ขอคำปรึกษาจากสมาชิกมือใหม่ครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26518 โดย e34ssr19
:shy: อยากขอคำปรึกษาในการเรียงลำดับบัตรที่ผมจะมีและจะเข้าสู่การขอ H/C ดังนี้ครับ

เงินเดือน 30,000 ภาระ - บ้าน 8,000 รถ 10,000

อาวุธสำคัญ โบนัสไตรมาสละ 75,000 :pray:

สถานการณ์ ยังไม่เคยผิดนัดเพียงแต่ระดับค่าใช้จ่ายกับรายได้เท่ากัน กลายเป็นตอนนี้จ่ายดอกเบี้ยกับค่าธรรมเนียมแต่เงินต้นลดน้อยมาก

ภาระที่จะ H/C บัตรเรียงตามลำดับที่ผมคิดนะครับ

1) ฺBank - UOB บัตรเครดิต 37,000 @ 3,700, บัตรเงินสด 45,000 @ 1,500
ไม่มีค่าใช้จ่ายประจำในบัตรนี้แต่บัตรนี้มีคำถามครับ ถ้าเราหยุดบัตรเครดิตแต่จ่ายเงินสดปกติ ช่วงเวลาที่โดนระงับบัตร จะโดนทั้งสองบัตรเลยหรือเปล่าครับ

2) Non Bank - Citi Advance สินเชื่อ 127,000 @ 4,700

3) Non Bank - กรุงศรี GE บัตรเครดิต 45,000 @ 4,500
บัตรนี้มีชำระประกันชีวิตผ่านอยู่ ยอดไม่ลด แต่ถ้า H/C ได้อยากไปจ่ายเงินสดเองดีกว่า

4) Non Bank - Lotus บัตรเครดิต 45,000 @ 4,500
มีค่าใช้จ่ายสาธารณูปโภค เช่น ค่าน้ำ, ค่าไฟฟ้า, ค่าโทร เกี่ยวกับบ้านจ่ายอยู่ในนี้ครับ

6) Non Bank - KTC บัตรเครดิต 45,000 @ 4,500, บัตรกดเงินสด 45,000 @ 4,500
ชีวิตประจำวันใช้ผ่านบัตรนี้อยู่ครับเลยเก็บไว้ท้ายๆ บัตรเครดิตก็กดเงินสดได้และขอเพิ่มได้ 8,000 ไม่มีดอกเบี้ยแต่ต้องจ่ายทั้งหมดในเดือนถัดไป

7) Non Bank - Aeon บัตรกดเงินสด,ผ่อนสินค้า 55,000 @ 5,500
ตอนนี้กดเงินสดไว้หมุนเหมือน 6 แต่ตอนนี้จ่ายแล้วกดออกมาเลยครับ แต่บัตรเพิ่มวงเงินปีละ 10,000 เลยเก็บไว้ตอนฉุกเิฉิน พยายามไม่กดในยอดที่เพิ่ม วงเงินจริง 65,000 แต่พยายามไม่กดในส่วนที่เพิ่มมา

8) Bank - กสิกรไทย บัตรเครดิต 30,000 @ 3,000, บัตรกดเงินสด 23,000 @ 1,000
บัตรนี้ยอดไม่เยอะแต่เห็นข้อมูลในเวปนี้ระบุตรงกันว่า อะไร ไทยๆ ไม่ค่อยลดเลยเรียงไว้ท้ายๆเหมือนกันครับ

ขอคำปรึกษาครับ
A) การเรียงลำดับของผมเป็นยังไงครับ หรือต้องแก้ไขตรงไหนครับ

B) ยังไม่เคยหยุำดชำระนะครับ แต่ตอนนี้คิดว่าจะเริ่มทีละบัตร แล้วเอาโบนัสไตรมาสชำระเป็นก้อน แทนจ่ายเป็นเดือน เพราะ ยอดไม่ลดหรือลดน้อยมาก กะว่าปีหน้าจะเป็นปีปลดแอกให้ได้ ไม่เอาโบนัสไปใช้อย่างอื่น อย่างUOB นี้ถ้ารวม 2 ยอดบัตรเครดิตและกดเงินสด 37,000 + 45,000 = 82,000 เค้าจะยอม H/C ที่ 75,000 หรือเปล่าครับ

C) จาก B) แนวโน้มส่วนลด H/C ของแต่ละบัตรข้างต้นครับ

D) การคุกคามติดตามหนี้จากแต่ละบัตรอยู่ในระดับไหนครับ บัตรไหนต้องระวังบ้าง แล้วถ้าผมตอบเวลาถูกทวงถามว่า ผมจะรอตัดเป็นบัตรๆไป โดยตอนนี้หยุดหมดแล้วกำหนดว่าแต่ละไตรมาส บัตรไหนให้ส่วนลดเยอะที่สุดก็จะจ่ายบัตรนั้น ๆ (แต่จริงๆหยุดเฉพาะบัตรเป้าหมายทีละบัตร กลัวหยุดหมดแล้วติดต่อเข้ามาในเวลางานแล้วไม่ได้ทำงานนะครับ)

E) ผมจะหยุดผ่อนรถ 2 งวดมาช่วย H/C ดีไหม ค่าปรับเพิ่ม 300 บาท

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำปรึกษาครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26520 โดย Champcyber99

ไปหาอ่านก่อนนะครับเรื่องต่างๆมีคำตอบอยู่แล้าแล้วนำมาใช้ให้ตรงกับตัวเอง

ใช้กระทู้นี้นะครับ ไม่ต้องไปต่อกระทู้ที่ตั้งเพิ่ม 1 คน 1กระทู้เท่านั้นนะครับ
รอให้กรรมการมาลบให้
โชคดีมีทางออก
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26521 โดย tonhom
เข้ามาเป็นกำลังใจ ลองอ่านข้อมูลตามที่กรรมการ แนะนำก่อน คำถามที่คุณถามมามีคำตอบครบเลยครับ :สู้ๆ:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26529 โดย ntps

:upset: ลูกค้าชั้นดีจ่ายปกติ แต่อยากได้ส่วนลด เข้าไปอ่าน

นิยามของคำว่า Hair-cut ก่อนเถอะว่า ทำไมเจ้าหนี้เขาถึงต้อง

ลดหนี้ให้

การใช้บัตรเครดิต หรือบัตรพลาสติกทั้งหลายที่ดีที่ถูกต้อง

คือ ใช้เท่าไรจ่ายหมด ไม่จ่ายแค่ขั้นต่ำ หากไม่มี ต้องจ่าย

มากกว่าขั้นต่ำ ไม่งั้นจ่ายไม่ทันดอกเบี้ยเดิน แล้วการเล่นกับ

การหมุนจากตรงนั้นมาจ่ายตรงนี้ก็อันตราย เพราะจะผูกมัดตัวเอง

และอย่าคิดแค่ว่าค่าธรรมเนียมว่าน้อยกว่า เพราะหากทำครั้งแรก

ก็ต้องมีครั้งต่อไป คุณจะยิ่งหมุนมากขึ้นจนมึน

หันมาทำรายรับรายจ่าย และตารางหนี้ แล้วดูว่า อะไรคือ ตัวปัญหา

ที่แท้จริง การแบกภาระที่เกินตัว ย่อมส่งผลเสียต่อสุขภาพการเงิน

ของตัวเองค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.514 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena