ขอปรึกษาเรื่อง การคืนรถจักรยานยนต์ให้กับ บริษัท อยุธยา แคปปิตอล

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27689 โดย nutan
คือว่าตอนนี้ยัง งง อยู่กับการคืนรถให้กับทางบริษัทนะค่ะ เรื่องการจ่ายชำระส่วนต่างที่ทางบริษัทอธิบายให้ฟังว่า

"เขาจะต้องเอารถเราไปทำการประมูลถ้าราคาที่ประมูลมาได้ไม่พอจ่ายชำระหนี้ที่เราติดเขาไว้ เขาก็จะเรียกเก็บส่วนต่างที่เรา"

เรื่องที่อยากจะถามก้อคือ ถ้าเราจะต้องจ่ายค่าส่วนต่างเพิ่ม จะต้องจ่ายมากใหมค่ะ และทางบริษัทเขาจะให้เราจ่ายเป็นงวดๆ หรือจ่ายครั้งเดียวหมดค่ะ

ทำสัญญาผ่อนรถ 2 ปีค่ะ ผ่อนได้ 9 เดือนค่ะ ค้างค่างวดเดือนที่ 10 กับ 11 อยู่ค่ะ ไม่อยากเป็นหนี้ต่อแล้วก้อเลยจะคืนรถค่ะ ผ่อนเดือนล่ะ 3105 บาทค่ะ

เพราะตอนนี้ก้อทำการหยุดจ่ายหนี้ที่เป้นบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดไปหมดแล้ว (เรื่องบัตรอ่านและศึกษาในเว๊ปนี้เรื่องการหยุดจ่ายและการรับมือการทวงหนี้แล้วค่ะ :) )

ก้อเหลือแต่เรื่องการส่งคืนรถนี้หล่ะค่ะที่ยังไม่ค่อยเข้าใจ ตอนนนี้ได้หนังสือการส่งคืนรถมาแล้วนะค่ะ ทางบริษัท Fax มาให้กรอกรายละเอียดของการส่งคืน

พร้อมทั้งให้เรา Fax บัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน แผ่นที่ที่จะให้ทางบริษัทมารับรถ กลับคืนไปให้ที่บริษัท แต่เรายังไม่ได้ Fax ยื่นยันกลับไปนะค่ะ

อยากจะขอคำปรึกษาที่นี้ก่อนนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27693 โดย Champcyber99
จริงแล้วที่ชมรมเราไม่มีคำแนะนำเรื่องรถทุกประเภท
การจ่ายส่วนต่างนั้นขึ้นอยู่กับเจรจาตกลงกัน
แล้วคิดได้อย่างไรที่จะคือรถ มันก็มีส่วนต่างอยู่แล้ว
การตีราคารถขึ้นอยู่ที่บริษัท เป็นคนตีแล้วส่วนมากตีถูกแสนถูก
คิดดีแล้วหรือที่จะคืน
แล้วทำไมไม่คิดที่จะขายดาวน์ละครับคุณ อย่างน้องคุณก็ไม่มีส่วนต่างอีกต่อไป
ขายถูกๆแล้วให้คนซื้อไปผ่อนต่อ
ไมต้องมาถามเรื่องรถแล้วนะครับ
ไปหาวิธีเอง โชคดี
ชมรมเราเป็นชมรมหนี้บัตรและสินเชือส่วนบุคคล
ยินดีให้คำแนะนำเรื่องหนี้บัตรเครดิตและสินเชือส่วนบุคคล
โชคดี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27700 โดย junghling
มาแล้วๆ เรื่องรถพอช่วยได้

อันดับแรกถามก่่อนว่าค้างกี่งวดคะ 2 ใช่ไหม ถ้าแค่ 2 จะยังไม่ยึดนะแต่จะเจอเบี้ยปรับ

และถ้าคืนรถคาดว่าคงไม่คุ้มแน่เพราะไม่ว่าอย่างไรตอนเค้าเอาไปประมูลราคาก็จะต่ำเตี่ยเรี่ยดินอย่างน่าตกใจ เพราะฉะนั้นค่าส่วนต่างที่ต้องจ่ายย่อมมากกว่า 3105 มากมาย

แนะนำทางที่ดีที่สุดถ้าไม่ไหวจริงๆ กัดฟันหาเงินมาจ่ายก่อนสัก 1 งวด (3งวดมันจะตามยึด)

แล้วคิดยอดคงเหลือกับแบงค์คำนวนดูว่าถ้าจะปิดยอดต้องใช้เงินเท่าไหร่ จากนั้นเอามอเตอร์ไซค์ไปขายซะ พอมีคนซื้อก็จูงมือกันไปปิดยอดที่ไฟแนนซ์ ถ้าคนซื้อจะผ่อนต่อก็ไปทำเรื่องเปลี่ยนสัญญาชื่อผู้เช่าซื้อกันที่นั่น รับรองว่าคุ้มกว่าและจ่ายน้อยกว่าการคืนรถให้มันเอาไปประมูลแน่ๆ

ถ้าไม่รู้จะขายที่ไหน กูเกิ้ลช่วยท่านได้ เวปขายรถเยอะมาก

ปล.ข้อควรระวัง เมื่อขายได้ต้องจูงมือกันไปทำเรื่องที่ไฟแนนซ์นะ เพราะรถไม่ใช่ของเรา เราขายเราโอนเองไม่ได้จ้า...

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27710 โดย nutan

chaowalert เขียน: จริงแล้วที่ชมรมเราไม่มีคำแนะนำเรื่องรถทุกประเภท
การจ่ายส่วนต่างนั้นขึ้นอยู่กับเจรจาตกลงกัน
แล้วคิดได้อย่างไรที่จะคือรถ มันก็มีส่วนต่างอยู่แล้ว
การตีราคารถขึ้นอยู่ที่บริษัท เป็นคนตีแล้วส่วนมากตีถูกแสนถูก
คิดดีแล้วหรือที่จะคืน
แล้วทำไมไม่คิดที่จะขายดาวน์ละครับคุณ อย่างน้องคุณก็ไม่มีส่วนต่างอีกต่อไป
ขายถูกๆแล้วให้คนซื้อไปผ่อนต่อ
ไมต้องมาถามเรื่องรถแล้วนะครับ
ไปหาวิธีเอง โชคดี
ชมรมเราเป็นชมรมหนี้บัตรและสินเชือส่วนบุคคล
ยินดีให้คำแนะนำเรื่องหนี้บัตรเครดิตและสินเชือส่วนบุคคล
โชคดี

ขอบคุณค่ะที่ยังช่วยตอบมา...ไม่ทราบจิงๆค่ะว่าใหม่ใถมเรื่องรถ....ขอโทษค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27711 โดย nutan

junghling เขียน: มาแล้วๆ เรื่องรถพอช่วยได้

อันดับแรกถามก่่อนว่าค้างกี่งวดคะ 2 ใช่ไหม ถ้าแค่ 2 จะยังไม่ยึดนะแต่จะเจอเบี้ยปรับ

และถ้าคืนรถคาดว่าคงไม่คุ้มแน่เพราะไม่ว่าอย่างไรตอนเค้าเอาไปประมูลราคาก็จะต่ำเตี่ยเรี่ยดินอย่างน่าตกใจ เพราะฉะนั้นค่าส่วนต่างที่ต้องจ่ายย่อมมากกว่า 3105 มากมาย

แนะนำทางที่ดีที่สุดถ้าไม่ไหวจริงๆ กัดฟันหาเงินมาจ่ายก่อนสัก 1 งวด (3งวดมันจะตามยึด)

แล้วคิดยอดคงเหลือกับแบงค์คำนวนดูว่าถ้าจะปิดยอดต้องใช้เงินเท่าไหร่ จากนั้นเอามอเตอร์ไซค์ไปขายซะ พอมีคนซื้อก็จูงมือกันไปปิดยอดที่ไฟแนนซ์ ถ้าคนซื้อจะผ่อนต่อก็ไปทำเรื่องเปลี่ยนสัญญาชื่อผู้เช่าซื้อกันที่นั่น รับรองว่าคุ้มกว่าและจ่ายน้อยกว่าการคืนรถให้มันเอาไปประมูลแน่ๆ

ถ้าไม่รู้จะขายที่ไหน กูเกิ้ลช่วยท่านได้ เวปขายรถเยอะมาก

ปล.ข้อควรระวัง เมื่อขายได้ต้องจูงมือกันไปทำเรื่องที่ไฟแนนซ์นะ เพราะรถไม่ใช่ของเรา เราขายเราโอนเองไม่ได้จ้า...

ขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ...สำหรับคำแนะนำดีๆ นั้นแตนจะไปจ่ายค่างวดต่อค่ะ (จะให้ค้างไว้ 2 งวดก่อน) แล้วหลังจากนั้นจะรีบหาคนมาซื้อตามคำแนะนำของคุณนะค่ะ

แล้วจะมาเล่าให้ฟังต่อนะค่ะว่าเหตุการณ์เป้นอย่างไร....ขอบคุณมากๆค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.419 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena