จดหมายทวงหนี่้ไม่ปิดซอง

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7535 โดย Ly89
คุณ Jeti ครับ....

อย่าตั้งหลายกระทู้เลยนะครับ...พี่ๆเขาขี้เกียจรวมให้แล้วนะ....

ถ้าหากระทู้ตัวเองไม่เจอ ก็ไปด้านบนในช่อง กระทู้ของฉัน ไอ้ที่คุณเคยโพสต์ไว้มันจะขึ้นมาให้เองครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7536 โดย ntps
ไว้เอาหมายศาลไปหาคุณอาที่สวนลุม เพื่อขอคำชี้แนะค่ะ

ส่วนเรื่องเงิน ตอนไปศาล ยังไม่ต้องจ่ายค่ะ แต่ให้คิดไว้ว่า
คุณจะมีแผนกำจัดหนี้อย่างไรค่ะ เพื่อไปฟังข้อเสนอ เพื่อ
ไปแสดงเจตนาว่า ไม่มี ไม่หนี ยังไม่พร้อมจ่าย แล้วค้นหา
การไปศาล มาอ่านนะค่ะ

สำหรับ UOB อาจยากหน่อย หากถูกฟ้องแล้วจะงอแง ไม่ให้
ไม่มีส่วนลด แต่รอสักพัก อาจต้องใช้วิธีซื้อเวลา ไปคุยกับคุณอา
แล้วจะทราบค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7540 โดย Hawa1875
นี้ก็เป็นอีกปัญหาหนึ่ง สำหรับเรา ตอนแรกที่ตั้งกระทู้ เป็นเรื่องของจดหมายทวงหนี้ไม่ปิดซอง ก็เข้าใจแล้วและก็อัพเดท
สถานะการณ์จบไปแล้ว

อย่างที่เขียน ทีแรกว่าจะแค่ เล่าเรื่องราว เลยไปเขียนที่ เรื่องเล่า แต่มันเหมือนไม่แล้วใจ เลยมาตั้งกระทู้ใหม่เพราะคิดว่า
มันเป็นคนละเรื่อง แล้วก็ลังเลลังเลอยู่นานกว่าจะเขียน แต่ตอนนื้ก็เข้าใจแล้วค่ะว่า หนื่งคนเขียนกระทู้เดียวก็พอ หัวเรื่องกับเรื่อง
ที่เริ่มต้น กับที่อยากถามใหม่ไม่ตรงกันก็ได้ ไม่เป็นไร

ขอบคุณค่ะที่เอามารวมไว้ด้วยกันแล้ว กระจ่างแล๊ะ
รบกวนท่านสมาชิกแนะนำ ชี้แนะด้วยนะค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7541 โดย Hawa1875
คิดอยู่เหมือนกันค่ะ แต่คงกังวลมากไป เลยมาเขียนกระทู้คุยกับเพื่อนๆ สมาชิก
เพราะคิดวกวก วนวนมาหลายวันแล้วเหมือนกัน คงเครียดนะค่ะ ไปศาลดูซักครั้งอาจรู้สึกดีขึ้น

ขอบคุณค่ะ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8231 โดย Hawa1875
หลังจากคุยกับ สนง.กรัญฑ์ ตกลงกันเรื่องส่วนลดของบัตรกรุงศรีได้ที่ พอใจแล้ว
ก็คอนเฟริ์ม ส่งแฟกซ์ เราก็ไปรอรับแฟ๊กซ์ เวลาประมาณ 10:17 น.เรียบร้อยดีทุกอย่าง โทรนัดวันชำระกันเรียบร้อย
ก็กลับมานั่งทำงาน พอ 11:30 น. มีคนเอาแฟ๊กซ์ตัวเดียวกันนี้มาให้อีก เวลาที่ลงในหัวเอกสาร เป็น 10:18 น.ค่ะ
ก็คงเห็นกันทั้งออฟฟิตแล้วละค่ะ

ทำไงดีค่ะ (o_O)

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8235 โดย Ly89

Jeti เขียน: ทำไงดีค่ะ (o_O)

ใบแฮร์คัทใช่ไหมครับ....ก็ไม่เห็นต้องทำไงเลยครับ...ถ้าใครถามก็บอกเขาไปว่า เราได้ส่วนลดเพื่อปิดบัญชี เราจะไม่ใช้บัตรนี้อีกแล้ว...จบ...

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8237 โดย Hawa1875
แต่ว่ามันปี๊ดค่ะ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8285 โดย Skynine

Jeti เขียน: หลังจากคุยกับ สนง.กรัญฑ์ ตกลงกันเรื่องส่วนลดของบัตรกรุงศรีได้ที่ พอใจแล้ว
ก็คอนเฟริ์ม ส่งแฟกซ์ เราก็ไปรอรับแฟ๊กซ์ เวลาประมาณ 10:17 น.เรียบร้อยดีทุกอย่าง โทรนัดวันชำระกันเรียบร้อย
ก็กลับมานั่งทำงาน พอ 11:30 น. มีคนเอาแฟ๊กซ์ตัวเดียวกันนี้มาให้อีก เวลาที่ลงในหัวเอกสาร เป็น 10:18 น.ค่ะ
ก็คงเห็นกันทั้งออฟฟิตแล้วละค่ะ

ทำไงดีค่ะ (o_O)

o_) o_) o_) :wo: :wo: อย่าไปซีเรียส... ดูหลักฐานที่เขาส่งมาให้ดีกว่าว่าเป็นไปตามที่ตกลงหรือไม่ ....พี่อังยินดีด้วยนะที่ปิดหนี้ได้อีก เยี่ยมมากๆ

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_) :wo: :wo:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12565 โดย Hawa1875
เรียนสอบถามท่านสมาชิกค่ะ

ตอนนี้ ทำ h/c ตัว วีซ่าอยู่ที่ 15,000 x 5ด ตอนนี้ เริ่มได้ 1 เดือน ส่วนซิตี้แบงค์ เรดดี้ ให้หยอดจ่ายเพื่่อดึงเรื่องไม่ให้ตกสำนักงานทนายความและ เพื่อรักษาสิทธิส่วนลดปิดบัญชีไว้

ใช่ไหมค่ะ :เฮ้อ:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12568 โดย Ly89

Jeti เขียน: เรียนสอบถามท่านสมาชิกค่ะ
ตอนนี้ ทำ h/c ตัว วีซ่าอยู่ที่ 15,000 x 5ด ตอนนี้ เริ่มได้ 1 เดือน

เท่ากับ 75000 บาท ยอดผ่อนต่อเดือนสูงมากเลยครับ น่าเป็นห่วง ....

ส่วนซิตี้แบงค์ เรดดี้ ให้หยอดจ่ายเพื่่อดึงเรื่องไม่ให้ตกสำนักงานทนายความและ เพื่อรักษาสิทธิส่วนลดปิดบัญชีไว้
ฃใช่ไหมค่ะ

ไม่ใช่ครับ....บอก เตือนกันไม่รู้เท่าไหร่แล้วว่าอย่าไปจ่ายหยอด มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย มีแต่เสียกับเสีย
1. เป็นการรับสภาพหนี้ ทั้งดอกเบี้ย และค่าปรับค่าติดตามต่างๆนาๆทั้งหมดตั้งแต่หยุดจ่าย
2. ทำให้อายุความต้องสดุดหยุดลง และเริ่มนับหนึ่งใหม่
3. เงินที่หยอดไปก็ไม่พอที่จะนำไปตัดต้น แม้แต่ดอกเบี้ยและค่าปรับก็ยังไม่พอ
4. เสียเงินไปโดยใช่เหตุ แทนที่จะเอาไปซื้อข้าวกินให้อิ่มท้อง ให้มีพลังสู้ต่อไป
5. มันไม่ทำให้เจ้าหนี้ไม่ส่งเรื่องตามระบบ หรือไม่ทำให้เจ้าหนี้ไม่ส่งฟ้องได้หรอก เพราะยังไงคุณก็ผิดสัญญาไปแล้ว....
6. มันไม่ได้ช่วยให้รักษาสิทธิส่วนลดปิดบัญชีไว้ได้หรอก เพราะมันเป็นการคุยกันปากเปล่า ไม่มีอะไรยืนยันได้เลย จำไว้ หนี้ยิ่งเน่า ส่วนลดยิ่งดี
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12603 โดย Hawa1875
เท่ากับ 75000 บาท ยอดผ่อนต่อเดือนสูงมากเลยครับ น่าเป็นห่วง ....
ค่ะ ยอดสูงมาก ยอดลดจาก 124,000 ตอนแรกคิดว่าจะไหว ตอนนี้อาการน่าเป็นห่วง จริงๆ
แต่ก็จะพยายามตจบให้ได้ เพื่อมิให้เสียฟรี

ตอนตกลงกับ ซิตี้แบงค์ ลืมไปว่าติดขึ้นศาลกับ ยูโอบี อยู่ คาดว่าหลังจากจบ ซิตี้แล้ว คงต้องปล่อยให้อายัดเงินเดือน เพราะไม่มีเงินก้อน และถ้าต้องผ่อนเยอะ ๆ อายัดเงินเดือนยอดจะ น้อยกว่า

ในกรณีที่ผ่อนบ้านกับ ธอส. ยอดค้างยังอีกเยอะมาก ยังคงยึดไม่ได้ ใช่ไหมค่ะ ส่งบ้านอยู่ค่ะ เลยเก็บเงินไม่ได้
รถยังผ่อนอยู่อีกประมาณ 1 ปี จะเป็นไรไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12627 โดย Ly89

Jeti เขียน: เท่ากับ 75000 บาท ยอดผ่อนต่อเดือนสูงมากเลยครับ น่าเป็นห่วง ....
ค่ะ ยอดสูงมาก ยอดลดจาก 124,000 ตอนแรกคิดว่าจะไหว ตอนนี้อาการน่าเป็นห่วง จริงๆ
แต่ก็จะพยายามตจบให้ได้ เพื่อมิให้เสียฟรี

ตอนตกลงกับ ซิตี้แบงค์ ลืมไปว่าติดขึ้นศาลกับ ยูโอบี อยู่ คาดว่าหลังจากจบ ซิตี้แล้ว คงต้องปล่อยให้อายัดเงินเดือน เพราะไม่มีเงินก้อน และถ้าต้องผ่อนเยอะ ๆ อายัดเงินเดือนยอดจะ น้อยกว่า

อันที่จริงแล้ว ถ้าคิดจะใช้วิธีหักดิบหนี้ด้วย 2nd way out ควรจะต้องประเมิณตัวเองตั้งแต่แรกที่เริ่มหยุด
มีหนี้กี่เจ้า เจ้าละเท่าไหร่ เงินเดือนเท่าไหร่ รายได้รวมเท่าไหร่ รายจ่ายเท่าไหร่ เก็บเงินได้เท่าไหร่
แฮร์คัทได้กี่เจ้า เหลือกี่เจ้า ต้องปล่อยฟ้องไหม กี่เจ้า จะทำอย่างไร ยอมความ หักคอ ปล่อยบังคับคดี
30%ของเงินเดือนเยอะไหม เจ้าหนี้จะพอใจไหม มีทรัพย์สินอื่นๆอีกไหม จะทำอย่างไรกับทรัพย์สิน เป็นต้น
ไม่ใช่ว่า ลืมคิด ลืมไป ยอดผ่อนสูงนะไม่ได้คิด พอถึงเวลาจริง ทำท่าจะไม่ไหว
ขอให้สมาชิก จงไตร่ตรองในส่วนนี้ด้วย เมื่อคิดว่าจะหยุดจ่ายเพื่อหักดิบหนี้

ในกรณีที่ผ่อนบ้านกับ ธอส. ยอดค้างยังอีกเยอะมาก ยังคงยึดไม่ได้ ใช่ไหมค่ะ ส่งบ้านอยู่ค่ะ เลยเก็บเงินไม่ได้
รถยังผ่อนอยู่อีกประมาณ 1 ปี จะเป็นไรไหมค่ะ

อันดับแรก 30% ของเงินเดือน คือส่วนที่เจ้าหนี้ต้องมองหาก่อน ถ้าเขาพอใจเขาก็จะรอเงินอายัดไปเรื่อยๆ แต่ถ้าเจ้าหนี้คำนวนแล้วมันไม่คุ้ม เป็นชาติก็ไม่หมด เขาก็จะสืบหาทรัพย์อย่างอื่นต่อไป เช่น
บ้าน ยึดขายทอดตลาดได้เลย เจ้าหนี้อาจจะมองว่าลูกหนี้มีบ้านอยู่อย่างสุขสบาย แต่ไม่มีปัญญาใช้หนี้ หรือไม่ยอมใช้หนี้ ไม่ว่าบ้านนั้นจะมีหนี้ค้างอีกมากหรือไม่ก็ตาม ในส่วนนี้ต้องเสี่ยงดวงเอา....
รถยนต์...ถึงยังผ่อนอยู่ก็ตาม เมื่อเจ้าหนี้รู้ว่ามีรถที่ผ่อนอยู่ เขาก็จะรอจนผ่อนหมด โอนเป็นกรรมสิทธิ์ของลูกหนี้เมื่อไหร่ เจ้าหนี้ก็สามารถยึดขายทอดตลาดได้เช่นกัน....

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12826 โดย Hawa1875
ขอบคุณค่ะสำหรับคำชี้แนะ

แต่ภาระของ jeti เยอะมาก หลังจากหยุดจ่ายแล้วก๋ยังไม่มีเงินเหลือเก็บ แต่ก็พยามยามแฮร์คัดไปบ้างแล้วจากสมบ้ติเก่าๆที่มีอยู่ ขออัพเดทข้อมูลหนี้นะค่ะ

หลังจากเป็นสมาชิกชมรมและหยุดจ่ายมาประมาณ 10 เดือน วันนี้เมาอัพเดทสถานการณ์ หนี้ ณ.ปัจจุบัน
และขอสอบถามความรู้เพิ่มเติมค่ะ

1.ส่งบ้าน 20900 ส่งมาได้ 2 ปี ค่ะ จาก 30 ปี ยอดคงค้างปัจจุบัน 3.6 ล้าน
2. รถ 8000 ค้างอยู่อีกประมาณ 20 งวด "
" 95,000 บ. รถ Toyota avanza ปี 05
3. สินเชื่อบุคคล cimb ~25,000 ชำระเดือนละ 3,300 ผิดนัดชำระ 25/7/11 ปิดบัญชีแล้วค่ะ
4. บัตรเครดิต SCB 40,000 ผิดนัดชำระ 13/7/11
5. บัตรเครดิต UOB 70,000 ผิดนัดชำระ 3/10/11 ถูกฟ้องศาลอยู้ค่ะ ยอดฟ้อง 192,000 บ.รวม 3 บัญชี
6. บัตรกดเงินสด UOB 56,000 ผิดนัดชำระ 16/10/11
7. สินเชื่อบุคคล UOB ~25,000 ชำระเดือนละ 2,060 ผิดนัดชำระ 16/9/11
8. บัตรเครดิต HSBC - VISA 90,000 ผิดนัดชำระ 6/8/11
9. บัตรเครดิต HSBC - master 58,000 ผิดนัดชำระ 6/8/11
10. บัตรเครดิต KTC ~ 90,000 บาท ผิดนัดชำระ 1/9/11
11. บัตรกดเงินสด แสตนดาร์ดไทย 90,000 ผิดนัดชำระ 1/9/11
12. บัตรเครดิต กรุงศรี 30,000 ผิดนัดชำระ 1/9/11 ปิดบัญชีแล้วค่ะ
13. บัตรเทสโก้ 25,000 ผิดนัดชำระ 1/9/11 ปิดบัญชีแล้วค่ะ
14. บัตรเครดิต อีออน 40,000 ผิดนัดชำระ 1/9/11 กำลังชำระปิดบัญชี ยอดค้างอีก9.000 บ.
15. บัตรกดเงินสด TMB 60,000
16. บัตรกดเงินสด ซิติ้แบงค์ 45,000 ผิดนัดชำระ 1/9/11
17. บัตรเครดิต ซิตี้แบงค์ 110,000 ตัวนี้ ผิดนัดชำระ 1/9/11 ตกลงส่วนลดที่ 15,000 x 5m = 75,000 เริ่ม เม.ย 55-ส.ค 55
18. บัตรเครดิต K-Bank 40000 เงินเดือนผ่าน K-Bank ค่ะ ยังชำระขั้นต่ำไปเรื่อยๆ ค่ะ

19. บัตรเซ็นทรัล การ์ด 30000 ไม่มียอดค้างชำระแล้วค่ะ
20. บัตรกดเงินสดKTC 90,000 ผิดนัดชำระ 1/9/11

ตอนนี้ก็เริ่มเครียดอีกแล้วค่ะ เพราะเท่าที่ทำบัญชีรายรับ-จ่าย แล้วรู้สึกว่าค่าใช้จ่ายยังเยอะอยู่มาก ในส่วนตัวแล้ว ก็ไม่ได้ซื้ออะำไรฟุ่มเฟื่อย เฉพาะส่งบ้าน รถ ให้พ่อแม่ใช้ ค่านำ้้ค่าไฟ โทรศัพท์ พ่อ-แม่ ตัวเอง กิน-อยู่ของลูกๆ เงินเดือนก็ไม่พออยู่แล้ว ที่ผ่านมาที่มีปิดบัญชีชำระหนี้ ก็มาจาก เงินที่เคยกู้สำรองไ้ว้ก่อนหยุดชำระ
กู้ซื้อบ้าน ที่กู้ได้เยอะ เพราะบริษัทฯ ค้ำประกันให้ เลยเป็นภาระอันหนักอึ้ง และเมื่อก่อนมีน้องชายช่วยส่งค่ะ แต่ตอนนี้เขาไม่สามารถช่วยได้แล้ว

คิดอยู่หลายวันแล้วค่ะ ว่าจะทำอย่างๆไรต่อไปดี

ได้อ่านคำแนะนำแล้ว เลยอยากรู้กรณี หักคอจ่าย เป็นอย่างไรบ้างค่ะ ถ้าไม่รบกวนเกินไปช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12833 โดย Ly89

Jeti เขียน: คิดอยู่หลายวันแล้วค่ะ ว่าจะทำอย่างๆไรต่อไปดี

นั่นน่ะสิครับ จะทำอย่างไรดีครับ...
หนี้คุณค่อนข้างสูง...แต่คุณยังยึดติดกับบ้าน รถ ที่มันทีค่าใช้จ่ายที่สูงมาก...
สุดท้ายแล้ว เงินก็เก็บไม่ได้แบบนี้ ก็คงไม่พ้นยึดทรัพย์ ยึดบ้าน ยึดรถหมดนั่นแหล่ะครับ...
คุณจัดการก่อนที่มันจะเป็นไปแบบนั้นจะดีกว่าไหมครับ...

ได้อ่านคำแนะนำแล้ว เลยอยากรู้กรณี หักคอจ่าย เป็นอย่างไรบ้างค่ะ ถ้าไม่รบกวนเกินไปช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

ถึงคุณจะใช้วิธีนี้...หนี้คุณหลายเจ้ามาก ถ้าใช้วิธีนี้ทั้งหมด ยอดผ่อนมันก็สูงอยู่ดีครับ
แล้วก็ไม่สามารถบอกได้ว่า เจ้าหนี้เขาจะพอใจหรือเปล่า...จะตามยึด อายัดอะไรอีกหรือไม่...

เรื่องบ้าน รถ ลองทบทวนดูนะครับ ถ้าคุณไม่มีสองสิ่งนี่(เป็นชื่อคุณ) หนทางมันจะง่ายขึ้นเยอะเลยครับ....
เหมือนเอาตอ เอาหนามออกไปจากทางเดิน.....

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13377 โดย Hawa1875
เมื่อสักครู่hsbcโทรมาให้ชำระ 5600แล้วผ่อนต่อเดือนละ1000
หากไม่รับข้อเสนอจะส่งฟ้องศาล พิพากษาฝ่ายเดียวได้นะคุณเซ็นยินยอมใว้ในสัญญา
Q: มีแบบนีิใหมค่ะ

แล้วถ้าไม่ชำระจะส่งเจ้าหน้ามี่ไปพบฝ่ายบุคคล
J : คุณไม่สามารถนำความลับของดิฉันไปเปิดเผย
H; ถ้าคุณรู้กฏหมายจริงคุณจะไม่พูดแบบนี้หรอก ตุ๊ด ๆๆ
แล้วก็วางสายไป

Q: ใช่ไหมคะ่
:wake:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13406 โดย Ly89

Jeti เขียน: เมื่อสักครู่hsbcโทรมาให้ชำระ 5600แล้วผ่อนต่อเดือนละ1000
หากไม่รับข้อเสนอจะส่งฟ้องศาล พิพากษาฝ่ายเดียวได้นะคุณเซ็นยินยอมใว้ในสัญญา
Q: มีแบบนีิใหมค่ะ

แล้วถ้าไม่ชำระจะส่งเจ้าหน้ามี่ไปพบฝ่ายบุคคล
J : คุณไม่สามารถนำความลับของดิฉันไปเปิดเผย
H; ถ้าคุณรู้กฏหมายจริงคุณจะไม่พูดแบบนี้หรอก ตุ๊ด ๆๆ
แล้วก็วางสายไป

Q: ใช่ไหมคะ่
:wake:

อ่านเยอะๆหน่อยนะครับ...

คุณต้องยึดมั่นในแนวทางของชมรมสิครับ

จะไปหวั่นไหวกับคำพูดของพวกทวงหนี้ทำไมครับ...กลุ้มใจไปเปล่าๆ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13410 โดย alek
:-( เป็นกำลังใจให้คุณ Jeti นะคะ alekก็เป็นคนหนึ่งที่ติดตามอ่านกระทู้ทุกวันเหมือนมีเพื่อนคอยชี้แนะและได้ระบายความรู้สึก บอกตรงๆเลยค่ะเห็นใจคุณมากค่ะ เพราะalekมีหนี้แค่ UOB ใบเดียวก็แย่แล้วค่ะยอด2แสนกว่า ก็ไม่รู้จะทำยังงัยเหมือนกัน รายได้น้อย ไม่มีเงินเก็บ ลูกสองคนกำลังเรียน มต้น1คน มปลาย1คนหยุดจ่ายมาสักพักแล้วคงใกล้ฟ้องแล้วเหมือนกันเพราะยอดเยอะ เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ สู้ ค่ะมีอะไรก็มาโพสต์นะคะจะคอยติดตามข่าวสารค่ะว่าเป็นยังงัยบ้าง :bye:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13421 โดย Hawa1875
-ขอบคุณค่ะ คุณ ALEK
ในบางครั้ง สมาชิกหลาย ๆ ท่าน มีโอกาสที่จะปิดหนี้ได้ ก้รู้สึกดีใจด้วยและด้วยความหวังว่าวันนึง
เราคงหมดหนี้และมีเงินให้ลูกได้เรียน หนังสือ ขอjeti คนโตก็ ป. 2 คนเล็ก อ.2 ค่ะ ไม่รู้ว่าจะไปรอดหรือเปล่า

สู้ๆ นะค่ะ ^^

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13431 โดย Nok2865
กรรมการผ่านเคสให้คำปรึกษากับสมาชิกมามากมาย
หนี้จะมากจะน้อย บัวไม่เคยดูถูกว่าหนี้ของคุณจะน้อยจะมาก แต่มันขึ้นอยู่กับมุมมองของคุณเองว่าจะปล่อยวางและใช้แนวทางไหนในการแก้ปัญหา
บ้านเป็นภาระหนักมากๆสำหรับคุณ หากขายได้ให้ขายซ่ะ หรือไปคุยกับธนาคารขอรีไฟแนนซ์ยื่นระยะผ่อนและยอดให้น้อยกว่าเดิมเพราะมันกินเงินคุณมากๆ
มีสมาชิกหลายคนยอมปล่อยบ้านเพื่อแก้ไขปัญหาหนี้ เพื่อรักษาชีวิตให้รอด
วันหน้าลืมตาอ้าปากได้ เพื่อนๆจะร่วมดีใจกับคุณ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tompoa1979

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13435 โดย Hawa1875
บ้าน จะขายก็ไม่รู้ว่าจะขายได้ไหม
ถ้าจะหยุดจ่ายกึบริษัทค้ำประกันให้ เราถึงปล่อยให้กู้
มันจะมีแนวทางออกไหมค่่ะ เพราะต้ังแต่หยุดมาก็ยังเก็บเงินไม่ได้เลย
:เฮ้อ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.711 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena