เรื่องบัตร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3218 โดย Kwan98
เรื่องบัตร was created by Kwan98
อยากรบกวนถามค่ะว่า ตอนนี้กลุ้มใจมากเรื่องบัตรต่าง ๆ ตอนนี้ตัวเองมีหนี้ที่ต้องจ่าย 3 บัตร สามีอีกประมาณ 5 บัตร ส่งมาตลอดไม่เคยขาด แต่เริ่มมาสะดุดช่วงน้ำท่วม เริ่มไม่จ่ายตั้งแต่เดือน พย. 54 ทั้ง 2 คน มีโทรมาให้จ่ายขั้นต่ำบ้าง แต่ไม่มีปัญญาจ่าย (ตอนนี้ตัวเองตกงานด้วย) ของสามี บัตร firstchoice ส่งจดหมายมาบอกให้ทำเรื่องขอปรับโครงสร้างหนี้ ยอดวงเงินที่ได้อนุมัติ 19,000 บาท แต่ตอนนี้ยอด 21,000 บาท เกือบ 22,000 บาท ให้ผ่อนชำระเดือนละ 700กว่าบาท 3 ปี แต่บัตรใช้ไม่ได้แล้ว อยากทราบว่าควรจะทำอย่างไรดีค่ะ คือเริ่มหยุดจ่ายมาประมาณ 2 เดือนกว่า ๆ แล้ว ถ้าไม่จ่ายเลยกับทยอยจ่ายไปเรื่อย ๆ อันไหนจะดีกว่ากันค่ะ กลุ้มใจมากค่ะ ไม่รู้จะปรึกษาใครดี รบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ (o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3221 โดย meawpung
ใจเย็นๆครับ ตั้งสติ ไม่จ่ายบัตรไม่ได้แปลว่าไปฆ่าใครตายมานะครับ ลองอ่าน การแก้ปัญหาหนี้ที่ทุกคนต้องอ่านเป็นแนวทางดูนะครับ www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Kwan98

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3222 โดย Kwan98
เพิ่งเริ่มสมัครสมาชิกค่ะ ยังไม่ค่อยทราบว่าต้องทำงัยบ้าง ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3229 โดย Ly89

ฐิติยาภรณ์ เขียน: เพิ่งเริ่มสมัครสมาชิกค่ะ ยังไม่ค่อยทราบว่าต้องทำงัยบ้าง ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

แนะนำตรงๆเลยนะครับ ค่อยๆทยอยอ่านกระทู้เหล่านี้วันละนิด แล้วจะสบายใจได้ครับ หนี้หมดแน่นอน...
สิ่งที่สมาชิกควรทำ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29
รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลด​หนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

เป็นกำลังใจให้นะครับ....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Kwan98

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3276 โดย Skynine

ฐิติยาภรณ์ เขียน: อยากรบกวนถามค่ะว่า ตอนนี้กลุ้มใจมากเรื่องบัตรต่าง ๆ ตอนนี้ตัวเองมีหนี้ที่ต้องจ่าย 3 บัตร สามีอีกประมาณ 5 บัตร ส่งมาตลอดไม่เคยขาด แต่เริ่มมาสะดุดช่วงน้ำท่วม เริ่มไม่จ่ายตั้งแต่เดือน พย. 54 ทั้ง 2 คน มีโทรมาให้จ่ายขั้นต่ำบ้าง แต่ไม่มีปัญญาจ่าย (ตอนนี้ตัวเองตกงานด้วย) ของสามี บัตร firstchoice ส่งจดหมายมาบอกให้ทำเรื่องขอปรับโครงสร้างหนี้ ยอดวงเงินที่ได้อนุมัติ 19,000 บาท แต่ตอนนี้ยอด 21,000 บาท เกือบ 22,000 บาท ให้ผ่อนชำระเดือนละ 700กว่าบาท 3 ปี แต่บัตรใช้ไม่ได้แล้ว อยากทราบว่าควรจะทำอย่างไรดีค่ะ คือเริ่มหยุดจ่ายมาประมาณ 2 เดือนกว่า ๆ แล้ว ถ้าไม่จ่ายเลยกับทยอยจ่ายไปเรื่อย ๆ อันไหนจะดีกว่ากันค่ะ กลุ้มใจมากค่ะ ไม่รู้จะปรึกษาใครดี รบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ (o_O)

1.เมื่อไม่ไหวก็หยุดจ่าย หยุดเพื่อตั้งหลัก
2. หากมีบ้านหรือรถห้ามหยุดจ่าย (รถแนะนำหากว่าไม่มีความจำเป็นต้องใช้มากนัก ขายดาวน์ไปเอาเงินเก็บไว้ หมดหนี้เมื่อไรซื้อใหม่เอาคันใหญ่กว่าเดิม
เป็นข้อแนะนำจะทำตามหรือไม่ตามใจคุณ หันไปใช้บริการสาธารณะด้านอื่นบ้าง สบายกระเป๋าด้วย
3. ณ ตอนนี้ เอาตัวเอง+ครอบครัวให้อิ่มก่อนหนี้ (ข้อนี้สำคัญที่สุดในชีวิต)
4. ประหยัดแบบไม่อด
5. ทำบัญชีรายรับ-จ่าย
6.อะไรที่ยังไม่ต้องใช้มากนัก ชะลอการซื้อออกไป ซ่อมได้ซ่อม
7. หลังหยุดไม่ต้องไปเดินบัญชี จ่ายหยอด ปรับโครงสร้างหนี้หรือประนอมหนี้อะไรทั้งสิ้น เพราะมันเป็นยาพิษสอดไส้มาในช็อกโกแลต
จ่ายไม่ไหว หนี้เพิ่ม 2 เด้ง ฟ้องเร็วขึ้น อายุความเริ่มนับใหม่ ยอดฟ้องยอดใหม่
8. ติดเครดิตบูโรไม่น่ากังวล ติดแบล็คเลเบิ้ลน่ากลัวกว่า
9. การหยุดจ่ายสิ่งที่โดนกันทุกคน ก็คือ การโดนทวงหนี้ (วิธีการรับมือ ต้องอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน และอ่าน
กระทู้ของพี่ๆ เพื่อนๆ) รับมือไปตามสถานการณ์
10. เก็บเงินเอาไว้มากน้อยเดี๋ยวเป็นก้อนใหญ่ได้ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ ไม่ต้องไปหยิบยืมใคร
11. อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง
12. ห้ามสร้างหนี้เพิ่มขึ้นมาอีก
13. เมื่อจ่ายไม่ไหวก็ไม่ต้องจ่าย และไม่ต้องไปขวนขวายหยิบยืมจากใครให้เป็นหนี้ไม่รู้จบ หยุดซะนะ

หนี้กว่าเราจะสร้างได้ (บาน) ขนาดนี้ เราใช้เวลาสร้างขึ้นมาใช่ไหม ฉะนั้น เวลาคืนหนี้ก็ต้องมีเวลาใช้คืนเหมือนกัน (เก็บเงิน)..
หนี้มันอยู่กับเราไม่นานหรอก เดี๋ยวมันก็ไปจากชีวิตเรา...อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วน ในนั้นมีคำตอบให้
ทั้งหมด เพียงลงมืออ่านแล้วนำไปใช้แก้จุดหนี้ที่มี ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3562 โดย Kwan98
ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำแนะนำดี ๆ ค่ะ จะอ่านและทำตามคำแนะนำค่ะ :lol:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3588 โดย Skynine

ฐิติยาภรณ์ เขียน: ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำแนะนำดี ๆ ค่ะ จะอ่านและทำตามคำแนะนำค่ะ :lol:

เป็นกำลังใจให้เสมอ แล้วทุกสิ่งจะผ่านไปได้ด้วยดี สู้ๆๆ นะ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6767 โดย Kwan98
ได้รับจดหมายจากสนง.กฏหมายแล้ว 1 ใบค่ะ ของ first choice (บัตรของสามี) แต่ที่แปลกใจคือ ตอนที่แฟนสมัครบัตรที่อยู่เป็นที่ทำงานเดิม แต่ตอนนี้เขาได้งานที่ใหม่แล้ว แต่จดหมายกลับส่งมาที่ทำงานใหม่ ยังงงเลยว่าเขารู้ได้ไง แล้วคราวนี้ควรจะทำยังไงต่อไปดีค่ะ ทำอะไรไม่ถูกแล้ว กลัวไปหมด ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6769 โดย Mommyangel
คุณฐิติยาภรณ์..พี่ลีเห็นคุณแว็บๆ....

เมื่อเดือนมกราคม..ไปอบรมมาแล้ว....คงยังไม่หายกลัว....

เดือนหน้าก็สมัครไปอีก....ความรู้จะได้แน่นๆ

คุณบอกว่าเป็นบัตรของสามี...แล้วเขาโทรมาทวงกับคุณหรือคะ....

ไม่ต้องแปลกใจเรื่องที่อยู่ที่ทำงานใหม่หรอกค่ะ...เขามีวิธีการสืบรู้...ถ้าทำงานเมื่อไหร่...หาเจอจนได้

ทำไมถึงทำอะไรไม่ถูก....ปฏิบัติตามวิธีการของชมรมซิคะ....

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6795 โดย Chutatip
เก็บเอาไว้ครับ รอมาเยอะๆแล้วเอาไปชั่งกิโลขาย เอาไว้เป็นค่าขนม

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6800 โดย Pachiby8
ของดิฉัน CIMB มาทุกอาทิตย์ อาทิตย์ละ 2 ฉบับ ปัจจุบันหนาเป็นปึกเลยค่ะ ของนครหลวงไทยเปลี่ยนเป็นธนชาติ ก็มาเป็นปึกๆ พอๆ กันเลยค่ะ เก็บไว้ดูเล่นค่ะ ไว้ถ้ามีเงินก้อนค่อยติดต่อไปขอปิด อิอิ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6807 โดย Pych

ฐิติยาภรณ์ เขียน: ได้รับจดหมายจากสนง.กฏหมายแล้ว 1 ใบค่ะ ของ first choice (บัตรของสามี) แต่ที่แปลกใจคือ ตอนที่แฟนสมัครบัตรที่อยู่เป็นที่ทำงานเดิม แต่ตอนนี้เขาได้งานที่ใหม่แล้ว แต่จดหมายกลับส่งมาที่ทำงานใหม่ ยังงงเลยว่าเขารู้ได้ไง แล้วคราวนี้ควรจะทำยังไงต่อไปดีค่ะ ทำอะไรไม่ถูกแล้ว กลัวไปหมด ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ เรื่องราวของคุณจะได้ต่อเนื่อง

ไม่ทำให้รกเว็บบอร์ดและดันกระทู้ดีๆที่น่าสนใจตกไปอยู่หน้าอื่น

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6808 โดย Pych
คุณได้ไปอบรมมาแล้วไม่ใช่เหรอครับ ทำไมยังมากลัวแบบนี้ ให้เสียชื่ออาจารย์ล่ะครับ

อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆ สิครับ จะได้ไม่กลัว :เฮ้อ: :เฮ้อ:

เซ็ง จนลืมบอกไปว่า เขาเช็คจากประกันสังคมครับ คุณจะเปลี่ยนที่ทำงาน ต้องหาที่ๆ ไม่มีประกันสังคมครับ
แต่รับสายไปเถอะครับ แล้วบอกให้โทรเข้ามือถือ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6810 โดย Ly89

ฐิติยาภรณ์ เขียน: ได้รับจดหมายจากสนง.กฏหมายแล้ว 1 ใบค่ะ ของ first choice (บัตรของสามี) แต่ที่แปลกใจคือ ตอนที่แฟนสมัครบัตรที่อยู่เป็นที่ทำงานเดิม แต่ตอนนี้เขาได้งานที่ใหม่แล้ว แต่จดหมายกลับส่งมาที่ทำงานใหม่ ยังงงเลยว่าเขารู้ได้ไง แล้วคราวนี้ควรจะทำยังไงต่อไปดีค่ะ ทำอะไรไม่ถูกแล้ว กลัวไปหมด ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

เงินอยู่ในกระเป๋าคุณ...ถ้าคุณไม่ควักเอาไปให้เขา...มันก็จะยังอยู่ที่เดิมแหละครับ...

หนักแน่นหน่อยสิครับ...หนี้ในระบบ เขาไม่มาขู่ฆ่าแกงกันหรอกครับ...

ไอ้เรื่องที่อยู่ใหม่น่ะ...เจ้าหนี้เขาสืบเอาจนได้แหละครับ ไม่ต้องงง...มันงานของเขาครับ

แค่จดหมายคุณยังลนลานขนาดนี้...แล้วถ้าปะทะคารมณ์กันคุณจะเป็นยังไงเนี่ย....

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.582 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena