ปรึกษาผู้มีประสบการณ์ค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27365 โดย kanok_fnn
คือ เป็นหนี้บัตรเครดิต กสิกร ค่ะ หนี้ ประมาณ 40,000 หยุดจ่ายมาน่าจะ 3 เดือนแล้วค่ะ ตอนนี้บัตรถูกยกเลิกไปแล้ว (โดยอัตโนมัติ) ทางธนาคารมีจดหมายทวงหนี้มาค่ะ แต่ แจ้งว่าให้ชำระหรือประนอมหนี้ หากเราประนอมหนี้ เราจะติด black list เครดิตบูโล หรือเปล่าคะ และ หากต้องหารให้เจ้าหนี้ ลดนั่นนู่นนี่ ต้องรอไปอีกใช่ไหมคะ (เริ่มโดนทวงหนี้) ใช่ไหมคะ อยากปรึกษาว่าควรจะทำยังไงดี ตอนนี้ไม่รู่จะหันหน้าไปทางไหน เพิ่งตกงานด้วยค่ะ (o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27366 โดย Ploylyly
ไม่รู้จะหันหน้าไปไหน ก็หันหน้าเข้าหากระจกสิครับแล้วบอกกับตัวเองว่า ตอนนี้เราตกงาน เราต้องเอาตัวเองให้รอดก่อน มีข้าวกิน 3มื้อ มีห้องอยู่ ส่วนหนี้เอาไว้ทีหลัง ไม่มีงานก็ไม่มีเงินไปใช้หนี้
ส่วนจะขอให้ลดโน้น ลดหนี้ที่ทางชมรมเรา เรียกว่าHaircut ต้องรอให้เน่าซัก 6 เดือนขึ้นไป กำลังดี

โชคดีครับ
:P

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27384 โดย Champcyber99

ผู้มีประสบการณ์นั้นจะรู้ได้จากการที่ตัวเราได้เจอเรื่องด้วยตัวเองแล้วเล่าให้คนอื่นๆฟังเขียนให้อ่าน
ส่วนคนที่ไม่เคยเจอด้วยตัวเอง ก็หาความรู้จากคนอื่นๆเขียนให้อ่านหรือเล่าให้ฟัง
ก็จะรู้เรื่องว่าเป็นอย่างไรแล้วบอกต่อหรือเขียนบอกคนอื่นๆว่าเป็นอย่างนั้นอย่างนี้
ส่วนคุณไม่รู้อะไรเลยเรื่องหนี้ ทางที่ดีก็หาอ่าน
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27621 โดย pednoi
ใจเย็นๆคับ ในเวปนี้มีทางออกให้คุณเสมอแต่อย่างน้อยต้องตั้งสติให้ดีและก้อเริ่มทำตารางการใช้เงินได้แล้วคับ พยายามใช้เงินที่มีให้คุ้มค่าที่สุดและก้อพยายามอย่าไปสร้างหนี้เพิ่มขึ้นมาอีก แล้วรีบหางานให้ได้ไวที่สุด
ขอให้โชคดีครับ :bye:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27646 โดย ปลดหนี้
ใจเย็นๆนะค่ะ
เข้าไปอ่านข้อมูลเหล่านี้ก่อน ไหนๆก็เข้ามาอยู่บ้านหลังเดียวกันแล้ว
ศึกษาก่อนนะว่าบ้านนี้ มีข้อมูลอะไรบ้าง อ่านได้จากลิงค์เหล่านี้นะค่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=5&Itemid=52

ดีใจด้วยนะค่ะที่คุณ ได้ค้นพบทางออกที่ดีให้กับชีวิตแล้ว :สู้ๆ:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27707 โดย kangjung
ไม่ต้องกังวลมากไปครับ หาข้อมูลและอ่านเยอะๆ ทำความเข้าใจและนำมาประยุกต์ใช้ให้เหมาะสมกับสถานการณ์ของเรา ในนี้มีข้อมูลให้ศึกษาทั้งหมดเลยครับ ของผมเองก็มีของกสิกร เหมือนกันครับเป็นบัตรเครดิต หยุดจ่ายมาได้ประมาณ 6 เดือนแล้วครับ ยอดรวมอยู่ที่ 30,400 บ. ผมก็ศึกษาหาข้อมูลจากในชมรมนี้ แล้วนำมาประยุกต์ใช้ให้เหมาะสมกับตัวเอง ตอนนี้ผมจ่ายหมดแล้วครับ โดยขอส่วนลดไปที่ 15,000 บ. จ่ายงวดเดียวจบ เจ้าหน้าที่ก็ใจดี ยอมให้ด้วย ผมก็เลยจ่ายให้เขาไปครับ อ่านมากๆนะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.442 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena