มือใหม่หยุดจ่าย...ขอกำลังใจด้วยคนค่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26274 โดย ladda-ub
สวัสดีค่ะสมาชิกชมรมหนี้บัตรเครดิตทุกท่าน สมาชิกใหม่ค่ะ ตอนนี้เป็นหนี้บัตรเครดิตจนไม่สามารถจะหมุนหาเงินมาจ่ายขั้นต่ำได้แล้วเครียดมากค่ะรู้สึกท้อ เลยอ่านหาข้อมูลมาเรื่อยๆจนได้เจอชมรมนี้จึงเข้ามาแอบอ่านข้อมูลของคนอื่น จึงได้เป็นกำลังใจให้เราได้สู้ขึ้นอีกทำให้ได้คิดว่าคนอื่นที่มีปัญหามากกว่าเรายังมี หนี้ทั้งหมดของดิฉันมีตามนี้คะ
ยูเมะพลัส ยอด 125,000.-
KTC(กดเงินสด) 40,000.-
KTC(เครดิต) 40,000.-
กรุงศรี(เครดิต) 40,000.-
เฟิร์สช้อย 18,000.-
ไทยพาณิชย์(สินเชื่อบุคคล) 50,000.-
อิออน 11,500.-(ผ่อนของ)
กสิกร(กดเงินสด) 10,000.-
รวมแล้วก็ 334,500.- กับเงินเดือน 22,000.-(พร้อมลูกชายวัย3ขวบอีก1คนค่ะ) เลยไม่ไหวที่จะหาเงินมาผ่อนได้ครบ
ตอนนี้เริ่มหยุดจ่ายของยูเมะพลัสแล้วค่ะ พอเริ่มหยุดจ่ายตั้งแต่วันแรกโทรมาทวงทุกวันเลยค่ะ เริ่มจิตตกแล้วใครมีข้อแนะนำดีๆ รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ :ไม่ยอม:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26279 โดย Ploylyly
เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้าไม่ไหวก็หยุด .........

แล้วเข้าไปศึกษากระทู้แนวทางหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=52

โชคดีครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26280 โดย ntps

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26286 โดย Pych
ผมย้ายกระทู้มาห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้นะครับ

เพราะห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้ามถามปัญหาหนี้ครับ

[/color][/size]

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26289 โดย june

ladda-ub เขียน: สวัสดีค่ะสมาชิกชมรมหนี้บัตรเครดิตทุกท่าน สมาชิกใหม่ค่ะ
ตอนนี้เป็นหนี้บัตรเครดิตจนไม่สามารถจะหมุนหาเงินมาจ่ายขั้นต่ำได้แล้วเครียดมากค่ะรู้สึกท้อ
เลยอ่านหาข้อมูลมาเรื่อยๆจนได้เจอชมรมนี้จึงเข้ามาแอบอ่านข้อมูลของคนอื่น จึงได้เป็นกำลังใจ
ให้เราได้สู้ขึ้นอีกทำให้ได้คิดว่าคนอื่นที่มีปัญหามากกว่าเรายังมี
เลยไม่ไหวที่จะหาเงินมาผ่อนได้ครบ ตอนนี้เริ่มหยุดจ่ายของยูเมะพลัสแล้วค่ะ พอเริ่มหยุดจ่าย
ตั้งแต่วันแรกโทรมาทวงทุกวันเลยค่ะ เริ่มจิตตกแล้วใครมีข้อแนะนำดีๆ
รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ :ไม่ยอม:

พี่เป้เอากำลังใจมาส่งให้เต็มกระบุงเลยค่ะ น้อง ladda-ub ต้องศึกษาข้อมูล

และกระทู้ของเพื่อนๆให้มากเข้าไว้ โดยเฉพาะคำแนะนำของคุณ kaewja และน้อง GUKO

แล้วก็ไม่ต้องไปจิตตกหรอกค่ะ คนอื่นๆในชมรมเค๊าก็ผ่านจุดนี้มาได้ เช่นนั้นเราก็ต้อง

ผ่านไปได้ด้วยดีนะคะส่วนคำแนะนำของคนอื่นนั้น เขาให้แนวทางได้ ส่วนการตัดสินใจ

เป็นเรื่องที่เราต้องตัดสินใจเองนะคะ :cheer:

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26347 โดย ladda-ub
ขอบคุณมากๆค่ะคุณ GOKU, KAEWJA, Anakin, Poopae สำหรับกำลังใจและลิ้งค์ที่แนะนำให้อ่านค่ะ ตอนนี้ถ้าว่างจากงานเมื่อไหร่ก็แวะเข้ามาอ่านอยู่ตลอดเลยค่ะ แล้วปริ้นกลับไปอ่านที่บ้านด้วย ฝึกไว้คอยรับมือกับการทวงหนี้ต่างๆค่ะ แต่ที่กังวลที่สุดคือกลัวพวกเจ้าหนี้จะไปตามถึงที่บ้านค่ะ ไม่อยากให้ลูกต้องอายคนอื่นเค้าด้วยน่ะคะ ตอนนี้เลยกะว่าจะเอาเงินที่พอมีอยู่เคลียร์หนี้กสิกรกับอิออนไปก่อนค่ะ เพราะยอดไม่เยอะ ส่วนของไทยพาณิชย์กับเฟิร์สช้อยยังพอผ่อนไหวก็จะผ่อนไปเรื่อยๆ คงค้างไว้กับของยูเมะ,KTCและกรุงศรี เพื่อรอทำH/C พี่ๆทุกท่านคิดว่าหนูตัดสินใจถูกมั้ยคะ รบกวนขอคำชี้แนะด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26349 โดย Ploylyly
ความเห็นของผมนะครับ

ที่บอกว่ากสิกรกับอีอ้อนยอดน้อย สามารถปิดจบได้ ถ้าปิดได้ก็ดีมาก ปิดแล้วหักบัตรทิ้งซะ หนี้จะได้ไม่งอกอีก ส่วนไทยพาณิชย์กับเฟิร์สช้อยยังผ่อนไหว ผมว่ามาถึงขั้นนี้แล้วต้องยอมรับตัวเองก่อนว่า มันผ่อนไม่ไหวแล้วถึงต้องเลือกวิธีการหักดิบหนี้ เพราะถ้าคุณยังผ่อนอยู่มันก็จะทำให้ความสามารถในการเก็บเงินเพื่อปิดหนี้น้อยลงไป หนี้คุณก็จะปิดช้าลงไป ไหนๆ มาถึงขั้นนี้แล้ว เครดิตก็เสียแล้ว แนะนำให้หยุดดีกว่า หยุดทุกตัว อันไหนปิดไปก่อนได้ปิดไป ส่วนตัวอื่นๆก็ค่อยๆวางแผนเก็บเงิน ปิดhaircut ไป ไม่นานก็หมดหนี้

โชคดีครับ
:upset:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26494 โดย ladda-ub
ขอบคุณมากค่ะคุณ GOKU สำหรับคำแนะนำดีดี เมื่อวานไปปิดบัญชีของกสิกรกับอิออนมาแล้วค่ะ และหาไม่ได้คำแนะนำจากคุณ ฉันคงไปจ่ายขั้นต่ำของไทยพาณิชย์กับเฟิร์สช้อยต่อแน่ค่ะ ขั้นต่อไปก็คงต้องพยายามรีบเก็บเงินเพื่อรอH/C ทีเดียวเลย ขอบคุณมากๆนะคะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26502 โดย Ploylyly
มาถูกทางแล้วครับ ที่เหลือต่อจากนี้คือความอดทน และการวางแผน

โชคดีครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26531 โดย tonhom
ดีใจด้วยนะครับ หมดศัตรูไปตั้ง 2ราย สู้ๆต่อไปนะครับเป็นกำลังใจให้ :สู้ๆ:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27072 โดย ladda-ub
เรียนปรึกษาค่ะ หลังจากที่ได้หยุดจ่ายของยูเมะพลัสมาครบ 2 งวดแล้วค่ะ วันนี้เจ้าหน้าที่เค้าโทรมาก็คุยดีอยู่นะคะ แต่ที่แปลกคือตอนนี้ยังเป็นเจ้าหน้าที่ของยูเมะพลัสอยู่เลยค่ะ แต่ทำไมถึงคุยเรื่องเคลียร์หนี้ตัดจบเลยคะยอดคงค้างรวมดอกเบี้ยหลังจากที่หยุดจ่ายแล้วประมาณ 130,000.-ค่ะ เค้าแจ้งว่าถ้าปิดจบได้จะให้ปิดที่
90,000.- ซึ่งต้องเคลียร์ให้จบภายในวันที่ 12/12/55 ค่ะ แต่ตอนนี้ยังไม่มีเงินจำนวนนั้นในมือหรอกค่ะ แต่อยากได้ความิคิดเห็นน่ะคะว่า ยอดตามที่แจ้งมันพอไหวมั้ยคะหรือว่าถ้ารออีกสักพักน่าจะได้ถูกกว่านี้ คือว่าถ้ามันสมเหตุสมผลก็อยากจะปิดจบน่ะคะจะลองคุยกับพี่สาวเราดูน่ะคะก็ไม่ต้องเสียดอกค่อยมาผ่อนเงินต้นกับคนที่บ้านดู
ขอบคุณมากนะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.196 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena