ขอคำแนะนำหน่อยครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26690 โดย prachcantaloupe
หลังจากได้เข้ามาศึกษา เว็บนี้ ได้ความรู้ และแสงสว่าง มองเห็นปลายทางที่จะไม่เป็นหนี้ ทำให้มีกำลังใจในชีวิตต่อไปครับ ขอบคุณ ทีมงาน ทุกท่านครับ

1.หนี้ ผมกับแฟน รายจ่าย มากว่า รายรับ เลยตัดสินใจ หยุดจ่ายทั้งหมด เพื่อเก็บเงิน ทำ H/C (ถูกต้องใช่ไหมครับ)
2.หลงประนอมหนี้ city bank ไปก่อนหน้าแล้วครับ และมีการโอนเงินเข้าไปให้แล้ว งวดนึง ถือว่า สมบรูณ์ไปแล้วใช่ไหมครับ แก้ไขอะไรไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ (กรณี นี้ เราหยุดจ่ายได้ไหมครับ เผื่อไปทำ H/C ครับ)

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26697 โดย Ly89
ส่วนสำหรับสมาชิกท่านใด ที่พลาดท่าไปเซ็นต์สัญญาแล้ว แถมยังผ่อนจ่ายไปแล้วด้วย...ผมก็คงต้องกล่าวคำว่า
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ...ไม่มีทางไปยกเลิกสัญญาได้อีกแล้วครับ (การที่ไปเซ็นต์ชื่อในสัญญา และไปจ่ายเงินให้ด้วย ในทางกฏหมายจะถือว่า เป็นการยอมรับสัญญาโดยความเต็มใจไม่ปฎิเสธ)
แต่ไม่เป็นไรครับ...ขอให้สู้ต่อไป...ขอเป็นกำลังใจให้
ถึงจะพลาดทำสัญญานรก“สมบูรณ์”ไปแล้วก็ตาม แต่ถ้าจ่ายไม่ไหวจริงๆ...ก็หยุดจ่ายซะเถอะครับ ทางออกอื่นๆยังมีอีก
ถึงแม้มันจะไม่ง่ายเหมือนกับสมาชิกคนอื่นๆ ที่เขาไม่ได้ทำ“สัญญานรก”ก็ตามที แต่ถ้าคุณยังไม่ยอม“หยุดจ่าย”...หนี้ของคุณก็จะไม่หยุดเช่นเดียวกัน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=52

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26700 โดย Sabb
citibank ไปได้แต่ไม่เกิดประโยชน์ เพราะยังไงดอกก็เหมือนเดิมครับ แต่ haircut ยังได้อยู่
การทำ haircut ไม่ใช้คำตอบว่าถูกหรือไม่แต่เป็นการจ่ายหนี้ที่น้อยที่สุดครับ

การชำระหนี้มันขึ้นอยู่กับกำลังและสิ่งแวดล้อมตัวคุณครับไม่มีทางถูกเสมอไปครับ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26726 โดย prachcantaloupe

Titan เขียน: citibank ไปได้แต่ไม่เกิดประโยชน์ เพราะยังไงดอกก็เหมือนเดิมครับ แต่ haircut ยังได้อยู่
การทำ haircut ไม่ใช้คำตอบว่าถูกหรือไม่แต่เป็นการจ่ายหนี้ที่น้อยที่สุดครับ

การชำระหนี้มันขึ้นอยู่กับกำลังและสิ่งแวดล้อมตัวคุณครับไม่มีทางถูกเสมอไปครับ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

ขอโทษที ครับไม่ค่อยเข้าใจ หมายความว่า ผมสามารถหยุดจ่ายและรอ ตามขั้นตอน H/C ได้เหมือนกัน แต่ อาจโดนฟ้องเร็ว เนื่องจาก ได้ทำสัญญาผิดเป็นถูกแล้ว เจ้าหนี้ จะฟ้องเร็ว ใช่ไหมครับ แต่ทั้งนี้ ก็สามารถ รอทำ H/C ได้ในกรณีเจ้าหนี้ ยื่นโอกาสให้เรา แต่อาจลดไม่มาก ใช่ไหมครับ

(ปล. ตอนที่ภรรยาทำผมสอบถามขั้นตอน ดังนี้ เดิมที่ เป็นหนี้ของ City Bank บัตรเครดิต และ บัตรกดเงินสด เจ้าหนี้แจ้งให้ทำ ประนอมหนี้ โดยการ รวมทั้งสองตัวเข้าด้วยกัน และ คิดดอกเบี้ย 15% และระยะเวลาผ่อนนานขึ้น รายเดือนถูกลง แต่ว่า ภรรยาแจ้งว่า มีเจ้าหน้ามาที่บ้าน เอาใบสมัครให้กรอก และภรรยาเซ็นในใบสมัคร และให้เอกสารไป เท่านั้น และหลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ บอกให้โอนตังค์ งวดแรกเข้าไป ครับ และบอกว่า ประนอมหนี้อนุมัติแล้ว)

รบกวนถามว่า
1.เจ้าหนี้ จะฟ้องเร็วขึ้น ใช่ไหมครับ เร็วสุด หกเดือน ใช่ไหมครับ ในกรณี บัตรเครดิต
2. เจ้าหนี้ จะฟ้อง แยกไหมครับ ระหว่าง บัตรเครดิต และบัตรกดเงินครับ
ขอบคุณครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26736 โดย Mommyangel
คุณควรไปเช็คเครดิตบูโร...จะได้รู้ว่าตอนนี้มีหนี้บัตรอะไรบ้าง...มียอดหนี้เท่าไหร่...นะคะ

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26738 โดย june
ของพี่เป้ขึ้นศาลของซิตี้แอดวานส์ และทำยอมความหน้าศาลยอดฟ้อง

ที่ 194,484.00 ผ่อนจ่าย สี่พันทั้งหมดสิบแปดเดือนที่เหลือปิดจบ... :ohmy:

ตอนนี้หยุดจ่ายสี่พันไปแล้วหลังจากผ่อนสี่พันไปแปดเดือน รอซิตี้โทรมา

จะบอกว่าจ่ายไม่ไหว รอดูวี่แววว่าอยู่ว่าเค๊าจะให้เราทำอย่างไรต่อไป :pray:

ยกตัวอย่างพี่เป้ทำสัญาประนอมหนี้ไปกับเฟริ์สช้อยส์ จากยอดฟ้อง 76,093.50

ทำยอมความต่อหน้าศาลปิดที่ 37,000.00 แต่อันนี้เป็นแค่ยกตัวอย่างเฉยๆ ๆ

ไม่ได้หมายความว่าทุกเคสจะเป็นอย่างนี้ตลอด... :เฮ้อ:

ขอให้โชคดีนะคะ

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.422 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena