สอบถามเรื่องหมายศาลค่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26203 โดย Malii
สวัสดีค่ะ...เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าเป็นหนี้ uob อยู่ 2 ใบค่ะ
Uob cash 27xxx
Uob credit. 31xxx
(หยุดจ่ายเมื่อ เม.ย.55)ทั้ง 2 ใบค่ะ...และยังมีบัตรอื่นอีกหลายใบที่หยุดพร้อมกันแต่บัตรอื่นก็มีการเจรจาเป็นระยะ เสนอประนอมหนี้บ้าง หรือเสนอยอดปิดบ้าง แต่ของuob เว้นการติดต่อไปประมาณ 2 เดือน และเมื่อ 9/11/55 จนท.ติดต่อมาแจ้งว่ายอดปิด 6x,xxx ฿ ซึ่งเป็นยอดที่ไม่ได้ให้ส่วนลดเลย แล้วยังเอายอดบัตร 2 ใบมารวมกัน ดิชั้นจึงแจ้งกลับไปว่ายังไม่พร้อมปิด บช.ค่ะ
จนท.ก็แจ้งว่า ไม่พร้อมไม่เป็นไร ตอนนี้ทางธนาคารอนุมัติฟ้องเรียบร้อยแล้ว และดิชั้นจะต้องเสียค่าใช้จ่ายในการฟ้องเพิ่มเติม พร้อมทั้งแจ้งดิชั้นว่าให้ไปศาล 15/11/55 ...แต่ในขณะนี้ดิชั้นยังไม่ได้รับหมายศาลเลย อยากถามว่าดิชั้นควรจะทำยังไง ควรจะไปศาลตามที่แจ้งหรือไม่(ทั้งๆที่ยังไม่ได้รับหมายศาล) เพราะบ้านดิชั้นอยู่ ตจว. และต้องลางานกลับไป แล้วทำไมระยะเวลากระชั้นชิดขนาดนี้ด้วย
รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ....malii

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26213 โดย Pych
โทรไปเช็คที่ศาลตามเขตทะเบียนบ้านของคุณก่อนครับ ว่ามีหมายศาลฟ้องคุณจริง
ดูว่าบ้านคุณอยู่ในเขตอำนาจศาลที่ไหน ได้จากกระทู้ของพี่กอบัว กระทู้นี้นะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1642&Itemid=52

แล้วที่บ้าน (ตามทะเบียนบ้าน) มีคนอยู่ คอยรับหมายศาลไหมครับ
หมายศาลจะมาหนาเป็นปึกๆ ใบหน้าสุดจะมีตราครุฑ แบบในรูปนี้ครับ
[/color]

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26214 โดย Nok2865
ไปเช็คหมายศาลก่อนค่ะ ว่าได้รับจริงไหม?
ให้ญาติถือเลขบัตรปชช. ไปเช็คที่ศาลในเขตที่คุณมีชื่อในทะเบียนบ้านว่า คุณถูกฟ้องจริงหรือยัง
หรือคุณจะโทรไป แล้วพยายามพูดจากะเจ้าหน้าที่ดีๆ (เพราะงานของศาลเยอะมว้ากก) ให้เขาเช็คให้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1642&Itemid=29 ขอบเขตอำนาจศาลปี 55

แล้วไปอ่านต่อในนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29 ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6915&Itemid=29 ความหมายของ วันนัดไปศาล

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29 ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล

ช่วงนี้หาอ่านเยอะๆในห้องนี้ และอ่านเคสต่างๆของเพื่อนๆ สงสัยอะไรก็โทรถามกรรมการ ตามวันเวลาที่ระบุเอาไว้ใน Hotline

สำหรับกอบัว...
เวลาเจอเจ้าหนี้เอาคำว่า "ถูกฟ้อง" แล้วนะ
"มีหมายศาล" แล้วนะ
จะถามคำแรกเลยว่า "ขอหมายเลขของคดีดำ" หมายเลขอะไร...
เพราะป้องกันการข่มขู่แอบอ้างอำนาจศาลของพวกทวงหนี้

ถ้ามันฟ้องจริง ก็เตรียมตัวสู้มัน :upset:
จ่ายทีละสองใบ ห้าใบ ไม่ได้ มันก็ไม่สามารถเอาปืนมาจี้หัวให้คุณชำระคืนในงวดเดียว
จ่ายตามที่คุณจ่ายไหว เราเอาเงินเขามาจริง ก็ต้องพยายามคืนเขาให้ได้ แต่ต้องหาความรู้และตั้งสติให้ดีๆก่อน จะได้มีแนวทาง มีอะไรสงสัยค่อยมาถามเพื่อนๆ ในกระทู้นี้ตามเดิมนะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26215 โดย Pych
แนวทางการไปศาล ฉบับย่อของผม

1. เลื่อนนัดศาลเพื่อไปเจรจา Hair-Cut กับเจ้าหนี้ต่อ (เป็นการเลื่อนนัดปากเปล่าด้วยตัวจำเลยเอง จะเลื่อนได้ ประมาณ 1-2 เดือน เต็มที่ไม่เกิน 3 เดือน)
2. ยื่นคำให้การเพื่อสู้คดี โดยเฉพาะถ้ามีประเด็นเรื่องหมดอายุความ หรือดอกเบี้ยเกินที่กฎหมายกำหนด(สามารถไปสวนลุม ปรึกษาคุณอา ที่ปรึกษาของชมรมหนี้ โดยท่านจะให้คำปรึกษาที่สวนลุมทุกวันอาทิตย์ช่วงบ่าย)
3. ทำประนอมยอมความหน้าศาล (มีเจ้าหนี้ที่ฟ้อง หรือมีโอกาสจะฟ้อง น้อยราย และมั่นใจว่าสามารถจ่ายได้ตลอดรอดฝั่ง)
4. ให้ศาลท่านพิพากษาเลย หลังจากคุณได้รับคำพิพากษาแล้ว คุณจะ
4.1 หักคอจ่าย (เจรจากับโจทก์ไม่ลงตัว แต่ก็ฝืนที่ะจ่ายให้เจ้าหนี้เข้าไป โดยยอดที่ชำระ ต้องชำระภายใน 15 วันหลังจากได้รับคำพิพากษา และเป็นยอดที่สมน้ำสมเนื้อ เมื่อคุณได้คำพิพากษา ผมจะช่วยคำนวณให้คร่าวๆ แต่วิธีนี้ไม่รับประกันว่าโจทก์จะไม่ไปอายัดเงินเดือนต่อหรือไม่ - เป็นวิธีที่ต้องวัดดวงเอา)
4.2 เจรจากับโจทก์เพื่อขอจ่ายแบบผ่อนชำระ xx งวดๆ ละ xxxx บาท (โจทก์จะยื่นข้อเสนอให้ผ่อนเท่ากันเป็นงวดๆ หรือเป็นขั้นบันได อาจจะปลอดดอกเบี้ย หรือมีดอกเบี้ยก็จะไม่เกินร้อยละ 15 ต่อปี)
4.3 รอให้โจทก์ไปทำเรื่องให้กรมบังคับคดีอายัดเงินเดือน อายัดบัญชีเงินฝาก สืบทรัพย์ ยึดทรัพย์ อายัดทรัพย์ (การอายัดเงินเดือนจะทำได้ทีละเจ้าหนี้ๆ ที่ฟ้องทีหลัง ต้องรอจนกว่าเจ้าแรกได้รับชำระจนครบ หรืออาจไปสืบทรัพย์ ยึดทรัพย์แทนเลย และข้าราชการจะไม่โดนอายัดเงินเดือน)

ขอนำแนวทางการไปศาลของคุณเก่ง Familyman ที่แนะนำไว้ ดังนี้ครับ

เมื่อได้รับหมายศาลแล้วต้องทำอย่างไรบ้าง

1.ให้ตรวจสอบรายละเอียดต่างๆในหมายศาล ดังนี้
- ดูว่าจะฟ้องที่ศาลไหน กำหนดวันขึ้นศาลเมื่อไร จะได้จัดตารางได้ถูกต้อง หากจำเป็นต้องลาล่วงหน้าจะได้แจ้งหัวหน้าไว้ก่อน
- ดูรายละเอียดเกี่ยวกับยอดหนี้ของคุณ เช่น ยอดตอนที่คุณหยุดจ่ายเท่าไหร่ และยอดที่ทางเจ้าหนี้ยื่นฟ้องว่าเป็นยอดทั้งหมดเท่าไหร่ เงินต้นเท่าไร ดอกเบี้ยเท่าไหร่
- หากเจ้าหนี้เค้าฟ้องศาลพื้นที่ที่ไม่ใช่ที่อยู่ตามทะเบียนบ้านของคุณ ก็ยกประเด็นนี้ขึ้นสู้ (เนื่องจากคดีผู้บริโภคต้องฟ้องพื้นที่ที่จำเลยมีทะเบียนบ้านอยู่เท่านั้น)

2.ตรวจสอบดูว่าทางเจ้าหนี้ฟ้องเกินอายุความฟ้องหรือไม่ โดยบัตรเครดิตอายุความฟ้อง 2 ปี ส่วนสินเชื่อส่วนบุคคลมีอายุความฟ้อง 5 ปี นับจากวันที่คุณผิดนัดชำระครั้งแรก.... หากเกินอายุความก็ยกประเด็นนี้ขึ้นสู้ หรือถ้าเกิดมีผีหยอดเงินเข้าไปเพื่อต่ออายุความให้คุณ ทั้งๆที่กำลังจะหมดอายุความแล้ว แบบนี้ก็สู้เหมือนกันครับ (แต่จะต้องทำอย่างไรไปหาอ่านในกระทู้เก่าเอง)

3.พิจารณาตัวคุณเองในเรื่องต่างๆ ดังนี้
-ว่ามีเงินก้อนในมือหรือไม่ จำนวนเท่าไหร่
-หากไม่มีเงินก้อนในมือมีความสามารถในการผ่อนชำระในแต่ละเดือนมากน้อย
-มีหนี้ที่ได้รับหมายศาลมากน้อยเท่าไหร่ หนี้ที่ฟ้องแล้วอยู่ในระหว่างขั้นตอนใดบ้าง
-ในอนาคตอันใกล้จะได้รับเงินก้อนเข้ามา เช่น โบนัส หรือไม่ จำนวนเท่าไหร่

4.พิจารณาว่าทางเลือกต่างๆ และกำหนดจุดยืนที่เหมาะสมกับตัวคุณ โดยมีทางเลือกต่างๆดังนี้

4.1ไปเพื่อเจรจาหน้าศาล ขอ Haircut ปิดบัญชี
การไปเจรจา Haircut หน้าศาล เมื่อคุณไปศาล ทนายโจทก์จะเข้ามาพบคุณเพื่อเสนอเงื่อนไขของทางโจทก์ว่ามีอะไรบ้าง คุณก็สามารถเจรจาเพื่อขอส่วนลดปิดบัญชีได้ ในการเจรจานั้นบางทีก็สามารถเจรจากับทนายโจทก์ได้เลย แต่บางทีหากทนายโจทก์ไม่ได้รับมอบอำนาจในการเจรจากับลูกหนี้มา ทนายโจทก์ก็จะให้เบอร์ติดต่อเพื่อให้คุณโทรติดต่อไปเจรจาตอนนั้น หากได้ส่วนลดที่คุณต้องการ และเงินก้อนในมือพร้อมคุณก็สามารถทำการ Haircut ได้ กรณีนี้จะเหมาะสำหรับคนที่มีเงินก้อนในมือพร้อมเท่านั้น

4.2 ไปเพื่อเจรจาหน้าศาลผ่อนชำระเป็นงวดๆ
กรณีนี้จะคล้ายกับกรณี 4.1 เพียงแต่กรณีนี้คุณไม่มีเงินก้อนในมือ คุณก็สามารถเจรจาขอผ่อนชำระได้ หากข้อเสนอที่ฝ่ายโจทก์เสนอมา คุณคิดว่าคุณสามารถผ่อนชำระได้ คุณก็สามารถทำยอมหน้าศาลได้ กรณีนี้จะเหมาะสำหรับคนที่มีเงินเหลือสำหรับใช้หนี้ในแต่ละเดือนมากพอใน ระดับนึง และมีหนี้ที่ทยอยฟ้องไม่กระชั้นชิดกัน แต่กรณีนี้มีข้อเสียคือ หากคุณทำยอมหน้าศาลแล้ว และต่อไปคุณเกิดปัญหาด้านการเงินจนผ่อนไม่ไหว เจ้าหนี้เค้าสามารถร้องต่อศาลขอบังคับคดีได้เลย โดยที่ไม่ต้องทำเรื่องฟ้องอีกครั้ง

4.3ไปเพื่อขอเลื่อนนัดศาล
การไปขอเลื่อนนัดพิจารณา คุณสามารถทำได้โดยไปศาลและแจ้งต่อศาลว่าขอเลื่อนพิจารณาคดี ซึ่งการขอเลื่อนคุณต้องเตรียมเหตุผลไปให้ดี เช่นคุณแจ้งต่อศาลว่าขอเลื่อนเพื่อสู้คดี ศาลท่านจะถามคุณว่าคุณจะสู้ในประเด็นอะไร ดังนั้นคุณต้องทำการบ้านไปพอสมควร แต่ผมแนะนำว่าควรจะใช้เหตุผลว่าขอเลื่อนเพื่อไปเจรจาต่อรองกับโจทก์อีกครั้ง นึงจะดีกว่า ส่วนศาลท่านจะเลื่อนนัดให้คุณมากน้อยเพียงใดขึ้นอยู่กับศาลแต่ละพื้นที่ หากเป็นศาลพื้นที่ที่มีคดีเยอะคุณก็อาจได้เลื่อนนัดไปได้นาน มีเพื่อนคนนึงในเวปสามารถขอเลื่อนนัดได้เกือบ 10 เดือนเลยครับ แต่กรณีของผมขึ้นศาลแขวงธนบุรี ศาลท่านจะให้เลื่อนนัดได้ประมาณ 2 เดือน เมื่อศาลท่านเลื่อนนัดให้คุณ คุณก็สามารถเจรจาต่อรองกับเจ้าหนี้ได้ หาก Haircut ได้ก็ Haircut ไป แต่ถ้า Haircut ไม่ได้จริงๆ เมื่อถึงกำหนดนัดศาลอีกครั้ง และคุณต้องการจะสู้คดี คุณก็สามารถสู้คดีได้ ข้อดีของกรณีนี้คือคุณสามารถยืดเวลาออกไปได้ เหมาะสำหรับคนที่เก็บเงินใกล้ที่จะ Haircut ได้ หรือในอนาคตอันใกล้จะมีเงินก้อน เช่น โบนัสเข้ามา
ป.ล.ปัจจุบันนี้เนื่องจากการฟ้องร้องคดีบัตรเครดิตและสินเชื่อ เปลี่ยนจากใช้ วิ.แพ่งมาเป็น วิ.ผู้บริโภค ดังนั้นการขอเลื่อนนัดศาลจะขอเลื่อนไม่ได้นานเหมือนสมัยก่อน

4.4ไปเพื่อสู้คดี
การสู้คดีนั้นสามารถไปยื่นคำให้การด้วยวาจา หรือโดยลายลักษณ์อักษร ก็ได้ แต่แนะนำว่าควรยื่นคำให้การเป็นลายลักษณ์อักษร และควรจะให้ทนายหรือผู้รู้เป็นผู้ร่างคำให้การ คุณไม่ควรที่จะเอาคำให้การสู้คดีของผู้อื่นมาดัดแปลง เนื่องจากว่าคดีต่างกัน ประเด็นต่อสู้ทางกฎหมายก็ต่างกัน การสู้คดีมีค่าใช้จ่าย ดังนั้นคุณต้องดูก่อนว่าคดีของคุณเป็นคดีอะไร มีประเด็นที่สามารถต่อสู้ได้หรือไม่ และถ้าสู้แล้วสิ่งที่ได้กับสิ่งที่เสีย คุ้มกันหรือไม่ ข้อดีของการสู้คดีคือมูลหนี้ที่ฟ้องลดลง และคุณมีเวลาเก็บเงินเพื่อ Haircut เพิ่มขึ้น หลังจากศาลมีคำพิพากษาออกมาแล้ว คุณยังสามารถเจรจา Haircut ได้อีก แต่ข้อเสียคือ หากศาลมีคำพิพากษาออกมาแล้ว และคุณยังไม่ชำระหนี้ตามคำพิพากษา เจ้าหนี้เค้าสามารถร้องต่อศาลขอบังคับคดีได้
คดีบัตรเครดิตส่วนใหญ่จะไม่ค่อยน่าสู้คดี เนื่องจากสถาบันการเงินคิดดอกเบี้ยค่อนข้างถูกต้องแล้ว ถึงสู้คดีไปก็อาจได้ลดมูลหนี้ที่ฟ้องไม่มาก ซึ่งไม่คุ้มกับค่าใช้จ่ายที่เสียไป ส่วนคดีสินเชื่อส่วนบุคคลของนอนแบงก์แนะนำว่าน่าจะสู้คดีครับ โดยเฉพาะควิกแคซ
ป.ล. ถ้าต้องการสู้คดี นัดแรกที่คุณไป คุณต้องไปยื่นคำให้การสู้คดีทันที

4.5ไปเพื่อขอความเมตตาจากศาลท่าน (ไม่สู้คดี)
กรณีนี้จะเหมาะสำหรับผู้ที่โดนเจ้าหนี้หลายๆรายฟ้องพร้อมๆกัน ไม่มีเงินก้อนในมือ คาดว่าไม่สามารถผ่อนชำระได้แน่นอน ถึงจะยืดเวลาออกไปก็ไม่ช่วยอะไรได้มาก เป็นคดีที่ไม่มีประเด็นต่อสู้ ซึ่งคิดว่าการอายัดเงินเดือนเป็นทางออกทางเดียว กรณีนี้หากคุณไม่ลำบากในการไปศาลมาก ก็ไปศาลเพื่อขอความเมตตาจากศาลขอให้ศาลท่านเมตตาตัดในส่วนของดอกเบี้ยผิดนัด ชำระหรือค่าปรับลง หลังจากนั้นก็ปล่อยให้เข้าสู่ขั้นตอนบังคับคดี กรณีนี้คุณต้องดูด้วยนะครับว่าคุณมีทรัพย์สินอะไรหรือไม่

ลองตัดสินใจดูว่า คุณจะเลือกแนวทางไหน

ไปศาล --- คลิ๊กที่ชื่อกระทู้ได้เลยครับ

หมายศาลจะถูกส่งไปที่ไหน

ความหมายของวันนัดไปศาล

หมั่นเช็คหมายศาล เพื่อป้องกันการแอบฟ้องจากเจ้าหนี้

ไปศาลแนวทางการจะไปศาล คุณเก่งFamilyManแนะนำดีมาก

ยอดฟ้องคิดจากยอดไหน พี่นกกระจอกเทศสอนว่าไปศาลแล้ว “อย่ามีปากไว้กินข้าวต่อหน้าศาล”

แนวทางการไปศาล

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา

เวปศาลในประเทศไทย

ปิดหนี้ได้ก่อนไปขึ้นศาลอีกรอบ ต้องไปศาลอีกไหม

จ่ายกับแบงค์เป็นงวดๆในระหว่างฟ้องกันอยู่ แต่ยังไม่ครบ ต้องไปศาลไหม?

ไปศาลไม่ใช่แค่ทนายเท่านั้นที่ควรระวัง ของคุณ wijin

อธิบายเรื่องศาลจำขัง คดีแพ่งจะติดคุกไหม

การบังคับคดีที่เขียนว่าภายใน 15 วัน มันไม่ได้เป็นไปตามนั้นเสมอไป การจ่ายและข้อตกลงหลังไปศาล คุณเก่งกับพี่นกช่วยกันตอบ

ถูกฟ้องเป็นจำเลยที่ 1 บริษัทเป็นจำเลยที่ 2 บริษัทต้องรับผิดชอบไหม

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา

ขอบเขตอำนาจศาลปี 55

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26235 โดย Malii
ขอบคุณ k.anakin และ พี่กอบัวนะคะ
วันนี้ malii ติดต่อไปสอบถาม uob ว่าฟ้องจริงหรือไม่ หรือ จนท.ขู่เรา /สรุป ฟ้องจริงค่ะ หมายศาลออกวันที่ 25/11/55 ยอดฟ้อง 65,000 ค่ะ (2 ใบรวมกันเลย) จึงเจราขอส่วนลด hair cut ปรากฏว่า เค้าไม่ให้ บอกว่าถ้าจะปิดก็ต้องปิดยอดฟ้องอย่างเดียว
ขอปิดทีละใบ จนท.แจ้งว่าปิดได้แต่ก็เป็นยอดฟ้องเหมือนเดิม และเรายังจะต้องเสียค่าทนาย 7,500 เพราะฟ้องศาล ตจว. ถึงแม้ว่าจะปิดก่อน 1 ใบ ก็ไม่เลื่อนฟ้องอยู่ดี
...รู้สึกผิดแผนไปหมดเลยค่ะ เพราะตั้งใจเอาไว้ว่าโบนัสปีนี้จะเอาไปปิดบัตรใบอื่นซัก 2-3 ใบ จะได้เหลือเจ้าหนี้น้อยลง แล้วจะทำยังไงกับ uob ดีคะ จะยอมปิดยอดฟ้อง หรือไปปิดยอดส่วนลดเจ้าอื่นก่อนดี....แล้วรายที่เหลือเค้าจะฟ้องห่างกันกี่เดือนคะ :cry2:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26242 โดย Nok2865
.
ส้นตรีน

เปล่า ! ไม่ได้ว่าคุณ ว่าเจ้าหนี้เชี้ยรายนี้
เวลาทวง ก็ทวงเชี้ยได้ใจ ไม่สมกับอวดอ้างว่าเป็นธนาคารระดับนานาชาติ
สงสัยมันใช้ทีมทวง ทีมเดียวกะอีอ้อนตรีน
ตอนนี้นโยบายของค่ายนี้เปลี่ยนไปค่ะ
สถาบันไหน เคยได้ส่วนลดดีๆ พอเก็บเงินได้เยอะๆระยะหนึ่ง มันจะดีดตัวกลับไป "ส่วนลดยากๆ" อีกครั้ง
หรือมันก็อาจจะมีทิศทางเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ในองค์กรมัน ใกล้เปลี่ยนมือ ใกล้เจ๊งประมาณนั้น เลยเรียกเก็บ รีบฟ้องเร็วๆ
เรื่อง "ค่าทนาย" อย่าไปสนใจฟังมัน
แม๊ะ...บัวอยากให้คุณไปอ่านกระทู้ต่างๆ เยอะๆจัง
ที่บัวกับกรรมการ อดีตกรรมการหลายๆคน ปลดหนี้กันได้ เพราะอ่านกันเยอะๆ และ "สู้ไม่ถอย"
คุณไปอ่านกระทู้ในห้องเรื่องเล่าชาวหนี้สิ...(อย่าอ่านกระทู้ของบัวนะ มันหาสาระอะไรไม่ได้เลย)
ไปอ่านของพี่แก้วจ๋า ไปอ่านของพี่ mom 23
พี่ mom 23 โดนคดีควิคแคช ศาลให้จ่ายค่าทนายแบบเต็มเม็ก ตอนนั้นพี่ mom 23 มาบ่นๆ แบบต้อแต๊ แบบเล็กๆ มาวันนี้ 555++ คิแคะ มันลดยอดให้พี่เขากว่า 50%
ค่าทนาย ยูโอเบบี๋ มันไม่ใช่ศาล อย่าเสือกสะเออะมาสั่งว่า ต้องจ่ายเท่านั้นเท่านี้
เราพึ่งความเมตตาจากศาลได้ค่ะในเรื่องนี้
ถ้ามันไม่เอายอดที่เราต้องการ เราก็ผ่อนแม่งไปเรื่อยๆ ไม่พอใจก็ให้ศาลพิพากษาไป แล้ว "ตีเข่าหักคอจ่ายแม่งไปเลย"

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26244 โดย Nok2865
เฮ้อ...รับสาย Hotline ไปด้วย พิมพ์ไปด้วย ข้าวก็ยังไม่ได้กิน
เพิ่มเติมให้อีกหน่อย...
"แก้ปัญหาไปทีละเปราะ ทีละเปราะ" ดีไหมค่ะ
ถ้าคุณห่วง กังวลเรื่องขึ้นศาล ฟ้องร้อง ก็แก้ตรงนี้ก่อน
แต่ต้องประเมินเงินในกระเป๋าตัวเองก่อนว่า ไหวไหม
หากไม่กังวล และส่วนลดมันไม่ได้ดั่งใจ ก็ไปปิดตัวที่ให้ส่วนลดดีๆก่อน
แต่ถ้ากลัวศาลมว้าก ศาลไม่หล่อไม่สวย อยากปิดตัวนี้ ก็ปิดไป
มันจะตะเบ็งว่า ไม่ได้ ไม่ได้ ต้องปิดพร้อมกัน อย่าไปฟังมัน
เวลากอบัวปิด ก็ปิดทีละใบ ทีละใบ ใบไหนไม่ทันก็ฟ้องไป ช่างแม่ง
ฟ้องแล้ว ก็เลื่อนได้ เลื่อนไปอีกเพื่อซื้อเวลา
ถ้ามันยังเห่าๆ ขู่ๆ อีกถามมัน "งั้นกูปล้นแบ็งค์เมิง มาใช้หนี้ได้ไหม ไอ้สาดดดด"

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26262 โดย Malii
ขอบคุณค่ะ พี่กอบัว
รู้สึกแย่กับเจ้าหนี้รายนี้จริงๆค่ะ ตอนทวงก็พูดจาไม่ดี ข่มขู่สารพัด เคยร้องไห้เพราะรายนี้ด้วยล่ะ สำนักงานกฏหมายที่รายนี้ไปจ้าง ทวงกันไร้จรรยาบรรณจริงๆค่ะ มีอีกที่นึงนะคะที่ทวงแย่มาก(บัตรโลตัส) แต่ผิดคาดที่รายนี้ให้ส่วนลดดีเลยค่ะ
Malii ตั้งใจว่าจะปิดของบัตรโลตัสก่อน ส่วนยูโอบี๋ แย่ขนาดนี้ ถ้าหาเงินไม่ทัน หรือไม่มีส่วนลดให้ก็เอาไว้ผ่อนจ่ายหลังศาลตัดสินละกัน
ส่วนขั้นตอนการขึ้นศาล malii จะพยายามศึกษาข้อมูลมากๆ ถ้าสงสัยไว้จะมาถามพี่ๆนะคะ
***ขอบคุณ web นี้จริงๆค่ะที่กำลังจะพาคนที่เคยพลาด ให้พ้นจากความทุกข์อย่างถาวร****

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26263 โดย Ploylyly
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27015 โดย Malii
มารายงานตัวค่ะ
วันนี้ 25/11/55 ไปศาลมาแล้วค่ะ
เดินทางไปถึงศาลแต่เช้า(ครั้งแรกค่ะ) พอเข้าห้องไกล่เกลี่ย ทนายก็เรียกชื่อเราค่ะ แล้วบอกว่าของ uob ให้ผ่อนชำระได้เต็มที่ 12 งวด ดอกเบี้ย 13% ทนายก็บอกว่าดอกเบี้ยค่อนข้างสูงอยู่เหมือนกันนะรายนี้ จะคุยกับแบงค์อีกรอบมั้ยจะเลื่อนให้
Malii ก็เลยบอกว่าเลื่อนค่ะ
แต่ระหว่างที่เจรากับทนายมี จนท.ศาลอยู่ด้วย พูดแทรกมาว่า"ทำไมไม่ยอมๆไปจะได้จบๆ เลื่อนให้ได้ก็ไม่เกินสิ้นปี จะเลื่อนทำไม"
ในใจ ณ ตอนนั้นคิดว่า อีนี่มายุ่งทำไม ก็ทนายจะให้ช้านเลื่อน....หลังจากนั้นก็นั่งรอศาล
พอศาลมา ศาลแนะนำว่าให้ศาลตัดสินดีกว่ามั้ย เพราะยอดหนี้ไม่สูง แล้วให้ค่อยๆทยอยจ่ายไป
ณ เวลานั้น ไม่เข้าใจค่ะที่ศาลแนะ มึนไปหมด ท่องไปแค่ จะไปเลื่อนๆๆ
สรุปยืนยันเลื่อนค่ะ ตามที่เพื่อนๆสมาชิกทำ แต่...ของ malii ให้เลื่อนแค่ 2 อาทิตย์เองค่ะ
ศาลบอกว่าเป็นคดีของปีนี้จะไม่ให้เลื่อนข้ามปี
...
...
แล้วทีนี้ malii จะต้องทำยังไงดีคะ เงินก็ยังไม่มี hair cut ขอรอสิ้นปีก่อนก็ไม่ได้...ขอคำแนะนำด้วยค่ะพี่ๆ
ปล.ทนายบอกว่าเจ้าหนี้รายนี้คุยยาก เพราะทนายยังไม่มีอำนาจต่อรองเลย ทำได้ตามเงื่อนไขที่แบงค์ให้มาเท่านั้น

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27018 โดย Nok2865
ปีนี้ยูโอเบบี๋ พูดยากมาก แถมเสือกฟ้องเร็วอีกต่างหาก
อ่านของคุณโงกู ไปหรือยัง
พี่บัวพึีงจะให้คำตอบคุณผึ้งไป ลองอ่านดูอีกที ถ้าไกล่เกลี่ย 12 งวดไม่ไหว ก็ให้ศาลพิพากษาแล้วหักคอตีเข่า
แต่ต้องดูว่าคุณมีทรัพย์สินและมีเงินเดือนให้อายัดไหม กระทบกับงานตัวเองไหมถ้าปล่อยให้อายัด
อยากบอกว่า อย่าถอดใจอะไรง่ายๆ หากถึงวันนัดจริงๆ เจรจายังไม่สำเร็จวันนี้ จะหักคอหรือจะประนอมไกล่เกลี่ยไปก่อน
คุยกับเจ้าหนี้บ่อยๆ ตอดเล็กตอดน้อย ยืนยันเจตนารมณ์ว่าอยากชำระหนี้ จ่ายเขาบ้าง ให้พอเหมาะสมควร เก็บเงินไปด้วย
พร้อมเมื่อไหร่ แฮร์คัทได้ตลอดชีพค่ะ

เทคนิคการจ่ายหลังมีคำพิพากษาออกมาแล้ว และหักคอจ่าย

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29 หากหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือ​นและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?​

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=11682&Itemid=29#11682 ข้อควรระวังของการใช้วิธีหักคอจ่าย ของคุณเก่ง FamilyMan

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=13737เทคนิคการเตะถ่วงผ่อนจ่ายหลังขึ้นศาลของคุณใกล้เป็นไท

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=18655 เทคนิคการจ่ายหยอดหลังพิพากษา

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=15909 จ่ายหยอดหลังพิพากษา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27031 โดย Malii
ขอบคุณค่ะพี่กอบัว
แต่หนูขอถามเพิ่มเติมค่ะ ถ้าหนูตัดสินใจจ่ายหยอดไปเรื่อยๆเพื่อประวิงเวลาเจรจา hair cut เมื่อหนูเก็บเงินก้อนได้ สามารถทำได้เลยใช่มั้ยคะ. หรือหนูต้องรอให้ศาลตัดสินก่อน
เพราะที่คุยกับทนายขอเลื่อนนัดน่ะค่ะ ทนายบอกว่าถ้าตกลงกับทางแบงค์ไม่ได้ ก็ไม่ต้องไปตามศาลนัด ให้ศาลพิพากษาได้เลย
แต่ถ้าหากหนูจ่ายหยอดเข้าไปก่อนศาลพิพากษา หนูจะได้ดอกเบี้ยร้อยละ 13 ตามที่แบงค์ปรับลดให้มั้ยคะ
รบกวนพี่ๆช่วยด้วยนะคะ ตอนนี้หนูเครียดมากเลยค่ะ ถ้าหยอดจ่ายได้ แล้วหนูจะมีเวลาเก็บเงินเพิ่มได้หนูก็คงจะใช้วิธีนี้ เพราะ uob โหดร้ายกับเราจริงๆค่ะ ขนาดศาลท่านยังบอกเลยว่าเจ้าหนี้รายนี้แย่มาก แล้วท่านก็แนะนำให้หนูหยอดจ่ายไปเรื่อยๆ เพราะเค้าคิดดอกโหดจริงๆ แต่ตอนที่คุยกับท่านหนูมึนไปหมด คิดอยู่อย่างเดียวว่าจะเลื่อน หนูควรจะทำอย่างไรต่อๆไปดีคะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27032 โดย Nok2865
การหักคอจ่าย จะกระทำได้กรณีเดียวค่ะคือ "ต้องให้ศาลพิพากษา" เท่านั้น
ถามว่าเจ้าหนี้พึงพอใจไหม หรือ จะรอดพ้นจากการอายัดไหม ตอบไม่ได้ค่ะ
ทราบจากเคสที่กรรมการรับเรื่องมา เจ้าหนี้หลายรายรับได้กับวิธีนี้
ยกเว้น... ยกเว้น ไปอ่านลิงค์ที่พี่บัวให้อีกทีดีไหมคะ กรรมการหลายท่านแชร์ความคิดเห็นกันหลายคนในลิงค์ "ข้อควรระวังในการหักคอจ่ายของคุณเก่ง" ไปอ่านซ้ำหลายๆรอบ
ปัญหาบางอย่างเราแก้ไขวันนี้ไม่ได้ อย่าไปเก็บมันกังวลล่วงหน้า
มันบั่นทอนใจ และอาจทำให้สติในการแก้ปัญหาหายไป ไม่รอบคอบ
เจ้าหนี้ก็เข้ามาอ่านบอร์ดเราเช่นกัน
มีอะไรโทรสายด่วน Hotline ได้ค่ะ

เที่ยงคืนแล้วค่ะ นอนก่อนเถอะ
สำหรับพี่บัวราตรีนี้ยังเยาว์ค่ะ ขอทำงานพิเศษต่อก่อนนะคะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27912 โดย Malii
กลับมารายงานความคืบหน้าค่ะ
อาทิตย์หน้าจะครบกำหนดนัดศาลค่ะ เจรจาตกลงยังไม่ได้เลยค่ะ รายนี้ไม่มีส่วนลดให้เลย(ใจร้ายมาก)
อยากสอบถามกรณีที่ศาลพิพากษาน่ะค่ะ
ถ้าเรารอให้ศาลตัดสินสั่งจ่ายหนี้ ระยะเวลาที่ศาลจะให้ ส่วนใหญ่จะเป็นกี่งวดคะ แล้วยอดที่ศาลจะตัดสิน จะถึง 30% ของเงินเดือนมั้ยคะ. เพราะถ้าศาลตัดสินให้จ่าย 30% ของเงินเดือน. ก็เท่ากับว่า malii จะต้องจ่ายประมาณ 6000 ต่อเดือนเลย
แต่หนี้ที่ฟ้อง 60,000 กว่า สรุปว่าเหมือนข้อเสนอที่แบงค์ให้เรามาเลย ผ่อนไม่เกิน 12 งวด
Malii ลองคำนวณดูแล้วค่ะว่าถ้าต้องจ่ายเท่าที่บอกไป ไม่ไหวแน่ๆ แล้วขั้นตอนต่อไป ถ้าหากเราหักคอจ่าย หากเจ้าหนี้ไม่พอใจ
ก็ต้องสั่งอายัติเงินเดือนใช่มั้ยคะ เรื่องนี้เป็นเรื่องที่หนูกังวลที่สุดเลยค่ะ
รบกวนพี่ๆช่วยให้ความกระจ่างกับเรื่องนี้หน่อยนะคะ ว่าหนูเข้าใจถูกมั้ยคะ ถ้ารอให้ศาลตัดสิน
ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้านะคะ... :wake:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.773 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena