โดนฟ้องแล้ว

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27729 โดย jira2504
โดนฟ้องแล้ว was created by jira2504
ผมเป็นหนี้อยู่หลักล้าน แต่ก็เคลียไปบ้างโดยการเจรจา หลังสุดหมดเงินไม่มีเคลีย แต่ยังเลยกรุงไทยมีอยู่2ใบกับอยุธยา+สแตนดาร์อีก มาคุยที่กรุงไทยดีกว่าเพราะมันฟ้องแล้ว กรุงไทยเคลียไปได้หนึ่งใบจากยอด 7หมื่นกว่าบาท ลดให้ที่45,000-ก็จ่ายไปไม่มีปํญหาแต่อีกใบยอดณ.เดือนกรกฏาคม54มียอดที่แปดหมื่นกว่าบาทเจรจาขอลดก็ลดให้ที่65,000-แต่ไม่มีจ่ายขอผ่อนก็บอกไม่มีนโยบายให้ผ่อน จะให้ผ่อนได้ก็3เดือนเราก็ไม่พร้อมเพราะจ่ายปิดไปหลายใบแล้วหมดเงิน ตอนนี้เค้าเลยทำงานเค้าต่อโดยการฟ้องโดยมีหมายศาลมาให้ไปในวันที่27-12-55 สิ้นปีพอดีเครียดนะ ยอดฟ้องมาที่102,112- โดยเงินต้นที่72,638.37(อ่านในหมายศาล)
ปํญหาอยู่ที่ว่า 1. มันจะให้เราผ่อนมั้ยถ้าตัดสินแล้ว(เพราะทำธุรกิจเปิดเป็นรู้บริษัท)

2. หลังจากตัดสินแล้วมันจะบังคับคดีเลยมั้ย หลัง30วันแล้ว

3. ถ้าไปถึงขั้นยึดทรัพท์ อยากถามว่า ถ้าเครื่องมือหากินมีราคามากว่า100,000- แล้วเค้ามีสิทธิยึดในส่วนที่เกินหนึ่งแสนใช่ไม่ครับแต่เครื่องมือมีความจำเป็นกับการประกอบอาชีพเห็นบอกว่าไปร้องต่อศาลได้ในกรณีนี้แต่สิ่งที่ไม่เข้าใจคือเราจะรู้ก็ต่อเมือเค้ามายึดแล้วแล้วถึงไปร้องต่อศาลใช่มั้ยครับ(เค้าจะแจ้งเราก่อนมั้ยเข้าใจว่าไม่น่าจะแจ้งก่อน)และถ้าถึงตอนนั้นเข้ายึดไปก่อนแล้วกว่าจะทำเรื่องต่อศาลเราก็เสียหายหมดแล้วซิครับใช่มั้ยเพราะเครื่องมือต้องใช้ตลอดเวลา (ที่ตั้งบริษัทเราเป็นเจ้าบ้านและกรรมการผู้จัดการ มีอำนาจลงนามด้วย) หาอ่านแล้วไม่พบในกรณีนี้ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับหรือแน่นำด้วย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27732 โดย Champcyber99
อ่านแล้วคิดว่าอะไรเรื่องเล็กมากถ้าเดินถูกทาง
เชิญที่นี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=720&Itemid=52
เอาหมายศาลมาด้วย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27735 โดย balm
ปํญหาอยู่ที่ว่า 1. มันจะให้เราผ่อนมั้ยถ้าตัดสินแล้ว(เพราะทำธุรกิจเปิดเป็นรูปบริษัท)
คำตอบ.........ปกติเวลาไปที่ศาล ทนายจะถือคำสั่งเจ้าหนี้ไปด้วยว่า ถ้าจะยอมความก็จะให้เลือก
1.1 จ่ายหนี้ทั้งก้อน โดยให้ส่วนลด (อันนี้แล้วแต่ความสามารถในการเจรจาต่อรองตรงนั้น)
1.2 จ่ายแบบผ่อน 3-6 งวด (ถ้าใจดีก็มี 8-12 งวด) แต่ว่าดอกเบี้ยคิดแบบจัดเต็ม
1.3 จ่ายแบบยาวๆ 5-7 ปี จ่ายขั้นต่ำไปเรื่อยๆ ผ่อนต้นทีละน้อย ส่วนมากจ่ายเป็นดอกเบี้ยซะมากกว่า
ถ้าคุณยอมตกลงในข้อใดข้อหนึ่ง เรื่องก็จะจบค่ะ
อันนี้ต้องไปคุยกันที่วันนัดเลย

2. หลังจากตัดสินแล้วมันจะบังคับคดีเลยมั้ย หลัง30วันแล้ว
ตอบ.......ถ้าคุณบอกว่า ยังไงก็ไม่มีเงินจ่าย ขอเข้าพบศาลเพื่อขอความเมตตาในเรื่องอัตราดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมต่างๆ ศาลก็จะบอกว่างั้นคุณกลับบ้านไปฟังคำสั่งศาลก็แล้วกัน เมื่อคำสั่งออกมาแล้ว
(ใช้เวลาเดินเรื่องเอกสารระหว่างศาลกับเจ้าหนี้ เล็กน้อย) ก็จะให้คุณใช้หนี้ ถ้างวดแรกคุณไม่ใช้หนี้ภายใน 15 วัน หรือไม่ติดต่อไปที่เจ้าหนี้ภายใน 15 วันหลังทราบคำสั่งศาลแล้ว เจ้าหนี้ก็จะกริ้ว โกรธ
ส่งเรื่องไปให้ศาล (ใช้เวลาเดินเรื่องนี้อีกเล็กน้อย) ให้มีคำสั่งศาลว่าคุณไม่ชำระหนี้ตามคำสั่ง ก็ให้เจ้าหนี้นำหมายศาลที่ออกใหม่นี้ไปที่ กรมบังคับคดี (ใช้เวลาเดินเรื่องนี้อีกสักระยะ) กรมบังคับคดี (ซึ่งมีงานล้นพ้นตัวเจ้าหน้าที่) ก็จะรับเรื่องแล้วค่อยๆสืบหาทรัพย์สมบัติของคุณว่าคุณมีทรัพย์อะไรที่จะพอยึดได้บ้างหรือเปล่า (ใช้เวลาเดินเรื่องนี้อีก นานสักระยะ) กว่าจะถึงวันนั้น ทำให้คุณมีเวลาเก็บเงินเก็บทองนานเหมือนกันนะ ถ้ามีเงินตอนนั้นแล้วคุณจะไปขอเจ้าหนี้ปิดหนี้ ก็ได้ เพราะการขอปิดหนี้ กับเจ้าหนี้ ทำได้ทุกขั้นตอน แม้เรื่องจะไปถึง กรมบังคับคดีแล้ว เอาเป็นว่าเข้าไปอ่านในเว็บเยอะๆนะ มันมีรายละเอียดเยอะ ต้องอ่านเท่านั้นล่ะถึงจะรู้ค่ะ

3. ถ้าไปถึงขั้นยึดทรัพท์ อยากถามว่า ถ้าเครื่องมือหากินมีราคามากว่า100,000- แล้วเค้ามีสิทธิยึดในส่วนที่เกินหนึ่งแสนใช่ไม่ครับแต่เครื่องมือมีความจำเป็นกับการประกอบอาชีพเห็นบอกว่าไปร้องต่อศาลได้ในกรณีนี้แต่สิ่งที่ไม่เข้าใจคือเราจะรู้ก็ต่อเมือเค้ามายึดแล้วแล้วถึงไปร้องต่อศาลใช่มั้ยครับ(เค้าจะแจ้งเราก่อนมั้ยเข้าใจว่าไม่น่าจะแจ้งก่อน)และถ้าถึงตอนนั้นเข้ายึดไปก่อนแล้วกว่าจะทำเรื่องต่อศาลเราก็เสียหายหมดแล้วซิครับใช่มั้ยเพราะเครื่องมือต้องใช้ตลอดเวลา (ที่ตั้งบริษัทเราเป็นเจ้าบ้านและกรรมการผู้จัดการ มีอำนาจลงนามด้วย) หาอ่านแล้วไม่พบในกรณีนี้ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับหรือแนะนำด้วย
ขับเคลื่อนโดย Kunenaใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.49 วินาที .. .
ตอบ........กว่าจะถึงข้อ 3 พี่ว่าคุณไปอ่านข้อมูลในปักหมุดก่อนนะจ๊ะ คุณจะรู้ว่าต้องเตรียมตัวยังไงค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27742 โดย paphaphasid
มาแบ่งปันประสบการณ์สด ๆ ร้อน ๆ
โดนกรุงไทยฟ้องเหมือนกันไปศาลมาแล้ว คุยดีนะ ศาลเลื่อนพิจารณาคดีให้ไปไกล่เกลี่ยกับธนาคาร
ไปมาแล้วธนาคารก็ให้ผ่อนเท่าที่เราสามารถผ่อนได้นะ

ยอดหนี้จาก 60,000 บาท ลดเหลือ 40,000 บาท ตกลงว่าจะเคลียร์ให้ ต้นเดือน มกราคม
ซึ่งตอนนั้นเราก็มียอกจากการเก็บเงินแล้ว เอาผ่อนยาว ๆ ไว้เจ้าอื่น

ทางธนาคารจะแจ้งผลการประชุมตามที่เราเสนอไปอีกครั้ง เขาให้เราเสนอในแง่มุมที่เราสามารถอ่ะ ซึ่งเขาก็คงเห็นแล้วว่าไม่มีประโยชน์ถ้าจะรีดเลือดกับปู มันก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา

หากเราชำระได้ตามตกลง ทางธนาคารก็จะให้ทนายถอนฟ้อง ซึ่งเราก็ไม่ต้องไปศาลอีก

การไปศาลก็ไม่น่ากลัวหรือวุ่นวายอะไรเลย ไปรอ และก็พูดเหตุผลความจำเป็นของเรา หากไม่พร้อมก็ขอเลื่อนคดีไปก่อนได้

สู้ๆ นะ ชีวิจมันก็งี้แหละ มีขึ้นมีลง ยุ่งยาก ปัยหาเยอะไปบ้าง เหมือนข้อสอบแหละ มียากมีง่าย อันไหนง่้ายเราก็เลือกทำก่อน อันไหนยากต้องใช้เวลาคิดมาก ก็ททำทีหลังอย่างน้อยมันก็ยังเห็นความสำเร็จกันบ้าง

การฟ้องร้องมันก็เป็นหน้าที่ พวกทนายเขาก็ชินชาจนเห็นเป็นเรื่องธรรมดาแล้ว มีแต่เราแหละผุ้ไม่เคยมีประสบการณ์แรกๆ ก้ตื่นเต้นเนอะ...ตั้งสติและพูดดี ๆ ..เหตุกราณ์ก็จะผ่านไปด้วยดี

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27744 โดย nattha
ใช่คะ ไปศาลไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด (ทีแรกก็กลัวๆเหมือนกัน )

ดีเสียอีก เราอาจะได้ประสบการณ์ใหม่ๆ จากเพื่อนรอบด้าน ( สำหรับคนที่มีปัญหาหนี้เช่นกัน )
ถ้าเรายังไม่พร้อมที่จะจ่ายบอกเหตุผล ศาลท่านก็ฟังเราอยู่นะ เพราะเท่าที่นั่งฟัง ( คดีของคนก่อนหน้า ) เค้าไม่มีเงินที่จะจ่ายจริงๆ มีลูก 4 คน กำลังเรียนหนังสือ โดนอายัดเงินเดือน และยึดทรัพย์ บังเอิญเป็นแบงค์เดียวกันเลยมีโอกาสได้พูดคุยกันบ้าง แบงค์ให้พี่เค้าผ่อน เดือนละ 1500 แต่ทางพี่เค้าบอกไม่มี พี่เค้าบอก จะผ่อนให้ เดือนละ 500 แต่ทางทนายไม่ยอม อ้างบลา บลา ศาลเลยเลื่อนพิจารณา ให้ทางทนายไปคุยกับแบงค์อีกที

ส่วนตัวเราเอง ไปศาลมา สิ่งที่ได้คือ โจทย์ไม่มา ให้คุยทางโทรศัพท์ เราบอกนะว่าจะจ่ายให้ ขอส่วนลด แต่ทางปลายสายไม่ยอม บอกให้เราผ่อน เราบอกว่าขอไม่ผ่อนจะจ่ายหมด แต่ขอลดบ้าง เราเสนอตัวเลขไปแต่ทางโน้นบอกขอไปปรึกษา ก่อน ( เหมือนตกลงกันไม่ได้ ) เลื่อนการพิจารณาเช่นกัน

ผู้พิพากษายังหัวเราะ บอกเค้าจะจ่าย แต่ทางนี้จะให้ผ่อน ^^"

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27751 โดย bee.24
คุณ nattha ไปศาลเพื่อไกล่เกลี่ยหนี้ใช้เวลานานไม๊ค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27762 โดย Benten

jira2504 เขียน: ปํญหาอยู่ที่ว่า
1. มันจะให้เราผ่อนมั้ยถ้าตัดสินแล้ว(เพราะทำธุรกิจเปิดเป็นรู้บริษัท)

ตามกระทู้ที่แปะไว้นี้ครับ เลือกแบบไหนตามแต่คุณ jira สะดวกครับ ส่วนเงื่อนไขการจ่าย ขึ้นอยู่กับการเจรจาต่อรองระหว่างลูกหนี้กับเจ้าหนี้ครับถ้าทั้งสองฝ่ายตกลงอย่างไร หรือตัดสินแล้ว ก็ตามนั้นครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=52

jira2504 เขียน: 2. หลังจากตัดสินแล้วมันจะบังคับคดีเลยมั้ย หลัง30วันแล้ว

ตามกระทู้นี้ครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1296&Itemid=52

jira2504 เขียน: 3. ถ้าไปถึงขั้นยึดทรัพท์ อยากถามว่า ถ้าเครื่องมือหากินมีราคามากว่า100,000- แล้วเค้ามีสิทธิยึดในส่วนที่เกินหนึ่งแสนใช่ไม่ครับแต่เครื่องมือมีความจำเป็นกับการประกอบอาชีพเห็นบอกว่าไปร้องต่อศาลได้ในกรณีนี้แต่สิ่งที่ไม่เข้าใจคือเราจะรู้ก็ต่อเมือเค้ามายึดแล้วแล้วถึงไปร้องต่อศาลใช่มั้ยครับ(เค้าจะแจ้งเราก่อนมั้ยเข้าใจว่าไม่น่าจะแจ้งก่อน)และถ้าถึงตอนนั้นเข้ายึดไปก่อนแล้วกว่าจะทำเรื่องต่อศาลเราก็เสียหายหมดแล้วซิครับใช่มั้ยเพราะเครื่องมือต้องใช้ตลอดเวลา (ที่ตั้งบริษัทเราเป็นเจ้าบ้านและกรรมการผู้จัดการ มีอำนาจลงนามด้วย) หาอ่านแล้วไม่พบในกรณีนี้ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับหรือแน่นำด้วย

ตามกระทู้ครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=52

ถ้ามีหมายศาลแล้วไม่รู้จะไปอย่างไรก็ตามกระทู้ข้างล่างนี้ครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=720&Itemid=52

ขอให้ผมแต่ความเห็นชอบครับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27769 โดย jackTs

1. มันจะให้เราผ่อนมั้ยถ้าตัดสินแล้ว(เพราะทำธุรกิจเปิดเป็นรู้บริษัท)

ถ้ามันยอมให้จำเลย(ลูกหนี้)ผ่อนแต่โดยดี ก็คงไม่เกิดกระบวนการที่พวกเราเรียกว่า"หักคอจ่าย"หรอกครับ

การอายัดใดๆนั้น

ไม่มีบรรทัดฐานที่แน่นอน

มันขึ้นอยู่กับความขยันของฝ่ายเจ้าหนี้เอง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=7300&Itemid=52

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=19422&Itemid=52#24135

ปล.คำถามแบบนี้ มีเข้ามาถามอยู่เรื่อยๆตลอดหลายปีที่ผ่านมา
และผมก็ตอบคำถามแบบนี้มา 8 ปีแล้ว

3. ถ้าไปถึงขั้นยึดทรัพท์ อยากถามว่า ถ้าเครื่องมือหากินมีราคามากว่า100,000- แล้วเค้ามีสิทธิยึดในส่วนที่เกินหนึ่งแสนใช่ไม่ครับ

กรณีของคุณไม่เข้าข่ายเลยสักนิด

เพราะกรณีของคุณ ถูกจดทะเบียนเป็น"นิตติบุคคล"...ไม่ใช่ประกอบอาชีพเองในนาม"ส่วนตัว"หรือทำธุรกิจเพียงคนเดียว
ดังนั้นในกรณีของคุณ จะถูกเข้าข่ายการประเมินทรัพย์เพื่อการอายัด(ยึด)ที่ 50,000.-บาท

ไม่ใช่ไปคิดที่ 100,000.-บาท

แต่เครื่องมือมีความจำเป็นกับการประกอบอาชีพเห็นบอกว่าไปร้องต่อศาลได้ในกรณีนี้แต่สิ่งที่ไม่เข้าใจคือเราจะรู้ก็ต่อเมือเค้ามายึดแล้วแล้วถึงไปร้องต่อศาลใช่มั้ยครับ

ไม่ใช่หน้าที่ของศาลนะครับ...กรุณาไปอ่านให้ดีๆ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=52

(เค้าจะแจ้งเราก่อนมั้ยเข้าใจว่าไม่น่าจะแจ้งก่อน)

ถ้าเค้าแจ้งก่อน แล้วมันจะมีทรัพย์สินเหลือให้ยึดในวันนั้นเหรอครับ?

ถ้าถึงตอนนั้นเข้ายึดไปก่อนแล้วกว่าจะทำเรื่องต่อศาลเราก็เสียหายหมดแล้วซิครับใช่มั้ยเพราะเครื่องมือต้องใช้ตลอดเวลา

ขอย้ำให้ทราบอีกครั้งนะครับว่า

ไม่ใช่หน้าที่ของศาล

(ที่ตั้งบริษัทเราเป็นเจ้าบ้านและกรรมการผู้จัดการ มีอำนาจลงนามด้วย)

ก็ทรัพย์สินทั้งหมด มันยังอยู่ในบ้านของคุณ ที่คุณมีฐานะเป็น"เจ้าบ้าน"นี่ครับ
ลองไปอ่านเรื่องความเป็น"เจ้าบ้าน"ให้เข้าใจอีกทีสิครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=52

แล้วคุณก็จะรู้ว่า...ไม่รอดแน่ๆ

หาอ่านแล้วไม่พบในกรณีนี้ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับหรือแน่นำด้วย

กรณีแบบคุณมีเยอะแยะเลยครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=26481&Itemid=52#26519

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=17018&Itemid=52

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4678&Itemid=52

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=47696&Itemid=10

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=46242

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=52963&Itemid=10#53135

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27810 โดย เมย์
สู้ ๆ นะคะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27856 โดย nattha
ไม่นานมากคะ ประมาณ 2 ชั่วโมงคะ สู้ๆคะไม่น่ากลัวจริงๆ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27886 โดย jira2504
ไม่รู้ว่าเข้าห้องถูกมั้ย ขอบคุณสำหรับคำตอบและกำลังใจจากทุกท่านด้วยความจริงใจ ขอบคุณจริงๆครับ จริงๆก็อยากจะเอาหมายศาลไปหาท่านผู้รู้ที่สวนลุมนะครับเพื่อเป็นแนวทางแต่ เห็นบอกมีวันอาทิทย์วันเดียว ก็ไม่แน่ใจว่าจะไปได้มั้ย เพราะวันๆทำงานอยู่คนเดียวในออฟฟิตไม่มีลูกน้องช่วยเพราะต้องประหยัดทำมาเป็นปีแล้ว แถมวันอาทิตที่16-12-55นี้ไม่มีคนอยู่บ้านเพราะต้องดูแลแม่ที่อายุมาก83แล้ว ส่วนอาทิตย์ที่22-23ก็เดินทางไปต่างจังหวัด(วางไว้นานแล้ว) ก็ยังหาทางออกไม่พบว่าจะทำไง ขอบคุณอีกครั้งครับ แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ ถ้าไม่พราดพรั้งกับทนายโจทย์

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27887 โดย ntps

jira2504 เขียน: ไม่รู้ว่าเข้าห้องถูกมั้ย ขอบคุณสำหรับคำตอบและกำลังใจจากทุกท่านด้วยความจริงใจ ขอบคุณจริงๆครับ จริงๆก็อยากจะเอาหมายศาลไปหาท่านผู้รู้ที่สวนลุมนะครับเพื่อเป็นแนวทางแต่ เห็นบอกมีวันอาทิทย์วันเดียว ก็ไม่แน่ใจว่าจะไปได้มั้ย เพราะวันๆทำงานอยู่คนเดียวในออฟฟิตไม่มีลูกน้องช่วยเพราะต้องประหยัดทำมาเป็นปีแล้ว แถมวันอาทิตที่16-12-55นี้ไม่มีคนอยู่บ้านเพราะต้องดูแลแม่ที่อายุมาก83แล้ว ส่วนอาทิตย์ที่22-23ก็เดินทางไปต่างจังหวัด(วางไว้นานแล้ว) ก็ยังหาทางออกไม่พบว่าจะทำไง ขอบคุณอีกครั้งครับ แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ ถ้าไม่พราดพรั้งกับทนายโจทย์

แล้วทำไมไม่อ่านลิงค์ที่คุณนกกระจอกเทศนำมาวางแปะถึงหน้าบ้านละค่ะ

ถึงไปสวนลุมก็ไม่มีทางออก ถ้าคุณไม่มีสติแบบนี้ค่ะ ทางออกอยู่ที่ตัวคุณ ไม่ใช่คนอื่นมาบอกค่ะ

เราให้คำปรึกษา แต่ไม่ใช่คนตัดสินใจค่ะ

จะเป็นลูกหนี้มีทรัพย์สิน มีบริษัท หรือ ไม่มี เรามีทางออกเสมอในการปลดหนี้ อยู่ที่แผนที่คุณต้องคิด

ว่า จะทำได้แค่ไหน ทำได้ไหม ทำเท่าไร มีปากไว้ต่อรอง มีหูไว้ฟังข้อเสนอ มีสมองมีสติไว้ไตร่ตรอง

ก่อนตัดสินใจ ไม่ใช่มีไว้กลัวคนอื่น ทุกคนในนี้ ต่างก็ผ่านกระบวนการหยุดหนี้จนถึงขั้นศาลแล้ว

บ้างคนเจอคนเข้าใจ บ้างคนเจอคนเขี้ยว แต่ทั้งนี้ทั้งปวง อยู่ที่ คุณพานายสติไปด้วยหรือเปล่า

ถามในสิ่งที่สงสัย อ่านก่อนเซ็นอะไร ไม่แน่ใจก็โทรหา

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27890 โดย jira2504
ขอบคุณครับที่ให้กำลังใจว่าไม่รอดแน่ๆ...

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27892 โดย jira2504
ขออภัยที่ทำให้ท่านกรรมการและสมาชิกเข้าใจผิดคำว่า " คำว่าหาทางออกไม่พบ" ในที่นี่หมายถึงหาทางจะทำอย่างไรเอาหมายศาลไปปรึกษาท่านครับ และส่วน กระทู้ที่ว่าขอบคุณที่บอกโดนแน่ หมายความแบบว่า ยังไงก็ต้องโดนครับเพราะฟ้องแล้ว...ไม่ได้ซีเรียดครับ ... ผมอ่านมาเยอะพอควรในนี้ แต่รอแค่ประสพการณ์จริงเท่านั้นครับ...และขอบคุณกรรมการรวมทั้งสมาชิกในนี้ทุกท่านที่สละเวลามาให้ความรู้กับทุกคนที่พบปํญหานี้ครับ....ไม่โกรธ...ไม่เครียดครับ..ระหว่างนี้จะเข้าไปดูห้องปักหมุดดูก่อนถึงวันเวลาขึ้นศาลครับ...ว่าแต่ผมหาห้องปักหมุดอยู่ไหนน่า....ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้และความอดทนกับการตอบคำถามแบบซ้ำๆกับทุกท่านที่เข้ามา นะครับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27895 โดย ntps
ห้องปักหมุด ปัดโธ่ อ่านยังไง งง เรามีข้อมูลอยู่ในห้อง รู้ทันกฏหมายหนี้ค่ะ

:เฮ้อ:

แค่นี้ ยังไม่รอดเลยนะ ไหวไหมเนี่ย เวลาเขียนอะไร ช่วยกรุณาอย่าเขียนกำกวมด้วยค่ะ

กรรมการไม่ว่างมาตีความค่ะ เออ แล้ว มือโปรแบบคุณ ทำไมถามคำถามแบบไม่อ่านอะไรมาเลยค่ะ

ถ้าคุณจะแพ้ ก็แพ้ใจตัวเองที่ไม่สู้ค่ะ

เวลาไปไหนมาไหน พกสิ่งนี้ติดตัว มีแต่รอดค่ะ

เรื่อง จะโดนหรือไม่โดนยึด อยู่ที่คุณจะเจรจา แบบที่พี่ balm บอก ไม่มีเจ้าหนี้

ไหน เขาอยากยึดเครื่องมือทำกินของคุณไปหรอก เอาไปขาย คุณคิดว่า ได้เงิน

เท่ากับจำนวนหนี้หรือเปล่าค่ะ กว่าจะขายได้แสนลำบาก บ้านยังขายไม่ออก คิดว่า

พวกเครื่องใช้จะขายง่ายกว่าหรือค่ะ เขาจำใจต้องยึดเพราะลูกหนี้เอาแต่ส่ายหัว

ไม่มีทางออกให้เขาเลือกสักทาง แต่หากคุณคิดว่า คุณสามารถเสนอทางให้เขาได้

เขาก็ไม่อยากได้สิ่งของหรอกค่ะ ส่วนการเป็นเจ้าบ้านหรือเจ้าของกิจการ จะแย่ก็

ตรงที่ทำให้การเจรจาไม่ได้ส่วนลดที่ดี เช่นคนที่ไม่มีอะไรเลยเท่านั้น ยากหน่อย

แต่ไม่ใช่ไม่มีค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27925 โดย jackTs

jira2504 เขียน: ขอบคุณครับที่ให้กำลังใจว่าไม่รอดแน่ๆ...

ถ้าคุณคิดว่า คำๆนั้น มันเป็นกำลังใจของคุณจริงๆ
ก็ขออวยพรให้คุณได้สมหวังตามนั้นเถิดครับ...เพี๊ยงงงงง

jira2504 เขียน: ส่วนกระทู้ที่ว่าขอบคุณที่บอกโดนแน่ หมายความแบบว่า ยังไงก็ต้องโดนครับเพราะฟ้องแล้ว

แล้วจะให้ผมพิมพ์บอกตรงๆ ผ่านหน้ากระทู้ของเวปบอร์ดอย่างนี้เหรอครับ
ว่ายังพอมีช่องทางอยู่ แต่...ต้อง ทำอย่างโน้นนะ-ทำอย่างนี้นะ

แล้วถ้าผมถูกฟ้องติดคุกขึ้นมา...ใครจะรับผิดชอบ?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=52#2450

สวนลุมฯก็ไม่ยอมไป เบอร์ Hotline ก็มี แต่ก็ไม่ยอมโทรมาถาม
จะให้ผมต้องทำหนังสือ"ขอเรียนเชิญ"ให้คุณมาฟังการสอนอบรม พร้อมกับเลี้ยงข้าว"ฟรี"ให้คุณด้วยเอาไหม?

แต่ถ้าคุณอยากนั่งรอรับชะตากรรม แล้วแต่ฟ้าจะลิขิต...ก็เชิญเถอะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=13516&Itemid=52

jira2504 เขียน: ผมอ่านมาเยอะพอควรในนี้ แต่รอแค่ประสพการณ์จริงเท่านั้นครับ

คุณบอกว่าอ่านมาเยอะ!!!...แล้วทำไมถึงยังตั้งคำถามแบบนี้อยู่อีกล่ะครับ?

แต่เครื่องมือมีความจำเป็นกับการประกอบอาชีพเห็นบอกว่าไปร้องต่อศาลได้ในกรณีนี้แต่สิ่งที่ไม่เข้าใจคือเราจะรู้ก็ต่อเมือเค้ามายึดแล้วแล้วถึงไปร้องต่อศาลใช่มั้ยครับ

ถ้าถึงตอนนั้นเข้ายึดไปก่อนแล้วกว่าจะทำเรื่องต่อศาลเราก็เสียหายหมดแล้วซิครับใช่มั้ยเพราะเครื่องมือต้องใช้ตลอดเวลา

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.304 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena