จดหมายทวงหนี่้ไม่ปิดซอง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2715 โดย Hawa1875
o_) ได้รับจดหมายทวงหนี้จากบริษัท เดอะพรีเมี่ยม คอลเลคช่ัน แอนด์ลอว์ จำกัด แบบไม่ปิดซองค่ะ ส่งมาที่ทำงานซึ่งปกติเอกสารทุกอย่างให้ส่งที่บ้าน ถือเป็นการประจานกันไหมค่ะ สมควรแก่การร้องเรียนไหมค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2716 โดย Ly89

Jeti เขียน: o_) ได้รับจดหมายทวงหนี้จากบริษัท เดอะพรีเมี่ยม คอลเลคช่ัน แอนด์ลอว์ จำกัด แบบไม่ปิดซองค่ะ ส่งมาที่ทำงานซึ่งปกติเอกสารทุกอย่างให้ส่งที่บ้าน ถือเป็นการประจานกันไหมค่ะ สมควรแก่การร้องเรียนไหมค่ะ

ต้องดูเนื้อหาในจดหมาย และความรู้สึกของคุณด้วย...

ถ้าเนื้อหาเชิงประจาน อยากให้ผู้อื่นรับรู้

และคุณก็ได้รับความอับอาย หรือไม่ก็ถูกหัวหน้าเรียกสอบสวน

มีผลต่อการงาน และสังคมในการทำงาน ก็ร้องเรียนได้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2718 โดย jackTs
ไปอ่านในนี้ แล้วเปรียบเทียบดูว่า

เข้าข่าย...ผิดหรือไม่?

www2.bot.or.th/fipcs/Documents/FPG/2551/ThaiPDF/25510409.pdf

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2719 โดย Pachiby8

batk เขียน:

Jeti เขียน: o_) ได้รับจดหมายทวงหนี้จากบริษัท เดอะพรีเมี่ยม คอลเลคช่ัน แอนด์ลอว์ จำกัด แบบไม่ปิดซองค่ะ ส่งมาที่ทำงานซึ่งปกติเอกสารทุกอย่างให้ส่งที่บ้าน ถือเป็นการประจานกันไหมค่ะ สมควรแก่การร้องเรียนไหมค่ะ

ต้องดูเนื้อหาในจดหมาย และความรู้สึกของคุณด้วย...

ถ้าเนื้อหาเชิงประจาน อยากให้ผู้อื่นรับรู้

และคุณก็ได้รับความอับอาย หรือไม่ก็ถูกหัวหน้าเรียกสอบสวน

มีผลต่อการงาน และสังคมในการทำงาน ก็ร้องเรียนได้ครับ

เคยโดนของ advance ค่ะ โทรไปตามเบอร์ที่ให้ติดต่อกลับอะค่ะ ว่าไม่อนุญาตให้ทำแบบนี้ ถ้ามีครั้งต่อไปจะฟ้อง แต่ที่ไม่ฟ้องเลยเพราะข้อความในนั้นไม่ได้รุนแรงอะไรมากค่ะ ก็เลยเบาๆไป แต่ก็ได้ผลค่ะ ไม่มีจม.แบบไม่ปิดซองมาอีกเลย

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2787 โดย Hawa1875
ขอบคุณค่ะ คาดว่าจะโทรกลับไปเหมือนกัน กำลังทำใจอยู่ กลัวว่าจะเจอคำพูดไม่ดีเช่น ทำไมไม่ใช้หนี้หละ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2798 โดย ntps
ตัดความกลัว กังวล ไป แล้วหายใจลึกที่สุด เดินหน้าเก็บเงินค่ะ
คุณคงไม่ใช่คนดวงไม่ดีเจอพวกถ่อยตลอดเวลาหรอกค่ะ อาจมีพวกทวง
หนี้ที่เข้าใจคุณบ้างนะค่ะ คิดบวกดีกว่าลบค่ะ

จะโทรหรือไม่แล้วแต่คุณ โทรไปก็เสียดายเงิน ถ้ายังไม่มีเงิน
ถึงครึ่งของหนี้คุณ แต่ถ้ามีก็แล้วไปค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2870 โดย Champcyber99
อย่าไปสนใจเลยครับคิดว่ามันเป็นขยะถือมันไปโยนลงกองไฟแล้วใส่พริกเกลือลงไปด้วยทำเรื่องอื่นๆๆดีกว่า
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Hathaichanok05

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2879 โดย Mommyangel

ของพี่ลี...มันโทรมาบอกก่อนว่าจะส่งเอกสารมาให้ที่ทำงาน...เป็นสำเนาคำฟ้อง

พี่ลีเลยจัดชุดใหญ่....นี่คุณพี่เคยแจ้งแล้วว่าให้ส่งเอกสารที่ไหน..

ถ้าคุณส่งมาให้ที่ทำงาน..พี่จะเอาเรื่องคุณนะ....

เท่านั่นแหละ...มันเสียงแข็งใส่พี่เลย....

มันว่า...พี่พูดอะไรระวังหน่อยนะ..พี่จะเอาเรื่องอะไรผม..ผมใส่ซองปิดผนึกเรียบร้อยนะ...

ไม่รู้ละ..ถ้าคุณส่งมาก็เจอกัน....

สุดท้าย..มันก็ต้องส่งไปให้พี่ที่บ้าน...

จัดให้หนักน้อง...อย่าได้เกรง...เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2964 โดย Hawa1875
ขอบคุณค่ะพ่ี แล้วพบกันวันอบรม

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2982 โดย june
น้อง Jeti วันอบรม 29 ม.ค.นี้ ถ้าน้องมีปัญหาเรื่องอะไร ให้ยิงคำถาม

ให้คุณพี่ลีเธอตอบ...แบบไม่ต้องยั้งได้เลยค่ะ เพราะเธอใจดีมากๆและเธอ

ก็เป็นวิทยากรอบรมหนี้ในครั้งนี้ด้วย พวกทวงหนี้ถ่อยๆ มันเกรงใจพี่ลีนะคะ

เวลามารโทรมาทวงเมื่อไร พี่เป้แอบเห็นมารกุมขมับไปด้วย เสมอๆเลย คริ คริ ^^

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3203 โดย Hawa1875
พี่ค่ะ แล้วไอ้บริษัทฯเนี่ยค่ะ โทรมาเมื่อวันก่อนว่า จะให้ส่วนลด จาก สองหมื่นเก้ากว่าๆ เหลือ 17,000 jeti ต่อไปที่ 15 เขาว่าน่าจะได้แค่ 16 แต่ต้องให้แฟ็กซ์เอกสารการเป็นหนี้สถาบันอื่นให้เธอด้วย เลยบอกไปว่า วันที่ 25 ค่อยโทรมาอีกที เดียวไปหาเงินก่อน
บัญชีนี้เป็นบัตรเทสโกโลตัส หยุดจ่ายเมื่อ 1/8/54 ก็ 6 งวด ขอความคิดเห็นหน่อยค่ะ

1.เรื่องยอดชำระ
2.เรื่องfaxเอกสาร
3.ถ้าตกลงยอดปิดกันแล้ว ให้ขอเอกสารยืนยันยอดปิด ซึ่งจะแน่ใจได้อย่างไรว่าเป็นเอกสารตัวจริง หรือมีวิธีการตรวจสอบอย่างไรดีค่ะ

haircut ใบแรกค่ะ

ขอบคุณค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3204 โดย Ly89

Jeti เขียน: พี่ค่ะ แล้วไอ้บริษัทฯเนี่ยค่ะ โทรมาเมื่อวันก่อนว่า จะให้ส่วนลด จาก สองหมื่นเก้ากว่าๆ เหลือ 17,000 jeti ต่อไปที่ 15 เขาว่าน่าจะได้แค่ 16 แต่ต้องให้แฟ็กซ์เอกสารการเป็นหนี้สถาบันอื่นให้เธอด้วย เลยบอกไปว่า วันที่ 25 ค่อยโทรมาอีกที เดียวไปหาเงินก่อน
บัญชีนี้เป็นบัตรเทสโกโลตัส หยุดจ่ายเมื่อ 1/8/54 ก็ 6 งวด ขอความคิดเห็นหน่อยค่ะ

1.เรื่องยอดชำระ อันนี้ แล้วแต่ความพร้อม และความพอใจของคุณเองครับ พอใจกับตัวเลขไหมครับ
2.เรื่องfaxเอกสาร ส่งได้ครับ ลบหมายเลขสมาชิกออก เขียนรายละเอียดคร่อมให้เต็มหน้าเลย ผมเคยทำ
3.ถ้าตกลงยอดปิดกันแล้ว ให้ขอเอกสารยืนยันยอดปิด ซึ่งจะแน่ใจได้อย่างไรว่าเป็นเอกสารตัวจริง หรือมีวิธีการตรวจสอบอย่างไรดีค่ะ
ลองเปรียบเทียบดูในนี้นะครับ www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=8&Itemid=2 ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้
haircut ใบแรกค่ะ

ขอบคุณค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3281 โดย WEERAPON
อิจฉาอะ ได้ H/C ใบแรก ไงก็สู้ๆครับ ศัตรูลดไป 1 ราย ของผม รออีก 3 เดือนน่าจะได้ทำเหมือนกันครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับผม ^^

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3331 โดย Hawa1875
ตอนน้ีก็ยังมีเงินในมือไม่เท่าไหร่ ก็เลยยังห่วงหน้า พะวงหลังอยู่ไม่รู้ว่าจะhait cut ตัวไหนเท่าไหร่ดีเพราะหนี้เยอะมาก และตัวที่ยอดเกินแสนก็มีอยู่อีก 3ตัว เลยยังเป็นกังวัล

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4195 โดย Hawa1875
ได้รับแฟ็กซ์จดหมาย h/c และปิดบัญชี ตัวแรกไปเรียบร้อยแล้ว จากยอด29,xxx เหลือ 16,000 ทางสำนักงาน ก.ม. บอกว่าอีก 45วันจะออกจดหมายปิดบัญชีให้ (ใช่ไหมค่ะ) :wake:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4196 โดย Skynine
ใบสำคัญที่สุดก็คือใบยืนยันการปิดหนี้+ใบเสร็จ ต้องเก็บให้ดีนะ ส่วนใบปลดหนี้ของพี่อังกว่าจะได้ก็ประมาณ 3 เดือน อย่างไรก็โทรทวงมันด้วย เพราะใบปลดหนี้นี้ก็สำคัญเหมือนกัน ยินดีด้วยนะ ที่ปิดหนี้ได้...สู้ๆๆ อีกไม่นานก็ถึงเส้นชัย..

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4198 โดย Hawa1875
ขอบคุณพ่ีอัง สวยประหาร. จะเข้มแข็ง สู้ๆแม้หนทางจะยังอีกยาวไกล มีเงินอันน้อยนิดแต่ก็ มีกำลังจากพ่ีๆและสมาชิกให้อดทนสู้ต่อไป o_)

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4902 โดย Hawa1875
สวัสดีค่ะ พี่ๆ

เมื่อวานนั้ได้รับจดหมายยืนยันการชำระหนี้และ ไม่มีนี้สินภายใต้เลขที่บัญชีนี้แล้วค่ะ เป็นตัวแรกและตัวเดียวเลยค่ะที่ปิดบัญชีไป

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะค่ะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4905 โดย jackTs

คราวหน้าถ้ายังเจอจดหมายทวงหนี้แบบนี้อีก ก็ลองเอาคืนมันไปแบบนี้ดูบ้างนะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hawa1875

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7531 โดย Hawa1875
เริ่มหยุดจ่าย 7/54 แต่ไม่ทุกรายการ ทั้งหมด 17 รายการ ล้านกว่าบาท ไม่รวมผ่อนบ้านและรถ

สำหรับหมายศาลฉบับแรกเป็นของ ยูโอบี ค่ะ หยุดชำระ 16/9, 1/10,16/10 ทั้งหมด 3 รายการ
ยอดหยุด เงินกู้ 30,xxx / วีซ่า80,xxx / กดเงิน56,xxx รวม 156,xxx ยอดฟ้อง 192,xxx- นัดขึ้นศาล 1/5/55
แต่โชคดีอยู่อย่างที่เป็นวันหยุดของผู้ใช้แรงงานอย่างเรา เลยไม่ต้องลางาน เพราะวันลาแบบไม่โดนหักเงินหมดไปแล้ว
ยังไม่มีเงินเก็บเลยค่ะ มีโทรมาทวงบ้างแต่ไม่มีให้ส่วนลดนะค่ะ แล้วก็ฟ้องเลย ด้วยความรวดเร็ว

แล้วจะมีแนวทางอย่างไรบ้างค่ะเวลาไปศาล อ่านก็เยอะนะค่ะ แต่สับสนและมึนงง ไม่รู้ว่าทางออก
อยู่ทางไหน คงเครียดและกลัวๆ กับการแก้ปัญหา พยายามที่จะไม่ถามแต่ก็ไม่เคลียในสมองเลยต้องมาเขียนกระทู้
ขอคำแนะนำจากผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ เพื่อมีอะไรกะตุ้ง กะตุ้ง จะกระจ่าง

ของ CTB หยุด 9/54 ว่าฟ้องเร็วก็ยังไม่มา (สาธุขออย่าเพิ่งฟ้อง และ ยังไม่ฟ้องจริงๆ) อันนี้ก็ 2 บัญชี ก็ 160,xxx

อยากไปร่วมสัมนาอบรมนะคะ แต่ไปมาแล้ว 2 ครั้ง เลยหมดสิทธิ อยากได้โปรแกรมการคิดดอกเบี้ย ถ้ายังไงก็ขอความกรุณาท่าน
ที่มีโปรแกรม เมล์ให้บ้างนะค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะสำหรับคำแนะนำ และโปรแกรม
(o_O)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.724 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena