พิพากษาแล้ว

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2612 โดย dollpanposri
พิพากษาแล้ว was created by dollpanposri
เป็นหนี้บัตรเครดิตแล้วคดีถึงที่สุดแล้วค่ะ ดิฉันไม่ได้ไปต่อสู้คดีเลย เพราะหนี้เยอะมาก แล้วช่วงก่อนหน้านี้ก็ไม่มีงานทำ ไม่รู้จะเอาตรงไหนไปจ่าย ตอนนี้พอจะมีบ้างแต่ไม่มาก และมีอยู่เจ้านึงที่ตามบี้อยู่ โดยเค้าบอกว่าจะต้องบังคับคดี หนี้มันค่อนข้างเยอะค่ะประมาณ 9หมื่น แต่ตอนนี้ดอกเบี้ยยังเดินอยู่ตลอดเลยขึ้นมาเป็น 140,000 แล้ว ดิฉันเลยสงสัยว่า ถ้าจะต่อรองขอจ่ายเค้าเดือนละ4-5พันบาท แต่ขอให้หยุดดอกเบี้ยเค้าจะยอมมั๊ยค่ะ เราต้องพูดอย่างไร

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2614 โดย Pych
ขอรายละเอียดคำพิพากษาหน่อยได้ไหมครับ จะได้คำนวณได้ถูกต้อง

ยอดที่ศาลตัดสินให้ชำระหนี้ = ?
ต้นเงิน = ?
อัตราดอกเบี้ยร้อยละ ? ต่อปี
มีค่าฤชาธรรมเนียมและค่าทนายความไหม ?
วันที่ศาลตัดสินให้เริ่มคิดดอกเบี้ย คือวันที่เท่าไร?

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2616 โดย dollpanposri
เอกสารถูกน้ำท่วมไปหมดแล้วค่ะ เท่าที่พอจะจำๆด้ก็เป็นตัวเลขโดยประมาณ เงินต้นที่ 110,000 บาท สาลพิพากษาตั้งแต่ต้นปี 2554 ค่ะ ตอนนี้ทางเจ้าหน้าที่ที่ทำหน้าที่ติดตามทวงถามเค้าบอกว่าเค้ามีโปรโมชั่นลดพิเศษจ่ายเพียง 3 เดือนๆละประมาณ 30000 บาท แต่ดิฉันยังไม่มีเงินก้อนที่จะทำอย่างนั้นได้ และที่สำคัญดิฉันเพิ่งได้งานทำ เงินเดือนก็แค่ 20000 บาทเท่านั้น เลยไม่รู้จะพูดกับเค้าอย่างไร

ดิฉันมีหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่ออื่นๆอีก จำนวนประมาณ 800000 บาทซึ่งหยุดจ่ายมาได้เกือบ 3ปีแล้ว ตอนนี้ยังไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนเหมือนกัน ได้เข้ามาอ่านในเว็บก็ได้ความรู้ว่าต้องทำบัญชีรับ-จ่าย แต่ยอดหนี้มันเยอะจนไม่รู้ว่าจะเริ่มจากเจ้าไหนก่อนดี งงจริงๆค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2618 โดย Napassawan

kook9000 เขียน: เอกสารถูกน้ำท่วมไปหมดแล้วค่ะ เท่าที่พอจะจำๆด้ก็เป็นตัวเลขโดยประมาณ เงินต้นที่ 110,000 บาท สาลพิพากษาตั้งแต่ต้นปี 2554 ค่ะ ตอนนี้ทางเจ้าหน้าที่ที่ทำหน้าที่ติดตามทวงถามเค้าบอกว่าเค้ามีโปรโมชั่นลดพิเศษจ่ายเพียง 3 เดือนๆละประมาณ 30000 บาท แต่ดิฉันยังไม่มีเงินก้อนที่จะทำอย่างนั้นได้ และที่สำคัญดิฉันเพิ่งได้งานทำ เงินเดือนก็แค่ 20000 บาทเท่านั้น เลยไม่รู้จะพูดกับเค้าอย่างไร

ดิฉันมีหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่ออื่นๆอีก จำนวนประมาณ 800000 บาทซึ่งหยุดจ่ายมาได้เกือบ 3ปีแล้ว ตอนนี้ยังไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนเหมือนกัน ได้เข้ามาอ่านในเว็บก็ได้ความรู้ว่าต้องทำบัญชีรับ-จ่าย แต่ยอดหนี้มันเยอะจนไม่รู้ว่าจะเริ่มจากเจ้าไหนก่อนดี งงจริงๆค่ะ

เริ่มจาก ไปที่ศาล ก่อนเลยครับ

ไปขอคัดคำพิพากษาใหม่ และ ไปขอค้นดูด้วยว่ามีถูกฟ้องอีกบ้างหรือเปล่า ถ้ามี คัดมาให้หมด

แล้ว ไปขอเครดิตบูโร

ตามนี้ www.ncb.co.th/Chk_Consumer.htm

มาเพื่อเช็คหนี้ทั้งหมดคร่าวๆ มาก่อนเลยครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2623 โดย Kas93
คุณต้องดูภาพรวมหนี้ทั้งหมดของคุณก่อนว่ามีหนี้ที่พิพากษาแล้วเท่าไหร่ แล้วเจรจากับเจ้าหนี้แต่ละรายแล้วเค้าให้คุณผ่อนชำระแต่ละรายเท่าไหร่ และคุณมีรายได้เดือนละเท่าไหร่... หากยอดหนี้ที่ต้องชำระในแต่ละเดือนมากกว่า 30% ของรายได้ การยอมให้เค้าบังคับคดีก็เป็นทางออกอีกทางนึงนะครับ (ต้องดูเรื่องทรัพย์สินที่เป็นชื่อคุณก่อน)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, Skynine

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2678 โดย juthatip.jj

kook9000 เขียน: เอกสารถูกน้ำท่วมไปหมดแล้วค่ะ เท่าที่พอจะจำๆด้ก็เป็นตัวเลขโดยประมาณ เงินต้นที่ 110,000 บาท สาลพิพากษาตั้งแต่ต้นปี 2554 ค่ะ ตอนนี้ทางเจ้าหน้าที่ที่ทำหน้าที่ติดตามทวงถามเค้าบอกว่าเค้ามีโปรโมชั่นลดพิเศษจ่ายเพียง 3 เดือนๆละประมาณ 30000 บาท แต่ดิฉันยังไม่มีเงินก้อนที่จะทำอย่างนั้นได้ และที่สำคัญดิฉันเพิ่งได้งานทำ เงินเดือนก็แค่ 20000 บาทเท่านั้น เลยไม่รู้จะพูดกับเค้าอย่างไร

ยอดหนี้ใกล้เคียงกันเลยค่ะ เงินเดือนตอนนี้ก็ไม่ได้ต่างจากคุณเท่าไหร่ หยุดจ่ายมา 2 ปีแล้วยังปิดไปได้นิดเดียว แต่เราก็ไม่เคยขาดการติดต่อ ตอนนี้อาจจะยังจับต้นชนปลายไม่ถูก ค่อยๆ คิดค่ะ เราก็เริ่มจากเอายอดหนี้ทั้งหลายมาจดไว้ ลองคำนวณว่าเราจะไปทางไหน คิดเล่นๆ ไปก่อนก็ได้ค่ะ ว่าถ้าถูกอายัดเงินเดือนจากเจ้านี้ 30% จะเหลือเท่าไหร่ หรือว่าถ้ามันมากไป ลองโทร.ไปคุยกับเขาเรื่องผ่อนจ่ายว่าน้อยกว่าอายัดหรือไม่ ซึ่งหลายๆ แนวทางในนี้เราเอาไปปรับใช้ตามความเหมาะสมของเราได้ค่ะ ค่อยๆ คิด ค่อยๆ แก้ปัญหาไปทีละเปราะ เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2679 โดย dollpanposri
ขอบคุณคุณแสนดีมากนะคะ
จริงอย่างที่คุณบอก ตอนนี้ไม่รู้จะไปทางไหนเหมือนกัน แต่จะค่อยๆคิดค่ะ มีอะไรก็แนะนำได้นะคะ
ขอบคุณมากจริงๆ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2748 โดย Pych
ที่คุณ พีจังและคุณ FamilyMan ให้การบ้านไว้ ได้ไปทำมาหรือยังครับ
ต้องตอบการบ้านมาก่อนครับ ถึงจะสามารถแนะนำต่อไปได้ครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2821 โดย Pachiby8
พอดีเข้าไปดูข้อมูลที่โดนฟ้องในเวป ศาลแขวงพระนครเหนือ ปรากฏว่าข้อมูลหายอะค่ะ แต่ก็คือให้ยึดตามหมายศาลที่เป็นกระดาษเหมือนเดิมใช่ไหมคะ แอบตกใจว่าข้อมูลหายได้ยังไง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2822 โดย Ly89

nat1001 เขียน: พอดีเข้าไปดูข้อมูลที่โดนฟ้องในเวป ศาลแขวงพระนครเหนือ ปรากฏว่าข้อมูลหายอะค่ะ แต่ก็คือให้ยึดตามหมายศาลที่เป็นกระดาษเหมือนเดิมใช่ไหมคะ แอบตกใจว่าข้อมูลหายได้ยังไง

ยึดตามหมายศาล ( ของแท้ ) ครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2823 โดย Pachiby8

batk เขียน:

nat1001 เขียน: พอดีเข้าไปดูข้อมูลที่โดนฟ้องในเวป ศาลแขวงพระนครเหนือ ปรากฏว่าข้อมูลหายอะค่ะ แต่ก็คือให้ยึดตามหมายศาลที่เป็นกระดาษเหมือนเดิมใช่ไหมคะ แอบตกใจว่าข้อมูลหายได้ยังไง

ขอบคุณ เราก็แอบดีใจว่าจะโดนยกฟ้อง เพราะข้อมูลของธนาคารที่ฟ้องไม่มีเลย สงสารระบบจะร่วน

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2824 โดย Pachiby8

nat1001 เขียน:

batk เขียน:

ขอบคุณ เราก็แอบดีใจว่าจะโดนยกฟ้อง เพราะข้อมูลของธนาคารที่ฟ้องไม่มีเลย สงสารระบบจะร่วน

ฃอบคุณมากนะคะ (พิมพ์ตกตลอดค่ะ ^_^)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.525 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena