ขอสู้หน้าศาล .......แบบเอกสารไม่มี

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2930 โดย Pronnaphasri2528
:wo: เป็นหนี้กับบัตร KTC จากเงินต้น 49,xxx บาท ถึงตอนนี้มียอดเงินต้นพร้อมดอกเบี้ย 96,xxx บาท
ทางเจ้าหนี้โทรมา บอกว่ามอบให้ทนายดำเนินการฟ้องศาลกับเราแล้ว จะขอรอสู้หน้าศาลเพื่อของส่วนลด เพื่อทำ HC แต่เข้ามาอ่านคำแนะนำต่าง ๆ ในเว็ปนี้แล้ว จึงรู้ว่าการต่อสู้หน้าศาลต้องเตรียมเอกสารสัญญา/คู่มือการใช้บัตรด้วย แล้วจะทำอย่างไรเมื่อเอกสารทุกอย่างไม่มีแล้ว (ไฟไหม้หมดแล้ว) จะต้องทำอย่างไรบ้าง เมื่อขึ้นศาล

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2933 โดย Pych
อ่านกระทู้ข้างล่างต่อไปนี้ให้ละเอียด ถ้าเคยอ่านแล้ว ก็กลับไปอ่านใหม่

อีกรอบให้เข้าใจนะครับ

การจะขอสู้คดี คุณต้องยื่นคำให้การเท่านั้น

การเขียนคำให้การ คุณเขียนตามข้อกฎหมายโดย เขียนแก้ต่างข้อต่อข้อ

บรรทัดต่อบรรทัด คำต่อคำ จากหมายฟ้องที่โจทก์ยื่นครับ

ผมไม่เคยเจอว่ามีใครไปสู้คดี โดยไม่เขียนคำให้การได้เลยซักคน

ไปศาล
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=841&catid=2หมั่นเช็คหมายศาล เพื่อป้องกันการแอบฟ้องจากเจ้าหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3607#3727ไปศาลแนวทางการจะไปศาล คุณเก่งFamilyManแนะนำดีมาก
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4047 ยอดฟ้องคิดจากยอดไหน พี่นกกระจอกเทศสอนว่าไปศาลแล้ว “อย่ามีปากไว้กินข้าวต่อหน้าศาล”
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=1230&catid=2 แนวทางการไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.thailaws.com/aboutthailaw/court_02.htm เวปศาลในประเทศไทย
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7020#7292 ปิดหนี้ได้ก่อนไปขึ้นศาลอีกรอบ ต้องไปศาลอีกไหม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7020#7027จ่ายกับแบงค์เป็นงวดๆในระหว่างฟ้องกันอยู่ แต่ยังไม่ครบ ต้องไปศาลไหม?
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=49467 ไปศาลไม่ใช่แค่ทนายเท่านั้นที่ควรระวัง ของคุณ wijin
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&%3bItemid=10&%3bfunc=view&%3bcatid=2&%3bid=8578 อธิบายเรื่องศาลจำขัง คดีแพ่งจะติดคุกไหม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2082การบังคับคดีที่เขียนว่าภายใน 15 วัน มันไม่ได้เป็นไปตามนั้นเสมอไป การจ่ายและข้อตกลงหลังไปศาล คุณเก่งกับพี่นกช่วยกันตอบ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4510ถูกฟ้องเป็นจำเลยที่ 1 บริษัทเป็นจำเลยที่ 2 บริษัทต้องรับผิดชอบไหม
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29#1897 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1642&Itemid=29 ขอบเขตอำนาจศาลปี 55

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, Pronnaphasri2528

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2941 โดย Nok2865

จริงใจ เขียน: :wo: เป็นหนี้กับบัตร KTC จากเงินต้น 49,xxx บาท ถึงตอนนี้มียอดเงินต้นพร้อมดอกเบี้ย 96,xxx บาท
ทางเจ้าหนี้โทรมา บอกว่ามอบให้ทนายดำเนินการฟ้องศาลกับเราแล้ว จะขอรอสู้หน้าศาลเพื่อของส่วนลด เพื่อทำ HC แต่เข้ามาอ่านคำแนะนำต่าง ๆ ในเว็ปนี้แล้ว จึงรู้ว่าการต่อสู้หน้าศาลต้องเตรียมเอกสารสัญญา/คู่มือการใช้บัตรด้วย แล้วจะทำอย่างไรเมื่อเอกสารทุกอย่างไม่มีแล้ว (ไฟไหม้หมดแล้ว) จะต้องทำอย่างไรบ้าง เมื่อขึ้นศาล

ตรงไหนในเว็บบอร์ดของเราที่บอกคุณ จริงใจ ว่า ต้องเตรียมเอกสารสัญญา/คู่มือการใช้บัตรด้วย
เรามีแต่แนะนำว่า การสู้คดี ต้อง "เขียนคำให้การ" ในการสู้คดี
แล้วการไปสู้หน้าศาลเพื่อขอส่วนลด "ไม่มีค่ะ"

ศาลไม่ได้มีหน้าที่ให้ส่วนลดใดๆ กับลูกหนี้ทั้งนั้น ศาลต้องผดุงความยุติธรรมให้กับทั้งสองฝ่าย
ศาลท่านอาจจะดูเรื่องของดอกเบี้ยให้ ไม่ให้เจ้าหนี้คิดเกินกว่าที่กฏหมายกำหนดคือ ร้อยละ 15 ต่อปี แต่ไม่ต่ำกว่า 7.5 จะได้ในระหว่างนี้(ถ้าคุณไปศาล)
เอกสารต่างๆที่คุณเคยใช้จ่ายในระหว่างการใช้บัตรเครดิต คุณไม่ต้องกังวล
พอหมายศาลส่งมาที่บ้าน(ที่คุณมีชื่อในทะเบียนบ้าน) มันจะมาเป็นรีม หนาปิ๊ก (ตามอายุที่คุณใช้งานของบัตร ใช้มากหนามาก ใช้น้อยก็บาง) มีทุกอย่างที่เกี่ยวกับบัตรเครดิตตัวนี้ แบบคุณยังไม่คิดเลยว่ามันมีเยอะขนาดนี้ ฉะนั้นไม่ต้องกลัวว่าจะไม่มีเอกสาร
ไปอ่านลิงค์ต่างๆที่คุณอนาคินให้มา ค่อยๆอ่าน ค่อยๆพิจารณา ไม่เข้าใจตรงไหน ค่อยมาถามใหม่ในกระทู้เดิม ไม่ต้องพิมพ์กระทู้ใหม่
ได้หมายศาลมาแล้ว อ่านลิงค์แล้ว ยังมึนงง ถือหมายศาลไปปรึกษาคุณอาที่สวนลุม นะค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lazio009, Pronnaphasri2528

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #2946 โดย jackTs
การที่คุณให้ถ้อยแถลงด้วยวาจาในชั้นศาล (พูดต่อหน้าศาล) นั้น...ไม่ใช่เป็นการต่อสู้คดี
ไม่ใช่เป็น"คำให้การ"...แต่มันเป็น"คำแก้ตัว"...เพราะคุณไม่ได้ปฏิบัติให้ถูกต้องตามขั้นตอนของศาล
และศาลจะไม่รับฟัง"ข้อแก้ตัว"ใดๆทั้งสิ้น

ซึ่งผมได้เคยพูดถึงในกรณีนี้มาหลายครั้งแล้ว เกี่ยวกับเรื่อง "การต่อสู้คดี" ที่จะต้องใช้แบบฟอร์มหมายศาล ตราครุฑ (๑๑ ก.) หรือแบบฟอร์ม ผบ.๓
ผมขี้เกียจมาเขียนอธิบายใหม่แล้ว ไปไล่อ่านในกระทู้ที่ผ่านมาเอาเองละกัน

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=23195#23203

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6304#6515

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=13422

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pronnaphasri2528

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2957 โดย Pronnaphasri2528
:wo
ขอบคุณในคำชี้แนะ และการแนะนำแหล่งศึกษา หาความรู้เป็นอย่างมากค่ะ
รู้สึกดีมาก...ที่ซื่อกระทู้ที่จริงใจใช้...ตอบโจทย์ตัวเองได้ที่สุด ในการหาแนวทางศึกษา
ขอเวลาทำความเข้าใจก่อนนะคะ
ขอบคุณมากคะ
จริงใจ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3131 โดย Trong
แต่ก็อย่าลืม ประเมินรายได้ รายจ่าย เผื่อว่าจะใช้ เจรจาต่อรองในการจะ hair cut หรือจะชำระกับทางเจ้าหนี้ด้วยนะจ๊ะ ^_^

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4060 โดย Pronnaphasri2528
โทรหา KTC คุณสาธิกา ที่เบอร์ 026313732 ..........เพื่อจ่ายหนี้ แบบปิดบัญชี และขอส่วนลด.....
..คุณสาธิกา แจ้งมาว่า.. ธนาคารไม่มีนโยบาลให้ส่วนลด (ธนาคารคิด 100 %).....ในเดือนกุมภาพันธ์ 2555
จ็าาาาาาาา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4061 โดย Ly89

จริงใจ เขียน: โทรหา KTC คุณสาธิกา ที่เบอร์ 026313732 ..........เพื่อจ่ายหนี้ แบบปิดบัญชี และขอส่วนลด.....
..คุณสาธิกา แจ้งมาว่า.. ธนาคารไม่มีนโยบาลให้ส่วนลด (ธนาคารคิด 100 %).....ในเดือนกุมภาพันธ์ 2555
จ็าาาาาาาา

ลองรอให้เขาโทรหาสิ....นโยบายเปลี่ยนเลย....จริงๆ....

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4065 โดย Napassawan

จริงใจ เขียน: โทรหา KTC คุณสาธิกา ที่เบอร์ 026313732 ..........เพื่อจ่ายหนี้ แบบปิดบัญชี และขอส่วนลด.....
จ็าาาาาาาา

โทรไปง้อเขาเขาก็เล่นตัวสิ ต้องให้เขาโทรมาง้อเราสิ เราถึงจะต่อได้ โธ่

ตกลงคุณจะทำยังไงกับเคสนี้ครับ

แล้วมีเงินอยู่ในมือแล้วหรือ ถึงโทรไป

ได้รับหมายศาลแล้วหรือยัง

แล้วรู้ไหม KTC ฟ้องแล้ว ก็ยังสามารถไกล่เกลี่ย ขอผ่อนยาวๆได้

แล้วพอนานๆไป มีเงิน ก็ยังไปขอปิด HC ได้อีก

อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆนะครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4077 โดย Pronnaphasri2528
ยังไม่ได้รับหมายศาลคะ (จนท.KTC บอกว่า จำลังดำเนินการ ปล่ายเดือนกพ. นี้ หมายศาลคงถึงมือ)คะ... คุณพี่จัง
จริงใจมีเงิน 50000 บาท ....เลยอยากปิดบัญชีคะ....แต่ได้ยิน จนท. KTCแล้ว......จะขอขึ้นศาล

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4081 โดย Nok2865
เวลา Login เข้ามา ในมุมขวามือบนของกระทู้เรา จะมีช่อง "สืบค้น"
ลองสืบค้นคำต่างๆดูนะคะ ช่วงนี้กอบัวเห็นมีเคส KTC หลายคน
ได้ผ่อนยาวๆ แบบไม่คิดดอก (หากมันไม่อยากได้เงินก้อนคืน)
ลองเลือก และตัดสินใจดูนะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4088 โดย Napassawan

จริงใจ เขียน: ยังไม่ได้รับหมายศาลคะ (จนท.KTC บอกว่า จำลังดำเนินการ ปล่ายเดือนกพ. นี้ หมายศาลคงถึงมือ)คะ... คุณพี่จัง
จริงใจมีเงิน 50000 บาท ....เลยอยากปิดบัญชีคะ....แต่ได้ยิน จนท. KTCแล้ว......จะขอขึ้นศาล

ถ้าอย่างนั้นรอหมายศาลอย่างเดียวเลยครับ ไม่ต้องโทรไป(เสียฟอร์มเรา)

แต่กว่าหมายจะมา กว่าจะขึ้นศาล กว่าจะขอเลื่อนครั้งที่1 กว่าจะขอยื่นคำให้การสู้คดียังอีกนาน

มีเวลาเก็บเงินอีกเยอะ อย่าไปสนเจ้าหน้าที่ทวงหนี้เลยครับ พวกนี้ทำตามหน้าที่

ส่วนลดอยู่กับ นโยบายของผู้บริหารบริษัท ซึ่งเปลี่ยนแปลงตามฤดูกาล หมั่นเข้ามาสืบค้นกระทู้

KTC ในนี้เยอะๆตามที่ป้ากอบัวบอก จะมีข่าวคราวของเจ้าหนี้แต่ละเจ้ามาอยู่เรื่อยๆ ว่าส่วนลดเท่าไหร่

แล้วถ้าได้หมายศาลมา ให้นำไปปรึกษาที่สวนลุมครับ หรือ โทรปรึกษากรรมการก่อนก็ได้ที่ Hotline
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lazio009

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4116 โดย aim
และก็อย่าไปเจรจาขอต่อรอง แบบ พี่นกเขาหล่ะ

จากหลายหมืน ขอปิดจบที่ สี่พัน เอาม้ะ 555555

งานนี้จริงมั้ยต้องถามพี่กอบัว

(แหมทำไปได้)

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4134 โดย Pronnaphasri2528
55555....ขอเหมือนกัน...ขอปิดจบที่ 50 %.. แต่ชีไม่ให้..... ธนาคารไม่มีนโยบาลให้ส่วนลด (ธนาคารคิด 100 %)

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4136 โดย Nok2865
ยอด KTC ของกอบัว 45,000 บาท
พี่นกกระจอกเทศ ต่อรองให้กอบัว 4,500 บาทขาดตัว :ohmy:
(ไม่ได้ใส่ตัวเลขผิด จริง...จริ๊งงงงง)
ใครก็ทำไม่ได้หรอกค่ะ ต้องหน้าหนาๆ ด้านๆ มึนๆ เท่านัั้นที่จะทำได้
และที่สำคัญ ต้องดำรงตำแหน่ง "ประธานชมรมหนี้บัตรเครดิต" ด้วย เอิ๊กๆ
ป่านนี้ ไอ้น้องที่โทรมาทวงหนี้ คงนึกว่า คงพูดกับคนไมบ้า ก็เมา :lol:

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Shofrets, aor2023, Na123123, Lazio009

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7038 โดย Pronnaphasri2528
หมายศาลมาถึง แล้วค่ะ........ถ้ามอบอำนาจให้ศูนย์ไกล่เกลี่ย ศูนย์ฯ จะช่วยอะไรเราบ้างค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7040 โดย Ly89

จริงใจ เขียน: หมายศาลมาถึง แล้วค่ะ........ถ้ามอบอำนาจให้ศูนย์ไกล่เกลี่ย ศูนย์ฯ จะช่วยอะไรเราบ้างค่ะ

จริงๆแล้ว...ถ้าคุณมีแนวทางอยู่ในใจ..( แนวทางของชมรม ) คุณไม่ต้องพึ่งศูนย์ไกล่เกลี่ยนี่เลยครับ

คุณก็ไกล่เกลี่ยเองได้...สู้เองได้...ที่เป็นแบบนี้ แสดงว่าคุณไม่ได้หาความรู้ในเว็ปนี้มากพอ...ใช่ไหมครับ....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7041 โดย Pronnaphasri2528
อ่านได้บางลิงค์คะ....เพราะเปิดลิงค์ได้ไม่หมด...และต้องขอโทษที่ต้อง...ลบกวนถามพี่อีกรอบคะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7045 โดย Pych
อ่านกระทู้นี้ของคุณเก่ง FamilyMan หรือยังครับ ยังไงลองอ่านอีกรอบและตัดสินใจก่อนว่า แนวทางไหนที่เหมาะสมกับตัวคุณ แล้วค่อยกลับมาถามใหม่นะครับ จะได้แนะนำได้ถูก

ไปศาลแนวทางการจะไปศาล คุณเก่งFamilyManแนะนำดีมาก

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3607#3614

FamilyMan เขียน: เมื่อได้รับหมายศาลแล้วต้องทำอย่างไรบ้าง (อันนี้จากประสบการณ์ของผมนะครับ)

1.ให้ตรวจสอบรายละเอียดต่างๆในหมายศาล ดังนี้
- ดูว่าจะฟ้องที่ศาลไหน กำหนดวันขึ้นศาลเมื่อไร จะได้จัดตารางได้ถูกต้อง หากจำเป็นต้องลาล่วงหน้าจะได้แจ้งหัวหน้าไว้ก่อน
- ดูรายละเอียดเกี่ยวกับยอดหนี้ของคุณ เช่น ยอดตอนที่คุณหยุดจ่ายเท่าไหร่ และยอดที่ทางเจ้าหนี้ยื่นฟ้องว่าเป็นยอดทั้งหมดเท่าไหร่ เงินต้นเท่าไร ดอกเบี้ยเท่าไหร่
- หากเจ้าหนี้เค้าฟ้องศาลพื้นที่ที่ไม่ใช่ที่อยู่ตามทะเบียนบ้านของคุณ ก็ยกประเด็นนี้ขึ้นสู้ (เนื่องจากคดีผู้บริโภคต้องฟ้องพื้นที่ที่จำเลยมีทะเบียนบ้านอยู่เท่านั้น)

2.ตรวจสอบดูว่าทางเจ้าหนี้ฟ้องเกินอายุความฟ้องหรือไม่ โดยบัตรเครดิตอายุความฟ้อง 2 ปี ส่วนสินเชื่อส่วนบุคคลมีอายุความฟ้อง 5 ปี นับจากวันที่คุณผิดนัดชำระครั้งแรก.... หากเกินอายุความก็ยกประเด็นนี้ขึ้นสู้ หรือถ้าเกิดมีผีหยอดเงินเข้าไปเพื่อต่ออายุความให้คุณ ทั้งๆที่กำลังจะหมดอายุความแล้ว แบบนี้ก็สู้เหมือนกันครับ (แต่จะต้องทำอย่างไรไปหาอ่านในกระทู้เก่าเอง)

3.พิจารณาตัวคุณเองในเรื่องต่างๆ ดังนี้
-ว่ามีเงินก้อนในมือหรือไม่ จำนวนเท่าไหร่
-หากไม่มีเงินก้อนในมือมีความสามารถในการผ่อนชำระในแต่ละเดือนมากน้อย
-มีหนี้ที่ได้รับหมายศาลมากน้อยเท่าไหร่ หนี้ที่ฟ้องแล้วอยู่ในระหว่างขั้นตอนใดบ้าง
-ในอนาคตอันใกล้จะได้รับเงินก้อนเข้ามา เช่น โบนัส หรือไม่ จำนวนเท่าไหร่

4.พิจารณาว่าทางเลือกต่างๆ และกำหนดจุดยืนที่เหมาะสมกับตัวคุณ โดยมีทางเลือกต่างๆดังนี้

4.1ไปเพื่อเจรจาหน้าศาล ขอ Haircut ปิดบัญชี
การไปเจรจา Haircut หน้าศาล เมื่อคุณไปศาล ทนายโจทก์จะเข้ามาพบคุณเพื่อเสนอเงื่อนไขของทางโจทก์ว่ามีอะไรบ้าง คุณก็สามารถเจรจาเพื่อขอส่วนลดปิดบัญชีได้ ในการเจรจานั้นบางทีก็สามารถเจรจากับทนายโจทก์ได้เลย แต่บางทีหากทนายโจทก์ไม่ได้รับมอบอำนาจในการเจรจากับลูกหนี้มา ทนายโจทก์ก็จะให้เบอร์ติดต่อเพื่อให้คุณโทรติดต่อไปเจรจาตอนนั้น หากได้ส่วนลดที่คุณต้องการ และเงินก้อนในมือพร้อมคุณก็สามารถทำการ Haircut ได้ กรณีนี้จะเหมาะสำหรับคนที่มีเงินก้อนในมือพร้อมเท่านั้น

4.2 ไปเพื่อเจรจาหน้าศาลผ่อนชำระเป็นงวดๆ
กรณีนี้จะคล้ายกับกรณี 4.1 เพียงแต่กรณีนี้คุณไม่มีเงินก้อนในมือ คุณก็สามารถเจรจาขอผ่อนชำระได้ หากข้อเสนอที่ฝ่ายโจทก์เสนอมา คุณคิดว่าคุณสามารถผ่อนชำระได้ คุณก็สามารถทำยอมหน้าศาลได้ กรณีนี้จะเหมาะสำหรับคนที่มีเงินเหลือสำหรับใช้หนี้ในแต่ละเดือนมากพอในระดับนึง และมีหนี้ที่ทยอยฟ้องไม่กระชั้นชิดกัน แต่กรณีนี้มีข้อเสียคือ หากคุณทำยอมหน้าศาลแล้ว และต่อไปคุณเกิดปัญหาด้านการเงินจนผ่อนไม่ไหว เจ้าหนี้เค้าสามารถร้องต่อศาลขอบังคับคดีได้เลย โดยที่ไม่ต้องทำเรื่องฟ้องอีกครั้ง

4.3ไปเพื่อขอเลื่อนนัดศาล
การไปขอเลื่อนนัดพิจารณา คุณสามารถทำได้โดยไปศาลและแจ้งต่อศาลว่าขอเลื่อนพิจารณาคดี ซึ่งการขอเลื่อนคุณต้องเตรียมเหตุผลไปให้ดี เช่นคุณแจ้งต่อศาลว่าขอเลื่อนเพื่อสู้คดี ศาลท่านจะถามคุณว่าคุณจะสู้ในประเด็นอะไร ดังนั้นคุณต้องทำการบ้านไปพอสมควร แต่ผมแนะนำว่าควรจะใช้เหตุผลว่าขอเลื่อนเพื่อไปเจรจาต่อรองกับโจทก์อีกครั้งนึงจะดีกว่า ส่วนศาลท่านจะเลื่อนนัดให้คุณมากน้อยเพียงใดขึ้นอยู่กับศาลแต่ละพื้นที่ หากเป็นศาลพื้นที่ที่มีคดีเยอะคุณก็อาจได้เลื่อนนัดไปได้นาน มีเพื่อนคนนึงในเวปสามารถขอเลื่อนนัดได้เกือบ 10 เดือนเลยครับ แต่กรณีของผมขึ้นศาลแขวงธนบุรี ศาลท่านจะให้เลื่อนนัดได้ประมาณ 2 เดือน เมื่อศาลท่านเลื่อนนัดให้คุณ คุณก็สามารถเจรจาต่อรองกับเจ้าหนี้ได้ หาก Haircut ได้ก็ Haircut ไป แต่ถ้า Haircut ไม่ได้จริงๆ เมื่อถึงกำหนดนัดศาลอีกครั้ง และคุณต้องการจะสู้คดี คุณก็สามารถสู้คดีได้ ข้อดีของกรณีนี้คือคุณสามารถยืดเวลาออกไปได้ เหมาะสำหรับคนที่เก็บเงินใกล้ที่จะ Haircut ได้ หรือในอนาคตอันใกล้จะมีเงินก้อน เช่น โบนัสเข้ามา
ป.ล.ปัจจุบันนี้เนื่องจากการฟ้องร้องคดีบัตรเครดิตและสินเชื่อ เปลี่ยนจากใช้ วิ.แพ่งมาเป็น วิ.ผู้บริโภค ดังนั้นการขอเลื่อนนัดศาลจะขอเลื่อนไม่ได้นานเหมือนสมัยก่อน

4.4ไปเพื่อสู้คดี
การสู้คดีนั้นสามารถไปยื่นคำให้การด้วยวาจา หรือโดยลายลักษณ์อักษร ก็ได้ แต่แนะนำว่าควรยื่นคำให้การเป็นลายลักษณ์อักษร และควรจะให้ทนายหรือผู้รู้เป็นผู้ร่างคำให้การ คุณไม่ควรที่จะเอาคำให้การสู้คดีของผู้อื่นมาดัดแปลง เนื่องจากว่าคดีต่างกัน ประเด็นต่อสู้ทางกฎหมายก็ต่างกัน การสู้คดีมีค่าใช้จ่าย ดังนั้นคุณต้องดูก่อนว่าคดีของคุณเป็นคดีอะไร มีประเด็นที่สามารถต่อสู้ได้หรือไม่ และถ้าสู้แล้วสิ่งที่ได้กับสิ่งที่เสีย คุ้มกันหรือไม่ ข้อดีของการสู้คดีคือมูลหนี้ที่ฟ้องลดลง และคุณมีเวลาเก็บเงินเพื่อ Haircut เพิ่มขึ้น หลังจากศาลมีคำพิพากษาออกมาแล้ว คุณยังสามารถเจรจา Haircut ได้อีก แต่ข้อเสียคือ หากศาลมีคำพิพากษาออกมาแล้ว และคุณยังไม่ชำระหนี้ตามคำพิพากษา เจ้าหนี้เค้าสามารถร้องต่อศาลขอบังคับคดีได้
คดีบัตรเครดิตส่วนใหญ่จะไม่ค่อยน่าสู้คดี เนื่องจากสถาบันการเงินคิดดอกเบี้ยค่อนข้างถูกต้องแล้ว ถึงสู้คดีไปก็อาจได้ลดมูลหนี้ที่ฟ้องไม่มาก ซึ่งไม่คุ้มกับค่าใช้จ่ายที่เสียไป ส่วนคดีสินเชื่อส่วนบุคคลของนอนแบงก์แนะนำว่าน่าจะสู้คดีครับ โดยเฉพาะควิกแคซ
ป.ล. ถ้าต้องการสู้คดี นัดแรกที่คุณไป คุณต้องไปยื่นคำให้การสู้คดีทันที

4.5ไปเพื่อขอความเมตตาจากศาลท่าน (ไม่สู้คดี)
กรณีนี้จะเหมาะสำหรับผู้ที่โดนเจ้าหนี้หลายๆรายฟ้องพร้อมๆกัน ไม่มีเงินก้อนในมือ คาดว่าไม่สามารถผ่อนชำระได้แน่นอน ถึงจะยืดเวลาออกไปก็ไม่ช่วยอะไรได้มาก เป็นคดีที่ไม่มีประเด็นต่อสู้ ซึ่งคิดว่าการอายัดเงินเดือนเป็นทางออกทางเดียว กรณีนี้หากคุณไม่ลำบากในการไปศาลมาก ก็ไปศาลเพื่อขอความเมตตาจากศาลขอให้ศาลท่านเมตตาตัดในส่วนของดอกเบี้ยผิดนัดชำระหรือค่า� ��รับลง หลังจากนั้นก็ปล่อยให้เข้าสู่ขั้นตอนบังคับคดี กรณีนี้คุณต้องดูด้วยนะครับว่าคุณมีทรัพย์สินอะไรหรือไม่

ลองตัดสินใจดูว่า คุณจะเลือกแนวทางไหน

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.729 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena