สอบถามด่วนนิดนึงค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27824 โดย AOO
มีพนักงานสนง.ทนายความของซิตี้แบงค์บอกว่าจะส่งเรื่องฟ้องศาล ให้ทางหนูรีบเคลียร์เค้าโทรมาบอกเมื่อวันที่ 7 แล้วบอกว่าจะโทรมาอีกทีวันที่ 11 แล้วเมื่อกีเค้าโทรมาเค้าบอกว่าให้หนู ถ่ายบัตรประชาชนพร้อมเขียนว่า ข้าพเจ้า......ใช้บัตรเลขที่.....ขอปิดยอด....ภายในวันที่ 14/12/55 เพื่อถอดถอนหมายศาลที่จะเกิดขี้น
ขอรับหนังสือเงื่อนไขของการชำระส่งมาที่...(ทีอยุ่เรา) แล้วก็ขอแสดงความนับถือ แล้วก็เซ้นชื่อมาด้วย

ข้อที่จะถามคือ
1.เค้าไม่แจ้งเราก่อนล่วงหน้าเลยหรอค่ะ
2.แล้วถ้าหนูทำตามที่เค้าบอกจะเป็นอะไรมั้ยถ้าสมมุติหนูหาเงินมาให้ไม่ทันวันนี้ (วันที่เค้าโทรมาวันแรกเค้าบอกให้หนูไปหายืมหรือกู้นอกระบบมาใช้จะไม่ต้องไปเดินเรื่องศาลน่ะค่ะ

รบกวนพี่ๆตอบหนูด้วยน่ะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27830 โดย พ่อยอด
คุณคงยังไม่ได้ศึกษาข้อมูล ในบอร์ดเลย ผมขออนุญาติแนะนำนิดนึงครับ

1.การตั้งกระทู้ว่าด่วน จะทำให้ไม่มีใครมาตอบคุณครับ มันผิดกฎของบอร์ดที่ท่านประธานแจ้งไว้
2.คุณต้องอ่านข้อมูลส่วนของรู้ทันกฎหมายหนี้ก่อนยังมีเวลาอีก 2-3 วัน ซึ่งตามประสบการณ์ท่านอื่นที่ผมอ่าน เขาไม่แนะนำให้ส่งเอกสารใดๆ ไป
3.ข้อมูลคุณน้อยมาก ถ้าอยากให้ท่านอื่นแนะนำน่าจะมีรายละเอียดเพิ่มเติมเช่น หยุดมานานแค่ไหน ยอดตอนหยุดเท่าไหร่ ยอดที่เขาแจ้งให้คุณปิดเท่าไหร่ มีเงื่อนไขอะไร เป็นการประนอมหนี้ หรือการปิดยอด HAIR CUT แน่ ถ้าเป็น HAIR CUT คนมีเงินปิดหรือเปล่า และถ้ายังไม่มีเงิน คุณจะกลัวมันฟ้องทำไม :pray:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27833 โดย AOO
ขอบคุณค่ะ เด๋ยหนุจะไปอ่านก่อน ส่วนเรื่องจ่ายหยุดบ้าง จ่ายบ้าง แต่ยอดไมจ่ายไม่เยอะหรอกค่ะ 500 บาท ให้ปิดที่ยอด 15000 แต่ที่ล่าสุดที่หยุดจ่ายก็ประมาณ 2-3 เดือน หยุด ๆ จ่ายน่ะค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27834 โดย jackTs
.
เฮ้ออออ...ไม่อยากจะตอบให้เล๊ยยยย กับหัวกระทู้ที่ชอบใช้คำว่า"ด่วน"แบบนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=52

1.เค้าไม่แจ้งเราก่อนล่วงหน้าเลยหรอค่ะ

แล้วไอ้ที่ผ่านๆมา ตั้งแต่คุณหยุดจ่ายชำระหนี้มาจนถึงปัจจุบัน คุณไม่เคยได้รับการทวงหนี้จากมันเลยหรือครับ
ประมาณคำขู่ประเภทที่ว่า "อนุมัติฟ้อง" , "ถ้างั้นทางเราก็คงต้องดำเนินการตามระบบ" , "ถ้าคุณไม่จ่ายก็เตรียมรับหมายศาลแล้วกัน" , "ได้รับหมายศาลแล้วหรือยัง"

คุณไม่เคยได้ยินได้ฟัง หรือ ได้ผ่านคำขู่แบบนี้มาบ้างเลยหรือครับ?

แต่ถ้าคุณบอกว่า"เคย "...งั้นทุกๆเดือนที่ผ่านมา ที่มันเห่าอยู่อย่างนั้นมาโดยตลอด มันไม่ใช่เป็นการแจ้งให้คุณทราบล่วงหน้าเหรอครับ?

หรือว่าคุณยังไม่ชิน?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=52

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=21506&Itemid=52#21915

2.แล้วถ้าหนูทำตามที่เค้าบอกจะเป็นอะไรมั้ย ถ้าสมมุติหนูหาเงินมาให้ไม่ทันวันนี้

ถามแบบนี้...แสดงว่ายังไม่รู้จักคำว่า Hair-cut เลยใช่ไหม?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=52#16371

วันที่เค้าโทรมาวันแรกเค้าบอกให้หนูไปหายืมหรือกู้นอกระบบมาใช้จะไม่ต้องไปเดินเรื่องศาลน่ะค่ะ

แล้วถ้ามันบอกให้คุณ ไปปล้นธนาคาร , ไปปล้นร้านทอง , ขายยาบ้า...ฯลฯ...เพื่อเอาเงินมาใช้หนี้ให้กับมัน

คุณจะทำตามที่มันบอกไหม?
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27836 โดย AOO
ต้องขอโทษที่หนูใช้คำถามแบบนี้นะค่ะ ขอโทษค่ะขอโทษพี่ด้วย ขอโทษจ้า

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27838 โดย น้ำมนต์

AOO เขียน: มีพนักงานสนง.ทนายความของซิตี้แบงค์บอกว่าจะส่งเรื่องฟ้องศาล ให้ทางหนูรีบเคลียร์เค้าโทรมาบอกเมื่อวันที่ 7 แล้วบอกว่าจะโทรมาอีกทีวันที่ 11 แล้วเมื่อกีเค้าโทรมาเค้าบอกว่าให้หนู ถ่ายบัตรประชาชนพร้อมเขียนว่า ข้าพเจ้า......ใช้บัตรเลขที่.....ขอปิดยอด....ภายในวันที่ 14/12/55 เพื่อถอดถอนหมายศาลที่จะเกิดขี้น
ขอรับหนังสือเงื่อนไขของการชำระส่งมาที่...(ทีอยุ่เรา) แล้วก็ขอแสดงความนับถือ แล้วก็เซ้นชื่อมาด้วย

ข้อที่จะถามคือ
2.แล้วถ้าหนูทำตามที่เค้าบอกจะเป็นอะไรมั้ยถ้าสมมุติหนูหาเงินมาให้ไม่ทันวันนี้ (วันที่เค้าโทรมาวันแรกเค้าบอกให้หนูไปหายืมหรือกู้นอกระบบมาใช้จะไม่ต้องไปเดินเรื่องศาลน่ะค่ะ

รบกวนพี่ๆตอบหนูด้วยน่ะค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณ AOO :P ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านที่แสนอบอุ่นหลังนี้ค่ะ....

ทุกข้อมูล...ที่จะทำให้เรารู้เขา รู้เรา...มีอยู่ในแว๊ปนี้ค่ะ...

น้ำมนต์เอง ก็มีตัวนี้เหมือนกัน ยอดหนี้สูงเอาการ แค่ต้นเงินที่หยุด เมื่อ ๑๐ เดือนที่แล้ว ก็เกือบ หกแสน

แล้วค่ะ...ตอนนั้น กลุุ้มใจมากๆ...แต่พอได้รู้จักชมรมนี้...หาความรู้จากที่นี่...จากเพื่อนๆ สมาชิก

กรรมการหลายท่าน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ท่านประธาน ...เราก็จะจัดระบบให้ตัวเองได้..

ต้องใจเย็น....และต้องหาแนวทางในการปลดหนี้ของเราให้เจอ...ว่าอะไรเหมาะสมกับเรามากที่สุด...

จากนั้น...เราก็ดำเนินการ..เพื่อให้ถึงจุดหมายปลายทางที่เหมาะสม..หมายถึง เวลา ยอดเงิน....

ที่เป็นที่พอใจของทั้งสองฝ่าย...

แต่ถ้าหากว่า...เจ้าหนี้ รอเวลาไม่ไหว...แล้วเรายังไม่สามารถชำระหนี้ได้...ก็คงต้องปล่อยไปที่

กระบวนการทางศาล...ซึ่งเราก็ต้องศึกษาให้ดีพอ...ว่าเราจะไปศาลเพื่ออะไร..

มี ๓ จุดประสงค์ คือ

๑. ไปเพื่อประนีประนอม ยอมความหน้าศาล

หากคุณเลือกข้อนี้...คุณต้องมั่นใจด้วยว่า สามารถ ทำตามข้อตกลงได้

๒. ไปเพื่อสู้คดี (อันนี้ คงต้องปรึกษา ทนาย)

๓. ไปเพื่อให้ศาลท่านเมตตา พิจารณา เรื่องดอกเบี้ย ค่าปรับ ค่าธรรมเนียม แล อื่นๆ ที่เกิดขึ้น

แต่ถ้าหากคุณเลือกข้อนี้.....พิจารณา เรื่อง ทรัพย์สิน ของตัวเอง ไม่ว่าจะผ่อนอยู่หรือไม่ก็ตาม

เจ้าหนี้ สามารถบังคับคดี เพื่อยึดทรัพย์ได้ ถ้าคุณไม่มีเงินไปชำระเขาตามที่ศาลพิพากษามา

เรื่อง อัตราเงินเดือน ว่าสูงหรือไม่ เพราะเจ้าหนี้ สามารถ อายัด ๓๐% ของเงินเดือน

แต่ถ้าเงินเดือนคุณไม่ถึง ๑๐๐๐๐ หรือ ๑๐๐๐๐ พอดี ก็อายัดไม่ได้

เรื่อง สถานะของคุณ ที่อยู่ในทะเบียนบ้าน...เพราะถ้าคุณเป็นเจ้าบ้าน...กฎหมายให้สันนิฐานว่า

ของในบ้าน เป็นของเจ้าบ้าน มีสิทธิ์ยึดได้

ทั้งหลายทั้งมวลที่กล่าวมาข้างต้น...มีรายละเอียดอีกมาก...สามารถหาอ่านได้ใน

ห้องรู้ทันกฏหมาย และ ข้อเน้น อ่าน หัวข้อที่มีปักหมุดให้มากๆ อ่านหลายๆ เที่ยว

ขอให้โชคดีค่ะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27852 โดย Champcyber99
คำว่าใช้หนี้ไม่มีด่วน ยี่สิยปีใช้หนี้ก็ไม่สาย

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27882 โดย ntps

เห็นหมายศาลหน้าตาแบบนี้แล้วหรือค่ะ ถึงมาร้องว่า ด่วน นะ

ไม่อยากมาต่อเติมดุว่าอะไรหรอก แต่ไม่เข้าใจว่า ตั้งแต่หยุดจ่ายเขา คุณทำอะไรค่ะ

นั่งๆ นอนๆ กินดีอยู่ดี เพราะไม่ต้องจ่ายใครให้เดครียด ไม่ขวยขวายหาความรู้อะไร

เลย เพราะไม่คิดว่า จะโดนอะไร คิดว่า การไม่จ่ายเขาคงทำอะไรคุณไม่ได้หรือเปล่า

ไม่รู้นะ ตอนที่เริ่มหยุด 3 ปีที่แล้ว แก้วจ๋าก็กลัวไม่กล้าหยุด ต้องค้นหาข้อมูลในอากู๋

จนเจอที่นี่ที่แนะนำให้ปลดหนี้ด้วยการหยุด หลังจากนั้นก็ตั้งหน้าตั้งตาอ่านแล้วทำการ

บ้าน ไปสวนลุมบ้าง จนวันนี้ปลดหนี้ได้แล้วค่ะ เพราะแก้วจ๋า ไม่มี ไม่หนี แต่จ่ายเมื่อ

พร้อม ไม่ใช่เบี้ยวหนี้

คำว่า ขอโทษจะไม่มีความหมายมากกว่าลมปาก หากคุณไม่เริ่ม แก้ไข แทน แก้ตัวค่ะ

อ่านก่อนอย่างมีสติค่ะ แล้วคุณจะรู้ว่า ควรตอบยังไงกับคนทวงหนี้

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.957 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena