ้องก็ 220,000 บาท สู้ๆเหมือนกันนะครับ
ขอให้ทุกๆอย่างผ่านไปได้ด้วยดีครับ
ของคุณdebtmanผลเป็นอย่างไรมาอัพเดทให้ฟังกันด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #55765 โดย zadayu
รบกวนอีกนิดนึงค่ะ kbank firstchoice krungsri กี่เดือนเค้าถึงเสนอส่วนลดให้อ่ะคะ จะได้เตรียมตัวถูกว่าต้องทนรับสายอีกกี่เดือน 555

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56348 โดย debtman

zadayu เขียน: รบกวนอีกนิดนึงค่ะ kbank firstchoice krungsri กี่เดือนเค้าถึงเสนอส่วนลดให้อ่ะคะ จะได้เตรียมตัวถูกว่าต้องทนรับสายอีกกี่เดือน 555

ขอโทษที่ตอบช้าครับ
จะกี่เดือนจะลดให้ผมตอบไม่ได้ครับ ตั้งแต่ 3 เดือนขึ้นไปก็เริ่มเสนอนู่นนี่นั่นหลายอย่างครับ เช่น การทำสัญญานรก หรือไม่ก็มีเสนอส่วนลดแต่ไม่มากครับ
:สู้ๆ:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56387 โดย debtman
4/8/57

รอเวลาขึ้นศาล 13.30 น.
เวลาผ่านไป ไวเหมือนโกหก
นัดสืบวันนี้แล้ว... การซักถาม ถามค้าน ครั้งแรกในชีวิต (ที่ไม่ใช่ทนาย)
UOB ยืนยันเหมือนเดิม ทำยอมได้สูงสุด 12 เดือน (25X,XXX)
Kbank ยืนยันเหมือนเดิม ทำยอมได้สูงสุด 12 เดือน (9X,XXX
ในภาวะเช่นนี้ สู้ก็ตาย ไม่สู้ก็ตาย...

ก็ขอสู้ดีกว่าครับ
ขอสู้ดีกว่าครับ
debtman

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56437 โดย pfs
นัดแรก ! UOB เสนอผ่อนจบ 1 ปี (ทุนทรัพย์ 240,000)
แบงค์นี้ มันคง บ้า! ไปแล้ว

Kbank ให้ผ่อนยาว 2 ปี แต่ไหนๆก็จะสู้คดีแล้วก็เลยเลื่อนนัดทั้งหมด
หลังจากนั้นผมจัดทำคำให้การ ต่อสู้คดีเองครับ

จากข้อความเดิมในการไปศาลรอบแรก Kbank ให้ผ่อนยาว 2 ปี แต่พอไปครั้งที่สองเปลี่ยนเป็นให้
ผ่อนเป็น 1 ปี เข้าใจถูกไหมคะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56458 โดย debtman
ถูกครับคุณ pfs
ทั้ง UOB และ KBANK ให้แค่ 12 งวด (1 ปี)

ทนายคนเดียวกันกับ กรุงศรีฯ (ทนายรับมาหลายแบงค์ครับ)
แต่กรุงศรีฯ ทำยอมได้ 36 งวด (3 ปี)

ผมก็คุยกับทนาย ทนายก็คุยดีน่ะครับ ทนายบอกนโยบายรายเดือน
เห็นบ่นๆว่าคดีที่ให้ผ่อนสั้นไม่ค่อยอยากรับมาทำ
เพราะจำเลยส่วนมากจะสู้คดี ขี้เกียจมาหลายรอบ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56459 โดย debtman
คดีของผมกับจอมมารยู ใกล้จะจบลงแล้วในศาลชั้นต้น
ด้วยทุนทรัพย์ 24x,xx บาท (คงไม่ว่าน่ะครับพิมพ์ยอดไปผิด 25x,xxx) :laughing:

ศาลนัดสืบพยานฯ วันนี้
โจทก์ จำเลย ถามค้านเสร็จแล้ว
ศาลอ่านรายงานกระบวนการพิจารณา

แม่เจ้า!! นัดฟังคำพิพากษาอีก 3 วันข้างหน้า
ตอนแรกนึกว่าเราฟังผิด น่าจะ 3 เดือนน่ะ
:hurt:

ทำไงดีนี่ ต้องเตรียมตัวยื่นอุทธรณ์อีกแล้วครับ
แล้วนิยายเรื่องนี้จะจบเร็วมั้ย หลังอุทธรณ์ ...
:(((

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56557 โดย Nuch72
ติดตามด้วยคนค่ะ มาเล่าให้ฟังอีกนะคะ เพิ่งไปขึ้นศาลของ UOB เมื่อวันที่ 5/8/2557 ยอดหนี้เท่ากับคุณ debtman เลย ขอเลื่อนได้เป็นเดือนหน้า คิดว่าจะสู้เพื่อซื้อเวลาเหมือนกัน เพราะ 1 ปี คงไม่สามารถหาเงินมาผ่อนได้

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56558 โดย debtman

Nuch72 เขียน: ติดตามด้วยคนค่ะ มาเล่าให้ฟังอีกนะคะ เพิ่งไปขึ้นศาลของ UOB เมื่อวันที่ 5/8/2557 ยอดหนี้เท่ากับคุณ debtman เลย ขอเลื่อนได้เป็นเดือนหน้า คิดว่าจะสู้เพื่อซื้อเวลาเหมือนกัน เพราะ 1 ปี คงไม่สามารถหาเงินมาผ่อนได้

เคส จอมมารยู อย่างที่แจ้งไปด้านบนเลยครับให้แค่ 12 เดือน โดยไม่มีข้อแม้ใดๆ ครับ
นัดแรก 4 มิถุนายน 57
นัดที่สอง 7 กรกฏาคม 57 (ยื่นคำให้การ)
นัดที่สาม 5 สิงหาคม 57 (สืบพยานฯ โจทก์ จำเลย ซักค้าน)
ศาลอ่านรายงานกระบวนพิจารณา
นัดฟังคำพิพากษา 8 สิงหาคม 57
(ระยะเวลาในการต่อสู้คดีสั้นมากครับ)

วันพรุ่งนี้ เป็นวันชี้ชะตา ว่าฟ้าจะลิขิตเช่นไร!!
ถ้าผลออกมาเป็นแพ้ ก็จะยอมรับโดยสดุดี
ขั้นตอนต่อไป ยื่นอุทธรณ์ภายใน 30 วัน

ขอบคุณสำหรับคำปรึกษาทางโทรศัพท์จากท่านประธานฯ ครับ

การต่อสู้ในครั้งนี้ รู้สึกภูมิใจ และตื่นเต้นมากครับ
มีความเสี่ยง แต่ข้อดีคือไม่ต้องเสียเงินจ้างทนายให้ช้ำหนัก
จากเดิมเงินทองแทบไม่มี ก็ประหยัดขึ้นมาอีกเยอะเลย
:laughing: :laughing:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56574 โดย debtman
8/8/57
หวยออกแล้วครับ จอมมารยู
ศาลออกนั่งพิจารณาวันนี้
รอคู่ความพร้อม
โจทก์ไม่มาศาลถือว่าทราบนัดโดยชอบด้วยกฏหมายแล้ว

สรุปคร่าวๆ
จากทุนทรัพย์ตามฟ้อง 24x,xxx บาท
ศาลพิพากษาให้ 194,xxx บาท
(ให้จำเลยปฏิบัติตามคำพิพากษาภายใน 15 วัน)

ขออนุญาตเล่าต่อสำหรับเพื่อนๆที่ติดตามกระทู้นะครับ
หลังจากเราไปฟังคำพิพากษาแล้ว หากเราพร้อมจะเจรจากับโจทก์
เพื่อผ่อนชำระหนี้ ก็เจรจากับโจทก์ได้เลยครับ
แต่ถ้าหากเรายังไม่พร้อม เราก็ยื่นอุทธรณ์ต่อ

ในศาลชั้นต้น หากเราจ้างทนายความ (เราก็ได้จ่ายเงินไปแล้วก้อนหนึ่ง ประมาณ 3,000-5,000 บาท)
ในการอุทธรณ์ เราก็มีค่าใช้จ่ายตามมาอีกเช่นกันครับ
ค่าใช้จ่ายส่วนแรกได้แก่ค่าทนายความ (ซึ่งต้องจ่ายใหม่ เพราะถือว่าที่จ่ายในศาลชั้นต้นไปแล้วนั้นสิ้นสุดกระบวนการแล้ว)
ค่าใช้จ่ายส่วนที่สอง ได้แก่ ค่าธรรมเนียมศาล
ค่าใช้จ่ายทั้งสองส่วน หากยื่นอุทธรณ์ต้องนำเงินไปวางศาลด้วย มิเช่นนั้นศาลจะไม่รับอุทธรณ์ครับ
ในกรณีของผม ศาลท่านกำหนดค่าทนายความ ให้ชำระแทนโจทก์ 5,000 บาท (เป็นอัตราสูงสุด)
ค่าธรรมเนียมศาล 1,000 บาท นั่นหมายความว่าหากผมยื่นอุทธรณ์ผมต้องนำเงิน 6,000 บาทไปวางที่ศาล

ดังนั้น ใครที่คิดจะสู้คดีต้องคิดให้ดีก่อนน่ะครับ สำหรับผมถือว่าไม่ได้เสียค่าใช้จ่ายส่วนนี้เลยไม่คิดอะไรมาก
แต่คิดไปคิดมาก็เสียดายเงิน 6,000 จริงๆน่ะ ไม่รู้จะหามาจากไหน 555

ในการอุทธรณ์ คาดว่าจะให้เวลาประมาณ ปีครึ่ง ถึง สองปี หลังจากนั้นก็ค่อยมาเจรจายอดหนี้กับโจทก์
อีกรอบหนึ่ง มันช่างโหดร้ายจริงๆน่ะครับ แต่ทำอย่างไรได้ล่ะครับ มันเลือกทางเดินแล้วก็ต้องสู้ต่อไป
เพื่อเจ้าตัวเล็ก 2 คน

ว่างๆแล้วจะมาเล่าการเตรียมอุทธรณ์ให้ฟังน่ะครับว่ามีขั้นตอนอย่างไร
โชคดีครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56576 โดย Eagle KY CNX
สู้ๆ ต่อไปครบเพื่อความอยู่รอด ของเราและครอบครัว

เพื่อชีวิตที่มีรสชาติ ....... เกิดมาทั้งที ได้กำไรชีวิต 55555 ขอเอาใจช่วยครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56580 โดย FFM
สู้ๆครับ ผมเป็นกำลังใจให้ ^ ^

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56637 โดย liveifuwant
ผมก็กำลังจะไปสวนลุมเพื่อให้คุณอาประพัฒน์ช่วยในการสู้คดีเหมือนกันครับ ไม่ได้หวังอะไรมากมาย แต่หวังว่าขอเวลายืดไปนานๆสักกลางๆปีหน้าก็จะดี คงให้คุณอาช่วยเขียนใบต่อสู้คดีครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ ธนาคารยูโอบ้า เหมือนกันเลย แต่ยอดของผมอยู่ที่ 220,000 ครับ จริงๆถ้า
ทางธนาคารให้ผ่อนเดือนละ 5,000 ก็จะดีมากๆเลย ยอมเลยสำหรับธนาคารนี้ T_T :vomit:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56719 โดย debtman

liveifuwant เขียน: ผมก็กำลังจะไปสวนลุมเพื่อให้คุณอาประพัฒน์ช่วยในการสู้คดีเหมือนกันครับ ไม่ได้หวังอะไรมากมาย แต่หวังว่าขอเวลายืดไปนานๆสักกลางๆปีหน้าก็จะดี คงให้คุณอาช่วยเขียนใบต่อสู้คดีครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ ธนาคารยูโอบ้า เหมือนกันเลย แต่ยอดของผมอยู่ที่ 220,000 ครับ จริงๆถ้า
ทางธนาคารให้ผ่อนเดือนละ 5,000 ก็จะดีมากๆเลย ยอมเลยสำหรับธนาคารนี้ T_T :vomit:

หากต้องการผ่อนเดือนละ 5,000 บาท ได้ตามขอแน่นอนครับ (12 งวด)
ไม่รู้ว่าไปสวนลุมฯหรือยัง?? ผมแนะนำให้ไปศาล แล้วคุยกับท่านฯให้ช่วยตัดดอกเบี้ย ค่าธรรมเนียม
ค่าติดตามทวงถาม แล้วให้ศาลท่านพิพากษาเลยดีกว่าครับ หลังจากศาลพิพากษาแล้วค่อย หักคอจ่ายไปเรื่อยๆ

การสู้คดี มีค่าใช้จ่ายนะครับ อาจไม่ได้เวลาอย่างที่คิดไว้ ของผม 3 วันเอง พิพากษาแล้ว :laughing:
การอุทธณ์
1.ต้องวางเงินค่าธรรมเนียมศาล+ค่าทนายความแทนโจทก์
2. การอุทธรณ์ไม่เป็นเหตุให้ทุเลาการบังคับคดี เว้นแต่ เราจะไปเขียนคำร้องขอทุเลาการบังคับคดีต่อศาล
แต่การขอทุเลาการบังคับคดีนั้นศาลอาจให้วางประกันแก่โจทก์ ซึ่งเป็นการเสียค่าใช้จ่ายโดยไม่จำเป็น
(แต่หากคุณคิดว่ามีเงินพอจะซื้อเวลา ก็ทำตามขั้นตอนได้เลยครับ)

จากประสบการณ์ตรง และคำแนะนำดีๆจากท่านประธานชมรมฯ
ดังนั้นผมจึงขอล้มเลิกการอุทธรณ์ ผมไม่มีเงินไปต่อแล้วครับ...
:vomit: :vomit: :vomit:

debtman

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56724 โดย pfs
เข้ามาให้กำลังใจคุณเดปแมน คุณพยายามแล้ว อดทนสู้ต่อไปนะคะ pfs เองก็ต้องวางแผนรับมือ UOB
เหมือนกันจะครบปีแล้วคงใกล้ได้รับหมายศาลแล้ว คุณเดปแมนขึ้นศาลไหนทำไมระยะเวลาสั้นมาก (กทม หรือ ตจว)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.874 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena